Ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia. Jina langu ni Kenneth Bwire. China imesema kwamba itaziwekea vikwazo taasisi na watu binafsi Marekani kama hatua ya kujibu hatua zilizochukuliwa na Marekani kuwawekea vikwazo maafisa wa China kuhusiana na msako dhidi ya watu wa jamii ya Wiga na Waislamu wa, wa Turko katika eneo hilo. Hatua ya China inajiri baada ya Marekani kutangaza kupiga marufuku ya viza na kuzuia mali za maafisa wa China akiwemo mkuu wa chama cha kikomunisti cha China mjini Xinjiang, Chen Quanguo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, ameambia waandishi wa habari kwamba hatua ya Marekani inakiuka kabisa kanuni za uhusiano wa kimataifa na kuharibu uhusiano kati ya China na Marekani. Zao amesema China imeamua kujibu hatua ya Marekani kwa taasisi na watu wanaoingilia vibaya maswala ya Xinjiang. Tume maalum ya shirika la afya duniani WHO inaelekea China kupanga namna ya kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha mlipuko wa virusi vya korona. Msemaji wa WHO Margaret Harris amesema kwamba wataalam wawili wa shirika hilo watashirikiana na wanasayansi wa China katika uchunguzi huo. Harris amesema kwamba shirika la afya duniani halitajihusisha na uchunguzi huo, akiongezea kwamba ni uchunguzi huru kabisa. Aliyekuwa waziri mkuu wa New Zealand Helen Clark na aliyekuwa rais wa Liberia Ellen Johnson wamekubali kuongoza tume ya uchunguzi ya WHO. Tume hiyo imeundwa wakati rais wa Marekani Donald Trump ameikosoa vikali WHO kwa usimamizi mbaya wa janga la korona. Trump ameiondoa Marekani kutoka kwa shirika hilo. Tume ya Umoja wa Afrika imezindua aina kumi ya chanjo ya virusi vya korona inayotarajiwa kuanza kufanyiwa majaribio mapema iwezekanavyo. Majaribio hayo yataongozwa na kituo cha kudhibiti na kuzuia maambukizi ya magonjwa Afrika. Hatua hiyo itawaleta pamoja wanasayansi kadhaa kutoka sehemu mbalimbali duniani wanaotengeneza chanjo pamoja na mashirika ya Afrika ili kufanikisha majaribio ya chanjo hiyo na kupata taarifa za uhakika kuhusu inavyofanya kazi. Umoja wa Afrika umesema kwamba kutolewa kwa chanjo hiyo barani Afrika ni muhimu sana katika kukabiliana na maambukizi, kuzuia vifo na kuweka msingi muhimu wa kurejesha ukuaji wa uchumi tayari Afrika Kusini na Misri zinafanya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya korona ambayo imetengenezwa na wanasayansi wake. Afrika Kusini imerekodi idadi kubwa kabisa ya maambukizi ya virusi vya korona kuwahi kurekodiwa kwa siku moja nchini humo. Wizara ya Afya imesema kwamba watu 13674 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona katika muda wa saa 24 karibu nusu ya idadi ya jumla ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini, ambayo ni watu 6531 imeripotiwa katika mji wa kibiashara wa Gauteng, ambao umekuwa kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini. Hadi sasa, watu 3720 wamefariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini, na maambukizi yanatarajiwa kuendelea kuongezeka katika muda wa miezi michache ijayo. Asilimia 47 ya wagonjwa wamepata nafuu. Marekani imezionya nchi zilizo katika kanda ya Sahel barani Afrika kwamba inaweza kusitisha msaada wake iwapo maafisa wa usalama wataendelea na ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inasikitishwa sana na madai ya shirika la Human Rights Watch kwamba zaidi ya mili ya watu mia moja themanini imepatikana katika makaburi ya jumla nchini Burkina Faso, ushahidi ukionyesha kwamba wanajeshi wa serikali walihusika katika mauaji hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Morgan Ortagus, amesema kwamba msaada wa Marekani kwa nchi zilizo katika ukanda wa Sahel hautatumika kukandamiza haki za kibiniadamu. Marekani inazitaka nchi za Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger kuchunguza madai hayo ya ukiukaji wa haki za kibiniadamu na wahusika kuwajibishwa. Burkina Faso imekana kabisa yaliyoandikwa kwenye ripoti ya Human Rights Watch. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Idi Ligongo na kipindi cha Ja kwa Undani. Huwe na usiku mtulivu. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani basi tunaangalia kutangazwa kwa mgombea uraisi kupitia Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania. Uh, raisi wa Zanzibar na vilevile rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Majina ya nchi hiyo imepitishwa ambapo kwa upande wa serikali ya mapinduzi Zanzibar imepitishwa jina la Dr Hussein Mwinyi ambaye hivi sasa anahudumu kama waziri wa ulinzi wa Tanzania kuwa mgombea urais katika uchaguzi wa rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar kupitia chama hicho cha CCM. Katika sehemu ya pili basi hii leo tutaangalia hatua ambayo imefanyika na serikali ya Kenya ya za masharti wakati bado ambapo ah, maambukizi ya virusi vya korona yanaendelea kupanda. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani katika kwa undani hii leo, basi tunaanzia Dodoma Tanzania, ambapo chama cha Mapinduzi CCM kimemtangaza Dr. Hussein Mwinyi e, kuwa mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi wa rais wa Zanzibar. Eh, kuongoza serikali ya mapinduzi Zanzibar. Dr. Hussein Mwinyi amewashinda wagombea wenzake watatu wa mwisho walioteuliwa na chama hicho, akiwemo waziri kiongozi wa zamani uh, wa serikali ya mapinduzi Zanzibar Shamsi Vuai Nahodha. Dr. Hussein Mwinyi amekuwa ni mwanasiasa mkimya, licha ya kuhudumu eh, kwa nyakati tofauti katika serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akiwa kama waziri wa afya na kuwa miongoni mwa waziri amekuwa ni waziri aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi katika wizara nyeti ya ulinzi ya taifa la Tanzania kuliko waziri yoyote ulio katika historia ya taifa hilo. Uh, Hussein Mwinyi amekuwa ni mwanasiasa ambaye, eh, kwa namna moja ama nyingine, licha ya kuwa ni mtoto wa rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mzee Ali Hasan Mwinyi ambaye vilevile amewahi vile kuhudumu kwa muhula mmoja katika uh, uh, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kama rais wa Zanzibar ameonekana um, kujibeba mwenyewe licha uh, ya kuwa ni mtoto wa rais mstaafu Wachambuzi uh, wa, wa siasa mbalimbali wanaelezwa, kwa kipindi chote ameonyesha utiifu ndani ya Chama cha Mapinduzi, lakini vilevile utiifu katika serikali ambayo amekuwa akihudumu katika. wagombea thelathini na wawili waliojitokeza kuchukua fomu za kuwania urais wa Zanzibar. Uh, mpaka mchakato huu ulipofanyika uh, kuwapunguza mpaka kufikia watano na baadaye watatu na hatimaye hii leo e, Chama cha Mapinduzi kupiga kura kupitia ile halmashauri kuu yake na kumpitisha Dkt. Hussein Mwinyi kuwa ndiye mgombea wake wa urais. Sasa nimetaka kufahamu zaidi, je, Dkt. Hussein Mwinyi ni nani hasa e, katika kuelekea E, kuwa mgombea urais wa Chama cha Mapinduzi, na endapo basi e, wananchi wa Zanzibar watamchagua katika uchaguzi ambao utafanyika baadaye mwaka huu, atakuwa rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, na anatarajiwa kukabiliana na upinzani mkali kutoka kwa waziri kiongozi wa zamani wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambaye pia amewahi e, kushiriki katika vinyang'anyiro vya uchaguzi mara sita akiwania nafasi hiyo maali Maalim Seif Sharif Ahmad ambaye hivi sasa yupo katika chama cha ACT Wazalendo. Swali kubwa linabaki kuwa je, Hussein Mwinyi ni nani? Huyu hapa ni uh, Goodluck Ngingo akimwelezea mteuli um, huyu wa chama cha mapinduzi wa urais wa Zanzibar. Dr. Hussein Mwinyi ni ni mwanasiasa mkongwe na ni mwanasiasa uh, ambaye mwana uh, unaweza kusema pia yeye mwenye siasa anazifahamu kwa sababu ikumbukwe ya kwamba uh, Dr. Hussein aliingia kwenye siasa miaka kadhaa baada ya Mzee Mwinyi kuwa ameacha urais wa wa Jamhuri ya Muungano, na aliingia kuseme kwa nguvu zake. Kwa hiyo si mwanasiasa ambaye kama walivyozoeleka wengine ambao viongozi wao wanakuwa ni viongozi wakubwa kwenye nchi wanategemea siasa za kubebwa, maanake ye mwenyewe pia anajibeba. Lakini pia amekuwa ni mtu ambaye mara kadhaa amekuwa ni mtu ambaye yuko karibu na watu na anafahamu vema namna gani ya kuendesha siasa, na pia amekuwa ni mtu wa watu wote, amekuwa si mtu wa makundi ama si mtu ambaye amekuwa akibagua watu. Kwa hiyo unaweza ukasema ni mwenye, mwenye haiba ya kuupendwa na watu kwa namna ambavyo amekuwa akifanya siasa zake na kwa, mna, kwa namna pia ambavyo amekuwa akiwachukulia watu manake amekuwa ni mtu ambaye unaweza ukasema ni wa makundi yote akikubalika miongoni mwa vijana, wazee na pia hata wakinamama na pia imemsaidia kwa yeye pia kuweza kuhudumu pia kwenye kwenye baraza la mawaziri kwa muda mrefu na pia akiwa kwenye wizara wizara ya ya afya na hata kwenye wizara ya ulinzi aliyoko sasa. Kile ambacho wengi wanazungumza uh, ni ule upole ama utulivu, kwa sababu si mwanasiasa ambaye ameonekana ana mikikimikiki mikiki sana. Sasa, kwa hali ya kisiasa ambayo ipo hivi sasa, ambayo ina mikikimikiki ya kukabiliana na wapinzani, na kama tunavyofahamu mpaka uh, hivi sasa Maalim Seif sh Sharif Amad ameshatangaza kuwania urais wa Zanzibar kupitia chama cha ACT Wazalendo kwa nafasi iliyopo mikiki mikiki ya kisiasa. Je, Hussein Mwinyi ni mtu ambaye anaweza kukabiliana nayo? Kwa ukitazama kwa namna ya siasa za zinazokwenda anaweza kukabiliana nayo kwa so, sababu ukumbuke kwamba Dr. Hussein isi wanasiasa sana wa majukwaa ama wa vyombo vya habari, lakini ni mtendaji mzuri kwa sababu uh, rekodi ya utendaji wake inambeba vyema, na ndio vye maana unaweza ukaona hata ameweza kupata kishindo cha kura miongoni mwa wagombea waliokuwa watatu ambao walikuwa wakichuana kwenye kinyanganyiro hicho, na pia hata pia visiwani Zanzibar amekuwa anakubalika pia, na pia hata mzee Mwinyi ambaye ni mzazi wake alikuwa rais Zanzibar aliweza kufanya vyema na yeye mwenyewe pia, kwa sababu ni vipindi hivi vitatu amekuwa akiwa ni mwakilishi wa bunge la Jamhuri ya Muungano akitokea visiwani na na jimbo lake la Chapwani lina la watu wengi pia na lisemu, ambako kama singekuwa na kubalika kwa utendaji, ingeweza kuwa pia kitovu ki cha upinzani. Lakini umeona mara zote hizi amekuwa akipita bila kupata misukosuko mingi, lakini pia ni, ni, ni, ni, ni, anaendesha siasa tuseme za kisasa, sio zile siasa za kuchafuana, isipokuwa siasa zaidi ambazo zinajikita kwenye ilani na utendaji, na ndio maana unaweza kuona hata kigombea kwenye chama chake cha mapinduzi uh, hakutaka sana kuongea na vyombo vya habari kwa sababu alisema, uh, itategemea ilani ya chama chake itasimamini, lakini si yeye. Kwa hiyo unaona ni, ni mwanasiasa ambaye anajua kufanya siasa ambazo, uh, zinaendana na ilani na hali ya kisiasa ya sasa ilivyo kwa hiyo uh, sidhani kama anaweza kupata changamoto kubwa kutoka kwa Mwalimu Sefu, na kama hivyo ambavyo tumekusha sema ya kwamba ana uungwaji mkono pia kwa vijana na wazee. Kwa hiyo inampa faida kubwa sana, kwa sababu uh, mara nyingi ambao wamekuwa wakiendesha hii siasa za mikiki ni vijana, na ana ana uungwaji mkono mkubwa tu kwa vijana na na pia kwa watu wenye umri wa kati na watu wazima pia. Kwa hiyo inampa faida ya ziada na ukilinganisha pia na uzoefu wake pia wa kutumika kwenye uh, baraza la mawaziri la Jamhuri ya Muungano kwa hiyo naamini kabisa anaweza kufanya siasa vizuri tu na anaweza kushirikiana na uh, wenzake waliok Chama cha Mapinduzi katika namna nzima ya kuendesha kampeni za uchaguzi ambazo hazitokuwa na mikiki sana, kwa sababu hata haiba yake ukiangalia haijatofautiana ya sana na nad na unaweza kuona pia kuonapia d aliweza uu siasa Zanzibar kwa kupenda zaidi siasa za maridhiano na katika namna nzima ya kutowagawa, kwa wagaawa wote kama sehemu ya watu ambao wanapaswa kuongoza ambako tunaamini pia hata Dr Huseni naye atakuwa na mwelekeo huo, kwa sababu hatukupata uh, fununu zozote ya kwamba labda alikuwa na uchama ama alikuwa na ukanda akiwa mbunge wa Chakwane kwa kujumba akiwakilisha kutoka Zanzibar kwa hiyo tunaamini anaweza kufanya vizuri tu katika katika siasa za Zanzibar na hata katika muktadha mzima wa urais wa Zanzibar. Endapo atachaguliwa na wananchi wa Zanzibar katika uchaguzi unaokuja baadaye mwaka huu, atakuwa pengine ni rais wa pili wa Zanzibar ambaye baba yake amewahi kuhudumu katika wadhifa huo huo katika historia ya taifa hilo. Uh, kile ambacho unakiona kuna dhana ambayo tulianza kuisikia kwamba baadhi ya watu wanasema kwamba urais wa Zanzibar si usultani. Je, kwa hilo unadhani linaweza likaja likamhukumu uh, Hussein Mwinyi wakati wa kampeni pamoja na uchaguzi? Sasa ukitazama katika namna nzima ambayo uh, Dkt. Hussein ameweza kupitishwa na Chama cha Mapinduzi, unaweza ukasema amepitishwa kwa mchakato wa kidemokrasia ambao hata yeye kama raia wa Jamhuri ya Muungano na pia Mzanzibari wa visiwani ana haki ya kidemokrasia kugombea nafasi yoyote ile ya umma, kwa sababu kwenye katiba zetu hazijaweka vizuizi ya kwamba mtu kama baba yako ameshapata kuwa na madaraka ya umma umusingi kuweza kugombea, kwa sababu katiba iko huru. Na ukiangalia kwamba mchakato mzima uh, namna ulivyokwenda na namna ulivyoweza kuibuka mshindi, umefuata misingi ya kidemokrasia na misingi ya wazi ambayo hakukuwa na siasa za kubebana, kwa sababu tofauti na ambavyo ilitokea kwa uh, Rais Amani Karume ambaye kwenye kura za Zanzibar alipata kura chache ukilinganisha na kura ambazo aliweza kuzipata kwenye mkutano mkuu ambapo wengi walikuwa na no manung'uniko ya kusema yawezekana matokeo yalibadilishwa Dodoma, lakini unaweza kuona kwa Daktari Huseni amekuwa ni tofauti, kwa sababu ameweza kushinda pia kura hizo za kutoka kwao kwa Zanzibar na majina matano kupendekezwa, lakini pia hata katika halmashauri kuu ameweza kushinda kwa zaidi ya asilimia sabini ya kura. Kwa hiyo unaona ni mtu ambaye anakubalika pia sana ndani ya chama. Kwa hiyo uh, yeye mwenyewe anajibeba kwa sifa zake, utendaji wake na uzoefu na namna anavyocheza siasa, kwa hiyo hakuna namna yoyote ya kuonyesha kwamba labda amebebwa. Aa, kama ingekuwa labda amebebwa kuna na mazingira yoyote ya kuonyesha ama kuwa na usiri fulani kwenye upigaji kura, basi hapo kungeweza kuwa na neno la kwamba yawezekana ni hali ya kisultani ya kwamba kwa sababu baba yake alishaikuwa rais Zanzibar, naye ameweza kubebwa kuweza kutoa urais Zanzibar. Lakini ukiona katika yote ya kwamba ameshinda kwa nafasi, lakini kitu kingine kikubwa, ana sifa pia za kuweza kuongoza Zanzibar na ndiyo maana ameweza kupewa dhamana na chama chake. Kwa hiyo a, kwenye uongozi zaidi Uh, watu wanapaswa wajikite katika kutazama sifa za mgombea. Je, sifa anazo uwezo nao na uh, nje ya kutazama ya kwamba anatokana na familia ya nani, kwa sababu uh, wote wana haki sawa kikatiba, na kama ya kwamba uh, nchi yetu hususani nchi ya Tanzania inaamini katika demokrasia na kufuata misingi ya katiba, na katiba inatoa haki na uhuru wa kila mtu kuweza kugombea nafasi yoyote, na yeye ana haki ya kikatiba na ukizingatia, kama ambavyo nimesema ya kwamba amepata nafasi hiyo kwa kufuata mchakato uhuru na wa kidemokrasia ambao umekuwa wazi ambako wote wameshindaniwa katika kinyang'anyiro, akaweza kuibuka mshindi kwa namna ambavyo wapiga kura wameweza kumwelewa na kuelewa mtazamo wake na kuona kwamba anaweza kusimama kwa niaba ya Chama cha Mapinduzi katika kutetea kuongoza dola katika upande wa Zanzibar. Kwa hiyo sidhani kama hiyo inaweza kuwa ajenda ambayo inaweza kutumika kwenye uchaguzi uh, kwa sababu wananchi wote wameweza kushuhudia na kwa sababu kwa safari hii pia kwamba uchaguzi ulifanyika mubashara kwa vyombo vya runinga na vituo vya redio. Kwa hiyo wote wameweza kufuatilia mchakato ulipokuwa huu, na namna upigaji kura na namna mshindi aliweza kupatikana. Kwa hiyo hakuna mazingira yoyote ya kuonyeshwa kwamba aliweza kubebwa kwa sababu ya nafasi ya baba yake. Kwa hiyo sidhani kama inaweza kuwa kigezo cha kuweza kumuondoa katika ama kuweza kumpunguzia idadi ya kura kwenye kampeni, na ukitazama pia, kwa sababu hata kwenye wizara ambazo yeye yeah, ameziongoza kumekuwa na utendaji ambao mzuri usiokuwa na shaka. Hatukusikia kashfa akiwa uh, waziri wa afya, hatujasikia kashfa akiwa waziri wa masuala ya ulinzi. Kwa hiyo ni mtendaji mzuri, na nadhani Wazanzibari pia wanahitaji kiongozi mzuri na kiongozi ambaye anaweza kuendelea kudumisha amani ya Zanzibar iliyopo ambaye na kalba kama za Dkt Sheni ambaye anamaliza muda wake ambao katika yote unaweza ukayona kwamba kwa, kwa, uh, kwa kiasi fulani Dkt Huseni anashabihiana kidogo na Dkt Sheni uh, ambaye anamaliza muda wake. Asante sana Goodluck Ingu kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili katika matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii hii leo basi tunaangalia. Ambapo eh, mapema wiki hii rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliondoa masharti ya usafiri wa kuingia na kutoka katika kaunti uh, za Nairobi, Mombasa na Mandera kaskazini mwa nchi. Masharti hayo yanatolewa wakati ambapo wagonjwa zaidi wanazidi kuripotiwa kila siku nchini Kenya na hata kuzidi watu alfu tisa. Mwandishi wa Nairobi, Jason Nyakundi ameliagiza suala hili na kukusanya maoni ya viongozi na wananchi juu ya hatua hii. Hii leo Kenya imetangaza maambukizi ya wagonjwa 473 ikiwa ndiyo idadi kubwa zaidi ya wale waliogunduliwa kuambukizwa korona kwa hii kutangazwa kwa siku moja, baada ya watu 6979 kufanyiwa vipimo kwa muda wa saa 24 zilizopita. Idadi hiyo sasa inafikisha jumla ya watu waliopatikana kuugua korona kuwa elfu tisa mia nne na sabini na tatu kote nchini Kenya, ambapo pia jumla ya watu elfu mbili mia saba na thelathini na tatu wamepona na kuruhusiwa kwenda nyumbani tangu kuripotiwa mgonjwa wa kwanza. Hata hivyo watu wanane wameaga dunia kwa muda wa saa ishirini na nane zilizopita kutokana na korona na kufikisha idadi jumla ya watu ambao wameaga dunia hapa Kenya kufikia watu 181. Licha ya kuendelea kuongezeka viwango vya maambukizi ya korona nchini Kenya, mapema wiki hii, rais Uhuru Kenyatta alitangaza kuondoa marufuku ya usafiri kwa kaunti tatu za Nairobi, Mombasa na Mandera, hatua ambayo inamaanisha kuwa sasa watu wanasafiri popote pale nchini. Hata hivyo, Kenyatta alisema kwamba hatua ya kufungua kaunti hizo tatu inawaweka Wakenya katika hatari kubwa, ambapo aliwataka wawe waangalifu. kulingana na mawazo na fikra zetu sisi wote, iwe ni serikali iwe ni wakuu wa afya wa nchi yetu, iwe ni viongozi wa makanisa, iwe ni viongozi wa vyuo vyetu vya elimu, waalimu na wazazi, na wote, ni ya kwamba sasa na kutoka leo, serikali itachukua jukumu lake, hiyo hatutasita kufanya. Lakini kama tutafaulu, kama nchi tutafaulu kwa sababu kila mmoja wetu mdogo ama mkubwa mtoto hata mzee, mama ama baba, tutafaulu tukiwa kila mmoja wetu atachukua jukumu lake kibinafsi. E, tusidanganyane hapa ya kwamba huu ugonjwa hatuko nao. Sana sana twasikia watu wakisema, oh, hii ugonjwa si ugonjwa wa kweli, kwa sababu mutu hajui mutu ha sio kitu unaweza kushika ama kuona, na wengi ambao wanaopata wanapona, ni kweli lakini, nataka niwaambie ya kwamba pia idadi ambao wanapata huu ugonjwa na wamelazwa katika mahospitali mbalimbali mbali katika taifa letu, idadi yao pia yaendelea kupanda. Kwa hivyo jukumu lazima iwe ni ya kila mtu. Tukiongea na viongozi wa makanisa viongozi wa misikiti tumekubaliana ya kwamba hawa pia wako na jukumu. Twataka wananchi wetu, tukiwa nchi ambayo tunamcha Mungu, tunataka warudi makanisani, tunataka warudi misikitini, tunataka warudi kuombea taifa lao, familia zao, na hawa wenyewe pia. Lakini tumekubaliana ya kwamba jukumu itakuwa lao. Hatuwezi kuwa na askari kwa kila kanisa, hatuwezi kuwa na maafisa wa afya katika kila msikiti. Viongozi wetu wa kidini lazima wachukue jukumu la kuhakikisha ya kwamba hata tukiomba Mungu wetu tutafanya hiyo kwa njia ambayo haitahatarisha maisha ya wenzako. Hatua hiyo ya rais ilikuja baada ya marufuku iliyodumu kipindi cha miezi mitatu ya kutoingia na kutoka katika kaunti hizo tatu kufuatia kuongezeka kwa maambukizi ya korona. Wakati huo rais alikuwa ameonyesha dalili za kuruhusu usafiri baada ya kuitisha mikutano ya kupanga mikakati ya kurejea kwa shughuli za kawaida, hasa wakati alipoitisha mkutano wa magavana wote 47 kukubaliana kuwa kila kaunti angalau iwe na vitanda mia tatu vya kuwahudumia wagonjwa wa korona wa, hatua ya rais imeungwa mkono na gavana wa Machakos, Dr. Alfred Mutua. Ni jambo ambalo limekuwa ni jambo ambalo limekuwa gumu sana kwa sababu ya uchumi wa kenya kwa sababu lazima kiongozi ajiulize je watu wangu wataponea korona lakini wafya na njaa nadhania rais uhuru kenyatta aliangalia akaonelea ya kwamba kenya imeweka mikakati ya kutosha ya kupigana na huu ugonjwa kwa sababu so, tumekuwa na maradhi mengi katika ulimwengo wetu tumekuwa na maradhi mengi katika bara letu katika nchi yetu kwa hivyo ikiwa ni ugonjwa hata wakati mwingine tunapata ugonjwa kama cholera tutapata epidemic zingine, hatufungi nchi. Kwa hivyo tukafikiria, ya kwamba na mi naona rais alifikiria ya, ya kwamba jambo nzuri ni kwamba likuwa ni ile, wacha tufungua uchumi, wananchi wameelewa tayari, tumeweka mikakati ya afya. Kwa hivyo hata ukizidi, tutaweza kukumbatana nao. Hapo awali hatungeweza kupigana na ugonjwa huu, kwa sababu tukua tukiweka mikakati ya kutosha ya afya, lakini pia vilevile vile tunasema ya kwamba pia magonjwa mengine yanahatarisha wale wale ambao wako ni wazee pia. Pakitokea ugonjwa wa kipindupindu, pakitokea ugonjwa wa malaria, watokea ugonjwa mwingine unakuta kwamba wazee ndio anaenda kwanza. Kwa hivyo ni kama magonjwa mengine, kwa hivyo tusiogope ya kwamba kuseme ya kwamba lazima tuwe na mikakati ya kuweza kuzuia ugonjwa huu, lakini pia tufungue uchumi. Na ndio Rais Uhuru Kenyatta akasema lazima tujichunge, si wenyewe na tuchunge wazazi wetu. Sisi tumejiandaa katika hali ya kiafya, tumeweza kuwaelimisha wananchi, pia tuna Session ambayo ni Covid center lab ambayo inawapima wagonjwa pia tumeweka isolation beds. Tuko hivi sasa karibu mia tano na tunaendelea kuongeza ifiki elfu moja. Tumestock madawa ya kutosha, tumestock PPEs na tunaendelea kunua zingine tayari. ICU tumeexpand tulikuwa na ICU vitanda vitano tu sita, sasa tunakaribia vitanda thelathini pamoja na ventilators na tunaendelea kuongeza. Kwa hivyo tumejikakamua katika hali ya kupigana na ugonjwa huu na pia kupigana na magonjwa mengine. Nafikiri jambo la muhimu ni kwamba ni kusisitiza na kutumia sheria, ndio kila mtu aweze kujichunga. Tumeona ya kwamba watu wengi a wanachukulia mkazo. Unaona watu wavai mask, unakuta watu wengine wanabeba watatu wanne kwa bodaboda, unakuta boda, watu wengine hata mikono mahali pa kunawa nawi mikono hakuna mahali pa kunawa mkono. Kwa hivyo tumeona ukiukaji wa sheria sana, hakuna ile social distancing unaenda unawakuta watu wamekaa chini mahali wanapiga stori, watu wamewako hapo pamoja, wengine wanavuta bangi mapali pamoja, wengine wana, wanakula uh, mimea tofauti pamoja. Kwa hivyo unakuta hii ndio inaleta shida ya kwamba wananchi wenyewe hawatii ile mipangilio na sheria ambayo imewekwa. Ukiangalia pia kuna kafyu ambayo inazuia watu wasiandamane usiku kwa bana nini, uh, inapaswa kuwa ya saa tatu. Ukiangalia saa nne bado miji mikubwa kama Nairobi, Mombasa, Kachako na zinakuta saa nne bado magari yanatembea bado watu wanatembea. Kwa hivyo hii ulegezi wa kutii sheria ndio utatuweza kupatia kwa shida sana. Hata hivyo shule zote za msingi na upili zitafunguliwa nchini Kenya mwaka huu na itawalazimu wanafunzi wote katika viwango hivyo kurudia tena huku mwaka elfu mbili na ishirini ukitajwa kwamba mwaka uliopotea. Shule hizo zinatarajiwa kuanza masomo yao mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ibada zimeruhusiwa lakini maeneo ya kuabudu limetakiwa kuwa na waumini wasiozidi mia moja katika kila ibada itakaofanyika, na ibada zitafanyika si zaidi ya kipindi cha saa moja. Hata hivyo, kuondolewa kwa marufuku hizi hasa za kuruhusu watu kusafiri imewatia wengine hofu. Wanaamini kwamba sasa ugonjwa wa korona utasambaa kwa haraka kutoka mijini kwenda vijijini na kuwa hatari kubwa kwa watu hususan wale wa umri mkubwa. Tunaogopa korona juu ya watoto, hata sisi pia watu wakubwa tunaona ni shida juu Saa ingine, hii kitu ikiendelea kuongezeka tutaona shida, ugonjwa itakuwa nyingi, tutaambukisha hiyo ugonjwa kwa watu wengi. Tunaona wangefungua kwa maoni yangu, ninaona wangefungua juu watu wa, wengine wanasema korona hakuna, wengine wanasema korona iko na tunajua iko juu watu wanakufa wengi. Sasa hata kama wamefungua wasiaidie sisi na dawa yenye inaweza kusaidia kama mmoja yetu imekuwa mgonjwa. Wasiwasi ina, inakuja juu bile tunaisi atujui mutu akitoka inje atalete ama bile tunakaa, kuna wenye wako naye hawajajua, wako naye hapo, tuko na woga. Wenye wako Mombasa wakae nyumbani, itaisha nyumbani. Ni pale pale tu walitoka, watarudi mm. kama wako wayi, lakini wasikuje. kwa wengi hati wanakuja nyumbani juu korona iliwashulia Mombasa, Nairobi, Nakuru, hata wenye wako Garisha hmm? wasikimbie kukuja nyumbani wakati ule singeshauru serikali ifungue, lakini sasa vile imefungua, ningeomba wenye wanatoka huko nje wakikuja wawe mahali wapitie mahali wapimwe na waende quarantine, wenye wanasuspektiwa wametoka nje penye ilikuwa imefungwa. Ndio sasa wa, wawe na sisi masinani, shida yenye iko ni kitu kama kupata maji ya kunawa, sabuni na baragoa na kukipu hizo precautions. Hiyo kitu mtu anaona tu bora chakula na hiyo ndio kupata korona. Siku ya Jumatatu, Rais Kenyatta pia alitangaza kwamba safari za ndege ndani ya Kenya zitaanza tena tarehe kumi na tano mwezi Julai mwaka huu kwa kuzingatia miongozo na kanuni kutoka kwa wataalamu wa afya kutoka wizara ya afya na mamlaka ya usafiri wa anga nchini Kenya safari za kimataifa za kuingia na kutoka nchini Kenya zitaanza tarehe mosi mwezi Agosti mwaka huu. Kwa mujibu wa msemaji wa serikali Kanali Sairas Oguna, ni kuwa sasa litakuwa ni jukumu la kila mmoja kufuata kanuni zilizowekwa kujilinda na pia kuwalinda wengine. kama huna sababu ya kwenda ak kijijini, usiende. Rais alisema hivyo kwamba yeyote ambaye labda ako na nia ya kwenda kijijini, iwapo kama sio kitu cha lazima, haina haja ya mtu kwenda. Lakini ya pili ikawa ni kwamba kama ni lazima uende uende ukiwa na face mask ama barakoa, lakini pia uwe na sanitizer ya mkono ama uweze kuweka ile, kubeka, ile social distance. Kwa hivyo jukumu la kuweza kuhakikisha kwamba mambo hayo yamezingatiwa ama kanuni hizo zimezingatiwa zime, jukumu hilo niko na mwananchi mwenyewe, kwa sababu kuna vitu ambavyo kwa kweli serikali haiwezi kufanya nini ikafanya. Yani, kwa mfano kuhakikisha kwamba kila mmoja ameweka maski yake ama barakoa yake ni jukumu la mtu binafsi. Kwa hivyo serikali ilipofungua vizuizi vya kuingia na kutoka Nairobi na vilevile Mombasa hadi na Mandera, ni kwamba ilichukua kuajibika ikapatia mwananchi mwenyewe. Inapo test watu wengi, pio anahitaki maambukizi kukuwa mengi Unapoteswa watu wengi maambukizi yanakuwa mengi pia. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani, na hapa tunakamilisha matangazo haya kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.