Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington, saa tatu Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Sandey Shomari. Rais Yoweri Museveni wa Uganda iliyo ametolewa rasmi kuwa mgombea urais kupitia chama chake cha NRM katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kwa mujibu wa gazeti ya Daily Monitor, Rais Museveni aliteuliwa na waziri mkuu D Ruhakana Rugunda kwa mwenyekiti wa NRM taifa na aliunga mkono na mwenyekiti wa vijana wa chama cha NRM bwana Gadafi Nasur. Pia alitangaza kufanyiwa kipimo cha covid-19 siku ya Jumapili kutokana na maumivu ya koo na sauti ukauka, lakini hajakutwa na ugonjwa huo. Harakati za maandamano ambayo zimeibuka nchini Mali zimetikisa madaraki ya Rais Ibrahim Babakar Keita anayetaka kubaki mamlakani hii leo, na alikataa mapendekezo yatolewa na viongozi wa eneo na kusisitiza kujiuzulu. Katika taarifa ya vuguvugu vugu iliojulikana kama Juni tano, ilisema nataka mwana Bubakar Keita na serikali yake kujiuzulu na siyo kinyume na hivyo, ikiwa tuhumu kwa kuhusika kikamilifu na mzozo wa Mali. Tangazo hilo zilikuja siku moja baada ya wakuu wa nchi kumi na tano wanachama wa ECOWAS kusimama na Keita na kumsihi aunde serikali ya umoja na atatue mzozo wa uchaguzi ambao umezua hasira kubwa nchini humo. Kambi hiyo ambayo viongozi wao walizungumza kwa njia ya video, pia ilionya kuhusu vikwazo dhidi ya wale wanaopinga juhudi zake kwa kuleta hali ya kawaida. Keita mwenye umri wa miaka 75 ameingia mamlakani tangu mwaka elfu mbili na Mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB, Aquinumi Adesina, amefutiwa tuhuma za ufisadi na jopo huru la uchunguzi. Kwa mujibu ya ripoti ya shirika la habari la AFP, jopo hilo la wataalam linaongozwa na rais wa zamani wa Ireland Mary Robinson na linajumuisha jaji mkuu wa Gambia Hassan Jallow na Leonard McCarthy, mkuu wa makamu wa rais wa kitengo cha uadilifu cha Benki ya Dunia. Shirika hilo na ripoti ikisema kwamba bwana Adesina alifutiwa mashtaka yote ambayo alidaiwa na wafanyakazi wa sutaji wa majina. Bwana Adesina, waziri wa zamani wa fedha wa Nigeria, alishutumiwa kwa utawala duni, kutokujali, kutaka kuta kujitajirisha binafsi na upendeleo, lakini amekana madai hayo. Uchunguzi wa ndani hapo awali ulikuwa umemsafisha na tuhuma hizo, lakini waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin alisaini barua kwa bodi akikataa matokeo hayo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kupitia FM Nairobi, Kenya. Mwili wa hayati mbunge wa Marekani na mtetezi mkongwe wa haki za binadamu John Lewis umelazwa tena hii leo katika makao makuu ya bunge mjini Washington kwa waombolezaji kutoa heshima zao za mwisho. Lewis alifariki dunia wiki iliopita akiwa na umri wa miaka 80 baada ya kuugua saratani ya kongosho kiwango cha juu kwa mwaka mmoja. Jeneza lake lilifunikwa na bendera, lilipelekwa Jumatatu hadi bungeni ambapo aliwahudumia watu wa eneo bunge aliliwakilisha katika jimbo lake la Georgia kwa miaka 33. Kabla ya kufika bungeni, msafara wa magari uliobeba mwili wake katika safari ya mwisho ulipita katika maeneo yenye alama kadhaa za haki za kiraia mjini Washington, na vilevile vile katika mtaa mpya ulio karibu na White House ulioitwa maisha ya watu weusi ni muhimu. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr anatoa ushahidi leo mbele ya kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi, ambapo wabunge wanamuuliza maswali juu ya mada mbalimbali zinazohusu utawala wa Trump, ikiwa ni pamoja na kupelekwa kwa maafisa wa serikali kuu kufuatilia maandamano katika jimbo la kaskazini magharibi la Portland, Oregon. Nakala ya taarifa ya maelezo ya ufunguzi ya baa iliyotolewa kabla ya kikao hicho imesema kifo cha mwishoni mwa mwezi Mei cha George Floyd akiwa chini ya ulinzi wa polisi ilikuwa tukio baya sana lililosababisha kuangalia kwa kina mahusiano kati ya polisi na Wamarekani weusi wa nchini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia habari kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki inakabiliwa na msukosuko wa kifedha na kushindwa eh, kufanya shughuli zake za kila siku mara baada ya bajeti ya mwaka huu eh, ya 2221 kushindwa kupitishwa eh, lakini vilevile vile kutokana na uh, masuala mengine kadha wa kadha ambayo tutayazungumzia ndani ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu ya pili, tutaangalia ibada ya hija ambayo inatarajiwa kuanza usiku wa leo nchini Saudi Arabia mwaka huu ikiwa ni tofauti sana na miaka mingine kutokana na janga la virusi vya korona. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. <mucho> Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya kwa undani. Kama alivyogusia hii leo, tunaanzia eh, kuangazia eh, jumuia ya Afrika Mashariki ambayo inaelezwa kwamba inakabiliwa na misukosuko ya kifedha baada ya mkutano muhimu wa baraza la mawaziri eh, wa jumuia kuahirishwa kwa muda wa wiki mbili zijazo. Bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja bado haijasomwa katika bunge la Afrika Mashariki yala kwa mwezi mmoja zaidi baada ya kumalizika kwa uh, mwaka wa fedha wa elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili na ishirini. Mkutano ulipangwa kufanyika Julai kumi na tano kupitisha bajeti iliyoshindwa eh, kufikiwa baada ya Tanzania kuomba kuahirishwa kwa kikao hicho hapo Julai mpaka hapo Julai 31. Bajeti ya mwaka ya Jumuiya ya Afrika Mashariki inakadiriwa kuwa ni dola milioni 111 ambayo ofisi ya katibu mkuu ina takriban asilimia 50 ya fedha kutokana na wingi wa shughuli za kuendesha jumuia hiyo. Wafanyakazi wapatao takriban 400 wa jumuia hiyo na idara zake hutegemea fedha hizo kwa ajili ya kazi zake za kila siku. Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa na malalamiko ya ukata eh, ambao umesababishwa kutolipwa kwa mishahara ya wafanyakazi wa jumuia hiyo pamoja na wabunge wa bunge la Afrika ya Mashariki. Nimezungumza na mbunge uh, Jamima kutoka nchini Kenya ambaye ni wa bunge la Afrika Mashariki, na nikataka kufahamu kile ambacho kipo. Je, uh, uh, Jamima, hebu tueleze sasa kile ambacho uh, kipo mpaka hivi sasa, kwa sababu tumeona, uh, malalamiko mbalimbali ambayo yamekuwa yakitolewa kwamba kuna baadhi ya mataifa yamekuwa yakichelewesha michango mingine, eh, kutotoa kabisa kwa kile ambacho unaweza ukawa, uh, unaeleza ni ukiukwaji uh, wa makubaliano uh, ya mkataba wa Afrika ya Mashariki na kusababisha hali kuwa si nzuri sana ya kifedha katika jumuiya hiyo ya Afrika ya Mashariki. Sasa labda ungetueleza kile ambacho kipo, hali halisi eh, ikoje hivi sasa, eh, Jematia kwa sasa? hali ya kifedha iko duni sana au iko chini sana kwa sababu tumegwaruzwa, hatujaweza kufanya kazi kuanzia wakati janga la korona ilipotuvamia, lakini zaidi ni kwa sababu eh, wananchi za jumuia hawajaweza kuchangia zile hela zao na wanaofaa kuwa wana tu wanaituma kwenye jumuia fadhali swa, tuko na sababu, tuko na shida mingi kwa sababu ya hela. Sasa uh, hili swala la tatizo la upungufu wa fedha ni kwa sababu ni nchi chache ndizo hazijachangia, ama ni karibu nchi zote hazijachangia mchango wao wa kawaida. Shida zaidi ni kwanza maanisha hiyo ni inji nusu ya jumuia hawaja kuwa na nini hiyo uwezo ya kulipa kwa wakati wakansu, e, South Sudan, Burundi na tukawa na shida wa Tanzania na Rwanda walipokosa ku, kutuma hela zao kwa muda kwa muda waifaayo. So tukakuwa na shida kwa sababu kwanza, shida ile iko, ni ndugu yangu nikwambie, ni ya kwanza ni kwa sababu hela hazitumwi kwa wakati unaofaa. Sasa tunakuwa na shida tu, hayo hiyo tunakuwa na shida kwa kupanga kazi kwa wakati, na inatuchelewesha kwa kupitisha, you know mswada, na kuenda kufanya kazi, ama zile hata zile zile commissions zinategemea hiyo hela. Pia inachelewesha kwa kupanga bajeti zao. Pili, tuko na hizi tabia za nchi kutolipa. Kwa mfano, tuko na South Sudan ama Sudan ya Kusini pamoja na Burundi na wakati mwingine Rwanda kidogo. Uh, ama kwa wakati huu tumepata Tanzania ndio wametuchelewesha, wamelipa wa mwezi wa sita juzi na tulu, awa, pia pia hiyo eh, Tanzania ilichangia kwa sisi kuwa na shida hizi za hela kwa wakati huu. So sana sana ni hiyo uh, baadhi ya hizo mbili kwa ukiangalia kwa upande wa hela kwa uh, yeah, njia zitumi kwa wakati unaofaa, alafu tuko na hizi inji ambazo pia kama Burundi na South Sudan wamechelewa kulipa kwa mwaka wa pili ama watatu sasa, wakienda na hawa ndio wanatufanya sasa tu wa na shida zaidi wakati wa kwa sababu ya hizi hela shida za hela, na kwa hivi sasa uh, ni karibu idara zote za jumuiya ya Afrika Mashariki hazifanyi kazi na hazilipwi, au ni nyinyi tu wabunge? Taarifa gani ambazo mnafahamu juu ya uh, hali hii ya uh, kutokuwepo na fedha? Imeathiri kwa kiwango gani na idara ngapi? Uh, idara zote kwa sasa zimekuwa affected kwa sababu hatujapitisha bajeti. Hatukupitisha bajeti kwa sababu uh, ile kundi la waziri kwa jumuiya hawajakaa chini kupitisha ile estimate za bajeti kwa sababu sisi kwa kawaida tunapitisha bajeti yetu uh, kwa uh, kati kwa da ta- dar, ta- dar, tarehe ishirini na thelathini na moja wa thelathini one thirty financial year ending, lakini wakati huu hatujapitisha kwa sababu wale ministers hawajaweza kukaa chini na kutupa ile you know taratibu za estimate taratibu za estimate ndio maana ndio, ndio tupate bajeti iletwe kwenye bunge ili tuweze kujadili. Sasa kukosekana kwa fedha uh, kwa wakati huu, shida ni mingi kwa sababu hatuna hela na hatuna uwezo ya kutumia hata o. Kama nchi ya Kenya kwa sasa wanataka kui, kuituma ile contribution yake kwenye jumuiya, lakini kwa sababu hatukuisoma bajeti hakuna vile anawe, wanaweza kutuma pesa kwa sababu lazima bajeti iwe ili wasome, tuisome na tuipitishe kwenye bunge ndio ma, ndio wale ndio zile nchi zetu ziweze kutuma hela kwa jumuiya na... Dini, kwa ya, kupitia ilo swali lako eh, ni ukweli ni ukweli tuko na shida kwa idara zote kwa jumuiya, lakini ukiangalia idara ya secretariat ama ofisi kuu kule Arusha wanaweza kuwa na hela kwa sababu wao wanategemea ile donor funding ama msaada kutoka ugenini, kwa sababu wao wako na sehemu zao wanapata, lakini eh, sehemu lakini, idara kama bunge la ya East Africa de, eh, Koti, East Africa na zile commission kidogo zaidi wanategemea ile pesa imekuwa contributed kwenye ile basket ya jumuiya. Ndio sasa hawa sisi, hiyo sasa inatufanya sisi tumekuwa grounded, atusongi atufanye chochote, kwa sababu hatuna hela hata kidogo. na unge, ah, ungetueleza vile vile kutosomwa kwa bajeti kunatokana na kutosomwa kwa uh, yes, hii, hii bajeti uh, ba, ba, ama ni nini, maanake tunge, tungepata ufafanuzi ni kwamba sababu ambayo imefanya uh, bajeti isisomwe ni kwa sababu ya kukosekana kwa fedha au kuna matatizo mengine ambayo yamechangia hili swala li, lisifanyike. Ukiniuliza mimi kama mbunge kibinafsi, naweza sema kuwa shida ya kutosoma kwa bajeti ni kutokana na uzembe na wale wafanyikazi wa jumuia kule kule kule sekretariati, kuongozwa na ule mkubwa wetu uh, SG, eh, katibu, katibu mkuu. Ukiangalia kwa makini kusoma kwa bajeti haisomwi kwa siku mmoja. But immediately ama e, wakati tunapopitisha bajeti ya mwaka process ya, ama juhudi ya kumalizia ama kuanza ile bajeti ya mwaka ujao huwa inaanza immediately. Sasa hivyo inatuleta ina, imeleta shida kwa sababu wale wa kutupangia ile bajeti kwa jumuiya hawakuweza kupanga kwa wakati ili tulipopata hii janga la corona ikakuwa vigumu vigumu, kwa kwa mfano wa bunge kwenda ku, kwenye kule, kule Arusha. Lakini zaidi ya, ni kwamba tulipokaa chini kwenye nchi zetu na tukaweza tuka tukatunga tuka, tuka sheria ya kukaa na tunaweza kufanya proceedings kwa ya bunge, lakini hatukuweza kuwa na uwezo kwa sababu ya kupitia bajeti kwa sababu kule Eh, katibu wetu hakuweza kutuletea budget estimate, na hiyo ni haina uhusiano yoyote na kukose, kukosekana kwa hela. Ni kutohajibika kwa jukumu juku yao lao na kufanya kazi na kupitisha kwenye hizo eh, budget kuhadi, hadi kwa waziri wale waziri wetu ili waangalie halafu waileti kwenye bunge eh, ya pili. Kwa hiyo eh, swali lako nitasema kuwa waziri pia wamechangia kwa kukataa kuilete hii bajeti. Kwa mfano, wamekuwa na mastarehe, wame, wame, wame, wame, proposals ya siku ya, ya, ambazo wanafaa kukaa chini na walete hizi bajeti, lakini kila wakati wanapojaribu kukaa mmoja wao anapeana eh, an, anajitoa kwenye eh, kwenye ana, anapeana excuse ya kuwa hatuto, hata kuwa kwenye mkutano na taratibu ya mkutano ni kuwa lazima wote wawe hapo ili mkutano iwe e, eh, ya, ya, ya official eh? So that is why we have these problems because they have not been able to sit na the biggest problem now we have is Tanzania, they have been postponing for the last uh, almost this is the fourth time, na wametuambia kuwa nakaa, watu watakaa kwenye Mku, wame, wame, wameomba mkutano ifanywe tarehe tatu ijayo e, mwezi ijayo, hiyo ni mwezi wa nane. Tayari tumepitisha muda, lakini os, iyo, kwa hiyo, kwa sababu lazima bajeti isomwe, tunangoja hiyo wakati ifike. Tunaomba ama tunatarajia e, wanaweza kukaa chini na watupe hiyo e, nafasi ili tuweze kupitisha bajeti. Suala hili unadhani litakwenda uh, hivi mpaka lini? Maanake uh, kuna janga la virusi la korona, na unadhani kwamba uh, virusi vya korona ndio vimechangia hali hii kujitokeza, kwa sababu karibu mataifa yote ya Afrika Mashariki yamekiri kwamba yamekabiliwa na uh, kudorora kwa uchumi kwa sababu ya virusi vya korona. Ni bahati kwa sababu wakati kwa sasa hatutalalamika sana, kwa sababu korona ilitupata ili kama janga, lakini maisha lazima ya, ya, na kazi lazima yafanywe. Lakini ukiangalia kwa upande wetu utagundua kwamba ukiangalia e, kama kusoma bajeti, shida ile tu ulipata wakati tulipokuwa nataka tukaye kupitisha bajeti, ni kwamba nchi ya Tanzania iliomba kuwa hawawezi fanya mkutano kwa sababu wako kwenye uchaguzi na waka- wakaisukuma mbele, wakatupa tarehe ya kumi na kumi na tano mwezi jana, mwezi huu, mwezi huu wa saba. Wakati ilipofika mwezi e, tarehe kumi na tano wakaisukuma tena, wakasema hapana, sisi we wabunge tuko na mkutano ya kwenda kwenye kule constituency wao, wanapeana karatasi ya uchaguzi, wakaisukuma wakaiweka tarehe thelathini na na moja. Sasa hii itakuwa hii, hii jumaa inayokuja aya, tukawa uh, na tanzia ya aliyekuwa rais, sasa wameisukuma pia mbele sasa. Sijui kama kesho tarehe tatu tutakuwa na mwingine. Anasema yeye pia atakuwa available ama ataweza kuwa nye, kwenye mkutano na inaweza kuwa inasukuma pia mbele na mbele. So hapo, ukiangalia eh, shida hii yote inaletwa ina, ina, ina kwa ukosefu ya kuwa na uongozi um, bora kwenye jumuiya eh, kwa upande ya uh, upande wa kupanga kazi na kuona kazi za jumuiya zinafanywa kazi, kwa sababu sisi kama kwa Kenya, kwa wakati tunapofanya kazi yetu kama wajumbe tunafanya kwenye um, ile teleconference sio lazima tuamke wote tuende kwenye kule Arusha, na tumepewa ruhusa kupitia bunge tukatengeneza sheria za kuwezesha sisi tufanye kazi wherever we are, na tunaweza kufanya bila waziwazi. Lakini kukosa, kukosa kukaa chini kwa wale waziri na kutupea sisi estimate ndio imetufanya sisi tuwe na shida ya kupitisha hii bajeti na hiyo sasa ni kwa sababu hatuna hela, hatunaweza kufanya chochote na na kazi ya, ya, ya jumuiya kwa sasa imesimama, kwa sababu ya hizo shida za hapa nafali na pale. Naam, basi, huyo ni mbunge wa bunge la Afrika ya Mashariki Jematia kutoka nchini Kenya akituelezea uh, hali halisi ilivyo ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, muda mfupi ujao tutarejea na kuingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangazia eh, kile kinachoendelea nchini Saudi Arabia katika kuanza kwa ibada ya hija, moja ya ibada muhimu katika nguzo uh, kuu tano za Uislam. Karibu katika matangazo ya kwa undani sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii basi hii leo uh, moja kwa moja tunaangalia angalia eh, kuanza kwa ibada ya hija ambayo inaanza leo siku ya Jumanne Julai 28 jioni nchini Saudi Arabia mpaka hapo Agosti 2 uh, mwaka huu, lakini ikumbukwe kwamba uh, ibada hiyo muhimu kabisa ambayo huvutia mamilioni ya waumini wa dini ya Kiislam kutoka sehemu mbalimbali ulimwenguni ambao wapatao zaidi ya watu milioni uh, tatu. Kwa mwaka e, kwa mwaka huu imekuwa tofauti kidogo uh, na si kidogo, naweza nikasema sana, kutokana na, na uh, janga hili la virusi vya korona ambalo limeathiri katika kila uh, sekta uh, ulimwenguni, ambapo serikali ya Saudi Arabia, eh, kwa kuhakikisha kwamba hakutokuwa na maambukizo zaidi, kwa sababu ya mkusanyiko mkubwa wa watu, ikiwa ni ina kwa mara ya kwanza kabisa hili uh, linafanyika, ilitangaza mapema uh, mwezi huu kwamba uh, ibada hiyo itafanywa uh, kwa kupunguzwa kwa idadi kubwa sana ya watu ambao wanahudhuria uh, kutokana na hilo uh, basi nikataka kufahamu hali halisi na mikakati ama mipango na ibada hiyo imepangwa vipi kwa upande. E, wa taifa la Saudi Arabia katika kuhakikisha kwamba ibada hiyo inafanyika, lakini e, katika namna ambayo ni salama kwa mahujaji, lakini vilevile vile kwa taifa la Saudi Arabia ambalo kwa namna moja ama nyingine imebidi liuweke e, ile e, utaratibu maalum kabisa wa kushughulikia kile ambacho Uh, kipo eh, katika taifa hilo, na nimezungumza na Abdallah uh, Muawia uh, ili atueleze hali halisi iko vipi. Abdallah, labda ungetuambia hapo nchini Saudi Arabia, eh, hali ikoje? Eh, ibada ya hija mwaka huu, nini ambacho kimeelezwa, itafanyika vipi hapo? Kwanza kabisa, uh, Wizara ya Haji ya Saudi Arabia E, ilitangaza idadi maalum ya mahujaji ambao watahiji hija mwaka huu elfu moja mia nne na arobaini na moja hijiria. E, ilitangaza kusema kwamba idadi ya mahujaji itakuwa ni mahujaji elfu moja tu, na mahujaji hao watatoka hapa hapa nchini. Hakuna hujaji yote ambaye atatoka, e, nchi za nje, kwa sababu hivi sasa, e, usafiri uliopo mpaka hivi sasa umefunguliwa na usafiri wa ndani kwa ndani tu ile domestic ambazo zinafanya kazi lakini uh, international uh, airlines mpaka hivi sasa viwanja vyote vimefungwa. Kwa hiyo ni mahujaji uh, kutoka hapa hapa ndani nchini, na idadi yao itakuwa ni elfu moja tu ambao wataruhusiwa kufanya haji hiyo. Kwa hiyo masharti ambayo na mahujaji hao watakuwa ni wa Saudi Arabia, na pia vile vilevile wakazi wageni au wadiko elfu moja mia nne na arobaini na moja hijiria Ilisanga akisema kwamba idadi ya mahujaji itakuwa ni mahujaji elfu moja tu, na mahujaji hao watatoka hapa hapa nchini. Hakuna hujaji yoyote ambaye atatoka e, nchi za nje, kwa sababu hivi sasa usafiri uliopo mpaka hivi sasa umefunguliwa na usafiri wa ndani kwa ndani tu Ilisandari. Kingine ambacho unaweza kutueleza kwamba yes, yes. Kuna hali ambayo kwa namna moja au nyingine, uh, imeleta kama vile tafurani kwa baadhi ya wa Waislamu ulimwenguni ambao walikuwa wako tayari kufanya ibada hiyo ya hija kwa mwaka huu. Kwa hapo Saudi Arabia, mapokezi yamekuwaje juu ya haya masharti? Maanake tunajua kuna watu wengine ambao walikuwa wanatarajia e, najua ni ibada, lakini vilevile vile kuna maswala pia ya kibiashara na kiuchumi eh, tafurani mimi naona huo sio mlango wake, kwa sababu ile janga la corona sio kwamba limeathiri ibada tu ya Hija, bali limeathiri uchumi wa dunia nzima. Utakuta hata kwa hivi sasa pengine watu yme, wenye, wenye mashirika ya ndege wenye ndege zao hivi sasa, ndege zote ziko grounded na hazijafanya kazi kwa muda takriban miezi sita hivi sasa. Angalia hasara ambayo wameipata watu hao na wafanyabiashara wengine pamoja na ile hali ya wasiwasi ambayo ilikuwa imetanda dunia nzima, kwa hiyo ile kusema kwamba serikali ya Saudi Arabia kuzuia hiyo ibada ya Hija. Sasa kwa kiujumla maandalizi kwa hivi sasa yakoje? yako tofauti na miaka mingine kwa sababu mahujaji watatoka hapo hapo Saudi Arabia na idadi yao ni watu elfu moja tu ama kuna maandalizi e, kama yalivyo kawaida eh, maandalizi kusema kweli ya kuwahudumia watu elfu moja ni tofauti kabisa na maandalizi ya kuhudumia mahujaji milioni mbili na nusu ambao wanafanya hija kila mwaka. Kwa hiyo maandalizi kwa mwaka huu, kutokana na janga hili la korona, yamejikita zaidi upande wa kinga dhidi ya ugonjwa huu. Mahujaji wote kwanza, waliochaguliwa kufanya hija mwaka huu, kwanza imebidi wapimwe kabla ya siku kumi na nne za kuanza amali za hija, na baada ya hapo wakishathibitika kwamba hawana ugonjwa huo ndio wanaruhusiwa sasa kuingia mjini Makata Al Mukarama wakiwa wamevaa barakoa na kila mmoja, wakati wa kuingia kwenye msikiti mtakatifu wa Maka inabidi wasimame mita moja moja kwa mbele na kwa pembeni na kwa nyuma, na pia vilevile vile. Yani, mbali ya kuweka eh, masafa kati ya ufujaji na hujaji, na pia vilevile kuvaa barakoa, pia vilevile wamewekewa maeneo maalum ya kukaa kwa sababu ibada ya hija kama nahojiwa E, inaanzia hapo kwenye siku ya tarehe nane ambayo itakuwa ni kesho ambayo inaitwa siku ya Tarwia. Siku hii wa mahujaji wote watakwenda Mina na kule Mina wamewekwa kila mtu ana- anakuwa mbali na mwenzake, eneo yote ambayo watakuwa wanafanyia ibada kama kule Mudalifa na sehemu ya kutupia zile e, viguzo ambazo zinaitwa Jamarat, pia vilevile kutakuwa na mpango maalum wa kuweka distance kati ya hujaji na hujaji ili wasiweze kukusanyika pamoja, na pia vile vile kuwekwa hizi sanitizers, na pia vile vile maji ya kutosha sehemu zote, na pia vile vile kutakuwa na barakoa ambazo zinagaiwa bure, ili kama hujali pengine barakoa yake imeanguka au imepokea au imekatika aweze kupatiwa huduma kama hizo, na pia vile vile kuna majopo ya madaktari ambao wamekusha sambazwa kwenye maeneo yote hayo, kama inavyofanyika kila mwaka kwa ajili kwanza ku ya kudhibiti au kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa korona, au kwa ugonjwa wote ambao unaweza e, ukampata hujaji wakati wa kufanya amali za hija. Asante sana Abdallah Muawia kwa kutueleza hayo yote kutokea hapo nchini uh, Saudi Arabia eh, katika mji wa Riadh. Na tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.