Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, zikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo amerudia tena kutangaza taifa lake kama lisilotena na virusi vya korona, akisema kuwa maombi yanaonekana kufanya kazi. Kwa mujibu wa gazeti la Tanzania la The Citizen, Magufuli amesema akiwa kwenye ikulu yake mjini Dodoma wakati wa kuapishwa kwa wakuu wa mikoa na majimbo. Amewaambia maafisa hao wapya walioapishwa kuwa kazi yao ni kuendelea kuiuza Tanzania kama kivutio cha kitalii kwenye soko la kimataifa, akiongeza kuwa ni wakati wa ulimwengu kufahamu kuwa taifa hilo ni salama. Amesema kuwa safari nyingi za ndege zinazoendelea kushuhudiwa katika siku za karibuni ni dhihirisho tosha kwamba Tanzania ni salama kwa wageni kutembelea. Miongoni mwa maafisa walioapishwa kwenye hafla ya leo ni mkuu wa mkoa wa Jombe Marwa Rubira, katibu wa kudumu kwenye wizara ya mali asili na utalii Daktari Aloys Nzuki pamoja na naibu wake Daktari Alan Kijazi. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch inasema kwamba wanariadha wachanga nchini Japan kwa muda mrefu wamepitia manyanyaso ya kingono, kimwili, na pia kimatusi. Wachunguzi wamesema kuwa baadhi ya maovu waliogundua kuwa yalitendwa dhidi ya wanariadha hao ni pamoja na kupigwa, kunyongwa, kunyimwa chakula na maji, pamoja na kudhulumiwa kingono. Wameongeza kusema kuwa manyanyaso hayo yalipelekea baadhi yao kusongwa na mawazo, kujawa na hofu maishani, huku baadhi wakisemekana kujitoa uhai. Ripoti hiyo imetayarishwa baada ya mahojiano na wanariadha 50 wanaocheza wa mchezo tofauti pamoja na wengine mia saba walioshiriki mahojiano kwa njia ya kimitandao wakiwemo walioshiriki kwenye michezo ya Olimpiki. Ripoti hiyo iliyopewa jina I was hit so many times imetolewa wakati ambapo michezo ya Olimpiki ya mwaka huu mjini Tokyo ingefunguliwa rasmi, lakini ikaahirishwa hadi mwaka ujao kutokana na janga la korona linaloendelea kote ulimwenguni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Chama tawala cha Ivory Coast mapema leo kimesema kuwa kimemwomba Rais Alassane Ouattara kuwania urais watatu, kwa muhula watatu baada ya mgombea aliyependekezwa kuaga dunia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ouattara mwenye umri wa miaka sabini na minane alisema kuwa angeacha madaraka wakati akipendekeza waziri mkuu mwindani wake wa karibu Amadou Gon Coulibaly kuwa mgombea wa urais kwenye chama tawala cha RHDP kwenye uchaguzi utakaofanyika Oktoba 31. Hata hivyo Coulibaly aliaga dunia Julai 8 na kuacha Uh, kiti hicho bila mgombea kwenye uchaguzi huo unaonekana kuwa mtihani mkubwa kwa udhabiti wa kisiasa kwenye taifa hilo linaloongoza kwenye uzalishaji wa kokoa kote ulimwenguni. Uchaguzi wa mwaka huu unatarajiwa kuwa mwenye ushindani mkali tangu ule wa mwaka wa elfu mbili na kumi ambao ushindi wa utara dhidi ya rais wa wakati huo Loro Bagbo ulisababisha ghasia zilizopelekea kufa kwa takriban watu elfu tatu. Joshua Wong ambaye ni mmoja wa watu waliopanga maandamano ya kuitisha demokrasia mjini Hong Kong mwaka wa 2014 chini ya vuguvugu Vugu la Umbrella ametangaza rasmi kuwania kiti cha ubunge kwenye mji huo licha ya sheria kali za kiusalama zilizosimikwa na China bara mwanzoni mwa mwezi huu. Wong amewasilisha stakabadhi zake mapema leo kwa lengo la kushiriki uchaguzi wa Septemba akiwa mmoja wa vijana wanaharakati walioshinda kwenye uchaguzi usio rasmi uliopangwa na wanaharakati wa demokrasia mjini humo wiki moja iliyopita, licha ya onyo kutoka Beijing na serikali ya Hong Kong kwamba zoezi hilo huenda ni kinyume cha sheria hizo mpya. Wanaharakati wa demokrasia wanalenga kushinda wingi wa viti kwenye bunge ili kuzuia kiongozi wa Hong Kong, Carrie Lam kupitisha bajeti pamoja na sheria nyingine muhimu pamoja na kumshinikiza kuondoka madarakani. Wakati akionyesha stakabadhi rasmi ya kugombea Wong amesema kuwa ingawa kuna uwezekano wake wa kukamatwa na kufungwa jela katika China bara bado anaamini kuwa anaweza kushinda na kudhihirishia ulimwengu kuwa wataendelea kupigania haki za Hong Kong. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi muda usio mrefu na kupisha kwake Idi Ligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya kwa undani tunaangalia eh, hatua ambayo inaendelea eh, na kutangazwa na taifa la Rwanda kwamba imepata mafanikio makubwa katika kukabiliana na virusi vya korona, na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, jinsi Misri inavyoshughulikia mgogoro uh, wa Libya huku wakati baadhi uh, ya viongozi wa makabila mbalimbali ya Libya wakiwa wameelekea nchini Misri kwa ajili ya kiunga, kuiunga mkono Misri eh, kuingia kijeshi katika taifa la Libya uh, kumuunga mkono Jenerali Khalifa Haftar. Hiyo itakuwa katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani linayokaribisha, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, moja kwa moja katika matangazo ya kwa undani. Tunaanzia nchini Rwanda ambapo serikali ya taifa hilo imetangaza kwamba mpaka sasa juhudi za kupambana na kusambaa kwa virusi vya korona zimefanikiwa kwa kiasi kikubwa kutokana na mikakati iliyowekwa na taifa hilo. Hali hiyo ambayo wa inaendelea wakati mataifa mbalimbali bado yakiendelea kukabiliana na kupambana eh, na kuhakikisha kwamba ah, vifo vingi havisababishwi na ah, maambukizi ya virusi vya korona. Moja kwa moja nimezungumza na mwanahabari wetu wa Uh, Kigali Rwanda, Silvanus Karimera, na kwanza kabisa nakataka kufahamu kile ambacho kinaelezwa sasa. Karimera, kwa sasa hali ya virusi vya korona hapo Rwanda ikoje? Hebu tupe takwimu ya maambukizi na vifo. Asante sana Idi Ligongo. Uh, kimsingi ni kwamba sahivi ukiangalia takwimu zinaonyesha kwamba tayari tunavyozungumza kumekuwepo na visa zaidi ya elfu moja na mia tano lakini miongoni mwake Uh, watu zaidi ya mia nane hivi wameshapona huku wengine zaidi ya mia saba wakiwa tayari bado wana virusi hivi, na kumesharipotiwa uh, vifo vya watu watano. Mtu wa kwanza kufariki alikuwa ni kitu kama siku ya Jumamosi hivi, alikuwa ni mama mwenye umri wa miaka themanini na minane. Uh, kwa hivyo ndo hali kama ilivyo kwa sasa kimsingi, lakini uh, na hii ni ripoti ambayo inachukua ina, ina picha halisi ya kuanzia tarehe kumi na nne mwezi wa tatu Uh, kiliporipotiwa kisa cha kwanza kabisa cha mtu alikuwa ametoka India, uh, na kuja Rwanda kwa kutumia ndege ya Rwanda Air, maana ki ni safari ambayo awali, kabla anga lifungwe, ilikuwa inatua Kigali kitu kama mara tatu hivi kwa wiki, kutoka Kigali hadi hadi Mumbai. Kwa hivyo tokea kisa hicho kilivyoripotiwa mpaka sasa hivi takwimu ndio hivyo, lakini baadhi ya watu wanahisi kwamba yumkini hali ingeendelea kuwa mbaya light kama uh, uh, serikali uh, uh, singeweka E, masharti makali kabisa ikiwa likiwemo lile zuio lokaa nyumbani kwa muda wa siku 44 na baadaye kulegeza kamba kidogo kiasi kwamba watu walianza kurejea katika shughuli zao za kawaida. Tunafahamu serikali imefanya tathmini ya athari za COVID-19. Hebu tueleze maeneo gani uh, yanaelezwa kuwa yameathirika zaidi na virusi hivi? Naam, maeneo ambayo yameathirika me, ya zaidi uh, kimsingi uweze kusema kwamba ni maeneo gani, na kwa sababu Kiswahili ni kipana uh, ukisema maeneo ya nchi, maeneo ya magharibi hivi katika mpaka wa DRC na Rwanda uh, maeneo ya mashariki katika mpaka wa Rwanda na Tanzania uh, lakini ukiangalia maeneo sasa, kwa kimsingi ile demographic survey kwamba, kwamba rika fulani tuseme, uh, unaona kwamba ni ukiangalia kwa mfano wagonjwa ambao wanaendelea kuugua katika vituo maalum ni kwamba ni watu walika zote, kwa kweli, umri wote, umri mbalimbali kwa kweli, watu wazima, vijana, watoto uh, lakini kimsingi eneo kubwa zaidi kama ulivyogusia ni kwamba uh, watu wazima zaidi ya miaka sitini ndo, kidogo wanaonekana kuathirika zaidi japokuwa, uh, hata maeneo mengine ya jamii kama nilivyosema awali, vijana uh, wenye rika la chini kabisa wanapatikana pale, hata kuna hata watoto, hata juzi, nadhani, wiki iliyopita ilikuwa kama siku ya Ijumaa, kuna mama alijifungua pale hospitali kwenye kituo kimoja ambako wanazuiliwa wagonjwa wa COVID 19, na tunasubilia baada ya siku ishirini na nane kwamba huyu uh, mtoto aliyejifungua basi aliyezaliwa yani, wampima waone kama hana, hana virusi hivyo. Kwa hivyo niseme tu kwamba ni maeneo mbalimbali kwa kweli. Je, serikali inaeleza nini katika mikakati yake ya, ya kushughulikia athari za COVID 19 zilizoelezwa? Naam, kimsingi ni kwamba serikali kwanza, kama nilivyosema, ni kwamba serikali imeweka miakati ya kuhakikisha kwamba e, eh, lile zuio zui la kukaa nyumbani, kwamba kuanzia saa tatu za usiku hakuna mtu anayeruhusiwa kutoka sehemu moja kwenda nyingine isipokuwa watu wanaofanya shughuli maalum, wanasema ni frontliners. Kwa mfano, maaskari polisi, sisi waandishi wa habari, wafanyabiashara, eh, wafanya kwa mfano wanaotoka labda wanaondesha haya magari ya mizigo makubwa semitrailers, uh, hao kidogo wanaruhusiwa, lakini chini ya ulinzi mkali wa polisi. Uh, hilo ni mosa lakini pili, wafanyakazi kwa mfano wa hospitali kwa mfano wenye wanaruhusiwa, lakini maeneo mengine, mwananchi mwingine wa kawaida uh, hawezi kufanya kosa la kukaa nje ya nyumba yake baada ya saa tatu usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri. Na inavyotokea kwa wale ambao kidogo wanazubazuba hivi barabarani, hao wanasombwa mpaka katika uwanja wa taifa wa Mahoro na katika vituo maalum, na wanalazwa pale kwa kuchapwa na, na, na, baridi mpaka asubuhi. Na polisi imekuwa ikisema kwamba Uh, maadamu watu hawa baadhi ni kama zi, tayari wana, wana, wanazidi kukaidi pamoja na kwamba mito kama hiyo inazidi kutolewa, uh, yumkini kukawepo na hali fulani ya kujaribu kuifanya adhabu hiyo kuwa kali zaidi, uh, kwa kutoa labda, uh, kwa kuwataka watu walipe, uh, walipe kiasi cha fedha fulani halafu waendelee tena kuzuiliwa na mpaka wanaoendesha magari. Kwa mfano, leo mtu akikamatwa akiwa na gari baada ya, ya mida hiyo gari lake inazuiliwa katika kituo cha polisi kwa muda wa siku sita hivi kwa hivyo kuna hali fulani ya miakati ambayo inaendelea kuwekwa kwa sababu unajua, jamii ni jamii. Kwa kweli, unaweka unaweka miakati, wana kaidi, unaweka miakati, wana kaidi, lakini kimsingi ukiangalia kwa kweli general performance ama ile tathmini ya, ya, ya kuangalia kabisa hali mambo ilivyo, unaona kwamba kweli Wanyarwanda wamejitahidi kwa wa wa sababu kila baada ya saa tatu huwezi kumuona mtu barabarani akizubazuba, huwezi kuona gari likitembea tofauti na magari ya, ya askari polisi na walinda usalama. Kwa hivyo kimsingi, kwe, kwa kweli unaona kwamba kidogo ahadi inaendelea kuwa swali, kama inavyotambuliwa na mpango wa serikali ni nini hasa? A, bado kuendelea na kanuni kali ama maisha inabidi yaendelee huku watu wakichukua tahadhari za virusi vya korona. Naam, kama ilivyosema katika taarifa yangu ya kwanza kwamba hawa mawaziri wa, walikuwa wanazungumza kupitia Uh, mubashara kupitia runinga ya taifa, mpaka mawaziri watatu wakakaa na msemaji wa, wa polisi. Maana yake ni kwamba bado kuna miakati ambayo yanachukuliwa kwa sababu, ukiangalia maeneo mbalimbali mbali, kwa mfano maeneo uh, jimbo la magharibi hivi na kusini uh, hata jiji la Kigali, kuna maeneo fulani, kuna vijiji fulani hivi vimeweka kwenye, kwenye zuia la kukaa ndani e, mpaka sasa hivi, wilaya kwa mfano ya Rusizi kuna Uh, takriban miezi mitatu sasa, kuna maeneo si, si wilaya nzima, lakini kuna maeneo machache machache ambazo kuna vijiji fulani hivi, kata fulani ambazo zinaendelea kukaa nyumbani chini ya zuira kukaa nyumbani kwa takribani uh, miezi mitatu sasa, kwa sababu ya kuonekana virusi vya korona pale. Lakini katika maeneo mbalimbali kwa kweli unaona kwamba idadi inazidi kupungua na hata kuna maeneo ambayo yameshatolewa kwenye zuira kukaa nyumbani, eh, uh, lockdown, lakini kwamba mpaka serikali imesema kwamba haijui ni wakati gani tatizo hili litakwisha. Uh, na ndio maana sasa wanajitahidi kwamba mikakati hii itaendelea kuwepo mpaka pale, uh, ugonjwa huu utakavyoisha kabisa. Hilo ni mosi, lakini pili, serikali leo imetangaza kwamba katika mida ya miezi mitatu hivi iliyopita ama minne, kulikuwa na bajeti ya dola za marekani milioni sabini na tatu na leo tathmini uliotolewa leo, matokeo yake uh, ni kwamba wameshatumia uh, takriban dola uh, milioni sitini Uh, na wanasema kwamba yumkini wak wakazidi kupiga kuongeza juhudi kuhakikisha kwamba ile, ile, ile bajeti inazidi kupanuliwa. Kwa hivyo ni kwamba mikakati itaendelea na matokeo yake, sasa hivi kwa kweli, Rwanda ukiangalia, wiki, wiki mbili zilizopita Rwanda ilitangazwa miongoni mwa nchi chache kabisa ilikuwa ni nchi pekee yake chini ya, ya jangwa la Sahara ambayo iliruhusiwa, ambako Wanyarwanda waliruhusiwa kuingia katika uh, nchi za Umoja wa Ulaya, nchi ishirini na saba za Umoja wa Ulaya pamoja na Schengen kimsingi uh, kwa, kwa, kim kwa hivyo uh, ripoti ambazo zinatoa sasa hivi zinaonyesha kwamba Rwanda ni miongoni mwa nchi chache kabisa ambazo watu wanaruhusiwa kuingia bila matatizo na kutoka uh, kutokana na kuwepo labda hali fulani ya usalama na imani dhidi ya mapambano ya, ya virusi vya, vya korona. Kiujumla, maisha yanakwendaje hasa uh, hapo Rwanda katika kukabiliana na virusi vya korona? Nam, asante e, nadhani kiujumla watu wameanza kuzoea. Waingereza wanasema ni new normal. Wameanza kuzoea kwamba sasa haya ni maisha mapya, na huwezi kumwona mtu, ni mara chache sana. Wakweli kweli, jana nilikuwa kwenye jimbo la mashariki huko huko ma ma, ma, vijijini kabisa, karibu na mpaka Uganda, nimeshuhudia watu vijijini kule wakivaa barakoa. Kwa hivyo mtindo wa kuvaa barakoa kidogo kweli imekuwa ni sehemu ya, ya utamaduni wa Wanyarwanda, lakini kitu ambacho pengine labda ki, bado kinawasumbua Wanyarwanda, wamekuwa na hii na, na, na, na, na kasumba hulka kusalimiana kwa kukumbatiana. Uh, katika maeneo machache kwa kweli utaona mtu kwa mfano vijana kwa sababu vijana kidogo wanakuwa na vichwa maji na nini uh, kuna hali fulani ya kukumbatiana, lakini kimsingi ukiangalia uh, kwa ujumla watu wameanza ku, ku, ku, ku, kuheshimu haya masharti kwa kuvaa barakoa, Uh, kwa kujaribu kuweka hii social distance ama kuweka mita kati ya mtu na mtu uh, kuna kwa kutumia sabuni na, na maji safi uh, kwa kweli hata kutumia haya maji maarufu kama ma ma ma ma ma ma sanitizers, kujaribu kuosha mi mi mi mikono kila mara, kuna hali fulani ukiangalia kwa kweli, kuna mabadiliko kabisa. Hata ukiangalia mji wa Kigali kwa mfano, unaona kwamba ukiingia sokoni, watu wamevaa barakoa. Uh, watu wana wasiwasi kidogo, kwa sababu kila jioni wanatangaza mahesabu ya, ya, ya watu walioambukia na waliopona walio, uh, kwa hivyo kuna hali fulani ya ukweli, ukiangalia jamii imeanza kuelewa ku, ku, ku, ku kinachoendelea. Kimsingi, asante sana Silvanus Karimera kwa kutueleza yote hayo kutoka Kigali nchini Rwanda. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani katika sehemu hii hii. Leo basi, eh, tunaangalia eh, kinachoendelea nchini Libya ambapo maandalizi ya kijeshi yanayofanywa na Misri kuingia nchini humo, eh, yanaelezwa yakiendelea, ambapo vilevile vile, eh, siku ya leo kuna kundi la viongozi eh, wa makabila mbalimbali nchini Libya walikwenda nchini Misri kutaka eh, kuunga mkono Uh, serikali ya, ya Misri kuingia kijeshi nchini humo. Ikumbuke kwamba Misri yenyewe imekuwa ikimunga mkono Jenerali Khalifa Haftar ambaye anapambana kutoka upande wa mashariki dhidi ya serikali inayotambulika kimataifa uh, ambayo ipo katika mji wa Tripoli ambayo inaungwa mkono na taifa la Uturuki, Rusia, mataifa mengine ki ya kiarabu ikiwemo na Misri yanaunga mkono uh, kiongozi ambaye analiunguza jeshi kwa upande wa mashariki, Jenerali eh, Khalifa Haftar. Sasa Shafi Mbinda, hebu tueleze kwanza hali halisi ikoje hivi sasa hapo Libya? Kwa kweli, mpaka hivi sasa idi, ni kwamba kilichopo ni hali ya taharuki baina ya wakazi wa Libya ambao wamegawika, wanaounga mkono vikosi vya kijeshi vya jenerali Khalifa Haftar ambaye anapigana vita na kiongozi wa serikali ya mapatano Faiz Sarraj. Kwa hivyo kuna hali ya, mga, ya, ya taharuki kati ya pande hizi mbili ambapo pande moja inaungwa mkono na Misri na falme za Kiarabu. Na hali hii ya taharuki sio tu kwa Misri kwa hawa wakazi wa Libya, bali hata kwa Misri ambapo inasema kwamba ina mpango wa kuingia kijeshi ndani ya ardhi za Libya, lakini wachambuzi wanasema tayari ilishaingia kijeshi, labda kama inataka kuingia rasmi. Na hii hasa inafuatia baada ya vikosi vya kijeshi vya Faiz Saraj kusonga mbele zaidi katika mji wa Tripoli na kutaka kuelekea katika mji wa Sirte, vikisaidiwa vikosi hivyo vya Faiz Saraj na Uturuki pamoja na wapiganaji wengine ambao wanaunga mkono ama wanasaidiwa, wanaungwa mkono na vikosi vya Uturuki. Kwa hivyo hivi sasa kuna mvutano mkubwa na panatazamiwa huenda huenda pakatokea machafuko au makabiliano makubwa baina ya Misri na Uturuki katika ardhi ya Libya kwa sababu ya silaha ambazo zimekuwa zikipelekwa kule kupitia uh, Misri na vilevile vile silaha ambazo zimekuwa zikipelekwa kule kupitia Uturuki. Baina ya pande mbili hizi kuna mvutano mkubwa sana na huenda panatazamiwa kutokea makabiliano makubwa kama tulivyosema hapo awali. Tueleze kile ambacho kimekuwa kikiendelea, maanake tunafahamu wiki mbili tatu zilizopita, Russia ilisikika ikiwa katika mazungumzo na Uturuki ya kuhakikisha kwamba wanasimamisha mapigano, yani pande ambazo zinahasimiana hapo nchini Libya. Russia inaaminika kabisa ikiwa inampa ama inamuunga mkono Uh, jenerali Khalifa Haftar pamoja na Misri, Falme za Kiarabu, lakini huku upande mwingine Uturuki ndiyo yenyewe imekuwa ikijikita zaidi na uh, kwa hivi sasa kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali imejipanua uh, sana katika kuhakikisha kwamba inalinda uh, serikali ya Tripoli. Sasa je, kwenye suala hili la kusimamisha mapigano, uh, kuwepo kwa mazungumzo ya amani limefikia wapi kwa taarifa ambazo mnazipata hapo? Kwa sababu kweli hili swala kati ya Uturuki na Urusi aurasha kama alivyosema, ni jambo ambalo uh, halitazamiwi kuwa na mafanikio makubwa sana, kwa kuwa bado hawa watu wawili ndio wanatoa mchango mkubwa kwenye vuguvugu uh, vugu hili na bado wapo kule katika kuhakikisha kwamba vijana wao wanasonga mstari wa mbele. Kwa hivyo hakuna mafanikio makubwa yanayotazamiwa, isipokuwa tu ni mazungumzo ama kauli za, za, za, zinazoandikwa, lakini si kivitendo na kunatazamiwa zaidi suluhu kama itapatikana, sio kwa hawa viongozi wawili ama waungaji mkono wakubwa wawili awa Urusi na Uturuki, inatazamiwa kwa wenyewe mahasimu wa ndani, bwana Faizi Saraji na Khalifa Haftari. Kwa upande wa Russia na Uturuki, kusema kweli, hakuna mafanikio makubwa yanayotazamiwa kufanyika, na tunafahamu kwamba kuna baadhi ya watu wenye uh, kutoka Libya, wa kabila mojawapo ya makabila ya Libya walikuja uh, hapo kuleta angalau ushawishi E, kwamba Misri e, iwajibike zaidi katika huu mgogoro na pengine katika masuala ya ulinzi a, wa hali ya usalama e, katika taifa hilo la Libya. Hili nalo limekwenda vipi a, Shafi? Uh, hili limefanyika hapa mjini Cairo na viongozi wa makabila hao kutokea Libya wamekutana na Rais Abdul Fattah al-Sisi wa Misri na kama ulivyosema wakizungumzia swala hili katika upande wa kuunga mkono kinachosemwa na Misri kuingia kijeshi kule, lakini tija ya mkutano wao na rais Sisi hapa mjini Cairo imekuwa ni kwamba rais anataka kutoa msaada wa kijeshi kwa vijana wa makabila haya, ambapo wazee wao walifika hapa na vijana wapewe mafunzo na wabebeshwe silaha kuweza kuingia vitani, jambo ambalo pia nje ya ya ya, ya watu hawa kwa maana y kwa, kwa wasuluhishi mbalimbali ambao wanaotazamiwa kuleta uh, ka, kauli za upatanishi kama rais wa Algeria, Abdul Majid Tabun, wanaona kwamba hilo si jambo zuri, kuwabebesha silaha wa viongozi wa makabila na vijana wao ambao hasa waliofika hapa mjini Cairo kuzungumza na rais Abdul Fattah Sisi. Kwa hivyo kuna ukosoaji mkubwa katika hili, na imesema kwamba jambo hili waachiwe wenyewe, lakini Misri hivi sasa kadhia hii ya kuingia kijeshi na kuwabebesha na silaha hawa viongozi wa makabila ni kadhia ambayo imesha- imeshaonyeshwa ama imeshapelekwa katika taasisi zake mbalimbali, baraza la, la ulinzi la kitaifa, imepelekwa kwenye bunge pia. Ni kadhia ambayo inaoneshwa kila sehemu ikitajika kuungwa mkono na taasisi za serikali ya Misri za kindani. Kwa hivyo kuna uwezekano mkubwa hawa viongozi wakapatiwa mafunzo kwa mujibu wa tija ya kikao kilichofanyika hivi sasa, kile ambacho uh, kinaelezwa hapo juu ya uh, viongozi hawa wa makabila. Tunafahamu Misri yenyewe inamuunga mkono Jenerali Khalifa Haftar. Hawa viongozi wa makabila wao kupata mafunzo ya kijeshi, kupata silaha na kwa namna moja ama nyingine, eh, kuwa kama vile wawe na uh, jeshi lao ama wanamgambo wao. Lengo lao hasa ni nini? Kuongeza nguvu kwa Jenerali Khalifa Haftar ama wao wanataka kujilinda uh, wenyewe tu na kile ambacho kinaendelea Libya hivi sasa? Hawa lengo lao ni kuunga mkono uh, sera za Misri pamoja na Jenerali Khalifa Haftar. Kwa hivyo kuwa na upande mmoja ambao utakaopigana dhidi ya ya, ya Faizi Saraji na Mturuki, ambapo wakile, waki, wasipofanya hivyo kwa haraka wanahisi kwamba Uturuki na Faizi Saraji watasonga mbele kuelekea katika mji wa Sirte, mji ambao uh, rais wa Misri amesema ni mstari mwekundu, hautakiwi kufika. Na kwa kumpa fikra tu msikilizaji, mji huu una utajiri mkubwa sana wa mafuta na ni mji ambao upo uh, kati ya Tripoli na Benghazi, na kwa ambapo mji ambao una gesi na ndio una ngome ya Jeneral Khalifa Haftari. Kwa hivyo viongozi hawa uh, wa makabila wanaunga mkono sera za Misri na wanaunga mkono sera za Jenerali Khalifa Haftari. Kwa hivyo, wako tayari wanasema, kuchukua nguvu hiyo ama kuunganisha nguvu hiyo ya pamoja kuweza kukabiliana na, na Faiz Saraj na rais wa Uturuki uh, Rajab Taib Erdogan. Kwa kumalizia, kiujumla hali ikoje uh, ya nchini Libya hivi sasa, kuhusiana na mapigano Uh, na mvutano ambao umekuwa ukiendelea kwa kipindi kirefu baina ya haya mataifa makubwa yanayounga mkono pande hizo mbili tofauti. Uh, ndani ya siku mbili hizi kuna baadhi ya maeneo, baadhi si yote, baadhi ya maeneo kiasi fulani ambapo kulikuwa kuna mapigano uh, kama kumetulia kidogo, na hii hahitaji kwamba ni rasmi kwa sababu Uh, wanaositisha ufiatulianaji risasi kwa sasa hivi ni hawa wanajeshi na wanamgambo wa Jenerali Khalifa Haftar ambao walisema hawarudi nyuma, na walipoulizwa kwa nini, msemaji rasmi wa wa vikosi hivyo walipoulizwa kwa nini, akisema kwamba kwa sababu sisi tunafuata ule mpango aliotangaza rais sisi mjini Cairo kwamba tunasitisha mapigano na na, na vikosi vya Faizi Saraji na Uturuki, jambo ambalo wachambuzi wanasema si sahihi: nyinyi mngekuwa mnataka swala hilo mngefanya mapema. Kwa hivyo ndani ya siku mbili tatu hizi kidogo kumekuwa na utulivu, lakini kunahofiwa kwamba huenda hali ikachafuka zaidi na baadhi ya maeneo kama vile uh, huko kwenye Sirt na katika uh, mji wa Tripoli kumekuwepo na harakati za kimaisha zinaendelea katika baadhi ya maeneo nchini in Libya. Lakini pia hali ya wakimbizi, hali ya wahamaji ambao wanaitwa uh, wahamiaji kinyume na kanuni za kimataifa, bado si shwari sana kwa upande wao, kwa sababu wakihofia uh, janga hili la korona, udhibiti uh, umekuwa ni mdogo kidogo. Kwa hivyo hali ya kiusalama siyo mat, matumaini ama hali ya kiusalama haina dhamana sana kwa wakati huu nchini Libya. Shukran kabisa Shafi Mbinda kwa kutueleza haya yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.