Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. mimi, mimi ni Meri Gawe na mimi ni Harizon Kamau, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumaa Julai kumi mwaka huu wa 2020 kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Karibuni Katika matangazo yetu hivi leo tutakuwa na live talk, ambapo tunazungumzia kuhusu athari za COVID-19 kwa watu wanaoishi na virusi vya HIV na UKIMWI. Basi karibu tuende pamoja katika mjadala huu, ambapo tunaungana na wataalam na waandishi wengine kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu ya voaswahili.com. Kabla ya kupata liehiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia. Serikali ya China imesema kwamba itaziwekea vikwazo taasisi na watu binafsi wa Marekani kama hatua za kujibu hatua zilizochukuliwa na Marekani kuwawekea vikwazo maafisa wa China kuhusiana na msako dhidi ya watu wa jamii ya Wiga na Waislamu wa Tarko katika eneo hilo. Hatua ya China inajiri baada ya Marekani kutangaza kupiga marufuku ya viza na kuzuia mali za maafisa wa China, akiwemo mkuu wa chama cha Kikomunisti cha China mjini Xinjiang. Chen Ekwankuo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zao Lijian ameambia waandishi wa habari kwamba hatua ya Marekani inakiuka kabisa kanuni za uhusiano wa kimataifa na kuharibu uhusiano kati ya China na Marekani. Zao amesema China imeamua kujibu hatua ya Marekani kwa taasisi na watu wanaoingilia vibaya maswala ya Xinjiang. Tume maalum ya shirika la afya duniani WHO inaelekea China kupanga namna ya kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha mlipuko wa virusi vya korona. Msemaji wa WHO Margaret Harris amesema kwamba wataalamu wawili wa shirika hilo watashirikiana na wanasayansi wa China katika uchunguzi huo. Harris amesema kwamba shirika la afya duniani halitajihusisha na uchunguzi huo, akiongezea kwamba ni uchunguzi huru kabisa. Aliyekuwa waziri mkuu wa New Zealand Helen Clark na aliyekuwa rais wa Liberia Ellen Johnson wamekubali kuongoza tume ya uchunguzi ya WHO. Tume hiyo imeundwa wakati rais wa Marekani Donald Trump amekosoa vikali WHO kwa usimamizi mbaya wa janga la korona. Trump ameiondoa Marekani kutoka kwa shirika hilo. Tume ya Umoja wa Afrika imezindua aina kumi ya chanjo ya virusi vya korona inayotarajiwa kuanza kufanyiwa majaribio mapema iwezekanavyo. Majaribio hayo yataongozwa na kituo cha kudhibiti na kuzuia maambukizi ya magonjwa Afrika. Hatua hiyo itawaleta pamoja wanasayansi kadhaa kutoka sehemu mbalimbali duniani wanaotengeneza chanjo pamoja na mashirika ya Afrika ili kufanikisha majaribio ya chanjo hiyo na kupata taarifa za uhakika kuhusu inavyofanya kazi. Umoja wa Afrika umesema kwamba kutolewa kwa chanjo hiyo barani Afrika ni muhimu sana katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona kuzuia vifo na kuweka msingi muhimu wa kurejesha ukuaji wa uchumi. Tayari Afrika Kusini na Misri zinafanya majaribio ya chanjo ambayo imetengenezwa na wanasayansi wake. Afrika Kusini imerekodi idadi kubwa kabisa ya maambukizi ya virusi vya korona kuwahi kurekodiwa kwa siku moja nchini humo. Wizara ya afya imesema kwamba watu 13674 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona katika muda wa saa 24. Karibu nusu ya idadi ya jumla ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini, ambayo ni watu 6531, imeripotiwa katika mji wa kibiashara wa Gauteng ambao umekuwa kitovu cha maambukizi nchini humo. Hadi sasa watu 3720 wamefariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini na maambukizi yanatarajiwa kuendelea kuongezeka katika muda wa miezi michache ijayo. Asilimia 47 ya wagonjwa wamepata nafuu. Marekani imezionya nchi zilizo kanda ya Sahel barani Afrika kwamba inaweza kusitisha msaada wake iwapo maafisa wa usalama wataendelea na ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba Inasikitishwa sana na madai ya shirika la Human Rights Watch kwamba zaidi ya mili ya watu 180 imepatikana katika makaburi ya jumla nchini Burkina Faso, ushahidi ukionyesha kwamba wanajeshi wa serikali walihusika katika mauaji hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Morgan Ortagus, amesema kwamba msaada wa Marekani kwa nchi zilizo katika ukanda wa Sahel haustahili kutumika kukandamiza haki za kibinadamu. Marekani inazitaka nchi za Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger kuchunguza madai hayo ya ukiukaji wa haki za kibinadamu na wahusika kuwajibishwa. Burkina Faso imekana kabisa yaliyoandika kwenye ripoti hiyo ya Human Rights Watch. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA e, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Maandamano mapya yamefanyika karibu na eneo la kuchimba mafuta kusini mashariki mwa Tunisia, eneo ambalo limekumbwa na mvutano katika siku za hivi karibuni. Waandamanaji wanataka kupewa ajira na nafasi ya uwekezaji. Waandamanaji ambao wengi wao ni vijana wamekuwa wakikaa karibu na machimbo ya mafuta ya El Kamar katikati mwa jangwa. Waandamanaji pia wanadai kwamba ugawanyaji wa rasilimali katika sehemu hiyo una mapendeleo. Wamejenga mahema na kuziba usafiri wa magari ya kampuni sita za kuchimba mafuta katika sehemu hiyo. Rais Kais Saied amesema hali katika sehemu hiyo haiwezi kukubaliwa na kuahidi kufanya mazungumzo na waandamanaji. Shughuli ya uchaguzi mkuu inaendelea nchini Singapore licha ya hofu ya ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Chama cha People's Action Party PAP chake waziri mkuu Lee Hsien ambacho kimekuwa madarakani tangu nchi hiyo ilipopata uhuru mwaka 1996 kinatarajiwa kupata ushindi mkubwa. Lee mwenye umri wa miaka 68, ambaye ni mtoto wa kiume wa rais wa kwanza wa Singapore, Lee Kuan Yew, amekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo tangu mwaka 2004. Alikuwa ametangaza nia ya kustaafu, lakini baadaye akaomba tena kuongezewa muda zaidi ili apambane na janga la virusi vya korona. Video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha wapiga kura akiwemo Li na mkewe wakichukua tahadhari wakati wa upigaji kura, ikiwemo kutosogeleana na kuvaa barakoa ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Algeria imetangaza tena vizuizi vipya kwa wasafiri na kuongeza juhudi za kupima watu ili kutambua wale ambao wameambukizwa virusi vya korona. Serikali imeweka marufuku ya raia kusafiri baina ya mikoa 29 na katika mji mkuu wa Algiers kwa muda wa wiki moja kuanzia leo Ijumaa. Uamuzi huo umefikiwa baada ya kikao cha dharura kuhusu hali ya afya nchini humo kilichosimamiwa na Rais Abdul Majid Tabane. Hatua ya kuweka masharti ya usafiri inajiri mwezi mmoja baada ya maafisa kulegeza masharti yaliyokuwa yamewekwa awali ikiwemo kupunguza muda wa amri ya watu kusalia nyumbani usiku. Serikali sasa imeruhusu maabara binafsi kufanya vipimo vya korona ili kuhakikisha watu wengi zaidi wanapimwa na kujua hali yao. Watu 17,708 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Algeria, 988 wamefariki. Maafisa katika mji wa Hong Kong wamesitisha shughuli za masomo kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya corona. Wasiwasi umeongezeka katika mji huo wa kibiashara, huku maambukizi yakiongezeka katika jamii. Masomo yataendelea kutolewa kwa njia ya internet au video. Watu 38 wamethibitisha kuambukizwa virusi vya corona mjini Hong Kong leo Ijumaa. Watu 42 waligunduliwa kuambukizwa Alhamisi, na maambukizi yamekuwa yakiongezeka wiki hii. Kufikia sasa watu elfu moja mia nne na nne wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona mjini Hong Kong. Wabunge nchini Ufilipino wamepiga kura Ijumaa na kukataa kutolewa upya leseni ya kituo kikubwa zaidi cha televisheni nchini humo ambacho hukosoa sana utawala wa rais Rodrigo Duterte. Hatua hiyo inafunga matangazo ya kituo hicho kikubwa zaidi cha habari nchini humo Wakati kuna janga la virusi vya korona, kamati ya bunge imepiga kura ya kufutilia mbali leseni ya shirika la habari la ABS CBN ambalo tume ya mawasiliano ya taifa iliamuru kufunga matangazo yake mnamo mwezi Mei baada ya muda wa leseni yake kumalizika kwa kukosoa utawala wa rais Rodrigo Duterte na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wamefanya kikao kwa njia ya video na waziri mkuu wa Kosovo Abdullah Hoti pamoja na rais wa Serbia Aleksandar Vucic. Mkutano huo pia umehudhuriwa na mjumbe mkuu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell na mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya kuhusu maswala ya Serbia Miroslav Lajcak unajiri wakati viongozi wa Serbia na Kosovo wanatarajiwa kufanya mazungumzo mjini Brussels Julai 12 kuhusu namna ya kurejesha uhusiano mwema kati ya nchi hizo mbili. Kosovo ilijitangazia uhuru wake kutoka kwa Sarbia mnamo mwaka 2008 lakini Sarbia imekataa kutambua uhuru huo. Nam, mpenzi msikilizaji, kama tulivyokueleza katika vidokezo vyetu hapo awali, ni Ijumaa, Julai kumi, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tunazungumzia kuhusu watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi, madhara ambayo wameyapata wakati huu wa janga la korona. Umoja wa Mataifa umesema vita dhidi ya HIV na ukimwi vinatishiwa na maambukizi ya virusi vya korona yanayoendelea duniani, hali inayoeleza kurudisha nyuma maendeleo yaliyofikiwa miaka ya nyuma watu wanaoishi na HIV wako katika hatari ya kupata maambukizi ya COVID 19 na kukumbwa na vifo. Katika Livetok leo tunaangazia kwa undani zaidi kuhusu malengo ya shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS linaloshughulika kuwasaidia watu wanaoathirika na virusi vya ukimwi. Kwa hakika, COVID 19 imevuruga mtindo wa maisha ya watu kila mahali na katika kila sekta ya kijamii wakati janga hili likienea katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara ambazo zina kiwango cha maambukizi makubwa ama mengi ya HIV, kuna ushahidi kwamba watu wanaoishi na virusi vya HIV wako katika hatari kubwa ya kuathiriwa na Covid kumi na tisa na hatimaye kufa. Mkurugenzi mkuu wa UNAIDS Wini Byanyima, akizungumza na shirika la habari la AP, amesema miaka minne iliyopita Umoja wa Mataifa uliweka malengo ya kuzuia maambukizi ya HIV na kuboresha tiba ifikapo mwisho wa mwaka huu, yani mwaka wa elfu mbili na ishirini lakini yote hayo yanaonekana ya huenda yasifanikiwe kutokana na maambukizi ya virusi vya korona ambayo yanazuia kupatikana huduma za HIV. Dianyima anasema tayari wako nyuma katika malengo ya mwaka huu na COVID kumi na tisa inatishia kuondoa kabisa malengo hayo, kwa hiyo ni lazima wahakikishe kwamba nchi zenye rekodi ya juu ya HIV zinazokabiliwa na COVID kumi na tisa pia zina uwezo wa kupambana na vyote hivyo kwa wakati mmoja. Masharti yaliyowekwa ya kutotoka nje na nchi mbalimbali duniani kwa ajili ya kuzuia kuenea kwa COVID-19 pia yamesababisha ugumu kufikia zahanati na kupata tiba kwa watu wanaoishi na HIV. Utafiti uliofanywa hivi karibuni umetoa makadirio ya miezi sita ya kurugwa kwa tiba ya antiretroviral unaweza kusababisha vifo vingine laki tano vinavyotokana na HIV na magonjwa yanayohusiana na HIV katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara katika mwaka elfu mbili ishirini, elfu mbili ishirini na moja. Katika nchi hizo zilizo chini ya jangwa la Sahara, wasichana wadogo na wanawake walio kati ya umri wa miaka kumi na tano hadi ishirini na nne wako katika hatari ya kupata maambukizi ya HIV wanahesabiwa, kati ya wanne mmoja anakuwa na maambukizo, licha ya kuwa asilimia kumi ya watu wote katika maeneo yaliyoathiriwa vibaya na HIV, mashariki na kusini mwa Afrika kuna asilimia thelathini ya wasichana wadogo walioathiriwa na HIV. Basi Myenyima anasema katika mataifa mengi rasilimali nyingi zinatumika kukadiria gharama za COVID kumi na tisa huku HIV ikionekana kubaki nyuma. UNAIDS linatoa wito kwa watunga sera kutafuta jia mbadala kupambana na magonjwa yote kwa wakati mmoja. Anasema wanapata ripoti ambazo zinasumbua sana, kwa mfano Asilimia thelathini ya huduma katika nchi ama baadhi ya maeneo zimefungwa, hakuna dawa katika baadhi ya nchi, na inabidi wajipange kusaidia kutoa dawa nchi nyingine kwenda nyingine kuziba kule kwenye upungufu wakati wa huo. Ripoti inasema takriban asilimia kumi ya maambukizo mapya ya HIV kwa watu wazima kote duniani ni miongoni mwa watu ambao wanajichoma madawa ya kulevya. Idadi hii ni karibu ya nusu ya maambukizi mapya mashariki mwa Ulaya na Asia ya Kati, asilimia arobaini na tatu iko mashariki ya kati na Afrika kaskazini, asilimia kumi na saba Asia na Pacific, asilimia kumi na tano magharibi na katikati mwa Ulaya na Amerika kaskazini. Mkuu wa UNAIDS anatoa wito kwa dunia kuhakikisha rasilimali zinakuwepo ili kutatua tatizo hilo. Ameongeza kuwa kuna uhitaji wa makubaliano rasmi na yenye nguvu ya kisiasa ili kutibu HIV. Kwa ujumla watu milioni sabini na tano nukta saba wameathiriwa na HIV tangu ja ilipozuka na watu milioni thelathini na mbili nukta saba wamekufa kutokana na magonjwa yanayokwenda sambamba na HIV na tukiwa tunaendelea sasa na mjadala wetu huu katika live kamao, kabla hatujaungana na waandishi wetu, umezungumza na msimamizi wa kituo kinachoshughulika na masuala ya HIV na Ukimwi nchini Kenya. Tusikilize nini kinaelezwa. Ni kweli kabisa, Mary, nimepata nafasi ya kuzungumza na Ibrahim Fauz ambaye yeye mwenyewe ni mratibu kwenye shirika moja pwani ya Kenya linaloshughulikia magonjwa ya zinaa na hasa pia wale wanaoishi na virusi vya Ukimwi. Hivi ndivyo wanavyosema. Tangu hali hii ya ugonjwa wa korona, yani Covid 19 ianze, kumekuwa na hali ya yes, itasema kama wasiwasi vile, na kwa njia moja au nyingine uoga umekuja u, ime, kumekuwa na uoga mwingi na hali ya ku, ku, watu kuogopa kwamba wakienda katika mazahanati na mahospitali huenda wakapata kuambukizwa corona kwa hivyo, hiyo imechangia watu wengi kutokuja katika zahanati zetu na mahospitali, kuja kuchukua kufanya zile refills, kutu, kuchukua ARV zao. Serikali imeweka mikakati kuhakikisha kwamba huduma zote za afya bado na, kumekuwa na hii hali ya unyanyapaa haswa wakati iliposikika kwamba si, si, nchi yenyewe kumekuwa na watu ambao wana korona na hasa sehemu hizi zetu za pwani imekuwa ni changamoto kubwa, na unajua, wakati ambapo watu hawachukui dawa zao vile inavyotakikana, inakuwa ni wanakuwa na yale magonjwa tegemezi, yanaweza kurudi tena. Na umetaja kuhusiana na magonjwa tenge, tegemezi, na tunajua kwamba hasa watu wanaoishi na ukimwi labda pengine hali yao ya kujikinga na maradhi mengine aa, hawana kinga ya kutosha. Wakati huu kuna tahadhari gani ambazo sio za kawaida mnazowashauri kufanya wakati huu wa COVID kumi na tisa? Tumehakikisha kwamba tunawapatia mawaidha kuhusiana na hali ya wao kuweza kujikinga, wakionawa mikono zao wakati mara kwa mara na kuhakikisha kwamba hawasalimiani kwa kushikana mikono ile kama kawaida yetu Kiafrika, kuhakikisha kwamba wanaweka nafasi ile social distance hata katika zahanati zetu. Hizo ndio hali ambazo tumeziweka na ile hali ya kuhakikisha kwamba wametazita mask, face mask, kuhakikisha kwa kwamba wamekinga mi, midomo zao kuwa na mdomo ili wasiweze kuambukizwa okay. Na ikiwa watakuwa ni wenye kuchemua ama kukohoa waweze kufanya katika hali ambazo watahakikisha hawawezi ku, kupata kuambukiza wala kuambukizwa. Uh, kuna suala ambalo linaibuka wakati huu wa changamoto za covid ama kutokana na covid 19, maswala ya upatikanaji wa mm -hmm, dawa na uchukuzi wa bidhaa umekuwa ni tatizo. Je, kuna zile dawa watu wanaoishi mm -hmm, na ukimwi wanategemea kila wakati? Hatujakuwa na upungufu wa madawa zinazo zinazothibiti virusi vya ukimwi. Uh, hatuja kuwa na hali kama hizo. Kile ambacho kimekuwa ni kwamba Yes, kumekuwa na changamoto ya usafiri lakini tunashukuru kwamba uh, kumekuwa na na mikakati ya kuhakikisha kwamba vifaa muhimu vinaweza kufika sehemu zote ambazo zinatakikana. Kile ambacho tutaweza kusema ni kwamba kwa sababu ya watu kuto, kutotaka kuja katika zahanati ya huduma za reproductive health, ambazo pia zinahusiana na hii hali ya virusi vya ukimwi nafikiri umeona katika magazeti na maredio kusikiza kwamba mimba za watoto wa kike za mapema zimezidi, na hiyo ya kuambia kwamba watu hawapati zile huduma za kujikinga na maambukizi, kwa sababu ikiwa utaona watoto wa kike wapata mimba mapema, yamaanisha kwamba wamekuwa wakifanya ngono bila kinga. Sasa hiyo inaonyesha kwamba ile kupata ile nasaha, kupata zile huduma ambazo zingeweza kuwasaidia kujiepusha na hali kama hizo zimekuwa ni changamoto, na ni kwa sababu pengine ya uoga wa kuja katika zahanati, unyanyapaa, na ile hali ya watu kutojua. Na umezungumza kuhusu mimba ama ujauzito wa wasichana wadogo wa shule, wewe ukiulizwa, mm -hmm. kama mtaalam baada ya janga hili ama kuanzia ambapo liliingia ulimwenguni ni maambukizi yataendelea ya magonjwa ya, ya zinaa na ukimwi ama unaona, itakuwa na adhari gani? Zingatiwa kwamba hali ya maisha imebadilika, mimba ya watoto wadogo wasichana wa wa kike wadogo waskuli wa kuwa na ujauzito ni dhihirisho kwamba kumekuwa na waita ngono zembe, ile kufanya mapenzi bila kinga. Hatutaweza kujua kwa sasa lakini baadaya, ikiwa watu watakuwa wata wakija kujua hali zao, unaona kama maambukizi ya korona Ma. ambayo dunia yote inazungumzia unaona, kama yamechukua muda ama yameondoa umakini wa kuangalia magonjwa mengine, labda wagonjwa na watu wanaoishi kwa mfano ukimwi na nini wanasahulika wakati ulimwengu wote ukiangalia kuhusiana na maambukizi ya korona. Kusumulu ukweli, wakati korona ilipotokezea ni kama attention, yani focus yetu ikaelekea upande huo sana, tozita to rasilimali nyingi zimeelekezwa upande huo kushinda haya magonjwa mengine, na hali hizo zimefanya kwamba baadhi ya haya magonjwa yamerudi tena kwa wingi. Kwa mfano tuna malaria, kuna hali za ugonjwa uh, wa kifua kikuu ambapo wale ambao pia wanatumia wana magonjwa mengine tegemezi, magonjwa kama yasiyoambukizwa kama vile diabetes, wenye kuwa uh, na na kadhalika wamesahaulika, na si kwamba kusahaulika kwa, kwa, kwa, kwa, kwa makusudi kwa kukusudiwa, lakini kwa vile hii hali ambayo imekuja na taharufu ya, ya COVID kumi na tisa imefanya watu, kwa sababu bado ilikuwa haijaeleweka vizuri, imefanya rasilimali zote na fokas ikaelekea kule barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Tupate maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali kwa njia ya Facebook. Naona maoni mengi kweli kabisa yamemiminika kupitia Facebook. Wewe Jojo Chieng unasema, ukiwa Kakamega, Kenya, unasema kwa kweli wagonjwa wa ukimwi wanapitia hali ngumu wakati huu wa janga Isaac Saidi Paul ukiwa DRC unasema, wagonjwa wa ukimwi wanateseka sana, na ukiangalia wao wagonjwa wao, uh, wanakatazwa sijui kataza kwa mawazo mengi. Sasa itakuwa vigumu sana kukabiliana na janga hizo zote mbili kwa mara moja. Kahindi Gondoro, ukiwa kule Geita, unasema changamoto nazo anazopata wagonjwa wanaoishi na virusi vya ukimwi vipo vingi sana wakati huu wa janga la korona, maana wahudumu wa afya wanachukua tahadhari kubwa na watu wanaofika katika vituo vya kuhudumiwa kiafya. Baba Jifti Muha anasema yuko Kigoma, athari zipo izingatiwe, majukumu yameongezeka, nguvu nyingi zimeelekezwa katika ugonjwa wa covid 19. Hata muda wa ushauri kwa waadhirika sasa wa UKIMWI umepungua tofauti na ilivyokuwa hapo za, um, awali. Abu Ali Costa wa kule Dodoma, Tanzania anasema watu wenye upungufu wa kinga mwilini tangu awali walikuwa na changamoto kuu na unyanyapaa kutoka kwa jamii, pengine ni kwa sababu ya kukosekana elimu na namna ya kuishi nao, lakini ujio wa ugonjwa wa korona naona kama ni mzigo mwingine mkubwa kwa watu hawa, kukosa usaidizi wa kimatibabu mpaka kwa familia na jamii, kwa kuwa nguvu kubwa zimeelekezwa katika kupambana na korona. Eneza Bonea anasema zaidi. Anapatikana kule Dar es Salaam, anasema kwamba athari iliyotokea na korona dhidi ya mapambano ya ugonjwa wa ukimwi ni kuharibu mfumo mzima wa madaktari kuacha kufikiria namna ya kutoa huduma kwa ugonjwa wa ukimwi na kuanza kuhamasisha akili. Kuhamisha akili zao na jinsi gani wataweza kukabiliana na virusi vya korona, aidha kwa kupata tiba au dawa za kupunguza makali. Kwa hivyo wakati huu tayari kuna watu wanaopata maambukizi mapya kwa kukosa ushauri na nasaha, lakini pia kinga za mwenye ukimwi akipata korona ni rahisi kupoteza maisha, maana kinga zake tayari zilikuwa zimepungua. Basi baada ya maoni hayo kutoka nchini Tanzania, mwandishi wetu George Njogopa anatuarifu na hali ilivyo kuhusiana na watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wakati huu wa janga la korona. Asante, Meri Mgawe na Harisoni Kamau. Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi zilizoripoti kukumbwa na janga la maambukizi ya virusi vya korona. Ingawa kwa sasa mamlaka zinasema kwamba janga hilo limedhibitiwa, watu wanaoishi na virusi vya wa HIV wana mengi ya kusimulia kuhusiana na yale wanayowapitia. Vitendo kama vile vya unyanyapaa, kutengwa na jamii ni baadhi ya mambo ambayo wale waliopimwa na hatimaye kugundulika kwamba wamepata maambukizi hayo ya virusi vya HIV wamekuwa wakikumbana nayo kwa wingi nchini Tanzania. Hata hivyo kumekuwa na juhudi mbalimbali za kukabiliana na hali hiyo, na kulingana na ripoti, kumekuwa na mafanikio kiasi katika baadhi ya maeneo juu ya swala ya usambazaji wa huduma za maadao ya kufubaza makali ya virusi vya HIV kwa wale walioathirika. Wa hivi karibuni bunge la Tanzania lilipitisha mswada wa mabadiliko ya sheria itakayomwezesha mtu kujipima mwenyewe virusi vya ukimwi. Hatua hiyo inalenga kuongeza kasi ya upimaji wa hiari ili wale wanaogundulika waanzishiwa utumiaji wa dawa za kufubaza makali ya virusi vya HIV maarufu kama ARV. Wakati huo serikali inaendelea kusambaza kwa wingi dawa hizo zinazotolewa bure katika vituo vya afya na hospitali mbalimbali mbali. Nchini mkazi huyo ambaye ni miongoni mwa wanaoishi na virusi vya HIV anasema kwamba hajawahi kusitisha matumizi ya dawa hizo, na matumaini yake ni kwamba serikali itaendelea kusambaza kwa wingi dawa hizo kadri inavyowezekana. Nimeanza kutumia dawa mwaka elfu mbili na sita, nimeendelea matumizi sahihi ya dawa mpaka leo hii. Nipo naishi kwa amani na furaha. Kwanza kabisa, ninafanya shughuli zangu binafsi, kulea familia yangu tangu nilipofiwa na mwenzangu, watoto wangu wanaendelea kukuwa vizuri. Nimesomesha, wamemaliza. Naishukuru ni serikali kwa jitihada za kutusaidia dawa za ARV. Tanzania ni moja ya nchi ambazo zimekubali na kuridhia malengo ya dunia yanayojulikana kama tisini tisini tisini, ikimaanisha kwamba asilimia tisini ya Watanzania wanaoishi na virusi vya ukimwi kuweza kupimwa na kutambua hali ya maambukizi hii inamaanisha pia kwamba asilimia 90 ya wale waliopimwa waweze kufikiwa na kupata dawa, asilimia 90 ya wale watakaopata dawa kuweza kufubaza virusi vya ukimwi. Hatua hiyo ina maana kubwa kwa taifa ambalo linaendesha juhudi za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Pia kampeni hiyo ya kuwataka raia kupima kwa hiari virusi hivyo imelenga kuwaweka salama wale ambao hawajaambukizwa, ingawa wako katika mahusiano na wenza wao ambao nao pia hawajapata maambukizi. Nikaenda Vwawa nikapima, wakaniambia wakani, kwamba wewe bwana, nimewasilika unaishi na virusi vya ukimwi. Sikumwambia mke wangu, nilikaa kimya kwa sababu nilikuwa na hofu. Ndipo nilipochukua jukumu la kwenda hospitalini Vwawa, ndipo nilianzishiwa dawa kule hospitalini Vwawa, mwaka ulikuwa ni mwaka 2014. Kama alivyoeleza mkazi huyo, mwenye maambukizi ya virusi vya HIV anaendelea kuishi na mwenza wake ambaye hajapata maambukizi hayo. Utumiaji wa dawa za kufubaza makali ya ukimwi pamoja na ongezeko la elimu ya uraia kuhusiana wa na, na, na virusi hivyo kumetoa mwanga kwa familia nyingi kuendelea kuishi pamoja bila ya kujali kwamba mmoja wao ameambukizwa. Wakati ambako Umoja wa Mataifa ukionya kwamba vita dhidi ya HIV na ukimwi vinatishiwa na maambukizi ya virusi vya korona yanaendelea kushuhudiwa duniani kote, baadhi ya watu wanaoishi na virusi hivyo nchini Tanzania wanayo njia mbadala ya kukabiliana na janga hilo. Baadhi yao sasa wamekuwa wakianzisha vikundi vidogo vidogo vya ujasiriamali mali kama vile vya kuendesha shughuli za kilimo na ufugaji unaowezesha kupata lishe bora na kugharimia maisha yao ya kila siku. Tumejipanga kikundi kujiboresha sisi wenyewe kama waviu kufuga mbuzi wa maziwa, wakatufundisha, ukifuga mbuzi wa maziwa na kuwa unakamua kuwa kujipatia kipato alafu, na kuboresha afya yako kwa familia. Tulinunua kuku wapatao kumi tulianzia kama mtaji. Baada ya hapo tuli, tuliwezeshwa na halmashauri shilingi laki tano ambayo tulinunua mbuzi kumi tukanunua na ng'ombe mmoja. Basi huo ndio mradi wetu kwa sasa ambao mpaka sasa tuna mbuzi ishirini na ng'ombe mmoja. Nam, hiyo ni hali jumla ya maisha ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Tanzania na juhudi za upimaji wa hiari. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njokopa. Taarifa hiyo ya mwandishi wetu wa Tanzania, George Njokopa, inakamilisha matangazo haya ya Live Talk katika sehemu yetu ya kwanza. Basi usiondoke kando ya redio yako, ukutane katika matangazo mengine kwa njia ya mtandao wa www voa swahili com sana msikilizaji uliyojiunga nasi hivi sasa kwa njia ya mtandao. Kipindi chetu cha Live Talk tunazungumzia kuhusu hali ya watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi wakati huu wa maambukizo ya virusi vya korona. Umoja wa Mataifa umesema vita dhidi ya HIV na ukimwi vinatishiwa na maambukizo ya virusi vya korona yanayoendelea duniani, hali inayoeleza kurudisha nyuma maendeleo yaliyofikiwa miaka ya nyuma. Watu wanaoishi na HIV na ukimwi wako katika hatari ya kupata maambukizi ya COVID ya COVID 19 na kukumbwa na vifo. Katika live talk hivi leo tunaangalia malengo ambayo yamewekwa na kufikia kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na shirika la umoja wa mataifa la UNAIDS linaloshughulika na, na masuala ya HIV na ukimwi. Kama leo tuko na mwathiriwa wa HIV na ukimwi kutoka Kenya. Je, ana yapi ya kusema? Asante sana mwenzangu Maria. Kwa hakika uh, kwenye mahojiano haya nimebahatika nimebahatika kumpata Francis Otieno anaishi Nairobi, na anaeleza hali ilivyo wakati akiishi na virusi vya ukimwi wakati huu wa covid kumi na tisa. Kwanza kabisa una, unajua janga la korona imesimamisha kila kitu ah. Watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi inatakana pia, e, pia waku, uh, wawe na lishe bora, na korona imefanya ajira zimepotea, hawawezi pata uh, pata uh, lishe bora na hali uh, wanameza madawa pia utaona kuna wengine wana changamoto ya kwenda kutafuta uh, ya kwenda kuchukua hawa madawa indi, ingawaji madawa yao, lakini huyu mtu hana hela ya kwenda uh, kwenda kliniki kwa dawa. Dawa zile ambazo ni za ARV zinaendelea kupatikana uh, dawa zenyewe uh, uh, zipo, ingawaji nini zetu tindonaona tindonaona hazipo, lakini dawa yenyewe ya punguza makali ya, ya HIV bado bado inapatikana. Kuna elimu inayotolewa kwa watu wanaoishi na ukimwi ama virusi vya ukimwi kama wewe, kutokana na tahadhari za kujikinga sasa, uh, dhidi ya kirusi cha korona. Yeah, wanasema wanasema virusi vya ukimwi ni mojawapo zile underlying causes, wanaviita kwa kimombo underlying causes. Wale ambao, ambao wako wako wakipata korona wakipa, wanawezaaga anytime, lakini sahii kwa sahii naona na, ina, ina, ina tu serikali inazingatia korona haipewi kipaumbele watu uh, ambao wanaishi na virusi vya ukimwi. Na pia unaona kuna watu ambao wana, baada ya kusikia kwamba wakipata korona na wako na virusi vya ukimwi wanawezaga wanaogopa wana kwenda kwa hospitali, kwa sababu kwa hospitali kuna watu na wanaogopa wanaweza ambukizwa korona huko. Sasa hizo ndio changamoto. Sasa wakishaogopa kwenda hospitali, na labda pengine hawafikiwi na dawa ambazo wanahitaji, je, hali yao inakuwaje? Sasa inazorota itabidi zorote, kwa sababu anaogopa, anaona afadhali ukimwi itamuua polepole, lakini anaona korona itampeleka haraka haraka. Sasa wanaogopa kwenda kuchukua madawa. Je, kuna makundi yasiyo ya kiserikali, mashirika yasiyo ya kiserikali yanayozingatia hasa watu wenye changamoto hizo, labda kuwapatia lishe uh, bora na kuwafikishia dawa makwao? Sijui kama unajua kwamba uh, hakuna nini, fedha za, uh, za kushughulikia watu wa ukimwi ilipunguzwa. Sijui kama ni hapa uh, uh, Kenya pekee yake ama Afrika nzima, lakini najua ilipunguzwa. Kwa hivyo resources haziko haziko tena, wale watu wenye watu, naitwa, uh, community health workers. Hawezi tembea kwa sababu hawana mbinu ya kutembea. Kwa hivyo, kwa kifupi, tukimalizia ni kwamba changamoto zilizoko zimeharibu hali zaidi na kuhatarisha maisha ya watu wanaoishi, uh, na virusi vya ukimwi uh, sana sana, sana. Haya, nakushukuru sana uh, mm. Bwana Otieno kwa muda wako tutaendelea kuzungumza katika siku zijazo. Shukrani sana msikilizaji kuendelea kusikiliza matangazo yetu ya live talk kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Ama kuhakika kamao, mgeni mwingine ambaye tunaye siku ya leo ni Mensaya, ambaye yeye ni msemaji wa chama cha wanaoishi na virusi vya ukimwi na kofa nchini Tanzania. Mesaya, kuna ripoti ambayo imetolewa na shirika linaloshughulika na masuala ya ukimwi la Umoja wa Mataifa kueleza kwamba malengo yake ya, ya mwaka elfu mbili na thelathini yanaweza w kutokana na COVID-19 kwa sababu huduma zinazotolewa hivi sasa kwa watu wa HIV haziwafikii inavyopaswa, inavyo, kutokana na masharti ambayo yamekuwepo, dawa pengine, zahanati zimefungwa. Sijui mahali ulipo wee, kama msimamizi mmoja, wa wasimamizi ama maafisa, unaweza kusemaje kuhusu hili hapo Tanzania? Kutokana na hali ilivyo na ukiangalia, kweli kwa upande wa COVID-19, kweli imeleta madhara makubwa, hasa kwa watu ambao wako vulnerable, kama watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo ukiangalia hali inavyoendelea na jinsi watu wanavyoendelea kupata huduma, unaweza ukaona kwamba masharti yanayowekwa au i, i, ni, ni katika kujikinga lakini inakuwa na mtizamo mwingine au na madhara mengine kwa upande mmoja, kwa sababu wanahitaji huduma, lakini wakati huo huo ni watu ambao ni vulnerable. Kwa hiyo wanahitaji kuangaliwa kwa namna nyingine. Kwa hiyo ukisema waendelee sasa kupata huduma, lakini bado wanakuwa katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya ya ya ya ya ya ya korona, kwa hiyo kwa mtazamo mwingine kwa hiyo kwa kwa namna nyingine au moja bado wanahitaji kujikinga, lakini wanakuwa kwenye hatari zaidi, kwa sababu bado wanahitaji kuendelea kupata huduma ili waendelee kupata virutubisho au madawa ya kuwasaidia kuendelea kuishi. Katika uh, wawakilishi uh, wengine ambao tumezungumza nao, pengine katika nchi nyingine za Afrika, kuna suala ambalo limejitokeza. Wengine wanasema kwamba, uh, watu ambao walikuwa wanatoa huduma kwa watu wa HIV na ukimwe, sasa hivi baadhi yao kwa kweli mm, wamehamishiwa yeah, ama ile umakini zaidi umepelekwa kwenye hiyo COVID-19, na kwa hiyo imeweka kama imeweka mm, uh, kama gap pale. Sijui kwa upande wa Tanzania hilo mnalishuhudia? Hali, hali bado iko hivyo kwa sababu pia ukumbuke, hao hao watoa huduma sasa wanaogopa zaidi korona, na ukiangalia kwa namna nyingine, pia watu wanaona kama korona ni kubwa zaidi kuliko hata HIV. Kwa hiyo sasa unakuta watu wanaweka uangalizi zaidi, ndio hali hiyo ina, inajitokeza katika vituo vya kutolea huduma, hasa kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi, kwa unakuta mtu anapata wakati mgumu sana ku-, ku kupata huduma ilivyokuwa inatolewa kwa sababu watu wamejiingeji zaidi katika kujizuia na kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona. Kwa upande wa UNAIDS imesema kwamba malengo yake ya elfu mbili ishirini mpaka ishirini na moja yanatishiwa kuvurugwa kabisa. Uh, sasa wewe ukiwa katika taasisi hiyo bila shaka kuna malengo ambayo mlikuwa mmejiwekea, uh, katika vituo hivi vya kutoa huduma uh, unaweza kusema pengine kuna madhara yote ambayo unaona yanaweza kutokea kutokana na COVID. Huduma inaendelea kutolewa, lakini si vile kama ilivyokuwa imekusudiwa ili kama tulivyosema kwamba watu wamejikita zaidi katika kujikinga na korona na kuwaogopa watu wote. Kwa hiyo huduma inaendelea kutolewa, lakini iwezi kuwa sawa kama ni watu wa huduma wawezi kuwa wengi kama ilivyokuwa awali. Kwa hiyo watu wataendelea kupata huduma, lakini kwa, si kwa hali ilivyotegemewa, si kwa vile ilivyokuwa imekusudiwa. Kwa hiyo na hata implementation ya baadhi ya kazi inaweza ikawa ngumu, kwa sababu watu sasa wanaogopa, wanajikinga, ingawa kwa sasa, kwa kuwa nchi kama ya Tanzania, mkuu wa nchi amesema tuendelee angalau Kwa hiyo vitu eh, vina anga, taratibu taratibu vinaendelea kuwa katika nafasi yake kama ilivyokuwa awali, sio kama ile mwezi wa pili watatu ndo hali ilikuwa mbaya zaidi, lakini baada ya kuondolewa hofu na kuonekana kwamba tunaweza tukaendelea kupata huduma zilivyokuwa zimefungwa kwa hiyo kidogo. Lakini kwa upande wa watoa huduma bado binafsi, yani, mtu binafsi bado anaona anajikinga, anapata wakati mgumu, lakini bado huduma inatolewa si kwa vile kama ilivyokuwa awali na kwa upande wa waathiriwa wenyewe wa HIV na ukimwi, bila shaka kutakuwa na maoni ama malalamiko ambayo wamefikisha katika kituo ama hofu. Kuna wimbi lolote ambalo mnalishuhudia? Wao ni hofu zaidi ni hofu na pia kati, ni katika hivyo kuona kwamba watoa huduma wamejikita zaidi katika kuhakikisha wanajikinga zaidi na, yaani kutoa huduma kwa watu wanaopata COVID-19, ingawa kwa Tanzania imekuwa ni tofauti kidogo, lakini ni hofu ya ambayo imetolewa kwamba kama una, unaishi na virusi vya ukimwi una magonjwa mengine, na unajua mtu anaishi na virusi vya ukimwi anakuwa anapata magonjwa mengine nyemelezi ambayo fanya kuwa kuwa ni, ni, kuwa vulnerable yani kuwa anahitaji ana kuangaliwa zaidi. Kwa hiyo hiyo ya kumfanya kuwa kwenye hatari zaidi ndio inafanya ku, mtu kuwa na hofu zaidi. Sasa kuona sasa kama anaishi na, na virusi vya ukimwi nina magonjwa nyemelezi ambayo pengine yananipeleka kuwa na hatari zaidi. Sasa inatengeneza hofu binafsi, mtu anajiona kwamba mimi niko kwenye hatari zaidi, lakini kwa namna nyingine pia hiyo hofu inasaidia mtu kujikinga yaani kama hofu haipo ina maana mtu hataona umuhimu wa kujikinga lakini kutokana na ile hofu inamfanya mtu aone ha sasa nijikinge kwa sababu niko kwenye hatari zaidi ya kupata virusi vya korona shukran sana misaaya kushiriki katika kipindi chetu cha live talk siku ya leo nashukuru sana kwa hakika unaendelea kusikiliza VOA. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Live Talk leo ikiwa ni Jumaa na mada yetu kubwa ikiwa ni hali ya maisha ilivyo hasa kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi ikizingatiwa kwamba janga la korona nalo limeingia na na kutishia maisha yao na labda shughuli za kawaida katika hali ya kupata matibabu ama huduma za kiafya. Changamoto ni nyingi pia kwa watu wa huduma, kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi sasa moja kwa moja nazungumza naye Dina Chahali akiwa Tanzania, hali Tanzania, ili atueleze hali ikoje ikizingatiwa kwamba Tanzania imesema kwamba janga la korona kamwe ni kama limepungua. Dina, hebu tueleze mambo yakoje huko nchini Tanzania? Kwa sasa hivi uh, mambo sio mabaya sana. Vituo vingi ambavyo vilikuwa vimewekwa kwa ajili ya wagonjwa wa korona vimeshafungwa na huduma zimerudi kwa, kwa, kwa zimerudia kama kawaida kwenye zile vituo ambazo vilitengwa maalum kwenye corona. Lakini kimsingi hapo, wakati haya mambo ya corona yamechanganya, ilikuwa ni ngumu sana kuona kwamba kwa kuna kwa kwa kwa kwa huduma nyingine zinaendelea. Watu walikuwa wanashindwa kabisa kujua kwamba kwa kuna kwa kwa maradhi mengine kama hayo ya ukimwi ta, ta kilikuwa imejia kubwa sana kwenye corona kiasi kwamba hao wengine walitelekezwa, na na sijafanya utafiti, lakini vifo vingi vinaonekana pia vinatokea kwa sababu watu walitelekezwa kwa sababu watu wenye virusi vya ukimwi wana magonjwa nyemelezi mengi tu ikiwemo vifua na vitu vingine, kwa hiyo walikuwa wakiugua, mfano kama hivyo, kila mtu anajua ni corona, wanatelekezwa no. Anarushwa kituo hiki no, kituo hiki, nenda kufanya hivi, anakuwa hapati tena ile huduma inayotakiwa. Kulikuwa kuna changamoto hiyo. Lakini Dina, wakati huu inasemekana kwamba uh, mambo mengi yameelekezwa kwenye maradhi ya corona. Labda pengine kama unavyosema ku, uh, kutelekezwa wale wagonjwa ama watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wanaendelea kupata dawa zao kama walivyokuwa wakipata hapo awali, na wanaendelea kupata dawa zao. Kwa kweli, kama nilivyosema hapo awali, kulikuwa hakuna taharuki kubwa sana. Taharuki ilikuwa ni mwezi mkuu wa kwanza tu, ule mwezi wa tatu, ambapo ndio ilitangazwa mgonjwa wa kwanza wa corona. Lakini sasa hivi vituo vyote vilivyokuwa vinahudumia watu wa corona vimefungwa vingi, lakini vinaendelea kutoa huduma. Kwa hiyo huduma katika vituo vinavyotoa huduma za ukimwi kwenye mahospitali ya serikali eh, bado vina, wanaendelea kupata huduma kama kawaida mpaka hivi sasa wakati kidogo kulikuwa na wasiwasi wa maambukizi ya corona, je, kuna uhamasisho wowote wa kijamii uliokuwa ukiendelea kwamba wale uh, wenye magonjwa ambayo yalikuwa hapo mbeleni w wa, uh, namna wanavyoweza kujikinga na maambukizi ya uh... kwa kweli kulikuwa hakuna kitu kama hicho. kama hicho nilivyokuambia, hiyo taharuki ilikuwa kubwa sana ya corona, kiasi kwamba watu walisahau kabisa kama kuna maradhi mengine. Ilikuwa masuala ya ukimwi, sijui kuzungumza kuhusu kifua kikuu, kulikuwa hakuna tena wakati ule, wakati ulikuwa ni taharuki tu kuhusu kujikinga na korona. Vituo vya TV, vituo vya redio, wizara ya afya, ilikuwa ni taharuki tu ya kujikinga maradhi ya korona. Mapromotion ma, mengi, ilikuwa ni kujikinga korona. Kwa kweli, maradhi kama ukimwi yalikuwa yamesahaulika kabisa lakini unavyosema sasa hivi ni kwamba hakuna changamoto yoyote wa wanayopitia watu wanaoishi na virusi vya koro, uh, vya ukimwi sasa hivi kutokana na kwamba nao uh, ugonjwa ama maambukizi ya korona yameshuka. Ni kweli kabisa maambukizi ya korona ameshuka na tunashuhudia kabisa, Wizara ya Afya inavifunga vituo ambavyo vilikuwa vinatumika kulaza wagonjwa wa korona. Kwa hiyo hospitali zote zilizokuwa vina, na, na, na zinahudumia watu wa korona zimerejesha zime zime huduma za kawaida za afya kama za ukimwi, vifua vikuu. Kwa hiyo naona hali sasa hivi kwa Tanzania kwa kweli imeimarika ime kabisa. Nakushukuru sana, Dina kwa wakati wako. Nakushukuru sana kama. Asante. Mpenzi msikilizaji, kuendelea kusikiliza matangazo haya ya VOA Swahili kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Live Talk na leo tunaangazia kuhusu athari zinazowapata watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kutokana na janga hili la COVID-19. Na hivi sasa basi, tuelekee katika mtandao wetu wa Facebook ambapo naona jumbe zinamiminika kwelikweli. Kule DRC nashika ujumbe wako Jaira. Jaira wewe unasema, ama kwa hakika, au na Umoja wa Afrika tafadhali mshirikiane, ili tuweze kupata chanjo kwa haraka na tuweze kuwakomboa wenzetu wa HIV na kule Kenya, Godhiambo Tieki, yeye yeah, anasema hakika janga la COVID-19 limeathiri watu wengi, sio tu watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Ni wakati sasa wa dunia nzima kushirikiana pamoja kwa ajili ya kupambana na virusi hivi. Na huko Tanzania, naichukua barua yako ama ujumbe wako wa Facebook, wafacebokon Johnny... Maita, wewe unasema unatokea Morogoro, mji kasoro bahari. Unataka kutuma ujumbe kwa wale wote wanaohusika ama walioko mstari wa mbele katika kupambana na COVID-19, kuhakikisha kwamba wanatoa taarifa zilizo rasmi ili watu waweze kujikinga zaidi, lakini hasa kwenye masuala ya HIV na ukimwi. sioni kama yanaingiliana na COVID-19. Haya basi, huo ni ujumbe wake msikilizaji na hapa nachukua ujumbe wako Judi Kamita, unatokea Mwanza Tanzania. Unasema hakika janga la COVID 19 limeathiri mambo mengi, lockdown nayo imekuwa tishio katika maeneo mbalimbali, shule zilikuwa zimefungwa, biashara zimeathirika. Kwa hiyo tunapozungumzia kuathirika sio tu wacho HIV na ukimwi, lakini vilevile vile na biashara nazo ziangaziwe. Naam, ni maoni ya wasikilizaji wetu kutoka sehemu mbalimbali kwa njia ya Facebook. Na hivi sasa basi, naelekea moja kwa moja mpaka kule Misri. Nachukua ujumbe wako kwa njia ya Facebook, Juti Katia, wewe unasema, unatuma ujumbe wako kwa masikitiko makubwa, unaangalia, huwezi kujua kwamba janga hili la COVID-19 litaisha lini, lakini ni wakati wa dunia na nchi ambazo zinajiita superpower kushirikiana kwa pamoja kuhakikisha kwamba wanapata chanjo kwa haraka kuondoa COVID-19. Na chukua barua yako wewe, Aita, unasema unatokea DRC. Unasema kwa mfano, DRC tumeathiriwa na mambo mengi, majanga mengi, vita. COVID-19 imeingia wakati ambao ni mbaya. Ukiangalia Ebola tulipata ushirikiano wa kutosha, lakini kwenye COVID-19 tunaona kama vile tunaelezwa tu masharti ya kutotoka nje. ndo miaka siki anasema, yuko kule DRC Butembo, anasema ukimwi ni habari Uh, sana janga la korona uh, limeleta magonjwa mengine na ni kuongeza kwa tabu ambayo ilikuwako hapo awali. Dovi ya Kasiki anasema kutoka DRC. Sergeant Sultan anasema kutoka Dodoma, anasema binafsi nawaona kama uh, kuna changamoto ikizingatiwa kwamba korona yenyewe inashambulia zaidi kwa watu wasio na kinga saa hizi, kwa sababu hapa kwetu wataalam wa afya wanajaribu sana kuweka mikakati thabiti itakawafanya watu wasipate maambukizi mapya. Gasa Hamisi anasema janga la korona limetrend sana duniani zaidi ya Ukimwi, na nalisikia ripoti kwamba dawa zimepungua pia za watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi. Ah, Yasin Hamza anasema wazungu ni watu wa ajabu sana, mnatengeneza magonjwa ili mfanye biashara ya kuuza dawa. Watu wanataabika na haya maradhi, watu wanapoteza maisha, mnaona tu. Hizi radio wanasema kwamba zinaeleza maneno mengi ambayo yeye kwa maoni yake, anasema hazieleweki kuhusiana na maambukizi yanayoendelea kushuhudiwa. Daima Kafifi wa kambi ya wakimbizi ya Mantapala, Zambia, anasema wagonjwa wa ukimwi wana changamoto kubwa sana. Nchi zenye kiwango kikubwa cha HIV na ukimwi kama nchi za Zambia wanahitaji kuwa makini sana, la sivyo watatokomea. Naam, huo ulikuwa ni ujumbe mbalimbali mbali kutoka uh, kwa wasikilizaji wetu na tunaendelea na kipindi hiki cha Life Talk katika juhudi za kupambana na HIV na UKIMWI, wanaharakati mbalimbali wamejitokeza kuhamasisha katika njia mbalimbali mbali za kuzuia maambukizo kwa wakati huu wa Covid 19. Hebu tusikie wanasemaje. Kamau hapo umempata nani? Kwa kweli tunaye jamaa kwa jina Ngara Stanley, lakini maarufu kama Condom King kutoka Kenya, anayefanya harakati za kugawa mipira ya kuzuia maambukizi, yani condom. Tumsikie naye juhudi zake zimefikia wapi wakati janga hili la Covid 19 likiendelea. Eh, mimi naitwa Stanley Ngara, the African King of Condom. na kazi yangu haswa ni kujaribu kupunguza vile watu wanaambukizana virusi vya ukimwi nawaeleza muhimu ya kutumia mpira ya kondomu ya mwanamke na mwanaume, hali ya kupima virusi na vilevile vile kutumia dawa ya aina ya PEP na PREP. Katika siku za karibuni, hasa nchini Kenya ambapo wewe upo, tumeona wasichana wengi wadogo wa shule wakisemekana ama hata kuwa kapu, kwa hakika wakiwa na mimba. Ina maana kwamba labda pengine watu uh-huh, hawajikingi wakati huu wa janga la covid. Je, janga la COVID, unavyolitazama, limeadhiri watu kucho, kujikinga ama ndio watu wanajikinga zaidi na magonjwa ya zinaa? COVID imeleta changamoto Afrika, kwa biashara, kwa familia, kwa watu binafsi. Sisi kama kikundi ya NGO inaitwa LVCT Health tulikuwa tumeona hapo na tu direkta wetu anaitwa Dkt. Ridian Otiso alituita na tukaanza kujitayarisha vile tutaweza kufikia watu vile tutaweza kuwapatia kondom vile tutaweza kuwasomesha online na kuwafikishia condom. Lakini hata kama tunafanya kazi, condom imekuwa na changamoto kufikia wananchi, sababu wengi hawaendi hospitali pahali eh, wanaweza pata kondom za bure. Wengine vilevile, katika zile vifaa tumeweka dispensa kwa bar kule, wanaweza pata zile kondom. Baa zimefungwa, hakuna kuingia kwa mabaa, so ambapo watu wamepata tabu kupata condom. Hata kama tunajaribu kuweka mapia educators katika zile sehemu tunajua watu wanaweza pata condom, lakini wengi hawajui vile wanaweza pata condom. Vile vilevile uchumi imeenda chini hawezi nunua kondom. Unapata kondom labda inauzwa shilingi ishirini, hamsini, na ule mtu hana ya bure, hana pesa ya kutumia ya kununua kondom. Ule mtu anafanya mapenzi bila kutumia kinga. Sasa nakuuliza, je, unaona kama janga la COVID litaharibu hali zaidi na labda pengine kuongezeka kwa magonjwa ya zinaa ukiwemo ukimwi? Au wewe ukitazama waa, siku za mbele itakuwaje? Ehe. Mimi kwangu kwanza, nasema kukaa na virusi mbili kwa maisha ni ngumu. Tukae na virusi ya korona, na vilevile hatujamalizana na virusi ya ya ukimwi. Hii virusi mbili kuwa pamoja ni ngumu, na hii virusi itakuwa ina, ina inasaidia. Koo virusi ya korona inasaidia kuambukiza kwa virusi ya ukimwi. Koo virusi ya ukimwi inasaidia kwa virusi ya korona, zitakuwa zikisaidiana, na itakuwa ngumu sana sisi wa Afrika kukaa na hizi virusi zote mbili. Na sasa kuna ushauri, na itakuwa ushauri wowote mnaotoa hasa kwa watu wanaoishi na ukimwi kwamba wanahitaji hata kujikinga zaidi kutokana na korona. Kuna uhamasisho wowote? Kuna elimu ambayo mnatoa kwa wananchi? Yeah. Yes, yes, yes. Na tuko na namba ambao wanapiga bure kabisa, inaitwa 1190 ambao ni ya counseling. Tunaongea nao, tunawapatia mawaidha wakikuja kupata dawa na tunawapatia dawa sasa. Zaidi baada ya kuja kila mwezi, wanapata dawa ya miezi tatu, ili tuweze kujaribu wasikaribiane na saa zingine tunawatumia madawa kutumia zile, ama tunawapelekea delivery, home delivery, unless mtu ni mgonjwa anakuja kwa clinic. Unajaribu sana sana sana vile tutasaidiana na watu wale wanaishi na virusi ili wasipate virusi ya korona. Kwa hivyo unavyosema ni kwamba hata licha ya kuwa kuna janga la korona Isipokuwa ni vile watu hawatembei. Hakuna upungufu wa, wa, wa mipira ya kujikinga. Mipira bado iko ah, mipira iko Kenya, tuko na mpira mingi. Ni kama Mungu alitusaidia kwa sababu import yetu ilikuwa tume, tuna stock kubwa sana ya condom. Kama sasa hivi kwa ofisi yangu leo niko na bilioni moja na nukta mbili condom ambao tunasaidiana na peer educators kudistributia wananchi wale wa hotspot zile, tunajua condom tuko nazo. Serikali iko na kondom za kutosha, hakuna uh -huh. ile stock inaweza enda. Na kama hizo unazosema milioni moja na kitu kwako, kwa wewe unaona kama zinachukua muda gani kuwapatia wananchi? uh, uh, uh, uh, ah, hizo ni vitu za mwezi mmoja mwezi moja, mwezi moja na nusu ama mwezi moja ikienda hivyo. Basi nashukuru sana kwa muda wako bwana Stanley Ngara, na kuzungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Barabara kabisa. Ni matangazo haya ya livetok kutoka VOA Swahili na mwandishi wetu Shafii Mbinda kutoka Misri anatuarifu yanayojiri huko katika eneo hili la Mashariki ya Kati. Nako bado kuna wasiwasi mkubwa juu ya kuzorota kwa harakati hizi za kudhibiti maambukizi ya UKIMWI duniani kutokana na athari za janga hili la virusi vya korona, ingawa kuna idadi ndogo ya visa vya maambukizi ya ugonjwa huu wa UKIMWI kwa hapa Misri na katika baadhi ya mataifa mengine ya Kiarabu, lakini bado suala la kuwanyanyapaa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi linabaki kuwa ni changamoto kubwa, hasa ndani ya kipindi hiki cha janga la COVID-19, huku ikiashiriwa kwamba baada ya kufungwa kwa baadhi ya sehemu na kuwekwa marufuku ya kuwepo nje katika masiku ya hivi karibuni, hii eh hi ilileta shida sana, sio tu kwa wagonjwa wa maradhi mengine ya kawaida pamoja na walioambukizwa COVID-19 bali hata kwa wale wanaoishi na virusi vya ukimwi walipojaribu kutafuta huduma za afya. Kwenye ripoti hii ya LiveTalk nimezungumza na Melvin Ochieng, mtaalamu wa afya kutoka nchini Kenya anayefanya kazi zake mjini Cairo, na hivi ndivyo anavyoelezea kwa ufupi tu uhalisia wa mambo kuhusu HIV hapa Misri. Ikiisha anaona jinsi ni tatizo kubwa sana, venye utajilinda utaji na un kwa hizi nchi za Warabu umefanya na hapa bado. Bi Melvin Ocheng anawaasa watu wanaoishi na HIV kuzingatia maagizo haya muhimu ndani ya kipindi hiki kigumu cha kukabiliana na ugonjwa wa covid 19. Eh, inakuwa ni ngumu, kuna virusi vya ukimwi vitu kama nimonia vitu tu ili k ipate kama mwili yake atlist na nguvu kidogo. So kwenye mahamia watu ama mtu, kuna virusi au aa, anapambana na hali yake, anameza madawa za kwanza vilazimisha vauana, alafu zenye zinaongeza damu ni muhimu sana kwa mujibu wa ripoti za taasisi mbalimbali mbali za afya duniani ni kwamba mpaka mwishoni mwa mwaka jana pale misri iliposhiriki katika kongamano nambari 20 la kimataifa kuhusu ukimwi mwezi desemba ndani ya mji mkuu wa rwanda kigali ni kwamba idadi ya wanaoishi na virusi vya ukimwi katika jamhuri ya kiarabu ya misri ni watu kwenye taifa ambalo lina wakazi zaidi ya milioni 100 kutoka hapa mjini cairo shafi mbinda sauti amerika Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC, na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Saa tatu siku saa za afrika Mashariki utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa nasi katika matangazo ya leo, Julai kumi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini kupitia VOA Swahili hapa Washington DC. Washiriki wote katika mjadala huu, asanteni sana. Leo studioni nimekuwa nikishirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Jina langu ni Meri Mgawe, kwa niaba wenzangu wengine wote, mzalishaji wa matangazo haya Idaisa Fundi mitambo BMJ Moridhi. Sote so, tunakuaga kutoka Washington DC anamfika <muchasimu>