adakita kabisa unaposikia mlio huo, ni ishara ya kwamba ni safari ya VOA Express matangazo yanayokuja kutoka VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunatangaza kutoka studio za Mombasa. Mimi ni Josphat Kioko nam safi sana, natumaye uko fiti, mwana VOA. Karibu sana uabiri nasi, ikiwa mpango mzima huu wa dakika thelathini tumekuandalia mengi, usikose kuungana nasi pale kitengo chetu cha barazani hii leo. Mjadala moto sana haswa tukizungumzia manyanyaso ya kijinsia kwa wanawake. Mimi ni Salma Mohamed, na hapo hapo utasikia hadhari za korona, watu wanapoteza ajira na kubuni ajira zingine. Yupo kijana utakayemsikia ya ajira yao kaadhiriwa na mji wa Wuhan kuliko anza virusi vya korona. Express bila mziki hauwendi, basi na hii leo tutakupambia burudani yetu kwa mwanadada mmoja huyo, anatoka nchini Nigeria, na ilivyo desturi, simu yako mkononi sasa tayari kusikiliza VOA Express. Kama umetuma ujumbe kuhusiana na haki za wanawake, tutakushirikisha katika barazani kwa kupigia simu moja kwa moja. Kwa taarifa yetu kuu hii leo, wanaharakati wa kimazingira wameanza kuhofia athari zinazoweza kusababishwa na vifaa vya plastiki vinavyotumika katika kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, kama vile plastiki za kujifunika uso, glovu, au hata mavazi ya plastiki ya kujikinga mwili. Kutokana na wasiwasi huo, makampuni kadhaa ya Ulaya yameanza mradi wa kutengeneza vifaa vinavyoweza kuoza baada ya matumizi ili kulinda mazingira kinyume na ilivyo plastiki. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Lundo la plastiki kando ya barabara au kwenye mapipa ni ushahidi tosha kwamba janga la corona bado linaendelea kushuhudiwa ulimwenguni wakati mataifa yakijitahidi kulinda watu wake dhidi ya maambukizi. Sian Sutherland ni mwanzilishi mwenza wa kundi la A Plastic Planet. Nafikiri sote tunaelewa tatizo linalosababishwa na, na vifaa vya plastiki vinavyotumika kujikinga dhidi ya COVID-19. Plastiki imekuwa ikitumika kutengeneza mavazi muhimu, hasa yanayotumiwa na wahudumu wa afya, maarufu kama PPE. Kulingana na Sayan na kundi lake la Plastic Planet, karibu vifaa milioni 750 vya PPE vilisambazwa kwa wahudumu wa afya kuanzia mwishoni mwa Februari hadi katikati ya mwezi Aprili. Vifaa need... hivi vinatumika mara moja na kisha kutupwa kwenye pipa, haviozi kamwe, na kwa hivyo tunahitaji kutumia bidhaa zinazoweza kuoza baada ya kutumika ili kulinda mazingira. Kampuni moja kwa jina Real Brands ambayo mmoja wa waanzilishi wake ni Ian Bates, imeanza kutengeneza zaidi ya vifaa milioni moja vya kujifunika uso kwa wiki kuanzia mwezi uliopita bila kutumia plastiki, kama anavyoeleza. Bidhaa zetu hazina plastiki. Tunatengeneza kwa kutumia, kutumia, kutumia bidhaa kutokana na miti, kwa mfano kifaa kinachofanana na kioo na kile chotumika kujifunika uso. Vifaa vinavyotengeneza ni rahisi kuvitumia na pia vinaoza vikishatupwa. Mbali na kutengeneza vifaa vya kujifunikia uso, makampuni kama Real Brands yanajitahidi kuanza kutengeneza maski ambazo zinaweza kutumika kwa muda mrefu kama ile ya VP195, wanaosema kuwa inaweza kuoshwa na kutumika tena kwa takriban mara 30. Nicole McDermott ni afisa mkuu wa operesheni kwenye kampuni ya kutengeneza maski ya Ocean View. Inasikitisha so kuona kuwa maski nyingi zinatumika mara moja tu na kisha kutupwa. Hilo lina athari kubwa kimazingira. Vifaa vya kujikinga na maambukizi vilivyotumika huenda vikachangia kwenye takriban tani milioni 13 za plastiki zinazoingia kwenye bahari zetu kila mwaka kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka wa 2018. Shukran sana Harison Kamau kwa taarifa hiyo. Na wakati athari za korona, zikiendelea kuwa tisho kwa watu kote duniani, mataifa mbalimbali yameripoti mbali ya ongezeko la idadi ya watu waliougua ugonjwa huu wa korona na mataifa mengine yaliyofungua shughuli zake kama vile uchumi yameanza kuzifunga tena, huku Marekani ikiwa inaongoza kwa muda mrefu idadi ya watu, na nchi zingine kama Kenya idadi ikiripotiwa kuwa ni zaidi ya elfu kumi sasa watu walio na virusi vya korona. Habari zaidi naye Sandey Shomari. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari huko Geneva, Uswisi, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus alionya juu ya hali mbaya ya ugonjwa huo ulimwenguni na kutoa wito wa juhudi za kuendelea kudhibiti ugonjwa huo na watu kuendelea na maisha. There will be no return to the old normal for the foreseeable future but there is a roadmap to a situation where we can control the disease and hakutakuwa na kurudi katika hali ya kawaida katika siku za karibuni, lakini kuna njia ambayo tunaweza kudhibiti ugonjwa na kuendelea na maisha yetu, lakini hii inahitaji mambo matatu kwanza, lengo la kupunguza vifo na kukandamiza maambukizi. Pili, jamii yenye nguvu inayojihusisha ambayo inachukua hatua za tabia ya mtu mmoja kwa faida ya kila mmoja. Na tatu, tunahitaji uongozi madhubuti wa serikali na uratibu wa mikakati kamili. Nchini Marekani, ambako hali ni mbaya zaidi, ugonjwa huo umewaambukiza watu milioni 3,353,348 tangu Jumatatu jioni na kusababisha vifo 135,582, kulingana na kituo cha mifumo ya sayansi na uhandisi katika chuo kikuu cha John Hopkins. Takwimu hizo pia zilionyesha kuwa nchi ilipata kesi mpya 63,908 na vifo vipya 394 ndani ya saa 24. Mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza wa Marekani Dr Anthony Fauci alisema Jumatatu kwamba Marekani inashuhudia kuongezeka kwa maambukizi mapya ya COVID-19 kwa sababu nchi hii haijawahi kufunga kabisa shughuli zake, kulingana na ripoti ya CNBC. Kuongezeka kwa idadi ya kesi kumesababisha uhaba wa vifaa vya matibabu katika hospitali nyingi katika kaunti ya Miami Dade huko Florida. Kiwango cha matumizi ya vifaa vya kupumua kimefikia asilimia 129, wakati huko Florida hospitali 47 hazina vitanda vya wagonjwa mahututi. Jimbo hilo lilipata kesi mpya za virusi vya korona elfu kumi na tano na mia tatu siku ya Jumapili, ikivunja siyo tu rekodi yake ya siku moja katika siku za nyuma, lakini pia zile za jimbo jingine lolote, wakati janga hilo likiendelea hapa nchini. Brazil siku ya Jumatatu imesema jumla ya watu milioni 1884967 wamekutwa na COVID-19 na 72883 wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huo. Katika siku iliyopita vipimo vipya viligundua kesi mpya 20286 za maambukizi na wagonjwa zaidi ya 733 walifariki, kulingana na wizara ya afya Brazil inashuhudia kuzuka kwa mara ya pili kukumbwa ku katika dunia baada ya Marekani katika idadi ya vifo na jumla ya kesi. Kwa Afrika sasa kuna kesi zaidi ya laki tano na tisini elfu zilizothibitishwa za virusi vya korona katika bara lote huku nchi kadhaa za Kiafrika zikitoa tena hatua kadhaa za kuzuia dhidi ya kuenea kwa janga hili kulingana na data ya hivi karibuni ya chuo kikuu cha chuhi John Hopkins na kituo cha Afrika cha kudhibiti magonjwa ya COVID-19 barani Afrika, idadi hiyo inabadilika wakati nchi hizo zinaendelea kuthibitisha kesi zake na kwamba zimetokea wakati gani. Sande Shomari, Washington DC. Nam he, umeona mwenzangu, sasa maswala hayo ya plastiki yameanza kuleta tabu. Tunapojikinga na korona, basi na plastiki nazo zimeenea uko nje kwanza lile gwanda lile linalovishwa mtu anapokwenda kumshughulikia mgonjwa wa covid 19, unaona lile gwanda lote, ile ni plastiki tupo. Wameanza harakati za kuzuia kuenea kwa plastiki hizo, hasa kipindi hiki, na pia katika mambo ya kama una kazi. Naona habari ni hiyo hiyo plastiki, utamsikia mtu ambaye athari za korona zimeathiri biashara yake kutoka Kenya plastiki hadi Wuhan huko China. Na kweli Salma, ukiangalia wale wameanza kufunga shughuli zao za uchumi, shule. Wengine wamefungua, wameanza kufunga tena, naona sasa ni msururu, na WHO kweli imeanza kutoa onyo jipya kwa nchi ambazo mbeleni zilijilinda vizuri. Safi kabisa. Matangazo haya unayapata kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukiwa pamoja na redio wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na pia maziwa makuu. Unaweza kufuatilia matangazo haya pia kupitia mtandaoni, internet www.voaswahili.com. Hivyo punde tunaungana na Patrick Duimana akituletea habari za dunia. Wapiga kura katika majimbo matatu ya Marekani hivi leo wanashiriki uchaguzi wa awali unaonekana kama kinyanganyiro kati ya wa Warepublikan na wa Wademokrat kuweza kudhibiti baraza la seneti mwezi Novemba mwaka huu. Kwenye uchaguzi wa awali wa chama cha Republican katika jimbo la Alabama, wapiga kura watachagua kati ya mwanasheria mkuu wa zamani Jeff Sessions na Tommy Tuberville, kocha wa zamani wa timu ya soka katika chuo kikuu cha Auburn. Tuberville amepata uungwaji mkono wa Rais Donald Trump. Mshindi kati ya wawili hao atapambana na seneta Mdemokrat Doug Jones mwezi Novemba. Trump mara nyingi amekuwa akimkosoa Sessions kutokana na uamuzi wake wa kujiondoa kwenye uchunguzi juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Katika jimbo la Texas, Wademokrats wawili Mary Jennings Hager na seneta wa jimbo Rice West ndio wanawania uteuzi wa kugombea kiti cha seneta. Mshindi kati yao atapambana dhidi ya Republican John Corin. Corin ameliwakilisha jimbo la Texas kwa mihula mitatu na kura ya maoni inamwonyesha akiongoza dhidi ya demokrat Hega ama West. Waziri wa mambo ya nje wa Ukrain leo amesema ni mapema mno kuthibitisha kwamba ndege ya abiria ya Ukrain iliyotunguliwa mwezi Januari karibu na mji mkuu wa Iran Teheran ni kutokana na kosa la kibinadamu. Kauli hiyo inaonekana kupinga matokeo ya uchunguzi wa taasisi ya usafiri wa anga ya Iran. Ripoti ya muda ya taasisi hiyo ya Iran ya usafiri wa anga ilisema kwamba ndege hiyo ya Ukraine iliangushwa kwa bahati mbaya kuwawa, na kupelekea abiria wote 176 kuuawa kutokana na matatizo ya mfumo wa rada, ukosefu wa mawasiliano kati ya mwendeshaji wa ulinzi wa angani na makamanda wake. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Ukraini Dimitro Kuleba amesema bado kuna maswali mengi ambayo yanahitaji majibu. Nataka kusisitiza kwamba ni mapema mno kusema kuwa ndege iliangushwa kutokana na kosa la mwanadamu kama unavyodai upande wa Iran. Tuna maswali mengi na tunahitaji majibu sahihi yasiyoegemea upande wowote kuhusu kilichotokea. Waziri Kuleba amesema ndege hiyo ya Ukreni ilitunguliwa hapo Januari 8 kwa kombora lililorushwa na kikosi cha mapinduzi cha Iran muda mfupi baada ya kuruka kutoka mjini Teheran. Mwanamgambo wa Kiislamu aliyekamatwa nchini Mali leo anafikishwa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kujibu mashtaka ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu aliyotenda katika mji wa Timbuktu. Al-Hassan Ag Abdulaziz alikamatwa nchini Mali mwaka 2018, ambapo inasemekana alikuwa mwanachama mkuu wa kundi la wanamgambo la Ansar Din ambalo lilidhibiti eneo la kaskazini mwa Mali kwa karibu mwaka mmoja hapo mwaka 2012. Waendesha mashtaka wanamshutumu Al Hassan kupanga makosa kadhaa ya uhalifu ikiwa ni pamoja na mateso, ubakaji, utumwa wa ngono na vitendo vingine vya kikatili. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda anasema Al Hassan pia ameshutumiwa kuhusika katika uharibifu wa mabaki ya sanamu za kale zinazodhaniwa kuwa zilikuwa zinaabudiwa. maridadi kabisa ambao umetupa pumziko hapo, na ilivyo desturi, tunakuwa na mjadala katika barazani, na leo katika barazani tumeuliza swali. Je, wanawake wanaelewa haki zao za msingi wanapokumbwa na manyanyaso ya kijinsia? Tulikuuliza utume ujumbe au nambari yake wa simu ili tukushirikishe katika VOA Express leo Jumanne. Tuende kwake Ratifa Salehe Donando, anasema yuko pale Iringa nchini Tanzania. Dada Ratifa, karibu sana katika mjadala wetu wa barazani. Asante sana, naomba tupatie maoni yako kuhusiana na jumbe ambao umetuletea kwa ufasaha zaidi. Kiukweli wanawake wengi wanakumbwa na matukio au manyanyaso ya kijinsia, lakini wengi wao wanashindwa kuenda, labda hata kama akitoka kwenye vyombo labda vya sheria, ili aende akapate haki yake, lakini wengine wanaogopa, labda anajua kama akienda kule au anajua kwamba akishaenda anaweza akatoa malalamiko afu wajajua nyumbani. Maake wanawake wengi tunateseka, unaweza ukatoa malalamiko yako afu ukarudi nyumbani mwanamme akabadilika, yani mpaka ukajuta kwa nini ulienda kutoa malalamiko yako ili upate haki zako. Ani ndio na sheria inawalinda, ili kiupande wa sheria inategemea, kwa sababu utakuta labda kama unashindana na mwanamme mwingine anakuwa labda anatumia pesa zake, kwa sababu hata mimi pia alishanikuja naongea hivyo kwao. Kama mwingine anatumia pesa zake kwao, utakuta kila unakokwenda wewe, hata kama haki ni ya kwako, kwa lakini unakandamizwa chini. Hii yule mwanamme anatoa chochote alichokuwa nacho basi, yule anasikilizwa. Hilo ndiyo tatizo. Sawa, sawa. Asante sana Ratifa kwa kushiriki mjadala wetu. Na, na pengine pale Iringa uko sehemu gani na unajishughulisha na kazi gani kila siku? Mimi naitwa Iringa wa Mbuyuni. Ni ndiye mali tu mdogo mdogo nauza tu maandazi, tafunwa tafunwa pizi asubuhi hizo. Tunakukaribisha sana katika matangazo ya VOA Sauti ya Amerika. Asante sana nimefurahi na nashukuru na Mungu pia awabariki. Kutoka kwa Ratifa, naona sasa tuelekee nchini Kenya, kunaye Jairus Muhwana anasema, usijali, wanawake kunyanyaswa, pia wanaume wananyanyaswa. Kwa vile hatumpati Jairus Muhwana tutasalia hapo nchini Kenya, twende kwake Samuel Maina, yeye yupo Nairobi Kenya. Naam, habari yako Samuel? Mzuri sana, asante sana kwa kushiriki katika mjadala wetu katika kurasa yetu ya VOA Swahili. Naona umetuandikia ni wachache mno wanaoelewa haki zao. Nilikuwa namaanisha ni wachache wenye wanaelewa haki zao, sana sana wenye wako mjini ukilinganisha na wenye wako mashambani huko. Juu mambo mingi hawaelewi Kisa na maana ndio. Unajua, wenye wako mjini ndio wame, wamesoma kidogo maso elimu yao iko juu, ukijaribu kulinganisha na wenye wako huko mashambani, ambazo wengine mambo ya elimu na uele wa, wa mambo mingi kidogo iko chini. Kwa ufupi, hivyo ndio ilikuwa na namaanisha. Kwa hivyo, Samuel, unasema kufuatia hiyo sababu yako wanawake wengi ambao wananyanyaswa wapo vijijini? Yeah, ndio sababu sababu, wengi wao hawaelewi haki zao na, na kidogo kuna mambo kama mila Mm -hmm. Unajua sisi kwa Afrika bado mila inachangia. Kwa mfano, mtu akinyanyaswa pengine ako na uoga ya kwenda kupiga ripoti kwa pengine kwa serikali kwa kitu kama hiyo. Haya, tumekushukuru sana Samuel Maina kwa kushiriki katika mjadala huu wa barazani. Hata mimi nimeshukuru sana mkuu na mchana mwema. Naam, uh, tutaangazia baadhi ya jumbe kwa wengi mlioshiriki. Tunasema shukran sana. Tuanze na jumbe yake Grace Duma wa Iringa, Tanzania anasema ni wachache wanaojua haki zao hasa mjini, lakini wale wa vijijini wanahitaji elimu zaidi, ili kujua haki zao na kuepuka manyanyaso ya kijinsia. Umukiza Hope kutoka Rusizi, mkoani Magharibi, huko Rwanda anasema, mimi naona ni baadhi yao tu, wengi hawana elimu na vilevile hawatambui haki zao. Songolo wa Malenga anatokea maeneo ya DRC kule Kalemie, asilimia kubwa ya wanawake hawaelewi haki zao, ndio anasema hivyo. Nina ujumbe wa mwisho hapa kutoka kwa Muhamed Abdallah, anasema anatoka Kenya, wengi wa wanawake hata wanaojua haki zao bado wanastahimili manyanyaso kwa kuogopa aibu. Nam basi, uko hayo mengi, tunasema shukrani za dhati kwa wengi walioshiriki katika mjadala wetu wa barazani siku hii ya leo. Na Express haiendi bila mziki kama kawa, na hivi sasa tunakupa burudani bomba sana kutoka kwa mwanadada ambaye anajiita Simi ama ukipenda kwa urefu Simisola Kosoko. Mwanadada huyu kutoka nchini Nigeria na kibao chake cha Jeriko akimshirikisha Pato ya kinigeria kuna kipindi imeroga vijana Kenya, hasa wapenzi wa mziki wa chapa hii huh. Inakuambia mambo ya Naija music hivi sasa ndio mambo ambayo yako pale mjini, watu, ndio mambo wanayapenda siku ya sasa. Hata hivyo mwanadada huyo ana vibao moto sana. Hata hivyo natumai kwamba umeburudika vilivyo. Wapi, mimi bongo flavor for life. Ah, wacha wewe <laughs> na katika kitengo chetu cha kama una kazi leo, tunazungumza naye John Joka kutoka Kenya, ambaye anaelezea VOA jinsi alivyopoteza kazi katika kampuni ya kuuza bidhaa huko Wuhan, China, lakini sasa ana mikakati mipya ya kujipa riski wakati huu wa janga la korona. Nilikuwa nikifanya kazi kwa kampuni ya chupa plastics, tuwafanya recycling, alafu tunaziuza kwa Mchina. Kampuni yenyewe mother industry ilikuwa kule China. Wacha tuseme biashara yenyewe ilikuwa nzuri, kwa sababu nilikuwa nikilipwa mia nne kwa kila siku, halafu kwa mwezi nilikuwa na pesa zingine kama elfu sita. Zile chupa tulikuwa twatoa kwa dumping sites. Unaona, kuna hizi takataka za kutolewa kwa hizi manyumba, zikitolewa ziko na zile chupa zimetumika za maji. Sasa tukienda kwa mahali zile dumping sites, mali zinatupwa kuna watu wa wanakaa kwa zile dumping sites hata wamejenga manyumba zao huko. Sasa walikuwa wanakusanya zile chupa alafu tunaenda kuwanunulia. Alafu biashara ikaanza shinda kidogo kidogo, mambo ya kupeleka vitu kule China kwa sababu tulisikia kumekuwa na ile outbreak ya coronavirus Covid -19. Mm -hmm. Ilikuwa zaenda huko, huo ugonjwa ulianzia ile Wuhan. Biashara ikaanza kuenda polepole polepole pole. Mpaka mwisho tuka close down, tukagua hakuna mali tena kupeleka kule, kwa sababu wamekanzu mpaka zile international flight zote, hata vitu za kwenda na meli na nini aziendi tena. Sasa maisha hapo ikabadilika. Sasa hapo lazima mutu angefikiria tena, tutafanya nini huku, mambo yameenda sengemnenge mnenge. Sasa tutafanya vipi na maisha lazima yaendelee. Nikafikiria nikaona, kule nyumbani kuna my uncle alikuwa anafanya kazi ya welding na aliacha akasift kwa kazi zingine za ukulima. Sasa nikamwomba ile machini yake alikuwa anafanya nayo welding, kwa sababu nilikuwa na ujuzi wa welding ya kuchomelea kidogo kidogo. E, sasa nikaenda nikafungua mahali kwa kibada tu, nikaanza hiyo kazi ya welding kuchomelea viti, kuchomelea gates, madirisha hivi nikaanza hizo kazi kidogo kidogo, uh, kwa sababu niliona aina watu wengi, kwa sababu huku kwetu hii biashara iko na watu kidogo, waeza lete wata gari imevujika mahali, ukachomelea tuseme rafu. Ni kama ile mapato nilikuwa napata kwa zile kuli i hatuwezi, uh, yes, fika hapo, kwa sababu biashara iko chini kwa saa hii. Kila mtu ana pesa saa wengi wako na shinda ya lent chakula mambo mingi, watoto ndio hao. Hizi mambo ya welding, siku nzuri tuaweza pata hata 1800 Kuna vitu zingine utanunua kama zile iron na vitu zingine kama rangi hivi. Kabla hii COVID-19 venye imesambaratisha ulimwengu mzima kiafya, kiuchumi, ile rate of unemployment ilikuwa juu kwa vijana. Unajua, ukianguka lazima uamuke na wewe uendelee na maisha. Naona mwenzetu yuko tisti kabisa kutuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii iko Facebook, Twitter, Instagram. Tumkaribishe mwenzetu Sunday Shomari. Asante sana Salma Muhamed na Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Basi moja kwa moja hapa DC nimekusha jaa tele kama pishi la mchele kuangalia yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule trending, eh, mambo ya Twitter, mambo ya Facebook, mambo ya Instagram, ni mengi kweli kweli. Moja kwa moja huko nchini Kenya. Eh, kuna habari ya Osma Sharif. Huyu ni mtu wa kwanza anasemekana kuthibitika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kwenye kaunti ya Isiolo. Yeye amepanga kuipeleka mahakamani serikali ya kaunti hiyo akidai fidia ya shilingi 25 milioni. Sharifu huyo ni mtu mzima mwenye umri wa miaka 62, amesema kwamba alipata matatizo makubwa ya kunyanyapaliwa na kupoteza wateja wengi kwenye biashara yake baada ya wafanyakazi wa idara ya afya kuweka picha yake kwenye mitandao ya kijamii. kiamatumu wa wafanyakazi wa hospitali ya Garbatula, e, huko ndo alikokuwa amelazwa, e, kwa kuna karantini kule, kwamba walimpiga picha na kuisambaza kwenye mitandao ya kijamii. Haya basi, kwingineko ni klabu ya Man City Ma, washabiki wa Man City wana furaha kweli kwelikweli, baada ya klabu hiyo kushinda rufaa yake dhidi ya shirikisho la soka la Ulaya, UEFA. E, wanasema klabu financial control board inaitwa CFCB, ambayo iliwafungia kutocheza michuano ya Ulaya kwa misimu miwili kwa kuvunja kanuni za financial fair play FFP kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kumi na sita. Kwa hiyo mahakama ya michezo CAS imeondolea adhabu, kwa hiyo sasa Man City huru E, kushiriki michuano ya kimataifa, mambo ni mazuri kwa Man City. Habari hiyo imetamba kwelikweli na washabiki wa timu hiyo wanaraha sana. Kwengineko, msanii wa Tanzania Zena Muhammad, aka Shilole amewashukuru Watanzania kupitia mtandao wake wa Twitter na Instagram baada ya kupata kipigo kutoka kwa umewe na kuweka wazi mitandaoni. Kwa hiyo ameandika kwenye Instagram yake mengi tu, lakini alimalizia kwa kusema maisha yanaendelea, tuendelee kuijenga jamii yetu, jamii itakayokataa kabisa unyanyasaji wa kijinsia kwingineko, ni mchezo wa filamu. Marehemu Kelly Preston amefariki dunia akiwa eh, na umri wa miaka 17. Huyu ni mke wa John Travolta, yeye ni mcheza wa filamu na mme mchezo wa filamu. Wamekaa eh, kwenye ndoa miaka 28. Kwa hiyo baada ya taarifa za kufariki kwake zimesambaa sana huko, watu wakimpa pole eh, John Travolta wakumpoteza Kelly Preston. Anakumbukwa sana kwenye filamu mbalimbali ambazo uh, baadhi alishiriki na mmewe kama vile gari, uh, Battlefield na Earth. Basi, eh, nikimalizia malizia, huku upande mwingine huko Tunduru, Tanzania, wazee thelathini na tano wa kata ya Narasi wamekamatwa baada ya kutwa kuwafundisha watoto wao walio chini ya umri wa miaka nane mbinu za kuishi na wanaume na kufanya tendo la ngono. Hiyo kitu kulikuwa wanaita msundu ni hatari kwelikweli, mekutu basi wamekamatwa eh, na mkuu wa wilaya hiyo Julius Mtutiro. Basi, hayo ni baadhi tu tena kwenye mitandao ya kijamii. Ni urudi kwako eh, Salma Muhamed eh, na Joseph Adigioko. Sante sana. Nam, asante sana Sande Shomari, kwa kutuletea mengi yanayovuma mitandaoni. Na hivi sasa tukiwa tunaelekea tamati, tutakuletea swali la leo. Ikiwa hii leo tumekupa swali hilo kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili, tumekuuliza je, rais wa Burundi kushirikiana na wapinzani inafungua kurasa mpya wa siasa za Burundi? Ujumbe wa kwanza hapa katika swali la leo ni wake Robert Nachime, anasema kwangu naona kwamba itakuwa njia ya mafanikio Kweli Burundi inapitia kipindi kigumu na matatizo ya kiuchumi yanatatiza raia, wanasalia maskini. Kila laheri kwa rais Ndayishimiye. Wakigamboni da, huyu ni Abdalah Said, anasema kama utakuwa ushirikiano wa ikhlas na nia njema, basi itakuwa jambo la heri, lakini kama itakuwa ni ushirikiano wa funika kombe mwanaharamu apite, itakuwa kama yale maridhiano ya kaf. <laughs> Kunaye pia hapa Kibanzi Haruna wa Minazi Mikinda kutoka Tabora, Tanzania. Kama tofauti wamezimaliza kiroho safi, basi inaweza saidia sana. George Mushiri anasema si jambo baya, ishafanyika Kenya, na umoja wa viongozi umejitokeza haswa katika kulinda haki za binadamu na utekelezaji miradi ya serikali bila kupoteza muda mwingi watu wakigombana, ni jambo zuri. Ndovyakasiki wa Butembo, Kongo, Kinshasa anasema rais mpya wa Burundi kufungua au kuanza kushirikiana na wapinzani, mimi naweza kusema kwamba labda yeye ni mtu dhaifu au anangoja tu aimarike au pengine yeye ni mtu tu anayetafuta amani na kila mtu. Kweli kabisa. Na mwingine ambaye ni mausen sheith, ikiwa ni ujumbe wake wa mwisho, anasema kama atashirikiana nao kiukweli na dhamira njema na wapinzani nao kukunjua roho na kufanya kazi ya kuiendeleza Burundi, atakuwa amefaulu jambo kubwa mno. Naona kwa sasa muda wetu natupa mkono nikusanye sanitiza yangu mfukoni na kuwashukuru wote waliosimamia matangazo Collins, Liberty Dede pamoja na msimamizi Aida Hisa, na mhariri wetu Khadija Riyami. Mimi ni Josephat Kioko, Salma Mohamed, kwa heri.