Kucha Afrika hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza asubuhi ya leo, jina langu ni BMJ Mridhi i hapa ni mkamiti kibayasi, tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri ya kumekucha Afrika leo Ijumaa, tarehe kumi mwezi Julai, mwaka huu wa 202 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali duniani nasi hadi mwisho wa matangazo haya katika matangazo yetu hii leo, wanaharakati wa kupambana na ufisadi wanaoshinikiza utawala wa rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye kutekeleza ahadi alizozitoa wakati wa kampeni na kuunda mahakama maalum ya kusikiliza kesi za ulaji rushwa ambao wanasema umekithiri mno katika taifa hilo ndogo la Afrika Mashariki na leo kwenye makala ya vioi Mitaani utasikia maswahibu yaliyowakumba wanafunzi kutoka nchini Kenya ambao walikwama nchini Sudan kutokana na janga la virusi vya korona. Je, tu, wazazi wao wanasemaje sasa? Pia walipokuwa wametupigia simu wakasema, kuwa wazazi, tuwatuletee nauli ya pesa za kurudi, ikawa ni changamoto kubwa sana maanake, usiku sikae nafikiria ni mtoto wa kike na kuna watoto pia wa kiume na nyumba ni za kukodisha pia siya, na vyakula sasa, huku tuna korona, tunapigana na korona, hakuna pesa. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC matangazo haya pia, msikilizaji, unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, na vilevile unaweza kutufuatilia kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na Facebook, Instagram na Twitter. Anwani yetu ikiwa ni at VOA Swahili. Kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Afisa wa afya wa cheo cha juu Marekani ameeleza Alhamis kwamba hana mipango ya kulegeza mwongozo namna takriban shule za umma laki moja zilizopo nchini zinavyoweza kufunguliwa tena kwa usalama katika wiki kadhaa zijazo kufuatia janga linaloendelea la virusi vya korona, japokuwa rais wa Marekani Donald Trump alilalamika kwamba viwango hivyo ni vigumu sana, vina gharama na haviwezekani kufanyika. Dr. Robert Redfield, mkurugenzi katika taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, alikiambia kituo cha televisheni cha ABC News katika kipindi cha Good Morning America kwamba taasisi hiyo ina nia ya dhati ya kufungua tena shule hizi zikiwa salama. Katika maadhimisho ya miaka tisa ya uhuru wa Sudan Kusini, rais wa nchi hiyo, Salva Kiir, amekiri kwamba miezi kadhaa ya mapigano ya ndani kwa ndani yanatishia kuligawa taifa hilo. Katika hotuba yake ya taifa kwa njia ya televisheni, rais Kir alitoa wito Alhamis kwa wasudani wote kufanya kazi kuleta amani pamoja na maridhiano ya kijamii, ambapo jamii zimegawanyika kutokana na vita. Hatua ya ghasia za kisiasa hivi sasa haipo kwa bahati mbaya Mafanikio yetu katika kumaliza ghasia za kisiasa hivi sasa yanatishiwa na aina tofauti ya ghasia. Mzozo wa ndani kwa ndani unaendelea katika maeneo tofauti ya nchi ya Sudan Kusini. Kama serikali, hatutaruhusu jambo hili kujirudia tena, alisema rais Kir. Mkuu wa ofisi za umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, David Shiro. Aliiambia VOA kwamba watu wapatao mia moja walikufa mwezi uliopita katika wimbi la mashambulizi pamoja na mashambulizi ya kujibizana katika jimbo la Jonglei. Rais wa Marekani Donald Trump alhamis alipata ushindi wa muda baada ya mahakama ya juu Marekani kulizuia bunge kupata rekodi zake za ulipaji kodi kwa sasa. BMJ Muridhi anayo maelezo zaidi. Hayo ni kufuatia kesi iliyowasilishwa mjini New York kutaka rekodi za Trump kuwekwa wazi. Badala yake mahakama ya juu ilirudisha shauri hilo kwa mahakama ya chini kusikilizwa zaidi, lakini wachambuzi wanasema uamuzi huo pia ni pigo kwa Trump kwa upande mwingine, kwa kuonyesha kwamba rais hana kinga ya moja kwa moja inayomwezesha kukataa kutoa rekodi zake za fedha. Baraza la wawakilishi la bunge la Marekani na waendesha mashtaka wa jimbo la New York, ambako rais Trump amekuwa akiishi na kuendesha biashara zake kwa miaka mingi, walikuwa wamewasilisha madai ya kumlazimisha Trump atoe rekodi zake za ulipaji kodi kwa bunge na mahakama ya New York. Uamuzi wa mahakama ya juu hiyo jana una maana kwamba waendesha mashtaka wa New York hawajafanikiwa kupata rekodi hizo kwa sasa, lakini wana nafasi nyingine ya kuwasilisha madai yao katika mahakama ya chini. Waendesha mashtaka wa New York wanataka pia kupata rekodi za fedha za rais Trump ambazo zinashikiliwa na kampuni yake ya uhasibu na benki. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wizara ya mambo ya nje Marekani inasema ina wasiwasi mkubwa kuhusu shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na vikosi vya usalama katika eneo la Sahel huko Afrika Magharibi, ikionya kwamba bila serikali kuchukua hatua kutakuwepo na madhara katika uungaji mkono wa Washington. Marekani imeweka wazi kwamba msaada wetu kwenda kwenye eneo hilo lazima usitumike kama njia yeyote ambayo inachangia kwenye ukiukaji au unyanyasaji wa haki za binadamu, na kwamba bila kuwepo hatua madhubuti kuelezea shutuma hizi msaada wa usalama kwa Marekani huenda ukawa hatarini, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Marekani Morgan Ortagus katika taarifa iliyotolewa Alhamis. Taarifa ya serikali ya Marekani iliwasihiwa kuwa nchi katika G5 Sahel inayowakilishwa na nchi ya Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger kupitia kikamilifu mapendekezo ya umma yaliyotolewa Juni 30 kuchunguza shutuma za aina hiyo kuhusu vikosi vya usalama vilivyopo huko. Vyuo pamoja na vyuo vikuu Marekani wakati vinatoa changamoto ya sera ya serikali kuu Marekani inayowazuia wanafunzi wa kimataifa ambao wanachukua madarasa kwa njia ya mtandao pekee kutoendelea kukaa Marekani. Wataalam wanasema maelekezo hayo yanalazimisha na kwamba maafisa wa uhamiaji wanaweza kuwalenga wanafunzi kwa ajili ya kuwafukuza nchini. Mwongozo wa karibuni uliotolewa Jumatatu na idara ya uhamiaji Marekani, ICE ilichochewa na janga la virusi vya korona, ambapo iliruhusu wanafunzi wenye viza ya aina fulani kuchukua madarasa kwa njia ya mtandao Wakati shule zikiwa zimefungwa hivi sasa, kama chuo au chuo kikuu kinatoa madarasa ya mtandao pekee, wanafunzi wa kigeni waliojiandikisha kwenye shule hizo lazima wahamie kwenye taasisi nyingine zinazoruhusu wanafunzi wa kimataifa kuhudhuria madarasani ndani ya majengo ya shule, vinginevyo waondoke nchini. Barabara kabisa, msikilizaji. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko Burundi, ambako baadhi ya wanaharakati wa kupambana na rushwa wanamtaka rais mpya wa nchi hiyo Evariste Ndaishimiye atekeleze ahadi alizozitoa za kukomesha ufisadi ambao wanasema unakwamisha maendeleo ya uchumi wa taifa hilo maskini. Mwenzetu Jean Marie vianeicho Burundi anatuarifu zaidi. Serikali mpya ya Burundi, licha ya kuiondoa wizara ya utawala bora na kukabiliana na ufisadi, imehakikisha utashi wake wa kuazimia mikakati maridhawa ya kuikwamua taifa la Burundi kutoka katika lindi la umaskini mkubwa kwa kupiga vita ulaji rushwa na matumizi mabaya ya mali ya umma. Kauli hiyo ilithibitishwa na rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye wakati alianzisha rasmi shughuli za serikali yake kwa kufichua hadharani miradi itakayopewa umuhimu zaidi. Wakati huo alisema: Tunzi biji. Matumizi mabaya ya uchumi wa taifa pamoja na ufisadi ni lazima vikomeshwe. Nawaomba Warundi wote mniunge mkono katika vita hiyo nzito inayostahili mchango wa kila mmoja wetu ili pesa zote za serikali ziwanufaishe wananchi wote. Hayo yakiharifiwa, Gabrieli Rufiri, mwenyekiti wa shirika la Olicom la kupambana na ufisadi nchini Burundi, amemtaka Rais Evariste Ndaishimie atekeleze ahadi yake ya kukomesha ufisadi ambao ameutaja kuwa ni adui mkubwa maendeleo ya uchumi wa taifa bifatiro ku ijambo yashikirije tukizera neza yuko ibintu nkeka bizofata inzira bigari. Tunaimani kuwa kauli hiyo ya rais ataitekeleza na kurekebesha mambo, kwa sababu ufisadi ni janga linaloangamiza taifa. Madhara yake ni mengi sana, wakati watu wachache walio madarakani ndio wanatajirika sana, nchi na raia wakiendelea kukabiliwa na umasikini mkubwa. mgabo igihugu nabanyagihugu bikabandanya bija mubukene butagi kwa upande mwingine, mwanaharakati huyo wa kupiga vita ufisadi nchini Burundi ameihimiza serikali mpya kuunda mahakama kuu itakayowahukumu viongozi wakuu serikalini watakaokutwa na hatia ya kujihusisha na ulaji rushwa. Wachunguzi wa mambo wanakadiria kuwa tokea miaka kadhaa, serikali ilisita kuunda mahakama hiyo kuu kwa sababu majina ya wanaotajwa zaidi katika vitendo vya ufisadi ni miongoni mwa maafisa wakuu wanaoshikilia nyadhifa muhimu za uongozi katika jeshi na polisi nchini Burundi. Tuhuma hizo hata hivyo, zimekuwa zikikanushwa na serikali ya Burundi. Ripoti za mashirika ya kiraia zinasema kuwa sekta za uzalishaji wa madini ya dhahabu na utoaji wa masoko ya umma ndizo zinakabiliwa zaidi na ufisadi. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka jana ya shirika la kimataifa la kutetea utawala bora Transparency International, nchi ya Burundi iliorodheshwa kwenye nafasi ya 165 na kwa jumla ya nchi 180, na hivyo kujikuta miongoni mwa nchi 15 zinazokabiliwa zaidi na ufisadi. Burundi, Amerika, Kigali, ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, msikilizaji, Mkamiti Kibayasi ataendelea na habari za dunia. Kampuni ya magari Ford Motor huenda ikafunga baadhi ya viwanda vya magari Marekani mapema wiki ijayo kama wanashindwa kupokea injini zilizotengenezwa huko Chihuahua nchini Mexico. Alisema siku ya Alhamis, balozi wa Marekani kwa Mexico, Christopher Landu, Mexico ni sehemu muhimu ya mlolongo wa usambazaji kimataifa kwa watengenezaji magari Marekani, ambapo viwanda vingi vinavyoendesha shughuli hii vipo nchini Meksiko kwa sababu ya gharama za chini katika ajira. Balozi huyo alisema mkurugenzi mtendaji mwandamizi wa Ford alimweleza Jumatano kwamba kiwanda cha kutengeneza magari kilichopo katika jimbo la Michigan Marekani kilikuwa na wasiwasi kuhusu injini zilizotengenezwa huko Chiwawa, mahala ambapo gavana anadhibiti uwezo wa viwanda kuendesha shughuli zake kwa asilimia hamsini kwa sababu ya janga hili la virusi vya korona. Shukran sana msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi kwa matangazo haya ya kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Tukirejelea habari za waandishi wetu, ni kwamba serikali ya Rwanda imetangaza mkakati mpya wa kuwatia mbaroni viongozi wakuu katika serikali ambao wanajihusisha na ulaji rushwa. Waziri wa sheria wa nchi hiyo Johnston Busingye amesema kwamba wale wote watakaopatikana na hatia ya kubugia pesa za walipa kodi hawatahurumiwa tena. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera na ripoti zaidi. Waziri wa sheria wa Rwanda amesema haya wiki moja baada ya rais Paul Kagame, ambaye kwa muda mrefu amekuwa akisikika akikemea vitendo vya ubadhirifu wanaoraji rushwa, kusema kwamba hana haya ya kumsukuma ndani kila mtu ambaye atakutikana na hatia ya uraji rushwa na kupotea kwa mali ya ya ya watu wa wa kodi hii pia imekuja wiki mbili baada ya ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali AG kulitangazia bunge kwamba kiasi cha pesa zinazopotea kwenye mazingira ya kutatanisha kila mwaka zilizidi kupanda maradufu. Rwanda imejenga rekodi ya mapambano dhidi ya vitendo vya ulaji rushwa, lakini bado hilo halikuzuia kupotea kwa kiasi kikubwa cha pesa ya umma. Haya yote pengine yakawa ni kiini cha waziri wa sheria na mwanasheria mkuu wa serikali Johnson Businje kutangaza haya. Uh, what we are reminded... By our own laws. Kitu ambacho daima tunakumbushwa na sheria zetu pamoja na uongozi wetu wa ngazi ya juu, ni kwamba kila siku ni lazima kila mmoja wetu ajihukumu, na kama umeshindwa kujihukumu, ni lazima ujue kwamba hizi sheria zetu zitakuhukumu, na haya yametokea kutokana na kuiba, kutumia vibaya mali za umma na kadhalika. Tunachokisema ni chezea mengine, lakini si mali zetu, kwa sababu hizi ndizo tunazotegemea Zitupeleke hadi mwaka 2050 because, because they are meant to take us to 2050. Hata hivyo, waziri wa sheria ameyasema haya wakati ukiendea na vilio vya watu wanaobugia pesa za watu wa kodi na wasifuatiliwe na sheria, na hii ndiyo maana mkurugenzi wa taasisi ya kupambana na ulaji rushwa Transparency International Rwanda Bi Immaculate Ngabire akapaza sauti, hizi ni mali zetu ambazo wanazibugia, ni mali za umma wa Rwanda. Hawa ni wafanyakazi wa serikali ambao wanapokea mshahara. Huwezi kuwa unapokea mshahara kisha tena uchukue mali za umma, haliwezekani hilo. Hii inadhoofisha uchumi wa taifa na inaharibu kabisa mipango ya serikali. Ripoti ya maguzi mkuu wa hesabu za serikali AG ya mwaka 2018-2019 imeonyesha kwamba kiasi cha faranga bilioni 8.6 sawa na dola za Marekani milioni 80.6 zilipotea pasipo wenyewe kujua, pia dola milioni 50.6 zikiwa zilipotea mwaka 2018. Hata hivyo kauli ya kila wakati ni kwamba wanaofanya vitendo hivi ni wengi, lakini wanaokamatwa na wafanyakazi wa ngazi za chini hilo, lakini waziri wa sheria amelitupilia mbali akisema kwamba si wakati huu. Mapema wiki hii alikamatwa aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Rwanda, Dkt Pierre Damien Habumuremyi, aliyekuwa akimiliki chuo kikuu cha kikristu cha Rwanda, Christian University of Rwanda, baada ya chuo hicho kufungwa na wizara ya elimu kufuatia ukaguzi uliofanyika na kugundua kilikuwa hakina mahitaji ya kutosha. Pia wanafunzi walisalia njia ya panda bila kufundishwa licha ya kulipa karo yao. Kwa upande mwingine, lakini pia waziri wa sheria should... amezungumzia uamuzi wa Ufaransa wa hivi karibuni wa kutupilia mbali kabisa kufuatilia kesi ya udunguaji wa ndege iliyokuwa imembeba rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana, iliyotokea mwezi wa nne mwaka 1994 masaa machache kabla ya kuanza mauaji ya kimbali dhidi ya Watutsi. In the first place, sheria inatakiwa kuanza kwa sababu kuna sababu ya kisheria ya kuwepo kwake, kwamba kuna kuhisi kwamba kuna kosa la jinai lililotendwa na mtu ambaye unataka kumfuatilia. Sasa kwa kesi hii hakuna kitu kama hicho, na ndiyo maana nilisema awali kwamba hiki ni kituko cha sheria, ni mzaha ambao kwanza haukupaswa kuwepo, na nilisema na napenda niseme kwamba hili ni jambo ambalo dunia ingepaswa kuliona hapo kabla. Kwingineko ni kwamba Saudi Arabia ni nyumbani kwa watu takriban milioni kumi ambao ni wageni wanaoishi katika taifa hilo. Lakini katika kipindi hiki cha janga la korona, wengi wanasema masaibu yaliyokuwa yakiwakumba hata kabla ya janga lenyewe yameendelea kuongezeka. Hadija Riami anasimulia ya zaidi. Hana ajira wala pesa mfukoni, fundi umeme raia wa Sudan Hatem amekwama mjini Riyadh sawa na wafanyakazi wengine wasio na vibali, huku akiwa na matumaini kwa janga la virusi vya korona linaloendelea kusambaa kwa kasi nchini humo litatoa nafasi ya yeye kuondoka. Ndipo si Riyadh, mfadhili wangu aliniitisha fedha zaidi, ilimweleza kuwa sina kutokana na kuwa sikuwa na ajira y kando na kwamba ilikuwa limeshampatia lizohitaji kwa ajili ya makazi hapo, alinishtaki kwa mamlaka kwa kukataa kulipa na kisha baadaye akaanza kuniitisha riadhi elfu moja za kisaudia ili kuondoa mashtaka hayo. Nilimweleza kuwa hata fedha nilizompa awali zilikuwa za kukopa. Licha ya kumlipa fedha alizohitaji ili kuondoa mashtaka dhidi yangu, hakuna chochote alichofanya. ya janga la virusi vya korona limesababisha wafanyakazi wengi wa kigeni kuondoka nchini humo. Watetezi wa haki za wafanyakazi wanasema kuwa maelfu ya wafanyakazi haramu wamekwama nchini Saudi Arabia, suala ambalo linahujumu juhudi za kudhibiti maambukizi. Wanaharakati wanasema kuwa janga la korona limefichua mfumo unaotumiwa kandamizi wafanyakazi wa kigeni nchini Saudi Arabia, wakati watu hao wakiishi kwenye mazingira duni pamoja na kuteswa na waajiri wao. Wanaiomba serikali ya Saudi Arabia kufanya marekebisho kwenye sera ya muda mrefu inayohusu ajira na kuwapa msamaha wa wafanyakazi maskini wasioweza kulipa madeni wanayodaiwa ili waweze kuondoka nchini humo. Mfumo huo ni kanamizi na hasa kwa watu kutoka mataifa mengine. Mwanzoni kabisa walipa fedha za makazi, na kisha baadaye unawasili China kwa kutumia hati ya kusafiria kutoka mfadhili wako, na hapo ndipo unagundua kuwa hauna ajira. Imeishi hapa kwa muda wa miaka minne, wakati nikikopa fedha na chakula. Mwishoye unajikuta katika hali ambayo hauwezi kupata ajira kutokana na kushtakiwa kwa mamlaka kwamba hulipi madeni. Kufikia sasa Saudi Arabia imeripoti zaidi ya visa laki mbili vya maambukizi ya virusi vya korona na karibu vifo elfu mbili. Vyanzo vya mahospitali vinasema wa madaktari na wauguzi ni miongoni mwa wale na ufariki kutokana na janga hilo, huku vyumba vya wagonjwa mahututi vikiwa vimeelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa wazao. Wa taifa hilo wameanza kutumia mitandao ya kijamii kuishinikiza serikali ifukuzwa wafanyakazi kutoka mataifa ya kigeni wakidai kuwa wanasababisha maambukizi. Tumai kuwa hali iliyoko kutokana na janga hili itatoa nafasi kwangu ya kurejeshwa nyumbani. Hakuna faida yoyote kuendelea kubaki hapa, ni hatari wapo, kwa kuwa iwapo nitapata maambukizi basi sitakuwa na uwezo wa kupata matibabu. Katika tangazo lisilo la kawaida mwezi Machi, Saudi Arabia ilisema inatoa matibabu ya bure kwa wahamiaji wasio na stakabadhi halali, na kwamba wasiwe na hofu ya kuadhibiwa endapo watajitokeza. Licha ya tangazo hili, wengi wanahofia kujitokeza kutokana na historia wanayoifahamu kuhusu serikali. Khadija Riyami, VOA, Washington. VOA mitaani. Kwenye jukwaa la vijana hivi leo, janga la virusi vya korona limesababisha watu kupoteza ajira pamoja na masomo, hali ambayo imekuwa mbaya zaidi kwa watu walio katika mataifa ya kigeni. Sudani ni moja ya nchi iliyo na wanafunzi wengi, hasa kutoka nchi mbalimbali za bara la Afrika, hasa wanaosomea masuala wa ya dini. Na hapa tunawasikia wazazi kutoka Kenya wakizungumzia wanao waliokwama huko Sudan wakati huu wa mlipuko wa korona. Kwa majina anaitwa Mwanasiti Ali, ni mzazi wa Fatma Ramadhani na mwanamwinyi walipata ufadhili scholarship wakenda kusoma Sudan, lakini kulingana kutokana na ma, ma, matatizo haya ya, ya korona, wamekuwa wako nyumbani na korona kule. Kila kuki, kuki, kukicha korona inazidi kupanda sasa, hali imekuwako ni ngumu. Sasa wakatoka waka, waka, waka, waka wakenda wakajipeleka kwa midia, wakajiweka kwa YouTube. Sisi wazazi tukaona ili hali yao ilikuwa ni, ilikuwa ni mbaya Uh, ikabidi sasa tuzitafute wafadhili hivi sasa. Tuwashukuru kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mkubwa, lakini juhudi yao na kilio chetu sisi wazazi tulipotoka pia paka kwenye, kwenye vyombo vya habari vilichangia mpaka wao pia wakawana, waka, waka, Mwenyezi Mungu akawagusa wakaweza kuweza kuwasaidia watoto wetu, kwa sababu ni kitambo watokea walipokwenda, na kulingana na hii hali tulionao ya korona imetuharibia kila kitu, hatuna pesa, hakuna kazi Biashara zimeharibika sasa. Pia walipokuwa wametupigia simu, wakasema kuwa tu, wazazi tuwatuletee nauli ya, ya, pesa za kurudi. Ikawa ni changamoto kubwa sana, maanake mzazi mi nafanya kazi, lakini pia sina uwezo wa kumleta mtoto wangu. Ni kitu ambacho kimeniletea kimeniletea kama maradhi aina fulani, maanake usiku sikae nafikiria, ni mtoto wa kike na kuna watoto pia wa kiume, na nyumba ni za kukodisha pia si ati, na vyakula sasa, huku tuna korona tunapigana na korona, hakuna pesa na then at the same time watoto kule wanataka chakula, wanataka kukidhi ya mahitaji wa yao yaya ya maisha yaendelee kama kawaida. Hali imekuwa imekuwa imekuwa ngumu sana upande wetu, na tunawatumia kila mwezi. Kawaida mzazi paka mtumie mtoto wake pesa, kulazima watoto watumie, maanake sasa wakule wamekwenda kusoma, wanasaidia ile mambo ya masomo, lakini vya kula watapata wapi? Kwa majina yangu naitwa Hasan Swale Mgumi na mm -hmm. ni mzazi wa msichana wangu anaitwa Meali Hasan, mimi ndimi babake. Na taarifa hizi zilipotokea hiyo wiki moja ilipokwisha, tuliona hizi changamoto pia sisi, zikatupatia wasiwasi Wasiwasi kwa mzazi kutokea ni kawaida, kwa sababu mtoto yuko mbali, na tunashukuru watoto walienda kule kwa ufadhili wa scholarship wako na kule, ndo wazazi wakafanya fikra wakona watoto kule wana mahitaji. Mahitaji ya kila mwezi ya mtoto anaangalia chochote umtumie, hata kama ni dola 50 una uwezo, 70 una uwezo, zaidi ni 100. Sasa ingine hata wakosa umwambie kwa pamoja wenzako basi afu na mimi nafanya maarifa nitatumana. Sasa ndio imekuwa maisha ya watoto wetu kule. Sasa hizi dhiki wanapata wao na sidhiki tunapata sisi, na si makosa ya, ya, ya serikali ya Sudan. Hii ni shida ya ulimwengu mzima. Kwa hivyo tunashukuru kwa ufadhili wa watu wa Sudan kwamba wametusaidia, watoto wetu wanasoma kwao, amani ipo, wanatuangalia watoto, wanawachunga, lakini hili janga ndio limetupatia changamoto. Wao oh, hawana malalamiko kwa makubwa, kwamba wa wa wa wa sasa wamefungiwa, maisha yamekuwa magumu, hawalalamiki. Watu wanateswa au wananyanyaswa, ile sasa mmefungiwa, hakuna movement, hali ya chakula imekuwa ngumu. Sasa wao ndio wanaona zile hali zaidi kuliko sisi. Yetu sisi, wao ni taarifa kutupa, na sisi lazima kama wazazi tuangalie tutawasaidia vipi. Kwa majina, naitwa Hansa Ramadan, niko na dadangu Khartoum Sudan, anasoma kule, anasomea Islamic Sharia. Anaambia kule hali ni mbaya, hali si nzuri kabisa, hali ni mbaya. Kama tunavyojua janga la korona limetuathiri sana, limeathiri ulimwengu mzima, na vilevile huko pia cases ziko, watu wanasafa watu safa. yeah, a so tumepata ufadhili kutoka kwa leaders wetu kutoka Sudan Khartoum kule waweze kurudi nyumbani kwa sababu masomo pia kule yamekatishwa kwa majina anaitwa Ramadan Lipondo, ambaye ni mzazi wa Fatma Ramadhan. maana na hii hali mbaya iliyoko imekuwa na wasiwasi mkubwa ya hali ya ugonjwa na maisha vile yalivyo kwa sasa hivi, kwa muda tukiangalia vile hali itakavyokuwa kule. Kwa ni kubwa, shukrani kubwa sana kwa wazazi wote walioshirikiana katika juhudi hizi. Binti akiwa kule, mkiwasiliana, kuna kipindi kilifika, labda akamwambia dadini, naugua kwa kweli? Hapana, anaambia kuwa ameugua wala kuna mtu amekuwa mgonjwa lakini tu ni shida ya matatizo vyakula, tabu na mambo hayaendi vizuri, na hadi ambayo kwamba haijulikani uncertainty. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, na sasa nimpishe mwenzangu Mkamiti Kibayasi ya kusomea muhtasari wa habari. afisa wa afya wa cheo cha juu Marekani ameeleza Alhamis kwamba hana mipango ya kulegeza mwongozo namna takriban shule za umma laki moja zilizopo nchini zinavyoweza kufunguliwa tena kwa usalama katika wiki kadhaa zijazo kufuatia janga linaloendelea la virusi vya korona. Katika maadhimisho ya miaka tisa ya uhuru wa Sudan Kusini, rais wa nchi hiyo Salva Kir amekiri kwamba miezi kadhaa ya mapigano ya ndani kwa ndani yanatishia kuligawa taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump Alhamis alipata ushindi wa muda baada ya mahakama ya juu Marekani kulizuia bunge kupata rekodi zake za ulipaji kodi kwa sasa. Wizara ya mambo ya nje Marekani inasema ina wasiwasi mkubwa kuhusu shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na vikosi vya usalama katika eneo la Sahel huko Afrika Magharibi, ikionya kwamba bila serikali kuchukua hatua, kutakuwepo na madhara katika uungaji mkono wa Washington. Vyuo pamoja na vyuo vikuu Marekani wakati vinatoa changamoto ya sera ya serikali kuu Marekani inayowazuia wanafunzi wa kimataifa ambao wanachukua madarasa kwa njia ya mtandao pekee kukaa marekani na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ijumaa ya leo matangazo ya kumekucha cha afrika kutoka hapa washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezi amekuwa ni cd Diodene chuba hiro jina langu ni bmj muridhi na nimeshirikiana na mkamiti kibayasi na kwa pamoja ikiwa leo ni furahi dei tunakutakia siku njema na vilevile wikendi safi kutoka hapa washington.