Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Duimana. Mahakama ya Iran leo imesema mfanyakazi wa zamani wa wizara ya ulinzi ya nchi hiyo aliyekutwa na hatia ya kutoa habari kwa idara ya upelelezi ya Marekani aliuawa katika utekelezaji wa hukumu ya kifo dhidi yake. Msemaji wa mahakama amesema Reza Asgari aliuawa wiki iliyopita. Iran inasema Asgari alitoa habari kwa idara ya upelelezi ya Marekani kwa miaka mingi na alikuwa amestaafu mwaka 2016. Iran ilimuua jasusi wake mwingine mwezi uliyopita. Maafisa wanasema Jalal Hazijavar alikiri mahakamani kwamba alilipwa na idara ya upelelezi ya Marekani kwa kuifanyia upelelezi nchini Iran. Hajazivar naye ni mfanyakazi wa zamani wa Wizara ya Ulinzi ya Iran. Mke wa Hajazivar naye alihukumiwa kifungo cha miaka 15 jela kwa kushiriki kwenye ujasusi. Mahakama imesema pia kwamba Mahmud Muzavi Majid anayeshutumiwa kuifanyia upelelezi Marekani na Israeli anasubiri adhabu ya kifo dhidi yake. Serikali ya Uingereza imepiga marufuku utumiaji wa vifaa vya kampuni ya mawasiliano ya China Huawei kwa kuanzisha nchini Uingereza mtandao wa kasi ya juu kwenye simu za mkononi maarufu 5G. Waziri wa Uingereza wa utamaduni Oliver Dowden amesema makampuni ya mawasiliano ya Uingereza yamepewa hadi mwaka 2027 yao yamekwisha ondoa vifaa vyote vya Huawei vinavyotumiwa kwenye mtandao wa 5G. Uamuzi huo bila shaka utakuwa na madhara kwenye uhusiano kati ya Uingereza na China. Dowden anasema marufuku hiyo imetolewa baada ya Marekani kutishia kwamba itasitisha mkataba wake na Uingereza wa kupeana habari kutokana na hoja kwamba vifaa vya Huawei vinaweza kuiruhusu China kudukua mitandao ya Uingereza. Mwezi Januari, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliikubalia kampuni ya Huawei kutoa mchango mdogo katika uboreshaji wa mtandao wa 5G. Hatua hiyo ilileta tofauti ya kidiplomasia kati ya Uingereza na Marekani. Hiyo, unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa nchini Zimbabwe wamepiga marufuku mipango ya kuandaa maandamano ya kupinga ufisadi yaliyokuwa yameandaliwa na chama kikuu cha upinzani cha Movement for Democratic Change, MDC. Kulingana na gazeti la serikali The Herald, waziri wa habari Nick Mangwana amesema kwamba maandamano hayo yalikuwa yamepangiwa kufanyika Julai 31 yanavunja katiba ya nchi hiyo na kwamba hayatakubaliwa kufanyika. Mangwana amedai kwamba maandamano hayo hayahusiani na ufisadi, bali ni njama za kuipindua serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa. Wiki iliyopita Mnangagwa alimfuta waziri wake wa afya Obadi ya Moyo kwa shutuma za ubadhirifu wa kiasi cha dola milioni sitini. Kesi ya mwanamgambo wa Kiislamu aliyekamatwa nchini Mali imeanza kusikilizwa leo kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Mwanamgambo huyo anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu aliotenda katika mji wa Timbuktu. Ali Hassan Ag Abdulaziz alikamatwa nchini Mali mwaka 2018 ambapo inasemekana alikuwa mwanachama mkuu wa kundi la wanamgambo la Ansar Dine ambalo lilidhibiti eneo la kaskazini mwa Mali kwa karibu mwaka mmoja hapo mwaka 2012. Waendesha mashtaka wanamtuhumu Ali Hassan kupanga makosa kadhaa ya uhalifu ikiwa ni pamoja na mateso, ubakaji, utumwa wa ngono na vitendo vingine vya kikatili. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatou Bensouda anasema Al Hasani pia ameshutumiwa kuhusika katika uharibifu wa mabaki ya sanamu za kale zinazodhaniwa kuwa zilikuwa zinaabudiwa. Matumaini kwa mchezaji nyota wa soka wa Ivercost Didier Drogba kuwa rais mpya wa shirikisho la soka la nchi hiyo yamepata pigo kubwa baada wa ya wachezaji wenzake kutounga mkono ugombea wake. Drogba mwenye umri wa miaka 42 ni miongoni mwa wagombea watatu wanaowania kukiongoza chama cha soka cha Ivercost hapo mwezi Septemba. Lakini hadi sasa hajapata uungwaji mkono kutoka makundi matano muhimu ili achaguliwe. Drogba alikuwa anatarajia kupata uungwaji mkono kutoka muungano wa wachezaji wa soka unaoongozwa na mchezaji mwenzake wa zamani Cyril Domoro, lakini wachezaji hao wanamuunga mkono Idris Diallo, mmoja kati ya wa wagombea wengine wawili. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine leo amesema ni mapema mno kuthibitisha kwamba ndege ya abiria ya Ukraine iliyotunguliwa mwezi Januari karibu na mji mkuu wa Iran Teheran ni kutokana na kosa la kibinadamu. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia utitiri wa wagombea ama watiania waliojitokeza katika nafasi mbalimbali mbali nchini Tanzania kuelekea katika uchaguzi wake mkuu na utarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu. Na hii limejitokeza ndani ya chama tawala CCM, hali kadhalika hata kwenye vyama vingine vya upinzani hasa chama kikuu cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, tukiwa na utitiri wa wagombea uraisi. Na vilevile katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia e, taarifa za kuzuka kwa ugonjwa e, wa Ebola katika eneo la Mbandaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninayekualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania. Hivi sasa nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye Oktoba mwaka huu tumeshuhudia watu mbalimbali wakijitokeza kwa wingi kwelikweli kuwania nafasi mbalimbali za uongozi. Ikumbukwe Tanzania hei, itakuwa na uchaguzi ule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo wananchi wa Tanzania watachagua rais, wabunge e, pamoja na madiwani. Lakini uchaguzi mwingine ni ule wa serikali ya mapinduzi Zanzibar ambapo uh, wananchi wa visiwa wa vya Zanzibar watamchagua rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, hali kadhalika bila kuwasahau wawakilishi katika lile baraza la wawakilishi la Zanzibar. Sasa katika kuelekea katika vinyang'anyiro hivyo viwili vya uchaguzi muhimu kabisa uh, wa kupata viongozi kwa miaka mitano ijayo, tumeona utitiri mkubwa wa watu mbalimbali kujitokeza eh, kuwania nafasi na swali kubwa ambalo limekuwa likijitokeza hasa pale inapoonekana hata baadhi ya watu ambao e, hapo siku za nyuma hawakuonekana kama ni wanasiasa wamekuwa wakijitokeza, ambao ni wakuu ama viongozi waliokuwa katika taasisi mbalimbali e, ama makampuni mbalimbali mbali ya kifedha, ya maswala ya habari na mambo mengine ya biashara. Hali hiyo vilevile tumeiona imejitokeza hata kwa wagombea uraisi e, wa serikali ya mapinduzi Zanzibar ambapo jumla ya watu thelathini na wawili walijitokeza kuchukua fomu eh, lakini vilevile vile tunaona hali hiyo pia inajitokeza ndani ya chama kikuu cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, ambapo tumeona eh, utitiri wa watu mbalimbali wakijitokeza kuchukua fomu za kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hali kadhalika kwenye baadhi ya majimbo eh, nchini Tanzania, imekuja kuonekana kwamba wapo mpaka Wagombea ama watiania sitini wanaotaka kuwania e, nafasi ya ubunge. Kutokana na hilo, tumeanzisha huu mjadala na kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea na tumezungumza e, na nguli wa habari kutoka nchini Tanzania Jenerali e, Ulimwengu kutaka kutueleza hali halisi, kile ambacho yanachokiona sababu ambayo inaweza ikawa imechangia kusababisha haya yote kutokea kwa kipindi hiki Jenerali, moja kwa moja tukianza, nini hasa ambacho unadhani uh, kimesababisha hali hii kujitokeza ya msururu mkubwa wa wagombea uh, nafasi mbalimbali mbali za uh, uongozi katika uchaguzi mkuu ujao. Uh, nilivu kueleza hilo, lakini tuchukulie, eh, hivi huu ni mwaka wa uchaguzi na uchaguzi kama huu hutokea kila miaka mitano, kwa hiyo ikishapita miaka mitano watu hawa wanajiandaa, wakijua kwamba kuna uh, shamra shamra zinakuja, nazo ni za uh, ni za uchaguzi, na ndivyo ilivyo leo. Ni kweli kwamba nyuma tulikotoka huko uh, labda hakukuwa na uchangamfu wa namna hii, uh, watu kujitokeza kuchukua fomu kuwania nafasi mbalimbali mbali lakini nadhani kadi tunavyokwenda mbele ya safari, tutakutana na na hali kama hii ya watu wengi kujitokeza e, kutia nia kwa e, upata, sababu jinsi tunavyoendelea labda ndivyo watu wanavyopata uelewa mkubwa zaidi wa mambo ambayo yanafanyika wakati wa uchaguzi. Lakini vilevile vile, e, kuna kitu kama kama mkumbu hivi, kama fashion e, kama vile watu wameingia homa fulani hivi e, na hiki inakuwa ni kipindi ambapo kila mtu anajiona kwamba anaweza kuwa mwanasiasa. Hata watu ambao hawana hawana uhusiano wowote na siasa siasa za kweli wanaona kwamba, eh, labda na wao wakijaribu wanaweza wakapata chochote na, na wakapata masilahi yao. Najua ni swali gumu kufahamu kila mmoja mmoja kile ambacho kimemsukuma, lakini kwa kuangalia tu ile uh, hali halisi, dhana nzima ya uongozi na namna tulivyotoka uh, watu walivyokuwa wanachukulia kwa mfano nafasi kama hizo za ubunge au uh, nafasi za uraisi, unadhani kwamba hadhi ya nafasi hizi zenyewe za uongozi, licha ya kwamba watu kuwa na uelewa zaidi uh, kwa hivi sasa, miongoni mwa wananchi imepungua? Nadhani uelewa labda ume umeongezeka kidogo kwa upande mmoja, kwamba watu wanajua kwamba, uh, kama fulani kama bwana Ulimwengu akuwa mbunge, kwani mi nisiwe mbunge vile vile, kwani ana nini cha zaidi kuliko mimi? Inawezekana kwamba hiyo ipo vile vile, lakini inawezekana vile vile kwamba tumeurahisisha sana uh, ubunge au uh, asasi yote nyingine ambayo inagombewa hata urais kwamba kila mtu anajiona kwamba sasa mi naweza, kama na huyu nayekaweza hata mi naweza. Inawezekana hiyo vilevile vile ni ni kweli. Inawezekana kwamba hata um, kuingia ndani ya siasa hakuna maana ile ile tuliokuwa nayo zamani kwamba lazima kwanza umejifunza umeelewa masuala makubwa yale yaliyo mapana ambayo yana, yanahusu ya jumuia ya ya yako au mahala ulipo au jamii unamoishi, uh, ukasema, ah, basi alimradi mii nikipata nafasi nikitagombea ubunge mtajua mbele ya safari, nakwenda kuzungumza nini huko. Sasa hiyo itakuwa ni, ni, ni, ni hali ya hatari kidogo, kwa sababu siasa si kitu cha kila, eh, kinamhusu kila mtu, lakini watu wanaweza kuwa viongozi wa siasa ni wachache na wao wanahitaji wawe na sifa fulani fulani. Kwa mfano, masuala yaliyoko mbele ya jamii, ni kwa kiasi gani wanaweza kuyaelewa na kuyaeleza kwa jamii hiyo, mpaka ikapata uelewa ulio mkubwa zaidi. Inawezekana kwamba watu wengine wanajitokeza saa hivi, hawana hata hiyo hiyo hiyo, hiyo levo ya uelewa, kwamba siasa ni, ni kazi ni kazi ni kazi ngumu, ni nzito, inahitaji watu wanaojua, wana watu, wenye uweledi watu wenye uh, namna fulani ya kuona, wenye maono ya kisiasa. Inawezekana kwamba sasa tunaona watu wanafata siasa kama vile uh, ni njia, wakati mwingine ni mahala pa kustaafu. Ukishafanya kazi zako nyingi, miaka arobaini, unatimiza umri wa miaka sabini, sasa ndio unakwenda kufanya lakini vilevile tumeona kuna wimbi ambalo linaongezeka la watu kutoka taasisi mbalimbali mbali, taasisi za kidini, taasisi za kifedha, hali kadhalika mashirika mengine ya vyombo vya habari ama wanahabari kiujumla, wakielekea katika mrengo huu wa kisiasa kuchukua fomu katika vyamba mbalimbali hili je, lilikuwepo na kama halikuwepo kwa hivi sasa, kwa nini pengine limeanza kuwa na hali hii? Watu ambao hutarajii kwamba wataikuwa ni wanasiasa, wanakuwa wanasiasa. Kama wapo wanaotoka kwenye shughuli nyingine na taasisi nyingine, alafu wanaingia kwenye siasa, na ukichunguza katika, uh, katika hali fulani fulani, wako watu ambao walikuwa kwenye taasisi nyingine lakini wao walikuwa ni watu wanafuatilia sana masuala ya kisiasa. Ni haki kabisa kwa watu kama hao kumaliza hichochokwa uh, kifanya halafu akaingia kwenye siasa, lakini kuna wengine anakuwa amefanya shughuli nyingine kwa muda mrefu, wala hana mawazo ya kisiasa, wala masuala yanayohusu siasa hayamgusi, hayamvutii, wala hayamtii haya haya, eh, hamasa yoyote, lakini kwa sababu amestaafu, ah, na hana cha kufanya labda hana shamba la kwenda ku, kulima ng'ombe wa kwenda kuangalia, anaamua kwamba sasa ataingia kwenye siasa kama shughuli ya kufanya baada ya kustaafu. Hilo ni kosa maka naingia mahala ambako hajui nini kinaendelea mle. Na tumeshaona kwamba, uh, CCM tayari imeshapata wagombea wake uraisi wa eh, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ni jambo ambalo lilikuwa likitarajiwa, lakini kile ambacho kilikuwa kinasubiriwa kwa hamu ni kujua mgombea urais kwa upande wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Lakini hali kadhalika tunaona chama kikuu cha upinzani CHADEMA kinaendelea kutoa fomu kwa watu kuonia urais. E, na tumesikia kwamba kuna harakati za aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa serikali ya awamu ya nne e, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Bernard Membe kuhamia chama cha ACT na pengine E, akawa mgombea urais. Ni mambo ambayo bado hayajaa rasmi. Kile ambacho sasa unakiona uwanja ukoje sasa hivi kuelekea uchaguzi uh, mkuu? baadaye kwa namna hali halisi jinsi ilivyo mpaka hivi sasa, katika maeneo kadhaa uwanja um, umetifuka kidogo uh, kama ulivyosema wewe mwenyewe, tumeona hali iliyojitokeza uh, Maalim Seif ambaye ni mpinzani mkuu wa serikali ya Zanzibar amejiunga na ACT Wazalendo. Kwa hiyo ghafla tu chama cha ACT Wazalendo ambacho kilikuwa na mbunge mmoja tu katika bunge la Jamhuri ya Muungano, sasa kimesimama katika hali ambayo inayoonyesha kwamba kinaweza kikawa na bunge kadhaa na kikawa miongoni mwa vyama vya upinzani vyenye, vyenye ushawishi mkubwa katika upande wa muungano na hususan katika upande wa wa Zanzibar. Um, huku upande wa muungano tumeona vile vile e, Bernard Kamillius Membe ambaye alikuwa ni mwanasiasa mwandamizi ametoka, amejiunga na ACT Wazalendo na ana nia kugombea urais. Hiyo vile vile inaweza ikaleta changamoto zake ambazo zitaongeza kidogo e, ile nini e, pata shika ndani ya siasa za nchi kwa hiyo ni kweli uchaguzi hautakuwa rahisi huu utakuwa na shamra shamra zake utakuwa na na shangwe zake vile vile na utakuwa labda na vitingwi kama ambavyo hatujawahi kuona kwa sababu watu wengi sana watakuwa wamehama wa walikokuwa wale waliokuwa kafu kwa mfano katika miaka ile Maalim Seif akiwa ni kiongozi wa KAFU, wametoka karibu wote Zanzibar, wote karibu wametoka uh, KAFU na amejiunga na ACT Wazalendo. Kwa hiyo mtu kama Mheshimiwa Zitto Kabwe, ambaye alikuwa ndo, huyu nimemtaja, alikuwa mbunge peke yake wa ACT, ghafla anajikuta ana ushawishi mkubwa na nguvu kubwa sana Zanzibar, ambalo halijawahi kutokea jambo kama hilo. Mtu kama Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye alikuwa na ushawishi mkubwa sana Zanzibar na sehemu za maeneo eh, ya pwani ya ya bara. Sasa hivi anaonekana kama atakuwa ni mpweke sana, eh, kwa sababu chama chake ndio hicho kimeshavunjwa vunjwa, vunjwa. Zanzibar hakina mizizi tena kule, atabaki sasa na okota okota eh, labda akibahatika wabunge wawili au watatu katika maeneo mawili au matatu eh, upande wa wa bara lakini Zanzibar ndio kwa ndio kusema hakuna kitu kabisa. Kwa hiyo kutakwepo na kumekwepo na mvurugano mwingi kimya, lakini yote, mimi sidhani kwamba ni siasa, kwa sababu siasa katika nchi hii hazifanyiki tena. Kinachofanyika ni mipangilio ya watu kutafuta nafasi za utawala na kuzipata na kujineemesha wenyewe, lakini hasa siasa kwa maana ya kuzungumza e, matatizo na kiini chake Eh, hamna katika nchi hii siku hizi. Asante sana Jenerali Ulimwengu kwa kutueleza haya na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu ya pili hii leo basi moja kwa moja e, tunaangazia e, kuzuka kwa virusi vya ugonjwa wa Ebola Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika eneo la Mbandaka. Kwa mujibu wa shirika la afya ulimwenguni WHO, limetangazwa kwamba watu zaidi ya hamsini inaelezwa kwamba wanaweza kuwa wameambukizwa virusi vya Ebola, ambapo utakuwa ni mlipuko mwingine kutokea katika eneo hilo e, la magharibi, mbali kabisa na uh, shughuli mbalimbali ama miji katika nchi hiyo ya jamhuri Kongo. Ikumbukwe kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ki Kongo ilitangaza kutokuwa na maambukizo ya virusi vya Ebola katika eneo la kaskazini ambalo lilishuhudia watu wengi wakiambukizwa, eh, toka miaka miwili mitatu iliyopita, lakini mlipuko huu unaendelea kuzusha wasiwasi mkubwa kwa wale ambao kwa namna moja manyingine eh, hasa ikizingatiwa kwamba Hivi sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado inakabiliana na mlipuko wa virusi vya korona. Kwa maana hiyo, nguvu juhudi zote zinaweza zikawa zimeamia huko na kusahau mlipuko wa Ebola, au ikawa ni changamoto kushughulikia matatizo hayo yote mawili kwa wakati mmoja, matatizo hayo ya kiafya. Nimezungumza na mwanahabari wetu Austeri Malivika e, kufahamu hali halisi ya mlipuko huu. Austeri Malivika, hebu tueleze kwanza, hali ikoje huko Mbanda Ka ambako eh, hali imeshatangazwa kwamba mambo ya Ebola yamezuka tena. Asante sana Idi Ligongo, ni kwamba kwa kweli kama unavyozungumza ni kwamba ugonjwa wa Ebola kwa mara nyingine umezuka katika eneo la Mbandaka, ni mkoa wa Equateur. Kuna visa hamsini na moja ambavyo vimepatikana miongoni mwao, ikiwa tuni 48 ambao wameshibitishwa kuwa wana Ebola na vilevile vile kukiwa kumekuwa tu ni watu ishirini, tu ishirini ambao wamefariki dunia ikiwa tu ni kumi na saba ndio vipimo vimeonyesha kwamba wamefariki na ugonjwa wa, wa Ebola na utafahamu kwamba ni maeneo karibu ya vituo tano ambayo yamepatikana na hayo maambukizi ikiwemo Bikoro, Bolomba, Imboko, Mbandaka na Wangata ndizo sehemu ambazo hivi sasa zinakuwa na huu ugonjwa wa ebola. Kwa sasa taarifa ambazo tunazo ni kwamba hapo jana, kuna visa vingine viwili ambavyo vimepatikana karibu na mji wa Mbandaka na ni mkoa tu wa Equateur, ambavyo ni, ni visa vya ebola, na madaktari wanasema kwamba bado watu hawajatoka katika kituo cha kusaidia hao wagonjwa wanaoathirika na virusi vya ebola na hakuna hata mtu ambaye hadi sasa amefariki dunia, lakini watu wanapewa matibabu. Lakini kwa mujibu wa wataalamu wanaeleza, uh, chanzo cha ebola kulipuka tena ni nini? Maanake tunajifahamu kwamba jamhuri kwa ya kidemokrasia ya Kongo ilishatangazwa kwamba ebola haipo tena, ni kwamba ebola ilitangazwa kwamba haipo tena eneo la mashariki mwa Kongo, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini pamoja na Ituri ambapo watu zaidi ya 27 walifariki dunia kutokana na ugonjwa huo, lakini siku chache baadaye ugonjwa kwa mara nyingine ukaripotika katika eneo la Equater. Hii ikiwa ni mara ya kumi Ebola kuripotika Jambhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na utafahamu kwamba ni katika sehemu hiyo ndio ugonjwa huo wa Ebola uligundulika kwa mara ya kwanza katika mkoa huo ambao uko karibu na nchi ya Afrika ya Kati na kwa hali jinsi ilivyo mpaka hivi sasa, uh, wataalamu wa afya wameshafika, eh, kutoka serikali, hali kadhalika, uh, wale wa shirika la afya duniani WHO ambao walikuwa kwa kipindi kirefu wameweka kambi mashariki mwa DRC. Kwanja WHO pamoja na wizara ya afya tayari ilikuwa imeacha tu timu ndogo ambayo inaangalia vile visa ambavyo vingeweza kuonekana nyuma baada ya kutangazwa kwa kumalizika Ebola mashariki mwa Kongo. Lakini wakati ambapo tunazungumza ni kwamba wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati huu imepeleka watu katika mkoa wa Ekuater wa Ekuater karibu na hasa katika muji wa Mbandaka ambako wanafuatilia hivi visa vya vya Ebola ambavyo vimeripotika kwa sasa katika katika eneo hilo, kama vile nimetoa kuzungumza ambako wizara ya afya inasema kwamba inafatilia kwa karibu hivi visa vya, vya sasa. Na kama vile nimetoa kuzungumzia ni kwamba kuna tu visa viwili um, ambavyo vimepatikana hapo jana tarehe kumi na tatu, lakini wanasema kwamba bado wanaimani kwamba watadhibiti ugonjwa huo kwa sababu wataalam wa afya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wao wana uzoefu, wamekuwa na uzoefu sana katika haya maswala ya, ya, ya, ya ebola kwa sababu ni mara mara ya kumi na moja ebola kutangazwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ilikuwa ni mara ya kwanza tu ebola kutangazwa katika eneo la, la, la mashariki. Lakini eneo la magharibi ni kawaida ambako ebola ilikuwa inatangazwa kat, hasa katika maeneo ya Equateur. Na kile ambacho unaweza kutueleza, uh, mazingira ya eneo hilo iko vipi? Kuna mwingiliano mkubwa uh, wa watu kama ilivyokuwa eneo la mashariki ambapo shughuli nyingi za kibiashara zinafanyika? Je, kwa uh, eneo hilo hali ikoje kiujumla, mazingira yake? Tuseme kwamba mazingira ya Ekuater ya Mbandaka, sehemu nyingi ni misitu, na hata tatizo kubwa ambalo vile umetoka kuzungumzia ni, ni, ni kufikia watu ambao wanakuwa katika misitu. Hakuna barabara kama vile eneo la, la, la, la Mashariki ama eneo la Kinchasa. Eneo la Ekuateri lina tatizo la, la, la barabara, yaani barabara sio nyingi, na kutafuta watu ni kwenye, ni kwenye misitu wakiwa kwenye vijiji isipokuwa tu kuna njia moja ambayo inatoka moja kwa moja katika eneo la Mbandaka hadi nchi ya Afrika ya Kati. Lakini uh, kweli ni vigumu. Lakini watu wa afya wanasema kwamba wana uzoefu wa eneo hilo, kwa sababu tena siku zilizopita walikuwa huko kupambana na, na huu ugonjwa wa Ebola. Wenyewe wamechukua mbinu hasa kuhamasisha wananchi, na kizuri kilichoko ni kwamba wananchi katika eneo hilo ni, wam, ni watu ambao tayari wamegundua kwamba Ebola ni ugonjwa hatari. Wanaposikia kwamba kuna Ebola, wenyewe wanajipeleka kwenye hospitali na vilevile kuharifu wa, watu wa afya. Sasa mpaka hivi sasa, serikali kuna chochote ambacho imeshaweka uh, bayana kwamba kama mikakati ya kuhakikisha kwamba eneo hilo isilipuke tena? Maanake hii ni mara nyingine tena kwa eneo hilo hilo, uh, ugonjwa huu unajirudia. Ni kweli ni kwamba serikali wakati ambapo tunazungumza imeweka vifaa vi maalum kuna vi baadhi ya vifaa ambavyo vilikuwa huku mashariki mwa Kongo vimepelekwa katika eneo ya Equateur na hata chanjo vilevile imepelekwa vile. Kwa hiyo wanasema kwamba wana imani kwamba hakutakuwa vifo vingi kama ule wakati wa mbele, kwa sababu tayari ile chanjo ambayo imekuja huku mashariki kulikuwa ku, kuna baki e, sehemu ndogo ya, ya chanjo hiyo na chanjo hiyo ndiyo imepelekwa huko na watu wanadungwa chanjo hasa wale ambao wanashukiwa kwamba wamegusa wagonjwa, wamekuwa karibu na wagonjwa. Na kitu ambayo nilikuwa nimesahau, Idi Ligongo, ni kwamba Ekwater kama vile nilivyozungumuza ni msitu na watu hutumia wanyamapori, lakini sasa serikali kwa sasa inahamasisha wananchi wachane na kula nyamapori, japokuwa kweli wana matatizo ya kupata ngombe ama mbuzi. Ni nyamapori ndio rahisi kwao kwa, kwa sababu ni misitu na kuna wawindaji ni haraka kupata nyama, lakini sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba wizara ya afya imehamasisha wananchi kwamba waache nyama pori, waache kusalimiana na vile wasiguse mtu akisikia kwamba ni mgonjwa, amesikia homa. Na wananchi hawa wamekubali kufatia, hizi taarifa walizokuwa wakipata kutoka mashariki mwa Kongo, namna watu walikuwa wakifariki dunia. Na tukimalizia, uh, labda ungetuambia vilevile auseri uh, malivika kwa mazingira ambayo yamekuwepo ya Ebola katika kukabiliana uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa na uzoefu mkubwa mpaka hivi sasa wa kukabiliana na maambukizi haya ya virusi uh, vya Ebola kwa sasa uh, huko Mandaka, katikati Equatorio. uh, kile ambacho unaweza kutueleza, uh, kuna watu wengine ambao huwa wanaonekana labda kutoka huko kuja mijini, licha ya kwamba umeshaweka wazi kwamba ni eneo la msituni sana. Serikali ya Kongo ni mojawapo wa serikali ambayo imekuwa kweli na eksperiensi sana katika ugonjwa wa ebola wenyewe. Wanahamasisha mikoa wa jirani inayopakana na, na, na mkoa ambao unakuwa na ebola, watu wasitembee hovyo. Watu hawatoki wanatembea, lakini tu wanaku, wanafanya tahadhari, watu wasisalimiane. Hiyo ndio kitu muhimu wanaweka na vilevile vile, uh, ukiona mtu pembeni yako ana tatizo, usimsogelee na hii kanuni zimeshikwa hapa kwa sababu hata ukifika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo haya ya mashariki, hutaona mtu anakupa mkono anakusalimia na mkono. Yani imekuwa kama ni zoezi tu ambao watu kweli ha hawaaminiani tena, japokuwa katika mila za Afrika ni lazima uende umsalimie mwenzako, lakini kutokana na haya marazi na vifo ambavyo vilikuwa vikiripotika hapa na pale, vifo ambavyo vimeripotika katika mji wa Mbandaka, eneo la Equateur vimepelekea wananchi kuona kwamba Ebola ni lazima itokomezwe, na kile ambacho nimetoka kuzungumzia sasa hivi ubora ni kwamba kwa sasa kuna chanjo, yaani kama vile watu walivyofariki wakati wa mbele hawatafariki tena, kwa sababu mara wanapopata mtu amekuwa na, na, na Ebola anapelekwa katika katika hospitali katika sehemu maalum ambayo imetengwa, na vilevile vile familia yake yote inapewa chanjo. Asante sana Useremalivika kwa kutuletea eh, habari zote za zo, kutueleza kile kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha