Leo ikiwa Ijumaa tarehe 17 mwaka wa 2020, katika VOA Express hivi leo, nchini Kenya serikali imeanza kuzichunguza maabara za kibinafsi kutokana na hofu upande wa upimaji wa virusi vya korona. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Express pia leo tutaangalia mikakati inayochukuliwa na mashirika ya ndege ya Afrika Mashariki kwa kulinda abiria dhidi ya maambukizi ya covid-19 wakati mashirika hayo yakianzisha tena safari za ndege Tutakuwa pia na michezo na burudani bila kusahau makala ya jicho letu. Lakini moja kwa moja tuungane na mwenzetu wa Nairobi, Kenedi Wandera akituarifu juu ya serikali ya Kenya kuanza kuzichunguza maabara za kibinafsi kutokana na wasiwasi upande wa upimaji wa virusi vya korona. Uh, uh, mojawapo wa maabara za kibinafsi ambazo zinaendelea kushutumiwa kwa utendakazi wake kuhusu upimaji wa sampuli za virusi vya korona ni maabara za Lancet nchini Kenya. Maabara hizo zinatajwa kutoa matokeo ya kukanganya ya vipimo hivyo na kuzua hofu nchini Kenya. Kwa kipindi cha wiki moja maabara hizo zimechukua sampuli 24 za wafanyakazi 17 wa shule ya kifahari ya St Andrew Sturi iliyopo jimbo la Nakuru na kubainika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Hata hivyo, siku tano baadaye watu hao walipopimwa katika maabara za taasisi ya utafiti wa kimatibabu ya Kenya, KEMRI, walipatikana bila maambukizi hayo, hili likizua hofu miongoni mwa raia wa Kenya wengi waliopaza sauti zao kupitia mitandao ya kijamii. Lakini swali ambalo wengi wanashutukia ni je, iweje mtu kupimwa kuwa na virusi vya korona katika maabara moja na kupatikana bila maambukizi hayo katika maabara nyingine siku chache baadaye? Waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe, sasa anaeleza kuwa ni sharti maabara hiyo na nyingine zinazotoa matokeo ya kukanganya zichunguzwe mara moja, kutathmini vipimo vinavyotolewa huko. Aidha, bwana Kagwe amewataka raia wa Kenya kujiepusha na maabara zinazotiliwa shaka katika upimaji wake. Si mara ya kwanza maabara za Lancet zimepigiwa darubini kutokana na hali hii. Siku chache zilizopita, mbunge wa Kiambu mjini Jude Njomo amelieleza bunge la Kenya jinsi mmoja wao katika familia alivyopata matokeo ya kukanganya kutoka kwa maabara hizo, hali anayoitaja kuwa yenye kushtusha. How many other There are many other Kenyans who are voiceless. visa vya matokeo yanayokanganya pia vimeripotiwa mjini Mombasa katika maabara kadhaa ambapo watu wanapimwa na kupatikana na maambukizi ya virusi vya korona, lakini baada ya siku chache wanapopimwa upya wanapatikana bila maambukizi ya virusi hivyo. Hata hivyo, mkurugenzi wa maabara za Lancet Dr Ahmed Kalebi amelieleza bunge la Kenya kuwa uhalali wa vipimo vya maabara zake unaweza kuthibitishwa na kueleza kuwa kuna uwezekano mkubwa ukapimwa, kubainika na virusi vya korona na siku chache baadaye ukapatikana bila You can have the same sample tested on three different machines and they give different results, some even giving negative. This is a part of, unfortunately, the part of the science limitation. Hali hiyo inaibua maswali mengi ya vipimo vya afya vinavyofanyiwa watu kubaini maambukizi ya virusi vya korona, hasa wakati Kenya inaendelea kuripoti idadi ya juu ya maambukizi hayo na uhalali wa watu wanaowekwa kwenye karantini baada kupatika ya kupatikana na maambukizi ya korona. Kufikia Ijumaa asubuhi, Kenya imeripoti jumla ya maambukizi1 1673 ya virusi vya korona waliopata nafuu na kuondoka hospitalini wakiwa 3638, na wote waliofariki kutokana na maambukizi haya wakifikia watu 217, baada ya wagonjwa wengine nane kufariki Alhamisi. Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asanti sana Ken Wandera kwa ripoti hiyo, na sasa mwenzangu Patrick Ndwimana metuandalia ripoti inayoelezea kuwa shirika la ndege la Rwanda Rwanda Air limechukua mikakati kuhakikisha kwamba abiria hawataambukizwa virusi vya korona, wakati wakifanya safari za ndege kupitia shirika hilo zitakazorejeshwa tena hapo Agasti mosi. Rwanda Air imesema imeanza kuchukua mikakati yenye lengo la kuhakikisha usalama wa abiria wake wakati huu wa janga la korona. Shirika hilo linasema kama mashirika mengine ya ndege duniani yaliyoanzisha tena safari kuhakikisha abiria kati yao hawakaribiani sana, vilevile vile kusiweko kukaribiana kati ya abiria na watoa huduma, ili kuepuka maambukizi ya virusi vya korona. Kiongozi wa kitengo cha biashara kwenye shirika hilo Gobena Michael amesema RwandAir yatafanya mabadiliko kuimarisha usalama wa kiafya wa abiria, marubani na wahudumu. Michael alisema hayo jana Alhamisi kupitia mkutano wa mtandaoni wa chama cha wafanyabiashara wa Jumuiya ya Afrika Mashariki East African Business Council. Mkutano huu ulikuwa unazungumzia kuhusu athari za janga la korona kwenye safari za anga katika nchi wanachama wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Rwanda yanasema kuna ulazima abiria wawe na imani na mashirika ya ndege baada ya safari za ndege kusitishwa kwa wiki kadhaa kutokana na janga la korona. Kati ya mabadiliko ambayo Bwana Michael alibainisha yatatekelezwa ni pamoja na kuondoa vifaa vya kusoma kwa mwanga ili kuepusha mawasiliano ya mwili ndani ya ndege. Kuhusu huduma ya milo na vitafunio ndani ya ndege, Michael alisema kuwa kutakuwa na marekebisho makubwa kwenye utoaji wa huduma ya kawaida na katika utoaji wa vinywaji vya chupa na vitafunio ili kupunguza mawasiliano kati ya abiria na wahudumu. Kwa safari ndefu za ndege, RwandAir itatoa chakula cha moto cha ndani ya maboksi wakati wa mlo wa mchana badala ya huduma ya kawaida ya chakula na vinywaji vinavyotolewa mchana vifaa vyote vinavyotumiwa na abiria kwa kusikiliza matangazo tofauti maarufu headset vitatakaswa na kubadilishwa kila baada ya safari. Michael amesema kila kitu kiko tayari ikiwa kupima joto la mwili, kuweka ishara zinazoelekeza abiria kutokaribiana. Ameongeza kuwa kila abiria anatakiwa kuvaa barakoa kabla ya kuingia ndani ya ndege. Wahudumu watavaa gauni. Michael ametuliza moyo wa abiria wanaofikiria kwamba bei ya nauli itaongezeka. Anasema, tutafanya kila liwezekanalo ili kuhakikisha kwamba bei ya tikiti ya ndege haiongezeki. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Sasa tupate habari za dunia na mwenzangu Harrison Kamau. Shirika kubwa la ndege la Uingereza maarufu British Airways ama BA limetangaza leo kwamba litasitisha mara moja safari zake za ndege aina ya Boeing 747 kutokana na ukosefu wa wasafiri kufuatia kufungwa kwa shughuli kulikosababishwa na janga la virusi vya korona. Shirika hilo ambalo linamiliki ndege nyingi zaidi aina ya Boeing 747 ilikuwa na mpango wa kusitisha safari hizo mwaka wa 2024 lakini sasa janga la korona limeuharakisha. Wakati likiomba msamaha kwa wateja wake, BA limesema kuwa sasa litatumia ndege za kisasa zisizotumia mafuta mengi kama vile Airbus 350. Na sekta ya usafiri wa ndege kote ulimwenguni imeathiriwa vibaya kutokana na janga hilo, ikisemekana kupoteza mabilioni ya fedha na kupelekea maelfu ya wafanyakazi kupoteza ajira zao. Sheria mpya za kiusalama zilizowekwa kwenye eneo la Hong Kong na China bara zimepelekea vyombo vya habari vya kimataifa kutathmini iwapo vitaondoka mjini humo kwa muda mrefu. Mashirika mengi ya kimataifa yamekuwa yakitumia Hong Kong kama makao yake makuu barani Asia kutokana na ukaribu wake na China bara pamoja na uhuru uliokuwepo kabla ya sheria hizo. Hata hivyo, hadhi ya mji huo inaonekana kushuka tangu China bara ilipowekewa sheria kali za kiusalama, ambazo wakazi wa mji huo pamoja na jamii ya kimataifa inaziona kuwa kandamizi. Sheria hiyo mpya lilipelekewa na maandamano makali ya kuitisha demokrasia ambayo yameshuhudiwa katika siku za karibuni mjini humo. Gazeti la New York Times wiki hii limetangaza hatua inayolenga kuhamishia karibu thuluthi mbili ya operesheni zake kutoka mjini humo hadi Korea Kusini. Hata hivyo linasema kuwa litabakisha waandishi wachache Hong Kong, ingawa kuna wasiwasi wasi kuhusu mazingira mapya ya kikazi kutokana na sheria hizo zinazotishia uhuru wa habari na pia kujieleza. Utawala wa Trump pamoja na wakurugenzi wa VOA wamekemea kufungua jela kwa miaka minane 8 nchini Iran kwa ndugu ya mtangazaji wa televisheni wa VOA idhaa ya Uajemi ikionekana kama sehemu ya kuadhibu wanafamilia ya wanahabari waliotorokea mataifa ya nje na ambao wanaonekana kukashifu taifa hilo. Wakili Said Degan, aliyewakilisha mshtakiwa huyo kwa jina Alizera Alinejad, amesema kupitia ujumbe wa tuta kuwa mahakama moja ya Teheran ilimpata na hatia ya kuhujumu usalama wa kitaifa, kutusi kiongozi wa Iran Ayatola Ali Khamenei pamoja na kujihusisha kwenye propaganda dhidi ya serikali. Iran ilimzuilia Alijadad mwenye umri wa miaka 45 ambaye ni baba wa watoto wil Septemba mwaka uliopita na kumweka kwenye jela la Elvin mjini Teheran akiwa kwenye hatari ya kupata maambukizi ya virusi vya korona. Dada yake anayeongoza kipindi cha televisheni cha Tablet cha VOA na mwenye makao yake mjini New York pia alitangaza habari za kufungwa jela kwa ndugu yake. Na jimbo la California limetangaza kuwa madaktari wa kijeshi pamoja na wataalam wengine wa kiafya wameanza kutumwa kwenye hospitali nane kubwa jimboni humu ili kukadiria upungufu wa wafanyakazi kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi ya tawari vya korona. Jeshi la wanahayatawari limesemekana kutuma wataalamu 160 kwenye vyumba vya wagonjwa mahututi kutokana na ombi kutoka kwa ma mamlaka ya jimbo hilo. Mkurugenzi anayesimamia shirika la mahospitali la California, Camela Coil, amesema kuwa wakati mwingi watu wanatazama hospitali kulingana na ukubwa wake pamoja na idadi ya vitanda, lakini la muhimu zaidi ni wahudumu wa afya. Jana Alhamisi, California ilitangaza idadi kubwa zaidi ya maambukizi elfu ishirini ndani ya saa 48, pamoja na vifo 258. Sasa hivi kuna zaidi ya watu elfu nane waliolazwa hospitalini kutokana na kuambukizwa virusi vya COVID au kuonyesha dalili zinazoshukiwa kusababishwa na virusi hivyo. Koila amesema kuwa mahospitali mengi jimboni humo yanajiandaa kupokea idadi ya hadi mara nne zaidi ya wagonjwa. Ameongeza kusema kuwa mahospitali mengi yana vitanda vya kutosha, lakini kinachohitajika kwa sasa ni wahudumu zaidi wa afya. ya kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kupata makala ya Jicho Letu ambapo hivi leo Lucy Patrick anaangazia changamoto wanazopata watoto baada ya wazazi wao kutengana. Karibu msikilizaji katika jicho letu, langu jina ni Lucy Patrick. Siku ya leo jicho limeangazia suala zima la changamoto inayojitokeza baada ya wazazi kutengana. Tumekuwa tukishuhudia watoto wakiumizwa au kuuawa na wakati mwingine wakipewa mimba kwa kubakwa na baba zao. Sasa nini kifanyike wazazi wanapotengana? Je, mama aweze kuondoka na watoto wake na hili linaweza kuzuia ukatili huu kwa watoto? Hapa nipo na afisa ustawi wa jamii Bwana Luitiko na yeye ana haya ya kuzungumza. Karibu. Linapokuja swala la ukatili kwenye ishu ya mtoto, hatuwezi tukasema mtoto achukuliwe na mzazi sijui mzazi mmoja, hapana. Bado tutakuwa tunamletea nini, tunamkatili bado yule mtoto. Kwa nini alelewe na, na mzazi mmoja? Lakini tuseme ni jukumu la jamii nzima sasa kuchukua kuchukua action ya kuweza kumlea huyo mtoto sasa kama atafanyiwa ukatili au kama tunaona vitendo vya ukatili vinakithiri kwenye jamii zetu, moja kwa moja ni jukumu la jamii nzima. Sasa naona kuweka zile um, tunaita sheria kali kwa ajili ya kumprotekti huyu mtoto, lakini pia kwa sababu hatuwezi tu tukazungumzia government itself, lakini lazima pia tuende moja kwa moja kwenye jamii husika, au watu wa tamaduni husika wanamchukuliaje mtoto anayefanyia ukatili, au wanamchukuliaje mtu ambaye anafanya ukatili kwa sababu mtu yoyote ambaye anaenda tofauti na jamii huwa la kwanza anakuwa ni kutengwa. Sasa kutengwa huko kuna namna nyingi za kuweza kumtenga mtu. Mmoja wapo inaweza kawa ni, ku, ni, ku, ni kumpeleka jela au kumfungulia mashtaka au jamii nzima kumfukuza sehemu aliyopo, you know. Kwa hiyo mimi bado nipo kwenye sheria, yaani ziwepo sheria kali sana za kuweza kumprotect huyu mtoto, tukianza na jamii husika pamoja na serikali kwa ujumla kwao. Kingine ambacho labda cha kusaidia ni elimu elimu elimu, yaani elimu itolewe sana kwenye jamii kwa ujumla kuhusiana na protection za mtoto mn, kwa sababu tunaona vitendo vya ukatili vinakithiri sana. Juzi baba mmoja amekusana na mwanamke na mke wake anawaua watoto, wamekosa nini? Kama sheria zipo, basi ni kwa nini hivi vitendo vimekuwa vikiendelea na tumekuwa tukishuhudia watu wakimaliza kifamilia? Kweli hamna sheria kali sana zile ambazo zina, zinaonyesha kabisa kwamba huyu mtu inatakiwa afanywe hivi afanywe hivi afanywe hivi na hasa mtu mkubwa sana wa kumwelewesha hapa ni mwanamke. Mwanamke anafanyiwa vitendo vingi vya ukatili hasemi. Sasa kama tu hata mtoto wake anaweza akabakwa na mzazi, lakini wakayamaliza wao kifamilia. So unaona kabisa kwamba bado ni ishu ya, ya elimu. Wanahitaji sana watu wapewe elimu, na ukimwelimisha mwanamke, unakuwa umeelimisha jamii nzima kwa ujumla. Na kuhusiana na suala la kwamba mambo yanamalizika kifamilia, yes, tunaona hata mtoto wa kike akipewa ujauzito na labda na, na kijana fulani bado, wale wataenda watazungumza huku na huku, wanakuwa wamemaliza, lakini wanasahau kwamba ni haki ya yule mtoto aende shule. Bado watu wanafanyiwa ukatili, lakini wanakaa kimya, hawasemi, wanayamaliza kifamilia. Juzi tumeona msanii mkubwa tu, kumbe anafanyiwa vitendo vya ajabu kila siku, lakini hasemi eh, eh, unakuja kuona tena kuna changamoto hata watu wenye exposure na nao wanaficha. Hapa ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Baada ya kipengele cha jito letu leo, ikiwa Ijumaa au furahi de kama wanavyosema wahenga, basi tupate mziki safi kabisa, na kibao kibichi kilichotolewa naye Diamond akishirikiana na Reivani. Kibao chenyewe ni Amaboko. Basi bila shaka nafikiri ngoma hiyo imewafurahisha wasikilizaji wetu vilivyo. Ni kukumbushe kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Hivi sasa tuungane na mwenzangu wa Mombasa, Collins Liberty Adede, akitueleza yapi yanayoendelea kwenye michezo na burudani. Ana wana VOA Express wenzangu, mkiwa Washington DC leo katika michezo na burudani, kutoka hapa Mombasa tunaanzia ya na maswala ya so. Shirikisho la soka nchini Kenya FKF limezindua mfadhili mpya wa ligi kuu ya kitaifa nchini Kenya. Hii ni baada ya makubaliano na kutia saini mkataba na kampuni ya kubashiri matokeo ya michezo Bet King, kulingana na rais wa shirikisho hilo Nick Mwendwa. Ufadhili huo wa dola milioni 12 kwa kipindi cha miaka mitano utafaidi timu mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikitatizwa na ukosefu wa fedha. Amesema pesa hizo pia zitainua kiwango cha soka nchini Kenya. Mwendwa anasema kuwa kila timu itakuwa inapokea dola elfu nane kila msimu kutoka kwa mfadhili huyu ambaye ni kampuni kutoka Nigeria. Uzinduzi rasmi wa ufadhili huo utafanyika mwezi Oktoba mwakani, japo ufadhili huo hautahusisha timu za wanawake. Hapa ni Nick Mwendwa akizungumza na runinga ya NTV. Kenya sasa tuko na udhamini katika title. Tunaangalia pia wadhamini wengine hizi wiki zijazo, labda tutaleta mwingine pia. Hizi pesa tunasema kwamba ziwe milioni nane, hiyo ni kiwango cha chini, lakini siku zijazo tunataka ifike hata shilingi milioni ishirini kabla niondoke. Hapa tumesema kwamba sikupata udhamini wa kinadada, imekuwa ngumu, nimeongea na wengi lakini kidogo, unaona ni kama wataki kusema hapana, lakini ukiona kweli wanakwambia haya hapa so, tumesema kwamba ile license. Ya FKF ya kupatia wale Premier League itakuwa ni shilingi kama milioni kumi na mbili. Taanza kwanza na kuchukua hizo shilingi milioni kumi na mbili tunawapatia wasichana wa Women Premier League, vile zinavyoongezeka tutachukua tukipatia, na pia katika Division 1 tutaendelea kuwapatia na hawa wakina dada wetu fedha kidogo, na zile za FIFA tukiongezea ndio pia wawe sawa, kwa sababu wamekuwa wakipiga ball poa sana hizi siku zimepita. Tukisalia na hayo ya michezo, ni kwamba wapenzi wa soka ya bara Ulaya nchini Kenya bado wanaendelea na burudani wikendi hii, hata kama bado vyumba vya burudani havijafunguliwa nchini Kenya kutokana na masharti ya kukabiliana na kusambaa kwa kirusi korona. Wengi watakuwa wanafuatilia michuano hii ikiwa ni mitandaoni na hata nyumbani. Mechi ambayo itakuwa inavutia sana ni mechi ya semifainali ya kuwania kombe la FA kati ya Manchester City na Arsenal. Mechi itakuwa ikichezwa hapo siku ya Jumamosi. Mshindi atakuwa anashiriki katika fainali ya michono hiyo kuandaliwa katika uwanja wa Wembley kule Uingereza. Kwingineko ni kwamba wale wafuasi wa Real Madrid wanaendelea kusherekea ushindi wa timu yao baada ya kutoa kombe la ligi ya La Liga huko Uhispania hapo jana baada ya ushindi wao wa mabao mawili kwa moja dhidi ya timu ya Villarreal. Barcelona ambayo ilicheza hapo jana ilinyukwa mbili moja ilipokuwa ikichezwa na Osasuna. Haya, tugeukie maswala ya burudani ni kwamba msanii wa Kenya Nadia Mkami ambaye sasa anatamba katika mitandao hasa na YouTube kutokana na kibao chake kipya cha Tesa ameteuliwa kugombea tunu la High People Best Kenyan Act kutokana na wimbo wake Radio Love. Kibao hiki kilitoka mapema kidogo na kimevutia sana. Hii ni awamu ya tisa ya tuzo hiyo ambayo sasa inawashirikisha wasanii wengine kutoka mataifa ishirini yaliyo chini ya jangwa la Sahara. Tuzo hiyo itatolewa kwa washindi katika hafla itakayoandaliwa nchini Uganda, japo kutokana na masuala ya korona sherehe hizo zimeahirishwa. Bado tarehe kamili itatangazwa baadaye. Kwa sasa msanii huyo ana trend katika mitandao ya kijamii ikiwemo Twitter kutokana na kibao chake Tesa alichomshirikisha Fena Gitu na Caligraph Jones. Wenzangu, kufikia hapo sina la ziada, ni hayo tu niliyopata katika upekuzi wangu wa yale yanajiri katika burudani kutoka Kenya. Mimi ni Collins Liberty Adede na urejesheni Washington DC. Shukrani sana Liberty Adede kwa ripoti yako. Haya basi, baada ya michezo na burudani, namwona Harrison Kamau yuko tayari kukuletea upekuzi aliyofanya kuhusu habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Karibu Harrison. Asanti sana mwenzangu, Patrick Nduimana. Basi popote ya kanuni zilizowekwa za kujizuia kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Leo kwenye baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari tunaangalia mmiliki mmoja wa nyumba za kukodisha nchini Kenya kwa jina Daniel Munene kutoka kaunti ya Nyandarwa ambaye tangu janga la korona lilipoingia nchini na kuathiri shughuli za kiuchumi, kwa miezi minne sasa amekuwa hawatozi kodi za nyumba wa wapangaji wake akisemekana kuwa kwa ujumla anapoteza zaidi ya shilingi elfu mia mbili ishirini na nane kila mwezi. Siku mbili zilizopita Munene ambaye ni mfanyakazi kwenye hospitali ya North Kinangop ametangaza kuongeza muda wa kutolipa kodi kwa mwezi mwingine mmoja, akisema kuwa hatua hiyo itawawezesha wapangaji wake kukabiliana na hali ngumu ya kiuchumi iliyosababishwa na janga la korona. Mwezi uliopita, basi Mnene aliwashangaza wapangaji wake kwa kutoa chakula pamoja na mahitaji mengine. Hilo silo jambo la kawaida ikizingatiwa kuwa baadhi ya wa wamiliki wa nyumba wamelazimika kuwafukuza wapangaji wao kutokana na kushindwa kulipa kodi, wengine wakisemekana hata kung'oa milango au madirisha ya wapangaji ili kuwalazimisha kulipa kodi, licha ya hali ngumu ya kifedha inayoendelea kushuhudiwa Mnene aliyezaliwa mwaka wa 1967 anasema kuwa moyo huo ni kutokana na maisha ya umaskini yaliyopitia wakati akiwa ya mdogo, ambapo alipata kuelewa ugumu wa maisha. Hatua ya munene imepelekea maoni mengi, hasa kupitia Twitter ambapo Kawangware Fins anasema kuwa yeye ni kielelezo kwa wamiliki nyumba wenzake kwa kuwa wengi ni walafi na wala hawana ubinadamu. Jim anasema kuwa kinachoshangaza ni kwamba mchango wa wanasiasa haupatikani wakati huu wa Corona. Orocho Orlando anasema kuwa huo ni kama muujiza kufanyika barani Afrika. Jo anasema kuwa wanadamu hawana shukrani, hata wasipolipa kodi bado wataona ubaya wake. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao <laughs> ya kijamii. Kwako Patrick. Kabla ya kukamilisha matangazo ya Express, tutupilie macho kidogo kuhusu swali la leo. Tuliuliza mwongo mmoja wa soko la pamoja Afrika Mashariki, je, umenufaika aje na biashara ya pamoja? Haya, namwona huyu Jean Damascene Imanishimwe kutoka Rusizi huko Rwanda, anasema soko hilo nadhani halipo kweli, maana hapa Rwanda tayari Uganda na Burundi wametufungia mipaka. Kwa hivyo mimi naona hakuna soko la pamoja kweli kweli. Amoni Ngongi Kaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Matarawe Songea, Tanzania anasema hapana, halijafanikiwa kutokana na janga la COVID 19 kuikumba dunia. Bila shaka kwa miaka ijayo kama uchumi utakuwa vizuri najua faida itaonekana. Huyu anaitwa Lucky Alex anasema hizo huwa ni propaganda tu, kifupi sioni hata faida ya umoja. Jackson Kiula, iko wapi common market? Majirani kutwa kufungiana mipaka kwa sababu zisizo na maana, jealousy among East African is african eating us anasema mambo ya kuoneana wivu tu. Huyo anaitwa Ol Melimbe kutoka huko Tanzania, anasema sisi wa Tanzania hakuna faida kwetu, heri kuuza Komoro. East Africa sisi ni net importers with nothing to export to any country. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania anasema hakuna nilichonufaika nacho zaidi ya kusikia jina biashara ya pamoja. Maria Bura anasema sijui, mimi sina utaalamu wa kujua hayo. Alex Kaunda Sonda wa Kakese, Mpanda, Katavi, Tanzania, anasema kwa mimi kama mwananchi wa kawaida sifahamu, labda kwa wafanyabiashara wakubwa. Richard Kambale kutoka huko Beni, DRC, anasema ni vigumu kwa Afrika kuwa na soko la pamoja, kwani Waafrika hatuaminiani, tunaipa mizozo nafasi kuliko maendeleo. Abeli Majiko wa soko kuu jijini Dodoma, Tanzania, anasema sijanufaika na chochote. Basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamao, mimi naitwa Patrick Nduimana. Sote tunawatakia jioni njema na kuanza vizuri wikendi.