hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 22 julai mwaka 2020 jina langu ni patrick ndwimana na mimi ni Kenneth Bwire, tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi ya mitabendi 19 na 22, vilevile kwenye mtandao wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu wa shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni kati ya hali utakayoyasikia nchini tanzania baada ya tume ya taifa ya uchaguzi kutangaza ratiba ya uchaguzi mkuu wa oktoba mwaka huu rais john magufuli anasema uwanja sasa uko wazi kwa wanasiasa kuchangamka ili kutangaza sera zao kwa wananchi na sasa uwanja uko huu mheshimiwa jaji ameshaeleza hapa wameshatangaza ratiba huu ndio wakati wa kujinadi huu ndio wakati wa kupiga maneno ya siasa katika habari nyingine, mvutano kati ya Marekani na China unazidi kuongezeka, Marekani ikiagiza China kufunga ubalozi wake mdogo katika mji wa Houston hapa Marekani, nayo China ikitishia kufunga ubalozi mdogo wa Marekani katika mji wa Wuhan. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Kennes Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Marekani imeagiza China kufunga ubalozi wake mdogo uliopo Houston hapa Marekani katika muda wa siku tatu kwa msingi kwamba kuna haja ya kulinda haki miliki na taarifa za Marekani. Hatua hiyo inajiri wakati uhusiano kati ya Marekani na China unaendelea kudorora. Beijing imeshutumu amri hiyo na kutishia kuchukua hatua kama hiyo ya kufunga ubalozi wa Marekani nchini China. Taarifa zinasema kwamba China inafikiria kufunga ubalozi mdogo wa Marekani mjini Wuhan. Uhusiano kati ya Marekani na China unaendelea kuharibika tangu kutokea mlipuko wa virusi vya korona mjini Wuhan mwaka uliopita. Mbunge na mwanamziki maarufu nchini Uganda, Robert Chagulanyi, anayefahamika kama Bobi Wine, ameunda chama kipya cha, cha siasa katika matayarisho ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao, elfu mbili ishirini na moja, National Unity Platform, yaani jukwaa la umoja wa nchi ambacho rangi zake zitakuwa nyekundu na nyeusi na nembo yake ikiwa mwavuli, kitakuwa sehemu ya vuguvugu lake la the people's power ambalo limepata umaarufu mkubwa sana nchini Uganda. Bobi Wine ametangaza nia ya kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka ujao. Rais wa sasa Yoweri Museveni tayari amechukua fomu za chama chake cha National Resistance Movement NRM, kugombea mhula wa sita madarakani vyama vingine vya Forum for Democratic Change FDC, na Democratic Party DP, vimeanza mchakato wa kuteua wagombea wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu. Polisi nchini Israel wametawanya darzeni ya waandamanaji waliokuwa wameziba barabara karibu na majengo ya bunge wakipinga mswada ambao unalenga kuipatia serikali nguvu nyingi katika kutekeleza mikakati ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona waandamanaji hao waliokuwa wamevaa barakoa Walipaza sauti kupinga mswada huo na kulala barabarani kabla ya kutimuliwa na maafisa wa polisi. Waandamanaji walijikusanya nje ya makao ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu jana Jumanne, wakipinga namna anavyoshughulikia maambukizi ya virusi vya korona yanayoendelea kuongezeka nchini humo. Waandamanaji pia wanamshutumu Netanyahu kwa ufisadi, madai ambayo amepinga vikali. Ethiopia, Misri na Sudan zimekubaliana kuanza tena mazungumzo kuhusu mpango wa Ethiopia kujaza maji kwenye bwawa lake la Grand Renaissance kwenye mto Nile. Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Mradi huo wa bwawa la umeme umekuwa ni chanzo kikubwa cha mivutano ya kidiplomasia tangu ujenzi wake ulipoanza nchini Ethiopia mwaka elfu mbili kumi na moja. Ethiopia unaosimamia mradi huo wa umeme kama njia kuu ya ukuaji wa uchumi na chanzo muhimu sana cha nishati. Lakini Misri na Sudan, ambazo zinategemea mto huo kwa matumizi ya maji, wanahofia kwa bwawa hilo litapunguza kwa kiasi kikubwa sana fursa ya upatikanaji maji. Miaka kadhaa ya mashauriano mazito yameshindwa kufikia mwafaka jinsi na lini bwawa hilo lijazwe maji na kiasi gani cha maji kiachiliwe. Bwawa litakapoanza kazi rasmi umeme ya ugavi umeme litazalisha kiasi cha megawati elfu sita na kulifanya liwe ni bwawa kubwa sana la umeme barani Afrika. Umeme huo utawanufaisha kiasi cha Waethiopia milioni sitini na tano ambao hivi sasa wana ukosefu wa ugavi wa uhakika wa nishati. Katika taarifa yake, kiongozi wa Ethiopia Abi Ahmed amepongeza maendeleo hayo, akisema kwamba bwawa la gharama ya dola bilioni nne tayari limeanza kujaa maji kutokana na mvua ambazo zimekuwa zikinyesha katika muda wa wiki chache zilizopita. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Ndege ya kubeba mizigo ya shirika la Ethiopian Airlines imeshika moto wakati ikipakia mizigo katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Shanghai Pudong. Taarifa ya shirika hilo inasema kwamba moto umezimwa kabla ya kuteketeza ndege hiyo na kwamba hakuna mtu amejeruhiwa. Chanzo cha moto huo bado kinachunguzwa. Ndege hiyo ilikuwa inajitayarisha kusafirisha mizigo kutoka Shanghai hadi Sao Paulo, Santiago. Ndege zilizokuwa zimepangiwa kutua katika uwanja huo wa ndege wa Shanghai Pudong zimeelekezwa na kutua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Shanghai Hongqiao. Serikali ya Zimbabwe imetangaza amri ya watu kukaa nyumbani usiku kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Amri hiyo inaanza kutekelezwa leo kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi. Watu wote ambao hawafanyi kazi za lazima wanatakiwa kubakia nyumbani saa zote, hata mchana, na kuruhusiwa tu kutoka nyumbani iwapo wanaenda madukani kununua vitu muhimu kama chakula ama kutafuta matibabu hospitalini. Shughuli za kawaida zitafunguliwa kati ya saa 2 asubuhi na saa 9 alasiri. Katika hotuba kwa taifa, Rais Emerson Mnangagwa amesema kwamba hatua kali zinastahili kuchukuliwa ili kupambana na virusi vya korona, akiongezea kwamba yeyote atakayevunja amri hizo za serikali atakamatwa na kushtakiwa mahakamani pamoja na kupewa adhabu kali. Watu 1820 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona na ishirini na sita kufariki dunia nchini Zimbabwe, ambako mfumo wake wa afya umekuwa ukipitia changamoto nyingi kwa miaka mingi. Wizara ya afya ya Madagaskar imeomba msaada wa dharura kutoka kwa mashirika ya msaada na taasisi za afya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona yanayoongezeka kwa kasi nchini humo. Vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kwamba maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka katika sehemu kadhaa za Madagaskar hasa katika mji mkuu wa Antananarivo. Kuna ripoti kwamba hospitali za umma nchini Madagaskar zimejaa wagonjwa wa korona kuliko uwezo wake, maafisa wakisema watahudumia wagonjwa mahututi pekee. Watu elfu saba wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona katika nchi hiyo ya kisiwa. Madagaskar ilitangaza kupata dawa ya mitishamba ya kutibu virusi vya korona ambayo iliagizwa na nchi kadhaa za Afrika. Shughuli za kawaida zimesitishwa nchini humo na watu kuamriwa kukaa nyumbani huku maambukizi yakiendelea kuongezeka kwa kasi. na Marcel Amon Tano mshirika wa karibu kabisa na rafiki wa siku nyingi wa rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara, ambaye hadi hivi majuzi amekuwa waziri wake wa mambo ya nje, ametangaza nia ya kugombea urais mwezi Oktoba. Amon Tano amejiondoa katika chama kinachotawala huku hali ya kisiasa nchini humo ikiwa haitabiriki kufuatia kifo cha waziri mkuu Amadou Gon aliyekuwa ameteuliwa na Rais Ouattara kugombea urais. Kifo cha ghafla cha Amadou Gon kimekiacha chama tawala bila mikakati ya kumtafuta mtu atakayegombea urais, kuchukua nafasi ya Ouattara ambaye alikuwa ametangaza kustaafu. Uchaguzi wa Ivory Coast yenye utajiri mkuu wa kakao utafanyika Oktoba na 31 na unachukuliwa kuwa mtihani mkubwa kwa utulivu na umoja wa nchi hiyo. Gasia baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi ulisababisha vifo vya karibu watu elfu tatu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Dodoma tunasikika kupitia Redio Dodoma FM na jijini Dar es Salaam mnatupata vyema kupitia Redio Tumaini. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Tanzania. Rais John Magufuli leo amezindua jengo la ofisi za makao makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi jijini Dodoma, huku akisema hivi sasa kuelekea kampeni za uchaguzi mkuu ujao uwanja uko wazi kwa vyama vya siasa kujinadi mbele ya wananchi. Mengi zaidi na Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Tume ya Taifa ya Uchaguzi imetangaza kwamba uteuzi wa wagombea wa kiti cha uraisi na makamu wa raisi, ubunge na udiwani utafanyika Agosti 25 mwaka huu, na kampeni za uchaguzi mkuu zitaanza Agosti 26 hadi Oktoba 27 mwaka huu ambapo uchaguzi mkuu umepangwa kufanyika Jumatano ya Oktoba 28 mwaka huu. Rais Magufuli amesema kwa sasa vyama vya siasa vitakuwa huru kunadi sera zao kwa wananchi na wapiga kura, lakini hata hivyo, akakumbusha kwamba mara atakapopatikana mshindi katika uchaguzi mkuu huu, basi siasa zitahamia bungeni na kuwacha wananchi wachape kazi. Kwa hiyo sisi sote, vyama vyote, na mimi na uhakika tukimtanguliza Mungu katika kampeni zetu tutafanya kampeni nzuri, na sasa uwanja Uko huru. Mheshimiwa jaji ameshaeleza hapa, wameshatangaza ratiba. Huu ndio wakati wa kujinadi, huu ndio wakati wa kupiga maneno ya siasa. Baada ya hapo, yule atakayeshinda tunaanza kazi, siasa zinabaki bungeni na kwenye halmashauri za wilaya. Kwa hiyo, kwa sasa hivi ni ruksa kadiri ya ratiba itakavyokuwa imetolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Hata hivyo, Rais Magufuli akaonya vyombo vya dola kuacha kutumia nguvu kupita kiasi kwa wananchi mahali ambapo hapapaswi kufanya hivyo wakati huu ambapo nchi inaelekea kwenye kampeni za uchaguzi mkuu, huku pia akionya viongozi na wafuasi wa vyama vya siasa kuacha siasa za vurugu na kufanya kampeni za kistaarabu kwa mujibu wa sheria na taratibu. Na niviombe, kwa sababu ninaamini vyama vyote vitaendesha kampeni kiustaarabu, basi tukawe wavumilivu lakini niviombe na vyombo vya kusimamia haki ikiwepo vyombo vyetu vya dola vivumilie kidogo, tusitumie nguvu mahali ambapo hapahitajiki kutumia nguvu. Lakini niwaombe na ninyi wanasiasa, msiwachokoze wale walinda amani, msiwafanye wakatumia nguvu mahali ambapo ninyi mmetaka watumie nguvu. Jengo la ofisi za Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC zimeelezwa kwamba zitasaidia kasi ya utendaji katika tume hiyo, na kwa sasa shughuli zote za tume hiyo zitafanyika jijini Dodoma, makao makuu ya nchi badala ya Dar es Salaam. Dina Chahali Dar es Salaam. Hii ni VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC. Huko Fizi tunasikika kupitia radio Baraka na Lubumbashi matangazo yetu yanasikika kupitia radio Dynamic. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliks Chisekedi ametangaza kumalizika kwa hali ya dharura iliyoanza Machi 24 nchini humo ili kukabiliana na janga la korona, ila muda mfupi baadaye baadhi ya raia wa Kongo wamekaidi maagizo ya kuendelea kuvaa barakoa ili kujikinga dhidi ya maambukizi ya COVID-19. Kutoka Mukavu, Mitima De La Chance anaarifu. Katika hotuba yake iliyopeperushwa kwenye redio na televisheni ya Congo RTNC mjini Kinshasa, rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo alihakikisha kwamba hatua zilizochukuliwa tangu kutangazwa kwa hali ya dharura nchini Congo mnamo Machi mwaka huu zimesaidia kupunguza kasi ya maambukizi ya ugonjwa wa korona katika mji mkuu Kinshasa, na hasa pia maambukizi yake katika mikoa. Chisekedi amesema kupitia juhudi hizi tumeweza kupunguza vifo vingi sana tangu mwanzo wa janga hili hapa, kutoka asilimia 11 hadi asilimia 2.4 sasa, na idadi kubwa ya watu waliponywa. Kuhusu kurudi kwa taratibu za maisha ya kawaida, kuanzia hii Julai 22, shughuli za kibiashara kama maduka, benki, mikahawa, baa na kadhalika zinaanza kawaida. Shule na vyuo vikuu, kuanzia madarasa ya mwisho, zinapangwa kuanza Agosti tatu. Ufunguzi wa makanisa, mahali pa ibada, safari za ndani, bandari, viwanja vya ndege na viwanja vya mpira na kadhalika vitafungua kuanzia Agosti 15. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwahimiza wananchi kuheshimu hatua za kujikinga dhidi ya korona, kama vile kuvaa barakoa katika maeneo ya umma, kutokaribiana sana, na mbinu zote za kupambana dhidi ya kusambazwa kwa ugonjwa huo. Lakini kama inavyoonekana katika maeneo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, muda mfupi baada ya hotuba ya Rais Tshisekedi watu wengi hawakuvaa barakoa na wengine walimlaumu kwa vile alitoa kipawa mbele kwa kufunguliwa kwa maduka na vilabu vya pombe kuliko kufungua makanisa. Baadhi ya wakazi wanaelezea: tangu mwezi wa tatu tunavala mabarakoa, presida alisema vinaisha. Tunaona nashi tupomozike kwanza, ameruhusu vilabu vya pombe nafasi zingine zingine za kufanya waziri waanze kazi kuliko kuanzia kwenye shule, makanisa na hata kwa kazi zingine, ni tatizo. Afungule makanisa nanjali natute Sa, hivi wapa, wanazenda wanazimia juu ya njala juu ya kukosa gisi ya kufanya. Akiwa msimamizi wa jopo la wataalam wanaofuatilia shughuli za kupambana na covid-19 hapa Kivu Kusini, pia kiongozi wa asasi ya kiraia NDC Jean Chrysostome kijana anakumbusha wakazi kwamba kumalizisha hiyo muda wa dharura ama eta d'urgence, aimaanishe kusema kama hiyo magonjwa makali ya coronavirus imemalizika katika nchi yetu. Wananchi tujue kama coronavirus ni magonjwa makali sana yenye inaendelea katika nchi yetu, na inatubidi basi tuendelee kuheshimu hizo kanuni fulani fulani za kiafya. Rais Chisekedi alisema pia kwamba ujio wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utatokana na zamiri, tabia na nizamu ya raia wakati huu mgumu, na kuonya kwamba lazima raia wajifunze sasa kuishi na covid-19. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu Bio. Unasikiliza sauti ya Amerika. Biashara ya dawa za kulevya inaendelea kuongezeka barani Afrika licha ya hatua kali zilizochukuliwa na viongozi ili kukabiliana na janga la virusi vya korona. Maafisa wa Marekani wanaopambana dhidi ya biashara ya dawa za kulevya wanaelezea wasiwasi wao kwamba matumizi ya dawa hizo yameongezeka barani Afrika na kuongeza kuwa bara hilo siyo tu eneo la usafirishaji wa dawa hizo, lakini limekuwa pia soko la dawa zenyewe. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa sauti Amerika Anita Powell inasomwa na Patrick Nduimana. Ufungaji wa shughuli za biashara katika nchi nyingi za Afrika ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona umeathiri sekta mbalimbali za uchumi, huku Nigeria ikipoteza dola bilioni 18 katika kipindi cha wiki tano kuanzia mwezi Machi hadi Aprili, kulingana na takwimu za taasisi ya kimataifa ya utafiti kuhusu sera za chakula. Pamoja na hivyo, dawa za kulevya na biashara zingine zisizo halali bado zinapata mwanya wa kujipenyeza barani Afrika na kuwafikia wateja, anasema afisa wa Marekani anayepambana na biashara ya dawa za kulevya. Mnamo kipindi ambacho Afrika Kusini iliweka masharti magumu kwa kufunga shughuli zote ili kukabiliana na janga la korona, polisi wa nchi hiyo walikamata dawa za kulevya aina ya kokaini zenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja na laki nane. Nchi kadhaa za bara la Afrika ziliweka masharti magumu kwa kufunga biashara na safari za ndani na nje ya nchi ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona, jambo ambalo lingesaidia mapambano dhidi ya biashara ya dawa za kulevya. Lakini wafanyabiashara wa dawa za kulevya walitafuta mbinu za kuingiza dawa hizo ndani ya nchi, anasema Heather Merit, naibu katibu msaidizi wa serikali ya Marekani kwenye ofisi inayofuatilia biashara ya dawa za kulevya kimataifa na masuala ya sheria. Kwa kipindi cha miaka mingi, taasisi za kimataifa za kupambana na dawa za kulevya zimekuwa zikiliona bara la Afrika kama kitovu cha bidhaa haramu, huku bandari za Kenya, Nigeria na Tanzania zikitumiwa kwa kusafirisha dawa za kulevya kuelekea barani Ulaya au Marekani. Lakini ni wazi kuwa hamu ya matumizi ya dawa za kulevya barani Afrika inazidi kuongezeka, anasema Merit anasemai, unfortunately drug use trend in in africa drug use is rising kwa um, bahati mbaya mwenendo wa kutumia dawa za kulevya unavuma barani Afrika, matumizi ya dawa hizo yameongezeka. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa watu milioni sita barani Afrika wanatumia sana dawa ya tiba aina ya opioid. Hii ni katika ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini na asilimia moja nukta tisa ya watu wazima huko Afrika Magharibi wameathirika kutokana na matumizi kiholela ya dawa hiyo. Nchini Nigeria, waathirika ni wengi sana. Asilimia 4.7 ya watu wazima nchini Nigeria sio watumiaji wa dawa ya tiba ya opioid, anasema Merit hata kwamba nchi zitaendelea na juhudi za kudhibiti virusi vya korona, wafanyabiashara wa dawa za kulevya wataendelea kutafuta njia zingine za kuleta dawa hizo ndani ya nchi hizo. Afrika Kusini ambayo imepigwa vibaya sana na janga la COVID-19 imefunga shughuli mbalimbali nchini humo ili kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya korona, hali ambayo inatia wasiwasi kwa sababu hivi sasa kuna idadi kubwa ya watoto wenye utapia mlo. Utapia mlo kwa watoto kwa muda mrefu umekuwa tatizo nchini humo, lakini hatua za kudhibiti janga hilo zimepunguza au kukata kabisa mpango wa serikali wa kuwapatia watu lishe bora. Katika makala ya afya hivi leo, Wadija Riami anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Franco Puglisi. Janga la COVID-19 limeongeza matatizo katika mifumo ya ugavu wa chakula nchini Afrika Kusini lakini kupata chakula cha kutosha ili kuishi kwa hakika haitoshi kuweza kukabiliana na njaa na utapia mlo, wanasema wataalam. Mkurugenzi wa Tedi Bea Clinic D Shahida Omar anasema yote ni kuhusu watu, hasa watoto wanahitaji kula chakula chenye lishe bora. Zaidi ya watoto laki nne walio katika umri mdogo hawana fursa ya kupata chakula, kwa hiyo ukosefu wa usalama wa chakula na kama ukiangalia lishe bora na msaada kwa watoto, kwa hakika hali ni mbaya sana, hali ambayo inahitaji mtizamo haraka sana. Chakula chenye lishe kwa watoto ni kipaumbele katika ukuaji lakini kufungwa kwa shughuli kwa sababu ya virusi vya korona kumevuruga ugawaji wa chakula. With children not being able to go to school. Kwa vile watoto hawaendi shule, wengi wao wamenyimwa fursa ya kupata chakula katika kipindi cha kufungwa kwa shughuli. Tulichogundua pia ni kwamba watu wengi hawajaweza kujipatia mapato ya aina yoyote ile. Wengi wao katika sekta rasmi na sekta zisizo rasmi wameathiriwa, nadhani kwa kiasi kikubwa sana, na matokeo yake ni hali hii. Julia Moyo anajitahidi sana kuwapatia chakula watoto wake wa kambo. Kama familia tunakubaliana na changamoto ili kuweza kuwahudumia watoto kwa wakati huu, kwa vile bibi yao ambaye ya alikuwa akiwahudumia amefariki hivi karibuni. Baba yao ndio pekee anayehudumia watoto, na yeye pia anawasaidia ndugu wengine katika familia ambao wanaishi karibu. Kati ya moja ya nne na theluthi moja ya watoto nchini Afrika Kusini wana ukuaji uliodumaa au ni wembamba mno, kwa mujibu wa shirika la mpango wa chakula duniani. Gilbert Chitsauzi, mtaalam wa lishe katika shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, anasema watoto right hawapati chakula cha kutosha chenye virutubisho vinavyohitajika kwa ukuaji wao, ambapo ni sababu kuu ya utapiamlo kwa watoto, watoto wachanga na watoto wengine ni kutokana na taratibu duni za kuwapatia lishe watoto, ambapo tunaona kwamba watoto wengi hawapati maziwa ya mama. Tunahitaji kukumbuka kwamba mzigo mkubwa sana wa aina zote za utapia mlo uko kwenye mabega ya watoto kutoka katika jamii masikini sana na zilizotengwa, wakati janga likiendelea na watoto wengi zaidi wakiwa na njaa na kuathiriwa na utapia mlo. Kufanikisha lengo la kutokomeza njaa katika miaka ijayo nalo linatia mashaka makubwa. Hadija Riami, VOA, Washington. Hivi sasa namkaribisha tena Kennes Bwire akusomee muktasari wa habari za dunia. Kwa muhtasari ni kwamba wizara ya afya ya Madagaskar imeomba msaada wa dharura kutoka kwa mashirika ya msaada na taasisi za afya mbalimbali kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona yanayoongezeka kwa kasi sana nchini humo. Watu elfu saba wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona katika nchi hiyo ya kisiwa, ambayo ilitangaza kupata dawa ya mitishamba ya kutibu virusi vya korona na ambayo iliagizwa na nchi kadhaa za Afrika. Serikali ya Zimbabwe imetangaza amri ya watu kukaa nyumbani usiku kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Amri hiyo inaanza kutekelezwa leo kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi. Mbunge na mwanasiasa maarufu nchini Uganda, Robert Chagulanyi, anayefahamika kama Bobi Win, ameunda chama kipya cha kisiasa katika matayarisho ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2021 huku rais wa sasa Yoweri Museveni akichukua fomu za chama chake cha machake, cha National Resistance Movement, NRM kugombea muhula wa sita madarakani. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuisikie tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Inasomwa na BMJ Moridhi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ni ndani ya kipindi cha muongo mmoja tu uliopita ambapo Beijing imeongeza madai yake ya umiliki wa sehemu kubwa ya bahari ya South China kwa kutumia madai ya kihistoria ambayo hayako bayana na ramani inayoonyesha laini ya mpaka ambao ungepatia China umiliki wa sehemu kubwa ya bahari hiyo. Ndani ya eneo hilo lenye utata ni visiwa kadhaa ambavyo havina makazi ya binadamu na rasilimali zingine za chini ya maji ikiwa ni pamoja na maeneo ya uvuvi yenye samaki wengi. Eneo hilo pia huenda lina madini mengi ikiwa ni pamoja na mafuta na rasilimali ya gesi ya asili inayokisiwa kuwa ya thamani ya dola trilioni mbili na nusu za Marekani. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu Beijing imeongeza juhudi zake za kutaka udhibiti wa bahari ya South China kupitia kampeni kubwa ya uharibifu wa ardhi na ujenzi wa vifaa vya jeshi kama njia ya kudai maeneo ya bahari, madai ambayo hayana msingi katika sheria za kimataifa. Hali kadhalika China hufanya kampeni ya kiuchokozi na kudhulumu wadau wengine katika eneo hilo. Mnamo mwezi Julai mwaka 2016 mahakama ya usuluhishi iliyoundwa chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya sheria za bahari iliamua kwamba hakuna msingi wa kisheria kwa China kudai haki za kihistoria na kwamba Jamhuri ya Watu wa China haina haki ya kudai sehemu ya bahari iliyokubwa kuliko ile iliyo kwenye mkataba wa kimataifa. Hata hivyo China imeendelea na madai yake yasiyo na msingi wa kisheria. Tarehe 13 mwezi huu wa Julai, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema kupitia taarifa kwamba msimamo wa Marekani juu ya madai ya China kuhusiana na bahari ya South China unawiana kwa namna moja au nyingine na baadhi ya maamuzi muhimu ya mahakama hiyo ya usuluhishi. Madai ya Beijing ya rasilimali za pwani katika eneo kubwa la bahari ya South China ni kinyume cha sheria, kama tu ilivyo kampeni yake ya kutaka kudhulumu na kudhibiti, alisema Pompeo. Hii ina maana kwamba Marekani haitambui madai ya Beijing ya umiliki wa eneo hilo la bahari la takriban kilomita 370 mraba na eneo maalum la kiuchumi linalomilikiwa na nchi nyingine zaidi ya eneo la bahari inalolimiliki kihalali, ikiwa ni pamoja na visiwa vya Spratly, Pompeo alisema. Wala Marekani haitambui madai ya China ya kumiliki rasilimali za chini ya maji ambazo kwa mujibu wa sheria za kimataifa haziwezi kudaiwa na serikali yoyote. Ulimwengu hautoiruhusu Beijing kuichukulia bahari ya South China kama himaya yake, waziri Pompeo alisema katika taarifa hiyo na kuongeza kwamba Marekani inasimama na washirika wetu wa kusini mashariki mwa Asia katika kulinda haki zao za rasilimali za pwani kwa kuzingatia haki na wajibu wao chini ya sheria za kimataifa. Tunasimama na jamii ya kimataifa katika kutetea uhuru wa bahari na heshima kwa uhuru wa nchi zote, na kukataa shinikizo lolote la kutumia nguvu, sio tu katika bahari ya South China, bali pia katika eneo lote kwa jumla, alisema waziri Pompeo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune> Tahariri hiyo ndiyo inatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Aida Issa, naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana na Kennes Bwire, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na afya njema.