Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka Washington DC nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sandey Shomari na kukaribisha leo Julai nane siku 20 ya Jumatano mwaka wa elfu mbili na ishirini katika matangazo yetu ya VOA Express, ambako huko nchini Tanzania wenye nia ya kutaka kugombea urais kupitia chama cha upinzani cha CHADEMA wajitokeza kwa wingi. Vilevile tutamulika masuala ya teknolojia, msikilizaji na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha kwenye VOA Express jioni ya leo. Na huko Kenya, licha ya kuondolewa kwa marufuku ya kuingia au kutoka Nairobi, kuna kizungumti cha usafiri, bila kusahau burudani ya muziki na yavumao kwenye mitandao ya kijamii. Kaa nasi hadi mwisho kwenye matangazo haya. Lakini basi moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya, ambako licha ya kuondolewa kwa marufuku hayo ya kuingia au kutoka kwenye jiji la na Nairobi, Mombasa na Mandera nchini humo, wasafiri bado wanasubiri hadi pale mikakati ya magari ya usafiri wa umma ilitakapowekwa kama anavyosimulia mwenzangu Harison Kamau. Licha ya tangazo la kufunguliwa tena kwa shughuli za usafiri kati ya miji mikubwa nchini Kenya siku mbili zilizopita, watu wengi wanaokusudia kusafiri kwa kutumia magari ya umma bado hawajaweza kufanya hivyo. Wakati akitoa tangazo hilo Jumatatu, Rais Uhuru Kenyatta pia aliamuru wizara ya afya na uchukuzi kuweka mikakati itakayotumiwa na wamiliki wa magari ya umma. Kwa mfano, hakuna magari yatakayoruhusiwa kubeba abiria bila kuzingatia kanuni zote za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, wasafiri wengi walijitokeza mapema jana kwenye kituo cha mabasi cha Machakos mjini Nairobi kwa nia ya kusafiri kuelekea Mombasa na magharibi mwa nchi, walilazimika kurudi nyumbani kutokana na kuwa magari mengi yalikuwa yakisubiri ukaguzi ili kupewa vibali maalum vya kuondoka jijini. Hii inasemekana kushuhudiwa licha ya wasafiri wengi kukata tiketi za ziada muda mfupi baada ya marufuku kuondolewa na rais. Baadhi ya wa wamiliki wa magari wanasema kuwa baada ya tangazo hilo wamelazimika kupeleka magari yao kufanyiwa ukarabati kwanza, kutokana na kuegeshwa kwa muda mrefu. Baadhi ya madereva wa makampuni ya usafiri wanasema kuwa wangali wanasubiri maelekezo kutoka kwa viongozi wao kabla ya kuanza kubeba abiria. Sio tu kwenye miji ya Nairobi ambako tatizo hilo linashuhudiwa, bali pia kwenye miji ya magharibi mwa taifa kama vile Kisii, Siaya, Homa Bay na pia katika mji wa pwani wa Mombasa. Ripoti zinasema kuwa hakuna ripoti yoyote kutoka kwa wizara ya uchukuzi licha ya juhudi za kuwasiliana na waziri James Masharia kwa njia ya simu. Shukran sana Harison Kamau. Na sasa basi tuelekee huko nchini Tanzania ambako joto la uchaguzi mkuu linazidi kuongezeka. Mbio za vyama vya siasa kuwapitisha wagombea wake wa kwa ajili ya kuwania uraisi katika uchaguzi mkuu nchini humo zimeendelea kushika kasi, na hii leo makada kadhaa wa chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA wamechukua fomu wakiomba ridhaa ya chama hicho kwa ajili ya kuchwana na Rais John Magufuli anayewania muhula wa pili. George Jogopa anayo taarifa zaidi. Vigogo wa chama hicho waliojitokeza leo ni pamoja na mwenyekiti wa chama hicho kanda ya kati, Lazaro Nyarandu, ambaye amewahi kuwa waziri wa mali asili na utalii katika serikali iliyopita, wakati akiwa CCM. Yalando aliyojiunga na Chadema mnamo mwaka 2015 amesema kwamba ameamua kuwa na nafasi hiyo akiamini kwamba ana ndoto kubwa ya kuifikisha Tanzania mbali na hapa ilipo sasa. Kama nikipata fursa kupitia chama changu kuwa mgombea wa, wa, wa kiti cha urais kupitia Chadema, moja ya jambo la muhimu la kwanza ambalo nitalizungumzia ni kuhakikisha ni tunarejesha tena umoja wa taifa tunarejesha tena matumaini ya Watanzania, ya udugu, upendano na mashirikiano. Mahali ambako kulikuwa na lawama tupeleke upendo. ili nchi iende sawasawa ni lazima bunge liwe huru, ni lazima serikali iwe huru kufanya mambo yake, ni lazima mahakama iwe huru. Nyalandu sasa anaungana na mwanasiasa mwingine Tundu Lisu katika mbio hizo za kuwania urais ndani ya chama hicho. Wanasiasa hao wote wawili ambao wamejitokeza kuchukua fomu wanataja kuwa na ushawishi mkubwa kwa wapiga kura, ingawa mmoja wake anasemekana kuwa na ushawishi mkubwa zaidi ndani na nje ya chama. Jumla wa wa ya wagombea 11 awali walitangaza nia zao kutaka kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa mwezi Oktoba, hatua ambayo imeshuhudiwa kwa mara ya kwanza kwa chama hicho kuwa na idadi kubwa ya wagombea na katika miaka nyuma kuliko shuhudiwa jina moja au majina mawili tu yalikuwa yakijitokeza kutaka ridhaa ya chama. Swali kubwa linalojitokeza sasa ni kwa kiasi gani chama hichi kitafanikiwa kuvuka salama katika mchakato wa kumpata mgombea mmoja na hatimaye kuungwa mkono na wanachama wote. Halifa Said ni mmoja wa wafuatiliaji wa karibu wa masuala ya kisiasa. Anasema kwamba kile kinachoshuhudiwa sasa ndani ya Chadema ni kama vile kutuma ujumbe mzito wa kisiasa kwa wapinzani wao, baada ya kushutumia kwa miaka mingi chama hicho kwamba kimekosa demokrasia. Sasa unaona kwamba Chadema wamedhamiria kubadilisha hiyo taswira na kuhakikisha kwamba wanatengeneza mchakato ambao utadhihirisha kwamba wao ndio chama cha demokrasia kweli kweli kama kinavyojiita, na ukilinganisha kwamba CCM kwa mfano aa, kwa uchaguzi huu wa mwaka elfu mbili na ishirini tumeona kwamba pra, Rais John Magufuli atakuwa hana mpinzani ndani ya chama chake. Kwa hiyo ni kama tiketi fulani ambayo Chadema wanaitumia kudhihirisha demokrasia wanayoidai kwamba hata ndani ya chama chao kipo. Swala la kukigawa chama ni ni swala zito na tusipasi kulichukulia kirahisi rahisi, rahisi, tukizingatia kwamba demokrasia kwa Tanzania si tu Chadema ni changa. Aa, na hatujajenga zile taasisi imara, iwe ni ndani ya mfumo wa kitaifa au hata ndani ya vyama vyetu, ambavyo vinaweza vikavumilia mihimili ya ushindani wa kitofauti kama tunayoiona kwenye kwenye kwenye Chadema. Wakati hayo yakiendelea hivyo, baadhi ya wateuli wa rais kama vile wakuu wa mikoa pamoja na wakuu wa wilaya waliokuwa na kiu ya kutaka kuwania ubunge sasa wameanza kujiweka kando wakisitisha mipango yao baada ya onyo la mwenyekiti wa chama hicho, rais John Magufuli. Mkuu wa mkoa wa Mbeya Albert Chalamila, ambaye awali alikuwa na mipango ya kuwania ubunge katika jimbo la Iringa mjini, ni miongoni mwa wale walioamua kuweka kabatini mawazo yao ya kutaka kuwania ubunge. Itakuwa ni utovu wa nidhamu mkuu mkuu, mkuu, mkuu, ni wa nidhamu kwa mkuu wa mkoa wa Mbeya kutokusikiliza la mkuu, ili baadaye nije nivunje. Unaposikia ushauri wa wakuu basi uweze kutekeleza vizuri. Hata hivyo, duru za habari zinasema kwamba baadhi ya wateuli hao bado wanaendelea kupima upepo, kuangalia kama wajitose katika mbio hizo au kusitisha moja kwa moja mipango yao. kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukran sana George Njogopa, mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sawasawa kabisa basi, naona umetumia wakati wa kupata habari za dunia kwako. Idi Ligongo China imefungua ofisi yake ya usalama wa taifa huko Hong Kong leo hii, ikiwa ni hatua muhimu ya China bara kulifuatilia eneo hilo ambalo ni kitovu cha biashara chenye mamlaka yake kidogo. Mkuu wa Hong Kong Carrie Lam alitangaza ofisi hiyo iliyopo katika Metropark Hotel, ambapo wameifanya hoteli hiyo ya kitalii kuwa sehemu ya ofisi inayofanya uangalizi wa usalama wa taifa ndani ya Hong Kong. Alijumuika na Zeng Yangxiong, mkuu mpya aliyeteuliwa kusimamia ofisi hiyo ya usalama, uh, Lu Heining, mkuu wa ofisi ya utawala ya Hong Kong, na maafisa wengine. Lu ametetea uwepo wa ofisi hiyo wakati wa hafla ya ufunguzi kwa kusema wote wanaopinga uwepo wake ni wale wanaoipinga China ili kuifanya Hong Kong isiwe tulivu. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yupo wazi kwa ajili ya mkutano mwingine na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, licha ya Pyongyang kutoonyesha nia ya kufanya mazungumzo yaliyosimama ya nyuklia. Rais Trump alieleza hayo katika mahojiano na televisheni ya Grey jana Jumanne. Amesema kwamba anafahamu kuwa wanataka kukutana naye na atafanya hivyo. Aliongeza kusema kwamba atafanya mkutano huo kama ataamini kuwa mkutano utakuwa na manufaa. Katika wiki iliyopita, Korea Kaskazini mara mbili ilieleza kwamba haina mpango wa kuanza mazungumzo ya nyuklia na Marekani na kusisitiza kwamba mkutano mwingine hautakuwa na manufaa kwa hali ya kisiasa ya Rais Trump ndani ya Marekani. Siku ya Jumamosi, mwanadiplomasia mwandamizi wa Korea Kaskazini Choi Sang Hui alisema kwamba hawaoni sababu ya kukutana ana kwa ana na Marekani, ambapo hawachukulii mazungumzo hayo kama jambo la msingi zaidi ya kutumika kama chombo cha kuboresha hali ya kisiasa iliyodorora. Russia na Uturuki zinafanyia kazi kusimamishwa kwa mapigano katika nchi iliyovitani ya Libya, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov leo hii amenukuliwa na shirika la habari la Interfax akisema hayo. Lavrov amesema kwamba jeshi la Libya LNA ambalo Rusia inaliunga mkono lipo tayari kusaini makubaliano ya kusimamisha mapigano na inatarajia kwamba Rusia itafanikiwa kuishawishi serikali inayotambuliwa kimataifa ya GNA nayo na kufanya hivyo pia katika kipindi cha mapigano e, ambapo taifa hilo inapitia e, jeshi la NA linaongozwa na Jenerali Khalifa Haftar limekuwa likishikilia upande wa mashariki mwa nchi huko, serikali ya GNA inayotambulika kimataifa ikishikilia mji mkuu wa Tripoli. <tipoli> Hii ni VOA Express, matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Na sasa ni wakati wa makala ya Barazani, ambapo tumeuliza je, mimba za utotoni nani wa kulaumiwa? Na hapa na, nasoma tu, ama tuangalie baadhi ya maoni yaliyotolewa na wasikilizaji wetu wengi kupitia mtandao wa Facebook, na wengi sana wamejimwaga na kutoa maoni yao tutasoma mambo ambayo wanaelezea kupitia mitandao ya kijamii. Nianze na wewe Timoth Jamaica ukule TZ, unasema wazazi ndio wakulaumiwa, maana mtoto anaweza kuwa anarudi nyumbani na vitu vya dhamani na hawamuulizi ametoa wapi, basi mwishowe itatokea mimba. Doto Ngoli wanasema, mkazi wa Galamugi, Magu, Mwanza, binafsi naona wakulaumiwa zaidi ni wazazi. Wengi wamekuwa hawako karibu na watoto wao, uhuru wa watoto umezidi, maana siku hizi wanajiendesha wenyewe. Mengi zaidi anasema kwamba ataeleza wakati utapokuwa na mjadala katika redio Buchumi. Jacob Ntagorama unasema wakulaumiwa, kundi la kwanza ni wazazi Uh, na walezi, baadhi yao ni waoga kutoa mafundisho uh, bayana kwa watoto. Kundi la pili ni jamii inalegalega kulinda vyema usalama wa watoto, hususan jinsia ya kike, na kundi la tatu ni walaumie ni watoto wenyewe kwa kushindwa kuhimili tamaa na mahitaji yao na kudanganywa kwa vishawishi vidogo tu. Ole Yesu, Ole Yesu anasema ni kutoka kule Kilimanjaro, Tanzania, anasema watoto huwa kutokana na maadili ya wazazi, pia wazazi wanalaumiwa pakubwa. John Damascene Imanishiwe akiwa wapi kule magharibi nchini Ruan, kule Rwanda, anasema mimi naona mimba hizo kwanza wakulaumiwa ni aliyempa mimba hiyo, hasa inakutwa kwamba ni wale wazee wenye pesa ama vijana wenye tabia hizo za usherati, na pia wazazi wachache wasiwapatia malezi bora watoto wao. Dickson Zefania anasema haina sababu ya kusema nani alaumiwe. Cha msingi ni kurekebisha mitaala ya shule ili elimu ya uzazi rika ifundishwe mapema, na pili, kuja na mpango na mkakati wa kupunguza umaskini. Walaumiwa wazazi, lakini hata watoto wa leo hawasikii. Kila kitu wanataka kujaribu, na kabisa hawafuati na hawatii wazazi, anasema Gerard Malulu. Richard Dicky wa Kinondoni anasema wazazi na walezi uh, wana majukumu makubwa sana kuhakikisha watoto wanakuwa katika maadili mema, lakini hilo linaonekana kwamba ni jukumu ambalo wameliondokea. Celestin Kajuna anasema kutoka kule Bukoba, Tanzania, wakulaumiwa ni mtoto aliyembebesha mimba hiyo. Oscar Oscar anasema akiwa Tanzania anasema Mimba za utotoni, wa kulaumiwa ni mimi mwanaume, maana ndiye ninayefanya kila namna niweze kumshawishi binti kwa kutumia uongo wangu na kumragai nifanye naye tendo la ngono, na hivyo haifai kabisa. Kwa hivyo wakulaumiwa ni anayemtonga, anayemharibia jina yule msichana, ama kumpotosha yule msichana. Maoni mengi yaliyotolewa hayawezi yakakwisha ama kusomeka yote, lakini tunashukuru kwa kuendelea kuchangia kwenye swala letu la barazani kwenye VOA Express. Ay, basi tuangalie maoni ya wasezaji wetu baada ya kuingia kwenye barazani, wale walioingia kwenye Facebook na kutuma maoni yao. Ikambale, ya ya anasema, e, ni naye Richard Kambale yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anasema ni wale waliopeana mimba, hasa aliye na umri mkubwa kuzidi mwenzake ila wazazi wana hayo, wakiwacha watoto wafanye, wana wazazi wanaosababisha hayo wanachotaka labda kuwalaumu wazazi na maana haya. Eli Kambale Kasai yuko Goma, mashariki mwa DRC, anasema kulaumiwa ni mzazi na mtoto kwa sababu uchumi, mzazi akiwa hana lolote, hiyo itasukuma mtoto msichana kuanza kutafuta jibu kwa mahitaji yake kwa watu wengine, na mtoto mwenyewe sababu hakutii maagizo ya wazazi na kufuata mwelekeo wa wazazi wake, inakuwa ni shida. Elias Juma Kigami yuko Full Respect Media Kigoma anasema, kwangu mimi naona wakulaumiwa ni yule anayefanya kitendo cha kumpa mimba mtoto. Kwa sababu ni vyema serikali ishiriki hilo, maana kwa kweli ni changamoto kubwa sana. Gwiji Jogo Mkongwe Kuchi huyu anasema, au Baba Charity akiwa wapi Morogoro anasema, mimi nalawama ni kwa wazazi, wanapaswa kuwakanya watoto wao mapema na kuwaambia madhara ya ngono zembe na pia na pili, yule anayempatia ujauzito mtoto, kwani anajua huyu ni mtoto. Kwa nini amgeuze mke wake? Sadakta kabisa. Maoni ni mengi kweli kweli. Nimalizia naye Valentini Kimbere, anasema mila na desturi zinachangia zaidi, hasa maeneo ya vijijini. Msichana anapomwambia mwenzake anaolewa, anaona kwamba basi bila kuolewa hajali, hata umri na yeye anataka aolewe. Mambo makubwa kweli kweli. Haya haya, nashukuru wale wote ambao wametuma maoni kwenye Facebook. Endelea kutuma maoni yako, mazungumzo yanaendelea huko kwenye mtandao wetu wa Facebook. Asante sana. Basi baada ya kupata maoni hayo eh, wakati umetimia eh, wa kupata kibao cha muziki kufikisha sio Express kutoka Washington DC. Kama tunavyosema, Express bila muziki bado mambo hayajakamilika. Tuungane naye mwanamuziki Diamond Platnumz na kitu mama Asante sana Diamond Platnumz, na kitu hicho mama, ndiyo mambo ya express yanavyokwenda. Msikilizaji asante uh, sana sana. Basi baada ya kutoka huko, moja kwa moja tuangalie masuala ya teknolojia, ambapo huku jipya wimbi jipya la nzige likiripotiwa katika eneo la Afrika Mashariki, ubunifu wa kiteknolojia unaendelea kupata umaarufu kama moja ya njia za kuimarisha utafiti na kutafuta namna ya kukabiliana vilivyo na wadudu hao ambao wameendelea kusababisha hasara kubwa kwa kipindi cha miezi kadhaa. Ap iitwayo Elocust ndio hivi karibuni kabisa kubuniwa. BMJ Mrithi anatuarifu zaidi. Katika jimbo la Turkana, mmoja ya maeneo masikini zaidi nchini Kenya, Achilo Christopher yuko mawindoni akiwa amejihami na ap ya simu ya mkononi. Kristofa anawatafuta nzige kama sehemu ya juhudi za Umoja wa Mataifa za kukabiliana na janga hilo aliloleta madhara makubwa kote Afrika Mashariki. So I go look for. Kwa hivyo huwa ninaenda kuwatafuta nzige waliko, ninatuma ripoti, ninapiga picha na vidio kuhusu mienendo yao na kutuma. Huwa pia anatoa ushauri kuhusu jinsi ya kuwadhibiti. Alipokea mafunzo kama scout kutoka kundi la hisani liitwalo Acted kwa usaidizi kutoka kwa Umoja wa Mataifa na serikali kwa kutumia apu mpya iitwayo eLocust anaweza kujua ni wapi nzige hao waliko na kuweka maelezo yao kwenye apu hiyo time. Kwa kipindi kifupi utaona miti yote imevamiwa na kuachwa peku. Nzige hawa huingia hata kwenye mashamba na kuangamiza mimea, kwa hivyo wanakuwa na adhari kubwa kwa usalama wa chakula, na hapo ndipo apu hii inahitajika kwa madhumuni ya kukabiliana na nzige hawa. Habari za papo hapo zinatumwa hadi kwenye mji mkuu wa eneo la kaskazini magharibi mwa Kenya wa lodwa ambako maafisa wanaamua ni hatua gani zitakazochukuliwa. Gabriel Okata ni afisa anayeshughulika na mimea katika jimbo la Turkana in... habari hizo zinatusaidia katika kuamua ni mikakati ipi tutakayoiweka katika kupanga jinsi ya kudhibiti wimbi hilo na kufanya uangalizi. Nzige hawa hubadilika kadri wanavyokuwa katika siku au wiki zijazo mili ya nzige hawa itabadilika kutoka rangi ya waridi na kuwa ya manjano na mabawa yake yatakuwa magumu. Katika kipindi hicho, iwapo hakuna hatua za haraka zitakazochukuliwa, nzige hawa wataanza kupaa na kusababisha madhara makubwa. Idadi ya sasa ya nzige wa jangwani ndiyo kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa, na mwaka huu pekee wadudu hao wamesababisha hasara inayokisiwa kuwa ya dola za Marekani bilioni 8.5 katika Afrika Mashariki na Yemen kwa mujibu wa Benki Kuu ya Dunia. Nzige wakishuka katika eneo la kilomita moja mraba wanaweza wakala chakula cha watu elfu 35. Na wakiwa angani wanaweza kusafiri au kupaa kwa haji kilomita 130 kwa siku. Wataalamu wanasema kuna haja kubwa ya kuendelea kuimarisha mbinu za kiteknolojia ili kukabiliana vilivyo na nzige wa jangwani ambao wanaendelea kuwa tatizo kila uchao. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia BMJ Muridhi. Asante sana BMJ Mridhi. Vilevile napenda kukumbusha msikilizaji kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati na eneo lote la Maziwa Makuu kwa ujumla. Naona mwenzangu Sandey Shomari amejiandaa kwelikweli kutuletea yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwako kwa Sandey Shomari. Haya, basi moja kwa moja nikiangalia na ujiri kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule Facebook, Twitter, Instagram na kwingineko, ni habari za huyu aliyekuwa mbunge wa Arumeru Mashariki nchini Tanzania, kibunge kijana sana, aliingia bungeni huyo akiwa mdogo kuliko wote, Joshua Dasari ambaye alikuwa chama cha Dedema, ametangaza kuhama na kurudi na kujiunga na chama cha CCM. Dasari alivuliwa bunge ubunge Machi 2019 kutokana na kutohudhuria mikutano mitatu ya bunge mfulizo bila ya ruhusa lakini jana alipotangaza kurudi sisem, anasema sababu kubwa lileta sisem ni kwamba naipenda nchi yangu. Anasema haikuwa maamuzi rahisi, lakini vyo hivyo umeamua kurudi. Haya basi, hiyo ni ambayo inayotanda kwelikweli kwenye mtandao huko Tanzania vilevile, kwingineko huko Tanzania ni msiba, kifo cha mwanasiasa mkongwe nchini humo, Balozi Jobo Lusinde alikuwa e, na umri wa miaka tisini ambaye pia aliwahi kuwa mmoja wa mawaziri kwenye baraza la kwanza la mawaziri la rais wa kwanza Mwalimu Julius Nyerere amefariki dunia alfajiri siku ya Jumanne huko katika hospitali ya Mloganzila Dar es Salaam. Na kupitia ukurasa wa Twitter, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli ametuma salamu za rambirambi kwa familia na Watanzania wote. Kwingineko huko nchini Kenya, waziri wa michezo Amina Mohamed anazungumziwa kutokana na serikali ya nchi yake kuteua jina lake kuwania nafasi ya uongozi katika shirika la biashara duniani WTO, ambapo atashindana na wagombea wengine watano kutoka barani Afrika e, kutaka kuchukua nafasi hiyo ya juu kwenye shirika hilo. Nafasi hiyo inashikiliwa na Robert Azevedo wa Brazil, ambaye huyu Azevedo alichuana vikali na Bi Amina Mohamed mwaka 2013. Haya, basi, kutoka huko kwingineko ni shirika la kutetea haki za binadamu eh, Amnesty International limeitaka Tanzania kuachana mashitaka dhidi eh, ya mchekeshaji maarufu nchini humo Idris Sultan. Idris anatarajiwa kufika mahakamani kesho kujibu mashtaka ya kushindwa kusajili kadi ya simu ambayo awali ilikuwa inamilikiwa na mtu mwingine na kushindwa kuripoti umiliki wa kadi hiyo, lakini Idris inakumbuka kwamba alikamatwa mwezi Mei baada ya video iliyomwonyesha akicheka huku akitazama picha ya rais wa nchi hiyo John Magufuli. Picha hiyo ilisambaa sana kwenye mitandao ya kijamii. Ilikuwa ni video ambayo ameitengeneza kwenye Instagram yake. Basi hivyo ndivyo ambavyo Amnesty inazungumza. Kwingineko, rais wa Marekani Donald Trump hatimaye ametoa notisi ya kujiondoa kwa nchi yake katika shirika la afya duniani WHO. Hiyo inakuja ikikumbuka kwamba rais huyo aliweka wazi lengo lake mwezi Mei, akilaumu shirika la WHO kuwa chini ya udhibiti wa China kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Basi hayo ni baadhi yanayotanda katika mitandao ya kijamii. Nirudi kwako Harrison Kamau. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie swali la leo ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tumeuliza, umepokeaje hatua ya serikali ya Kenya kufuta mitihani ya kitaifa mwaka huu? Kwako kwa Sunday. Asante sana Kamao. Basi watu wengi wamejibu swali hili. Nikiangalia kwa upande wangu hapa kwenye Facebook yuko Lamek Yared ye anasema e, Kenya korona tutaishi nayo kama ukimwi isiyokwisha, leo wala kesho. Kwa hiyo inabidi tuangalie namna ya kufanya, kwa sababu korona haiondoki. Masanja Kanon anasema wanajua wakenya watafanyaji wao wenyewe. Naye Nyangoha Samson anasema hakuna udhi la usalama, unafahamu hii hali ni hatari Haya, huyu mwingine ni Simeon Semsaka Tedradon yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anasema swala hilo ni jema. Wakati Kenya inatafu, inafuta mitihani hiyo, ni vyema kwani inaepusha wanafunzi na changamoto mbalimbali. Benard Sankuresoi anasema hii korona kwa kweli imetuchanganya hapa Kenya. E, Derias Bakari ye Mahombo huyo, anasema jamani, sio kupenda kwa serikali yenyewe ambaye ni sababu. Wakati huu ni wakati mgumu kwa ulimwengu mzima. Mi binafsi naona ni sawa tu, kwani kama kweli korona ipo, ila naamini kwamba huku kwa na, kwetu Afrika korona hakuna. Haya kasheshe basi, maana Kenya ndio inachanganya. Wisdom Lumbuli Michael kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema inasikitisha sana, eh, kwa walimu na wazazi. Mwaka huu umekuwa mwaka wa kero kweli kweli. Solomon Wanzega anasema kwa mwakaika swala hili linasikitisha mno. Asante kwa kutuma maoni yako msikilizaji. Endelea kuchambua na kutuma maoni yako mtandao wetu wa Facebook. Asante sana na kufikia hapo VOA Express inakamilisha muda wake wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya adijariami mwelekezi wetu Aida Isa hapa studio, nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shimweri, na jina langu naitwa Harrison Kamau. Kwa pamoja tunakutakia jioni njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.