Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kutangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington, saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sande Shomari. Ripoti iliosubiriwa kwa muda mrefu ya bunge la Uingereza ikiweka wazi kwamba Kremlin ilitoa ufadhili kushawishi matokeo ya uchaguzi wa Uingereza na kura zingine, na kuingilia kati utendaji wa demokrasia ya Uingereza kwa ujumla ilitolewa leo, leo Jumanne na wabunge kwenye kamati ya ujasusi na usalama ilisema Rusia walitaka kuvunja umoja wa Uingereza kwa kujaribu kushawishi kura huru ya Scotland. Kamati hiyo ya watu tisa kutoka vyama vyote husika nchini humo, ambayo inachunguza kazi za mashirika ya ujasusi ya Uingereza, wakiita kuingiliwa katika kura ya maoni ambapo Scotland waliamua kwa kura ndogo kubaki kwenye muungano na Uingereza. Hii ikiwa ni kwa mara ya kwanza Kremlin kutafuta kutengeneza kura magharibi mwa Ulaya tangu kumalizika kwa ukomunisti wa Sovieti. Makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, Tundulisu, ametangaza rasmi kurejea nyumbani Tanzania siku ya Jumatatu, Julai 27 mwaka huu, ili kushiriki katika shughuli za kisiasa nchini humo. Akizungumza kwa njia ya mtandao wa Zoom hii leo, amewashukuru watanzania kwa kumwombea na kujitolea kuhakikisha anatibiwa na kupata uponyaji. Akizungumzia kusaa usalama wa wake amesema wakati wale waliotenda uovu dhidi yake wanaoitwa wasiojulikana, anaamini kwamba bado wapo na wana lengo hilo na kuna hatari katika maisha yake, akisisitiza kwamba hatari haijaondoka na kwamba mwenyekiti wa chama chake ameandika barua kuomba ulinzi kutoka katika vyombo vya usalama vya Tanzania lakini hajajibiwa. Katika masuala ya ulinzi, amesema hana ulinzi binafsi wa aina yoyote ile au kutoka nchi yoyote, akiongeza kwamba wajibu wa kulindwa kwake ndio kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, hivyo ni jukumu la jeshi la polisi la nchi hiyo. Mgombea wa rais wa Marekani kupitia chama cha Demokrat Joe Biden anajiandaa kuzindua mfululizo wa mapendekezo yake ya kiuchumi yanayozingatia familia za wafanyakazi wakati anafanya kampeni, ikiwezobaki kiasi cha siku mia moja kabla ya wapiga kura kuamua kati yake na rais Donald Trump. Kampeni ya Biden alisema ataeleza jinsi mpango wake utajenga kikosi kazi cha elimu na utoaji huduma wa karne ya ishirini na moja na, na wafanyakazi wa elimu kama sehemu ya mpango wake wa kampeni ya jenga vizuri zaidi kwa uchumi wa Marekani. Ukusanyaji wa maoni hivi karibuni unaonyesha Biden anaongoza dhidi ya Trump, ikiwa ni pamoja na ukusanyaji wa wa maoni wa Reuters na Ipsos wa wapiga kura waliojiandikisha uliofanywa wiki iliyopita ambapo ulimpa Biden asilimia kumi mbele ya Trump. Mgombea huyo wa chama cha Demokratic ameeleza sehemu nyingine za mpango wake wa kufufua uchumi wakati akikosoa mpango wa Trump wa kupambana na virusi vya korona na jinsi alivyosimamia uchumi wa Marekani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano mapema hii leo juu ya bajeti ya trilioni 2.1 za mfuko wa misaada kutokana na virusi vya corona. Makubaliano hayo ni pamoja na dola ya bilioni 857 katika ufadhili wa virusi vya corona ambao utatolewa kama mkopo na misaada kwa nchi zilizoathirika sana. Makubaliano hayo yamekuja baada ya mazungumzo ya siku nne, usiku na mchana, zaidi ya vile ilivyotarajiwa. Sehemu kuu iliyoonekana kuwa na mgawanyiko ni kati ya kundi la nchi tano tajiri za kaskazini, pamoja na Uholanzi na Austria, ambazo zilitetea pendekezo la awali la kupunguza dola bilioni 572 za misaada pamoja na udhibiti mkali wa matumizi, wakati nchi nyingine kama vile Hispania na Italia walitaka kuweka vizuizi hivyo kwenye kiwango cha chini. Makubaliano ya mwisho yalijumuisha maelewano ya dola bilioni 46 za ruzuku. Na Brazil itaanza upimaji wa kujitolea na chanjo ya majaribio ya COVID-19 hii leo, siku moja baada ya chanjo hiyo kuwasili nchini humo kutoka kampuni ya China ya Sinovac Biopharmaceutical. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idli Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia Eh, namna mambo yalivyo katika mipaka ya Afrika Mashariki ambapo wakati huu wa virusi vya corona mataifa ya Afrika Mashariki yalijikuta yakiingia katika msuguano eh, juu ya madereva wa malori ambao wamekuwa wakipeleka mizigo kutoka katika nchi moja kwenda katika nchi nyingine. Kikubwa tunachoangalia hii leo hali ikoje, hasa katika mpaka wa Namanga wa Tanzania na Kenya ambao ulizua Uh, sokombo kukubwa na kuhatarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya taifa la Tanzania na Kenya na katika sehemu ya pili tutaangalia kurejea kwa makamu mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, Tundu Lisu, ambaye vilevile ametangaza kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia chama hicho, ambapo hii leo alifanya mkutano eh, na wanahabari kupitia mtandao, akieleza kwamba Jumatatu ijayo atarejea nchini Tanzania. Lakini kubwa ambalo linaelezwa uh, na wachambuzi na wadadisi mbalimbali wa siasa ni kwamba Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, ni kama vile kinaweka mazingira ya Lisu kuwa ndiye mgombea wa urais wa chama hicho, licha ya kuwepo wagombea wengi ambao hivi sasa wanaendelea na harakati hizo za kutaka kuwania nafasi hiyo muhimu kwa taifa la Tanzania. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo Katika matangazo ya Kwa Undani, na tunaanzia kuangazia E, katika mipaka e, ya mataifa ya Afrika ya Mashariki toka kulipoanza ugonjwa wa Covid-19 e, unaosababishwa na virusi vya korona, mataifa ya Afrika Mashariki yamejikuta yakiwa katika mvutano wa hapa na pale e, hasa katika namna ya kushughulikia madereva wa malori ambao wamekuwa wakisafirisha mizigo katika mataifa hayo. Tumeona mipaka ya Rusumo, mipaka e, ya vile, vile kule uh, Namanga uh, Holili uh, pamoja na mpaka wa Madaba uh, umekuwa katika hali ambayo imeonyesha misururu mirefu uh, katika kuhakikisha kwamba uh, wale madereva wanapimwa. Kwa mfano, katika mpaka wa Malaba ambao unaunganisha mataifa ya Kenya na Uganda uh, kuliripotiwa msururu mrefu wa zaidi ya kilomita thelathini wa malori ambayo yalikuwa yakisimama, eh, yakisubiri madereva wake kupimwa virusi hivyo vya korona. Hali hii vilevile ilijitokeza vile katika mpaka wa Rusumo unaounganisha mataifa ya Tanzania na Rwanda ambayo yalitofautiana katika uh, swala zima la kushughulikia madereva hao. Lakini mzozo mwingine ulizuka katika mpaka wa Namanga e, na mipaka mingine ya Tanzania na Kenya, ambapo ilisababisha mpaka e, kutokea mzozo kwa namna moja ama nyingine wa kidiplomasia, ambapo Kenya ilitangaza kufunga mpaka wake e, wa Tanzania pamoja na ule mpaka wake na Somalia a, na kufunga na hali hiyo ikafanya Tanzania kujibu E, kwa kusema kwamba magari yote kutoka nchini Kenya hayataruhusiwa kuingia nchini Tanzania. Swala hili liliendeleza mvutano zaidi, ambapo walikubaliana kwamba vyeti e, vitakavyokuwa vikitolewa kwa wale ambao wamekutwa hawana maambukizo ya virusi vya korona, basi vitaruhusiwa na pande zote mbili, lakini jambo hilo halikuenda uh, mbali mara baada ya mataifa hayo kuonekana kutoamini vyeti hivyo vilivyotolewa na e, hali ambayo ilikuwa imerekebishwa kurejea tena. Lakini hata hivyo, katika kipindi cha kama mwezi mmoja umepita, uh, mataifa ya Kenya na Tanzania yalieleza kwamba yamefikia muafaka wa kushughulikia uh, kadhia ambayo imekuwa ikipata madereva wa malori. Sasa, kwa hivi sasa tunataka tujue hali halisi ikoje, na ninaanza kuzungumza na mwanahabari wetu aliyepo Arusha, Tanzania, Asraji Mvungi ambaye amekuwa akifuatilia eh, kwa karibu hali ya mambo inayoendelea katika mpaka wa Namanga eh, ambao mpaka unaunganisha Tanzania na Kenya. Asaraji Mvunge, hebu tueleze kwa hivi sasa hali halisi ikoje hapo? E, bwana Ligongo, ni kwamba e, katika mpaka huu wa Namanga ama katika kituo cha forodha cha Namanga, baada ya kuwepo kwa hekaheka heka za muda mrefu kidogo, sasa hivi hali inaelekea kurejea katika utaratibu wa kawaida japo, bado kuna kuna msongamano mdogo tu hapa na pale, lakini sio kama ule ambao tulikuwa tumeuzoea kuuona hapo awali wa malori zaidi ya mamia kwa mamia ya malori sasa hivi, eh, shughuli za, za za za pale na manga zinaendelea tu kama kawaida, na kile ambacho kilikuwa kina kinaleta shida wakati ule ambapo ilikuwa ni suala la kwamba kulikuwa kuna mvutano wa kwamba kuna wanaosema kwamba hawakubaliani na kupimwa mara mbili, yaani kupimwa upande wa Tanzania na pia kupimwa upande wa Kenya lakini baadaye baada ya vuta ni kuvute walikubaliana wali na baadaye kukaja kutokukubaliana. Kwa hiyo hali ikarudi kama kawaida kwamba eh, watu wale ambao wanataka kuingia nchi, nchi nyingine wanalazimika kupima upande wao wakati wanaingia, lakini pia wakati wanapofika nchi nyingine wanalazimika kupima tena. Kwa hiyo ni utaratibu ambao kidogo unaonekana kuzoeleka, na ndio maana sasa hivi wala husikii tena zile kelele, kwa sababu kila mmoja amesharidhika na hali halisi. Sasa unaweza kutueleza kwa mfumo halisi wa upimaji uh, kwa maana hiyo, hivi sasa hawa madereva wanapimwa katika pande zote mbili uh, wanapotokea ama imekuwaje? Maanake tunakumbuka Tanzania na Kenya walikuwa wamekubaliana kwamba kama uh, dereva wanapimwa Tanzania, basi cheti chake kikubalike hata kwa upande wa Kenya. E, ni, ni kwamba madereva wanapimwa pande zote, yani ni kwamba kila nchi imeweka utaratibu wake kwamba kama dereva anatoka Kenya kuja Tanzania lazima akiingia Tanzania apimwe, na kama dereva anatoka Tanzania kwenda Kenya lazima akiingia Kenya apimwe. Sasa kwa sababu e, Kenya unapoingia, unapotaka kutoka ndani ya nchi yako unapimwa, na unapotaka kuingia kwenye nchi nyingine unapimwa. Kwa maana hiyo bado kuna ile utaratibu wa kupimwa kupimwa kupimwa mara mbili. Sasa sema tu kwamba kitu ambacho kinaonekana ni kwamba sasa hivi E, wale watu ambao e, wanasafiri ama madereva wenyewe sasa hivi wameshajua kabisa kwamba ukienda na manga una siku zaidi ya mbili za kukaa pale ama tatu za kupimwa na kupata majibu. Kinacho kinacholeta tija kidogo ni kwamba sasa hivi majibu hayachelewi sana kama ilivyokuwa awali. Majibu yanapatikana, sina hakika kwamba ni inachukua muda gani, lakini wanasema kwamba ni tofauti kidogo na ilivyokuwa hapo awali. Kwa hiyo kidogo kuna kuna, kuna kuna kuna kuna hali kuna hali ya kuzoea kuna hali ya kuzoea kuzoea utaratibu fulani ambao ulikuwa haukuzoeleka. Kwa hiyo kama ambavyo pengine viongozi wanasema kwamba tatizo hili la korona ni tatizo ambalo linaweza likawa ni endelevu, na watu wajifunze kuishi nalo, ama watu wajifunze kuishi na taratibu za za, za kuchukua tahadhari. Kwa hiyo tunaona kana kwamba tayari madereva wale wamesha adapti ama wamesha, wamesha kubali kwamba hali ukienda na manga lazima utakuwa na siku mbili tatu za kupoteza kwa ajili ya kupimwa na kusubiri majibu. Lakini kama unavyojua tena ni kwamba kwa upande wa Tanzania kidogo masharti sio magumu sana kama ambavyo yako upande wa pili, na kinacholeta shida kubwa ni kwamba, uh, watu wa upande wa Kenya hawaamini kwamba, uh, upande wa Tanzania wanafanya vipimo vya kweli. Kwa hiyo ndicho kilicholeta wasiwasi hata wakati ule mpaka ikafikia hatua, eh, watu wakawa wakawa hawaaminiani. Kwa hiyo hali halisi ndio hiyo katika mpaka wa Namanga au katika kituo cha forodha cha Namanga kwa hivi sasa, sasa, uh, kile ambacho kipo maanake, kuna wakati tulisikia madereva hao wanalalamika kwamba unakuta anapimwa katika nchi nyingine anakutwa hana maambukizo ya virusi vya korona, lakini akienda kupimwa katika nchi nyingine anakutwa anavyo, na wengine walienda mbali na kueleza kwamba wamekuwa wakisumbuliwa, wakidaiwa rushwa, eh, ili pengine wapewe cheti ambacho kinaonekana kwamba wao hawajapata maambukizo. Malalamiko hayo kwa hivi sasa kutoka kwa madereva E, hapo Namanga hali ikoje? Kimsingi ni kwamba malalamiko yamepungua kwa kiasi kikubwa, na unajua bwana Ligongo, kuna mambo mengine ambayo ni vigumu kuyathibitisha. Mfano unapo, mtu anapokuja akakwambia kwamba nimeombwa rushwa ama kuna mazingira ya rushwa, kwa kweli mimi sio mtaalamu ama sio fani yangu, lakini kimsingi ni kwamba e, ni ngumu sana kuweza ku, ku, kupata ushahidi wa ukweli wa kuona kwamba kweli mtu ame, ameombwa rushwa. Sana sana labda e, ukute kwamba E, u-wa- wakamatwe wale ambao wakamatwe wakati wanapeana rushwa, lakini hizi tuhuma tuhuma tu inakuwa sio rahisi sana kuzithibitisha kuzi, kuzi, lakini ndio hivyo kwamba watu wanasema, na wakati mwingine ni kitu ambacho kinawezekana kwamba mtu anaweza akaamua tu kusema kusema hivyo ili kuweza kufikisha, pengine kukidhi kile anachotaka kufikisha. Lakini yote kwa yote ni kwamba malalamiko kwa haya yalikuwepo, lakini kwa sasa kidogo ya malalamiko yamepungua, na ambapo ambacho kinaonekana kina ni kwamba hata hata zile idara ama ama zile, zile ngazi ambazo zilikuwa zinahusika zimeshazoea haya mambo, kama nilivyosema kwamba sasa hivi karibu kila idara ama karibu kila mtendaji wanaanza kuzoea hii hali. Mwanzoni ilikuwa inaonekana ni kitu kigeni, na ilikuwa inaonekana ule msongamano ulikuwa ni mkubwa kiasi kwamba eh, hakukuwa watu hawakutarajia, kwa hiyo wakapata taharuki. Lakini sasa hivi eh, inaonekana kwamba kuna kuzoea zoea, kwa hiyo malalamiko sio mengi sana, na wakati mwingine Eh, yanakuwa tunaweza tukasema hayapo, lakini ya kama yapo ni, ni malalamiko ambayo ni ya chini kwa chini. Hakuna mahali ambapo kunakusanya makundi ya watu hakukosekani malalamiko, lakini sio kivile eh, kama ambavyo ilikuwa inaripotiwa mwanzoni, inaonekana kwamba ni swala zito ama ni swala ambalo linahitaji eh, kutumia nguvu kubwa kulikabili. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba uh, katika katika katika hizo tuhuma tuhuma na hizo malalamiko malalamiko kwa ujumla yamepungua kwa kiasi kikubwa. Asante kabisa Asraji Mvungi kwa kutueleza yale yanayoendelea katika mpaka huo wa Namanga unaounganisha e, Tanzania na Kenya. Vilevile vile nimezungumza na Zainab Athman ambaye ni mwenyekiti wa wasafirishaji kanda ya kaskazini nchini Tanzania. Nakataka kujua kile ambacho hivi sasa wanakabiliana nacho wao kama a, wasafirishaji, na hali kiujumla ikoje katika eneo zima la Afrika Mashariki, kwa sababu wao pia wamekuwa wakifanya E, biashara karibu maeneo yote ya Afrika Mashariki. Kwa hivi sasa, hali halisi ikoje Zainabu? Hebu tueleze hali halisi sasahivi ikoje. Yaani, tunashukuru kwa sasa hivi, kwa kweli hali si mbaya kama vile mwanzo ilivyokuwa. Na utaratibu ambao upo hivi sasa ukoje katika mipaka mbalimbali? Maanake nyinyi wasafirishaji ndio mmekuwa mkikabiliwa na changamoto nyingi sana hapo katika eneo la zima la Afrika Mashariki. Sawa, kwa mimi binafsi mimi ni mwakilishi wa Holili na Namanga, Tarakea kwa sasa hivi baada ya ule mtafaruku ulipita katikati, wakaa wa, w waziri wawakilishi walienda kuongea tena, wakakaa pamoja na tukakubaliana kwamba wadret wa, wa, wa, wa Tanzania waendelee kupimwa vile kwa upande wa Kenya na Wakenya nao wakija huku kwetu wapimwe, na otherwise, wakija na zile setifiketi zao pia kutoka Kenya huku kwetu walikuwa pia wanaruhusiwa kupita na tumeona zoezi hilo sasa hivi. Maanake mwanzoni ilikuwa pia kuna ucheleweshaji mkubwa, madereva anaweza wakapimwa na ma, majibu yakachelewa kutoka, mengine majibu yakapotea. Lakini kwa takriban ta, ta, sasa hivi kwa tuseme wiki mbili tatu, sasa hivi tunaona huo utaratibu unaenda vizuri, madereva wakipimwa, baada ya siku mbili tatu majibu yanakuja na movement inaendelea vizuri bila shida yoyote na kulikuwa kuna malalamiko pia kwamba kuna baadhi ya madereva unakuta wanapimwa upande mmoja uh, wa nchi wanakutwa hawana virusi, na wakati huo wakienda kupimwa upande mwingine wanaambiwa wana virusi uh, vya korona. Hili tatizo nalo liko vipi? Maanake wengine pia walikuwa wanadai hata wanaomba rushwa. Uh, kwa kweli, kwa kweli kwa swala la rushwa hilo si lakini unajua tabia za madereva mara nyingine, kuna maneno mengine ya kuzusha. Sasa kwa watu ambao wanasimamia hizi shughuli na taaluma zao, huwezi moja kwa moja ukathibitisha, kwa sababu madereva wengine sa wenyewe wanakuwa kwenye saidi yao zaidi. Lakini uh, hakuna ambaye dereva akasema kwamba uh, sisi kwetu hasa, hamna ambaye tuliipata hilo tatizo, yani kwamba kapimwa kule alafu ikaonekana kwamba hana ugonjwa, au ana ugonjwa kupimwa akakutikana hana ugonjwa au Nafahamu uh, umezungumzia kwamba wewe unajua sana hali ya mipaka ya ya Tanzania na Kenya eh, mipaka ya Namanga, Holili uh, na mingineyo. Je, kwa wasafiri wenzako unasikia chochote juu ya mipaka mingine, kwa mfano kama mpaka wa uh, Kenya na Uganda, uh, mpaka wa Tanzania na Rwanda wa Rusumo? Nini kinaendelea kwa hivi sasa? Kwa Tanzania na na, na, na Rwanda kwa kweli hiyo bado sijaifuatilia zaidi, kwa sababu kidogo mimi nilikuwa niko busy zaidi na hizi za nani hii za Afrika Mashariki kwa upande huu zaidi wa kanda ya kaskazini. Vipi mpaka labda wa, uh, Kenya na Uganda, nini chochote ambacho mnafahamu? Maanake najua katika uh, kusafirisha mizigo yenu ipo ambayo inaenda uh, Uganda kupitia Kenya Uganda na nani nini na, na, na, Kenya hiyo zaidi ni nani hii head uh, office ya makao makuu ya na, nani ya chama chetu cha Tanzania Transport Association Dar es Salaam, ndio zaidi alikuwa ana handle ile ya Rwanda pamoja na nani na, Zambia, Malawi pamoja na Uganda. Lakini uh, kiujumla ki hivi uh, sasa wanasema hali ikoje, hali imerejea kuwa shwari? Mnaridhika nyinyi kama wasafirishaji? Kwa sasa hizi kwa kweli, kwa wasafirishaji, movement zinaendelea vizuri na tunaridhika na ile movement inayokwenda. Kwa mfano, Zambia magari yanakwenda, ila ni utaratibu ni ule ule, madereva lazima apimwe na ahakikishe yuko sawasawa, negative, na anaruhusiwa kupita. Kwa hiyo hakuna tatizo lolote vile vile, na kwa Malawi ndio situation ni hiyo hiyo, mtu lazima afikishe amepimwa naruwanda bado, na nafikiri watakuwa na, na zoezi lao lile, lile wa, madreva kifika pale mzigo inashushua boda hiyo, bado hapo kidogo kuna changamoto sasa. Kutokana na uh, changamoto ambazo zimejitokeza hivi sasa, nini ambacho mmejifunza hasa katika kipindi cha majanga kama hiki kwa nyinyi wasafirishaji kiujumla? Kwa ujumla kitu ambacho tumejifunza, nitaweza kusema Ah, tunapenda tuna, tuna, tuna tuwe tumejiandaa kwa magonjwa hasa haya ya milipuko, kuwa careful na kuwapa elimu madereva wetu, kwa sababu ni wao ndio wanasafiri nchi za nchi. Kwa hiyo tuwaelekeze namna gani ya kujikinga, ili wawe salama na pia na sisi pia tuwe salama. Asante ah, sana Zainab kwa kutueleza hayo yote kutoka eh, hapo na, na hapa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Tundu Lisu, ambaye ni makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, ambaye pia vilevile vile ni mgombea uraisi e, ndani ya chama hicho, ametangaza kurejea nchini Tanzania. Uh, mara baada ya kukaa uhamishoni kwa zaidi ya miaka mitatu, mara baada uh, ya kushambuliwa na watu ambao mpaka hii leo hawajulikani kwa kupigwa risasi uh, katika mwili wake uliosababisha majeraha makubwa na kumpatia uh, madhara makubwa ya mguu wake. Tundu Lissu hii leo ametangaza kurejea Jumatatu ijayo nchini Tanzania, ikiwa ni katika harakati zake za kwenda kugombea ubunge, lakini Tukumbuke kwamba Tundulisu anarejea uh, kesi yake ikiwa bado e, haijatambulika e, ya nani hasa alihusika kufanya mashambulizi yaliyomfanya e, apelekwe katika matibabu nchini Kenya na baadaye nchini Ubelgiji. Hayo yakiendelea vilevile, Tundulisu yeye kama mwanasiasa bado ana kesi ndani ya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam inayohusiana na makosa uh, mbalimbali yanayomkabili na hilo Kutokana na masuala ambayo yamekuwa yakiendelea, uh, watu mbalimbali wameeleza kwamba huenda Tundulisu akakamatwa pindi tu atakaporejea nchini Tanzania. Ikumbukwe wale waliomdhamini Tundulisu katika kesi zinazomkabili ndani ya mahakama hiyo waliomba mahakama wiki iliyopita eh, kwamba basi Tundulisu akamatwe ili na wao waondolewe kuwa wadhamini wa kesi yake kwa sababu ya kutofika mahakamani kwa hali isiyojulikana. Lakini katika hali ambayo imekuwa ikiendelea mwenyewe Tundu Lissu ameeleza bayana hii leo kwamba hana kesi yoyote ambayo inaweza kumfanya akakamatwa pindi atakaporejea nchini Tanzania. Na kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea, mipango mizima na kujiandaa kwa kutunduliswa kurejea, nimezungumza na msemaji wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, Tumaini Makene, kufahamu kile ambacho kinaendelea na maandalizi ya mapokezi ya Tundu Lisu ambayo yanatarajia kuwa makubwa kweli kweli, na tetesi kwamba eh, chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kinaweka mazingira kwamba Tundu Lisu awe mgombea wa urais katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu nchini Tanzania. Makeni, hebu tueleze maandalizi yakoje? Ya, ni kweli kama ambavyo uh, mweshimiwa makamu mwenyekiti wa chama taifa Na masuala ya masuala, pia kuwashukuru watu mbalimbali kama walikuwa kwenye njia kwa muda wa miaka mitatu iliyopita, mpaka huko na mengine. Kwa hiyo sasa kuna sasa ile ambayo kama nilivyozungumza wakati ule na na na tutatoa taarifa kamili, lakini mchakato mzima wa fomu ndani ya chama umefikia wapi? Labda ungetupa tu muktasari kwa upande wa rais, na hali kadhalika na upande wa wabunge, mchakato wa nafasi ya nafasi ya urais, nafasi ya ubunge, na ujuani naukotaa kwamba kesho kamati kwa, kwa, kwa kuu ya chama inakaa kwa ajili ya kuanza ya ya ya baadhi ya kanda zetu zimeanza nam. Basi ndio hayo tu ambayo tumekuandalia hii leo katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni, ni Idi Ligongo na shukrani.