Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Nam ni saa kumi na nusu masaa yetu ya Afrika Mashariki, saa tisa na nusu masaa ya Afrika ya Kati. Karibu kwa kipindi cha VOA Express Alhamisi, hamisi ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe 23 mwezi ni wa Julai mwaka 2020 ikiwa basi, kama kawaida, ndani ya VOA Express siku ya Alhamisi kuna mengi ambayo tunakuandalia, mojawapo ikiwa ni zile taarifa za bunge la Nigeria kumtaka rais wa taifa hilo kuhakikisha usalama kwa wale wafanyikazi wa misaada habari. Ah, zingine ambazo tutakuwa tunaziangazia katika kipindi cha leo ni kwamba wafuasi wa kiongozi wa zamani wa taifa la DR Congo sasa wamuunga mkono rais wa sasa Felix Tshisekedi. Mbali na hayo, tutakuwa tuna hoja kwa hoja ambapo Wakenya wanazungumza ya ya kuhusiana na madai ya, e, polisi kwamba wanatumia nafasi ya kuwepo kwa korona kama kitega uchumi. Na kisha katika trending, tuna mambo tumekuandalia mazuri sana katika kipindi cha leo. Usiende mbali, lakini kwanza, kama ilivyo ada, tunaangazia taarifa kuu zilizoko eneo hili. Tunaanzia hapa. Wafuasi kutoka muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani wa taifa la kidemokrasia la Congo, Joseph Kabila wameandamana katika mji mkuu wa Kinshasa kuiunga mkono serikali iliyopo mamlakani na kuiomba kuzingatia hali ngumu wanayopitia wananchi kwa sasa. Haya yanajiri huku kukiwa na wasiwasi ya kuibuka makundi ya waasi wapya mashariki mwa Kongo, wilayani Rushutu. Ripota wetu katika taifa hilo la kidemokrasia la Kongo, Austere Malivika, ana ripoti zaidi akiwa huko Goma. Lorabwanakawa, mmoja wa andamanaji mjini Kinshasa kutoka PPRD na FCC inayomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, wakiandamana kuunga mkono juhudi za serikali mpya na vile kupinga hali mbaya ya kimaisha ambayo wananchi wanapitia kwa sasa kote nchini. Mimi ni Laurent Bwanakawa, niko kijana ya Kongo. Tunakuja andamana leo juu tu sutenir katiba ya nchi, tunaandamana pia juu tu sutenir vyombo vya nchi na tuweze kuambia watu keraia inateseka inaomba watu wanaoongoza inji wafanye yote juu ameliore sosial. Huku maandamano mengine yakiandaliwa na muungano huo mjini Goma hii Jumamosi, akisema inosa mirimo kutoka vijana wa PPRD Kivu Kaskazini, wakazi mjini Kinshasa wakisema hali ya maisha kwa raia wa Kongo nzima ni ngumu. Sisi tunaona mambo hayaendeki vizuri, na viongozi hawaheshimu katiba, dola imepanda antake. Na mimi kama mwananchi, mwana nimekuja kuandamana kuomba viongozi kuona viongozi, namna nji yapashwa na kuongozwa. Naandamana kwa kusapoti E, katiba ya nchi kwani, e, vyombo vya taifa hawafanyi ha, ha, nguvu kwa ku jengeneza maisha ya ya kila siku ya wananchi wa Kongo. Katika wilaya ya Ruchuru, kukiwa hali ya wasiwasi, kuzuka uwasi mpya wa M23 kwa njia mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Chanju, akisema Lora Mugiraneza akiwa Ruchuru. Wakati nasimulia na wewe, mimi nipo hapa Ruchuru na nimekuwa na wa, wa, watu wenye kukaa pale Bikenge, pembeni ya mbuga la wanyama na wanasema kama usiku huu wamefika wengi, wakaweza kupora mali za watu, kuwagandamiza na kuwapiga watu, na hata tayari watu wamekimbia. Kwa sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapitia hali ngumu na mbaya ya kiusalama, eneo lote la mashariki kuanzia Ituri, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na hata kwenye baadhi ya mipaka na majirani. Osere Malivika, VOA Express, Goma. Nam, shukran sana Malivika kutoka DRC Congo. Na kwengine iko ni kwamba Nigeria kwa kipindi kirefu imekuwa ikikabiliwa na ukosefu wa usalama na hivyo kusababisha maisha ya watu kupotea na kuongeza hali ya taharuki kote nchini Bunge la nchi hiyo limemsihi rais Muhamadu Buhari kuhakikisha kuwa idara zinazohusika na usalama zinafanya kila juhudi ili kuhakikisha usalama wafanyikazi wa misaada ambapo watano waliuawa hivi juzi. Mwandishi wa Lagos Collins atohebe na ripoti. Ukosefu wa uwezo wa wa pamoja katika ka idara zote za jeshi, polisi na mashirika mengine ya usalama yenye wajibu wa kulinda usalama nchi imeshindwa kuleta matokeo yanayostahili kwa kuwalinda raia wote. Mashambulizi yametokea karibu siku ya Jumanne ambapo watu kumi na moja waliuawa. Siku iliyofuata magaidi wameua wafanyakazi watano wa makundi ya kutoa misaada, ambayo inadainiwa ni miongoni mwa wale ambao walitekwa nyara kutoka jimbo la Borno mwezi uliopita. Ripoti ya awali ilisema kuwa mfanyakazi wa kundi la madaktari wasio na mipaka Medecins Sans Frontieres alikuwepo wiki iliyopita. Mfanyakazi wa tume ya usalama na msimamizi wa hali ya dharura Nigeria aliisihi serikali kuwaokoa wafanyakazi wa misaada waliotekwa na magaidi, ambapo miongoni mwao walikuwemo watu watano ambao wameuliwa Jumatano. Akirejea mazungumzo ukosefu wa usalama unaoendelea nchini, Shehu Mahdi, mwanaharakati wa haki za binadamu, amesema si jambo la busara kuwaacha raia wakilala huku wakiwa hawafahamu kama wataamka salama. People are angry. People cannot sleep. People have been displaced. People are in absolute fear. 24 hours in a day. Their economy has been destroyed. Kufuatia kutolewa kwa ripoti ya mauaji hayo, wabunge wa Nigeria wametoa mwito kwa Rais Buhari kuwaondoa katika vyeo vyao vya juu wakuu wa wanajeshi na makundi ya usalama kwa sababu wameshindwa kulinda usalama wa nchi. Lakini mkuu wa jeshi Jenerali Tukur Buratai ameahidi kuwa jeshi itashirikiana na idara nyingine kusimamia usalama na ulinzi wa nchi, we will continue to operate along with other security agencies. Lakini kwa Aisha Yesufu, mmoja katika kundi lililokuwa mstari wa mbele kushughulikia kuachiliwa kwa wasichana wa Chibok. Serikali ya Nigeria imeshindwa kutimiza ahadi wake wa kulinda usalama wa raia. Rais katika ujumbe wa rambirambi rambi kwa familia za waathirika ameahidi kuwa serikali itazidisha juhudi za kulinda usalama wa nchi na raia. Baadhi ya wachambuzi wanaoona matamshi ya rais ni ya kawaida, kwa sababu hali ya usalama bado ni tete na matukio ya utekaji nyara na mauaji wa raia yanaendelea kila siku. Rais Buhari hivi sasa ana mpango wa kufanya ziara ya kuenda mali kwa ajili ya mazungumzo kuhusu suala la usalama, ambapo nchi hiyo nayo inakumbwa na tatizo la ukosefu wa usalama. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington. Shukran sana somo yangu kwa taarifa hiyo kuntu kutoka huko Nigeria. Unaendelea kuitegemea VOA Express kutoka hapa Mombasa. Unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wa Facebook ama, pia unaweza kutembelea ukurasa wa www.voaswahili.com. Sasa tunaungana na wenzetu kule Washington DC kwa habari za dunia. Msomaji wako ni Patrick Ndwimana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo anatarajiwa kuhutubia huko California kuhusu China, wakati mivutano ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ikizidi kuongezeka. Wizara ya mambo ya nje imesema hotuba ya Pompeo itahusu China yenye sera za kikomunisti na mstakabali wa dunia iliyo huru. Jana Marekani iliamuru kufungwa kwa ubalozi mdogo wa China katika mji wa Houston hapa Marekani, ikieleza kuwa hatua hiyo imechukuliwa kulinda hati yake miliki na habari za siri za Wamarekani. China ilipinga hatua hiyo ya Marekani ikisema ni chokochoko ya kisiasa na kutishia kwamba itajibu kwa hatua halali na muhimu. Raia wa Chile amepelekwa nchini Ufaransa kujibu mashtaka dhidi yake yanayohusiana na kupotea na madai ya kumuua mwanafunzi wa chuo kikuu ambaye ni raia wa Japan. Nicholas Zebeda ameshtakiwa nchini Ufaransa kwa mauaji ya kupanga akituhumiwa kuwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita alimuua mpenzi wake Narumi Korosaki ambaye mwili wake haujapatikana. Zebeda alirudi Chile siku chache baada ya ripoti ya kupotea kwa Korosaki kutoka chuo kikuu cha Besacon nchini Ufaransa. Zebeda alikuwa kwenye kifungo cha nyumbani katika mji wa Vina del Mar, lakini mahakama ya juu ya Chile iliondoa amri hiyo mapema Jumatano na kutoa ruhusa kwa maafisa wa polisi ya kimataifa Interpol kumsafirisha hadi Ufaransa. Mwezi Mei, mahakama kuu ya Chile ilitoa ridhaa Zebeda akabidhiwe kwa Ufaransa kujibu mashtaka dhidi yake wiki chache baada ya mahakama ya chini kuzuia asirejeshwe Ufaransa kufuatia ombi la wakili wake ambaye alidai kuwa Zebeda hawezi kupelekwa Ufaransa kwa sababu mwili wa Korosaki haujapatikana. Inasemekana kuwa Zebeta ambaye alikutana na mpenzi wake Kurusaki mwezi Disemba mwaka 2016 kabla hajapotea hakuwahi kutoa ushirikiano wowote kwa mamlaka iliyokuwa inahusika na uchunguzi wa kesi hiyo. Chama cha rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo kimemwomba agombee kiti cha urais kwenye uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Haijulikani bado iwapo Bagbo ambaye anaishi Ubelgiji baada ya kuvutiwa mashtaka ya uhalifu wa vita na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC atakubali wito wa chama chake cha FPI na kurudi nchini Ivory Coast. Ugombea wa Bagbo ambaye aliwahi kukataa kuondoka madarakani baada ya uchaguzi wenye utata wa 2010 uliofuatiwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoua watu elfu tatu, huenda ukaongeza hofu ya kutokea tena ghasia kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Uchaguzi wa Oktoba 31 unaonekana kama mtihani mgumu kuhusu uthabiti wa usalama wa Ivory Coast na uwezo wake wa kuziwia misukosuko ya zamani isitokee tena. Lakini wanasiasa wa kongwe bado watashiriki kwenye kinyang'anyiro hicho. Rais wa zamani Ari Konan Bedie mwezi jana alitangaza kwamba atagombea. Rais aliye madarakani Alassane Watara, ambaye aliwahi kusema kuwa anaweza kugombea kwenye uchaguzi wa Oktoba iwapo Bedie na Bagbo watafanya hivyo, mwezi Machi alitangaza kwamba hatawania muhula mwingine. Unaendelea kusafiri na kipindi cha VOA Express katika Sauti ya Amerika. Kibao hicho kifupi kizuri sana kinatupeleka katika kitengo chetu cha Barazani, ambapo unapata fursa nzuri ya kuweza kuwasiliana nasi kulingana na mada yetu ya leo. Nam na leo katika mada yetu kwenye ukurasa wa facebook wa VOA Swahili tunauliza: visa vya watu kupata matatizo ya akili vinaendelea kuongezeka, ni vipi watu walio katika hali hiyo wanaweza kusaidiwa ipasavyo? Kumbuka unaandika maoni yako na pia nambari yako ya simu, tuwasiliane nawe moja kwa moja. Na kwa sasa basi, tunafungua laini zetu, tunaanzia kule DRC Congo. Asante. Mimi ni Richadikambali, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi kwangu nadhani wataalamu wangeweza kuwaelewesha watu kwamba hi, hiyo matatizo ya kia kiakili sio kwamba ni uchawi, kwa sababu watu wengi wameelewa kwamba mutazurukwa na akili ni uchawi, ijapo kuna na, kuna matatizo mengi ya kifamilia ama ya kimaisha ambayo naweza kuleta huu msongamano wa mawazo watu kwamba akirukwa na akili apelekwe kwenye maombi, ndipo taweza kuponeshwa. Kule Kongo kuna wataalamu labda katika hospitali za umma ama sehemu zozote zile ambazo wanaweza kufamilia, wanaweza kuwafikia? Nadhani huku huku bado kuna hospitali, lakini ni chache sana, ila kwenye hospitali za kibinafsi ama za serikali hakuna hao wataalamu kabisa. Kwa kweli watu huku wanadhani kwamba akirukwa na akili akiingilia kwenye maombi Il, ila, ila kuna kuna nyingine makanisa ambazo unaweza kumpeleka mgonjwa kwenye maombi wakiwa na wataalamu, lakini si wengi ni usha sana kwa kwenye kanisa la Kiliki, hao ndio wana, wana, wana wataalamu lakini pengine hapana. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika VOA Express Sande. mimi ndio nawashukuru mm. Naam, moja kwa moja tukitoka DRC Congo tunarudi hapa nchini Kenya ambapo tunapata Chiliton Kipkosgei. Je, maoni yako ni yapi bwana Chiliton? Kama nilivyoandika katika ujumbe mlioweka katika mtandao wa social media mm -hmm. ni kwamba kwanza kabisa serikali inafaa inapaswa kuwashughulikia kwa maneno ya afya na pia wanawe, wanafaa wana kupewa ushauri nasaha. Serikali pia inapaswa kujenga hospitali ili inaweshughulikia watu wenye shida ya akili. Kwa hivyo serikali ikiweza kufanya mambo kama hayo, basi kama jamii haitakuwa inawatelekeza watu wenye shida ya akili. Kuna wale ambao wanahisi kwamba magonjwa haya yanahusishwa na uchawi. Je, ushawahi kuwaona watu kama hao wanahusisha magonjwa haya na uchawi? Katika jamii hata ambayo mimi natoka, mara nyingi unaweza kupata watu kama hao wanapitia, wanapitia wanaweza kupitia unyanyapaa, kwa sababu mara nyingi watu wengi huhusisha mambo haya na mambo ya ushirikina na pengine mambo ya lahana katika jamii. Ndio maana nikasema hapo mbeleni kwamba serikali ikisha washughulikia hao watu na pia itoe mafunzo kwamba hii ni swala la kiafya bali si swala la kishirikina, basi watu wataelewa kwamba watu wenye matatizo ya kiakili ni, ni tatizo la kiafya asua, basi hawatakuwa na hawatakuwa tena ni kama mzigo katika jamii manake waweze kufungiwa manyumbani. Tena tukushukuru sana kwa kuweza kushiriki eh, katika kipindi chetu cha VOA Express. Nimeshukuru pia sana haya. Hao ndio waliweza kuzungumza nasi VOA Express, lakini kuna wengine ambao hatukuzungumza nao kwa simu japo wametupatia maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Wasemaje Amina na a na John Imanishimwe kutoka Rusizi, Rwanda, anasema watu hao wafuatiliwe kwa karibu sana, kupewa ushauri. Unaweza kuwa mwanafamilia ama mganga wa afya. Asante sana vioe swahili. David Chansa kutoka Lusaka, Zambia unasema kwa kweli tatizo kama hili kulitatua, kwanza lazima uwe naye kwa karibu, ila baadhi ya wengi wanafanyiwa uchawi. Haya, Paul Peter Tendwa anasema namna ya kuwasaidia ni ngumu sana, kwa sababu chanzo cha matatizo hayo ni matumizi ya madawa ya kulevya. Grigori Kihio anasema afya ya akili ni somo pana sana. Zipo sababu kadhaa zinazopelekea mtu kupoteza uwezo wa akili timamu, kwa mfano kuwa na mategemeo ya kufanikiwa jambo halafu likashindikana. Hayo ni kati ya yale maswala ambayo yanatatiza wengi, na katika zile ripoti nyingi zinazotolewa wanasema kwamba wengi wa, wa binadamu wanakumbwa na matatizo ya msongo wa mawazo kwa sababu ya hali ngumu ya maisha, hasa wakati huu wa janga la korona. Nam, kufikia hapo tunakamilisha kitengo cha barazani. Asante sana waliochukua fursa kushiriki katika kitengo hicho, na kila siku ya Thursday kama kawa Waida, ni wakati wa burudani na burudani la Thursday ni la TBT, midundo iliyotesa miaka ya nyuma. Hivi leo nampa fursa Amina, kitu kilichomtesa yeye binafsi. <laughs> Hey, leo tuko na msanii Issa mosmos mos. Mambo hayataki haraka, hebu burudika, alafu tutakupa maneno <muchas> kama mimi mwenye kushika makina kuwa pa Kiswahili shuaim zikituarm zapasua vifua na safari hii ma MC na waombea dua nikiwa hit kwa industry likimanuva kama mvua na nyesha mahewa nikileta wako wengi lakini lakinisiasambeta ho chake Isa mari marehemu huyu, lakini kijana huyu angelikuwepo sasa hivi, sijui mziki wa Kenya ungekuwa wapi. Na, ma, kuna wakati nakumbuka nikisoma taarifa yake katika gazeti moja la Nation, akilikuwa mwaka elfu mbili kumi na saba wakawa nafikiria wanasema, alikuwa uh, akinukuliwa Nameless akizungumzia kuhusiana na Isa, ambaye waliwahi kutoa kibao kimoja pamoja, akasema, ikiwa mi niko hapa, Isa angekuwa wapi? Lakini mahewa tunapewa bado, alikuwa kwanza kutoa mziki wenye mdundo huo wa hip hop akitumia Kiswahili. Sasa unafika wakati wa kuangazia hoja kwa hoja, kuna nani huko hapa katika hoja, kwa hoja na Joseph Kioko, ambaye yeye amekuwa mtaani mtaani huko, wakiangalia kwaendelea nini, ambapo anasema wakati huu wa janga la mafua ya korona, pamoja na amri zinazotolewa na serikali tofauti, raia nchini Kenya wanalalamikia polisi kwa madai ya kuitumia nafasi hiyo kama kitega uchumi. Kauli kama hizo zimeibua gumzo kwa wananchi wenyewe. Mambo ya hii kafi kidogo ina tatizo kwa sababu polisi wanatuwekea jamu, wanafunga barabara sasa unaanza kujiuliza hii kafi ni madhumuni yake nini? Ikiwa mtu ako njiani, enda zake nyumbani, anachelewa kwa sababu ina katika hali ya jamu, lengo lake ni una pesa ngapi? Hata elfu tatu kafi haitusaidii, sio? Ni maana yake, pia wanakenya pia tumezoea hii kafi iliwekwa kwamba kila mmoja asaidike, tufike mapema nyumbani kwa sababu ya kuokoa maisha yetu yeah. Hatujakataa, lakini wewe umejipata, pengine wewe uko katika hali ya jamu, barabara zetu zimbovu yeah. A nini huyo polisi anaangalia saa yake tu ana... ikifika saa tatu ashaekatari kuzuia watu watundio. Baha, lazima wale pia watetee kazi yao, lakini nasi pia wanakenya tumezoea kutoa, si ndio? Tunawafanya hata wao pia waendelee na hiyo hiyo, vile vile mume, mume waweka wamekujat tayarisha barabarani, yani wanangojea tu yani gonge kengele ya kuwa imefika saa tatu. Haya, wakati wa kwanza kula ndio sasa, hausaidii huyo mtu hapo. Sio kwamba ati kufika saa tatu ni, wanajua hiyo saa tatu ni saa yao yenye waliwekewa. Kwa hivyo, ndugu, tufikeni nyumbani mapema. Wanakenya tunajua vizuri, wakati ule ilikuwa ni kafi wa saa moja Wanakenya walilalamika kwamba wamefinyiliwa, baadaye wakakuja wakaongezwa kwa nini tusitumie hii nafasi? Lakini sasa sisi hiki jambo barabarani, magari zinaikuwa jamu kwa sababu barabara mbovu na barabara mm, ya serikali. Huyo polisi kimueleza kwa bwana, jamani, nilikuwa nasaidia, napeleka mtu hospitali, hataki kuelewa. Mimi yes, naona polisi mimi naweza sema ni kitega uchumi, tena ni kitumbaya sana. Tunachangia tumezidi tu sisi Nirobi ndio namba 1, kule na Nairobi nilimwona afisa mmoja anasaidia mpaka kina mama kwenda zao nyumbani na mama anang'ang'ana, kung'ang'ana na guu kwenda wapi? Mtu unafanya makusudi ya kuwa uweke jamu nishike hao watu? Ni makosa polisi anavyofanya, kwa sababu mimi na, naikashifu kwa undani na uzito zaidi, kuwa polisi hawajui maana hii ukafi. Lazima tutaongea hivyo, lakini wale nao pia ni wanadamu. Zile stepu ambaye wana Wanakenya walipewa, hata utakuta mtu anatembea barabarani na hajavaa hata hiyo mask akiona polisi, polisi. Ndio, sasa anavuta ile kitu imefanya hao mapolisi wetu watushikie ngumu. Wana Kenya, tuacha hayo tuingie katika trending, mwenzangu. mm -hmm. Harrison Kamau anasema ameandaa taarifa hasa sana kuhusu uchaguzi nchini Uganda. Mataifa mengi ya Afrika Mashariki yanajiandaa kwa ajili ya uchaguzi ikiwemo Tanzania na sasa Uganda, sio mm -hmm. tupate mengi katika trending. Habari ya Alhamisi wana VOA wenzangu, mkiwa Mombasa, natumai mnaendelea vyema, wakati mkizingatia kanuni zilizowekwa za kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona. Hilo likiendelea, mataifa yanaendelea kupanga mikakati ya kufanya uchaguzi, mmojawapo ikiwa ni Uganda. Taifa hilo linajiandaa kwenye zoezi hilo muhimu la kitaifa kati ya Januari 10 na Februari 8 mwaka ujao, na kwa hivyo kila chama kinajitahidi kupata mgombea wake wa urais. Basi kufuatia ripoti zilizochapishwa kwenye gazeti la The Daily Monitor la taifa hilo hivi leo rais yoweri museveni anabaki kuwa mwenyekiti na mgombea pekee kutoka chama tawala cha nrm baada ya chama hicho kusema kuwa yeye pekee ndiye aliwasilisha fomu ya mgombea kufikia jana tarehe 22 ikiwa ndio siku ya mwisho iliyowekwa ya kufanya hivyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa chama hicho tanga odoi anasema kuwa hatua hiyo sasa inamwacha museveni kama mshika bendera pekee kwenye chama hicho tawala Mgombea pekee anayesemekana kujaribu kumpinga Mseveni ndani ya NRM ni aliyekuwa mbunge wa Makindie John Simbwa, ambaye anasemekana kutolipa shilingi milioni kumi za Uganda zinazohitajika kwa mtu kugombea urais. Hata hivyo, Simbwa ametishia kustaki NRM kwa kumfungia nje kwenye uchaguzi huo. Ukiangalia kwenye Twitter, maoni kibao yametolewa kufuatia katangazo hilo. Basi Kasoma Ibrahim anasema kuwa upinzani wa Uganda ni dhaifu na kwa kweli Mseveni peke yake anafaa kuendelea kutawala taifa hilo. Kifefe Kiza anasema kuwa barakoa kutokana na Korona zitawasaidia kuficha aibu wa bunge wa NRM. Ibrahim anasema kuwa watu wa Uganda wako nyuma ya Bobi Wine na kwa hivyo haijalishi ni nani mgombea wa NRM. Basi tukielekea moja kwa moja hadi nchini Malaysia, ni kwamba upinzani umelalamikia hatua iliyotangazwa na serikali hapo jana ya kukagua kila video au filamu kabla ya kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii ukisema kuwa sheria hiyo imepitwa na wakati. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri wa mawasiliano wa Malaysia, Saifuddin Abdullah, amesema kila mmoja anahitaji leseni kutoka kwa serikali kabla ya kuweka video kwenye mitandao ya kijamii. Kiongozi wa upinzani nchini humo Anwar Ibrahim anasema kuwa iwapo sheria hiyo itatumika, basi huenda ikahujumu kabisa uhuru wa kujieleza. Kwako sijui unaonaje? ni baadhi tu ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Basi kwenu wana VOA express jijini Mombasa, kama kawaida tunakuwa na kitengo cha swali la leo, na hii leo katika ukurasa wetu wa Facebook e, swali letu limeelekezwa kule DRC ambapo tumeuliza, je, kulegezwa kwa masharti ya covid-19 iwe sababu ya wananchi kutovaa barakoa? Haya, tuanze naye Amoni Ngongi Kaboma unasema kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Songea. Ndiyo kabisa, kwani barakoa nazo zinachosha sana. Unapovaa, kikubwa ni kumwomba Mwenyezi Mungu. Simforian Kahambwe wa Lubumbashi DRC kule anasema, kwa mtizamo wangu, ndio sasa tunapaswa kuvaa barakoa. Ikiwa watu watakataa kuvaa, ndipo kesi zitakapoongezeka kwa kupindukia. Rogers Wanjala babulo babulo unasema kumaliza ugonjwa wa COVID-19 ni kitu kidogo sana. Acha maskini wapate, kila mtu shilingi elfu ishirini wapate chakula wakae makwao. Alex Bingi anasema yuko Uganda, anasema wandugu na dada zangu, wazazi wetu, tafadhali watu wavae barakoa. Chopa kitatange unasema, du korona imekuwa chakula, hakuna stori zingine Haya, amefungia hapo mchezo. <laughs> Jerome Tumbi anasema sijawahi kuona wananchi wabishi kama raia wa Congo, maana hawawezi kamwe kuvaa barakoa. <laughs> <laughs> Asanteni sana kwa maoni yenu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Haso Anas... sana kitengo cha swali la leo eh. Anasema yani, imekuwa kila kitu <laughs> Korona imekuwa, tutatoka stori zingine jamani. <laughs> <laughs> Haya, kufikia hapo naona muda wetu umetupiga mkono. Asante sana walioshiriki katika habari hizi, na asante wewe kwa kusikiliza. Tunawashukuru sana maprodusa wetu wa leo Josephat Kioko, Hadija Riami pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Adede nami ni Amina Chombo na kutakia wakati mwema.