Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia ukisomewa na mimi Harrison Kamau. Viongozi wa Umoja wa Ulaya EU leo wameanza mkutano ambao Chansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema huenda ukawa ni mashauriano magumu, jinsi ya kulipia dola trilioni mbili nukta moja zikiwa bajeti ya umoja huo kufufua uchumi kutokana na janga la COVID-19. Wakati akiwasili mjini Brussels ambako mkutano unafanyikia , Merkel amekiri kuwa mataifa wanachama yamegawanyika kuhusiana na swala hilo na hivyo ni vigumu kubashiri matokeo ya kikao hicho kwa sasa. Ujerumani inashikilia wanachama wa EU unaobadilishana uongozi kila baada ya miezi sita kati ya mataifa wanachama, huku kikao cha leo kikifanyika wakati Merkel pia akisherehekea miaka 66 tangu kuzaliwa. Mataifa yote 27 ya EU yameathiriwa pakubwa kiuchumi kutokana na janga hilo na yanaonekana kutofautiana kuhusu viwango vya mchango na pia mgao wa fedha hizo miongoni mwao. Mkutano wa leo ni tofauti na mingine ambayo imekuwa ikifanyika kwa njia ya kimitandao kwa kuwa sasa viongozi hao wanakutana ana kwa ana kutokana na dharura iliyoko. Waziri mkuu wa Mali Boubou Cisse leo ameomba msamaha kutokana na matumizi ya nguvu kupita kiasi kutoka kwa maafisa wa usalama waliotumia risasi za moto wiki iliyopita dhidi ya waandamanaji, lakini amepinga ombi la upinzani la kujiuzulu kwa Rais Ibrahim Boubacar Keita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maandamano hayo yamefanyika ya kwenye mji mkuu wa Bamako na yaligeuka kuwa yenye ghasia kati ya polisi na waandamanaji ambao baadhi walijificha kwenye majengo ya serikali. Ghasia hizo ziliendelea kwa siku kadhaa, wakati takriban watu kumi na moja wakiuawa kulingana na takwimu zilizotolewa na serikali. Sasa wakati akifanya mahojiano na televisheni ya Ufaransa ya France 24 amesema serikali yake inajuta tukio hilo, akisema kuwa uchunguzi umeanza kubaini kilichosababisha ghasia hizo. Muungano wa viongozi wa kidini, kisiasa pamoja na wanaharakati uliopanga maandamano hayo unalaumu Keita kwa kushindwa kudhibiti mashambulizi yanayotekelezwa na makundi ya kijihadi pamoja na yenye silaha nchini humo. Kuporomoka kwa uchumi pamoja na madai ya ufisadi pia ni miongoni mwa malalamishi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. India imetangaza kuwa idadi ya maambukizi kufikia leo imevuka milioni moja sasa, ikiwa ni taifa la tatu baada ya Marekani na Brazil, huku idadi ya vifo ikipita elfu ishirini na tano kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Tangazo hilo limekuja muda mfupi baada ya Brazil kutangaza kuwa idadi ya maambukizi imepita milioni mbili huku idadi ya vifo ikipita elfu sabini na sita. Serikali nyingi zinajitahidi kudhibiti kasi ya maambukizi wakati pia zikihakikisha kuwa shughuli za kiuchumi zinaendelea, wakati jumla ya maambukizi kote ulimwenguni ikipita milioni 13.8 na vifo zaidi ya elfu 590. Israeli leo imetangaza hatua za kufunga baadhi ya shughuli za kawaida kwa mara nyingine baada ya kasi ya maambukizi kuongezeka katika siku za karibuni, wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema hii ni hatua ya muda tu kuzuia kufungwa kabisa kwa shughuli za kawaida. Na utawala wa Trump pamoja na wakurugenzi wa VOA wamekemea kufungwa jela kwa miaka minane nchini Iran kwa ndugu wa mtangazaji wa televisheni wa VOA idhaa ya Uajemi, ikionekana kama sehemu ya kuadhibu wanafamilia wa wanahabari waliokimbia mataifa ya nje na ambao wanaonekana kukashifu taifa hilo. Wakili Said Degam, aliyemwakilisha mshtakiwa huyo kwa jina Alizera Alinejad, amesema kupitia ujumbe wa Twitter kuwa mahakama moja ya Teheran ilimkuta na hatua ya kuhujumu usalama wa kitaifa, kumkashifu kiongozi wa Iran Ayatola Ali Hamenei pamoja na kujihusisha kwenye propaganda dhidi ya serikali. Iran ilimzuilia Alinejad mwezi mwenye umri wa miaka 45 ambaye ni baba ya watoto wawili, Septemba mwaka uliopita, na kumweka kwenye jela la Elvin mjini Teheran, akiwa kwenye hatari ya kupata maambukizi ya virusi vya Korona. Dada yake anayeongoza kipindi cha televisheni cha Tablet cha VOA na mwenye makao yake mjini New York pia alitangaza habari za kufungwa jela kwa ndugu yake. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mikono ya mwenzangu Idi Ligongo, tayari kabisa kuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia siasa za Marekani. Eh, mambo yakoje kwa hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu wa baadaye Novemba, ambapo katika sehemu ya pili, eh, tutaangazia eh, swala zima la vipimo vya covid 19 nchini Kenya ambapo uh, hospitali binafsi baadhi zimeonekana kwamba zinatoa matokeo yenye utata. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na katika matangazo ya kwa undani hii leo. Basi tunaanzia nchini Kenya, ambapo hali ya wasiwasi imeibuka nchini humo kuhusu ukweli wa vipimo vya virusi vya korona baada ya maabara mbili tofauti kutoa matokeo yanayotofautiana. Hii ilizuka baada ya wafanyakazi kumi na saba wa shule ya St Andrews ya turi iliyopo katika kaunti ya Nakuru kupimwa katika maabara ya Lancet na matokeo yao kuonyesha kwamba wameambukizwa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa wa covid 19 kabla ya taasisi ya utafiti wa kimatibabu ya Kenya Kemri kutoa yale matokeo yaliyoonyesha kwamba hawana maambukizo ya virusi vya korona. Sasa maswali yanaibuka ni ikiwa ni matokeo ya COVID-19 nchini Kenya yapi yanakuwa ni sahihi, na pia idadi ya watu waliogunduliwa kuwa na virusi vya korona, je, ni kweli iko kama jinsi inavyoelezwa? Mwandishi wa VOA Jason Yakundi ameandaa ripoti ifuatayo juu ya sakata hilo. Kwenye uchunguzi wa kwanza uliofanywa na Lancet sampuli 24 zilichukuliwa katika taasisi hiyo na matokeo yakaonyesha kuwa wafanyakazi 17 kati yao walikuwa wakiugua COVID-19. Hata hivyo, hali iligeuka baada ya shule hiyo kupeleka sampuli hizo kwa Kemri ambapo matokeo yalionyesha kuwa hakuna mtu hata mmoja aliyekuwa ameambukizwa. Hali hiyo imeibua maswali kuhusu matokeo ya COVID-19 yanayotolewa nchini na ikiwa Wakenya wanapaswa kuendelea kuyaamini ikizingatiwa, hii si mara ya kwanza kwa matokeo kutofautiana licha ya sampuli zilizopimwa kuwa sawa. Hii inaibua maswali kuhusu ni Wakenya wangapi wamepewa matokeo yasiyo ya ya kweli, wangapi wamo karantini ama hospitali kupimwa vibaya na iwapo takwimu zinazotolewa na serikali kila siku ni za ukweli ama zinapotosha. Hata hivyo, afisa mkuu mtendaji wa Lancet katika eneo la Afrika Mashariki, Dr. Ahmed Kalebi anasema kuwa ni kawaida kwa matokeo kutofautiana. Tumepata taarifa kwamba kuna watu kadhaa wamekuja wamepimwa kwetu wakaenda, kwa mfano Nairobi Hospital, wengine wakaenda Aga Khan, wengine wakaenda Kemri na baada ya kupimwa kwetu na wakapatikana ako na virusi bila kukubali wakaenda kwengine kupima, na wakikwenda kwengine wakapata kwamba hawana virusi kule alipopimwa. Lakini eh, swala ni kuwa wengi wao utapata pengine alipimwa siku ya kwanza kwetu, na baada ya kupata uh, majibu yake baada ya siku mbili siku tatu akaenda akapimwa kwengine baada ya siku tano siku, siku sita, ambao itakuwa vigumu kujua la kwanza je pengine virusi imepungua, pengine virusi imepungua. Pili, pengine vile ile sampuli ilichukuliwa haikuchukuliwa kwa njia ambayo inakuwa na nini, ina, ina, ina ile virusi ya kutosha, kwa sababu tunajua jinsi ile sampuli inachukuliwa kwenye pua, lazima ungekule ndani vizuri ndio upate virusi ya kutosha. Ya tatu ni kuwa saa zingine unapata mtu alikuwa na virusi ndio, lakini virusi ikafanya nini, ikapungua baada ya siku kadhaa. Hata kwa mfano malaria, waweza kupiwa leo, kuna malaria baada ya siku kadhaa malaria ikapungua ikapungua ama ikaongezeka. Na pia suala nyingine ni kuwa kuna saa zingine tofauti kati ya uh, mashini ambazo zinapima, ambayo mashini yetu ambayo tunatumia kwetu, ambayo ni mashini imetengezwa kutoka South Korea, ni mashini imeonyeshwa hata na utafiti kuwa inaweza kuthibitisha hata ikiwa kuna virusi kiwango kidogo sana kwenye sampuli, na imethibitisha kuwa ukilinganisha na vipimo vingine ile kipimo tunatumia ile mashini tunatumia ambayo inaitwa Cgen Allplex yaweza ikapima ikapata virusi, yaani kwa kiwango chache ama idadi chache ambayo vipimo vingine vitakosa vita kupata. Ni sawa sawa na kwa mfano, mtu akichukua picha, kuna kamera zingine zitaonyesha zile details eh, vitu vidogo vidogo, na kamera zingine hazitaonyesha, kwa vile inategemea ile sensitivity ama ile quality ya hii mashini, na si kwamba haimaanishi kwamba mashini zingine si nzuri, lakini utapata kuna mashini zingine ziko na iko na yani kipimo kiasi kikubwa zaidi, na hii ni kitu imeonyeshwa na ni kitu imeonyeshwa na utafiti. Kwa hivyo hatuwezi kusema kwa kina kwa nini eh, vipimo vimetofautiana hadi pengine tuangalie kwa kwa kina zaidi, kwa sababu hata kwenye maabara kwa mfano KEMRI wana mashini kadhaa na mi nishaongea na wenzangu kule Cambridge. Mashini moja inaweza kupima ikasema hii iko na virusi, mashini nyingine ikaikosa. Inategemea tofauti ya mashini pia, lakini tunajua kwamba tofauti hizi hutokea haswa wakati virusi viko kiwango ya chini, ama vile ile sampuli imechukuliwa. Ndio maana tunapata hivi tofauti vyote nam wasiwasi pia umesababishwa na shirika la afya duniani WHO kwa kuendelea kutoa taarifa zinazokanganya kuhusu COVID-19. Juni 2020 WHO ilikanganya ilipotoa ripoti kuwa watu walioambukizwa korona lakini hawana dalili hawawezi kusambaza virusi hivyo kwa wengine. Hii ni kinyume na kauli ambayo imekuwa ikitolewa na maafisa wa afya wa Kenya kuwa watu wasio na dalili ndio wanasambaza virusi hivyo nchini. Asilimia 78 ya Wakenya waliothibitishwa kuwa na COVID-19 hawana dalili zozote. Jana Alhamisi, waziri wa afya Dr mutahi Kawe alisema kuwa maabara ya Lancet itafanyiwa uchunguzi kufuatia matokeo hayo ya vipimo. Naye msemaji wa serikali kanale saira suguna alikuwa na haya nitakupatia polisi ya serikali kwamba vipimo vyote ni lazima viwe ni vipimo vimeidhinishwa na shirika la matibabu ama shirika, shirika la WHO shirika la afya la ulimwengu mzima, so ziwe ni vipimo zimepitishwa uh, na shirika hilo. Lakini jambo la pili ni kwamba sio vipimo tu, lakini pia vifaa vya kutumia kwa vipimo, na kile kifaa ambacho sisi kama serikali tunatumia ni kifaa kinachojulikana kama PCR, polymerase chain reaction, ambapo sitaongezea zaidi hapo kwa sababu sijui inamaanisha nini kwa kirefu, lakini kifaa hicho ndio WHO ilipitisha kwamba kifaa ambacho kinafaa kwa wakati huu kutumika kwa uh, lengo la kupimia corona na ndio kifaa ambacho tunatumia sote hapa nchini kwa maabara zote za zo serikali. Hiyo ndio polish ya serikali inafaa kwamba kila mmoja ambaye anapima korona awe na kifaa hicho na pia achukue hizi reagents za kupimia korona uh, kutoka hapo hapo tu kwa zile sehemu ambazo zimepitishwa na WHO. Kwa hivyo sasa, huo ndio msimamo wa serikali kwamba lazima zitoke kwa sehemu ambapo imethibitishwa imepitishwa na uh, shirika la afya la ulimwenguni. Sasa hapo ndio inafaa kuchunguzwa kama ni kweli walitumia vifaa hivyo, na kama si ukweli, ni kwa sababu gani? Kwa hivyo uchunguzi uta, utafanywa, umeelewa? So huo uchunguzi tusubiri tusikie, eh, matokeo ni yapi, alafu kisha baadaye ndio tuje na hatua hi, hipi inafaa kuchukuliwa, lakini kile nimekuelezea ndio msimamo wa serikali lakini sio hapa sio kwa at, hata katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Sasa huo ndio ulikuwa msimamo, kwamba lazima sote kama kanda tutumie vipimo ambavyo vimepitishwa na shirika la afya la ulimwengu. Ukiwa unataka kuenda kupimwa kama Mkenya yeyote, una chaguo mbili. Chaguo la kwanza ni unaenda kwenye maabara zile ambazo zinamilikiwa na serikali, hiyo ni chaguo la kwanza. Chaguo la pili ni kwenda kwa maabara ambazo ni za watu binafsi private ambazo ni kama hapo Lancet, Nairobi Hospital pisha gakan kama hizo, na mpaka sasa hakuja kuwa na tatizo lolote. Kwa hivyo uchunguzi huo utabainisha kama kulikuwa na matatizo labda ya, ya hizo chembechembe za ku, za kutumia kwa kupima ama ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni tatizo la la mashine inayotumika. Maanake Lancet tumekuwa kipima watu kwa kipindi kirefu tu tangu tulipoanza mambo haya ya corona, umekuwa kipima wengi tu wamepata matibabu ma, vipimo vyao kutoka pale na hakuja uh, kuwa na matatizo yoyote. Kwa hivyo ni kitu ambacho kama imetokea sasa, njia ya kuweza kubainisha ni nini ilitokea ni kwamba ni uchunguzi ufanywe, uchunguzi umalizike na itoe ya ripoti yake. Pia kumekuwa na hali ya kukanganya kuhusu jinsi virusi hivyo vinavyoenea, baada ya uchunguzi wa majuzi wa taasisi ya kuzuia magonjwa CDC nchini Marekani kusema kuna uwezekano wa korona kusambazwa kupitia hewa. Awali, WHO na maafisa wa afya wamekuwa wakisisitiza virusi hivyo vinasambazwa kupitia sakafu ama kukaribia mtu anayekohoa kupiga chafya ama kutoa makamasi wala sio hewani. Mnamo Aprili WHO ilisema kuwa watu ambao hali zao za afya ni nzuri hawafai kuvaa barakoa kwani wako salama hata bila kuvaa, huku mataifa mbalimbali ikiwemo Kenya yakisisitiza ni lazima kila mtu avae barakoa anapokuwa maeneo ya umma. Lakini Wakenya nao wana maoni gani kuhusu shughuli za upimaji korona na wangependa wafanyiwe vipimo wapi? Nitakubali kupimwa korona kwa sababu ni vyema kujua hali yako. Hata HIV si tunapimwa, na hatuwezi kataa kupimwa HIV kwa sababu nikijua hali yangu inanipea motisha ya kuishi. E, nikijua hali yangu hmm, na korona ni kama ugonjwa tu kama hiyo HIV, ugonjwa kama malaria Ninapojua nikipimwa niko na korona ama sina, ni vizuri kuchukua hatua mwafaka wa kujikinga kama sina, ama kukinga wengine ambayo hawana. Labda kama niko nayo, kwanza nitahusisha nita wizara wa afya kuenda kuchukua, uh, familia yangu namba one na marafiki zangu ambaye labda tunakuwa nayo kila wakati, tupelekwe kwarantini. Manake jana ama ni juzi kulikuwa na uh, uh, habari ya kwamba kuna maabara ambayo haikuwa inatoa matokeo kisawasawa. Tena huku kwa serikali tunapata hawana vifaa vya kutosha, so hapo kuna changamoto haswa kwa Wizara wa Afya. Inatakikana wachukue hatua kama wanataka kusaidia wananchi wa Kenya, kama wanataka kusaidia hii ugonjwa, wachukue hatua waache kucheza na hii kitu. Mara wanaenda kwa redio, kwa tv kutangaza namba, ilihali huku hakuna kitu wanafanya kuthibitisha kwamba kwa, kwa kuna hiyo korona ama hakuna. Mimi nikipimwa korona nijulikane ni kuna korona, ningeomba ijulikane Eric Okelo ako na korona, na kila mtu ajue ni ule mgonjwa Eric Okelo alipimwa korona na ako na korona, kuliko kupima unaniambia ni namba mia nne Ukiulizwa hiyo namba ni kina nani, hauwezi sema, hauna hata namba, hauna hata mtu yoyote. Serikali waache kucheza, niko tayari ndio nijue yale yangu, so that uh, nijipange. Kama uko na umejua wewe ni mgonjwa na already umepimwa, utajipanga, utaenda hospitali, maisha yako itakuwa inaendelea vizuri na upate kinga ama upate dawa. E, mimi e, upande wangu hujua hizi uh, test zinafanywa na uh, mahospitali mbalimbali, lakini mimi ningeamini ya serikali Kemri hiyo uh, uh, ndio ikinifanyia, I think nitakuwa na hakika hiyo uh, kipimo iko sawa. Korona iko na watu wanaiogopa uh, watu wanaiogopa haswa uh, wenye wanafanya kazi. Ukiona kila mtu amevaa mask itakuonyesha dalili korona. Watu wanaiogopa kulingana na WHO, uvaaji barakoa unawapa watu imani ya uongo kuwa hawawezi kuambukizwa, hivyo kupuuzilia mbali kanuni zingine muhimu kama kuosha mikono, kujitenga na kutotangamana na watu wengine. Suala la ubora wa barakoa pia linakanganya Wakenya, kwani kumekuwa na maski za kila aina, zingine zikisemekana kuwa hazina uwezo wa kukinga mtu kuambukizwa, kwani nyingi zinatengenezwa kiholela bila uangalizi wa serikali. WHO ilisema ni jukumu la nchi husika kuhakikisha kwamba barakoa zinazotengenezwa na viwanda mbalimbali mbali ni za hali ya juu. Hata hivyo, msimamo wa WHO umekosolewa na baadhi ya wa wataalam wanaoshikilia kuwa uvaaji barakoa unapunguza uwezekano wa mtu kuambukizwa. Hapo Jumatano, shirika la Amerika la kuzuia magonjwa CDC, lilitoa taarifa likishauri watu kuvaa barakoa kama njia ya kuzuia maambukizi. Shukran kabisa Jason Nyekundi, kwa kutuletea ripoti hiyo. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya, ya, ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia siasa za Marekani, ambapo hivi sasa taifa hili linajiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu, ambapo Rais Donald Trump anakabiliwa na upinzani kutoka kwa wa makamu wa rais wa zamani Joe Biden katika uchaguzi utakaofanyika mwezi Novemba. Hivi sasa kuna masuala mengi tu yanayozunguka taifa hili la Marekani, kubwa zaidi ikiwa ni Uh, kupambana ama, um, kukabiliana na virusi vya korona, ambapo watu waliopoteza maisha ni wengi, na idadi ya uh, wale ambao wameambukizwa virusi vya korona imeshafikia Uh, zaidi ya milioni tatu. Jambo hilo linaendelea ukosolewaji mkubwa ukitolewa kwa Rais Donald Trump kwamba hakushughulikia ipasavyo swala hili, lakini swala hili likiwa linagubika vilevile uh, uchaguzi wa mwaka huu, kuna maswala mengine muhimu ambayo yanaangaziwa zaidi katika uh, uchaguzi unaokuja: swala la ajira, swala la uchumi, hali kadhalika uh, swala ambalo limekuwa ni muhimu kwa siasa za Marekani uh, swala la uhamiaji ambapo Rais Donald Trump ni rais ambaye anaonekana kuwa si anayetaka kuona Marekani ikiwa ni taifa linalokaribisha wahamiaji au kuwapa nafasi wahamiaji kwa ajili ya kuishi na kufanya mambo mengine ambayo e, kwa hali, kwa namna ambavyo wachambuzi wengi wanavyoeleza taifa la Marekani ni taifa la wahamiaji. Kutoka kufahamu hali halisi ya kisiasa ilivyo hivi sasa, hasa kuelekea uchaguzi mkuu nimezungumza na Daktari Patrick Nigula kutoka Chuo Kikuu cha South Carolina, ili kufahamu kile ambacho eh, anakiona kwa namna moja ama nyingine katika kukabiliana na, na uh, hali jinsi ilivyo uh, ya yeah, kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Dr. Patrick Nigula, labda kwanza tuanze Hali hivi sasa ya kisiasa ikoje kuelekea uchaguzi mkuu tuniseme? ni kwamba uh, uh, ukiangalia kwa karibu zaidi ni kwamba uh, hali ya uchaguzi hapa ni inabadilika kila baada ya siku na miezi zinapokwenda. Uh, ukiangalia tu kwa mfano katika siku hii ya leo. Uh, mgombea wa kiti cha urais kupitia chama cha Democrat, uh, Joe Biden, uh, kwanza ametoa tangazo lake katika jimbo la Texas kule. Na aliwaomba wapiga kura na wananchi kwa ujumla wa Texas kutokuwa na hofu na wasiwasi na uh, hii tu ni karibu kuamba yeye kama Joe Biden tayari kabisa katika kuwathamini uh, wa wanatena baadhi ya uh, wapiga kura wengi ya hapa Marekani ambao kama uh, niseme tulikuwa wametekelewa na uongozi huu ambao huko hapa madarakani kwa uh, kwa kipindi hiki. Tunaona kama vile uh, mambo ya kisiasa kwa hapa Marekani kutokana na hiirangi vya korona kwa maana ni uh, hali hii labda ya, ya kusumbua watu E, kutokuwa mazini kutofanya shughuli zao za kawaida, hata shughuli zile za kisiasa haziendi kama zinavyotarajiwa. Uh, kama tunavyofahamu kwamba ile mikutano mikubwa ya vyama vya Republican, Democrat kwa ajili ya kupitisha rasmi wagombea wake, tunaona kwamba Republican watafanya wao uh, Florida, lakini Democrat wenyewe wakifanya kwa njia uh, ya mtandao. E, tukutokutana haya yote kwa kuitanisha na hali halisi jinsi ilivyo. Uh, uchaguzi huu uko uchaguzi huu wa mwaka huu ni, ni tofauti kabisa na iliyopita, kutokana na uu wa magonjwa ya bado unaendelea, kama ulivyogusia tu hapo mwanzo ya kwamba wao wameamua kukuta lakini kukutaa, uh, wao wanajaribu kufanya uh, noa njia za mitandao na kuanuzi yao, ili tuonyesha tu pia kwamba upande wa demokrasia kwamba wao bado wanajali uh, hali za maisha na afya za wananchi. Ugonjwa huu bado upo na ni hatari. Kama nija mwanzoni tu, ni kwamba kuna tangazo ambalo limetolewa na, na, na, na, na kuwa makamu wa rais na mgombea wa kicha Demokrat Biden sisitizia kwa wananchi kua kufuata ushauri wa wataalam wa kukaa ani naanawa mikono pamoja na barakoa kwa sababu uh, hali mwongozo huu bado iko katika hali mbaya sana, kwa katika kuongezeka kwa virusi hadi hapa Marekani. Tunaona kwamba wimbi la wanafunzi eh, wa kimataifa ambao walikuwa wanatiwa na idara manisera ya uhamiaji kama ni sera ya Rais Donald Trump kwa masomo yake maso... kwenye mitandao basi, uh, watarejea eh, kule katika mataifa ambayo wametoka. Kwa hili kwa namna moja ama nyingine ni hasa kuchangia katika uchaguzi huu kwa <tipos> Uh, uh, tamko hiyo au sera hiyo ambayo uh, kama Rais Trump ambavyo uh, iseme tu ni kwamba amependekeza, imeleta mshtuko mkubwa sana na kupingwa na, na baadhi ya vyuo vikuu vingi hapa Marekani, hususan katika chuo ambacho uh, mimi mwenye binafsi ambaye ninafundisha, ni kwamba baadhi ya marais wa vyuo vikuu uh, hawaendani au hawakubaliani hawa hawa na hiyo sera kwa sababu itaathiri kwa kiwango kikubwa sana vipato au uh, fedha ambazo zilikuwa zinatakiwa ziingie katika vyuo hivyo vikuu, pamoja na na, na kutokutoa taswira nzuri kwa baadhi uh, ya wanafunzi hao ambao wanatoka katika nchi zao. Kwa hiyo tumi niseme kwamba sidhani uh, kama uh, hiyo sera inaweza ikapita na kukubaliwa na baadhi ya vyuo vikuu hapa Marekani. Labda utueleze uh, suala lingine muhimu kabisa kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa. Uh, kwa utafiti ama uchunguzi wa maoni eh, kuelekea uchaguzi huu unaeleza nini juu ya wagombea hawa wawili kati ya Rais Donald Trump na bwana Joe Biden? Uh, ukiangalia tu katika kura za maoni ambazo zimeangaliwa zime dhidi ya Joe Biden na Rais Trump ni kwamba katika uh, majimbo sita, kwa mfano Arizona, tunaona kwamba Joe Biden anaongoza vizuri sana vilevile, katika jimbo la Florida Joe Biden anaongoza Michigan Uh, North Carolina pamoja na Pennsylvania na Wisconsin. Haya ni majimbo muhimu sana na na, na tunaona tu ya kwamba katika hizo kura za maoni ambazo zimeangaliwa na vyombo mbalimbali hapa Marekani zinampa ushindi Uh, Joe Biden katika uh, uchaguzi wa mwaka huu na vile vile zimezungumzia vile vile katika kuangalia wastani kwa ujumla uh, katika uh, majimbo yote hapa Marekani inaonekana kwamba Joe Biden bado anaongoza katika kura hizo za maoni. Kwa hiyo uchaguzi huu, kama kura zilipigwa leo, tunaweza tukapata rais mpya hapa Marekani. Na masuala haya ama uchunguzi huu wa maoni, matokeo yake wataalamu wana onaje hali itaendelea kuwa hivi mpaka uh, wakati wa uchaguzi au kunawezekana mabadiliko yakatokea? Na jambo gani hasa labda litarajiwe kutokea ili kuleta mabadiliko ya hizi takwimu ambazo umezigusia? Ha, u, u, u, kwa ukweli uh, tu ni kwamba wachunguzi wa, wa hizi takwimu wanazungumzia kwamba lolote linaweza likatokea katika kipindi hiki cha sasa na kuelekea katika uchaguzi. Ukiangalia historia ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita uh, uchaguzi ulikuwa unaonekana uh, zaidi ya uh, upande wa Hillary Clinton, lakini kilichotokea ni kwamba ilikuwa ni tofauti, lakini wataalam uh, waliozitoa takwimu hizi wanazungumzia ya kwamba sidhani kama kuna kitu chochote kinaweza kubadili uh, matokeo haya ambayo tunayaona katika siku ya leo kwa sababu ya uongozi uliokuwepo madarakani umeshindwa sana kudhibiti mlipuko wa ugonjwa huu na vingine, katika masuala ya uchumi na kuangalia hali za kiuchumi za mtu binafsi au mtu mmoja mmoja, na kwa hali halisi ya mambo inavyokwenda, kuna ubashiri wowote ule ambao unaweza ukaeleza kwamba uh, Rais Donald Trump anaweza kumshinda mwana Joe Biden endapo labda maswala mawili matatu yatabadilika, labda kwa mfano kuangalia takwimu za ajira, takwimu vilevile za eh, maswala ambayo ameweza kushughulikia na kuhudumia watu hata kwa kipindi hiki cha uh, COVID-19. Mimi tu niseme ni kwamba katika masuala matatu aliyoyokia, ni kwamba katika swala la ajira, sasa hivi ni moja swala kubwa sana, kwa sababu wengi wa watu wengi aa, hawana hawana kazi, na hili ni moja kati ya vitu ambavyo Joe Biden amewahakishia kwamba endapo watamchagua, atayashukia masuala hayo matatu niotataja kwa ukamilifu na kujali masilahi na wananchi wote kwa ujumla. Asante ah, sana ah, Dr Patrick Nigula, kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.