Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, haujambo popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Ijumaa Julai 17 mwaka wa 2020, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, ikiwa ni pamoja na masafa ya FM na vilevile kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo ni mzozo wa ndani unaoendelea kati ya wafuasi wa rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc joseph kabila na wafuasi wa rais aliyopo madarakani felix chisekedi huko drc nadhani shida si kabila na chisekedi shida ni uchaguzi uliougubwa kwa mwaka elfu mbili kumi na nane na katika habari nyingine muungano wa wanasiasa wa upinzani nchini mali unaomtaka rais ibrahim Boba kakeka ajiuzulu umeitisha maandamano makubwa nchini humo hii leo Ijumaa nam. Kabla ya kupata ripoti hizi kutoka kwa waandishi wetu, ninamkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi atusomee habari za dunia. Naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayesimamia maswala ya misaada na dharura za kimataifa Mark Lowcock ameyasuta mataifa tajiri zaidi duniani kwa kile alichokiita kutotoa misaada ya kutosha kwa nchi maskini zikiwa ni pamoja na zile za bara la Afrika wakati huu ambapo janga la ugonjwa wa korona linaongezea athari na changamoto ambazo tayari zilikuwepo hata kabla ya janga hilo. Locok alizungumza siku moja kabla ya mkutano wa mawaziri wa fedha wa nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani G20 utakaofanyika kesho Jumamosi. Akizungumza hiyo jana kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani, Locok alisema kwa kutotoa usaidizi wa kutosha, mataifa yaliyoendelea hayaangazii hali ya baadaye ambayo, endapo haitadhibitiwa itaathiri isiyo tu nchi maskini bali pia mataifa tajiri. Lukok alisema kwamba kufikia sasa Umoja wa Mataifa umepokea tu kiasi cha dola bilioni moja na laki saba cha misaada wakati ambapo dola bilioni kumi na laki tatu zinahitajika ili kuzikwamua nchi zipatazo sitini na tatu duniani. Nyingi za nchi hizo ziko barani Afrika na Amerika ya kusini. Waandamanaji nchini Tunisia jana walifunga kituo cha kusafisha mafuta ambacho hutegemewa na miji kadhaa nchini humo, na kupelekea ongezeko la taharuki katika taifa ambalo linakumbwa na mzozo wa kisiasa tayari. Hatua hiyo ya waandamanaji inaongezea shinikizo kwa viongozi wa serikali ya nchi hiyo, licha ya kujiuzulu kwa aliyekuwa waziri mkuu Elias Fakfak siku ya Jumatano wiki hii. Waandamanaji wanataka serikali itekeleze makubaliano ya mwaka wa 2017 ambapo iliahidi kwamba ingebuni nafasi za ajira katika sekta ya mafuta na kwenye miradi ya miundo msingi ili kupunguza kiwango cha ukosefu wa ajira ambao kufikia sasa umefika asilimia 30 katika eneo hilo ambacho ndicho cha juu zaidi nchini humo. Na idadi ya visa vya Ebola vilivyoripotiwa magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imeongezeka mno ikilinganishwa na mlipuko uliotokea mwaka wa 2018 katika e, eneo hilo hilo katika taifa hilo. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO walisema Alhamisi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Hivi sasa kuna kesi 56 na huu ni wasiwasi mkubwa, hususan wakati huu ambapo idadi inazidi ile ya mlipuko wa awali katika eneo hilo ambao ulidhibitiwa na kuwepo kesi 54, alisema Dr Mashidiso Moeti, mkurugenzi wa kieneo wa WHO kwa Afrika, akielezea jimbo la Equator huko DRC, eneo kubwa linalopakana na jamhuri ya Kongo na jamhuri ya afrika ya Kati. Alisema changamoto ya kutibu ugonjwa wa Ebola zimekwamishwa na janga la COVID-19, na kuongeza kusema kwamba ukosefu wa fedha ni sababu nyingine. Bila ya kuwepo msaada wa kifedha kwa elimu ya afya na jamii, kuhusishwa chanjo, upimaji, kuwafuatilia wenye maambukizi na kuwapatia tiba, fedha zilizotolewa, dola milioni moja nukta saba za WHO, zitadumu kwa wiki chache zijazo. Shirika la afya duniani, WHO, pia lilielezea baadhi ya maendeleo katika kujibu mikakati ya milipuko tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Chanjo zilianza siku nne baada ya mlipuko wa karibuni ulipotangazwa hapo Juni Mosi, ikilinganishwa na mlipuko wa mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo maafisa walisubiri zaidi ya wiki mbili kuanza kutoa chanjo. Zaidi ya chanjo elfu kumi na mbili zilitolewa zaidi ya wiki sita zilizopita. Asilimia tisini zilitolewa kwa jamii katika eneo na zaidi ya nyumba elfu arobaini zilitembelewa na wafanyakazi wa afya, juhudi za kipekee ambazo wataalam wa huduma ya afya walizifanya katika milipuko ya awali. Virusi vya Ebola vinakuja kwa nadra, lakini ni hatari na mara nyingi ugonjwa huu unapelekea kifo ambapo pia husambaa kupitia njia ya mawasiliano ya moja kwa moja ya majimaji yanayotoka mwilini na kusababisha mtu kutapika pamoja na kuharisha unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika maafisa wa usalama wa iran wamerusha gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao walikuwa wamekusanyika kwenye mji wa kusini magharibi wa Behaban wakipinga utawala wa Rais Hassan Ruhani. Mashahidi waliliambia shirika la habari la Reuters kwamba waandamanaji kadhaa walikamatwa wakati huo, na idadi kubwa ya maafisa wa usalama pia walionekana wakipiga doria katika miji mingine nchini humo, ikiwa e, ni pamoja na Teheran na Isfahan. Video zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha waandamanaji wakisema msiogope na tuko pamoja kwa hili, huku wengi wakitoa kauli za kuwakashifu maafisa wa ngazi za juu serikalini. Utawala wa Ruhani umekuwa ukijaribu kuzuia kuzuka tena kwa maandamano sawa na yaliyotokea mwezi Novemba mwaka jana, ambapo inakadiriwa kwamba makabiliano yalipelekea zaidi ya watu elfu moja kupoteza maisha yao, hata ingawa serikali ilisema ni watu 225 waliouawa. Na China imetoa wito kwa utawala wa rais wa Marekani Donald Trump kuitazama kwa msingi wa uwazi na kutopendelea, na kuitaka kufikiria tena sera zake kuelekea kwa serikali hiyo ya Rais Xi Jinping. Akizungumza na waandishi wa habari hapo jana mjini Beijing, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Huwa Chuying alisema ikiwa Marekani inafikiria kwamba kila kitu kinachofanywa na China ni tishio, huo, ni tishio basi mtazamo huo huenda ni wa kujipendelea. Kadhalika Huwa alikanusha kuwepo kwa ukiukaji wa haki za binadamu nchini China na akatumia nafasi hiyo kumkaribisha waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kutembelea jimbo la Xinjiang na kujionea kwamba na nina mnukuu hakuna ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya jamii ya wachache Waislamu wa, wa, wa Uigu, mwisho wa kunukuu. China imeshutumiwa vikali na jumuiya ya kimataifa ikiongozwa na Marekani kwa kile kinachoitwa manyanyaso dhidi ya jamii ya Waislamu wa Uigu. Huwa aliongeza kwamba China haina nia ya kushindana au kuipiku Marekani kwa lolote <tune> Na msikilizaji, habari iliyopewa uzito wa, wa juu katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaarifiwa kwamba hali ya kisiasa siyo nzuri nchini humo kufuatia mvutano kati ya vyama vinavyomuunga rais wa zamani Joseph Kabila na vile vya wafuasi wa rais aliyopo madarakani hivi sasa Felix Tshisekedi, hali iliyopelekea wananchi kuomba mazungumzo ya pande hizo mbili kufanyika haraka kabla Kongo haijaingia katika hatua nyingine ya machafuko ya kisiasa. Ili kupata taarifa zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Austere Malivika kutoka Goma. kuendelesha kuuza manyumba kupata wanawake wengi pale na huko sasa wamekutana hidepesasi tunawaambia kuwa lazima tutumike. Baadhi ya vyama vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyasema hali hapa ijini ni mbaya, upande wa kisiasa, kiusalama, kiuchumi na hata kiutu Nadhani shida si kabila na Kisekedi, shida ni uchaguzi ulioibwa kwa mwaka elfu mbili kumi na nane na pesa za serikali zikiendelea kutumiwa vibaya na wanasiasa na hali ya inji ikiwa katika hali mbaya. Asiraji Nyalamba ni kutoka chama cha UDPS kinachomuunga mkono rais wa sasa Felix Chisekedi, ikiwa ni chama tawala, ndugu zetu wa FCC ambao nao wenyewe hawajakuwa tayari wa kubadilisha tabia hiyo. Ndio matatizo kidogo ambayo tuko nayo, ambayo ya kufundisha wale watu wajue kama raia ndio tunawaposha kutumikia, lakini kama UDPS yetu imeshindwa ni shida, ndio hiyo imeacha kila siku tumepigana. Upande unaomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila FCC nao wakishutumu upande wa UDPS chama tawala kinachomuunga mkono rais wa sasa kushindwa kuongoza nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema Kambere Kalumbi Ferdina, kiongozi makamu wa chama cha PPRD chake rais mstaafu Joseph Kabila na muungano wa FCC. Hii namna ya serikali yetu lisi iko, ni lazima mazungumzo, kusudi faida ya raia iweze kuonekana kwa mashughuli zake. Kalumbi ameongeza kwamba wako tayari kwa mazungumuzo ili inji iongoke, ila tatizo kubwa ni upande unaomuunga mkono rais wa sasa. Mazungumzo lazima iwe, UDPS ikishutumu upande wa rais wa zamani kushindwa kuongoka moyoni na kufata miradi ya rais mpya, akisema tena asiraji Nyalamba, tayari nafikiria wale ambao wana akili wameanza kuelewa ya kuwa wabadilishe tabia, upande wa Lamuka, wakisema tatizo siyo mazungumzo ya pande mbili. Muhindo Nzangi ni kutoka upande wa upinzani unaomuunga mkono Marte Fayulu aliyeshindwa uchaguzi. Tunakuwa leo kwenye mgogoro wa kisiasa tunakuwa leo kwenye e, uchumi umedidimia wote na hakuna kitu ambacho kinaendelea katika nchi. Raia sasa hii wanakuwa wana, wana, wana na hasira sana, sababu wanaona kama nchi inaendelea kurudia nyuma. Lazima wakongomani kama wanakaa wakae wote waweze kuzungumzia swala zote ambazo zinaharibia, lakini wakuambia kama chanzo cha hiyo ni uchaguzi ambao uliibwa kwa jumla. Hali ya kisiasa na kiusalama vilevile kiutu ni ya wasiwasi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu pande mbili FCC pamoja na Kash wameshindwa kuelewana kati yao. Rais mpya Felix Tshisekedi akiwa na lengo la kuboresha hali ya maisha ya wananchi wa Kongo. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu na maswala ya dharura, OCHA, limesema limethibitisha kwamba shambulio la anga lililofanyika Jumatano wiki hii nchini Yemen lilipelekea vifo vya watu kumi na mmoja wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi raia wengine sita. Shambulio hilo ambalo lilifanyika katika eneo la Al-Musaf Al-Marazik mashariki mwa jimbo la Al Jof kaskazini mwa Yemen ni la pili ndani ya siku tatu na baadhi ya majeruhi ni watoto watano na mwanamke mmoja kwa mujibu wa mratibu huyo nchini Yemen, Lise Grandi. Idadi kamili ya vifo na majeruhi inaweza kuwa kubwa hata zaidi, alisema. Majeruhi waliumia vibaya sana na ilibidi wakimbizwa hospitalini katika mji wa Sanaa kwa matibabu. Kwa mujibu wa OCHA, Yemen inasalia kuwa mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani ambapo karibu asilimia 80 ya watu wote nchini humo ambao ni zaidi ya milioni 24 wanahitaji aina moja au nyingine ya msaada wa kibinadamu na ulinzi. Na idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, imesema imeanzisha uchunguzi baada ya wadukuzi wa kimitandao kuvamia mfumo wa ndani wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kudukua akaunti za watu mashuhuri. Taarifa iliyotolewa na afisi ya idara hiyo mjini San Francisco, California ilieleza kwamba akaunti hizo zilidukuliwa na watu ambao walitaka kuwalaghai watumiaji wengine wa mtandao huo wa Twitter na kuwataka kutuma michango ya kifedha, ikiwa ni pamoja na kutumia sarafu za kidijitali ziitwazo Bitcoin. Mapema Alhamisi, kampuni ya Twitter ilitangaza kwamba akaunti za rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ni kati ya waliolengwa na wadukuzi hao. Wengine walikuwa ni mtumbuizaji maarufu wa vipindi vya televisheni Kim Kardashian, mjasiriamali bilionea Bill Gates na wafanyabiashara bilionea Elon Musk na Jeff Bezos. Msemaji wa Twitter alisema kwamba kampuni hiyo imesikitishwa mno na tukio hilo, lakini akaongeza kwamba hakuna dalili kuwa wadukuzi hao walibadilisha password, yaani nywila za kaunti zilizolengwa. FBI imeshauri umma kuwa makini ili wasije wakalahaiwa na wadukuzi hao, wakati uchunguzi ukiendelea. Muungano wa wanasiasa wa upinzani nchini Mali unaomtaka rais Ibrahim Bubakar Keita ajiuzulu umeitisha maandamano makubwa nchini humo. Maandamano hayo yalikuwa yamepangwa kufanyika leo Ijumaa, lakini waandamanaji wanasema watayageuza maandamano hayo na kuwa misa maalum kwa ajili ya kuwakumbuka watu waliokufa katika ghasia za karibuni. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Mapambano ya siku tatu kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama yalipelekea watu 11 kufariki na 158 kujeruhiwa katika kile kimetajwa kuwa maandamano mabaya zaidi ya kisiasa kuwahi kutokea nchini Mali. Wanasiasa wa upinzani wameitisha tena maandamano wakati wa wawakilishi maalumu wa amani kutoka mataifa jirani wakiongozwa na aliyekuwa rais wa Nigeria Goodluck Jonathan wanawasili mjini Bamako kujaribu kuleta maridhiano ya kisiasa. Wawakilishi kutoka nchi kumi na tano za jumuiya ya kiuchumi ya afrika Magharibi, ECOWAS, wanajaribu kuwaleta pamoja Keita na wanaharakati wa upinzani wanaomtaka rais ajiuzulu. Aliyekuwa rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amepewa jukumu la kuongoza tume ya maridhiano nchini Mali. Kwa ushirikiano na watu wa Mali wanaojali masilahi ya nchi, nadhani tutasuluhisha mgogoro huu. Hili ni jambo ambalo limesababishwa na binadamu, ambalo tunaweza kulitatua. Kwa hivyo, nina imani kwamba tutafanikiwa. Tutafanya kazi nanyi na tutafanikiwa. Viongozi we'll wa vuguvugu vugu hilo la Juni tano ambalo ni muungano wa vyama vya kisiasa vya upinzani na mashirika ya kijamii, wamekutana na imamu mwenye madaraka makubwa nchini Mali, Mahamud Diko, kwa mikakati yao. Raia wa Mali wana wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulizi ya wapiganaji ambayo yamedumu kwa muda wa miaka nane na kusababisha vifo vya maelfu ya watu huku maelfu wakitoroka makwao na kukimbilia Niger na Burkina Faso kama wakimbizi. Meya wa mji wa Sanga aliambia shirika la habari la AFP kwamba wakulima saba waliuawa na watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki hivi karibuni kaskazini na katikati mwa Mali. Raia wengi wa Mali vilevile wana hasira kutokana na ongezeko la ufisadi serikalini na matokeo ya uchaguzi wa bunge uliofanyika mwezi Machi baada ya kucheleweshwa kwa muda mrefu na ambao chama chake rais Keita kilishinda. Waziri Mkuu wa Mali Bob Size ametoa wito kwa raia wa Mali kushirikiana ili kupata suluhisho la matatizo yanayoikumba nchi hiyo la kwa kujitolea kwa rais wa jamhuri kujitolea kwangu kama kiongozi wa serikali na wajumbe wa ECOWAS, nina matumaini kwamba mchakato huu wa kisiasa utaleta suluhisho na tutaondoka katika mgogoro huu kwa masilahi ya watu wote wa mali. Hali ya wasiwasi imeendelea kuongezeka huku viongozi wa upinzani wakipanga hafla ya maombi kwa ajili ya watu waliopoteza maisha katika ghasia. Maombi yanafanyika leo Ijumaa. Msemaji wa muungano huo wa wanasiasa Ahmadu Donga Maiga amesema kwamba hafla hiyo itafanyika katika majengo ya kuabudu. Washirika wa Mali kimataifa wana wasiwasi kuhusu hali ya kisiasa iliyopo nchini humo, ikizingatiwa e, kwamba nchi hiyo inakabiliwa na kiwango cha juu cha umaskini, ukabila, na ni sehemu muhimu sana katika kusuluhisha mgogoro mkubwa wa Sahel. Kupitia kwa ubalozi wake wa mjini Bamako, Marekani inataka pande zote mbili kujizuia na machafuko na kutochukua hatua zozote zilizo kinyume na katiba kubadilisha serikali. Marekani pia imewataka maafisa wa usalama kutotumia nguvu kuzidi kiasi dhidi ya waandamanaji, huku ikielezea kuunga mkono juhudi za ECOWAS katika kusuluhisha mgogoro huo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Na katika kipindi ambacho vita vya wenyewe kwa wenyewe vimekuwa vikiendelea nchini Yemen, wahamiaji kutoka barani Afrika, wengi wao wakiwa ni raia wa Ethiopia wanaojaribu kuvuka na kuingia Saudi Arabia, nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta, wamekuwa wakikabiliwa na changamoto nyingi. Hivi sasa shirika la kimataifa la kuwahudumia wahamiaji IOM linaeleza kuwa janga la korona limeongezea masaibu yanayowakumba wahamiaji hao, kama anavyoarifu mwenzangu BMJ Muridhi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wahamiaji IOM linasema kwamba wengi wa wahamiaji hao wamekwama nchini Yemen huku wengine takribani elfu kumi na nne wakikamatwa na mia tano, wakikamatwa na kupelekwa kwenye majimbo mbalimbali mbali, kwa hofu kwamba wanachangia katika kueneza virusi vya korona. Maelfu ya wahamiaji huvuka Yemen kila mwezi, lakini sasa vikwazo vilivyowekwa vya kudhibiti maambukizi ya korona vimepelekea kupungua kwa idadi hiyo. Wengi wanaoshutumiwa kwamba wanasambaza virusi vya korona wamekuwa wakiwekwa kwenye mabasi na kupelekwa kwa mikoa mbalimbali. Ripoti ya IOM inaeleza kuwa wengi wao wanaishi katika hali ya umaskini bila mahitaji ya msingi kama makazi, maji na chakula cha kutosha. Mmoja wa wahamiaji hao wanasema kwamba awali walikuwa wakipewa wa chakula na baadhi ya migahawa lakini sasa hali imebadilika na kwamba huwa wanafukuzwa. Corona, corona, corona, roo, roo, roo. Wanatuambia ondoka, ondoka corona, corona, corona, ondoka, ondoka hatutakupatia chakula, ondoka corona. IOM inasema takriban wahamiaji elfu nne wamekwama kwenye mji wa kusini wa Eden unaodhibitiwa na serikali na wengine wapatao elfu saba katika e mji uliotekwa na wanamgambo wa Saada kati ya maeneo mengine na ingawa IOM haikufafanua kama ni wanamgambo wa Kihudhi walio na uhusiano na Iran ambao wanadhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa nchi hiyo au ni wanajeshi wanaoungwa mkono na serikali ya Saudi Arabia ambao wanawaondoa wahamiaji hao kwa lazima. Msemaji wa shirika hilo Paul Dylan anasema, kwa takriban miaka sita sasa, Yemen limekuwa ni eneo hatari mno kwa usalama wa wahamiaji. COVID-19 imefanya hali kuwa mbaya zaidi. Wahamiaji wanasingiziwa kuwa wanabeba virusi na kwa mara hiyo, wanapitia unyanyapaa na kutengwa pamoja na kuondolewa kwa lazima. Hofu kuhusu covid-19 pia imepelekea wahamiaji nchini Yemen kutukanwa, kupigwa, kuzuiliwa na hata mienendo yao kudhibitiwa. Delon anasema wahamiaji wengi ambao ulala nje kwa majengo ambayo yamehamwa au kuzuiliwa katika mazingira mabovu bila kupata huduma ya kitabibu wako katika hatari kubwa ya kupata maambukizi. sina pahali pa kukaa, sina pahali pa kulala, sina chakula, hakuna chochote. Sote tumechoka, tumechoka sana, hakuna chakula wala maji wala kitu chochote. Wakati huo huo, serikali ya kihudi imeendelea kudhibiti utoaji wa habari kuhusu mlipuko wa korona na kukataa kuweka wazi idadi ya walioambukizwa tangu ilipotangaza visa vine tu mwezi Mei ni mtu mmoja tu ambaye ni raia wa Somalia aliyethibitishwa na serikali hiyo kuwa alikufa kutokana na korona. Makundi ya kutetea haki yameikosoa kauli hiyo ya serikali na kuiita ya kibaguzi. VOA Mitaani. Kwenye makala yetu ya VOA Mitaani hii leo tunaelekea hadi huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo baadhi ya wakazi wanatoa maoni yao kufuatia hatua ya serikali nchini humo kutangaza ugonjwa wa Ebola umekwisha. Ndio hivi masiku tunaishi paraporo para kwa gizi Ebola ilikuwa niko muhimu gine yetu ya Butembo na Mbeni. Njoo kabisa tunaona hii masiku tunaishi bie para poro kwa gizi ya ebola ilikuwa kaniko muhimu gine yetu. Ndio mabadiliko kabisa yameshaonekana sana. Mabadiliko kwa hali kwa gizi, walikuwa naona mbo watu hawakufe tena muile magonja kabisa ya ebola. Njo tumeona kabisa ile njo mabadiliko sana. Mimi naitwa kwa jina la Ashil Kapanga. Donge mafere ya ebola ni vitu vyenye ni vitu vyenyewe vilifika ka hapa me ebola ya hapa haikukuwa ka sa ya fasi nyingine ekwateri kulikuwa ka ebola, tuliona ka alire ya ebola ya ekwateri. Ebola ni virusi vyenyewe vinatengenezewa na ba expert, ni magonjo wanazitengenezaka kusudi ya kuendimine ma peuple. Iko vita, iko vita bashashindwa ku create kuko vita ama sasa kuna kuwa vita ya magonjo, hapo iko watu wa strategie wa kutengeneza ma magonjo. Kisha ebola ya Butembo ilikuwa ka ebola poli yenye iko poli banogopesha watu na mwenye hange gonjwa na na gonjwa ju na viko na mogopesha tu, ni ku ju hakuna hoga watu, viko naishi bie tu hapa. tuna tuna chinjiwa na rosia, hatuona donge hapa, tu kwa maisha ya mateso. na kwenye Ebola iliishia hakuna yenyeti, unaona naona kile ilishanja. Hapana, tuko nateseka sana, kwanja ya kwanja maiti na inapitaka na hatujui vingine, na bana wapitizaka kama tena bazika kule, na hatutajui me zenye zilikuwa kana tunasikia pita hapa tunasikia kambu mutu amekufa, ambu ni Ebola tunakusa, kama kweli wote walikufa mwe Ebola, wala hapana. Tunaishi mshock. Tunaishi hakuna maisha ya kawaida, kwani hii mamalali zilikuwa ziku, kweli lakini ba docteur vile ba nabo wanaongezaka, ba politiciens wanaongezaka, ba vingine vyenye haviko wanasema ingali me na kitu enye inaacha tunateseka zaidi ni politiki ya pei. Politiki ya pei, abo population ina avance kushindia benye banatuongoza. Bene banatuongoza hawana vision ya development ya pei. Pei tuna tourner depuis l'indépendance, tuna tourner fasi moya, hakuna maendeleo mpaka leo hakuna ha, kuogopana tuko na ikala tu fasi moya, watu wanikala fasi moya na wengine kama ni mafamia kama watikala marenio vikonikala tu fasi moya. Mimi naitwa Paluku Kizito, malgre Ebola iko pale, lakini hali ya politiki ya pei haiko mzuri, hatuavase tuko nyuma mu Afrika Central, sinjuvamwisho mu Afrika Central, bo tushaelewa vete. Unajua Ebola ifa omwe deza mudeza tulikazana, bo walifariki walifariki, bo tunashukuru Mungu kumaliza kwanja ugonjwa wa Ebola. Msikilizaji unayesikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika hivi sasa, unasomewa muktasari wa habari na BMJ Muridhi. Naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayesimamia maswala ya misaada na dharura za kimataifa Mark Lowcock ameyasuta mataifa tajiri zaidi duniani kwa kile alichokiita kutotoa misaada ya kutosha kwa nchi maskini zikiwa ni pamoja na zile za bara la Afrika, wakati huu ambapo janga la ugonjwa wa Korona linaongezea athari na changamoto ambazo tayari zilikuwepo hata kabla ya janga hilo. Waandamanaji nchini Tunisia jana walifunga kituo cha kusafisha mafuta ambacho hutegemewa na miji kadhaa nchini humo na kupelekea ongezeko la taharuki katika taifa ambalo linakumbwa na mzozo wa kisiasa tayari. Maafisa wa usalama wa Iran wamerusha gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao walikuwa wamekusanyika kwenye mji wa kusini magharibi wa Behaban wakipinga utawala wa Rais Hassan Rouhani na idadi ya visa vya ebola vilivyoripotiwa magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, imeongezeka mno ikilinganishwa na mlipuko uliotokea mwaka 2018 katika e, eneo hilo hilo katika taifa hilo, maafisa wa shirika la afya duniani WHO walisema Alhamisi. Na hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mwamoyo Hamza, mwongozaji ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia amani.