Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka marekani jiji kuu washington dc nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele jina langu ni sandey shumari leo ni jumatatu julai 27 mwaka wa 2020 na katika matangazo yetu leo huko nchini tanzania kiongozi wa upinzani tundu lisu awasili nchini humo akitokea ubelgiji alikokuwa akipatiwa matibabu baada ya kunusurika na shambulio la risasi na mimi ni Harrison Kamau ni kukaribisha leo, kukiwa na mengi ya kukujuza pamoja na habari ya maambukizi ya korona duniani na yale yanayojiri katika mitandao ya kijamii na muziki pia. Lakini moja kwa moja tuungane na mwenzetu George Njogopa kwa taarifa ya kuwasili kwa kiongozi wa upinzani Tanzania, makamu mwenyekiti wa CHADEMA Tanzania Bara, Tundu Lisu. Kwako Njogopa. Kiongozi wa pinzani Tundu Lisu amewasili leo katika uwanja wa ndege wa kimataifa Mwalimu Nyerere kunako saa 6 na dakika 23 baada ya kuwa ghaibuni kwa karibu miaka mitatu hivyo kutokana na jaribio la mauaji lilofanyika Septemba elfu mbili na kumi na saba wakati akihudhuria vikao vya bunge huko Dodoma. Lisu ambaye ameambatana watu kadhaa amepokelewa na viongozi wa chama hicho walioongozwa na mwenyekiti wake Freeman Mboye pamoja na katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika na kuambatana na wabunge kadhaa ambao walionyesha kuwa na furaha kubwa wakati alipowasili kwa mara ya kwanza kwa kiongozi mwenzao huyo. Lisu amepokelewa na umati mkubwa watu, tifa, u, wa watu waliofurika kwa wingi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere, na kisha umati wa watu umemsindikiza kiongozi huyo kwa maandamano yaliotembea taratibu kutoka uwanja wa ndege mpaka makao makuu ya chama hicho eneo la Kinondoni. Hii ni sehemu tu ya mazungumzo na baadhi waliohudhuria mapokezi hayo. Na mshango na nderemo zikihinikiza katika uwanja wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere wakati Tundu Lissu wamewasili kutoka ughaibuni baada ya kuishi huko kwa zaidi ya kwa takriban miaka mitatu sasa, na amerejea kwa mara ya kwanza, anakanyaga ardhi ya Tanzania tangu alipoondoka katika ardhi hii yapata takriban miaka mitatu sasa. Mbilinyi, umejisikiaje kumpokea kiongozi wa chama akiwa amerejea baada ya ame miaka mitatu? Nimejisikia kama ambavyo kila mtu anajisikia, I'm very happy, nimefurahi sana na yajayo yanafurahisha. Asante. Asante Joseph Haule, mbunge wa Mikumi, vipi, umekuwa miongoni mwa watu waliokuja kumpokea kiongozi wa chama Tundu Lissu, vipi kwako leo? Wa mtu ambaye tulimuona amepigwa risasi 16 mwili wake ukiwa vibaya sana kule Dodoma, mmoja kati ya mashahidi ni mimi. Leo namuona anatembea na akiwa amerudi nyumbani salama kwetu, sisi sifa na utukufu viende kwake Mungu. Kama ilivyoelezwa mwanzo, ujio wa Lisu umekuwa na hamasa kwa watu wa matabaka mbalimbali mbali. Kuna baadhi wameshuhudiwa wa wakipoteza vitu kama viatu na hivyo kujikuta wakitembea pekupeku peku, kama alivyoshuhudiwa ma mmoja wa mashabiki wa chama hicho kama anavyosema. Vipi mboro, una viatu leo hapa? Ah, viatu vimedondoka kutokana na pulukushani ya watu, ni wengi sana na wanamkubali mheshimiwa Liso. Wewe utarudi peke peke nyumbani? Ah, nitatafuta viatu vingine, fedha bado ninayo hapa. Tundu Liso na taraji kuzungumza na waandishi wa habari hapo baadaye wakati atapokuwa katika makao makuu ya chama hicho na kuweka msimamo wake, sababu za kurejea nyumbani na matarajio yake. Kesho duru zinasema kwamba Tundolisu ataungana na viongozi wengine wa kitaifa katika kuaga mwili wa aliyokuwa rais wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa, ambaye ataagwa na viongozi wa kitaifa na kimataifa hapo kesho, na kisha kusafirishwa hadi Masasi katika kijiji cha Luposo kwa ajili ya mazishi yatakayofanyika siku ya Jumatano, yaani kesho kutwa. Sawasawa kabisa, asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sasa moja kwa moja basi tuangalie yale yaliyojiri kuhusu maambukizi ya COVID-19 duniani. Inamwona Harrison Kamau yupo tayari. Shirika la afya duniani WHO limesema kufikia jana Jumapili, idadi ya maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni ilifikia milioni 15.78 wakati vifo ni zaidi ya elfu 640 kulingana na takwimu za WHO zaidi ya nusu ya jumla ya maambukizi yanashuhudiwa kwenye mataifa ya Amerika, idadi sasa ikiwa zaidi ya milioni 8.3. Afrika kufikia sasa imeshuhudia jumla ya maambukizi 844542 na vifo 17682 na watu 888948 walioripotiwa kupona. Ulaya imeripoti visa milioni tatu nukta mbili moja huku kusini mashariki mwa Asia pamoja na mashariki mwa Mediterranean kukiripotiwa zaidi ya visa milioni moja nukta saba, tatu na milioni moja nukta nne saba mtawalia. Marekani bado inaongoza wakati ikishuhudia zaidi ya visa milioni nne vya maambukizi na vifo 143663. Brazil kufikia sasa ina maambukizi milioni mbili nukta tatu nne India milioni moja nukta tatu nane na Russia elfu mia nane kumi na mbili mia nne themanini na tano Spain kufikia jana Jumapili imesema kuwa bado ni salama kwa watalii kutembelea taifa hilo, hatua iliyopelekea Norway kutangaza karantini ya lazima ya siku kumi kwa watu wanaoingia kutoka nchini humo. Uingereza pia imetangaza karantini ya siku 14 kwa watu wanaoingia nchini humo kutoka Spain. Ufaransa kufikia sasa imeripoti visa 1629222 vya maambukizi na vifo 378. Iran, ambayo inaongoza kwenye idadi ya maambukizi kwenye eneo la mashariki ya kati, kufikia jana Jumapili ilikuwa na jumla ya maambukizi 1291172, na serikali ya Vietnam leo imeanza shughuli ya kuwaokoa ama kuwaondoa watu zaidi ya elfu themanini wengi wao wakiwa watalii kutoka kwenye mji wa Danang baada ya kesi tatu za maambukizi kutangazwa mwishoni mwa wiki. Shughuli hiyo katika mji huo wa kitalii inakisiwa kuchukua takriban siku nne, wakati ndege zikitarajiwa kusafirisha ama kufanya safari zaidi ya mia moja kila siku kuelekea kwenye miji mingine salama ya Vietnam. Tangu janga la COVID-19 kutokea Vietnam imejitahidi sana kudhibiti maambukizi kwa kuwa kufikia sasa ni visa 420 vilivyoripotiwa pekee bila kifo hata kimoja kushuhudiwa nchini humo. Ni mambo tu yalivyo kwenye ujumla wa maambukizi ya COVID-19 kote ulimwenguni. Shukran sana Harrison Kamao. Msikilizaji, endelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sawasawa. Sawa, kabisa. Sasa naona umetimia wakati wa kupata habari za dunia kwako, Patrick Nduimana. Maseneta wa chama cha Republican leo wanatarajiwa kuzindua pendekezo lao la msaada wa dola trilioni moja kwa wamarekani waliopoteza ajira kutokana na virusi vya COVID-19 ikiwa zimesalia siku chache kabla ya muda wa kumalizika wa kulipwa wale ambao hawana kazi baada ya siku kadhaa za majadiliano kati ya wabunge wa Republican, mkuu wa utawala kwenye ikulu ya Marekani Mark Meadows na waziri wa fedha Steve Mnuchin jana Jumapili walisema kwamba msaada huo unarefusha muda wa kuendelea kuwalipa wafanyakazi waliopoteza ajira, lakini mara hii watapata asilimia sabini ya malipo ya hapo awali. Mswada wa awali uliopitishwa na baraza la wawakilishi na Seneti ulitoa malipo ya dola mia sita kwa wiki kwa kila mfanyakazi aliyepoteza ajira kutokana na virusi vya korona na mfanyakazi alikuwa anapewa malipo ya ziada na jimbo lake. Wa Republican walipinga mfumo huo wakisema unafanya wafanyakazi kupata pesa nyingi wakikaa nyumbani kuliko zile walizokuwa wakipata wakiwa kazini. Kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch McConnell amesema ana matumaini kwamba pande zote zitafikia mwafaka katika wiki mbili au tatu zijazo. Spika wa baraza la wakilishi Nancy Pelosi jana aliwakosoa wa Republican kwa kutokuwa na msimamo mmoja na kwamba kuchelewesha kutoa msaada huo kunaumiza familia za Wamarekani. Zaidi ya watu 60 wanaarifiwa kuuawa na wengine 60 kujeruhiwa katika shambulizi la Jumamosi dhidi ya kijiji kimoja kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan, ofisi ya Umoja Mataifa inayohusika na uratibu wa misaada ya kibinadamu Ocha imesema jana Jumapili. Shambulizi hilo kwenye kijiji cha Masteri huko Darfur Magharibi ni mmoja ya mfululizo wa matukio ya usalama yaliyoripotiwa mnamo wiki iliyopita, ambapo vijiji kadhaa na nyumba zilichomwa moto, masoko na vibanda vya biashara yakaporwa, na majengo kuharibiwa, Ocha yameongeza katika taarifa yake. Lakini Ocha haikutaja vyanzo vya habari hiyo. Serikali ya Sudani haijatoa maelezo rasmi kuhusu tukio hilo. Shirika la habari la Reuters limesema limeshindwa kuwapata maafisa wa serikali kutoa maoni yao. Sudani jana ilisema itatuma wanajeshi kutoka idara tofauti za usalama kutokana na machafuko ya mwishoni mwa juma huko Darfur, shirika la habari la serikali ya Sudani SUNA limeripoti. Katika tukio jingine, watu ishirini waliuawa na wengine ishirini na mbili kujeruhiwa baada ya watu wenye silaha kutoka kundi la wanamgambo lisilojulikana kushambulia kijiji kimoja Darfur Kusini, walioshuhudia na viongozi wa jamii walisema china inasema imechukua udhibiti wa ubalozi mdogo wa zamani wa marekani uliokuwa katika mji wa kusini magharibi wa chengdu kama jibu la kulipiza kisasi kwa hatua ya marekani ya kufunga wiki iliyopita ubalozi mdogo wa china katika mji wa houston wizara ya mambo ya nje ya china imesema kwamba ubalozi huo mdogo umefunga milango yake saa nne asubuhi majira ya huko ikiwa ndiyo muda viongozi wa china wameamrisha kufungwa kwa ubalozi huo mdogo wa marekani na muda mfupi baadaye bendera ya Marekani ilishushwa. Ubalozi wa Marekani mjini Beijing ulitoa ujumbe wa video kwenye ukurasa wake wa Twitter ukisema utaendelea kuwakumbuka maafisa na wafanyakazi kwenye ubalozi huo wa Chengdu. China iliwashutumu baadhi ya wafanyakazi wa ubalozi mdogo wa Marekani huko Chengdu kujihusisha na shughuli zisizoambatana na majukumu yao. na hii ni VOA Express, matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa sa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Na sasa ni wakati ya kupata mada yetu ya barazani, na kutokana na maambukizi ya korona, na huku baadhi mataifa, ya mataifa yanatarajia kufanya uchaguzi wake mwaka huu, tunaangalia je, hali itakuwaje? Maana tayari E, kama au kuna mataifa mengi duniani amekusha chukua hatua tofauti. E, kama hapa Marekani, baadhi ya mikutano mikuu ya vyama kufanyika kwa njia ya mtandao, hali kadhalika kura kupigwa kwa njia ya barua. Sasa kwingineko vipi, hali itakuwaje? Basi bila kupoteza wakati, tunaongana nao kwa njia ya simu. Tunao Richard Gelila akiwa Geita kule Tanzania, vilevile Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania. Alafu tutasoma maoni ya wasikilizaji wote kwenye Facebook mliotuma kwa majina. Mimi naitwa Richard Garila, ninaishi Lulembela ambayo iko mkoani Geita, Tanzania. Mimi ninavyoona kwamba uchaguzi wa mwaka huu Tanzania hatutaathirika sana na swala hili la korona kuelekea kwenye uchaguzi, maana ukija kuangalia sisi swala la, la, la, la ugonjwa huu wa korona Tanzania hatukuathirika kwa asilimia kubwa sana maana ni kwa sababu saa nyingine ile hofu alipotuondolea Mheshimiwa Rais JPM Magufuli, ni kweli watu wli mwanzoni pale walikuwa na hofu sana, kwamba sijui na uchaguzi utakuwepo. Sasa mwishowe alipokuja kutamka Mheshimiwa Rais akatuondolea hofu na tukajisikia huru kabisa kwamba uchaguzi nani na, na, ugonjwa kumbe haupo. Na jinsi tulivyokuwa tunasikia mataifa mengine haya makubwa walivyokuwa anaathirika, si tulipata hofu kubwa sana na tulipoondolewa hofu na tukaridhika kabisa. Na ni kweli kweli, hofu ndio tatizo, ni ugonjwa mkubwa kuliko hata korona yenyewe. Na mimi nazidi na kumpongeza tu mheshimiwa rais kwa kutuondolea hofu, na watu wengine kweli walianza kuathirika, ni kwa sababu ya hizo hofu, na lakini nalipo kuja tu kutamka ile swala kweli likawa limeishiria mbali, na maombi yametusaidia sana awa Tanzania. Kubwa zaidi ni kuendelea tu kumshukuru Mwenyezi Mungu kutuondolea hili gonjwa la baya la corona. Na kweli lipo lakini sasa maombi hata Tanzania yametusaidia. Kwa hiyo uchaguzi ninavyojua ni hautaathirika kwa aina yoyote ile, tutaendelea tu na uchaguzi kama kawaida. Kakangu asante, mimi nawatakia kazi njema, nashukuruni sana. Asante sana. Jina langu ni Tsi Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. Mada yihusio ugonjwa wa korona na uchaguzi mkuu. E, kwa kweli sasa hivi mimi ninavyoona, kama jana nilitembelea masoko mbalimbali hapa ambapo ninapofanya kazi, nimeona kwamba kama watu wameshaanza kujisahau Yani, watu wengi sioni kama wakivaa hata barakoa, na katika ule mkusanyiko wa kukusanyika na kufanya biashara, swala la ugonjwa wa korona kama wamejisahau, lakini bado tunasema korona bado ipo, ila watu tayari wameshajisahau. Yaani mara nyingine mpaka mimi huwa naongea peke yangu mbele za umati wa watu nasema kwamba hivi nyinyi mnaosema kwamba tusikusanye, ndio nyinyi? Mbona kama vile tu watu wanasimama simama, wengine wanapiga debe, wanaenda kuzunguka katika kwenye ile biashara, kama biashara ya mitumba, biashara ya matunda. Kwa hiyo ule mkusanyiko bado umekuwa ni mkubwa na ile hali ya kuchukua tahadhari naona kama wamejisahau. Kwa hiyo hapa mimi nitatumia neno la kusema kuna baadhi ya watu tayari wamejisahau kana kwamba kama ugonjwa umepita. Mimi naona uchaguzi upo pale pale, kwa sababu tofauti nilioona mimi ni katika uchukuaji wa tahadhari kipindi cha mwanzo na sasa hivi, naona kama watu wamejisahau. Kwa hiyo hata wewe ukimtuma mwakilishi katika kwenye mikusanyiko wa watu wengi, mi naona kama watu wanajiachia sana, tofauti na mwanzo mwanzo walikuwa watu wanaogopa sana na kuchukua tahadhari. Lakini sasa hivi ukienda, yani watu yani wako karibu karibu, ile hali ya kusogeana, kufanya biashara kwa karibu, kukaa kwa karibu, ndo wako pale pale. Asante sana, tupo pamoja, tuchukue tahadhari, korona bado ipo. Kweli kabisa, ni maoni ni mengi kutokana na kwamba kama uchaguzi utakuwa wa kawaida ama chaguzi zitakazoshuhudiwa mwaka hii kutokana na janga la korona. Naona majibu yamemwagika kweli kweli kwenye Facebook. Chiliton Kipskoskei akiwa Nairobi, Kenya, anasema uchaguzi mkuu katika nchi mbalimbali utakuwa wa huru na haki kwa kuwa uh, sababu kubwa ni kwamba demokrasia katika mataifa mengi ya Afrika imeendelea uchaguzi unapaniwa kuwa wa amani baada ya uchumi kuadhirika na janga la korona, lakini watu wameendelea kidemokrasia. John Damascene Imanishimwe anasema kwamba uchaguzi wa mwaka huu hautakuwa wa haki na kweli kabisa, maana wafuatiliaji au watazamaji hawataruhusiwa kuhudhuria, kwani ndege kutokana na ugonjwa huu wa korona zimesitishwa. Uh, kingine, kampeni za uchaguzi haziwezi kufanyika kwa sababu watu wakitangamana wataambukizana. Sasa mimi naona uchaguzi bora uahirishwe hadi kupunguzwa kwake. Asanteni VOA Swahili kwa swali nzuri. Nam, na kwa upande wangu hapa naona wapo Jimmy Busaika wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema uchaguzi hautawezekana, sababu inaweza kusababisha ongezeko la magonjwa katika nchi, tusije tukafa kama wenzetu kule upande wa nchi za Ulaya. Haya, Luka Lengese Malezu, huyu ni mwenyeji wapi? Anasema Kahama, Shinyanga, Tanzania. Anasema, kiukweli uchaguzi hautakuwa wa haki kabisa. Kwa mfano, wananchi wengi hawapati nafasi kubwa eh, ya kupiga kampeni ya kupiga kura kutokana na ugonjwa covid 19. Ndovya Kasiki yuko wapi? Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema, mimi sidhani kama kutakuwa na utofauti wowote katika uchaguzi kwenye maeneo mbalimbali, licha ya kwamba hali ni ngumu kufuatana na maambukizi ya virusi vya korona. Naye Selestini Kajuna kutoka kule Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema tofauti takayokuwepo ni viongozi kutopata nafasi nzuri ya kuweza kufanya kampeni zao. Asante sana wasikilizaji, kwa maoni yenu. Endelea kutuma maoni yako Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Haya basi, asante sana baada ya kusikiliza wasikilizaji wetu maoni yao. Upande wangu kama unakuambia Vue Express bila muziki bado haijakamilika. Haya basi, tunacho kibao chake mwimbaji mashuhuri kijana Mr TZ Jumbe kutoka hapa Marekani na kitu chake kiitwacho fefe pata vitu vit Asante sana kwa kitu hicho, pepe na jume aka Mr TZD akiwa hapa Marekani. Na ndiyo mambo ya VOA Express yanavyokwenda, msikilizaji, bila shaka, bila shaka. Sasa basi tuangalie katika masuala ya hoja kwa hoja, ambapo hivi sasa tunaangalia mgogoro umeibuka nchini Kenya. Hii ni kuhusiana na hafla za maziko ya watu wanaofariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19, yakiwapa malalamiko ya ubaguzi, hasa kwa watu walio masikini au wasiokuwa na hadhi kubwa katika jamii. Sasa basi kwenye hoja kwa hoja tuwasikilize Aisha na Benjamin Ngala wakitoa hoja zao. sisi kama wa kawaida mwananchi, mazishi tunapewa almost 15 minutes, lakini ya matajiri wanazikwa kawaida. Sasa sisi tunaomba tupewe, yani, katika kiwango kimoja, pasiwe na kuoneana, sote tuko sawa, uwe maskini uwe matajiri. Maskini wanaonewa saa hii, wakati wa hii pandemic, wakati wa korona tuna shida sana. Unapewa dakika kama kumi muzike, hakuna hata sherehe huku kwetu, hakuna hata, hatupewa wakati. Kwa hivyo sisi tunaona tunanyanyaswa. Mi nashukuru sana serikali, ama kusikana saa nane ya usiku, maana watu watajazana, wengine wataleta utamaduni wao kuchinja ng'ombe, mtele pilao, hiyo hakuna siku hizi. Korona itajaa kila mahali. Serikali imefanya mambo ya maana, mi nafurahi sana. Hakuna tajiri wala maskini, wote ni kiwango moja. Hata kuzikwa hiyo, wanazika asubuhi subuhi sana, watu wasijazane, majirani wasiingie. Hata nataka wao wanasikana wenyewe kwa wenyewe, familia peke yao. Hakuna kuonea maskini, maskini hawaonei wala tajiri, watu ni kiwango moja. Mi naona tu wanasikana 15 minutes, hiyo inaisha. Hapana, huyu anayeongea anaongea vile ajui. Mimi ni mwalimu na naongea ukweli. Matajiri wanazikana vizuri sana, wanakunywa, wanakula ngoma, lakini kwa maskini dakika kumi hata kumi na tano ikisha kisha tena polisi, ukicheza hapo unapigwa vibaya sana. Hata waheshimiwa wanaalikwa na wanaketi wanakunywa mabia, hakuna shida, maanake wanakula hapo wanashiba. Hii korona tayari ni ya maskini already. Pendekezo ni sisi wote tupewe equal opportunity, yaani kiwango yote iwe. Mimi naona serikali imefanya jambo la maana, mtu akifa wote wanazikwa 15 minutes. Usidanganye, we ni mwongo sana, we ulienda wapi? Kwani we nani alikuambia maskini wanazikwa haraka haraka? Wote ni Kenyans na tunazikwa, na mimi naona ni poa. Askari wanasimama kila mahali, waangalia kama ndaka kumi na tano zimeisha. Ndio watu waondoke. Wewe ushaenda kwa tajiri mmoja? Ulienda wapi? Huyo anaongea aje? Aenda kwa tajiri me... ana... anatembelea maskini watupu <laughs> natembelea matajiri maskini, mbona kwa heshimiwa kwendi polisi? Si wako wanaenda, hawaendi. Kumbuka hii korona imeua kila mtu, hata madaktari wenyewe wanaotutibu pia wao wanakufa. Hata wa, mtoto wa one month amezaliwa anakufa. Hii korona haichagui tajiri wala maskini, chenye iko ni tujihadhari. Na mi naona ni kawaida wa Kenya kulalamika bure sote. Mi naona wamefanya kiwango moja. Asanti sana Josphat Kioko kwa kuandaa makala hiyo. Na sasa baada ya kupata hoja, napenda kukukumbusha msikilizaji kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu kwa ujumla. Naona mwenzangu Sandey Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako Sandey Shomari. Haya basi sante sana, sana. kamao moja kwa moja tuangalie na ujiri katika mitandao mbalimbali mbali, ya kijamii Instagram, Facebook, eh, Twitter na kwingineko. Moja kwa moja huko Tanzania ni kifo cha rais wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa, ambapo mengi yamekuwa akizungumza na hatimaye mwanafamilia msemaji wa familia, eh, familia yake anaitwa William Urio akaamua kueleza sababu ya kifo cha rais huyo mstaafu. Anasema, mzee wetu alikuwa na ugonjwa wa malaria tangu siku ya Jumatano, lakini sababu ya kifo chake alipata mshituko wa moyo. Kwa hiyo tunaomba Watanzania wote kumwenzi na kumheshimu mzee wetu. Huo ndio ukweli kuhusu chanzo cha kifo chake na si vinginevyo, alisema huyo msemaji wa familia. Na huko nchini Kenya ni polisi katika wilaya ya Bududa wanachunguza tukio ambalo limetokea pini kimoja kijiji cha Nabuti kwenye kaunti ndogo ya Nakasi ambapo mtu mmoja anadaiwa kumkata mkono mpenzi wake ambaye pia ni mdogo kiumri. Kisa na maana, amekataa ombi lake la kufunga ndoa. Anadaiwa kwamba mtumi huyo alikuwa na silaha na akamshambulia mtoto huyo wa kike ambaye ana umri wa miaka kumi na sita alipokuwa njiani kurudi nyumbani kwa wazazi wake na kumkata mkono wake wa kulia. Pole sana binti kwa hali hiyo, maana e, kukataa kufunga ndoa imekuwa ndio tatizo kubwa kwa huyu jamaa. Haya basi, kwingineko, klabu ya soka ya Yanga nchini Tanzania imetangaza kumfukuza kocha wake Emil Luk, e, na kuhakikisha kwa kwamba anaondoka haraka nchini humo, wakidai kwamba ametoa kauli e, za kibaguzi na zisizo na kiungwana ambazo zimesambaa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kazi kwelikweli. Na hapa basi, ndio nakamilisha yale yaliojiri katika mitandao mbalimbali. Narudi kwako Harison Kamau. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, basi tuangalie swala au swali la leo ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kwenye swali la leo tuliuliza, nini mchango wa kisiasa unaoona uliofanywa na marehemu rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa? Naona maswali na majibu na maoni ni mengi sana kupitia mtandao wetu wa Facebook. nitasoma baadhi tu ah. Aliyapenda mwanyika anasema yuko kule wapi, Tanzania, anasema kwa kweli, mzee Benjamin Mkapa alikuwa kama msuluhishi wa migogoro ya kisiasa Afrika Mashariki, kwani ni mtu mwenye heshima na demokrasia nchini. Hakika namkumbuka hayati kwa mengi mazuri na Mungu ampe mapumziko ya milele. Gwichiguchi Jogong Mkongwe anasema kwanza, nimeshtushwa sana na msiba huu, ni pigo la taifa letu. Tumepoteza kiongozi mahiri, mtu mwenye maamuzi yenye busara. Nitamkumbuka hasani kiongozi ambaye aliingia kwenye uongozi wakati wa vyama vingi na alikuwa kiongozi mpatanishi, hasa kwa nchi ambazo zilikuwa zinashuhudia migogoro. Asante sana. Basi kutokana na swali hilo la yale ya kumkumbuka Rais Mkapa, kwa upande wangu, unaona yupo nani hapa. Bete Mutale kutoka nchini Kenya anasema aliongoza kwa amani hapa nchini Kenya, eh, mambo yetu ya amani ya mwaka wa elfu mbili na nane. Naye Richard Kambale kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema alikuwa na mchango mkubwa sana, kama alivyoshughulikia hasa siasa za Burundi, kwani imesukuma Burundi kupata demokrasia. Basi hayo ni baadhi tu yale ambayo umeyatuma msikilizaji kwenye mtandao wetu. Endelea kutuma maoni yako. Kufikia hapo basi, ndio tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Kwa niaba wenzangu wanafanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, welekezi Aida Isa hapa studio, imeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, langu jina Sandei Shomari tatikani wote, jioni njema kutoka jukwaa la Marekani hapa Washington DC.