isciirsi iyo dagaal iyo beleysi iyo Julai ishirini mwaka elfu mbili ishirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire, na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile kwenye www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba seneta nchini Kenya ajiuzulu baada ya kuvunja kanuni zote zilizowekwa za kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Sote tupote maagizo. Mimi ni binadamu kama mtu yoyote mwingine, hakuna mtu ambaye ni malaika namlab. Sijaipelekwa kotini na kesi ingine yoyote, sijaiba shilingi moja ya Mkenya amjaisikia skandoli yote. Tendeleza tu na wabunge kusini wa Kivu kusini wamshinikiza rais Felix Tshisekedi kuimarisha usalama sehemu hiyo huku mashambulizi ya waasi yakiendelea kusababisha vifo vya watu kadhaa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadaye utasikiliza habari za spoti kabla ya kusikiliza ripoti kutoka kwa waandishi. Namkaribisha Harrison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Hospitali arobaini na matano kwenye jimbo la kusini mwa Marekani la Florida mapema leo ameripoti upungufu wa vitanda vya wagonjwa mahututi wakati idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ikiendelea kuongezeka kwa kasi kubwa na kuelemea mfumo wa afya jimbo hilo. Jana Jumapili limeripoti zaidi ya visa elfu kumi na viwili vipya ikiwa siku ya tano mfululizo kutangaza zaidi ya kesi elfu kumi Eneo la Mayami linaloongoza kwa maambukizi, wakati hospitali tisa kati ya 45 zilizoko zikiwa zimejaa wagonjwa katika kaunti ya Mayami Dade. Meya wa mji wa Mayami Francis Suarez mapema leo ametangaza faini ya dola 50 kwa wale watakaopatikana bila maski kwenye sehemu za umma, ambapo faini hiyo huenda ikaongezwa hadi dola mia tano kwa wale watakuwa na hatia kwa zaidi ya mara moja. Katika jimbo la California meya wa mji wa Los Angeles Eric Garcetti amesema kuwa anatathmini kufunga shughuli za kawaida kwa mara nyingine kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi kwenye mji huo ambao ni wa pili kwa ukubwa hapa Marekani. Garcetti wakati akitoa wa tamko hilo, amelaumu utawala wa Trump akisema kuwa umekosa mbinu ya kitaifa ya kukabiliana na janga hilo. Mahakama ya Iran leo imesema kuwa Mahmud Mousavi Majid anayelaumiwa kutoa taarifa za kijasusi kwa Marekani na Israel zilizopelekewa kuuawa kwa kamanda wa kijeshi wa Iran kwa Qasem Soleimani mapema mwaka huu amenyongwa. Kunyongwa leo kwa Majid aliyekamatwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane kumefanyika wakati mamilioni ya watu wa Iran wakilalamikia kupitia mitandao ya kijamii kuhusu uamuzi wa, wa mahakama wa kuwaua vijana watatu wanaotuhumiwa kushiriki kwenye maandamano dhidi ya serikali Novemba mwaka uliopita. Hata hivyo, mmoja wa mawakili wao Barak Patnia amesema jana Jumaapili kuwa uamuzi huo umesitishwa kwa muda. Televisheni ya kitaifa Jumapili imetangaza kuwa mahakama ya juu imeamua kuangalia upya kesi hiyo wanaharakati wa haki za binadamu wanasema kuwa hukumu dhidi ya vijana hao inalenga kuzua hofu miongoni mwa waandamanaji dhidi ya serikali katika siku zijazo. Hashtag iliyokuwa ikisema usiue ilitumwa mara milioni kadhaa wiki iliyopita kwenye Twitter na huenda ilipelekea kusitishwa kwa uamuzi huo. Wakazi wa Siria kwenye eneo linaloshikiliwa na serikali, jana wamefanya uchaguzi kwa lengo la kuchagua wabunge mia mbili hamsini. Wapiga kura walijitokeza kwenye zaidi ya vituo elfu saba vya kupigia kura vikiwemo pia kwenye maeneo yaliyokombolewa na jeshi la serikali kutoka mikononi mwa majeshi ya wapinzani katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Uchaguzi huo ulipangwa kufanyika Aprili lakini ukaahirishwa mara mbili kutokana na janga la maambukizi ya virusi vya korona. Rais Bashar al-Assad kwa sasa ameshikilia eneo kubwa zaidi la Siria kutokana na uungaji mkono wa Rusia na Iran, wakati vikosi vya Wakurdi vikidhibiti kaskazini mashariki mwa nchi, huku makundi ya upinzani yakidhibiti sehemu ndogo iliyoko kwenye upembe wa kaskazini magharibi karibu na mpaka wa Uturuki. Inatarajiwa kuwa chama tawala cha Bath pamoja na washirika wake kitashinda kwenye uchaguzi huo utakaomwona Assad akibaki madarakani kwa miaka ishirini wakati wa utawala wake taifa hilo limeshuhudia karibu muongo mmoja wa mapigano yaliyoua maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni wengine kutoroka makwao. Na chama kikuu cha upinzani nchini Mali kimeukataa mpango wa wapatanishi wa kikanda unaolenga kumaliza mzozo wa kisiasa ambao umesambaa katika nchi ambayo tayari inakabiliana na uasi wa Kiislamu. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Chama hicho kinachojulikana kama June 5 Movement jana Jumapili kiliukataa mpango uliowasilishwa na upatanishi kutoka Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS ambao unamtaka Rais Ibrahim Boubacar Keita kuunda serikali ya umoja itakayoshirikisha chama cha upinzani. Rais huyo ambaye amekumbwa na matatizo tayari alishakubali matakwa ya awali ya upinzani ambayo yalimtaka kuvunja mahakama ya katiba nchini lakini chama hicho bado kimeendelea na madai yake kwa kutaka Rais Kaita ajiuzulu huku taifa hilo la Afrika Magharibi likiendelea kububikwa na mzozo wa kiuchumi, rushwa, na miaka minane ya uasi wa Kiislamu katikati mwa Mali. Ghadhabu zinazidi kuongezeka kuhusu matokeo ya kinyang'anyiro cha nafasi thelathini na moja za wabunge ambazo zina mzozo mivutano ya kisiasa imepelekea mapambano ya ghasia kati ya, ya waandamanaji wanaoipinga serikali na, na majeshi ya usalama ambayo yamesababisha vifo vya waandamanaji 14 na wengine 154 kujeruhiwa. ECOWAS imekataa madai ya upinzani ya kutaka Keita ajiuzulu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Chama tawala cha Ivory Coast mapema leo kimesema kuwa kimemwomba Rais Alassane Ouattara kuwania urais kwa muhula wa tatu baada ya mgombea alipendekezwa kuaga dunia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ouattara mwenye umri wa miaka sabini na minane alisema kuwa angeacha madaraka wakati akipendekeza waziri mkuu na mwindani wake wa karibu wa Amadou Gon Coulibaly kuwa mgombea wa urais kwenye chama tawala cha RHDP kwenye uchaguzi utakaofanyika Oktoba 31. Hata hivyo, Kolibali aliaga dunia Julai 8 na kuacha kiti hicho bila mgombea kwenye uchaguzi huo unaonekana kuwa mtihani mkubwa wa udhabiti wa kisiasa kwenye taifa hilo linaloongoza kwenye uzalishaji wa kokoa ulimwenguni. Uchaguzi wa mwaka huu unatarajiwa kuwa wenye ushindani mkubwa tangu ule wa mwaka wa elfu mbili na kumi ambao ushindi wa Wautara dhidi ya rais wa wakati huo Loro Gabagbo ulisababisha ghasia zilizopelekea kufa kwa takriban watu elfu tatu. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewashambulia maafisa wake kutokana na uchelewesho wa ujenzi wa hospitali mpya mjini Pyongyang na kuamuru waliohusika wafukuzwe kazi mara moja. Shirika la habari la Korea Kaskazini limeripoti Jumatatu kwamba Kim aliwashambulia wakati akiwa kwenye ziara yake hivi karibuni kwenye eneo ambako hospitali hiyo inajengwa mjini Pyongyang na kuelezea matatizo makubwa yaliyotokana na taasisi ya uchumi iliyohusika na ujenzi huo. Shirika hilo la habari limeripoti kuwa Kim alizungumzia ujenzi ambao haukufanyika kwa ustadi na bila ya bajeti sahihi ya ujenzi na kwamba ulikuwa ni mzigo mkubwa kwa watu wa Korea Kaskazini ambao walitakiwa kusaidia katika mradi huo. Kim alikaririwa akisema kuwa tume iliyoachiwa kushughulikia ujenzi huo huenda ikaishia kutia doa sura ya chama tawala. Joshua Wong ambaye ni mmoja wa watu waliopanga maandamano ya kuitisha demokrasia mjini Hong Kong mwaka wa elfu mbili na kumi na nne chini ya vuguvugu vugu la Amblera ametangaza rasmi kuwania kiti cha ubunge kwenye mji huo licha ya sheria kali za kiusalama zilizosimikwa na Chaina bara mwanzoni mwa mwezi huu. Wong amewasilisha stakabadhi zake mapema leo kwa lengo la kushiriki uchaguzi wa Septemba, akiwa mmoja wa vijana wanaharakati walioshinda kwenye uchaguzi usio rasmi uliopangwa na wanaharakati wa demokrasia mjini humo wiki moja iliyopita, licha ya onyo kutoka Beijing na serikali ya Hong Kong kwamba zoezi hilo huenda ni kinyume cha sheria hizo mpya. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani matangazo haya pia yanasikika kupitia redio semliki beni jamhuri ya kidemokrasi ya congo abm redio dodoma tanzania redio citizen kote nchini kenya vision shala redio bukavu jamhuri ya kidemokrasi ya congo chuchu fm visiwani zanzibar tanzania redio kaya pwani ya kenya miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu na kwenye mtandao wa www VOA swahili com. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire. Wakazi wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanataka serikali kuchukua kila hatua iwezekanayo kumaliza mashambulizi na mauaji yanayotekelezwa na makundi ya wapiganaji. Haya yanajiri wakati mauaji ya watu sita yameripotiwa katika mkoa wa Ituri wapiganaji waliposhambulia kijiji cha subadela na kuwakatakata watu kwa panga. Hoster Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. masakri nakua ngadi sana me hakuna reaksio, tunashindwa tufanye nini? Hao ni wananchi katika kata ya Ngadi, kaskazini mwa muji wa Beni, Hapa Kivu, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakilalamikia serikali kufuatia mauaji ambayo yanaendelea wilayani Beni kwa zaidi ya miaka misaba hadi sasa ambako watu wawili wa nyumba moja wameuliwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF katika mashambulizi iliyotokea kwa saha za asubuhi. Kamate Musitu Joseph, mmoja wa familia tuliyekutana naye katika mji wa Beni, eneo la tukio. Wakati ilibaua hatukujua hizi shaua, tulishangala. Sasa wakati unakucha asubusubuhi, kusikia mtogari ishabeba bamaiti oh, na raia tame hakuona aamaitale natuko na inje nahata na. Akisema kwamba hajaelewa ni kitu gani kinaendelea, umeteseka muda wa miaka sita. Kama kwa kweli wanajali uhai wa mwanadamu, na kama pua yabo haione chini, waendelee na mauaji. Ikiwa pua yabo haione chini, iwe ni mzungu iwe ni mweusi, pua yake naona chini. Kama pua ya serikali haione chini, waendelee na mchezo. Mimi kwa kweli tumeteseka muda wa kutosha, ile miaka sita. Serikali ifanye chako ifanye lolote, ilete wanadamu tumaini, ni bila ile wanadamu watachoka na serikali katika miezi minane. Watu zaidi ya mia saba thelathini na tatu wameuliwa tangu operesheni za kijeshi zianjishwe na rais mpya Felix Chisekedi. Wananchi wakisema wamechoshwa na mauaji ya kila siku. Kama soda hatumike muviri wana mushanje mia kwetu, mm -hmm. Wanaowa mutu mpuzi mumacho wa soda kesho yake mm -hmm. Vanaowa mutu mumacho wa soda hakuna taa reaksio yenye soda nasasema na kamata mm -hmm. Kama vinashindikana ifo vashanje vavevikwa hapa tone kama tena vageni navo vatatumika namuna gani? mm -hmm. Vile ndio vinakwaka. Bukuka Jerve ni kiongozi wa asili eneo la Ngadi. Hii ni kitu kikubwa, ni kuomba kwa jeshi na kwetu sote kujua kumaliza huyu adui mwenye ameweza kututatiza ndani ya mji na ndani ya vijiji na ndani ya mashamba za kuanzia mwezi kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na nne hadi leo. Katika mkoa wa jirani wa Ituri, watu sita wameuliwa kukatwakatwa kwa mapanga katika kijiji cha Subadelwa zaidi ya kilometa arobaini magharibi mwa muji wa Bunia katika wilaya ya Irumu. Wakati huohuo, watu zaidi ya kumi na tano wamefariki dunia katika ajali ya gari katika mkoa wa Tanganyika, wengi wao wakiwa ni watoto. Nimezungumza naye Serimi Senga, kiongozi wa shirika la Rahia, akiwa Kalemi, mkoa wa Tanganyika. kulikuwa gari ilikalemi njia ya Lubumbashi kwa kilometa makumi mawili karibu na tano mjini Kamale Mumulima wakati gari ilishinda kupanda ikarudia e, na mule mugari mulikuwa watu, ilisikirika watu kumi na sita waliweza kuwawa. Oser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Viongozi wa Umoja wa Ulaya ambao wana misimamo tofauti wanakutana leo kujaribu kufikia makubaliano kuhusu namna ya kuyakwamua mataifa yao kiuchumi baada ya kutokubaliana mara tatu. Kikao hicho cha viongozi ishirini na saba wa Umoja wa Ulaya kilichoanza Ijumaa wiki iliyopita kilikuwa kimepangiwa kumalizika Jumamosi, lakini kinaendelea leo huku washiriki wakishindwa kukubaliana namna ya kusaidia umoja huo kujitoa katika hali ya kudorora kwa uchumi barani Ulaya ambayo haijawahi kutokea tangu wakati wa vita vya pili vya dunia. Wanajadiliana pia kuhusu masharti yaliyowekewa nchi zitakazonufaika. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Viongozi hao wamejadiliana kuhusu bajeti ya trilioni 2.06 kwa ajili ya kusaidia umoja ulaya wa Ulaya kujikwamua kiuchumi kwa muda mrefu. Yuro bilioni 750 ambazo zimependekezwa kwenye bajeti hiyo zitapatikana kupitia masoko ya hisa usimamizi wa tume maalum ya Umoja wa Ulaya katika hatua inayoelezewa kuwa ya kihistoria katika kuimarisha umoja huo. Fedha hizo zitatolewa kwa nchi za Mediterranean ambazo uchumi wake umedorora sana. Hali ya kutoelewana kuhusu nchi tajiri zilizo katika sehemu ya kaskazini ambazo ni Austria, Denmark, Uholanzi, Sweden, Finland hizo na Finland dhidi ya nchi hizo zilizo kusini ambazo zimeathirika zaidi na janga la virusi vya korona na ambazo zinasaidiwa na Ujerumani pamoja na Ufaransa. Viongozi wa nchi hizo hawakuzungumza na waandishi wa habari walipoondoka kwenye mkutano huo Jumatatu asubuhi. Kundi la nchi zinazotaka kiasi kidogo cha fedha kutumika linataka kiasi fulani cha fedha kutengwa kwa ajili ya kukwamua uchumi wa umoja huo, pamoja na kutaka masharti ya kuwekwa namna fedha hizo zinastahili kutolewa na namna ya kuzirudisha. Waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Lemer amesema kwamba inawezekana viongozi hao wakafikia makubaliano katika kikao hicho cha mjini Brussels ambacho amekitaja ni muhimu sana. Lemer amekiambia kituo cha televisheni cha BFM kwamba hali ya baadaye ya Ulaya katika karne ya 21 imo hatarini. linalozingatiwa zaidi ni kwamba mazungumzo yanayofanyika mjini Brussels yanahusu Ulaya miongoni mwa nchi zenye nguvu kubwa duniani katika karne ya 21. China na Marekani zinafuatilia kujua iwapo bado kutakuwepo umoja wa Ulaya au la. Hisia ziliongezeka huku hali ya kufadhaika ikidhihirika kufuatia wiki nzima ya mazungumzo bila kupatikana mwafaka. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alishutumu wa viongozi wa Uholanzi na Austria kwa misimamo yao mikali ikiwemo kutishia kujiondoa kwenye mazungumzo. Macron amepiga mkono mezani kwa nguvu na kumshutumu waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rutte kwa kuwa na msimamo kama wa aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza David Cameron. Macron alikuwa anataka kiasi cha dola bilioni mia nne zitolewe kama msaada, akisema kwamba ni afadhali ajiondoe kutoka kwenye mazungumzo hayo kuliko kukubaliana na mkataba mbaya. Viongozi wanataka kiasi kidogo cha fedha kutolewa, wanasisitiza kwamba msaada wa kifedha unastahili kupunguzwa hadi dola bilioni 350 na na kutaka kiwango chao cha mchango kwa Umoja wa Ulaya kuongezeka. Mazungumzo hayo yaliyojaa hisia kali, japo mkutano wenyewe ni wa muda mfupi kuliko uliofanyika katika mji wa Nice Ufaransa miaka ishirini iliyopita ulidhihirisha hali ya kutoelewana kuhusu nchi zilizo kaskazini na kusini mwa Umoja wa Ulaya. Hii ni Sauti ya Amerika. Tuelekee nchini Kenya, ambapo seneta wa Nairobi Johnson Sakaja amejiuzulu kutoka kwa usimamizi wa kamati maalum ya kupambana na janga la virusi vya korona nchini humo baada ya kuvunja kanuni zilizowekwa kukabiliana na virusi hivyo kusambaa nchini. Sakaja alipatikana na kundi la watu wengine wakijiburudisha kwa vileo katika eneo moja la burudani jijini Nairobi, wakiwa wamevunja kanuni zote ambazo kamati yake ya Seneti inastahili kuhakikisha zinafuatwa na wananchi wote. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Bwana Sakaja ameeleza kuwa anajutia kitendo chake hicho kinachoudhi umma, wakati serikali ya Kenya imeweka maagizo na masharti kwa wote, yenye lengo la kutokomeza maambukizi ya virusi vya korona. Seneta Sakaja ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya dharura ya bunge la seneti iliyotwikwa majukumu ya kubuni sera kushughulikia na kusimamia mchakato na hatua zinazochukuliwa na serikali ya kitaifa na serikali za majimbo kudhibiti ueneaji na athari ya virusi hivyo kwa raia wa Kenya na kuwahakikishia usalama na ustawi wa huduma za afya, mwishoni mwa wiki alikamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa kulinda usalama akijiburudisha na wenziwe katika eneo moja la burudani na vileo, kilomita chache kutoka jiji kuu la Kenya Nairobi. Kiongozi huyo na wenziwe inaelezwa na polisi kuwa walikuwa wanabugia vileo mtaa wa kifahari wa Kilimani viungani mwa jiji la Nairobi, wakati ambapo serikali imeweka kipindi cha katazo la kutoka nje kuanzia saa tatu usiku na saa kumi macheo kila siku kwa siku thelathini. Hata hivyo, mbunge huyo Jumatatu amewaeleza waandishi wa habari kuwa kama binadamu mwingine ameteleza na yuko radhi kujisalimisha kwa mkondo wa sheria. Sote tu pote maagizo. Mimi ni binadamu kama mtu yote mwingine, hakuna mtu ambaye ni malaika. I'm not an angel, I'm law abiding. Sijai pelekwa kotiti na kesi nyingine yoyote, sijai ba shilingi moja ya Mkenya, sijai amjai sikia skandoli yote, teleza tu. Tendo la Bwana Sakaja si tendo linaloonekana kuwa rahisi machoni pa wanasiasa wa Kenya. Mawaziri na viongozi wengi wa kisiasa wamekuwa wakiandaa mikutano ya hadhara ya kisiasa kote kote nchini Kenya bila kujali vitendo vyao, hasa wanapokiuka masharti yaliyowekwa na serikali wanayohudumia Anapotarajiwa kufikishwa mahakamani Jumanne wiki hii kujibu mashtaka yanayofungamana na kupuuza masharti ya serikali. Bwana Sakaja anaeleza kuwa hafurahishwi na jinsi maafisa walivyokabiliana naye. Hata hivyo, anasisitiza kuwa hataendelea kuwa mwenyekiti wa kamati hiyo ya bunge. Nimejiuzulu kwa hiyo kamati, but, e, nitaendelea kufanyia kazi watu wa Nairobi na watu wa Kenya. Jumatatu Kenya imeripoti maambukizi mapya 418 ya watu walioambukizwa na virusi vya korona na kufikisha idadi jumla ya maambukizi hayo nchini Kenya kuwa 13771. Waliopata nafuu na kuondoka hospitalini ni 5616, huku wote waliofariki wakifikia 238 baada ya kufariki wagonjwa wengine wanne katika kipindi cha siku moja. Ijumaa wiki hii kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kwa maji 44 kati ya majimbo 47 ya Kenya, Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kufanyika kwa mkutano wa kilele na magavana wa majimbo yote kutathmini hali ilivyo na athari ya kulegeza au kuondoa masharti katika juhudi za kufungua uchumi wa Kenya. Mwezi Julai pekee Kenya imerekodi idadi nyingi ya maambukizi ya virusi vya korona kuliko siku nyingine ile tangu kuripoti kisa cha kwanza cha maambukizi hayo Machi 13 mwaka huu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika Nairobi michezo ni siku njema tena ya jumatatu inapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, tunaanzia na tuzo ya Balondo, ambapo jopo ambalo hutoa tuzo ya mwanasoka bora wa dunia ya Balondo imetangazwa kwamba hakutakuwa na tuzo hiyo kwa mwaka wa 2020 kwa sababu ya kukosekana kwa uthibitisho wa kutosha wa kumpata mchezaji bora wa mwaka huu hii ikiwa imesababishwa na janga la virusi vya corona. Tuzo hiyo hutolewa nchini Ufaransa kila mwaka toka mwaka 1956, ambapo jopo la tuzo hiyo ya balondo limeweka bayana kwamba tuzo hiyo kwa mwaka huu 2020 imepitia katika mazingira mabaya aa, na haitakuwa na manufaa yoyote endapo itatolewa, aa, ikiwa ni historia nyingine kabisa ya tuzo hiyo. Katika taarifa yake, jopo hilo limeeleza kwamba kutokana na thamani ya tuzo hiyo hawatamtangaza mshindi wa tuzo hiyo kwa upande wa wanawake na mwanaume eh, kwa msimu wa mwaka 2020 kutokana na hali ya soka kuharibiwa na Covid-19 na hakuta kuwepo na mazingira mazuri ya kumpata mshindi anayestahili kwa sababu ya janga hilo la virusi vya korona. Washindi wa mwaka jana e, walikuwa ni nahodha wa Barcelona na Argentina, Lionel Messi, na kwa upande wa wanawake alikuwa ni Megan Rapino, nahodha wa timu ya taifa ya wanawake ya Marekani. Moja kwa moja sasa tuelekee Afrika Mashariki kujionea yale ambayo yanayoendelea, ambapo nchini Kenya, ni kwamba wadadisi wa soka nchini humo wanakiri kuwa uh, rais wa sasa wa shirikisho la mchezo wa soka uh, Nick Mwenda ana kibarua cha ziada ili kuhifadhi kiti hicho kwenye uchaguzi unaokuja. Wanasema ufisadi, maamuzi mabaya na kukamilisha ligi ndiyo baadhi ya masuala yatakayotumika kumwondoa ofisini. Denis Wanyonyi na ripoti kamili Huku joto la kisiasa ya uchaguzi mkuu wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, FKF, ukizidi kuchukua kasi na hata kuwavutia wagombezi zaidi wakiwa na lengo moja tu, kumng'atua afisini rais wa sasa Nick Mwendwa. Wachambuzi wa, wa soka nchini Kenya wanahisi kuwa licha ya kujizatiti na kupata ufadhili wa soka kuanzia msimu ujao, rais wa sasa Nick Mwendwa atarajia upinzani mkali kutoka kwa aliyekuwa katibu mkuu wa Sekafa Nicholas Musoni. Akiongea na meza ya VOA michezo jijini Nairobi kwa njia ya Sebo, Felix Asoha, mwandishi stadi na mchambuzi wa soka nchini Kenya anahisi rais wa sasa Nick Mwendo amekosolewa vikali kwa kuwa na dosari katika shirikisho hilo ikiwemo kumaliza soka ama ligi hiyo ya KPL bila ya kuwahusisha wadau wengine hutoshughulikia malipo propria, chazayu, timi, moja, na marupurupu ya wachezaji wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars pamoja na kutofuata maagizo ya mahakama unaozingira uchaguzi huo. Upinzani mkali upo kwa Nicholas Musonye na Nick Mwendwa. Basi na Msonye na Mwendwa, wengine wanaowania wadhifa wa rais ni pamoja na Sam Nyamweya aliyekuwa mwenyekiti wa zamani wa FKF Dan Mule, awali akiwa mwenyekiti wa klabu ya AFC Leopards. Wengine ni pamoja na Moses Sakaranga, Sam Shulei, tohbarak na Ludwig Aduta. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa bodi ya uchaguzi huo Kantai Stikolo, Kenya itaandaa uchaguzi huo tu pindi watakapopata mwelekeo zaidi kutoka kwa shirikisho la mchezo wa soka duniani FIFA. Nikiripotia sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Nam, baada ya kutoka nchini Kenya, moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo harakati za kukamilisha eh, ligi kuu ya nchini humo zikiendelea, huku timu kadhaa zikiwa katika hatari eh, ya kushuka daraja, ambapo inabidi eh, zitumie nguvu ya ziada kusalia katika ligi hiyo kwa msimu ujao wa elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na moja. Ripoti kamili eh, na mwanamchezo wetu George Njogopa. Baadhi ya klabu nchini zimeanza kupumulia mashine katika hatari ya kushuka daraja msimu ujao, huku mashabiki wa klabu ya Simba wakiendelea kujivinjari mitaani kusherekea ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara kwa msimu wa tatu mfululizo. Alayansi ambayo hapo jana ilichakazwa kwa mabao manne kwa moja na Simba itahitaji muujizi wa ziada ili kuendelea kusalia katika ligi kuu msimu ujao baada ya kufanya vibaya katika michezo yake mingi; iko katika nafasi ya 17 ikifikisha jumla ya pointi 41 hiyo inazikabili timu nyingine kama vile biashara ya United na Ruvu Shooting Stars, ingawa zinaweza kujinasua katika jinamizi hilo kama zitashinda mchezo mmoja katika mechi zao mbili zilizosalia. Singida United tayari imeshaaga ligi kuu na hivyo inachokifanya ni kukamilisha ratiba ya michezo yake mpaka wakati mwingine. na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinjogopa na tumalizie ripoti hizi za michezo hii leo, kuelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake Kahozi Kosha timu ya kandanda ya Vita Club ya Kinchasa imempata rais mpya akina dada Bestin Kazadi ambaye ataongoza timu hiyo kwa muda wa miaka mine. Bestin Kazadi alichaguliwa kumkomboa kina bwana Jamadari Amisi Kumba tango tango Fort, ambaye alijiuzulu mwezi uliopita. Ni mara ya kwanza kihistoria timu ya Vita Club ambaye iliundwa mnamo mwaka 1935 kupata kiongozi mpya. Akina dada Bestin Kazadi ni mshauri wa karibu wa rais wa jamhuri Felix Antoine Kisegedi anayehusika na mambo ya mawasiliano. Je, tasimini ya wakaaji wa mji wa Lubumbashi kuhusu kuchaguliwa kwa kina dada Bestine Kazadi kama kiongozi wa timu ya Vita Club? Tukumbusha kwamba timu ya Vita Club itawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka huu kwenye mchuano wa maklabu bingwa barani Afrika. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Nam, basi ni hayo tu ya kimichezo tuliyoandalia kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya eh, hasa sehemu hii ya michezo. Mimi ni Idi Ligongo, ungana nami wiki ijayo Jumatatu nyingine katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran, Idi Ligongo. Harison Kamau na kusomea muhutasari wa habari. Kutamatisha taarifa zetu hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Joshua Wong ambaye ni mmoja wa watu waliopanga maandamano ya kuitisha demokrasia mjini Hong Kong mwaka wa 2014 chini ya vuguvugu vugu la ambrela, ametangaza rasmi kuwania kiti cha ubunge kwenye mji huo licha ya sheria kali za kiusalama zilizosimikwa na China bara mwanzoni mwa mwezi huu. Chama tawala cha Ivory Coast mapema leo kimesema kuwa kimemwomba rais Alassane Ouattara kuwania urais kwa mhula wa tatu baada ya mgombea aliyependekezwa kuaga dunia, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Utara mwenye umri wa miaka sabini na minane alisema kuwa angeacha madaraka wakati akipendekezwa waziri mkuu na mwindani wake wa karibu Amadou Gon Coulibaly kuwa mgombea wa urais kwenye chama tawala cha RHDP kwenye uchaguzi utakaofanyika Oktoba 31. Matangazo haya yamesimamiwa na, ya na Hadija Riami, mwelekeza amekuwa Aida Isa hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante msikilizaji kwa kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi uwe na usiku mwema, usiku mtulivu.