Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 13 mwezi Julai mwaka wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, pamoja na masafa ya FM. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Usiondoke kando ya redio yako katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Hii leo, wizara ya afya Kenya inasema idadi kubwa ya visa vya maambukizi ya homa ya korona katika kaunti za mipakani nchini humo vimechangiwa na raia wa mataifa jirani. Wakati wamepatikana wako positive, hawaruhusiwi tena kuingia katika nchi ya Kenya, tunaweka karantini kule kule Lungalunga. Kwa hivyo sana sana, tumesisitiza sana kanuni za uhamiaji, kanuni za kuhakikisha tunawapima. Na katika habari nyingine, wachambuzi wa, wa maswala ya kisiasa huko Rwanda wanasema kwamba kuwepo kwa serikali mpya nchini Burundi Inaweza kuwa fursa nzuri kwa nchi za Rwanda na Burundi katika kufufua uhusiano wao ambao umekuwa umeharibika katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Ni baadhi tu ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa mjini Washington DC, na kabla ya kupata iliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kwamba kuanzia leo Jumatatu, serikali yake imerejesha masharti yaliyokuwepo ya kusitisha uuzaji wa pombe na pia marufuku ya kutoka nje usiku katika juhudi za kupunguza misongamano ya majeruhi inayoshuhudiwa kwenye mahospitali mbalimbali hali ambayo inawanyima nafasi za matibabu watu wenye maambukizi ya virusi vya korona ambao wameendelea kuongezeka kila uchao. Kwa mujibu wa rais huyo, utawala wa Ramafosa ulikuwa umeweka masharti makali zaidi duniani mnamo mwezi Machi mwaka huu, hatua ambayo ilichangia kupunguza kwa kasi ya maambukizi. Hata hivyo, baadaye rais huyo alitangaza kulegezwa kwa baadhi ya masharti, kufuatia hofu kubwa ya kudhoofika kabisa kwa uchumi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika ambao tayari ulikuwa ukisuasua hata kabla ya kutokea kwa janga la korona. Akilihutubia taifa kupitia vyombo vya habari, Ramafosa alisema kwamba wanasayansi wanakadiria kuwa kati ya watu elfu arobaini na elfu hamsini huenda wa wakafa kufikia mwishoni mwa mwaka huu kutokana na virusi vya korona. Afrika Kusini ndiyo nchi yenye idadi kubwa zaidi ya maambukizi barani Afrika na ni nchi ya nne duniani kwa nchi zenye idadi kubwa zaidi ya maambukizi ya kila siku. Ramaphosa alisema marufuku hiyo ya kutotoka nje usiku itaanza kutekelezwa leo Jumatatu, saa tatu usiku hadi saa kumi asubuhi. Sudan imetangaza sheria za kuimarisha haki za wanawake, kupiga marufuku ukeketaji wa wasichana na wanawake na kuruhusu watu nchini humo kutumia pombe. Wizara ya sheria ya Sudan ilitangaza kwamba watu nchini humo wasiokuwa Waislamu wataruhusiwa hivi sasa kunywa pombe, ikiwa ni uamuzi ambao unabadilisha sheria ya karibu miaka arobaini iliyowekwa chini ya sera za Kiislamu wakati wa utawala wa rais wa zamani Jafar al-Nimeri. Kulingana na Umoja wa Mataifa, asilimia tatu ya raia wa Sudani si Waislamu. Unywaji pombe ulipigwa marufuku kwa mara ya kwanza na Numeri mwaka wa 1993 kwa kutupa chupa za mvinyo wa wiski ndani ya mto nayo katika mji mkuu wa Khartoum. Serikali ya mpito ya Sudani hali kadhalika imepiga marufuku ukeketaji wa wasichana na wanawake, na mtu kubadilisha dini halitokuwa tena jambo la uhalifu. Vilevile vile wanawake hawatakuwa na haja ya kuomba ruksa kutoka kwa wanaume na familia zao kuweza kusafiri na watoto wao. Serikali ya mpito ambayo ilichukua madaraka mwaka wa elfu mbili kumi na tisa baada ya kupinduliwa kwa rais wa muda mrefu Omar al Bashir iliahidi kufanya taifa hilo kuwa la kidemokrasia na kukomesha ubaguzi pamoja na kufikia makubaliano na waasi wa taifa hilo. Serikali ya Kenya jana ilitangaza kwamba visa vya maambukizi ya korona vimefikia 1105 huku majimbo yaliyo kwenye mipaka ya nchi hiyo na nchi jirani za Afrika Mashariki yakishuhudia ongezeko kubwa la maambukizi. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Kenya, mengi ya maambukizi hayo yanaenezwa na raia wa baadhi ya nchi jirani. Mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Amina Chombo, anaarifu zaidi wakati ambapo msongamano wa malori ulishuhudiwa huku kila mmoja akielekezea mwenzake kidole cha lawama. Masi Mwangangi, naibu katibu katika wizara afya, akiwa ziarani pwani ya Kenya wikendi, alidokeza kuwa hakuna msongamano wa malori unaoshuhudiwa kwa sasa kwenye mipaka. Serikali inatumia mabalozi wa nyumba kumi pamoja na raia katika kuwafichua raia wa Tanzania ama wa Kenya wanaotumia njia za vichochoroni kuingia taifa jingine. Kaimu mkurugenzi wa afya Kenya, Daktari Patrick Amoth akariri kuwa mikakati ya mipakani imesaidia kudhibiti maambukizi kufikia jamii zinazoishi karibu. Amina Chombo, VOA Mombasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Takriban vyama vitano nchini Tunisia vinapanga kupiga kura ya kutokuwa na imani na spika wa bunge Rached Ghannouchi ambaye anashutumiwa kwa kuhodhi maslahi ya chama, wakati wafuasi wake wa chama cha Islamic Ennahda cha mrengo wa wastani wakidai kwamba anaongeza matatizo ya kisiasa nchini humo. Upigaji kura wa kutokuwa na imani na spika huyo umeweka changamoto kubwa kwa chama cha Ennahda ambacho kilichukua madaraka mara ya kwanza kufuatia kuzuka kwa mapinduzi ya Kiarabu maarufu Arab Spring, lakini kililazimika kujiuzulu mwaka 2013 baada ya mifululizo kadhaa ya maandamano. Shinikizo kwa serikali iliyo madarakani limeongezeka katika wiki za karibuni baada ya upinzani kutoa wito wa kujiuzulu kwa waziri mkuu Elias Fakfak kufuatia shutuma za mgogoro wa kimaslahi. Na takriban mabaharia kumi na nane walikimbizwa hospitalini Jumapili katika mji wa San Diego, jimbo la California, hapa Marekani, baada ya kupata majeraha mbalimbali kufuatia mlipuko wa moto uliotokea kwenye meli ya kijeshi ya US Bonhom. Maafisa wa jeshi la majini wa Marekani wamesema kwamba wazima moto mjini San Diego walienda kwa eneo la tukio na kupata moshi mkubwa ukitoka katika sehemu tatu za meli hiyo iliyokuwa imetia nanga kwenye kituo cha kijeshi mjini humo. Ripoti zinaeleza kwamba kulikuwa na watu 160 kwenye meli hiyo wakati moto huo ulipotokea, lakini zikaongeza kwamba kufikia Jumapili jioni, watu wote waliokuwemo walikuwa wanajulikana walipo. Jeshi la wanamaji liliandika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter kueleza kwamba mabaharia waliopata majeraha hawako katika hali inayotishia maisha yao. <tipos> Sikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu asubuhi ya leo katika matangazo ya Kumekucha Afrika ni huko nchini Burundi, ambapo serikali ya Burundi imedhihirisha utashi wake wa kutekeleza wajibu wake katika kulipa malimbikizo ya madeni ya mchango wake wa kifedha katika Jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuepuka vikwazo vya kuondolewa kwenye orodha ya wanachama kama na wabunge wa jumuiya hiyo yenye makao yake mjini Arusha ya huko Tanzania. Mwandishi wetu kutoka Burundi, Mariviane hichu Burundi, ana maelezo zaidi. Serikali ya Burundi imezingatia kwa umakini mkubwa tishio lililopendekezwa na wabunge wa jumuiya ya Afrika Mashariki la kuichukulia vikwazo vya kuiondoa miongoni mwa wanachama wa jumuiya hiyo kutokana na kushindwa kulipa mchango wake wa kifedha unaohitajika katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, waziri wa Burundi wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki Ezekiel Nibigira amekiri kuwa serikali ya Burundi inapania kulipa malimbikizo yote madeni yake ya mwaka mmoja ili kuepukana na vikwazo hivyo. Igihugu chuburundi igihe choba kitarish ayo mafaranga ari umwaka umwe gusa. Inchi ya Burundi inaamini kuwa na deni la mwaka mmoja peke yake na imejiandaa kulipa kama ilivyokuwa kawaida yake miaka yote tokea inchi ya Burundi ilijiunga kama mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki. Tunahakikisha kuwa hakuna hofu yoyote kuhusu jinsi inchi ya Burundi italipa pesa hizo. kubijanye ningene uburu hata hivyo, duru rasmi kutoka makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha nchini Tanzania zimethibitisha kuwa nchi ya Burundi inakabiliwa na madeni ya mchango wa kifedha wa miaka miwili ikiwa ni zaidi ya milioni 15 ya dolari za Kimarekani na wala siyo mwaka mmoja kama ilivyofahamishwa na waziri wa Burundi wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, kila nchi mwanachama ikiwa inalazimika kulipa mchango wa kitita cha takriban milioni nane za Kimarekani kwa mwaka. Habari zaidi zimearifu kuwa madeni ya nchi ya Burundi na jamhuri ya Sudani ya Kusini yamekwamisha kwa kiwango kikubwa shughuli za jumuiya ya Afrika Mashariki. Itafahamika kuwa katika kikao chao cha wiki iliyopita wabunge wa jumuiya hiyo waliiomba baraza la mawaziri kuwasilisha swala hilo katika mkutano ujao wa marais ili nchi zenye malimbikizo ya madeni ziondolewe miongoni mwa wanachama kwa mujibu wa sheria ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Waziri wa Burundi wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki Ezekiel Nibigira amesema kuwa huu usio wakati mwafaka wa kuichukulia nchi ya Burundi vikwazo kwa sababu bado haijashindwa kutekeleza majukumu yake ya kulipa mchango wake wa kifedha katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Jamari Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa moja kwa moja kutoka mji wa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba takriban watu laki sita walijitokeza jana Jumapili kupiga kura isiyo rasmi mjini Hong Kong kwa dhamira ya kujua ni viongozi gani wa kutetea demokrasia ambao watagombea viti kwenye uchaguzi wa mwezi Septemba. Kura hiyo, ambayo inatajwa na wachambuzi kama ya kupigana na sheria zenye utata zilizopitishwa hivi karibuni na Beijing, ilikuwa imepangwa na chama cha upinzani ili kuwateua watakaowania viti vya udiwani mjini humo mwezi Septemba mwaka huu. Zoezi hilo liliendelea licha ya onyo kutoka kwa serikali kuu kwamba huenda likakiuka sheria kali zilizopitishwa na Beijing tarehe thelathini mwezi jana. Uchaguzi rasmi wa mwisho kufanyika mjini Beijing ulikuwa ni mwezi Novemba mwaka uliopita ambao ulikuwa wa viti vya udiwani kwenye ngazi ya wilaya na uliopelekea ushindi mkubwa kwa wagombea wengi waliokuwa wakiunga mkono demokrasia. na chama tawala nchini Tanzania, CCM kimeahidi kwamba kitazindua mikakati ya kuboresha uchumi na kubuni nafasi milioni nane za ajira iwapo kitashinda baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Hayo ni kati yaliyomo kwenye rasimu ya manifesto iliyozinduliwa Juma Mosi wakati wa mkutano mkuu wa chama hicho. Mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Khalifa Said na kwanza akamuuliza maoni yake kuhusu kutekelezwa kwa ahadi hiyo. Ni Khalifa Saidi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Tanzania, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka jijini Dar es Salam, Tanzania. na mimi nadhani tuwe makini sana na matamko ya kisiasa yanayotolewa na wagombea, iwe ni wanafasi ya urais au nafasi ya ubunge au hata nafasi ya uwakilishi kwa kule Zanzibar. Utakumbuka kwamba mtamko mengi haya anayotolewa anayotolewa kwa sababu za kisiasa yeah. Bahati nzuri utakumbuka kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa mfano rais Magufuli aliahidi kwamba atazipatia atapatia kila yeah. yeah. kijiji Tanzania milioni hamsini lakini imepita miaka mitano na hiyo ahadi haikutekelezwa na serikali ilipohojiwa kuhusiana na utekelezaji wa ahadi hiyo, msemaji wa serikali anaba uh, amenukuliwa akisema kwamba serikali imetekelezwa kwa njia nyingine, ikiwemo kujenga barabara, kupeleka umeme au kuchimba visima, vitu ambazo ni tofauti kabisa na kilichoahidiwa kwenye uh, wakati wa kampeni. Kwa hiyo hizi ahadi za kusema tutatoa ajira laki nane, tutafanya hiki, tutafanya hiki ni maneno tu ya naweza nikasema mimi ya kujifurahisha na kufurahishana wao wenyewe, a wanachama wa Chama mm. cha Mapinduzi. Na sasa baada ya Chama cha Mapinduzi kufanya mkutano wao mkuu uh, kama walivyofanya Jumamosi eh, labda kwa mchakato mzima huu wa uchaguzi mkuu hapo Tanzania ni nini kitarajiwe? Sasa vyama vingine vya upinzani kwa mfano venyewe pia vitafanya mikutano kama hii, na labda kuna time table yake, ni lini wamalize mambo haya? Nadhani kila chama kina utaratibu wake. Unafahamu kabisa kwamba chama cha Chadema kwa mfano, chama jikuca upinzani Tanzania, nacho sasa hivi kina mchakato wa kumpata mpeperusha bendera wake, akiwemo mweshimiwa Tundulisu miongoni mwa waliotangaza nia, mweshimiwa Lazaro Yalandu ambaye alikuwa sisehemu na aliwahi kuhudumia kudu, kama waziri wa utalii na maliasili Uh, kuna uh, mheshimiwa Msigwa pia kuna mheshimiwa Freeman Mboe kama mwenyekiti wa chama, na sasa hivi kuna mchakato wa hao wa kuzunguka mikoani uh, kwenda kutafuta ridhaa na idhini ya wanachama. Kwa hiyo tutegemee ni kitu ambacho kinaweza kutegemewa kwamba Chadema na watakuja kufanya mkutano wao kupata wapeperusha bendera wao uh, na tukimalizia, hatuwezi kuzungumza kuhusu siasa au kampeni za kisiasa bila kuangalia hili janga ambalo limekumba dunia nzima ambalo ni janga la korona. Hapa nitaka tuangazie kwamba tukitazama yale yaliyotokea Jumamosi katika mkutano huo wa CCM hatukuona barakoa zozote, na wala hatukuona kuweka ule umbali kama ambavyo eh, wamekuwa wakieleza au kanuni ambazo zimekuwa zikitolewa na maafisa wa afya ni hali ambayo pia ilishuhudiwa kule burundi sijui kama hapo tanzania taswira hii inachukuliwaje na wananchi kwa jumla kikubwa ambacho mheshimiwa magufuli amekuwa akisisitiza ni kwamba watu wasitishane kwamba uh, kuna magonjwa mengi tu zaidi ya korona na maisha lazima yaendelee maisha hayawezi kusimama na utakumbuka kabisa kwamba serikali imetangaza kwamba korona uh, imeisha Tanzania, korona imeweza kudhibitiwa Tanzania. Kwa hiyo haishangazi sana kuona mkutano mkuu wa Chama cha Mapinduzi watu wakuto kuvaa barakoa ni kwa, kwa sababu ndo hivyo serikali imeshasema, uh, kwamba korona haipo. Kwa hiyo pia usitegemee kwamba hali itakuwa tofauti kwenye kufanya kampeni. Tutegemee kwamba mikutano itakuwepo, uh, watu watakusanyika sehemu na sasa swali litakuja kwamba je, inaweza ikahatarisha usalama wa afya ya watu au afya ya jamii? Nadhani hilo ni suala ambalo wataalamu wetu watapaswa kutuambia, lakini ukizingatia vile ambavyo sisihemu amefanya mkutano wake, hakuna dalili ya kuonyesha kwamba kampeni zinaweza zikapigwa marufuku sababu ya korona ugonjwa uh, wa korona. Na utegemea tu kwamba zitaendelea. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema kwamba kuwepo kwa, kwa serikali mpya nchini Burundi inaweza kuwa fursa njema kwa nchi za Rwanda na Burundi kufufua uhusiano wao ambao umeharibika kwa miaka mitano iliyopita. Hii ni baada ya rais Paul Kagame kutangaza kwamba viongozi wa nchi hizi mbili wana jukumu la kutatua matatizo yanayojitokeza na kurejea kwenye uhusiano mwema kama hapo awali. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Ni miaka mitano sasa tangu nchi za Rwanda na Burundi kubadilika na kuwa na wadui wa paka na panya baada ya machafuko yaliyotokea mwaka 2015 kufuatia wananchi wa Burundi kutoelewana kuhusu mihula ya uraisi wa hayati Pierre Nkurunziza kugombea mhula wa tatu. Tangu wakati huo, wimbi la wakimbizi wa Burundi walikimbilia kwenye nchi jirani na Burundi ikiwemo Rwanda, hali iliyopelekea Burundi kuishutumu Rwanda kuunga mkono jaribio la mapinduzi yaliyotokea nchini Burundi mwaka 2015. Rwanda ilikanusha shutuma hizo na badala yake kuendelea kushutuma Burundi kwa unga mkono wa asi wakunda FDLR wanaopinga utawala wa Kigali. Miaka mitano sasa baadaye, Burundi ina uongozi mpya na rais wa Rwanda Paul Kagame anasema matatizo kama haya daima yatakuwepo, lakini jambo la msingi ni viongozi kutafuta suluhu. Rimge na rimge. kuna historia ambayo wakati mwingine hujirudia ambayo ilisababisha watu kushindwa kutembeleana au kuishi pamoja kama ilivyotakiwa. Nadhani kwa sasa kinachotakiwa ni kutafuta jinsi ya kuhakikisha matatizo hayo yanaisha, na hilo ndilo jukumu la viongozi. Ndiyo kazi ya viongozi kuhakikisha kuna kuwepo na siasa safi ya kuishi pamoja. Haya yote ndiyo tunajaribu kutathimini na kuona jinsi ya kuafikiana na viongozi wapya nchini Burundi, iwe Rais Ndayishimiye na viongozi wenzie. Uh, kauli hiyo imechukuliwa na baadhi ya wachambuzi kama fursa muhimu ya kufufua uhusiano wa mataifa haya jirani, hasa ikizingatiwa kwamba Burundi sasa ina serikali mpya. Kwa mfano, kwa miaka mitano iliyopita, Burundi Burundi imekuwa kama kama imetengwa na nchi nchi mbalimbali ikiwemo na Rwanda yenyewe. Kwa hiyo uhusiano ukiwa mzuri nchi, ni kama Burundi itakuwa ime, imeifungua mipaka yake, itembeleane na nchi nyingine na mahusiano yakiwa mazuri mambo mengi yanakuwa yanaweza yakafanyika. Na kwa upande wa Rwanda ukiangalia, kwa mfano miaka mitano iliyopita, kuna wakimbizi wengi kutoka Burundi wamekuwa wakiingia Rwanda. Kwa hiyo Rwanda imekuwa na mzigo mkubwa wa wakimbizi kutoka Burundi. Kwa hiyo kama maisha yatarejea kuwa kama awali kwa nchini Burundi, inamaana wale wakimbizi waliokuwa Rwanda watarudi Burundi. Kwa hiyo na ule mzigo wa wakimbizi Rwanda itakuwa imeutua. ambayo nchi zote mbili ni wanachama na wadadisi wanahisi kwamba huu pia ulikuwa ni wakati mwafaka wa nchi hizo nyingine kuingilia kati na kuweka kikomo katika mzozo huo Silvanos Karemera Sauti ya Amerika Kigali Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC, na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, shirika lisilo la kiserikali la Hatua Network lenye chimbuko lake huko pwani ya Kenya lilizunduliwa miaka kumi na mitatu iliyopita ili kuangazia maisha ya jamii maskini na sera za serikali waasisi wa shirika hilo walikuwa ni wanafunzi wawili wa, wa vyuo vikuu mmoja kutoka Kenya na mwingine raia wa Marekani, ambao kufikia sasa wanafadhili elimu ya wanafunzi zaidi ya mia tano kutoka familia maskini. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anaangazia hayo katika makala hii ya jamii na maendeleo. Hatua Network ni shirika ambalo wazo lake lilianza kama utafiti ulioshirikisha wanafunzi wawili Peter Kwame, mwenyeji wa Mombasa, Kenya na mwenzake Bi Gabriel Fondila kutoka Marekani mwaka elfu mbili na sita. Wote wakiwa wanafunzi, walianza utafiti katika eneo la Likoni, Kenya, kuangazia maisha ya kibiashara, hasa kwa jamii za tabaka la chini. Ilikuwa pia ni kulinganisha uwajibikaji wa serikali chini ya sera zake. Na sasa ni rasmi kuwa zaidi ya miaka kumi baadaye, wanafunzi hao wa wawili ni waasisi wa shirika hilo kubwa. Peter Kwame anasimulia hapa. Tuliweza kufanya research pale eneo la Likoni ferry kuweza kujua ni vipi sera za serikali zinaathiri biashara zao na pia changamoto katika vikundi vya wafanyabiashara ndogondogo, na tuliweza kuwaelewa kwa kindani. Na hata pia interview hizo ziliweza kunifungua mimi kama mkazi wa Likoni. Changamoto ni nyingi, lakini ile ambaye ilikuwako common kati yao wote ilikuwako, wako na wanafunzi ambao wanafaa kuwa shule na hawakuwa shule. Wazazi wenyewe walikuwako na hofu kuwa wanafunzi hawa watakuja kuendelea zile zile biashara ndogo ndogo wanazofanya. Ndio tukaona bora ni hawa wanafunzi waweze kuingia shule, wakaweza kupata elimu na wakaweza kutafuta profession tofauti kando na zile wazazi wao wamekuwa wakifanya. So hapo ndio tulipokuwa na nia ya kuanzisha shirika. Mwanzilishi mwenzangu Marekani anaitwa Gabriel Fundila naye tulikutana mwaka elfu mbili na sita sote tukiwa wanafunzi, na tulikuwa tulikuakopea kuweza kukari autio research katika eneo la feri. Tulikuwa tulikuwakuwa tujapanga kuwa na shirika la hatua, lakini kulingana na zile shughuli tulizokuwako nazo na wale wazazi ama ile research tuliofanya, ndio tuliweza kupata moyo wa kuweza kuendelea na jambo hili. Changamoto hiyo ya kuweza kuona kuwa kuingia shule inakuwako ni tatizo kwa vijana wengi. Ndio pia mimi iliweza kunipatia moyo wa kuhakikisha kuakikisha hawa vijana wako nyuma yangu wasipate changamoto kama hizo. So tulichukua wanafunzi saba wa zile familia tulizokuwa tukizi, tuki research nao, na, na na tukawapeleka shule. Tuliweza ku fundraise na nakumbuka mwaka huo elfu mbili na saba tulikuwa kona elfu hamsini na tano, na, na ndio tuliweza kupeleka wanafunzi hao shule. Ilikuwa inatosha kuwasomesha kwa, kwa kipindi cha mwaka mmoja, lakini mwaka uliofatilizia tuliweza kupata cash prize kulingana na hiyo research tuliofanya. Mwenzangu mwa Amerika aliweza kuregesha university hiyo report university kwao, na kaweza kupata cash, cash prize ya 300,000 ndio tukaona sasa nia ya kuweza kuendelea na kusupport wanafunzi wengi. So mwaka ulifuatilizia tukaongeza wanafunzi wengine kumi. Ndio tukaanza ku establish program zetu za mentoring, tukakuwa tuna meet nao kila weekend. Ajenda yetu kuu ilikuwa kunitupate sulu katika changamoto zetu katika wale wale wazazi, hiyo ndio ilitupatia foundation ama bezi ya shirika letu. Na ni kwa misingi hiyo ya kuunganisha watu kuwa jamii moja, kwamba kiwango cha elimu kimeimarika zaidi na hata kuinua uchumi wa familia ambazo ziliangaziwa katika ule utafiti. Waliofaidi zaidi na hata kupata elimu ya juu, wamerejea nyumbani pia kuwasaidia ndugu zao. Maurin Okoth ni mwalimu wa kujitolea katika shirika la Hatua Network. Nasaidia wanafunzi wangu na watutor specifically chemistry. Ni wengi wanatamania opportunity, lakini hajapata. Wao wameshikwa na hili janga la korona limeweza kuaffect masomo yao. Naingia darasani, naingia najintroduce kwao, napigapiga nao stori ndo ili wakue comfortable na mimi kama nafunza yoyote najaribu kadri na wezangu, hata nikirudilia sana, yule mwingine ambaye alielewa mara kwanza atashika zaidi, kusoma wako serious. Aa, mimi nimejitolea, nilikuwa wenzanguliwea kusaidiwa, nasaidia kurudisha shukrani. Kutoka wanafunzi saba wa kwanza miaka ya awali, na sasa wanafunzi zaidi ya mia tano hakika ni hatua kubwa. Wengine washamaliza masomo katika vyuo vikuu na hata kupata ajira za kusaidia jamii zao. Mmoja wao hapa ni Denis Onkangi. Sahii ni niko na kampuni kwa jina inaitwa Nupola Technologies yenye ina dili na, na mambo ya teknolojia. Kuna innovation tumetengeneza ambayo pia inajaribu kusaidia watu wa community upande wa security ya magari. Tulianza bado tukiwa uh, katika university. Kwa kweli kwa familia yetu, na ilikuwa vigumu sana kwa mzazi wangu kutoa mahitaji ya familia na pia kulipa karo za shule. So nilipomaliza darasa la nane nilianza kumsaidia mzazi wangu kazi ya mbao, ya ufundi wa mbao, hatuali waliponichukua, na kwangu ilikuwa ni kama ni ndoto. Nilipata msaada wa kujiunga na shule ya upili form one till form four, wakanilipia karo yote ya shule. So nilijaribu na bidii zangu zote nikapata alama B+ Nikabahatika kujiunga na chuo kikuu cha Rongo University. Wamekuwa wakinilipia karo ya shule kutoka hapo Likoni, pia amekuwa wakinipa moyo sana wa kufanya bidii kwa kila jambo. Ni ufadhili mkubwa wa wanafunzi katika shule za msingi, sekondari na hata katika vyuo vikuu, na hili linaleta furaha kubwa kwa mwasisi Peter Kwame, kiasi ya kwamba hata yeye kasafiri Marekani kusomea katika chuo kikuu mwaka huu uliopita nilienda Columbia University kwa masomo gabie mara mingi. Huwa kwa sasa yuko Amerika kwa sababu ya ile janga la Covid. So yeye alirudi nyumbani na mimi nikarudi nyumbani na tunaendelea na shirika Likoni. Changamoto ni nyingi sana, mpaka leo bado ziko nyingi, lakini kwa sasa tuko na wanafunzi mia tano na sita na sitini na moja ambaye tuna wafadhili ambaye na moyo ama na matumaini kuwa wataishi maisha tofauti. So hiyo ndio naweza sema msukumo wangu mkubwa hasa kwanza, nikikutana nao vijana, nikiongea nao. Kuna mmoja juzi amekuja kunitembelea ofisini, anaendesha gari lake, na ni kijana tulimsomeshwa kutoka aingie form one. So unaona ukiona kama hivyo, ni kama mzazi na unasikia raha, unasema da, kweli vijana wangu ndio wanakuwa. Kwa kweli nikipata nikipigiwa simu, oh, nimepata kazi, ni wanga nasherekea sana. Huduma za hatua network zimesambazwa kwingi eneo la Mombasa. Waasisi wanasema wanalenga kuelekeza huduma katika sehemu zingine nchini Kenya. Josphat Kioko, makala ya jamii na maendeleo, VOA Mombasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Afrika Kusini Seril Ramafosa ametangaza kwamba kuanzia leo Jumatatu, serikali yake imerejesha masharti yaliyokuwepo ya kusitisha uuzaji wa pombe na pia marufuku ya kutoka nje usiku katika juhudi za kupunguza misongamano ya majeruhi inayoshuhudiwa kwenye mahospitali, hali ambayo anasema inawanyima nafasi ya matibabu watu wenye maambukizi ya virusi vya korona. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Momoyo Hamza, mwongozaji ni Diodunchu Bahiro ni meshirikiana na a