Leo ikiwa ni Jumaa tarehe ishirini na nne Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini katika VOA Express hivi leo, Tanzania na Afrika nzima waomboleza kifo cha rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin Mkapa. Utasikia mengi kuhusu maisha ya shujaa huyo, na mimi jina langu ni Patrick duimana Express. Pia leo tutakuwa na kipengele cha jicho letu, bila kusahau michezo na burudani, lakini moja kwa moja tuungane na mwenzetu Dina Chahali huko Dar es Salaam, ambapo wanaarifu kuwa Watanzania leo wameanza siku saba za maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa awamu ya tatu. Benjamin William Mkapa aliyefariki dunia usiku wa kuamkia leo jijini Dar es Salaam. Taarifa za kifo cha hayati rais mstaafu Benjamin Mkapa zimetolewa usiku wa kuamkia leo na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli ukulu ya Chamwino jijini Dodoma, ambapo kwa masikitiko makubwa ametangaza siku saba za maombolezo ya kitaifa. Bendera kwenye ofisi na majengo mbalimbali nchini kote zimeanza kupepea nusu mlingoti kuomboleza msiba huo mkubwa wa kitaifa. Baadhi ya viongozi wa kisiasa na viongozi wastaafu waliozungumza na VO Express wa wameelezea kushtushwa na msiba wa kiongozi huyo ambaye wamesema atakumbukwa kwa uongozi wake imara na uliotukuka katika nyadhifa mbalimbali alizoshika wakati wa utumishi wake. John Cheyo ni mwenyekiti wa chama cha siasa cha UDP na Pius Msekwa ni spika mstaafu wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Rais Benjamin, hayati Benjamin Mkapa, yeye ndiyo amekuwa katika katika sehemu nzuri ya kujenga uhusiano na nchi zinazozunguka zi, kwa sababu amekuwa waziri wa mambo ya nje, na mwalimu alimtumia vizuri sana katika kujaribu kutatua migogoro sehemu mbalimbali ambayo ni pamoja na Burundi eh, karibu zote tu na wakati ule zimepamba moto, e, harakati e, za kuikomboa Afrika. Kwa hiyo ni mkombozi wa Afrika na hakuna mtu katika nchi za kusini atajivuna bila kuikumbuka Tanzania, bila kumkumbuka Mwalimu na bila kumkumbuka Benjamin Mkapa. Wamefanya kazi nzuri ya upatanishi ili nchi hizi ziweze zikaendesha nchi zao kwa njia ya amani na kuweza kuletea maendeleo ya wananchi. Mimi na yeye tulikuwa na uhusiano wa karibu sana kikazi, yeye, kwa kipindi cha miaka kumi yeye akiwa rais wa heshima sana muhimili wa muhimili wa bunge katika ile mihimili mitatu ya dola, serikali, bunge na na, na mahakama. Rais Mkapa aliheshimu sana muhimili wa bunge. Rais mstaafu Mkapa aliyezaliwa mwaka 1938 Masasi mkoani Mtwara, alikuwa msomi ambaye alihimiza uwazi na uwajibikaji katika utendaji kazi, na aliongoza taifa kwa miaka kumi tangu mwaka 1995 hadi mwaka 2005 kabla ya kumkabidhi kijiti rais wa awamu ya nne, dkt Jakaya Mrisho Kikwete, kupitia Chama cha Mapinduzi, CCM. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahari kwa taarifa hiyo. Wengi wanaendelea kutuma rambirambi rambi zao kufuatia kifo cha rais mstaafu Mkapa. Basi tuungane na George njogopa kwa taarifa zaidi. Viongozi mbalimbali mbali wa kitaifa na kimataifa wakati huu wanaendelea kutuma salamu za rambirambi, na wengine wakiwasili nyumbani kwa kiongozi huyo maeneo ya Masaki jijini Dar es Salaam. Rais Mkapa, ambaye wakati wa utawala wake alifahamika kwa kauli mbiu ya uwazi na ukweli, amekuwa akitajwa kama kiongozi aliyofanikiwa kufufua misingi ya uzaji uchumi na kuanzisha taasisi mbalimbali za umma. Rais mstaafu awamu ya nne Jakaya Kikwete amesema kwamba taifa limeondokiwa na kiongozi wa aina yake na amewasihi Watanzania kuendelea kuyaenzi yaleyote aliyoaasisi. Ha, ametumikia taifa letu vizuri kwa heshima kubwa, kwa, kwa uadilifu mkubwa na kwa moyo wa upendo. La, la, la kuomba tu kwa, kwa watanzania katika kipindi hiki ni, ni kuendelea kuomboleza kuwa na moyo wa, wa, wa, wa, wa ustahamilivu, kuwa na moyo wa subira, kukubali tu kwamba kifo kimeumbwa na Mwenyezi Mungu, kila mmoja ndio njia yake hiyo. Sisi Waislamu tunaposema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, maana yake ni kwamba sote ni waja wake na kwake tutarejea. Ndio maana ya maneno yale. Kwa hiyo sote sisi ni waja wake tu na kwake tutarejea. Sasa tutarejea lini? Misiri yake mwenyewe bwana mkubwa aliyetuleta hapa duniani. Tuendelee kuiombea familia ya mama Mkapa na familia yake katika kipindi hiki kigumu cha majonzi, wawe na moyo wa ustahamilivu, moyo wa, wa, wa, wa, wa subira. Taarifa iliyotolewa na Rais John Magufuli kuhusiana na kifo hicho imebainisha kwamba Rais Mkapa alifikwa na umauti usiku wa kuamkia tarehe 24 katika hospitali moja jijini Dar es salam alikokuwa akipatiwa matibabu. Na kulingana na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, mwili wa Rais Mkapa utaagwa katika siku itakayotangazwa hapo baadaye, katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam siku ya maombolezo kitaifa ambayo kwa awali yatafanyika hapa Dar es Salaam, uwanja wa Taifa na baadaye wiltowapeleka nyumbani ambako familia Tamu. Wakati wa uhai wake rais Mkapa amewahi kushiriki katika kutatua mizozo ya kisiasa katika maeneo ya maziwa makuu na Afrika Mashariki kwa ujumla. Kutoka Dar es Salaam ni George Jogopa. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA express kutoka Washington DC. Sasa tupate habari za dunia na Harrison Kamao. Tanzania iko katika kipindi cha siku saba za maombolezi kufuatia kifo cha rais wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa kilichoangazwa mapema hivi leo na rais John Magufuli. Mkapa aliyekuwa na umri wa miaka 81, na aliyewahi kuwa mwanahabari, aliongoza Tanzania katika kipindi cha kwanza demokrasia, kati ya mwaka wa 1995 na 2005, na atakumbukwa kwa juhudi zake za kuleta amani katika mataifa mengi akiwemo Burundi, Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kanda ya maziwa makuu kwa ujumla. Magufuli amesema kuwa Mkapa ameaga dunia wakati alipokuwa anapatiwa matibabu kwenye hospitali moja mjini Dar es Salaam bila kutoa ufafanuzi zaidi. Kiongozi wa upinzani na aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga ni miongoni mwa viongozi waliotuma rambirambi zao, akisema kuwa juhudi za Mkapa za kuleta amani baada ya ghasia za uchaguzi wa elfu mbili na saba hazitasahaulika. Tutakuletea makala maalum hii leo kuhusu kifo cha kiongozi huyo baadaye kwenye matangazo yetu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa uhusiano wa karibu miaka 50 na China unaonekana haufanyi kazi tena, akiongeza kuwa inachohitajika sasa ni kuchukuliwa kwa mbinu mpya, Pompeo ameasema alipotembelea maktaba ya Nixon mjini Yorba kusini mwa jimbo la California hapo jana jioni. Ziara ya kihistoria ya rais wa zamani Richard Nixon nchini China mwaka 1972 pamoja na mazungumzo ya kiongozi wa taifa hilo Mao Zedong akiwa na waziri mkuu Zhou Enlai ilianzisha uhusiano huo na Marekani na ilipelekea kukaribishwa kwa taifa hilo kwenye jamii ya kimataifa. Pompeo anasema kuwa ushirikiano waliokuwa nao haujaleta mabadiliko aliyotaka Nixon ndani ya China. Ameongeza kusema kuwa Beijing imenufaika zaidi katika ushirikiano huyo ikilinganishwa na Marekani na kwamba huenda imeuma ime mkono unaoilisha. Hotuba ya Pompeo ni ya nne kutoka kwa maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani ambao wamekuwa wakieleza kuhusu ukosefu wa usawa kwenye uhusiano kati ya Marekani na China. Wengine waliozungumza ni mshauri wa kitaifa wa usalama Robert O'Brien na mkuu wa idara ya kijasusi ya FBI Christopher Ray. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa shule zitafungwa kwa muda wa wiki nne ili kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya covid-19 ambavyo amesema ni kama dhoruba iliyopiga taifa hilo. Tangazo hilo limetolewa wiki moja baada ya chama cha kitaifa cha walimu kuomba serikali kufunga mashule mwezi Agosti kutokana na ongezeko la maambukizi. Sasa hivi Afrika Kusini ni ya tano ulimwenguni yenye idadi kubwa ya maambukizi baada ya Marekani, Brazil, Russia na Mexico. Kufikia sasa Alhamisi, taifa hilo limekuwa likishuhudia au limeshuhudia zaidi ya watu elfu mia nne walioambukizwa na zaidi ya vifo elfu tano mia tisa Ramaphosa amesema kuwa shule zitafungwa kuanzia Jumatatu, wakati baadhi zikianza kufunguliwa tena Agasti 24. Idara ya utafiti wa kimatibabu nchini humo, SAMRAK, imesema kuwa idadi ya vifo vya kawaida imeongezeka kwa asilimia 59 ikilinganishwa na miaka iliyopita, ikionekana kuchochewa na janga la korona na Mahakama Kuu ya Uchaguzi nchini Bolivia imesema kuwa wapiga kura nchini humo watalazimika kusubiri hadi Oktoba kabla ya kufanya uchaguzi kutokana na janga linaloendelea la virusi vya korona. Tarehe hiyo imesongezwa kutoka Septemba 6 hadi Oktoba 18, baada ya kuahirishwa kwa mara ya kwanza Mei tatu. Kiongozi wa mahakama hiyo Salvador Romero amesema tarehe hiyo mpya inatoa nafasi kwa waangalizi wa kimataifa kuhudhuria pamoja na mazingira bora ya kiafya wakati wa zoezi hilo. Romero amepinga madai kutoka kwa chama cha Movement Towards Socialism chenye wingi wa wabunge kwamba wanahitajika kuidhinisha tarehe mpya ya uchaguzi. Chama hicho ndicho kilikuwa cha rais Evo Morales aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita na nafasi yake kuchukuliwa na rais Janin Anez akiwa kaimu. Kufikia sasa Bolivia imeshuhudia visa elfu sitini na nne vya maambukizi ya corona na zaidi ya vifo elfu mbili mia tatu. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kupata makala ya Jicho Letu, ambapo Rahab Fred amezungumza na mwimbaji wa nyimbo za injili Goodluck Gosbet akiwaomba wanamuziki wengine kuungana naye kwenye fani ya nyimbo za Injili. Karibu tuwe pamoja hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi nikikualika nipo na Goodluck Gozbert, ni msanii wa muziki wa injili hapa nchini Tanzania, na leo anaanza kwa kusema wale wote wanaokumbwa na mikikimikiki mikiki kwa kazi zao za muziki wanaoufanya wa aina yoyote ile, yeye anawaalika upande wake wa muziki wa injili. Ukija ndani ya Yesu ukaishi maisha ya ndani ya Yesu ndio unaweza kueleza, lakini ukiwa uko nje, kabla hujaalikwa, unayokutana nayo nje, Yesu hashughuliki nayo. Anaweza kushughulika na wewe pale unapokuwa tayari kushughulika pamoja na yeye. Kwa hiyo uh, ni vizuri sana kama wale wote huko nje ya dunia wakakubali kuingia ndani. Chakula kiko ndani, lakini kama huko nje huwezi kupewa kwa sababu huko nje ukiingia ndani, chakula kipo. Kwa hiyo kama hutaki kuingia ndani na umeng'ang'ania kukaa nje, hakuna namna mtu ndani anaweza kusaidia. Hapa nchini mapokeo ya muziki wa injili yakoje? watu wanapokea kule tunakoenda? Tumekuwa tukimwona Yesu akitenda kwa makubwa sana, sijajua kwa kwa aina nyingine, lakini katika mikutano tumeona mapokeo ni makubwa sana. Lengo kubwa ni kwamba kuhakikisha muziki tunaofanya unaleta watu kwa Kristo. Kwa hiyo Ikitokea kuna watu kumi mmoja wameokoka kwa sababu ya muziki tunaofanya, basi tunamshukuru Mungu pakubwa sana. Kwa hiyo mapokeo hayo ni bure au pia kuna biashara kidogo ndani ya muziki huo? Uh, injili inatolewa bure lakini inapelekwa kwa gharama. Kwa hiyo pale tunapohitajika labda kugharamiwa, huwa tunagharamiwa, lakini tunachokitoa tunakitoa bure, kwa sababu Roho wa Mungu anagawa vipawa bure. Kwa hiyo wale wanaopokea wanapokea bure. Sisi tutasimama, tutaenda kwenye tamasha labda tuseme, au mkutano wa Injili, mkutano ambao watu wamenunua spika, wameleta vyombo, wamekodisha jukwaa, uh, wameweka vitu vingi. Wale watu waliofanya maandalizi wametumia gharama, watatuleta sisi, watatusafirisha, ule muda ambao tunakuwa tumesafiri, kwa sababu unaweza kukuta mwaka mzima mtu huko kwenye safari kwa sababu hiyo pia na kwa sababu una familia basi wataangalia namna ya kukutunza ili uweze kuwepo ku, katika hilo eneo kwa wakati huo. Sasa wale wanaopokea wanapokea bure, ndo maana tunasema tunatoa bure kile ambacho uh, Mungu ameweka ndani yetu. Mtu akishakuwa nyota kuna mambo mbalimbali zikiwemo changamoto. Ni zipi we zimekukabili kwa sasa ukiwa una umaarufu? Changamoto ziko nyingi, lakini kama kuna changamoto kubwa sana ya umaarufu ni ile ya, ku, ya kusikia uh, vitu vingi sana vinazungumzwa kuhusu wewe ambavyo hata wewe mwenyewe huvijui. Kwa mfano kuna watu wako uh, katika mtandao wa Facebook wanatumia sana jina la, Good Luck Gozbert, kufanya biashara wana, kuna wanaouza pochi, kuna wanaotapeli watu kwa kuambia wanawatafutia kazi, unakuta wana hayo yote yakitoka, kila aliyetapeliwa anasema ni Good Luck alimtapeli. Kwa hiyo ina- inaumiza kwa namna moja au nyingine, na unajua sasa wakati mwingine anafika hata kwa familia, yani unakuwa unaumiza mzazi, anakupigia simu nimesikia hiki na hiki, ni kweli umefanya? Kwa hiyo umaarufu changamoto yake kubwa inakuwa ni, ni hiyo kwamba mara nyingi kuna kuzushwa kwa vitu ambavyo hata wewe mwenyewe hujui. Unakabiliana vipi na changamoto kama hizo? Nimeshajaribu sana kuripoti polisi, lakini bado haikusaidia. Nimeshajaribu sana kuwakamata hao wahusika, bado haikusaidia. Kwa hiyo Mungu peke yake ndo ananiwezesha kuvumilia, kushinda mpaka wakati unapopita, mimi kufanya kazi yangu. Basi nakupa maisha na moyo utakase, ninapoanguka nishike. Si Yesu. Asante sana good luck Gosbet kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu, nami na natia nanga. Jina langu ni Rahab Fredi, VOA Express. Na baada ya jicho letu, huu ni wakati wa kupata burudani ambapo hapa kuna kibao kipya kabisa cha Otile Brown akiwa nchini Kenya akishirikiana na msanii wa Burundi Kidum katika ngoma yao Leila. <tune> matarajio yangu ni kwamba ngoma hiyo mpya ya Otile Brown wakishirikiana na Kidum imekuchangamsha vilivyo. Na sasa tuungane na mwenzetu huko Mombasa, Josphat Kioko akitupasha mengi kuhusu habari za michezo na burudani. Karibu Kioko. Shukran sana ndugu, kwa kweli wikendi imejaa tele masuala ya spoti na hata burudani kwa kuburudisha msikilizaji wa VOA. Katika riadha ni pigo lingine kwa wanariadha nchini Kenya na wapenzi wa riadha kwa sababu ya adhabu iliyochukuliwa na Athletics Integrity Unit. Hivi tukizungumza ni kuwa wanariadha wanne wa kutoka Kenya wamepata adhabu kutoka AIU kwa ukiukaji wa masharti yake michezoni, wanapochunguzwa vipimo vya uwezekano wa kutumia dawa haramu michezoni miongoni mwa hao wanne ni bingwa wa michezo ya Jumuiya ya Madola kwa sasa Elija Manangoi, na ambaye pia miaka mitatu iliyopita alikuwa bingwa wa dunia huko London katika mbio hizo za mita elfu moja mia tano. Manangoi amesimamishwa kwa muda usiojulikana kushiriki michezo yote ya riadha kutokana na kile kinachotajwa kama whereabouts failures, labda hakufahamu wakati wa uchunguzi. Wanariadha wengine watatu waliopata adhabu vilevile ni Kenneth Kipkemoi, Moses Kibarus na Patrick Siele. Adhabu yote imetoka kwa Athletics Integrity Unit. Wawili kati yao ni adhabu ya hadi miaka mitano kwa kushukiwa labda kuepuka au kukataa au kukosa kupeleka sampuli zilizochukuliwa wakati uchunguzi wa uchunguzi wa wanariadha unaofanywa kila mara. Upande wake Elijah Manang'oi amejibu kupitia taarifa aliyotuma kwa waandishi wa habari nchini Kenya akisema yeye hana hatia yoyote kila wakati amekuwa akishiriki michezo ya riadha akiwa msafi bila udanganyifu wote. manangoi amenukuliwa na vyombo vya habari nchini Kenya kwamba ni habari za kumshtua kutoka AIU kuhusiana na vipimo vitatu anavyosemekana kuepuka mwaka 2019. Mwaka wote uliopita, manangoi alikuwa na jeraha lililomweka chini kutoka mashindano makubwa ya kimataifa. Kabla ya adhabu hii ya hivi punde zilikuwa hapo adhabu zingine za wanariadha watano kati ya Januari na Julai, ikiwa ni pamoja na aliyekuwa anashikilia rekodi ya marathon duniani Wilson Kipsang ambaye pia amejipata taabani kwa kuadhibiwa miaka miwili iliyopita shirika la wada lilitoa ripoti inaonyesha kwamba wanariadha 138 wamepatikana na makosa ya doping na kuadhibiwa tangu mwaka 2004 mataifa mengine yaliyowekwa kiwango kimoja na kenya kutokana na doping ni pamoja na nigeria morocco bahrain ethiopia belarus na ukraine Tukiachana na masuala ya doping nchini Kenya, tugeukie taarifa za kandanda. Ni kwa ligi kuu ya England EPL. Inakamilisha msimu wake Jumapili hii, timu zote ishirini zikiwa uwanjani. Mechi za mwisho ni muhimu sana kwa Aston Villa anayosakatia Mbwana Samata, mwanasoka kutoka Tanzania, ambaye alijiunga na klabu hiyo Januari mwaka huu, baada ya kushinda Arsenal hivi juzi bao moja kwa sufuri, Aston Villa ambayo inashikilia nafasi ya kumi na saba itakuwa inategemea uwezo wa Samata kufunga mabao ili kuwezesha kurejea katika ligi msimu unaokuja. Imo miongoni mwa timu nne za chini katika ligi hiyo ya England, na endapo watapoteza watakuwa na hatari ya kuondolewa. Timu zingine hapo chini ni Watford, na Bournemouth, Lakini wachambuzi wa maswala ya kandanda wanasema Aston Villa ina nafasi nzuri zaidi kusalia katika ligi ikilinganishwa na Watford na Bournemouth. Timu iliyoshuka kufikia sasa Norwich baada ya kufanya vibaya msimu huu. Mashabiki wa kandanda eneo la Afrika Mashariki na hasa Tanzania wanasubiri kwa hamu na gamu mechi ya Jumapili, ambapo Aston Villa itakuwa inapambana na West Ham United watakutana katika London Stadium ambako Bwana Samata aliye Mtanzania wa kwanza kucheza katika ligi ya England anatarajiwa kufunga bao. Kufikia sasa Liverpool imo kileleni ikiwa na alama 96, na iwapo itashinda mechi ya Jumapili basi watakamilisha ligi hiyo wakiwa na alama 99. Tayari washakabidhiwa kombe na kusherekea walipofunga Chelsea katika mechi ya juzi. Naona sasa nigeukie viwanja vya burudani. Mwanamuziki chipukizi wa Kenya, makao yake Mombasa, kwa jina la Adasa, leo hii ametoa video mpya ya wimbo wake wa kuwashukuru mashabiki wake. Wimbo umepewa jina la mahaba niwe lakini Adasa anasema kwa zaidi ya miezi mitatu alipoteza kazi aliyokuwa akifanya katika hoteli ya kifahari kutumbuiza wageni, maanake safari za ndege ikakatizwa, lakini pia ikampa fursa. Na sasa leo ametoa video hiyo, tumsikize hapa. Adasa ambaye pia anaanza kueleza jina lake lenyewe. Heyo, kwa majina naitwa Esther Mwangala, mimi ni msanii wa kike kutoka Dallas Records, ambayo iko Mombasa Kenya. Kazi yangu pale ni kuimba wakati watu wako restaurant wanakula hivo, so mi inawaimbia nyimbo zile za slow, lakini korona ilipokuja tulistop, lakini hivi tumefungua na very soon tutarudi kazini, kwa sababu ilipokuja Ndege zilifungwa na tunategemea wageni, ikuwa sijui hata nitaimbia nani, kwa sababu hakukuwa na wageni, kwa kuna malockdown, so kazi ikashuka kiasi. Sasa mimi kupata kazi pride in, nilikuwa hata nimeenda audition za Safaricom safari. Okay, kwanza kabisa kulikuwa kuna sho zenye tulikuwa tushapangiwa, lakini korona ika interfere na tukabakia tu nyumbani studio nyumbani studio, ila masho yalivunjika yani. Okay, nyimbo yangu naipenda ni hii nyimbo mpya yenye video inatoka leo, ni mahaba niwe ni nyimbo niliimbia mafanzi wangu, yaani ni kama shukrani kwa support wamenipatia tangu nimeanza, amekuwa pamoja nami tena, nipeleke Tanga mapenzi yalipozaliwa, niwe mabaniwe niwe niwe, mabaniwe niwe niwe niwe niwe Mahojiano hayo na mwanamziki wa wimbaji Adasa ambaye ni Esther Mwangala ndiyo ninakamilisha burudani pamoja na taarifa za spoti. Mimi ni Josephat Kioko ni kurejesha kwa wenzangu huko Washington DC. Shukrani sana Josphat Kioko kwa ripoti yako. Nikukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huku Afrika Mashariki na Kati na Maziwa Makuu. Huu ni wasaa wa kusikia habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mwenzangu Harison Kamau amejiandaa kweli kweli kukujuza mengi, uwanja ni wako Harison. Leo suala kuu linalovuma kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kwa kweli, tunaanza na habari za kifo cha rais wa tatu wa Tanzania Benjamin Mkapa, kama ulivyosikia hapo awali, ambaye ameaga dunia usiku wa kuamkia leo akipokea matibabu kwenye hospitali moja mjini Dar es Salaam akiwa na umri wa miaka 81. Taarifa hizo zilitangazwa rasmi na rais John Magufuli, ingawa hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusiana na kilichosababisha kifo hicho. Basi kufuatia taarifa hizo, viongozi wengi mbali mbali wa tabaka mbalimbali wametoa pole zao kwa familia ya Mkapa pamoja na watu wa Tanzania. Miongoni mwa viongozi hao ni rais Wakenya Uhuru Kenyatta ambaye amemweleza Mkapa kama kiongozi aliyefanya kila juhudi kuhakikisha kuna amani ya kieneo. Rais aliyemtangulia Uhuru, Mwai Kibaki amesema kuwa Afrika imepoteza mmoja wa viongozi waliojitolea kuinua jamii kiongozi wa upinzani na ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu nchini Kenya, Raila Odinga pia amemsifu Mkapa kwa juhudi zake za kuleta amani, hasa baada ya ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na saba. Wengine ni mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, Musa Faki Mahmat, ambaye amesema kuwa mchango wa Mkapa kwenye bara la Afrika unaonekana wazi na kila mmoja. Kwenye Twitter pia habari zinaonekana kugonga habari ni za kifo hicho ambacho watu mbali mbali wa tabaka mbalimbali wametoa pole zao. Chuo kikuu cha Makerere Uganda kimetoa pole zake kikisema kuwa Mkapa aliwahi kuwa mwanafunzi wake mwaka wa 1962. Mbunge wa Uganda Bobi Wine amesema kuwa Afrika imepoteza mwanadiplomasia wa maana aliyetumikia nchi yake kwa uadilifu na kisha pumzika kwa amani. Aliwahi kuwa naibu rais wa Kenya Kalonzo Musyoka amesema kuwa hatosahau juhudi za katika kurejesha amani nchini Kenya baada ya ghasia za uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na saba wakishirikiana na, wa na aliyekuwa katibu wa umoja wa mataifa, Kofi Annan. Rais Magufuli ametangaza siku saba za maombolezo ambapo bendera zitapeperushwa msu mlingoti nchini Tanzania. Sisi hapa VOA pia tunatoa pole zetu kwa familia pamoja na watu wa Tanzania kutokana na kupoteza kiongozi aliyekuwa mwenye uzalendo mwingi kwa taifa lake. Haya basi, kabla ya kukamilisha na swali lenyewe ni hili je, ni sawa kwa Museveni kugombea awamu nyingine? Na majibu ni mengi kweli kweli. Nikianza naye huyu Jacques Richard anasema, kwa nini ni yeye tu, si wengine? Wako pale wanaweza ongoza, sababu hakuna mtu aliyewahi ingia madarakani akiwa na jua yote, wote wanaingia hapo wakiongozwa na kufundishwa namna ya kufanya, au sivyo. David Akili Bagaya anasema hapana, aache nafasi kwa wengine, vijana mashuhuri wako akina Chagulanyi maarufu Bobby Wine. naye Jean Damascene Imanishimu anasema ni kutoka huko Rusizi nchini Rwanda, anasema la hasha kabisa, jameni, viongozi wa Afrika watabaki madarakani hadi lini? yeye aache na wengine watawale. Anton Ibrahim Chavala anasema swali ni je, katiba inasemaje? Na kama inaruhusu ni sawa kikatiba, lakini je, wananchi bado wanahitaji aendelee kuongoza? Hao ndio wasemaji. Usawa au batili kisheria ni tofauti na usawa au ubatili kimahitaji ya wananchi. Ibrahim Mayunga Luhende kutoka Tabora, Tanzania anasema kifupi tu haifai kugombea, kwani Museveni kawa mzee, na inatakiwa mzee kama huyu awe mfano katika Afrika, kwani hawa wangekuwa washauri kwa viongozi vijana. Ndovya kasiki kutoka huko Butembo, Kongo DRC anasema sio vema tena Museveni kugombea mhula mwingine, aachie vijana waiongoze nchi. Yeye ameweka jiwe lake kwa ujenzi wa Uganda na wengine wataendelea na majengo au ujenzi wa taifa. Nimalizie na huyu Ochieng George kutoka huko Kakamega, Kenya. Anasema Museveni kugombea madaraka kwa mara nyingine ni matusi na dharau kubwa kwa wananchi wa Uganda na watu wanaopenda demokrasia hapa Afrika. Kwa nini hataki kuachilia madaraka kwa wengine kama kweli anapenda wagana na demokrasia, anauliza Ocheng George. Haya, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau, mimi naitwa Patrick Nduimana, sote tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend.