Mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Ndwimana. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Yas, litaanza kuachisha kazi idadi isiyojulikana wafanyakazi wake, kupunguza safari zake na kuuza baadhi ya mali zake kutokana na janga la virusi vya korona. Shirika la habari la Reuters limeripoti likinukuu waraka ulioandikwa na mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo. Janga la korona limeathiri sana sekta ya usafiri wa anga ambapo inakadiriwa kuwa mashirika ya ndege ya Afrika yatapoteza dola bilioni sita mwaka huu kwenye mapato yake. Kabla ya kutokea mlipuko wa korona, Kenya Airways ilitangaza mwaka elfu mbili kumi na tisa kwamba ilipata hasara ya dola milioni mia moja na ishirini na mbili. Shirika hilo lilipunguza mishahara ya wafanyakazi kwa kiwango cha asilimia themanini wakati janga la korona lilipoanza na liliomba msaada wa kifedha kutoka serikalini ili liendelee kumudu matumizi yake baada ya kusitisha safari zake za ndege ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Lakini serikali ya Kenya ilikataa kulisaidia kifedha, huku ikija na mpango wa kulitaifisha shirika hilo na kupendekeza mageuzi kadhaa katika shirika hilo. Mwenyekiti wa Kenya Airways Michael Joseph amesema hatua ya kuachisha kazi wafanyakazi haikuchukuliwa kwa sababu ya kutopata msaada kutoka serikalini. Mwenyekiti huyo amesema ni jambo la dhahiri kwamba usafiri wa ndege utapungua kwa kiasi kikubwa mnamo miaka miwili au mitatu ijayo, akiongeza kuwa mashirika mengine ya ndege yamechukua hatua kama hizo. Madaktari kumi na wanahabari sita walikamatwa huko Misri tangu virusi vya korona kuanza kuripotiwa kwa mara ya kwanza nchini humo mwezi Februari, mashirika ya haki za binadamu yamesema. Wafanyakazi wa afya nao wamesema wakuu wao wa kazi wameonya wakiwaambia wakae kimya au waadhibiwe. Mwanahabari mmoja wa kigeni alitoroka nchi kwa kuhofia kukamatwa. Wengine wawili waliitishwa mahakamani kwa tuhuma za kukiuka sheria za utangazaji habari, imesema ripoti ya gazeti la Associated Press. Maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka kwa kasi katika taifa hilo lenye wakazi milioni mia moja na kuleta hofu kwamba hospitali zitafurikwa na idadi kubwa ya wagonjwa wa covid 19. Wote hao wamekamatwa aidha kwa kukosoa mfumo dhaifu wa afya au ukosefu wa vifaa vya kulinda wafanyakazi wa afya. Leo wizara ya afya ya Misri imeripoti kuwa idadi ya maambukizi ya korona imefikia elfu sabini na sita na mia mbili hamsini na tatu na kuthibitisha vifo zaidi ya elfu tatu. Idadi hiyo ya vifo ni kubwa sana kuliko katika mataifa mengine ya Kiarabu. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais mpya wa Malawi, Lazarus Chakwera, amefuta sherehe za uhuru na kupunguza sana sherehe za kuapishwa rasmi kwake kutokana na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini mwake. Kufutwa kwa sherehe za uhuru kumewavunja moyo wengi ambao walitaka kusherekea ushindi wa kihistoria wa upinzani kutokana na marudio ya uchaguzi wa rais. Sherehe za kuapishwa kwake zilipangwa kufanyika leo Jumatatu kwenye uwanja mkubwa wa michezo katika mji mkuu na kufanyika sambamba na sherehe za miaka hamsini na sita ya uhuru. Sasa sherehe hizo zimefutwa na shughuli rasmi za kuapishwa zitafanyika katika kambi ya jeshi na kushuhudiwa na wageni mia moja walioalikwa. Chakwera aliyeshinda uchaguzi wa rais hapo Juni ishirini na tatu aliwahutubia wananchi jana Jumapili akisema sherehe zilizopangwa kuhudhuriwa na watu elfu ishirini zimeahirishwa kutokana na kuenea kwa virusi vya korona malawi ambayo haikufunga shughuli za biashara na kuwalazimisha watu kubaki nyumbani ina zaidi ya wagonjwa elfu moja na mia sita na asilimia saba kati ya hao waliambukizwa mnamo siku moja iliyopita india na china leo zimeanza kuondoa wanajeshi wake kwenye bonde la galwan mashariki mwa ladak eneo la mpakani kati ya nchi hizo ambapo mapigano makali yalitokea mwezi uliopita yalisababisha maafa kwa pande zote mbili wanajeshi ishirini wa India na idadi isiyojulikana ya wanajeshi wa China waliuawa katika mapigano hayo kwenye kituo cha doria chenye mzozo kiitwacho P14 hapo Juni 15. Hatua ya kuondoa wanajeshi wa nchi hizo mbili kwenye eneo hilo imefuatia duru nyingi za mashauriano kati ya nchi hizo. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tutaangalia harakati za uchaguzi mkuu nchini Tanzania ambapo mwaka huu eh, unatarajiwa kufanyika uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, alikadhalika na ule uchaguzi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Katika kipindi cha kwa undani leo, tutaangalia basi hatua zimefikia wapi, hasa katika vyama vya siasa, ambapo hivi sasa wagombea mbalimbali mbali wanaendelea kutoa nia na kuchukua fomu za kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi katika uchaguzi jao mkuu wa Oktoba mwaka huu nchini Tanzania. Katika sehemu ya pili hi leo ya matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya Kenya kulegeza masharti yaliyowekwa, ikiwa ni kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika Kwa Undani, ambapo tunaanzia katika uchaguzi mkuu wa Tanzania. Tanzania inatarajia kufanya uchaguzi wake mkuu hapo mwezi Oktoba mwaka huu, ambapo wananchi wa taifa hilo la Tanzania watachagua rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wabunge na madiwani halikadhalika. Kwa upande wa Tanzania ambao wako kwa upande wa, si, wa visiwani, yaani Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, na wenyewe watachagua rais wa Zanzibar, hali kadhalika e, wawakilishi wa baraza la wawakilishi e, la Zanzibar, hali kadhalika na nyadhifa mbalimbali mbali ambazo zinatambuliwa katika e, uchaguzi ama ile tume ya uchaguzi ya Zanzibar. Lakini kile ambacho kinaonekana kwa hali ya kisiasa hivi sasa, uh, upinzani mkubwa unatarajiwa kutoka katika vyama vitatu ambavyo ni chama tawala CCM, chama cha ACT wa zalendo zalendo hasa kwa dwa Zanzibar na vilevile chama kikuu cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Hii ni kutokana na aina ya wanasiasa waliotangaza mpaka hivi sasa kuchukua uh, fomu za kuwania nyadhifa mbalimbali, lakini hasa uh, ule urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na urais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Tukianza kuangazia chama cha Mapinduzi, chama tawala, hasa kwa upande wa Zanzibar, ambapo wachambuzi wa mambo eh, wa mambo ya kisiasa wanaeleza kwamba uchaguzi hasa ndani ya chama, lakini vilevile vile, uh, hata katika uchaguzi wenyewe hasa utakuwepo ni Zanzibar. Kwa upande wa Zanzibar, walijitokeza watia nia na kuchukua fomu zaidi ya watu thelathini, lakini kwa mujibu wa taarifa ambazo zimeshatolewa na kamati maalum kabisa iliyokutana katika makao makuu ya CCM kisiwa d e, mjini Unguja, uh, walitangaza majina matano ya wale ambao watapelekwa katika kamati kuu ya chama hicho na hatimaye ya mkutano mkuu na ambao utaamua jina la mgombea uraisi kupitia chama cha mapinduzi CCM. Taarifa hiyo imetolewa lakini bila kutajwa majina hayo ambayo yamepelekwa Dodoma, ambako ndiko makao makuu ya chama cha mapinduzi. Lakini kwa upande wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mpaka hivi sasa mgombea aliyechukua fomo kutoka chama cha mapinduzi ni rais aliyepo sasa madarakani John Pombe Magufuli. Katika kuelezea yale ambayo yamejitokeza Zanzibar aa, naibu katibu mkuu wa Zanzibar Abdallah Juma Sadala Mabudi alieleza haya juu ya kupatikana kwa majina hayo matano ambayo yanapelekwa katika kufanyiwa e, ule uchujaji zaidi, ambapo yatapatikana majina matatu, na katika majina matatu mmoja ndiye atakayetangazwa kama e, mgombea wa CCM wa uraisi wa serikali ya mapinduzi Zanzibar. Huyu hapa naibu katibu mkuu Zanzibar, Abdallah Juma Sadala Mabudi. wale wale ambao wamekuja kuomba ridhaa na tukawapa fomu watano, miongoni mwao ndio tuliowatoa kuwapeleka kwenye kamati kuu, na watatu watakwenda kwenye kamati maalum. Lakini hakuna hata mwana CCM mmoja atakayekuuliza hizo, kwa sababu mwana CCM halisa amepita katika darasa la itikadi na anajua kanuni zetu zinasema nini. Kanuni zetu zinakataa kabisa, kwa sababu huu ni mchakato wa ndani. Kama mtapeleleza vizuri, tangu wachukue fomu mpaka leo tunakwenda kwenye mchakato, na mpaka sasa hivi tutakwenda mpaka Dodoma kwenye kamati kuu na halmashauri kuu. Hamna kipeperushi mlichokiona, hamna mtu aliyekuwa na fulana fulani kakaa na wala, wala kuwasikia wao wanajinadi au kujilabu. Sasa hii ndio sifa ya Chama cha Mapinduzi. Mimi nikwambie tu katika watano hawa lazima mmoja atakuwa rais. Lakini husikii popote wao kujizungumza wala kujisema. Ni nidhamu ya juu hali ya juu ya chama chetu. Mimi nawapongeza sana. Sisi tuna majina matano, nimeshamaliza na majina matano yenyewe yanakwenda zake katika kamati kuu, yanakwenda katika halmashauri kuu, nitatoka jina moja hii leo, jina moja ndio litakalotangazwa. Nam, chama kingine ambacho kinaonekana mwaka huu kuleta e, upinzani mkubwa kitakuwa ni chama cha uh, ACT Wazalendo. Ikumbukwe chama hiki ni kipya ambacho huu utakuwa ni uchaguzi wake wa pili e, toka kilipopata usajili rasmi. Na kile ambacho kimekuwa kikionekana ni kwamba uh, wafuasi wengi waliokuwa wa chama cha kaf kilichokuwa na uh, mgogoro wa kipindi kirefu baina hasa ya katibu wake mkuu wa zamani Maalim Saif Sharif Amad na mwenyekiti wake Profesa Ibrahim Lipumba uh, wote walihamia chama cha ACT Wazalendo, ambapo hivi sasa uh, Maalim Saif Sharif Amad amepata wadhifa wa kuwa mwenyekiti wa chama hicho cha ACT Wazalendo ambacho hivi sasa kimejikusanyia wanachama wengi kwelikweli kweli kutoka uh, katika visiwa vya Pemba na Unguja, hasa wote waliokuwa wafuasi ama wanachama wa chama cha CUF zamani. Lakini kubwa za ambalo linaleta upinzani mkubwa ni kutangazwa ama kujitangaza kuwania uraisi mwanasiasa mkongwe ambaye huu utakuwa ni uchaguzi wa sita kugombania nafasi ya uraisi wa serikali ya mapinduzi eh, Zanzibar. Huyu namzungumzia Maalim Seif Sharif Amadi ambaye ni mwenyekiti wa ACT wazalendo ambaye ameshatangaza rasmi kwamba yeye atagombea urais wa Zanzibar. Lakini vilevile vile kubwa zaidi ambalo linaleta msisimko ambalo bado alijawa rasmi ni juu ya tetesi za kwamba yule aliyekuwa eh, mgombea urais kupitia chama cha mapinduzi katika uchaguzi uliopita, eh, lakini hakufanikiwa kufika eh, katika hatua ya kutangazwa kama mgombea rasmi wa CCM ambaye vilevile ni waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Tanzania Bernard Membe e, hii leo ametangaza kurudisha kadi ya wanachama uh, ya chama chake CCM, chama hicho ambacho kimekuwa e, katika mgogoro na mwanasiasa huyu, na amb ambapo vile vilevile amekuwa akionekana kama ni mwanasiasa ambaye uh, amekuwa na mgogoro ndani ya chama hicho na kufikia hatua ya kumfukuza chama. Tetesi ambazo zinaelezwa ni kwamba Bernard Membe huenda akaelekea katika chama cha ACT Wazalendo au chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, lakini kwa hali ya mambo inavyoonekana, basi uh, uh, mwanasiasa huyu inaonekana pengine anaweza akaenda kwenye chama cha ACT Wazalendo. Na kutaka kufahamu ufafanuzi zaidi juu ya mchakato wa chama cha ACT Wazalendo, nimezungumza na katibu mkuu wa ACT Wazalendo Ado Shaibu kutaka kufahamu mchakato ukoje wa wagombea e, mbalimbali hasa wa raisi wa Zanzibar, raisi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na swala la Bernard Membe. Ado Shaibu alianza kwa kunieleza haya. Asante sana, sisi tukisha tangaza kwamba tarehe moja ya mwezi Julai mwaka huu itakuwa ndo siku ya kuanza kuchukuliwa fomu kujazwa na kurejeshwa, na mchakato huu ulikuwa mpaka tarehe kumi na tatu na hilo lilikuwa ni azimio la kamati kuu ya chama chetu, isipokuwa na hili bado hatujalitangaza kwa umma. Tunalazimika kuongeza mchakato wa uchukuaji wa fomu mpaka tarehe ishirini kwa sababu kule Zanzibar e, tume ya uchaguzi ya Zanzibar ZEK imetangaza majimbo mapya tarehe mbili, siku moja baada ya sisi kuanza mchakato wa uchukuaji wa fomu na majimbo mapya yameathiri mipaka ya majimbo yetu ya chama, kwayo tunalazimika katika majimbo yaliyofutwa na kadhalika kurejea upya uchaguzi. Kwayo tutasogeza mbele ratiba yetu mpaka kufikia tarehe ishirini. Kwa upande wa uchaguzi uh, wa rais wa Zanzibar tunafahamu kwamba mwenyekiti wa ACT Wazalendo Maalim Sef Sharif Hamadi ameshatangaza nia ya yake. Je, kuna mwingine yoyote mpaka hivi sasa ameshatangaza? Uh, kwa upande wa uh, chama kuna... kumwa... na vilevile mchakato kiujumla unaendaje? ni kwamba ndo mmeshampitisha rasmi ama vipi? Uh, Maalim Sef Sharif Hamadi amechukua fomu jana na amekuisha iripia, kwayo atajaza na kurejesha lakini milango iko wazi kwa mwanachama mwingine yoyote ambaye atataka kuja kuchukua fomu e, sisi tutahakikisha kwamba uchaguzi wa ndani katika ACT Wazalendo na usawa. Kwa hiyo e, haiwezi kuwa mahali peke yake, mtu yoyote yule anayejiona anatosha kugombea nafasi ya urais wa Zanzibar, milango iko wazi mpaka sasa. Hatujapata mwanachama wetu mwingine ambaye amejitokeza kumchallenge Maalim Seif. Vipi kwa upande wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania? Hatujasikia chochote kutoka ACT Wazalendo. Bado mko kimya. Nini kinaendelea? Kama kama nilivyotangaza wakati tunazindua mchakato ACT wa zalendo, zalendo tunaimani kwamba wanachama wetu wenye sifa za kugombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania watajitokeza, na kwa kweli, mathalani ni kiongozi wetu wa chama ndugu Zitokabwe amenukuliwa mara kadhaa akisema yeye ee, unakwenda ye, kushauriana na shauriana na e, watu wa Kigoma na amekuta, anza vikao vyake vya mashauriano. Kwa hiyo yeye ni mmoja wa watu ambao wanaweza kutazamiwa kutangaza kugombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ama ubunge kadiri wananchi kule Kigoma watavyosema, na tunaamini pia tunao wanachama wetu mbalimbali ambao wanaweza kujitokeza kuchukua eh, fomu katika nafasi hiyo. Uzuri ni kwamba bado muda upo wa kutosha. Shukran Ado Shaibu. Lakini vile vilevile Chama cha Demokrasia na Maendeleo, uh, Chadema kama chama kikuu cha upinzani tayari kimesha eh, orodhesha majina ya wagombea wengi tu ambao ni wanasiasa machachari kabisa, wanaowania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini jina ambalo linazungumzwa sana ni la mwanasiasa Tundu Antiphas Lissu ambaye yuko uh, nje ya nchi kwa matibabu mara baada ya kupata majeraha yaliyotokana na kupigwa risasi. E, nchini Tanzania miaka mitatu iliyopita. Hayo yakiendelea, vilevile vile majina mengine ambayo yametangazwa e, ndani ya Chadema kwamba yatachukua fomu ni mbunge wa Iringa mjini e, mchungaji Msigwa. Um, hali kadhalika, uh, wale wengine ambao wametangaza ni mwanasiasa aliyetokea chama cha mapinduzi CCM na kuhamia uh, Chadema, na waziri wa maliasili zamani Lazaro Nyalandu. Hali kadhalika mwenyekiti wa chama hicho, e, Freeman Mbowe naye vilevile ametajwa kama mmojawapo wa watu waliotangaza nia ya, ya kuwa ni urais. Hali kadhalika kuna mwanamke mmoja ambaye anaitwa Mary Rose aliyetangaza vilevile kutaka kuwania wadhifa huo, lakini kufahamu kwa undani kile kinachoendelea ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, nimezungumza na msemaji wa chama hicho Tumaini Makene, kutaka kufahamu nini hasa kinaendelea hivi sasa ndani ya chama hicho katika mchakato wa kufikia eh, majina ya rais, hali kadhalika wa Zanzibar eh, lakini vilevile vile na jamhuri ya muungano wa Tanzania ah, huku ambako kunaonekana kutakuwa na upinzani mkubwa kwa upande wa Chadema. Asante uh, ndugu Gongo, nashukuru kwanza. Kama unavyojua ratiba imeanza, ratiba ya nafasi ya ugombea rais rais uh, wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini pia rais wa Zanzibar. Uh, kulenga eneo hilo, tarehe nne na mwezi wa saba, watu wameanza kuchukua fomu, na zoezi la kuchukua fomu ni, ni, ni, ni, ni mazoezi matatu ndani ya wakati mmoja. kushachukua fomu yake wanaanza kutafuta wadhamini na kwamba anapaswa kuejesha fomu hiyo ndani ya muda mayo mpango mbao mwisho utakuwa nta kumi na tisa mwezi wa saba. kwa watu watu wationao wa sahivu ni kwamba watu bado wanaendelea kuchukua fomu zao. <coughs> A, kwa upande wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Uh, pia kuna watu kuchukua fomu wengine fomu uh, fomu za kugombea urais kwa uh, upande wa Zanzibar, pia kuna watu watatu wameshachukua fomu za kugombea ku urais wa Zanzibar, na muda tunaouzungumzia, naendelea na zoezi la kutafuta wadhamini uh, kwa kati ya maelekezo ya kanuni za kanuni za chama kwa kwamba fomu zinaendelea kutolewa na watu wengine wengine, tayari fomu na wanaendelea kuja kuchukua, wengine wengine tamesha chukua fomu na wengine tayari wanaendelea kuja kuchukua fomu zao, au kwa kadri ya muda ambao umesha funguliwa. Labda utufahamishe majina ya hao wagombea watatu walijitokeza kwa uh, uchaguzi wa rais wa Zanzibar, alafu baadaye utueleze wa bara ni kina nani ambao wameshajitokeza mpaka hivi sasa. Zanzibar, mpaka leo, kulikuwa na watu watatu ambao ni Uh, Mheshimiwa Said Isa Muhammedi amechukua fomu ya kugombea urais wa Zanzibar. Uh, Mheshimiwa Hashim uh, Isa Juma Amechukua fomu ya kugombea urais wa Zanzibar kupitia Chadema. Uh, mheshimiwa mzee Mohamed Ayubu amechukua uh, fomu pia wa kwa uteuzi wa Chadema kuchukua pia fomu upande wa rais wa jamhuri Muungano wa Tanzania, mpaka sasa ameshachukua fomu wa Mheshimiwa Tundangua Ilisu ana wengine pia wameshatoa, wameshatoa, wengine wameshapangiwa ratiba zao, wengine wameshaenda kuambiwa kuja kuchukua fomu kesho, wengine wameambiwa kuja kuchukua fomu Jumatano, wengine wameambiwa kuja kuchukua fomu Alhamisi, na wengine wanasema kuja kuchukua fomu Ijumaa. Kwa hiyo tayari unaweza kuona hata wiki nzima hii tayari imesha imesha imeshajaa, kwa sababu kila mtu anakuja, anatoa, anaambiwa siku yake kuja kuchukua fomu siku fulani, na kwa na kwa muda fulani. Kwa hiyo mpaka sasa, kama nilivyosema awali, zoezi bado linaendelea na watu wanakuja kujitoa na kujitoa. Na basi huyo ni Tumaini Makeni, na hapo ndio tunafika eh, mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia hotuba ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ya kupunguza masharti ya kukabiliana na eh, virusi vya korona, ambapo hivi sasa, uh, Kenya iliyokuwa katika uh, marufuku nyingi tu za baadhi ya kaunti, watu wake kutoruhusiwa kusafiri kutoka kwenye kaunti moja kwenda kwenye kaunti nyingine. Uh, hii leo rais wa taifa hilo ametangaza uh, kulegeza ametangaza kulegeza baadhi ya masharti hayo, lakini kile ambacho kinaonekana ni kwamba eh, wanasayansi na wataalam wengine wa magonjwa ya kuambukiza wa Kenya eh, walionya kuwa kuna hatari ya kufungua uchumi wa nchi. Lakini rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki Uhuru Kenyatta eh, ameondoa vikwazo vya usafiri wa ndani hasa kutoka, kuingia, kutoka na kuingia Nairobi, Mombasa na Mandera, lakini vilevile vile, ah, amegusia juu ya usafiri wa ndege Utanzalini, lakini vile vilevile sehemu za kuabudu kwa undani zaidi. Ili kufahamu, nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera atupashe yale ambayo yamegusiwa. Wandera, hebu tueleze kile ambacho rais Uhuru Kenyatta amekieleza leo. Nam cha kwanza ni kwamba rais Kenyatta ameondoa vikwazo dhidi ya usafiri wa kuingia na kutoka Nairobi, Mombasa na Mandera vikwazo hivyo vilikuwa vimewekwa ili kudhibiti maambukizi zaidi, kwa sababu majimbo hayo matatu ni mojawapo majimbo ambayo yamerekodi idadi ya juu sana ya maambukizi ya virusi hivyo vya vi korona, na vilevile vile pia, uh, kulikuwa na katazo la kutoka nje kuanzia saa tatu, lakini hilo limesalia. Ameongeza muda wa katazo hilo la kutoka nje kuanzia saa tatu machweo na saa kumi na moja machweo kwa siku nyingine thelathini, lakini ikiwa ni kwamba ni kudhibiti ueneaji zaidi wa maambukizi haya. Vilevile, Rais Kenyatta ametangaza kufungua makanisa na misikiti kwa utaratibu, na anaeleza kwamba sehemu hizo za kuabudu zinafaa kufunguliwa tu kwa watu mia moja pekee, na ibada yenyewe inafaa kufanyika kwa saa moja. Hata hivyo, pia wote wanaohudhuria wanatakiwa kutokuwa na umri wa chini ya miaka kumi na tatu na zaidi ya miaka hamsini na nane Na utaratibu huo, Rais Kenyatta anaeleza kwamba unafaa kufuatana na ma ma maelekezo ya wizara ya afya, ili watu wajilinde. Kingine ambacho kimetajwa na rais Kenyatta ni kwamba mikutano mingine ya hadhara kama vile mikutano ya kisiasa, harusi na mazishi imepigwa marufuku. Hakuna yeyote anayeruhusiwa kukongamana au kuhudhuria au mikusanyiko ya watu au hata kuandaa mikusanyiko hiyo, maanake Kenyatta anaeleza kwamba bado serikali inapanga mkakati wa kuhakikisha kwamba maambukizi haya yanadhibitiwa. Kingine ambacho kimetajwa na rais Kenyatta ni kwamba amefichua kuwa usafiri wa ndege wa ndani kwa ndani utaanza Julai 15 mwaka huu huku usafiri wa kimataifa ukitarajiwa kuanza Agosti mosi mwaka huu. Ametoa maagizo vile vile kwa uh, wizara ya wizara ya elimu kutoa maagizo kuhusu ufunguzi wa shule za msingi, upili na vyuo vikuu, akieleza kwamba ifikapo kesho wizara hiyo inafaa iwe imetoa kalenda mpya ya masomo ya mwaka huu. Vilevile akasisitiza kwamba wanafunzi lazima warejelee masomo yao ili kinga iendelee kutolewa na kuhimizwa kwa wote ambao watakuwa katika shule hizo. Kwa hivyo hayo ni baadhi tu ambayo yametajwa na rais Kenyatta, na watu wa, wa, wana maoni mseto kuhusu hali hiyo. Wapo wanaeleza kwamba huenda hali hiyo ikaeneza vi, uh, virusi zaidi, na wapo wengine wanaoeleza kwamba angalau sasa watu wanaweza kupumua na kuendelea na shughuli nyingine ambazo zitawasaidia kujikimu, Wandera, lakini tunafahamu kwamba Kenya sasa hivi inaendelea kuandikisha maambukizo zaidi ambayo yanafikia zaidi ya elfu nane kwa mujibu wa taarifa ambazo zinatolewa na wizara ya afya ya hapo. Sasa rais Kenyatta amezungumza kwamba kulegezwa kwa, kwa masharti haya kunatokana na nini hasa e, hasa ikizingatiwa kwamba bado maambukizi yanaonekana yapo. Nam, ni kweli id, kwa sababu kwa siku tatu mtawalia Kenya imeripoti maambukizi mapya watu 1879 huku vifo vinavyotokana na maambukizi haya vikifikia 164, kote nchini. Na mpaka sasa nchini Kenya kuna wagonjwa waliopata nafuu na kuachiliwa kuondoka ku, wamefikia 2414. Kwa hivyo ongezeko la idadi ya maambukizi haya limetajwa kuwa ni thibati kuwa watu wengi wanakiuka masharti yaliyowekwa lakini sasa, Rais Kenyatta anaeleza kwamba lazima kila mtu akubali kwamba sasa maisha lazima yaendelee na virusi hivi vitaendelea kuwa hapa mpaka wakati patakwapo na kinga, na hiyo huenda labda isiwe ni njia tu ya kubana uchumi wa nchi na kuwafungia watu. Kwa hivyo yeye yeah, anasema kwamba amesistiza kwamba muhimu ni kwa raia wa Kenya kuchukua jukumu la kibinafsi kujilinda iwapo mtu atasafiri kutoka Nairobi kuelekea mashinani kama vile Busia au Bungoma au Machakos, basi ajue kwamba atakuwa anawapelekea wale watu ugonjwa, na akisisitiza kwamba iwapo mtu atafanya hivyo binafsi, basi yeye atakuwa anaiangamiza familia yake, na wakati atakapokuwa anaiangamiza familia yake, serikali haina wajibu wa kufuatilia hilo. Na kingine ambacho labda tungependa kufahamu, Uh, Raisi Kenyatta hakutoa labda ratiba ya maeneo mengine ama mwenendo utakavyokuwa unakwenda, e, katika kulegeza masharti mengine ambayo a, bado yapo, kwa mfano katika hizo sehemu za kuabudu tunaona, a, imewekwa idadi ya watu wanaoingia na umri vilevile vile. Lakini kuachilia watu wote kwenda kuna chochote ambacho amegusia si kwenye sehemu za ibada tu, hata kwenye maeneo mengine. Kwa mfano kama maeneo ya ibada, kuna Baraza la Makanisa na Misikiti ambalo liliidhinishwa kuandaa utaratibu wa kurejelea, ma, a, a, a, kurejelea ibada. Kwa hivyo yapo mapendekezo kadhaa ambayo yametajwa na ambayo yatatangazwa kabla ya kabla ya Jumapili. Kwa mfano pale panafaa kuwapo na na watu kuwa kuketi kwa umbali zaidi na vile vile, vile, vile pia kutumia zile sanitizers kwa mujibu wa mapendekezo mengine ambayo yatawekwa wazi uh, kabla wiki kukamilika. Lakini maeneo mengine utaratibu haujatajwa, kwa mfano kama shule, utaratibu huu unatarajiwa kutolewa uh, kesho uh, Jumanne. Kwa hivyo tunataraji kwamba serikali itakuwa inatoa utaratibu wa kuendelea na haya ambayo inayataja ina, lakini mpaka sasa yale ambayo ametajwa tu ni hayo ambayo tumetajia na kadri yatakavyotolewa, basi tutakuwa Uh, tunawaeleza wasikilizaji wetu kujua kipi kimetajwa na jinsi watu wanafaa kuenenda. Asante ah, sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.