Hey, saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji wako nimi Patrick Ndwimana. Rais Donald Trump wa Marekani amepata ushindi wa muda leo katika mahakama kuu ya nchi baada ya mahakama hiyo kuzuia bunge la Marekani na waendesha mashtaka wa jimbo la New York kupata rekodi za ulipaji kodi za rais Trump kwa sasa. Badala yake mahakama kuu imerudisha shauri hilo kwa mahakama ya chini kusikilizwa zaidi, lakini uamuzi huo wa mahakama kuu pia umekuwa pigo kwa upande mwingine, kwa kuonyesha kwamba rais hana kinga ya moja kwa moja inayomwezesha kukataa kutoa rekodi zake za fedha Baraza la wakilishi la bunge la Marekani na waendesha mashtaka wa jimbo la New York, ambako Rais Trump amekuwa akiishi na kuendesha biashara zake kwa miaka mingi, waliwasilisha madai ya kumlazimisha Trump atoe rekodi zake za ulipaji kodi kwa bunge na mahakama ya New York. Uamuzi wa mahakama kuu leo ina maana waendesha mashtaka wa New York hawajafanikiwa kupata rekodi hizo kwa sasa, lakini wana nafasi nyingine ya kuwasilisha madai yao katika mahakama ya chini. Waendesha mashtaka wa New York wanataka pia kupata rekodi za fedha za Rais Trump ambazo zinashikiliwa na kampuni yake ya uhasibu na benki. Jumuiya ya kimataifa imekosoa hatua ya Marekani kujiondoa rasmi kutoka shirika la afya duniani WHO, ikisema hatua hiyo itakuwa na madhara kwenye juhudi zake za kupambana na janga la korona pamoja na ushirikiano wa kimataifa. Jumanne, Marekani iliwasilisha ujumbe kwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa kumtaarifu kwamba Marekani inataka kujiondoa kama mwanachama wa WHO. Mkurugenzi mtendaji wa fuko la Umoja Mataifa Elizabeth Kusens amesema wa wa Marekani si jambo la busara na bila shaka ni hatarishi kabisa. Amesema WHO ndilo shirika pekee linaloweza kuongoza na kufanya uwiano wa juhudi zote za kupambana na covid-19 duniani. Kusitisha uhusiano na shirika hilo kutakwamisha juhudi za kimataifa katika kupambana dhidi ya virusi vya korona, ameongeza Bkusens. Waziri wa afya wa Ujerumani Jens Spahn anasema kuondoka huko kwa Marekani kutoka WHO ni pigo kubwa kwa ushirikiano wa kimataifa ametoa wito kuwepo uwiano katika vita dhidi ya janga hilo. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kitengo cha Umoja wa Afrika cha kukinga na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza leo kimetoa wito kwa mataifa ya Afrika kuongeza juhudi za kupima watu kwa wingi na kulazimisha kuvaa barakoa. Hayo ni wakati idadi ya maambukizi ya korona barani Afrika ikizidi laki tano wiki jana maambukizi barani Afrika yaliongezeka kwa asilimia 24, wakati takwimu kutoka kwenye serikali na shirika la afya duniani WHO zikionyesha kwamba visa vilivyokwisha thibitishwa kufikia sasa ni laki tano na elfu kumi na mbili na mia nne tisini na tisa pamoja na vifo elfu kumi na moja na mia tisa na thelathini. Kiongozi wa kitengo hicho John Ngekasong ameuambia mkutano mjini Adisababa kwa njia ya video kwamba janga linazidi kuongezeka. Kengason amesema nchi za Afrika ambazo hazina takwimu sahihi kuhusu maambukizi ya korona, kuna ulazima zipime watu kwa wingi na ziombe raia kuvaa barakoa. Hili litaokoa maisha ya watu na kunusuru uchumi, ameongeza. Polisi mjini Seul, Korea Kusini, leo wametumia drone kumtafuta meya wa mji huo baada ya binti yake kuripoti kuwa amepotea. Ripoti za polisi zinasema kuwa meya Park Wunson aliacha waraka waliofanana na wosia uliopatikana na binti yake adhuhuri ya leo kwa saa za huko, kulingana na gazeti la Seul Time. Vyombo vya habari vinasema kuwa Park hakufika kazini hivi leo na kwamba simu yake imezimwa, ripoti zikiongeza kuwa wataalamu wa mawasiliano wanasema kuwa miale kutoka kwa simu yake inaonyesha kuwa mara ya mwisho ilitumiwa kaskazini mashariki mwa mji huo. Magazeti mawili ya Korea Kaskazini, Korea Economic Daily na Kukmin Libo, yalinukuu maafisa wa polisi wakisema kuwa meya huyo katika siku za karibuni alikuwa ametuhumiwa na vugu vugu la mitu, ikiwa na maana ya mashtaka ya kingono dhidi yake. Hata hivyo hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kufafanua madai hayo. Um, mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Duimana na wageni ikiwatakia usiku mwema, Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya Kwa Undani, tunaangalia shauri ambalo limetangazwa na idara ya mahakama ya hapa Marekani wiki hii kwamba endapo vyuo vikuu vya Marekani vitahamisha masomo yake kwa njia uh, ya mtandao, basi wanafunzi wa kimataifa itawabidi waondoke Marekani na kurejea katika mataifa yao na kuendelea kufanya masomo yao hayo Wakiwa katika nchi wanazotokea. Hata hivyo, hali hiyo inaonekana kupingwa na baadhi ya vyuo vikuu hapa, na mpaka hivi sasa kuna shauri limeshawekwa mahakamani kupinga eh, hatua hiyo. Katika sehemu ya pili, tutaangalia je, Sudan Kusini imefikia wapi katika uh, maswala yake ya ndani toka ilipojipatia uhuru. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na idara ya uhamiaji ya Marekani siku ya Jumatatu, wanafunzi wa kimataifa ambao wanachukua masomo yao ya shahada mbalimbali mbali hapa Marekani, imeelezwa kwamba itabidi waondoke ama wanaweza wakajikuta katika hatari ya kurudishwa e, katika mataifa waliotokea endapo vyuo vikuu vya Marekani vitahamishia masomo yake na kutolewa kwa njia ya mtandao. Hatua hii inaelezwa kwamba itaathiri maelfu ya wanafunzi wa kimataifa ambao wanakuja katika vyuo mbalimbali vya hapa Marekani kwa ajili ya kupata eh, elimu ya juu eh, katika masomo mbalimbali ikijumuisha mbali, vilevile masomo rasmi na masomo ya uh, ufundi stadi. Lakini mpaka hivi sasa uh, vyuo ambavyo vimeshaweka pingamizi ni chuo cha Harvard cha hapa Marekani na chuo cha MIT wakisema kwamba uh, kwa hali jinsi ilivyo, kutokana na virusi vya korona, uh, si kwamba wanafunzi hao wa kimataifa ndio wao wameamua ama uh, kuvunja sheria ambayo imewekwa na serikali ya Marekani kwa ajili ya kuangalia kwamba wanafunzi wote wa kimataifa wanaofika hapa Marekani basi wanahudhuria madarasani moja kwa moja na kuruhusiwa kuchukua tu eh, kozi chache, masomo machache yanayotolewa kwa njia ya, ya mtandao. Kutokana na hilo, nimezungumza na mwanasheria wa masuala ya uhamiaji kutoka hapa Marekani na Ima Said, na kwanza kabisa nikataka kumuuliza kile kitu ambacho uh, kinaelezwa na sheria iko vipi na hali hii eh, namna gani Uh, suala hili linaweza likashughulikiwa hasa ikizingatia kwamba si uchaguzi wa wanafunzi wao wenyewe kuingia katika masomo ya uh, mtandao bali ni vyuo vikuu, na vyuo vikuu vimefanya hivyo kutokana na janga hili la kidunia la virusi vya korona. Wanafunzi wa kimataifa wakija kusoma hapa katika vyuo vikuu Amerika huwa wamelipa ada kadhaa katika vio vikuu vikuu zaidi kama elfu hamsini kwa mwaka, na hiyo ni kama katiba baina ya wanafunzi na vio vikuu, au wanalipa elfu hamsini dola kwa mwaka, na na wanapata fursa kwenda kusoma uh, wanapata maprofesa ambao ni wajuaji katika mambo ambao wanaofundisha. Sasa hakuna kitu katika sheria, kuna sheria moja ambayo ina wahukumu wa uh, wanafunzi wa kimataifa kwamba ni lazima waende shule katika darasa, katika chuo kikuu wasome wa, lakini wanaruhusiwa darasa moja tu kuwa online, unaona, lakini katika fuate hii sheria ya uhamiaji, na sio tu wanafunzi wanaofanya kazi na ambao waloletwa kama katika visa nyingine za utafiti ama nini, serikali se imetambua kwamba hii corona virus inaua watu. Kwa hivyo kidogo hawafuati hawa sheria kabisa, wana, wanaelewa kwamba watu wanakufa ikiwa watu wako katika mhadhara mkubwa, na vilevile wanafunzi na vyuo vikuu kama Harvard na MIT vilevile wanasikiza maoni ya watu wa science, watu, watu ambao wana, watu katika kazi zao ni tizama siha za, za mitaa yetu na, mat, na wilaya zetu, na wote wamesema kwamba mkija katika mhadhara mkubwa, watu wanaambukizana, watu wanakufa, na huo ndio ukweli. Mki, mkitangamana mnaambukizana, watu wanakufa. Sasa hao vyuo vikuu wakakaa waka, wakasoma waka, wakapata waka, waka, mawaidha kutokea watu wa sayansi wakasema msifungueni nikiwaleta watoto pamoja na watu watampizana, na watu kwa ugonjwa watafugizana, watu wanafunzi wengi watakufa. Basi wote wakakubaliana waka kwamba tutafuta kwa kompyuta na kwa mazingira yaliyopo, uh, kwa sheria. Uh, maanake idara ya uhamiaji inaonyesha kabisa kwamba inataka kutimiza uh, maelekezo kama kutoka kwa rais mwenyewe ama kutoka kwa mamlaka nyingine kwamba Uh, kama mwanafunzi wa kimataifa hajiandikishi kufika darasani, basi arejee kule nchi alikotoka. Kwa upande wa sheria, unadhani kwamba hili linatekelezeka ama kauli hii litakuwa kweli, uh, ni ya kisheria hasa, ukiangalia kwamba mazingira ya sasa kwamba kuna covid-19. Kweli, lakini vile vile na kuna White House inasema kwamba msitangamani msi zaidi ya makundi ya watu kumi, mtakufa mtambukizana, lakini wanalazimisha watoto wa wanafunzi wa kimataifa waende waende madarasani. Wakienda madarasani inakatia katika tagara na serikali inashitakiwa leta maagizo haya. Nafikiri siku juzi na jana jana asubuhi, wakashtakiwa na Harvard, wakashtakiwa na MIT, wakashitakiwa kwamba hawakufuata hawakufuata maelekezo, na kila serikali ikileta ma maagizo mapya hawafuati sheria. Na sheria inasema hivi, kama mtabadilisha maagizo, lazima mtoe, inaitwa notice and comment, mtoe ilani na watu wapate kujibu. Sio mubadilishi tu sheria iviivi usiku wa manane. Toeni ilani na, na public ijue Watu wawajibu wakmbea ii nabarissharia lakini mshafikiria hivi, mshafikiria vile wameshtakiwa wa jana. Kwa hivyo wanafunzi wengi hawajua wafanye nini, lakini hiyo ilani iliyotolewa haitoendelea mpaka mahakama itoe uamuzi wake, iseme kweli, serikali inaweza kumkuza ni, ni wanafunzi ghafla hivi ama ni lazima kwa vile wanabadilisha sheria, wanafunzi waendelee kusoma mpaka mpaka mahakama imalizi kutoa amri. Kila wakibadilisha sheria lazima u, uwape hadhara siku sitini wapate ku, kusoma maagizo yako. Mna, mnabadilisha sheria, na kila mtu binafsi apate kujitayarisha na vilevile arekebishe tabia yake iwe asivunje sheria. Wanafunzi wengi wanasema sitaki kulipa dola elfu hamsini kwa mwaka nipate nirejeshwe India. Niko masaa kumi na mbili tofauti, nianze kusoma, sijui masaa nane za usiku mpaka malfajiri, nmko vile masaa yetu hayalingani, wenaona ama? Wao kutoa elfu hamsini kwa mwaka ni kama katiba waliofanya kataba na nna na chuo kikuu mi nitakupa elfu hamsini na wao ni husomeshe. Sasa unachukua elfu hamsini zangu halafu nanregisha China ama India, kama saa kumi na mbili siwezi ku- kusoma, kwani hawezi kusoma hapa? Na hujui kama India unapata wifi kama hapa, ama kuna matatizo mengi. Huwezi ku ku, ku- ku- kuambia wanafunzi lazima waende wakasome kwa nchi zao, na wamejiregister kwa mavyo vikuu hapa. Naam, vile vile nimezungumza na mwanafunzi wa kimataifa kutoka nchini Tanzania, Richard Nyamahanga ambaye ye anasomea shahada ya uzamivu katika masuala ya lugha katika chuo kikuu cha Indiana. Na kwanza kabisa, nikataka kujua hili tangazo wao wamepokea wame vipi, na wameshapewa taarifa rasmi kutoka katika vyuo vikuu mbalimbali e, ambavyo wanasomea ama nini kinaendelea juu ya shauri hili? Chuo kama chuo hakijatoa taarifa rasmi, lakini ndio tunapata yo matangazo matangazo yako juu juujuu, maanake natakiwa tupate taarifa kutoka kwa e, rais wa chuo, lakini nafikiri hawajatoa rasmi hilo tangazo, kwa sababu nafikiri wao wenyewe bado wanafanya utaratibu, na labda hawakubaliani na jambo lenyewe. Lakini kwa mujibu wa sheria ya mwanafunzi wa kimataifa katika vyuo vikuu hapa Marekani. Inazungumza nini juu ya wewe kuendelea kuwa na haki ya kibali chako uh, cha kuishi hapa Marekani kama mwanafunzi linapokuja swala la masomo ya online kwamba uh, ni kitu ambacho hakiruhusiwi ama ni nini? Ah, uh, ni kweli kwamba sheria yao iko iko iko wazi kwamba lazima usome masomo yale ya yani darasani, sio online peke yake. Kama unachukua madarasa ya online, lazima pia huwe una madarasa yale ya yani ya uso kwa uso, yani mpo na mwalimu darasani, ila ukichukua tu masomo ya ya online bila kuwepo yale masomo ya uso kwa uso na mwalimu, mara nyingi hau qualify hau kwenye sheria yao ya, ya, ya kuwa mwanafunzi wa F1 katika Yeah, hapa Marekani. Sasa nyinyi yeah, mpaka hivi sasa mfumo wa masomo kwa mfano kwenye chuo chako unachosoma iko mfumo wa masomo sasa hivi uko vipi? Ah, mwanzoni maana yake ulikuwa ndio kama kawaida tu kwamba inatakiwa usome, uingie darasani uchukue kozi kadhaa, na kama unataka kuchukua online uchukue angalau kozi kozi moja au au mbili darasani, ukachukua mbili na online ukachukua mbili, lakini lazima usichukue Ilitokea manake ili- ilikuwa kama ni hali ya yani, imetokea ghafla, sio? Sasa ilivyotokea ghafla, manake sheria ikabidi iwe kama imetumia in imeleta upendeleo fulani kwamba chuo chote lazima kiwe online. Kwa hiyo manake hata kama wanafunzi wa kimataifa walikuwa yani, sheria haiwaruhusu kuchukua tu masomo online, manaake iliwapa kama upendeleo, kwa sababu hakuna namna, kama chuo chenyewe ndio kimebadilisha, sio wanafunzi wenyewe wameamua kubadilisha hivyo kulikuwa hakuna namna, ikabidi sheria hiyo iingie kuwapendelea wanafunzi kwa, kwa hiyo mhula uliopita tumemaliza kuanzia mwezi wa tatu tulivyoenda ile likizo, maanake kurudi masomo yote yakawa online, hakuna hakuna kuingia darasani. Sasa kwa hivi sasa kuna chochote kile ambacho mmeshajiandaa kutokana na tangazo hili, labda kurejea nyumbani kwa ajili ya uh... Uh, kufanya hayo masomo ya online ama mikakati yenu iko vipi, nyinyi kama wanafunzi wa kimataifa? Kwanza tangazo lenyewe maake ndio limetoka juzi tu, maake sio la zamani. Kwa hiyo uh, kujiandaa kihivo, unajua hali yenyewe uchumi haiko hivo, kwamba uwezi ukajiandaa kiharaka haraka hivo. Hicho ni kitu ambacho naona labda kitakuwa ni kitatuia vigumu wanafunzi wengi kulitekeleza -ku -ku -ku -ku -ku -ku hilo kwa sababu manake, ujue, ukumbuke kwamba huruhusiwi hata kufanya kazi. Unaona, manake unatakiwa kufanya kazi ndani ya chuo ndio upate ile hela ya kujikimu na nini. Sasa hiyo hela ya nauli ya kurudi kwenu unakuwa unaipata wapi? Unaona, lakini mbali na hiyo, hata kama ungekuwa na hela, inapaswa kujiandaa, na hakuna mtu ambaye alikuwa ameshajiandaa kwa ile, kwa sababu hiyo sio kitu ambacho kilikuwa kime Uh, kimefikiriwa kwa muda mrefu ni kitu ambacho kimetokea kama emergency. Kwa hiyo hicho kitu naona ni kigumu sana na si dhani kama ni kitu ambacho kinakuwa kina kinatekelezeka ipasavyo, na dhani wao wenyewe inatakiwa watafakari mara mbili mara tatu, yani watafakari tena na tena na tena, kwa sababu kama hutatafakari tena na tena na tena kuna kunakuwa na na, na, na inakuwa kama ni uonezi, hata kama sheria inaruhusu sheria zimeweka, lakini pia ku, inapotokea masuala kama hayo ya gafa kama hayo, maana yake sheria hiyo hiyo inaweza kubadilishwa. Mbona kuna sheria nyingine zinakuwa zinabadilishwa? Kwa mfano sheria ya ulipaji wa kodi, uh, I mean ile ya ku file tax, maanake kwa Marekani hata labda tunajua kabisa mwisho mwezi wangapi, mwisho mwezi wa nne, lakini sasa hivi wame extend wame wamerefusha mpaka mwezi wa mpaka mwezi wa saba. Kwa nini wamebadilisha? Kwa sababu imetokea hali kama ya emergency. Kwa hiyo hata hiyo sheria ambayo inasema mwanafunzi lazima nasoma darasani, kama chuo kimeamua, sio mwanafunzi mwenyewe ameamua, basi sheria inatakiwa ibadilishwa iweze kumwangalia e, huyu mwanafunzi, ila wasi- wasijikite kwenye sheria moja kwa moja kwamba lazima tufanye hivi kwa sababu sheria inasema hivyo. Hapana, sheria zimewekwa zinaweza zikabadilishwa tu, sheria sio kwamba ni eh, kwamba ukibadilisha sheria kila kitu kinakuwa kimebadilika, dunia imekuwa imebadilika. Hapana, tunabadilisha sheria kulingana na hali halisi jinsi ilivyo. Naam, huyo basi ni Richard Nyamahanga akituelezea hali hiyo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia E, maadhimisho ya miaka tisa ya taifa la Sudan Kusini ya uhuru baada ya kuipata uhuru wake kutoka katika taifa la Sudan. Lakini hayo yakiendelea bado kuna wito mkubwa kutoka katika sehemu mbalimbali mbali, wito wa kuomba amani ya kudumu ipatikane e, katika taifa hilo changa kabisa ambapo serikali e, za mataifa mbalimbali mbali, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na washirika wengine wanajitahidi kufanya kila juhudi kuona kwamba amani ya kudumu inapatikana. Mpaka hivi sasa Sudan Kusini, licha ya uhuru wake, eh, bado machafuko yamekuwa yakiendelea pande ambazo zimekuwa zikihasimiana, eh, hasa kutoka kwa uh, rais E, wa taifa hilo e, Salva Kiir na mpinzani wake wa muda mrefu ambaye hivi sasa kidogo anaonekana kuelewana, makamu wa raisi e, Riet Machar. Hali hiyo ikiendelea, bado kumekuwa na juhudi mbalimbali za jumuiya ya kimataifa kufanya taifa hilo kuwa na utulivu licha ya uchaguzi ambao umekuwa ukifanyika na vilevile vile, hali ambayo imekuwa ikifanyika ya watu kuelezwa, ama kukutanishwa, kupatanishwa, bado matatizo yamekuwa yakiendelea katika taifa hilo. Nimeongea na Cosmas Bahali kutoka kituo cha kushughulikia masuala ya amani, na katika kujua kwamba kile ambacho wao wanakiona, je, Sudan kusini baada ya kupata uhuru wake e, ambao ulichochewa kwa kiwango kikubwa na kuelezwa kwamba wamekuwa uh, watu wa eneo la kusini mwa Sudan wamekuwa wakiminywa na watu wa eneo la kaskazini, na kuona kwamba wana kila sababu ya kubaki katika eh, upande wao wao wenyewe wakijitawala na kuwa taifa huru. Sasa Cosmas, labda utueleze kile ambacho wanakiona katika miaka hii tisa ya uhuru wa Sudan eh, kusini. Je, yes, Sudan Kusini imepata uhuru wake. Taifa hilo kweli liko huru? Uh, kimsingi ni kwamba tangu mwaka elfu mbili eh, na kumi na moja walivyojitenga walidhani kwamba wamepata bahati ya kuanzisha nchi yao, lakini kimsingi ni kwamba walikuja kujikuta wametumbukia kwenye mgogoro mkali ndani ya nchi, ndani ya makabila na kuumbania madaraka. Kwa hiyo hadi sasa ipokuwa kuna makubaliano kadhaa ambayo wameshafikiwa mara nyingi bila kuwa na matunda, lakini hivi karibuni naona kumekuwa na nafuu kidogo ambayo mazungumzo yamefanyika. Kimsingi kwa hiyo ni kwamba tangu wapate huru mambo yao hayajakuwa sawa kama walivyotegemea. Na tatizo hasa limekuwa ni nini? Maanake uh, umekuwa ukifuatilia maeneo mbalimbali yenye migogoro Uh, barani Afrika katika kile ambacho unakiona kwa Sudani Kusini hasa, uh, tatizo la msingi ama tatizo kuu ni nini? Eh, kimsingi kuna vitu viwili, kuna levo ya kimataifa lakini kuna levo ya ndani ya nchi. Levo ya kimataifa ni kwamba wakati jumuia ya kimataifa ina, inashabikia wajitenge, bahati mbaya hawakuandaliwa kwamba wanavyochukua taifa lao watabidi wafanye nini kulijenga taifa lao. Kama nakumbuka wakati hata wakati wa ukoloni mataifa mengi ambayo yalikuwa hajaweze kupata uhuru yaliwekwa chini ya utawala wa Uingereza au Faransa na kadhalika kwa muda mpaka waweze kujiweze kujitengenezea mifumo ya uongozi na utawala. Sasa, Sudani ya kusini haikufanyiwa hivyo, kwa hiyo walikabidhiwa moja kwa moja, wakawa, medyo, kwamba, kwa moja yu, baada ya kujitenga kisu kaskazini wakawa ni kwamba wamejua kama wanaonyesha taifa lao, kwa hiyo wakawa, jumuia ya kimataifa haikuwatendea haki kimsingi kuwashikilia, japo hata umoja wa Afrika hawakuwashikilia vizuri kuwafundisha kuandalia taasisi kusimamisha taasisi zao jinsi ambazo zinaweza kufanya kazi. Sasa na bahati mbaya ikuwa ilikuwa vitani kwa muda mrefu, sasa hawakuweza kusaidiwa katika ngazi hiyo, japo japokuwa jumuiya ya Umoja Mataifa ilikuwepo na majeshi ya Umoja Mataifa ilikuwepo, lakini kimsingi bado walitakiwa kuelelewa kidogo, waweze kuwekwa kutoa msaada mkubwa zaidi katika kutengeneza uongozi, lakini pia kwa upande wa ndani ni kwamba eh, kuna kuna makabila ambayo yanapambana, kuna wadinka na wanueri Wadinka walikuwa nadhani kwamba wenyewe walipigania uhuru kwa miaka mingi ishirini na tano na zaidi, wakati wa Nueli hawakuwa wanafanya kitu kikubwa zaidi. Kwa hiyo wakati wamechukua madaraka walidhani kwamba wao watapata madaraka mengi zaidi, kwa sababu kumbuka, wana majeshi, walikuwa na majeshi mengi zaidi katika operesheni za kupambana na kigaidi katika zingi, kwa idhani kwamba baada ya hapo watapata madaraka makubwa katika ngazi zote za kijeshi na kadhalika, hata katika utawala. Baada yake ni kwamba hata kama rais alivyowekwa Dr. Riek Machar alikuja kuona kwamba mambo hayaendi sawa, alivyoenda kulingana na kabila lake la Nuer. Kwa maana ni kwamba kukawa na mgogoro mpaka akaamua kujiuzulu na kuondoka. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba mambo mengi yakuwa bado hayajawa sawa, ndio maana mpaka sasa tunategemea nchi hiyo isaidiwe iweze kusonga mbele, lakini wewe kama uh, mtaalamu wa masuala haya ya migogoro mataifa mbalimbali ambayo yamekuwa yakiingia kwenye migogoro uh, tathmini yako, unadhani kwamba, je, pamoja na hali hiyo iliyopo hivi sasa ya kisiasa kama ulivyogusia kwamba imechangiwa na masuala ya ndani na nje, je, unadhani uhuru wa Sudani Kusini una maana kwa dhana ile ambayo wao walivyotaka kujitenga? Kuna tatizo moja kubwa kwamba historia ya Sudani kulikuwa na na, na, ile ukoloni kwamba kumbuka, wakoloni walitengeneza tabia ya kuwa, kuwaona Waarabu ukwenye wa, asili ya Kiarabu, waliona kwamba watu weusi ni watumwa. Sasa kumbuka, Waarabu walikuwa wanafanya biashara kubwa miaka ile ya zamani, ambayo imeleta madhara makubwa mpaka leo. Kwa hiyo kimsingi, Sudani vita yake ilikuwa ni vita mapambano ya asilia ya utumwa. Kwa hiyo ukimwona mtu mweusi Sudani aliokaa kama ni mtumwa. Bahati mbaya pia ni kwamba kusini walikuwa wana wana imani za Kikristo kuliko wa kaskazini, wanatumia imani za Kiislamu na wakaanzisha mambo ya sharia katika sheria zao. Kwa hiyo watu kusini wakadhani kwamba sasa huku tujitenga tuweze kukua na maisha bora na kadhalika. Sasa hajawa hivyo, hajawa hivyo eh, kwamba kimfumo na kadhalika, hawajaandaliwa vizuri taasisi zake nyingi ziliko hazijawekwa vizuri, wanatakiwa tapate msaada, kwa mfano, katika kutengeneza majeshi yake na vyombo vyake vya usalama viweze kurekebishwa, kwa sababu hivyo ilikuwa vikundi vya kivita ki ki na kadhalika. Hasa kimsingi, uh, tunaweza kusema kwa ujumla kwamba japokuwa umoja wa Afrika tunasisitiza zaidi mataifa yetu kuungana, labda baadaye kuwa taifa moja, lakini bado Sudani ya kusini baada ya operesheni kujiona wananyanyaswa ya, ya, ya, ya kaskazini kwa muda mrefu. Kwa hiyo asili ya kiutumwa ambayo ya imebaki mpaka leo katika mataifa mengi ya Afrika, kwamba watumwa wale waweusi kwamba hawawezi kuendesha nchi yao, walikuwa kwa wanatengwa kwa nani, kwamba ni mgongano wa fikra, kwamba e, tunajiunga umoja wa Afrika taifa moja baadaye, lakini bado Uh, wengine bado wanajitenga, wengine wanataka kuomba kujitenga, wengine wanataka kuja kuomba kujitenga kwa uh, sababu ya operesheni za kunyanyasika ndani ya mataifa yao. Kwa hivyo bado tuna changamoto kubwa sasa kuhakikisha kwamba jamii zetu zinaweza kuishi inavyotakiwa, lakini pia kuondoa kichwani mambo ya kikoloni na utumwa katika jamii nyingi ambazo mpaka sasa ni kubwa. Sasa kile ambacho unaweza uh, kutueleza kwa uh, kukamilisha labda uh, masuala ambayo yamekuwa yakiendelea kwa hivi sasa uh, unadhani Uh, maanake tumeona mara kadhaa makubaliano amekuwa yakifanyika lakini hatuoni matokeo uh, mazuri. Kile ambacho unaweza kutueleza uh, je, unaona kwa miaka ijayo Sudan ama uhuru wa Sudani kusini utakuwa una maana zaidi kwa Wasudani wenyewe. Sudani walikua kusini walikuwa wanahangaika, eh, na kaskazini wakati ule una mataifa mengi ambayo yalikuwa yanawasaidia kusini na mataifa mengi yanayosaidia kaskazini. Sasa baada ya kujitenga, sasa wamekuja kujiona kwamba hata wale marafiki ambao walikuwa wanahangaika nao nao hawapo tena wame bado wamejiwekeza wame la zaidi kuhangaika na IGAD ili wasaidia kujitengeneza na kuji. Ndio maana hata hatua nyingi za amani wanasaidiwa na Igadi kuweza kukutanishwa na kadhalika, lakini bado hali yao bado haijafika sehemu ambao ajikuta kwamba nitaifa peke yake wako wenyewe na watakiwa wajitengenezee mifumo yake. Lakini upande mwingine utaona pia kwamba kuna jumuia ya Afrika Mashariki ambako pia ni Sudani ya Kusini mwanachama, lakini jumuia ya Afrika Mashariki kwa sababu ya mambo yake haja mambo yake mengi hayajakaa vizuri katika miongoni mwa mataifa yake kiasi kwamba hata wameishindwa kuisaidia Sudani ya Kusini japokuwa ni mwanachama mpya ambaye atakiwa ajengea uwezo hawakuhamasishwa na kuweza kupewa mwongozo wa kijeshi kukuelesha nchi yake, lakini bahati mbaya ni kwamba imekuja wakati ambao mataifa mengi jumuiya bado yalikuwa haya mengi bado yanatofautiana katika mtazamo na kadhalika, wamejikuta bado bado wamejiingiza Afrika Mashariki. Asante sana uh, Cosmas Bahali kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na tukutane tena hapo kesho katika matangazo mengine ya Kwa Undani.