hii ni voa express kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc leo ikiwa jumatano tarehe 15 julai mwaka wa 2020 nikiamini kuwa popote ulipo umechangamka kama tulivyo sisi licha ya janga la korona linaloendelea kote ulimwenguni mimi wako harrison kamao Asante sana, mimi ni Sunday Shomari, nilikuwa nimekusha ja tere kama pishi la mchele msikilizaji. Leo hii tukiwa tumekondea mambo mengi mengi mbalimbali, kuanzia kule Burundi, Malawi, masuala ya vumba kwenye mitandao ya kijamii, teknolojia na kama ilivyo ada lazima tupate vile vile kibao cha muziki maana ujasukuma gudurungu la express vile hivyo. Lakini basi moja kwa moja tuanzie huko nchini Burundi, ambako tume maalum ya uchaguzi wa Burundi yatilia ya shaka kuheshimiwa kwa haki za binadam hata baada ya mageuzi ya kisiasa, mwenzangu Harison Kamau ataeleza zaidi. Jopo la watu watatu limekaribisha ahadi hizo za maridhiano ya kisiasa, mageuzi ya kisheria na ulinzi kwa raia kama ilivyoelezwa na rais mpya wa Burundi Evarist Ndaishimie hotuba yake ya ufunguzi. Lakini mwenyekiti wa tume ya umoja wa mataifa Dodou Diene anasema kuwa maoni ya rais yalikuwa hayako bayana na yenye migawanyiko. Kwa mfano, anaeleza kuwa matamshi ya rais yaliyoonekana kuhalalisha kuweka masharti kwa baadhi ya uhuru wa umma kama vile uhuru wa kujieleza, habari na kukusanyika, kwa kisingizio cha utamaduni wa Warundi. Alizungumza kwa njia ya video kutoka Paris. Rais Nkurunziza alifariki kutokana na mshtuko wa moyo Juni 8 baada ya kulazwa hospitalini kwa muda mfupi wakati mke wake akiwa nchini Kenya akipatiwa matibabu. Vyombo kadhaa vya habari viliripoti kuwa alifariki kutokana na virusi vya korona. Mwenyekiti wa tume hiyo DN amesema kuwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ungali unaendelea nchini Burundi na kwamba itakuwa ni mapema mno kutoa matangazo yote kuhusu uwezekano wa mabadiliko wa hali ya nchi ya serikali hiyo mpya. Sisi kwa heshima kubwa tunamsihi rais mpya wa jamhuri kuonyesha nia yake kuleta mabadiliko kwa kushirikiana kikamilifu na vyombo vya kimataifa vya haki za binadamu. Kuachia uhuru haraka waandishi wa habari wa iwaku watetezi wa, wa haki za binadamu itakuwa ni ishara muhimu sana katika hili. Iwasu ni mojawapo ya vyombo vya habari vichache vilivyobaki nchini Burundi. Na mwezi Januari, waandishi wa habari walihukumiwa kifungo cha miaka miwili na nusu gerezani baada ya kukutwa na hatia ya shutuma za kujaribu kudumaza vyombo vya usalama vya serikali. Oktoba mwaka jana, kamati ya kutetea waandishi wa habari ilisema waandishi wanne walikamatwa wakati wakiripoti ghasia ambazo zilichochewa na mapambano kati ya majeshi ya usalama ya Burundi na watu waliokuwa na silaha ambao waliingia nchini humo kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Balozi wa Burundi katika Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Renovat Gabu, hata hivyo, amepuuza ripoti hiyo ya tume. Ameshtumu tume kwa kuingilia kati maswala ya ndani ya nchi yake na kuzikashifu na kuzibeza mamlaka za umma kupata baraka za baraza la umoja wa mataifa anasema kuwa ukiukaji mkubwa wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa nchi yake inakataa kabisa kushirikiana na tume. Asante sana, Harison. Kama unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tuelekee nchini Malawi ambapo ripoti zinasema kuwa polisi wamekamata aliyekuwa mlinzi wa rais aliyeondoka madarakani Peter Mutharika kwa madai kuwa alimsaidia kiongozi huo kukwepa kulipa karibu dola milioni saba za ushuru wa forodha Sunday, hebu tufahamishe zaidi. Norman Chisale ni mmoja wa watu kadhaa ambao walikamatwa na polisi Jumanne kwa tuhuma za kuhusika katika mpango wa saruji kutoka nje ya nchi. Msemaji wa polisi James Kadazera alithibitishwa kukamatwa kwake, lakini alikataa kutoa maoni zaidi ili kuepusha kuingilia kati ya uchunguzi. Aliongea kupitia programu api ya simu. Kwa hivyo siko katika nafasi hivi sasa ya kutoa maelezo zaidi kuhusu suala hili, Kalazera. Hata hivyo, anasema mbayo na Chisale polisi wanahoji watu wengine kadhaa juu ya suala hilo. Siku ya Ijumaa polisi walimkamata kamishna mkuu wa zamani wa mamlaka ya mapato ya Malawi MRA Rosa Mbilizi kwa kuwezesha uagizaji wa saruji bila kulipia ushuru. Rekodi zinaonyesha kuwa MRA ilimpa Mutharika idhini ya kuingiza saruji bila ya kulipa ushuru katika shehena tatu, na kila makubaliano yenye thamani ya dola milioni 2.24. Rais wa zamani Mutharika amekanusha kufahamu lolote juu ya mpango huo, lakini mfanyabiashara aliyehusika katika mpango huo Ahmed Chunara aliwaambia polisi kwamba uingizaji huo ulianzia kwa maafisa wa Ikulu. Ukamato huko ni sehemu ya harakati za kupambana na ufisadi zilizoanzishwa baada ya Mutharika kupoteza uchaguzi wa rais wa Juni 23 na rais mpya Lazaro Chakwera kuchukua madaraka. Chama cha Mutharika cha Democratic Progressive ambacho sasa ni cha upinzani kinasema kampeni hiyo ni mateso ya kisiasa. Mchambuzi wa siasa Sherifu Kaisi anasema kukamatwa huko kulitarajiwa. you know, when government changes, uh, you should expect such kind of things to happen. They want to do the checks and balance and probably. wakati serikali inabadilika, unapaswa kutarajia mambo kama haya kutokea. wanataka kufanya ukaguzi na kuweka mambo sawa, labda wakifanya ukaguzi wa jinsi serikali ya zamani ilivyokuwa ikiendesha biashara zake. Chisale anatarajiwa kufikishwa kortini hii leo kukabiliana na mashtaka hayo. Basi sasa ni wakati wa kupata habari za dunia zikisomwa na Ide Ligongo. Mtu mmoja ameuawa na wengine kujeruhiwa nchini Somalia katika shambulizi la bomu la kujitoa muhanga, kama alivyoeleza kamanda wa jeshi Jenerali Odawa Yusuf Rage. Kundi la wanamgambo wa Al-Shababu linaaminika kufanya shambulizi hilo baada ya msafara wa jenerali kuondoka katika eneo la wizara ya ulinzi mjini Mogadishu siku ya Jumatatu, ambapo jenerali huyo alinusurika katika shambulizi hilo. Msemaji wa jeshi la Somalia Abdikani Ali Ashkir amesema kwamba vikosi vya ulinzi viliwafyatulia risasi na kuwaua washambuliaji kabla ya gari lililokuwa na mabomu kuegeshwa na kulipuliwa. Inaelezwa shambulizi hilo lililengwa kwa jenerali Rage kutokana na juhudi zake za kupambana na wanamgambo hao. Ivory Coast imefanya kumbukumbu katika mji mkuu wa Abijan, iliyorushwa kupitia televisheni na kumpa heshima waziri mkuu Amadu Gon Kaulibali ambaye alifariki dunia hafla wiki iliyopita kutokana na mshtuko wa moyo. Kifo cha Kaulibali kimetokea ikiwa ni miezi kadhaa imesaliwa kabla ya chama tawala kufikiria kumtangaza kuwa mgombea uraisi. Rais Alasani Watara ambaye aliongoza kumbukumbu kumbu hizo alimtambua waziri mkuu huyo ambaye alikuwa na umri wa miaka sitini na mmoja kuwa mtu ambaye angerithi madaraka ya rais aliyepo madarakani. Mpaka sasa hakuna taarifa kamili za nani atachukua nafasi ya Kaulibali ambaye alikuwa akiheshimika sana. Kadia Kamara ambaye ni waziri wa elimu wa Ivory Coast alimtaja Koulibaly kama mwenye siasa aliyekuwa na uwezo mkubwa wa kufanya upatanishi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Watafiti wa Marekani wanasema chanjo ya virusi vya korona inayofanyiwa kazi kwa sasa imeonyesha matokeo mazuri katika kukinga virusi hivyo kwa mujibu wa uchunguzi wao unaoendelea sasa. Chanjo hiyo mpya imetengenezwa na kiwanda cha dawa chenye makao yake Marekani na ilitengenezwa na watafiti kutoka taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza ya Marekani. katika ripoti iliyochapishwa na jarida la kitaalam katika masuala ya afya la New England watafiti walitoa dozi mbili za dawa katika majaribio kwa watu arobaini na watano waliojitolea ambao umri wao ni kati ya miaka kumi na minane mpaka hamsini na mitano. Watafiti wanasema kwamba hakuna hata mmoja kati yao waliojitolea amepata madhara makubwa, lakini nusu yao walipata kwa kiwango kidogo ama chakati, hali ya kichwa kuuma, uchovu, homa Shukran sana Idi Ligongo, naendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC hivi sasa. Basi msikilizaji, umewakatia wakati, umewadia ule wakati wa mada yetu ya barazani, ambapo leo swala ambayo tunaangalia ni mchango wa vifaa vya kielektroniki kwenye malezi ya watoto. Kamao, naona watu wengi wamejimwaga kweli kweli kwenye Facebook, hali kadhalika wengine wametoa maoni yao kwa njia ya simu. Lete mambo kwa majina anaitwa Bonifas Steven Ogo basi Lafia, anapatikana Katologeita nchini Tanzania. Binafsi, kwa mtizamo wangu kuhusu vifaa vya kielektroniki na watoto, vinawasaidiaje? Kiukweli ni kiasi kubwa sana vinawasaidia, endapo tu watoto tutapata muda sisi wazazi, namna ya kuwaelekeza ili waweze kuvitumia vizuri na hasa nyakati ya utandawazi zinaweza zikawasaidia kwa kiasi kubwa sana ili kuondokana na changamoto nyingi anazokumbana nazo, nazo. Maana ukilinganisha hata kipindi cha nyuma na kipindi cha sasa ni tofauti kidogo hivyo, watu wanaenda na nyakati mpya, hivyo ni vyema sasa, wazazi na sisi, tujikite katika kuwaelekeza namna ya matumizi bora juu ya hivi vifaa ili wasimgeuke na kuvitumia ndivyo sivyo, baadaye vikaleta madhara kwao na tukaja kuona tena kwamba pengine labda vifaa hivi havina maana kwa watoto ama kwa kizazi hiki. Kumbe sisi wazazi tulishindwa namna ya kuwaelekeza wavitumieji waweze kuenda na wakati husika unavyotakiwa. Ila sinadhani vifaa hivi kwa watoto ni vizuri na vinaweza vikawafikisha hatua nzuri katika maendeleo yao. Asante, mi naitwa Richard Kambale, niko geni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Hili nadhani kila kitu ni muhimu kwa yule ambaye amekiona kwamba ni muhimu. Kwa sababu hiyo, nani ya kielektroniki inachangia, ina leo sana, kwa sababu ndicho li, li, li, li, kitu ambacho kwa sasa kila mtu anatamani akitumia. Ila sisi tuna shida, kwa sababu kuumeme haupo, ila kwa wale ambao wanaume nadhani hiyo ni kitu cha mgumu sana kwao. Ndio mii nadhani kitu ni kitu ambacho ni kuweka tu mkakati, kwa sababu mtoto ukimzoesha kitu mwelelea akakitegemea, na itakuwa kama ni zoezi kwake. Ni vema mzazi wewe mwenyewe ndio unaweza ukamwongoza mtoto, ili tuweze kumwelemeza na asizani kwamba hiyo ndio maisha ambayo anaweza kaishi. Muda wowote unampatia nafasi, muda anatumia muda mwingine unamwondosha huo, unampatia tena mwelekeo mwingine. Hapana, sivyo. Yani unaweza ukampatia muda wa kuangalia, kwa mfano unampatia chang aangalie simu ama aangalie video. Muda mwingine unampatia kazi nyingine ambazo ni za kawaida, sio kumwacha kwa kwe, kwenye simu kila siku ama kwenye, kwenye kompyuta kila siku, kwa sababu mambo mengine yatapotea yata kichwani, na anadhani kwamba hiyo ndio maisha yake, ambayo unaweza kaishi maisha yake yote. O, ni vigumu sana duniani, watu wote hawezi wakawa kwenye mistari mmoja. Ikiwa mtu hana huo uwezo, huna cha kufanya. Unaweza ukamtuma kwenye, ma, kwenye nani, hizi nani za kompyuta, anachangia kidogo, unalipa pesa ila vigumu sana watu wote kuwa kwenye mistari mmoja. Kuna wale ambao wanawezu, wana uwezo basi, wanaute wakawapa watoto wao. Ikiwa o hauna uwezo utakuwa ni vigumu sana, utamwelekeza kule ambapo wo utakuwa na uwezo wa kuwa. Basi mambo naona ni mengi sana kuhusiana na majibu kutokana na swali letu la barazani ambapo tuliuliza, je, ni mchango upi unauona wa vifaa vya elektroniki katika malezi ya watoto katika siku za hivi sasa, ama maisha ya leo. Naona wengi wamenibwaga kweli. Naanza na wewe George ama ochek George ukiwa Kakamega nchini Kenya unasema kwamba licha ya vifaa vya kielektroniki kuwa muhimu kwa dunia ya sasa, imechangia watoto wengi kuharibika kabisa kabisa, kwani vifaa hivyo ndivyo vinachangia watoto kuingia katika vitendo visivyofaa katika jamii. Ni Ochieng' George akiwa Kakamega. Mista Maximilian Masanja akiwa Mwanza, Tanzania, anasema vina mchango mkubwa ikiwa vinatumika vizuri, hasa katika maswala ya taaluma, kwani sasa kila masomo yanapatikana katika tovuti mbalimbali. Mtoto mbali. anaweza kujifunza Uh, kupitia televisheni, simu, kompyuta au uh, vikitumika vibaya basi vinaharibu maadili ya kijamii. Luka Langese malezu mwenyeji anasema kutoka kule Shinyanga, Tanzania, anasema kwamba mambo yanaonekana kuendelea kuelemea kutokana na teknolojia ambao watoto wengi wanapitia. Mako embasi wa Kagongwa, Kahama, anasema kwa upande wangu mimi naamini vina manufaa kama vitatumiwa kwa njia sahihi, kwani vinawajengea uwezo wa kiakili na kuandaa kupambana na maisha yajayo ya kisasa. Amoni Ngoni kutoka Kaboma anasema kwamba vina mchango mkubwa sana endapo zitatumika kwa njia endelezi, lakini kama zitatumika vibaya, basi itakuwa ni hasara kubwa na ni adhari kubwa kwa watoto, akisema kazi njema VOA na mimi nasema asante sana. Amoni Ngogi kutoka kule upande wa Songea ni baadhi tu ya maoni, na washukuru wote walioshiriki kwenye VOA express na kuchangia kwenye barazani, ambapo tunauliza mchango wa vifaa vya kielektroniki katika malezi ya watoto wa kisasa. Asante sana. Basi msikilizaji, mambo hayo yanaendelea kutoka hapa Washington DC, na kama unaona eh, watu leo wamechangamka kweli kweli kwenye Facebook hapa. Lakini basi, hebu niambie mwana View Express, mambo hayaendi bila nini? Bila muziki, kama tunavyosema. Basi naona hapa kwa mbali kibao chake eh, bibiye huyu Lina anakuja na kitu fitina, pata vitu msikilizaji. Ni kupitia VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Kibao moto, moto cha Kelina kibao fitina. Na sasa moja kwa moja tunaelekea kwenye maswala ya kama huna kazi, na swali kuu ni je, ni bora kujiajiri kwenye biashara yako mwenyewe au labda pengine kuwa kwenye ajira? Hebu tusikie ufafanuzi zaidi. Imefanya ufundi electrical kwanzia hapo nimetoka shule kuanza kutafuta kazi. Nikaanza na kampuni ya wahindi inaitwa Meta e, inahusiana na stima. Nikajifunza mengi sana kutoka kwa hiyo kampuni, maanake sasa wana kazi nyingi, na wewe ndo umetoka shule. Usiongee kuhusu pesa hapo, ni kujua kazi tu. Walinzungusha kwa sites kadhaa kwanzia hapo nikatoka nikaenda kampuni ya multiple waliniona nikifanya kazi kwa hivyo mmoja hizo sites, ndo akanichukua nikawafanyia maintenance mali nilikuwa nimefanya wiring pia wao nikasukuma nao kama kwa miaka miwili wakaanza kunitembeza nikaingia viwandani kwanzia hapo sasa ndio nikawa nishajua kabisa vile project zinaenda hata kama ni ni kandarasi waindi pesa yao ile environment ya pale kazini, nikaamua nifungue kampuni yangu pia. Nikatamani kama yeye anaweza kutoka aende atafute kazi, akaweka ofisi, mimi nifanye yote iishe, anilipe mshahara wangu, na yeye bado abaki na mshahara wake yenye amepata kutokana na kazi yangu. Mi nikawa nataka sasa pia mi nitafute kazi zangu, maanake hata ufanye kazi vipi ukiwa umeajiriwa, mshahara wako ni ule ule. Sasa hapo ndo nikapata wazo kuwa naweza kufungua kampuni yangu mi pia nikaanza kutafuta vijikazi vyangu vidogo vidogo. Mwanzo itakuwa ni kidogo, lakini amini usiamini ni zaidi ya ile ulikuwa umeandikwa nayo. Hapo ndo niliamua nikaamua nikafata sheria zote za serikali, makaratasi yote nikajisajili, nika nikafika nika mahali mpaka makaratasi yametosha kuapply hizi zabuni za serikali ama za ziko hapa karibu Mombasa, tuko na port hapa, tuko na hizi mashule zenye ziko around na hizo kandarasi, hicho kitengo cha wanayouth, serikali waliangalao walilegeza hizo requirements, na hapo ndo naweza sema sasa biashara tunafanyia ni ule ule ufundi nilitoka nao shule, lakini sasa naofanyia biashara eh. Serikali iliangalia kuna masharti mengi sana kwa hizo zabuni na ikalegeza kidogo hizo, hizo masharti ya zile kampuni zenye zinaweza kufanya hizo kandarasi, ni kundi, kuna vijana, wanawake na wenye wanaishi na ulemavu. Imesaidia sana, imesaidia sana, maanake katika kila zabuni wanasema asilimia thelathini ya hizo zabuni nchi mzima inafazikuweza. Vijana kwangu ni kama kipenyo, na nimeangalia itanisaidia mwanzo. Sasa hivi ile kumechafuliwa na korona. Angalao hapo ndo naangalia kwa sasa, biashara si lazima uwe na mali Ulichonacho ni akili, tumia sasa. Hebu tusikie baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako so, Sunday Sawa kabisa, Harrison Kamau. Niangalia basi kwenye mitandao mbalimbali inayotamba katika masuala ya kutamba na kutrendi kule kwenye mitandao kama vile Facebook, Instagram, Snapchat, Twitter na mingineyo. E, habari kubwa kwanza kabisa ni mtangazaji maarufu wa television na mwigizaji Nick Cannon habari yake ni kwamba amefukuzwa kazi na Viacom CBS Television kutokana na kile kilichotajwa kwamba ni hotuba ya chuki ya Bwana Canon na nadharia za kupinga Wayahudi. Canon anasema alisikika akiongea juu wa ya Wayahudi na hotuba hizo katika kipindi chake binafsi, au wengi siku hizi wanaita maarufu kama podcast kilichotokea kwenye, kwenye YouTube hivi karibuni alipokuwa kimhoji Richard Griffith au anamwita Profesa Griffith huyu ni rapa wa zamani wa kundi la Public Enemy. Kwingineko, mwanamitindo wa Tanzania huyu anajulikana kama Flaviana Matata, anafanya kazi zake pale katika jiji la New York. Yeye naye ametoa maoni yake kuhusu sakata la msanii Vanessa Mdee kuacha muziki, akishuru wa Tanzania jamani waache kumlaumu, akisema kwamba hawajui kilichomsibu. Pia kupitia mtandao wa Bongo 5 alizungumzia kuhusu msanii mwingine Shilole akisema kwamba aliumizwa na mmewe na ndio maana aliamua kuzungumza, kwa sababu anasema anafahamu anapitia wakati mgumu eh. Kwa hiyo ni kitu ambacho anasema alimpigia simu Shilole, akazungumza naye pale alivyoona picha zake na hakukurupuka kwenye mitandao. Kwingineko ni habari ya mafuriko kule China inaendelea kutamba habari hii ikisemekana eh, kwamba serikali nchini humo inasema hayo ni mafuriko mabaya zaidi kwa kutokea katika miaka zaidi ya thelathini yakiwa imesababisha takriban e, eh, watu 140 ah, kufariki dunia huku wengine milioni 38 wakiathirika kwenye maeneo yao. Kwa hiyo kwa mujibu wa wizara ya maji, mito 33 imefurika huku tahadhari ikitolewa kwa jumla ya mito mingine 433. Habari nyingine huko Ufilipino yeye ni juu ya korona. Kufuatia ongezeko la vifo nchini Ufilipino, polisi sasa wameamua kwamba wataendesha msako wa nyumba kwa nyumba, kwa nyumba kwa lengo kutafuta wagonjwa COVID-19 ili kudhibiti maambukizi. Kazi kweli kweli. Kwingineko ni uchaguzi mkuu huko nchini Tanzania waendelea watu kutiania hawatiania ni watu ambao wanataka kugombea waendelea kujitokeza wengi kweli kweli. Katika eneo moja katika jimbo eh, la huko Morogoro la Kilosa kumetokea wanachama 19 wa chama, wana chama tawala cha CCM peke yake, ukiacha upinzani ambao bado hujajua ni wangapi wamejitokeza kuchukua fomu e, za kugombea ubunge kwenye jimbo hilo wakati sasa ndiyo zoezi la uchukuaji fomu limeanza kupitia chama hicho cha CCM. Idadi ya watiania imetajwa kuwa ni kubwa sana kwenye vyama vyote, huku vigogo wengine wakiwa wamejitoa katika kutaka kugombea. Kwa mfano chama cha Chadema, mgombea wao e, wa jimbo la Kibamba ambaye ni mbunge jimbo hilo na katibu mkuu wa chama hicho e, yeye amesema kwamba hatagombea kwenye jimbo hilo kisa na maana hakijazungumzwa, lakini John Mnyika amesema kwamba hatagombea kwenye jimbo lake. Upande mwingine ni mgombea au mbunge aliyekuwa wa jimbo la Ubungo, huyu anaitwa Saidi Kubenea, naye ni mbunge wa upinzani wa Chadema. Hali kadhalika, yeye pia amesema hatagombea gombea Hwe, ila huyu ametoa sababu akisema kwamba ni e, migawanyiko iliyopo ndani ya chama sambamba na yeye kusakamwa. Hivyo basi lakini anasema pamoja na kuto kugombea, Chadema haimzuii kugombea kwenye vyama vingine akisema kwamba eh, milango bado iko wazi ya michakato kwenye vyama vingine haijafungwa. Kwa hiyo pengine anaweza akarukia upande huo, lakini hilo halijajulikana bado. Basi, hayo ni baadhi tu yanayotamba katika mitandao ya kijamii. Ni redi kwako, Harison Kamau. Wakati tukielekea kumalizia VOA Express hivi leo hapa, kuna baadhi ya majibu kutokana na swali letu la leo ambalo tuliuliza, ni nini sababu ya idadi kubwa yanaowania urais na ubunge nchini Tanzania? Hebu Sande, tusomee baadhi ya majibu. Sare sana, sare sana msikilizaji. Basi wakati umewadia wa kuangalia male ambayo yanaangaliwa kwenye mambo ya swali la leo. Kama kama ulivyosema swali hili E, limejibiwa na watu wengi kweli kweli hapa, lakini basi niangalie tu baadhi ya wale ambao e, wametuma majibu yao hapa kwenye Facebook. Aya, nianze na nani, naanza naye Bin Juma anasema hiyo bwana ni short kati ya maisha. Wisdom Lumbu Michael kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema sababu kubwa ni kwamba watu wanajaa tamaa kila kukicha, mtu anataka kuongeza asirizike na kile alichokuwa nacho. Mwingine ni Maduhu Lusangila Mahahila, huyu kutoka wapi, Igunga, anasema tuko pamoja na hii ni demokrasia. Vilevile amesema hayo. Mwingine Amant David kwamba hii ni demokrasia. Kahindi Ngodoro yuko Geita, anasema sababu kubwa, wasomi ni wengi na hawana kazi, ndio maana wanajiunga na siasa ili wapate maslahi haya. Basi hayo ndio baadhi ya waliotuma swali yao. Msikilizaji, endelea kutuma maoni kutoka hapa hapo ndipo VOA Express, Express inatia nanga hivi leo, nikikushukuru kwa kuwa nasi kwa takriban nusu saa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha Express hivi leo, mtayarishi Adijariami, produsa Aida Isa, mimi ni Harison Kamau na hapa tumeshirikiana na Sande Shomari tukikutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.