At 0905 and 2005 UTC right after Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako Harrison Kamau. Mwanaharakati mashuhuri wa Sudan Kusini amekimbilia hapa Marekani baada ya kudai kuwa rais Salva Kiir alitoa amri ya kutekwa nyara na kuuawa kutokana na kukosoa utawala wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Peter Bial Ajak aliwasili jana mjini Washington baada ya kujificha nchini Kenya kwa wiki kadhaa, wakati yeye na familia yake wakisubiri stakabadhi za dharura za kusafiria zilizofadhiliwa na serikali ya Marekani. Wakati akizungumza na wanahabari muda mfupi baada ya kutua hapa Marekani, Ajak mwenye umri wa miaka 36 amesema kuwa alikuwa na hofu kubwa sana juu ya maisha yake katika kipindi cha wiki mbili zilizopita na kwamba alitulia pale ndege ilipoondoka jijini Nairobi. Wakili wake Jared Genser amesema kuwa Ajak alisomea chuo kikuu cha Harvard na alikuwa miongoni mwa watu waliounda mfumo wa usalama kwenye taifa hilo changa, ingawa baadaye aliwekwa jela na serikali. Ameongeza kusema kuwa mteja wake alitoroka nchini baada ya kufichuliwa kuhusu njama ya kumuua na afisa mmoja wa ngazi ya juu serikalini. Msemaji wa idara inayoratibu mawasiliano ya simu nchini Uganda, Ibrahim Bosa, amesema mapema leo kuwa kampuni kubwa ya mawasiliano ya MTN nchini humo itaruhusiwa kuuzia wakazi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pekee asilimia 20 ya hisa inazonuia kuuza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, makampuni ya mawasiliano ya simu nchini humo ikiwemo ile ya Airtel, yameamriwa na serikali kuuza asilimia fulani ya hisa ili kunufaisha wananchi wa kawaida. Watu watakaoruhusiwa kununua hisa hizo ni wakazi wa Burundi, Kenya, Rwanda, Sudan Kusini, Tanzania na Uganda. MTN haijasema lolote kutokana na hatua hiyo, ingawa mkurugenzi wake mkuu mwanzoni mwa mwaka aliitilia shaka akisema kulazimisha makampuni ya kimataifa kuuza hisa zake huenda kusilete matokeo yanayotarajiwa miongoni mwa wananchi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107 5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa Facebook. Polisi wa Israeli mapema leo wamesema kuwa wamekamata waandamanaji 55 wanaopinga utawala wa Netanyahu kutokana na tuhuma za kuvuruga amani ya kijamii. Mwanamke mmoja ni miongoni mwa waandamanaji na alisikika akiambia polisi kuwa wanatumiwa kama vibaraka wa utawala. Maelfu wa wa ya waandamanaji wanaomuunga mkono au kupinga Netanyahu jana Alhamisi walikusanyika nje ya makao ya Netanyahu wakati polisi wakiwatawanya kwa kutumia uzio wa chuma. Vidio iliyotolewa na polisi wa Israeli inaonyesha waandamanaji wengi ambao baadaye wanatawanywa kwa kutumia malori ya maji. Wale wanaopinga Netanyahu wanamtuhumu kutokana na ufisadi, na mmojawapo ya malalamishi ni uamuzi wa serikali wa kutumia fedha kwenye dharura ya virusi vya korona bila kushauriana na Bunge. Mwanzoni taifa hilo lilikuwa limedhibiti kasi ya maambukizi, lakini sasa idadi imepanda tena, wakati kesi mpya takriban elfu mbili zikiripotiwa kila siku. Kutokana na janga hilo, asilimia ya ukosifu wa ajira inasemekana kupanda hadi asilimia ishirini na mahakama kuu ya uchaguzi nchini Bolivia imesema kuwa wapiga kura nchini humo watalazimika kusubiri hadi Oktoba kabla ya kufanya uchaguzi kutokana na janga linaloendelea la virusi vya korona. Tarehe hiyo imesogezwa kutoka Septemba 6 hadi Oktoba 18 baada ya kuahirishwa kwa mara ya kwanza Mei tatu. Kiongozi wa mahakama hiyo Salvador Romero amesema tarehe hiyo mpya inatoa nafasi kwa waangalizi wa kimataifa kuhudhuria pamoja na mazingira bora ya kiafya wakati wa zoezi hilo. Romero amepinga madai kutoka kwa chama cha Movement Towards Socialism chenye wingi wa wabunge kwamba wanahitajika kuidhinisha tarehe mpya ya uchaguzi. Chama hicho ndicho kilikuwa na rais ndicho kilikuwa cha rais Evo Morales aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita na nafasi yake kuchukuliwa na rais Jeanine Anez akiwa kaimu. Kufikia sasa Bolivia imeshuhudia visa elfu mia moja na nne vya maambukizi ya korona na zaidi ya vifo elfu mbili mia tatu waziri wa mambo ya nje wa marekani mike pompeo amesema kuwa uhusiano wa karibu miaka 50 na china unaonekana haufanyi kazi tena akiongeza kuwa kinachohitajika sasa ni kuchukuliwa kwa mbinu mpya pompeo ameyasema hayo alipotembelea maktaba ya nixon mjini yorba kusini mwa jimbo la california hapo jana jioni Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mwenzangu sasa, Idli Gongo, tayari kabisa kukutetea kipindi cha Kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia e, maisha na mchango wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, ambapo alitangazwa kwamba amefariki dunia usiku wa kuamkia siku ya leo Ijumaa. E, katika hospitali moja jijini Dar es Salaam. E, taarifa iliyotangazwa na rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli, inayokaribisha katika matangazo hayo maalum kabisa. E, tukiangazia yale maisha yake. Mimi naitwa Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani. Rais John Pombe Magufuli eh, hapo jana alitangazia Watanzania na dunia kiujumla kwamba kiongozi wa zamani wa taifa hilo katika awamu ya tatu toka taifa hilo lipate uhuru eh, Benjamin William Mkapa amefariki dunia. Ikumbukwe, Benjamin William Mkapa alikuwa ni rais wa kwanza wa Tanzania uh, toka Tanzania alipoingia rasmi katika mfumo wa vyama vingi hapo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili na alihudumu kama amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi eh, ya Tanzania eh, rais wa Tanzania kuanzia mwaka 1995 mpaka mwaka wa elfu mbili na tano eh, rais huyo wa tatu, E, ambaye ameongoza katika a, taifa hilo katika wakati ambapo Tanzania ilikuwa inajinasua katika mdororo mkubwa wa uchumi kutokana na sababu mbalimbali ambazo zimekuwa zikitokea toka a, miaka ya elfu moja mia tisa na sabini, e, ya 1970 mara baada ya kuvunjika jumuia ya Afrika Mashariki na Tanzania kuingia a, katika vita. Kabla ya kuwa raisi eh, rais Mkapa alikuwa ni miongoni mwa wanadiplomasia mwandamizi wa Tanzania, akishika nafasi kama waziri wa mambo ya nje na balozi wa Tanzania katika utawala wa rais wa kwanza Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na vilevile rais wa awamu ya pili Ali Hassan Mwinyi ambapo wakati wa uongozi wake rais Benjamin Mkapa alisifiwa kuwa uh, ameweka utaratibu na kanuni nyingi za shughuli za kiserikali na kuzifanya idara za serikali zifanye kazi kwa ufanisi zaidi. Kimataifa, Mkapa alikuwa ni miongoni mwa viongozi waliohusika sana kwenye juhudi za kiuchumi na kutatua migogoro barani Afrika na katika ushirikiano wa kiuchumi wa nchi za kusini mwa Afrika. mara ya mwisho Rais Benjamin Mkapa mstaafu alionekana hadharani wiki mbili zilizopita mjini Dodoma katika mkutano wa taifa wa chama tawala cha mapinduzi CCM kilichomteua Rais Magufuli kugombania awamu ya pili ya uongozi wa taifa hilo, vilevile vile kumteua Hussein uh, Ali Mwinyi kuwa mgombea wa CCM eh, katika uchaguzi ujao wa uh, Zanzibar. Basi kutokana na hayo, kutaka kufahamu yale ambayo imefanyika ndani ya utawala wake, nimezungumza na mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi eh, Bwana James Mbatia ambaye kwa namna moja manyingine amewahi kufanya naye kazi e, kwa kipindi kirefu. Lakini kwanza kabisa kile ambacho tunataka kufahamu uh, uh, James Mbatia, labda utueleze e, Benjamin Mkapa alikuwa ni rais wa kwanza kabisa e, ndani ya mfumo wa vyama vingi. Kwa taifa la Tanzania, hebu tueleze utawala wake ulikuwaje katika aa, kuboresha demokrasia, kushufa, kufanya kazi na vyama vya upinzani, lakini kiujumla ile dhana ya vyama vingi chini ya utawala wake ilikuwaje? Hebu tueleze Mbatia. Kwa awamu ya kwanza ya sti tano elfu mbili ya kipindi chake cha kwanza Mheshimiwa Mkapa bado alikuwa ime ule uimara wa uongozi bado ulikuwa na kujifunza mimi, kwa sababu baba wa taifa bado alikuwepo, na baba wa taifa sauti yake bado ilikuwa ni kubwa sana katika taifa la Tanzania. Na baba wa taifa alipofariki elfu moja mia tisa na tisini na tisa, ndio ilikuwa ni karibu tunaenda kwenye kampeni za, za uchaguzi wa elfu mbili Khiyo katika mfumo ule wa sugua ni kusugue na kutokukomaa katika mfumo wenyewe na utokuwa na uongozi au kufanya vizuri sana. Lakini kipindi chake cha pili cha elfu mbili elfu mbili na tano alijitahidi sana kulea mfumo wa vyama vingi vya siasa, na hasa pale alipoanza kuwa weka mazingira rafiki na mazingira shirikishi ya kufanya mazungumzo na viongozi wa vyama vya siasa uona na magani ya kuangalia ile sheria ya vyama vya siasa ifanyiwe e, marekebisho ili mfumo huu uweze ukawa ni endelevu na kwa kuwa alikuwa ni rais wa kwanza ndani ya mfumo vya mwalimu ya siasa angeliweza ku, kwa sababu mfumo wenyewe ulikuwa ujakomaa angeliweza kufanya vitendo ambavyo mfumo huu ungekuwa ni tatizo baada ya mwalimu kuondoka, lakini aliweza kujitahidi sana kwa kweli, kipindi chake cha pili mwaka elfu mbili na tatu elfu mbili na nne kuweka mazingira ambayo yatawezesha ya, ya, ya, ya mfumo kuendelea, na alituachia kwamba asingelipenda kuona legacy, yani aliyotuachia Mwalimu Nyerere anaenda eh, ni kinyume na mambo mengine ya, ya ubinafsi wa Watanzania. Sababu yeye akiwa kama mwanafunzi wa mwalimu akiwa ni product ni zao la mwanitunda la mwalimu Nyerere, alipenda sana sana kwamba mfumo huu imarike, lakini mfumo wenyewe huu ni wa hoja, yaani hoja kwa msingi, ndio alikuwa anatupa chalenji sana Yaani vyama vishindani kwa hoja vyama vishindani kwa mawazo mbadala vyama vishindani kwa hoja ambazo zenye matumaini Yana, mwaka, um, Nata, tano, kidete, city, na nakumbuka mwaka wakati akiwa madarakani, lakini hata baada ya kutoka madarakani elfu mbili na kumi na tano aliposimama kidete katika jukwaa la CCM na akatoa kauli ambazo hazikuwa rafiki sana kwenye vinywa vya Watanzania. Ni kile mi nilikuwa mmoja wapo wa kutumizana wa naye kwenye zile kauli ambazo alikuwa amezitoa lakini baada ya uchaguzi alikuwa na uthubutu wa kujitathmini mwenyewe. Na tarehe sita ya mwezi wa kumi na moja siku moja tu baada ya rais kuapishwa, tulikutana kwenye uzinduzi wa mfuko wa jimbo Katoliki la Moshi, mfuko wa elimu, na akaniambia tuyamalize yale yaliyojitokeza, tulikojikwaa, tuyaweke sawa, na akayaweka hadharani mbele ya viongozi wa dini. Kwa hivyo hata kitabu chake My, My Life, My Purpose, ambacho alikiandika alithubutu kuweka mazingira ambayo aliona akiwa ndani ya ikulu na akiwa nje ya ikulu, na uhosia wake ni kwamba kwenye masuala ya tume huru za uchaguzi katika bara la Afrika na Tanzania kwa ujumla, mambo aliyojifunza kwenye yale yaliyotokea Kenya elfu mbili na saba, mambo aliyojifunza kutokana na mauaji ya Pemba. Kwa hivyo ametuachia maarifa ya uongozi kwa viongozi tuliopo na viongozi wajao, kile ambacho unaweza kukizungumza kwa sababu uh, hivi sasa watu wengi wanapata kumfahamu zaidi uh, rais mstaafu Benjamin Mkapa kwamba kabla hata ya kuwa rais alikuwa ni kiongozi madhubuti aliyepata mafunzo mema mazuri madhubuti ya siasa na kidiplomasia kiujumla, na zile harakati za kukomboa ama kusuluhisha migogoro mbalimbali katika bara uh, hili la Afrika akiwa kama waziri wa mambo ya nje kiujumla, kwa yale ambayo ameweza kuyafanya, akakumbukwa na taifa zima la Afrika. Hivi sasa tunaona hata Kenya imetangaza rasmi kupitia rais Uhuru Kenyatta maombolezo ya siku tatu, jambo ambalo ni nadra kuona taifa uh, la nje linaomboleza kifo cha rais mstaafu wa taifa lingine. Nini ambacho unaweza kutuelezea kwenye hili swala la dhana nzima ya kwake kama mwanasiasa, mwanadiplomasia na mpatanishi wa migogoro, si kwa Tanzania tu kwa bara la Afrika? Kwa kweli tukiri, binadamu ni binadamu tu, lakini kwa upande wa Benjamin William Mkapa, mzee wetu alijistahidi sana. Hata ukisoma kitabu chake kuonyesha kwamba bara wa, la Afrika, hasa yale akiwa na marais wenzake wastaafu wakina Thabo Mbeki na wengine, namna gani la viongozi wa bara la Afrika na hasa viongozi wanaoingia madarakani huthamini mchango wa viongozi ambao wamestaafu ili maendeleo yaweze yakawa niendelee ya kwa sababu ilijitokeza tabia kana kwamba kile anayeingia madarakani anaanza upya, anadharau yale ya wenzao waliotangulia, nayo naye alikuwa anaweka hadharani lakini pia kuweza kukiri kwamba makasi ya mabadiliko ya dunia, hatuwezi tukasubiri kushauriwa na Washington tu, inabidi tuweze kuona mabadiliko ya sayansi na teknolojia duniani namna gani tunao ya ya artist na brain yani fikra zilizoko katika bara la Afrika zinatumika kwa pamoja kwa umoja kwa ajili ya maendeleo endelevu. Na hili tunaweza tukaenda huko, alijitokeza dharani na kusema tuangalie mifumo yetu ya elimu na sio kwa Afrika tu, na hasa huku nyumbani Tanzania. Je, mifumo yetu ya elimu ina artist mabadiliko, au mabadiliko chanya na yenye kasi ya sayansi na teknolojia duniani? Namna gani tunaweza tukaingia kwenye artificial intelligence ya ya kidunia leo kwenye kwenye masuala yetu ya elimu. Kwa hivyo alisema tunahitaji mjadala wa kitaifa wa elimu, na nikiri binafsi, alinishirikisha na naweza nikakiri mimi binafsi, hata hapa nilipofikia, kuna mchango mkubwa sana wa ya Benjamin William Mkapa kwangu mimi binafsi, hekima yake, busara zake na uthubutu wake. Kuna wengine walimuona kwamba ni mkali sana anapozungumza, lakini ye alisema mambo yake yote kwa uwazi na ukweli. Lakini pale ambapo palienda labda kinyume au kwa fikra tofauti, yapo kwa upande mwingine. Yeye kama baba wa taifa sasa statesman baada ya kina Mwalimu Nyerere kuondoka, alitamani sana kuwa na Tanzania ambayo mwalimu aliasili hasa ule wakuwa kituo cha ukombozi wa kusini mwa Afrika mwalimu, akiwa akiwa naye akiwa mwanafunzi wa mwalimu akiwa mwanadiplomasia akiwa na uthubutu wa na kuamini wenzake, na ndio maana unaona hata kwenye uongozi wake alikuwa anaweza akamweka waziri akakaa vata vipindi viwili bila hata kuaingilia akiwa na wachie waweze wakafanya kazi, kwa sababu ya kulea ya kuandaa viongozi na ni mmojawapo alikuwa anasema lazima alikuwa lazima na, na, na institution ya kuandaa viongozi, chuo cha kuandaa viongozi viongozi. Huwezi ukawakota tu huku na huku. Kwa kweli, ilikuwa kuna mkera zaidi ni kuona debate eh, zetu hata ndani ya bunge zikiwa ni mijadala dhaifu, mijadala ya kujadili watu badala ya kujadili hoja, badala ya kujadili wewe kama mbunge unafanya nini kwa taifa lako, unakujadili mawazo mbadala, unakujadili kwa fikra mbadala. Kwa hivyo, rai yangu kwa Tanzania, ale mema yote aliyofanya Benjamin Mkapa na hisu unaenda kwenye uchaguzi kwenye tuaho tu chukua yale mema tumwenzi Benjamin le Mkapa mchango wake aliyotoa katika bara la Afrika mchango wake alio utupa duniani, mchango wake wa uwezo wa kudebati ambao alifanya kaa ni sehemu ya dunia kuwa sehemu salama na nzuri zaidi ya kuishi, na mpaka akajitathmini yeye mwenyewe kwamba udhaifu wangu ulikuwa ni huu na nisinetaka kufanya moja mbili tatu. Tukienzi yale yote mazuri, na kwenye kampeni zetu tukazifanya kwa njia ya kumkumbuka Benjamin William Mkapa, tutafanya kampeni zetu ziishe kwa salama, na wale viongozi ambao wana mamlaka ya kimifumo yani, viongozi wa ulinzi na usalama, jeshi la polisi humu, mfano sisi vyama vya siasa, serikali kwa ujumla, tumia uchaguzi tukashiriki vizuri wakati huu wa kumwomboleza Benjamin Mkapa mpaka tutakapomzika. Lakini baada ya hapo, kwa sababu bado fikira zetu zinafikiria Mkapa, tuko kwenye maombolezo bado ziko fresh, yani ziko bado ziko kwenye akili zetu, tuzitumie ili tuhakikishe Tanzania tunavuka kuweka rekodi ya uchaguzi ambao kutatoa haki haki, itakuwa ni tunda la amani. Tuvuka kwenye uchaguzi, tupiane mikono ili tujenge Tanzania kwa mazuri yote aliyotuachia mzee wetu benjamin william Mkapa. Asante kabisa, uh, James Mbatia, eh, kwa kutueleza eh, hayo yote ambapo wewe kama mwenyekiti wa chama cha NCCR ah, Mageuzi eh, kwa namna moja ama nyingine umefanya naye kazi eh, rais mstaafu Benjamin William Mkapa. Vilevile nimezungumza na bwana Hamza Zuberi uh, ambaye anatokea visiwani Zanzibar uh, ambako kwa namna moja ama nyingine mwaka huu wakati rais uh, Benjamin Mkapa alipozindua kitabu chake uh, ambacho kilielezea yale ambayo amekuwa akiyafanya akiwa kama kiongozi wa taifa hilo la Tanzania, aliweka bayana kwamba jambo uh, mojawapo ambalo analijutia ni mauaji E, yaliyofanyika visiwani Zanzibar e, wakati wa vurugu za uchaguzi wa mwaka wa alfu mbili sasa, kile ambacho uh, unaweza kutueleza vilevile bwana vile Hamza uh, tunajua hili amekiri mwenyewe uh, rais uh, Benjamin William Mkapa katika kitabu chake, lakini vilevile uh, kuna swala lingine ambalo hapo visiwani Zanzibar uh, kisiwa chenye uh, idadi kubwa uh, ya Uislamu, ni nini hasa mtazamo uliopo Uh, juu ya Rais Benjamin Mkapa anajua, umezungumza jambo moja nzuri sana na yeye, labda kama alivyosema, sisi katika imani zetu kama ni Waislamu, unakuwa mtu anapofariki, huzunguzi mabaya yake au yale yaliokosea, wanazungumza mema yake. Lakini jambo moja uzuri ni kwamba kaandika kitabu na kile kitabu kimezinduliwa kime kwa kimekuwa launch, e, na ye mwenyewe alikuweko, akasema jambo moja ambalo analijutia e, ni yale maandamano yaliokuwa ya, ya amani. Ndipo e, alipotuma vikosi e, kwa sababu yeye ndo kamanda mkuu wa wa jeshi e, la Tanzania. Uh, wakafariki watu pale Pemba, na ndiyo ikawa ni sababu kwa mara ya kwanza Tanzania ambayo inapokea eh, wakimbizi bali waliondoka wakimbizi wakaenda Shimoni Pemba kule na wengine wakamalizikia pahala pa hatari kabisa Somali lakini juu ya tokeo hilo lilotokea, ambalo limidoa katika mafanikio yake, ye akaomba radhi, akasema ni kitu ambacho ame, amekosea. Unaweza e, sisi kama waislamu e, tukazungumza upande mwingine mzuri wake ni pale waislamu e, kitu chao cha mwanzo kilikuwa wanachosikitikia kwamba waislamu walikuwa wanategemea kuwa na chuo kikuu na mapema kabisa kama sitini na nne wanaposoma kitabu cha mmoja katika waliokuwa waziri katika serikali ya mwanzo baada ya kupewa uhuru, Ali Muhsin, na ameandika kitabu Conflict and Harmony in Zanzibar, anaeleza kwamba kulikuwa na jumuiya Afrika Mashariki ya waislamu ikiitwa Stafa Muslim Welfare Society. Sasa katika ile Stafa Muslim Welfare Society ilikuwa wamekubaliana uh, waislamu kwamba kutafungu watapatiwa chuo katika mwaka sitini na nne na chuo hicho kili wakijenga hapa Zanzibar katika maeneo ya Kwamtipura. Uh, waislamu wamekikosa chuo kile kutoka sitini na nne sabini na nne themanini na nne tisini na nne mpaka wameshinda katika elfu mbili katika kuhangaika kwao, naye kwamba ndio kiongozi wa nchi akawakubalia uh, eh, kuachia yale majengo aliokuwa nayo TANESCO pale Morogoro, ndio hiyo Islamic University of Morogoro imepatikana. Eh, si hivyo ungechukua muda mwingine mwingine tena mrefu ambao ndipo ingepatikana chuo kikuu. Kwa hivyo si Waislamu wa Tanzania nzima, hatuzungumzi wa wa Tanzania bara, lakini wa Tanzania nzima tunashukuru. Kwa hiyo naam. Kile sasa kingine ambacho uh, unaweza kumgusia uh, Rais Benjamin Mkapa ni rais ambaye kwa kweli aliingia madarakani hali ya nchi ikiwa uh, si nzuri sana kiuchumi, na akafanya ubinafsishaji mwingi tu. Kwa hali ya kiuchumi kwa Zanzibar, sera ambazo zilikuwa zipo katika serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa namna gani ziligusa Zanzibar inafisha sisi, kwa sababu kuna masuala ni ya muungano na kuna masuala si ya muungano. Ehe, na masuala yaliokuwa si ya muungano kama ni la fedha, fedha ni la muungano, lakini waziri wa fedha bara, na kuna waziri wa fedha na Zanzibar kunako wa na waziri wa fedha. Lakini kuja na sera ile ya ubinafsishaji, ambapo sera ile um, ilisaidia kitu kimoja kikubwa sana, ambapo hata hapa Zanzibar tuliiona ni kwamba atoka kwa, kwa Mwinyi tunakuja kwake mwendeleo ule, ilikuwa biashara iliwi ili, ili, ili, kabisa hapa eh, hasa kwamba kulikuwa watu wanatoka moro wanatoka mpaka Zimbabwe, Zambia, wanakuja zao hapa na wanakuja zao hapa. Wanafanya nini? Sasa utakuta kidogo yeye aliiwachia, na Zanzibar ikafaidika pakubwa sana katika suala la biashara, lakini anapoingia Kikwete kidogo fursa zile ziliondoka, ambazo yeye aliziwachia. Kwa hivyo, kwa Mzanzibari hasa Mzanzibari afanya biashara hapa kubuka katika swala hilo, ama na pesa ilikuwa saa zote iko mfukoni. Ingawa wengine wanasema kipindi kile nacho kiliweka ye, pesa yetu kama inayumba ilikuwa inayumba, lakini kwa kasi fulani. Lakini vile vile kwa alikuwa hasa hapa alikuwa anaweza kuyamiliki yale maisha, ya kupanda mlima yalikuwa hayapo, yalikuwa nmisha kile ambacho unaweza ukakizungumza ama kumzungumzia rais mstaafu marehemu Benjamin William Mkapa, a, kwa nafasi yake ya siasa za Zanzibar umegusia swala la yeye mwenye kukiri katika kitabu chake, lakini ndani ya chama chake cha Mapinduzi, maanake ni wakati ambapo kulikuwa kuna vuguvugu vugu, hali fulani ya mvutano ndani ya chama uh, Je, aliweza kufanikisha vipi kuweka mazingira uh, ya chama cha CCM kuwa bora zaidi, ambapo hakuathiri labda kwa namna moja manyingine siasa za Zanzibar. Unajua, kuna jambo moja sana ni kwamba ukimchukua yeye Eh, ni moja katika waziri wa mambo ya nchi za kigeni eh, wa Tanzania ambao Tanzania, sio kwamba Watanzania tu inajisifia, lakini Afrika kwa jumla inajisifia. Ni yeye eh, Mheshimiwa Malichela, uh, Dr. Salim Ahmed Salim. Eh, hao unaweza kuwaita ni ma giants wa swala la mambo ya kigeni. Kwa hivyo yeye alipata zile nyenzo Uh, ambazo ni tools yapo. Alikuta dharba ilikuweko, lakini aliweza aliweza kuituliza ku, ku, ku e, na akaituliza kwa namna kwamba uh, uh, kwa namna kwamba eh, ilikuwa kulikuwa kuna hatari kulikuwa ni hatari kwamba bila ya zile hikma alizokuwa nazo, alafu tusisahau ni kwamba yeye hajajitokeza tu, lakini ni, ni mwanafunzi wa mwalimu Nyerere, na ni mwalimu ndio alokuwa, uh, alomlea uh, ndio alimlea na kamlea na ambapo ameleleka kuzielewa zile uh, nini siasa za upatanishi. Maanake mwisho hata mwalimu ye mwenyewe alipofariki alipokuwa anaendelea na upatanishi uh, wa Burundi ni uh, yeye ndo alikuja kushika nafasi yake, ambapo baadhi ya vile vyama vya wapinzani walikuwa ham, hamtambui, lakini kwa kutokana na busara zake mwisho wakamkubali na akaendelea katika upatanishi ambao wakaja kukubaliana mpaka kwamba kwa, kwa sasa waende katika katika uchaguzi, ingawa kulikoko gurunzi za kaje kidogo kwa na, na, na mapengo ya hapa na pale, lakini alifanya alifanya kazi nzuri sana, na mimi eh, personally naweza kusema ni kwamba ni mtu ambaye uh, ni muungwana. Kwa nini alikuwa ni muungwana? Uungwana wake unakuja pale matukio yote yaliyotokea kinyume ambayo yeye aliyafanya, e, basi yeye aliomba radhi katika kitabu chake, ndo unaona hata e, leo uh, Rais John uh, Pombe uh, Magufuli alipokuwa anatoa lile tamko kuwaambia wananchi kwamba matokeo yake ni kwamba alikuwa na masikitiko makubwa sana, kwa sababu ni chimbuko lake yeye, e, ni chimbuko lake yeye ndo aliomchumbua na akamleta. Uh, katika siasa na Kuseni Mwinyi naye vile vile anazungumza, ambaye atagombania urais wa Zanzibar anazungumza kwamba yeye ndo aliofanya nini, aloibua kwa hivyo, ni mtu wa kipekee. Kwa hivyo tumzungumze katika uh, laini hiyo. Asante kabisa uh, uh, bwana Hamza uh, kwa kutueleza hayo yote uh, kutoka visiwani Zanzibar. Lakini kile ambacho kwa namna moja mengine kinaweza kukumbukwa kama mchango wa rais mstaafu Benjamin William Mkapa ambaye amefariki dunia usiku wa kuamkia leo, e, siku ya Ijumaa, ni mambo mengi, lakini kubwa zaidi ni ule e, mgogoro ambao ulikuwa ukiendelea wa taifa la Burundi, ambapo yeye aliteuliwa kuwa mpatanishi mara baada ya kuchukua nafasi ya raisi e, Julius Kambarage Nyerere katika kusuluhisha mambo ambayo yanaendelea uh, nchini humo, vilevile mgogoro ambao pia ulikuwa ukitatuliwa uh, na rais mstaafu wa Afrika Kusini, marehemu mzee Nelson Mandela. Lakini kile kingine ambacho kinakumbuka zaidi ni namna alivyoshiriki katika ule upatanishi wa machafuko ya uchaguzi wa taifa la Kenya wa mwaka elfu mbili na saba ambapo yeye alikuwa ni miongoni mwa wanasiasa wanadiplomasia wakubwa waliokwenda kusuluhisha akiwemo, uh, naye vilevile katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa zamani Bwana Kofi Annan. Na hatua hiyo basi, unaweza ukaona hata taifa la Kenya hii leo kupitia Rais Uhuru Kenyatta ametangaza siku tatu za maombolezo. Lakini kile ambacho mpaka hivi sasa tunafahamu juu ya ratiba ya msiba huu Uh, Kasim Majaliwa ambaye ni waziri mkuu wa Tanzania hii leo ametangaza bayana kwamba, uh, rais mstaafu Benjamin William Mkapa atazikwa uh, kijijini kwake eh, Masasi siku ya Jumatano ya tarehe 29 mwezi huu wa Julai. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa Kiswahili, America, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo.