Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ofisi ya umoja wa mataifa inayoshughulikia masuala ya haki za binadamu inatoa wito wa kufanyika uchunguzi wa ghasia dhidi ya kikosi cha kupambana na ugaidi huko mali kwa waandamanaji wanaoipinga serikali mwishoni mwa wiki iliyopita hali iliyoathiri watu wengi mwandishi wa VOA anaripoti kutoka Jeneva kuwa MINUSMA, ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani, umethibitisha takriban waandamanaji 14 wameuawa na wengine 154 wamejeruhiwa wakati wa operesheni maalumu za kikosi cha Forsat kinachopambana na ugaidi nchini humo. Wafuatiliaji wa haki za binadamu wanasema kikosi hicho kimekiuka utaratibu wa kazi zake kwa kukandamiza raia wanaopinga rushwa dhidi ya serikali, wakiruhusu wizi wa kura wakati wa uchaguzi na uharibifu mwingine unaofanywa na serikali. Mashahidi wanaripoti pia kikosi hicho kilifyatua risasi wakati kikipambana na waandamanaji Julai kumi, wakati wa maandamano takriban watu mia mbili walikamatwa, wote wameachiliwa kwa dhamana. Rais wa Mali Ibrahim Baubakar Keita amesema utawala wake utafanya uchunguzi wa ghasia hizo. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko DRC katika maeneo ya magharibi unaendelea kushika kasi. Hiyo ni kwa mujibu wa maafisa wa afya, wanasema inaonyesha ishara mbaya, baada ya wiki kadhaa maafisa wa serikali kutangaza kuwa hakuna Ebola tena DRC. Kuna kesi hamsini na nne mpya za ebola tangu mwezi Juni katika eneo la Mbandaka kwenye jimbo la Equator. Watu ishirini na mbili wameripotiwa kufa kutokana na ebola wizara ya afya imesema. Juni 25 nchi hiyo ilitangaza mwisho wa ugonjwa wa Ebola ambao ulilipuka upande wa mashariki miaka miwili iliyopita, ambapo waziri wa afya Eteni Longodo alisema janga hilo lilichukua muda mrefu katika historia ya nchi hiyo. Hivi sasa Ebola inaenea katika eneo hilo la Mbandaka hadi vijiji vya mbali kwenye msitu karibu na mto Kongo afisa mmoja wa serikali ameliambia shirika la habari la afp kuwa maambukizi bado yanaendelea unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia vipindi na matangazo yetu mengine kupitia tovuti yetu ya voa swahili Takriban watu milioni nne kaskazini mashariki mwa India katika majimbo ya Assam na Nepal wamekoseshwa makazi kutokana na mafuriko makubwa baada ya mvua za vipindi za monsoon kunyesha. Dazani za watu hawajulikani walipo, na takriban watu 189 wamepoteza maisha, maafisa wa serikali wamesema leo. Zaidi ya watu milioni mbili nukta saba katika jimbo la Asam wamekoseshwa makazi na matukio matatu ya mafuriko tangu mwishoni mwa mwezi Mei, ambapo watu sabini na tisa walikufa katika eneo hilo, afisa wa serikali wa eneo hilo amethibitisha. Waziri wa maji Keshab Mahanta anasema hali ya mafuriko bado ni mbaya, mito mingi imefurika. Eneo la Asam linakabiliwa na changamoto ya mafuriko na janga la virusi vya korona. Kati ya wilaya 33 kuna wilaya 25 zilizoathiriwa na mafuriko ya kipindi hichi. Wakati huo huo, watu karibu milioni moja nukta moja wamekufa kutokana na COVID-19, taarifa za serikali zinaeleza. Hong Kong imeongeza masharti ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona kwa ajili ya kutotoka nje, ikiwemo wafanyakazi muhimu katika idara mbalimbali kutakiwa kufanyia kazi nyumbani kuanzia wiki hii, wakati kesi zikizidi kuongezeka. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amewaambia waandishi wa habari kuwa mji huo umerekodi kesi zaidi ya mia moja katika saa ishirini na nne zilizopita, idadi inaonekana kuwa kubwa tangu kuzuka kwa janga la korona mwishoni mwa mwezi Januari, ambapo kuna idadi ya wagonjwa elfu mbili na watu kumi na mbili wamekufa. Anasema hali ni mbaya na hakuna ishara yoyote inayoonyesha kuwa inaweza kudhibitiwa hivi karibuni. Maeneo kadhaa ikiwemo ya kupumzikia, kufanyia mazoezi bado yataendelea kufungwa kwa siku zisizojulikana, na migahawa yote inatakiwa kutoa huduma ya watu kununua chakula na kuondoka nacho. Kuvaa barakoa ni sharti la lazima katika mji huo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nitarejea baadaye kidogo kwa ajili ya muktasari wa habari <muchos> Salamu na muziki, ni mimi Kenneth Bwire. Ni nyingi tu ambazo umeandika salamu zako zikawafikie wengi tu, wengine wamezidisha kijiji, wakaandika mkoa ha, wakaandika nchi nzima. Utajaribu kuzisoma kadri ya uwezo wangu, ni kurasa tu zaidi ya mia mbili. Umeitikia mwito nilivyokueleza uandike kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili, na umeziandika nyingi zaidi. Nitakupa pia fursa ukaweze kuzisoma mwenyewe kama namba yako itapatikana, jukumu litakuwa ni langu la kukupigia hiyo simu. Haya, unajua zipo nyimbo nyingi tu hii dunia, wasanii ni wengi tu hata labda na mimi ntaanza kuimba. sijui ntaanza na ubeti gani, sijui soprano nitaimba ama alto ama bass. sijui mpiga gita nitamtafuta, labda ni wewe utanisaidia hiyo kazi, ama nitaingia tu kwenye studio alafu ni changanye changanye. hivyo alivyoleta mwenye akili nyingi kutushinda, zitusaidie vinaitwa kompyuta. Hapa ni nyingi nitakazozicheza. Um, nahisi tu nianze na hii ya Maroon Commandos. Rekodi yenyewe inakwenda kwa corona hii, hatutaacha kuicheza msikilizaji, na tunaicheza kwa sababu kubwa tu, tukuweke hai na si tuwe hai Hakuna ajuaye hiki kirusi kipo upande gani? Hujui utakutana nacho wapi. Kuna wengine hawataki kusikia tukisema kwamba hivi virusi vipo kati yetu, lakini hatutachoka, ni jukumu letu tukuelimishe. Hujui kitaingilia wapi na kitatokezea wapi. Sote tunataka tuwe hai tufurahi. puka kusalimiana kwa mikono. Fuata kanuni za Wizara ya Afya. Oh yeah. Tuoshe mikono tuepuke mafundi. Sanitize. Tuzibe miromo kanyumbani haina budi ni bendi ya wanajeshi wa Kenya, wanajua kuimba kweli. Haya, na shika yako, Mako Embassy wa Kagongwa, unasema huko Kahama, Shinyanga, Tanzania, unapenda kutumia salamu zako kwa Masanja Kayanja, Charles Jumanne, Fuso wa Fuso, Ali Mlangi, Gigiri, Padri Moshi wa Kotela, Masanja Kulwa wa Isakao, na ujimbo unasema mbuyu ulianza kama mchicha. Kwamba ndio <laughs> Akuyala msanii wa kwa kuhenga, unatoka Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania, unasema salamu zikafikie Kashinje, mjomba Charles, fundi simu Majaliwa, Bususu, mpelwa Seleka, Vincent JJ Kaji na Emmanuel Machungwa, kwa majina ni mengi. Toneiura napatikana Rushuru, mashariki mwa DRC na anafurahishwa kutuma salamu zangu kwa wapendwa wote redio yenu kama vile wenzangu wa kazi uke wangu na mtoto pia wazazi wangu. Hawana majina baba wana majina, kuna mke wangu ambaye ninikuze, babangu ambaye ni Deogratia na mtoto Mikaele, ila na wenzangu wote kama vile Kanoba Kanobamajano kuezingira, pia Emanuel ya mui Sukra sana ndugu yangu kwa majina. Naitwa Salimu Mwenjuma, niko maeneo ya Kabuku mkoani Tanga hapa nchini Tanzania. Napenda kuhituma salamu zangu kwa ikuia hapa ya leo. Kwanza kabisa kwa Simon Shauri akiwa pale kwa karoda kule Manyara, Tanzania, nimwambie tuko pamoja sana. Nambari ya pili itakwenda pale kwa Japari Kopo maeneo ya Arusha pale, nimwambie tuko pamoja sana. Nambari ya tatu kwa Baraka Raba ni akiwa maeneo fulani ya Morogoro pale, nimwambie tuko pamoja sana. Nambari ya nne itakuja hapa hapa ka, Tanga Pakabuzu, kwa baba yangu mzazi kabisa anaitwa Kagembe Lingo, nimwambie tuko pamoja sana. Tano na mwisho aiende kwa Daniel Mara akipatikana hapa hapa Tanga pia, nimwambie tuko pamoja sana. ndugu yangu kutoka hapo uh, VOA sauti ya Amerika na kusikia nikutakie kazi kazi njema, studio, tuko pamoja sana. Napenda tu kuwatakia pia ndugu wasikilizaji wote wavoa tuendelee kusikiliza redio yetu hii, kwa kuwa ni redio ambayo inatoa habari za ukweli na za uhakika. Nikutakie kazi njema na majibu mema kutoka huko Marekani. Kwa majina naitwa Victor bin Trabue wa Geita, Tanzania. Asante sana ndugu mtangazaji kwa kunipa muda wa kutuma salamu, na salamu zangu zimwendee mke wangu Evalina Abeli, na wengine ni Solomoni njiku Suke, John Wailangasika, Mariamu Rutemagura, Victa pashenti King Sofa, Nyegezi Mwanza, Bonfas Stiven, Babasarapia Etisi ya Shirogile, Revokatus Karaveli, Singi Majuto, Jeremia, akatoro, na David Wilsoni. Nyangoha Samson nasema uh, upo Isibanya Kenya na ungependa kutuma salamu kwa wazazi wako Kristini Gitangita, Kamwe Chacha, Robi Kamwe, John Mutatiro Magaigwa, Thomas Juma, Mwikabe Magabo, Susan Gathi na Koleta Motariro wakiwa Nyamosense Kuria uh, West Kenya. Sawa, matubutu salumu papei unasema upo Maniema mashariki, mashariki mashariki, sawa, mwa DRC. Salamu zako unataka zipeperushe e kwa mke wako Jacqueline, mwanagu baraka Baby, baba nguu matukubu baraka, mamako Clementina. Atosha ujumbe unasema kwamba jikinge, ili tuepuke virusi vya korona. Kelele Lugembe wa Igunga unasema upo Dar es Salaam na salamu zako ziende kwa ufuatao. Kwanza ni mama yako mzazi, mama Kalale akiwa Igunga, kaka yako Nkwabi Lugembe, dada yako Mbalu Lugembe, binamu yako Misu Ngagati, rafiki yako Ngusa Muleba, na ujumbe unasema kiu ndiyo kuleta radhi ya maji. Eric Ndalizi unasema salamu zako kwanza zikamfikia mama yako mzazi Maria Mwapolo, Innocent Michael, Nixon Kategesi akiwa Butembo na Jora Mkesi akiwa Tanzania. Eric Ndalidi ukiwa Kongo, salamu zako zimefika. Selesini George unasema huko e, kutoka mji kasoro bahari Morogoro, salamu zako ziwafikie kwanza wewe mtangazaji, mimi sio nasema sante mtaani, uh, Misango akiwa Dodoma Tanzania, Mwalimu Nyasoga Sabo akiwa Kibara Bunda, George Salvaro akiwa Mwanza, mama yako mzazi akiwa Mwanza, Mwalimu Lukurensia George akiwa Bunda mjini Madi Bushiri akiwa Mtwara mjini, ujumbe unasema tuchape kazi kwa weledi zaidi. Franco Ezevia Mizoa Butonge hmm. nasema huko Tanganyika, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na salamu zimfikie mtangazaji wa zamu. Oye ni chazi chukua, asante tena, unasema salamu zingine zikamfikia Odenas Lubega Kizemba Mkuli John Kipepo mama mifunga mlonga wote hawa unasema wako Lubumbashi, na unataka salamu zaidi zikamfikie kaka yako Mugaga Kiwele Godfrid akiwa Fube, Mwila Mark Msoma wakiwa Pweto, na ujumbe unasema salamu jameni, ni nusu ya kuonana tufanye hivyo na tusalimiane. Laurent Balumbe Daniela Chiza unasema upo Kongo Bukavu E, teritoria ya Kalehe watoa salamu zako kwa mama mzazi Noela Akatera na Siza Mkulu na watakia happy birthday ya independence ambao tumeshuhudia, asante. Na hiyo independence ya kweli babangu, inaanza nawe mtu pesa. Mwanambuke nigawie pesa, ndugu yangu, sote tunatafuta unasema upo Misisi Mupimbwe, Katavi, Tanzania, na salamu zako zikamfikia Musa Mjembi Kulu wa Joseph uh, chokolo chokoloseleli, mama atu wamilundikwa, Mamayondo siste, kweli anaimba naye sawa. Kelvin Prince, mama said msalika wa msalika, Bundala, tabu Bundala, mawazo malemi K okay, na wote tu ambao wananitambua kwa jina la Ruafom El Padron, ikiwa mjini Burundi Bujumbura hapa, ndipendelea nipigie kije cha kamdogi aamdoji, kilipigwa na Ruafom El Padron mwenyewe hapa Kalabala, mjukuu wa Malagwa Buzikum. Unasema unatokea mwa moto bariadi Tanzania. Salamu zikamfikia Este Mtemi Kiteja, Sayenda Mabula Magesha, Gresi Somi Seni, Filibert Jonathan Kanyeshambi, Juventus Joas Ntalima, e, Elisha Mazoya, Nyanda Mayala, Rei Mashani, Ismael Togolani, Letisha Shilogile, Lenga Chapati, Seyanil Blogu, Edward Maenga Mshani na George Ilaliga pamoja na Sombi Mtemi. Ujumbe unasema nyuki hakumbatiwi Kalabaga, umekuwa nyuki vivi, unataka kuuma watu sio, ama unataka kuleta asali? Thomas Kahindi Mramba unasema upo Malindi, Kenya, Kilifi County. unawasalimu wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika walio Afrika Mashariki, na unatumia salamu mzee wako Bwajaka akiwa hapo, ama ukiwa hapo na yeye, sawa dukani kwa Masha, rafiki yangu Paulo akiwa Watamu, ndugu yako Baraka akiwa Malindi na chiparito pa... hey, jina hili bwana kapunyu akiwa mwyeye dukani usufini. Ujumbe waendelee kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Salamu asante, asante ndugu yangu, nashukuru sana kwa heshima ya taazima. Kwa jina anaitwa Mpero wa Sekera Nyanda, napatikana Nyikonga Lulembera, Tanzania. Ningependa kupeperusha salamu zangu. Kwanza kabisa, ninaanzia kwa Juma ya Sini, anapatikana pale Kutoakala Mbogwe, namwambia tu salamu zangu. Za pili nazipeleka kwa Richadi Garila, anapatikana namwambia kwamba vioyei ndiyo mpango yote. Salamu zangu za tatu moja nizipeleke kwa Sahani Vuzine. Naingia kwa Masanja ya Kuanja, msanii wa Wakuhenga, anapatikana pale Kahama. Naingia Kakashinja mjomba watu baadhi, anapatikana pale Wakuhenga Kahama. Naingia kwa Rutai wa Busisi, anapatikana pale Bukoba naingia kwa Deus Matunga anapatikana pale Buhungukila kila naenda kwa Sari Bunzari Sali, waziri wa shule la mpango ya Gafula, na mdogo wangu Furimoto Sekela na Yegela Sekela na mke wangu Kuke Lupungulo, tunaye hapa hapa Maulembela, kata ya wilaya ya Mbogo mkoani Geita na zipeleka kwa Majisina anapatikana pale Mkoto Chato na rudi taratibu, namkamata nam, mtarashati mwenzangu kikunguja anapatikana pale kabanga ulembea, Tanzania, na mashaka shija anapatikana kabanga, mm -hmm, Tanzania malizia baba mkoli mwamba ndani ya ujumbe subiri, umemalizia ande, kweli nimekukata nime, mtu mmoja zaidi, mtu mmoja zaidi ni mkoli mwamba anapatikana pale ibambula mbogwe Tanzania. Ale, nakusikia maandishi ambayo niliyaona kabisa mimi yanasema hivi: tujikinge na ugonjwa wa COVID 19 tuwe tunanawa kwa maji kingika kwa kutumia sabuni ili tusipate maambukizi. Asante haya. Mimi kwa majina anaitwa Sayenda Magula Magesha, napatikana Panyangokoja baadadi nchini Tanzania. Mimi salamu zangu natuma kwa wafuatao, kuna Gila Simonseni yaina shani Isimadi Togolani Edward Mayenga, Shashi Emmanuel Mchanya Buziku, Eso Msanii, Letisia Shilogile na Majaliwa Bususu, Juma Yasini, Joni Ndelema, Alifonsi Luyekela, Abeli Mabilika, Lozi Malima, Lenga Tapati pamoja na Saibogi. Katika ujumbe, asiyekupenda kaja. Ah, fafanua maana yake kwamba kwa mfano, mtu ambaye ambaye labda umechuchana naye, labda hakupendi, asilimia kubwa huwa unakuwa na ule yani na ule, ule msongo kabisa wa kufata kila mara. Inakuwaje hapo sasa? Anaekupenda, anaekupenda mpende, asiyekupenda utamfanyeje? Asiyekupenda acha naye Hey, jamaa amesema kwamba anayekupenda pendana naye, asiyekupenda achana naye <laughs> <laughs> <laughs> amenikumbusha nyimbo fulani hivi, imebidi nitandike tandike hapa kidogo Dadi <muchu> akemeze kiatu akuondoe visirani. Hii nyimbo imeimbwa na Prince Inda. Jamaa naimba nyimbo za, za lugha asili lakini hapa kaweka ndani Kiswahili kidogo, unajua kuna vijana iki eh? Kizazi hiki kizazi hiki kizazi cha sasa hiki hiki tu hiki ambacho nazungumzia hiki tu kizazi kizazi, kizazi, kizazi chetu yani, kuamua mambo yani, subira hamna. Wengine <tipa> <tipa> <tipa> <tipa> wanauana wanagombana, wanasumbua polisi na maaskari chiyaya. kila mara kijiji kinavurugwa yani, sababu ya kupendwa na kupendana tu yani. Hivi, kama mnapendana, inafikaje tena mnapandikana makofi, visu siima? Watakuja kwenye mitandao hii ya Facebook unasikia, hey, nilikwambia unipende, hey, jeme, hey, hey, hey, hey, mambo mengi kuongea, yale mambo yenu ambayo ni yasiri sia baki siri bwana, kama mpendani jamaa mikushauri tembeza kiatu, wakati ambapo mlikuwa mnapendana hmkuwa mnatuambia haya. Mambo yote hutokea maishani, kama umeachwa. Hakika Jumapili ijayo, panapo majaliwa, naitwa Ken. <muchasana> ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya haki za binadamu inatoa wito wa kufanyika uchunguzi wa ghasia dhidi ya kikosi cha kupambana na ugaidi huko Mali kwa waandamanaji wanaoipinga serikali mwishoni mwa wiki iliyopita, hali iliyoathiri watu wengi. Mwandishi wa VOA anaripoti kutoka Jeneva kuwa MINUSMA, ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani, umethibitisha takriban waandamanaji 14 wameuawa na wengine 154 wamejeruhiwa wakati wa operesheni maalumu za kikosi cha Fosat kinachopambana na ugaidi nchini humo. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko DRC katika maeneo ya magharibi unaendelea kushika kasi. Hiyo ni kwa mujibu wa maafisa wa afya, wanasema inaonyesha ishara mbaya baada ya wiki kadhaa maafisa wa serikali kutangaza kuwa hakuna Ebola tena DRC. Kuna kesi hamsini na nne mpya za ebola tangu mwezi Juni katika eneo la Mbandaka kwenye jimbo la Equator. Watu ishirini na mbili wameripotiwa kufa kutokana na ebola, wizara ya afya imesema. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.