Kosoji, do, um. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM masafa mafupi kwenye mitabendi 19, 22, vilevile vile kwenye www VOA com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, karibuni <tune> Miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ni kwamba Kenya yalegeza baadhi ya masharti ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona, safari za ndege ndani ya nchi kuanza tena, huku Rais Kenyatta akiwahimiza raia kuchukua jukumu la kibinafsi kujizuia na maambukizi. Je, raia wanasemaje? changamoto ambayo tuko nayo Kenya ni ile nidhamu ya Wakenya wenyewe, kwa sababu mimi kivyangu, ninaona nikana kwamba kama Rais angeendelea kuishikilia sana uchumi ingeendelea kusambaratika. Katika taarifa nyingine, shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi wa UNHCR linataka uchunguzi wa kina kufanyika kuhusiana na mauaji ya wakimbizi wawili wa Burundi mpakani mwa Rwanda na Tanzania. Patrick Nduimana anakusomea habari muhimu za dunia. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways litaanza kuachisha kazi idadi isiyojulikana ya wafanyakazi wake kupunguza safari zake na kuuza baadhi ya mali zake kutokana na janga la virusi vya korona. Shirika la habari la Reuters limeripoti likinukuu waraka ulioandikwa na mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo. Janga la korona limeathiri sana sekta ya usafiri waanga, wa anga ambapo inakadiriwa kuwa mashirika ya ndege ya Afrika yatapoteza dola bilioni sita mwaka huu kwenye mapato yake. Kabla ya kutokea mlipuko wa korona, Kenya Airways ilitangaza mwaka elfu mbili kumi na tisa kwamba ilipata hasara ya dola milioni mia moja na ishirini na mbili. Shirika hilo lilipunguza mishahara ya wafanyakazi kwa kiwango cha asilimia themanini wakati janga la korona lilipoanza na liliomba msaada wa kifedha kutoka serikalini ili liendelee kumudu matumizi yake baada ya kusitisha safari zake za ndege ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, lakini serikali ya Kenya ilikataa kulisaidia kifedha huku ikija na mpango wa kulitaifisha shirika hilo na kupendekeza mageuzi kadhaa katika shirika hilo. Mwenyekiti wa Kenya Airways Michael Joseph amesema hatua ya kuachisha kazi wafanyakazi haikuchukuliwa kwa sababu ya kutopata msaada kutoka serikalini. Mwenyekiti huyo amesema ni jambo la dhahiri kwamba usafiri wa ndege utapungua kwa kiasi kikubwa mnamo miaka miwili au mitatu ijayo, akiongeza kuwa mashirika mengine ya ndege yamechukua hatua kama hizo. Siku ya Ijumaa soko la hisa la Nairobi lilisitisha kuuza hisa za Kenya Airways kwa miezi mitatu likitaja mpango wa serikali wa kulinusuru shirika hilo baada ya kuwasilisha bungeni mswada wa sheria wa kuitaifisha Kenya Airways. Madaktari kumi na wanahabari sita walikamatwa huko Misri tangu virusi vya korona kuanza kuripotiwa kwa mara ya kwanza nchini humo mwezi Februari. Mashirika ya haki za binadamu yamesema Wafanyakazi wa afya nao wamesema wakuu wao wa kazi wameonya wakiwaambia wakae kimya au waadhibiwe. Mwanahabari mmoja wa kigeni alitoroka nchi kwa kuhofia kukamatwa, wengine wawili waliitishwa mahakamani kwa tuhuma za kukiuka sheria za utangazaji habari, imesema e, ripoti ya gazeti la Associated Press. Maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka kwa kasi katika taifa hilo lenye wakazi milioni mia moja na kuleta hofu kwamba hospitali zitafurikwa na idadi kubwa ya wagonjwa wa covid -19. Wote hao wamekamatwa aidha kwa kukosoa mfumo dhaifu wa afya au ukosefu wa vifaa vya kulinda wafanyakazi wa afya. Leo wizara ya afya ya Misri imeripoti kuwa idadi ya maambukizi ya korona imefikia elfu sabini na sita na mia mbili hamsini na tatu na kuthibitisha vifo zaidi ya elfu tatu. Idadi hiyo ya vifo ni kubwa sana kuliko katika mataifa mengine ya Kiarabu. Zaidi ya watu mia moja sitini na sita ndio waliuawa katika maandamano ya wiki jana ya kupinga mauaji ya mwanamuziki kutoka kabila la Oromo, serikali ya Ethiopia ilisema jana Jumapili, huku maeneo ya mjini Adisababa ambayo alikuwa kiini cha maandamano makali yakiendelea kulindwa na majeshi ya usalama, mtandao wa intaneti nao ukiendelea kufungwa kwa siku ya sita mfululizo. Maandamano makubwa yalifanyika Jumatatu wiki iliyopita katika mji mkuu wa Adis Ababa na katika jimbo la Oromia kufuatia kifo cha mwimbaji Hachula Hundesa aliyeuawa na watu wasiojulikana. Waziri Mkuu Abi Ahmed wa Ethiopia alielezea mauaji hayo kama kitendo cha ukatili. Awali, serikali ilisema watu 80 ndio waliuawa katika maandamano hayo ambayo yalifanyika kwa siku mbili. Ni mauaji makubwa kutokea tangu Waziri Mkuu Abi Ahmed ambaye naye ni kutoka kabila la Oromo kuchukua madaraka mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Afisa mwandamizi wa usalama katika jimbo la Oromia jana liliambia shirika la habari la Reuters kwamba idadi ya waliuawa ni mara mbili zaidi ya ile iliyotangazwa awali. Jibril Mohammed amesema raia mia moja arobaini na watano na walinda usalama kumi na moja ndio waliuawa wakati wa maandamano. Watu wengine kumi waliuawa mjini Adisababa. Chanzo cha idara ya polisi ya taifa kimesema kesi kuhusu uhalali wa muungano kati ya zanzibar na tanganyika imeanza kusikilizwa leo mjini arusha na mahakama ya afrika mashariki kundi la wazanzibari elfu arobaini waliwasilisha mashtaka tangu mwezi novemba mwaka 2016 ili kuitaka mahakama kuamua ikiwa makubaliano ya muungano yalifanyika chini ya sheria za zanzibar pale muungano ulipoundwa aprili mwaka 1964 na kiongozi wa wazanzibari waliowasilisha mashtaka hayo rashidi salum adi Akizungumza na Sauti ya Amerika anasema wanataka kujua uhalali wa muungano huo. ili shauri unalikuta lina mashaka hali ya juu, kitaifa na kimataifa. Hata ukiangalia baadhi ya ambazo nyingine za kimataifa eh, zinata mashaka hayo. Tumepeleka barua sisi mpaka eh, kuiulizia suala hili na kile lakini serikali imeshindwa. Nini hasa lengo lenu? Maanake sasa baada ya miaka hii yote sheria zimepita, nchi hizi mbili zimeungana, nini lengo lenu katika mahakama? tunachotaka sisi mahakama isikilize lishauri kwa uwazi, maana kwa sababu muda mrefu likuwa linazungumzwa kisiasa tu, lizungumzwe kwa uwazi ili ujulikane muungano wa Tanganyika umeanzishwa kwa mujibu wa sheria au umeanzishwa kisiasa, na upo kwa mujibu wa sheria au kisiasa. Na hey, ikiwa haupo kwa mujibu wa sheria basi tutaiomba mahakama itoe direction ya kuitaka serikali ya Zanzibar ipitishe sheria ya kuirejeshea mamlaka yake kitaifa na kimataifa nchi ya Zanzibar. Huyo alikuwa Rashid Salum Ali, kiongozi wa Wazanzibari waliowasilisha mashtaka kwenye mahakama ya Afrika Mashariki, akizungumza kutoka Arusha. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais mpya wa Malawi Lazarus Chakwera amefuta sherehe za uhuru na kupunguza sana sherehe za kuapishwa rasmi kwake kutokana na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini mwake. Kufutwa kwa sherehe za uhuru kumewavunja moyo wengi ambao walitaka kusherekea ushindi wa kihistoria wa upinzani kutokana na marudio ya uchaguzi wa rais. Sherehe za kuapishwa kwake zilipangwa kufanyika leo Jumatatu kwenye uwanja mkubwa wa michezo katika mji mkuu na kufanyika sambamba na sherehe za miaka 56 ya uhuru. Sasa sherehe hizo zimefutwa na shughuli rasmi za kuapishwa zitafanyika katika kambi ya jeshi na kushuhudiwa na wageni mia moja walioalikwa. India na China leo zimeanza kuondoa wanajeshi wake kwenye bonde la Galwan mashariki mwa Ladak, eneo la mpakani kati ya nchi hizo, ambapo mapigano makali yalitokea mwezi uliopita yalisababisha maafa kwa pande zote mbili. Wanajeshi ishirini wa India na idadi isiyojulikana ya wanajeshi wa China waliuawa katika mapigano hayo kwenye kituo cha doria chenye mzozo kiitwacho p14 hapo Juni 15. Hatua ya kuondoa wanajeshi wa nchi hizo mbili kwenye eneo hilo imefuatia duru nyingi za mashauriano kati ya nchi hizo. Chanzo kimoja kimekiambia chombo cha habari cha India kwamba itabidi wasubiri kuona kwamba uondoaji wa wanajeshi kwenye eneo hilo utadumu. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia ABM Radio Dodoma, Tanzania, Radio Semliki Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Radio Citizen kote nchini Kenya, Vision Shala Radio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Chuchu FM Zanzibar, Tanzania na Redio Kaya pwani ya Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Jina langu ni Kennes Bwire. Serikali ya Kenya imelegeza masharti ya kusitisha shughuli za kawaida zilizokuwa zimewekwa katika kupambana na maambukizi ya virusi vya korona na kuondoa marufuku ya usafiri kati ya kaunti Safari za ndege ndani ya nchi zimeruhusiwa huku safari za kimataifa zikipangiwa kuanza mwezi ujao, huku rais Uhuru Kenyatta akisema kwamba kila mtu nchini humo ana jukumu la kibinafsi kujikinga dhidi ya maambukizi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaripoti. Kamili, mimi nawaomba Wakenya, nawaomba Wakenya, vile tulikuja pamoja wakati wa jangwa la ukimwi na wakati Bwana Kenyatta Jumatatu amekariri kuwa hatari ingalipo, lakini sasa ni jukumu la kila mtu binafsi kujilinda na kuwalinda awapendao dhidi ya maambukizi haya ya virusi vya korona. Serikali yake imekuwa chini ya shinikizo kuweka kwenye mizani, kutathmini iwapo upo muhimu wa kufungua nchi au kuendelea kuifunga kutokana na maambukizi ambayo yamekuwa yakiripotiwa kila siku. Tutafaulu tukiwa kila mmoja wetu atachukua jukumu lake kibinafsi Kibinafsi. Rais Kenyatta ameondoa vikwazo dhidi ya usafiri wa kuingia na kutoka mji wa Nairobi, Mombasa na Mandera vilivyowekwa kudhibiti maambukizi zaidi. Hata hivyo, ameongeza muda wa katazo la kutoka nje kuanzia saa tatu machweo na saa kumi na moja machweo kwa siku nyingine thelathini kudhibiti ueneaji zaidi na kuhusu sehemu za maombi, Kenyatta amefungua makanisa na misikiti kwa utaratibu. Sehemu hizo za kuabudu zitafunguliwa tu kwa watu mia moja pekee, na ibada yenyewe kufanyika kwa saa moja. Hata hivyo, wote wanaohudhuria wanatakiwa kutokuwa na umri wa chini ya miaka 13 na zaidi ya miaka 58, na lazima pawepo na ufuatiliaji wa utaratibu na mfumo wa maelekezo ya wizara ya afya. Lakini mikutano mingine ya hadhara kama vile ya siasa, harusi na mazishi imepigwa marufuku kwa siku nyingine thelathini. Aidha, rais Kenyatta amefichua kuwa usafiri wa ndege wa ndani kwa ndani utaanza Julai 15, huku usafiri wa kimataifa ukitarajiwa kuanza Agosti mosi mwaka huu. Maagizo kuhusu ufunguzi wa shule za msingi, upili na vyuo vikuu unatarajiwa kutangazwa Jumanne, wizara ya elimu ikitakiwa kutangaza kalenda mpya ya masomo ya mwaka huu. Raia wa Kenya wamekuwa wakieleza kubanwa na maisha, wengine wakipoteza ajira, huku sekta mbalimbali zikitangaza hasara inayotokana na kusitishwa kwa shughuli. Bwana Kenyatta anaeleza kuwa sasa jukumu ni la kila mtu binafsi. Kwa wale ambao watachukua nafasi hii kurudi manyumbani Twasema pia hiyo ni sawa, lakini ujue, warudi kwa nyanya, kwa babu, warudi kwa wazee wenu, warudi kwa familia yako. Jukumu silo la serikali kama wewe utawapelekea huo ugonjwa hata hivyo. Raia wa Kenya wengi wana maoni mseto kuhusu ufunguzi wa mipaka na hatua nyingine zilizotangazwa na Rais Kenyatta. Changamoto ambayo tuko nayo Kenya ni ile nidhamu ya Wakenya wenyewe na hofu kidogo, kwa sababu hatutajua wale wanaotoka katika maeneo yaliyoathirika kama tuta tutakuwa na kule kuinteract, na inaweza pia kuchangia pia siku kuambukizana na hivyo virusi. wasiwasi wasi ambapo hawa wanaokuja huenda wanahiyo ugonjwa kwa siku tatu mtawalia. Kenya imeripoti maambukizi mapya ya watu 879 huku vifo vinavyotokana na maambukizi haya vikifikia mia moja sitini na nne kote nchini huku wagonjwa waliopata nafuu na, na kuachiliwa kuondoka hospitalini wakifikia elfu mbili mia nne na kumi na nne. Ongezeko la idadi ya maambukizi haya limetajwa kuwa ni ithibati kuwa watu wengi wanakiuka masharti yaliyowekwa, lakini bwana Kenyatta ametangaza muda wa wiki tatu kutathmini hali hiyo. Any trends? that signal a worsening of the pandemic, we will have no choice but to return to lockdown at zero option. Kid Ndwandera, Sauti ya America, Nairobi. <music> Unaendelea kusikiliza Sauti ya America, VOA. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR linataka uchunguzi wa kina kufanyika kuhusu vifo vya wakimbizi wawili wa Burundi waliopigwa risasi na polisi wa Rwanda. Tukio hilo lilitokea kwenye mpaka wa Rwanda na Tanzania. Polisi wa Rwanda wanadai kwamba wakimbizi hao walikuwa wanajihusisha na biashara ya madawa ya kulevya. vanh Burundi na taarifa kamili Polisi ya Rwanda ilitangaza kwa njia ya mtandao wake wa Twitter kwamba siku ya Jumamosi iliyopita vikosi vya usalama vilifyatulia risasi kundi la wahalifu na kuwamalizia maisha wakimbizi wawili wa Burundi waliojaribu kujipenyeza na kuingiza kwa njia haramu madawa ya kulevya kupitia mto wa Kagera kwenye mpaka kati ya Rwanda na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kando kando na kambi ya wakimbizi wa Burundi ya kijiji cha Mahama mashariki mwa nchi ya Rwanda. Baadhi ya wakimbizi wa Burundi tuliowasiliana walituthibitishia kuwa milio ya risasi iliyosikika wakati wa tukio hilo ilizusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wakazi wa kambi hiyo ya wakimbizi. Kwa upande wake shirika la Umoja wa Mataifa ajili ya wakimbizi UNHCR katika taarifa yake imefahamisha kupokea kwa taharuki kubwa habari hiyo ya kuuawa kwa wakimbizi hao wawili wa Burundi. Akizungumza na vyombo vya habari akiwa mjini Kigali, Bieliz Vileshalan, msemaji wa shirika la UNHCR tawi la Rwanda, ameiomba serikali ya Rwanda ianzishe uchunguzi wa makini na haraka iwezekanavyo ili kufichua hadharani ukweli kuhusu tukio hilo ambalo amelitaja ni la kusikitisha. Tulihakikishiwa kuwa waliouawa ni wakimbizi wa Burundi. UNHCR imesikitishwa na habari hiyo, tunaiomba serikali iendeshe uchunguzi halisi ili kutoa mwangaza zaidi kuhusu vifo hivyo. Maafisa wa UNHCR walijielekeza katika kambi ya Mahama kuwatuliza na kuwapa moyo wakimbizi. Tukio hilo lilitokea majira ya saa kumi za alfajiri, wakati ni marufuku kutembea saa hizo. Kwa hiyo tumewahimiza wakimbizi waheshimu kanuni za usalama wakati huu wa COVID-19 ambapo inakatazwa kutembea tokea saa tatu za usiku hadi saa 11 za asubuhi bila kukawia. Viongozi wa wizara ya Rwanda masuala ya wa wakimbizi wamewatolea wito wakimbizi wa Burundi wasalie watulivu na wajiepushe na shughuli zilizo kinyume na sheria na wawe na mwenendo wa kuridhisha katika nchi ya Rwanda iliyowapa hifadhi. Shirika la UNHCR limefahamisha kuwa katika kambi ya wakimbizi wa Burundi ya Mahama ni mara ya kwanza kuripotiwa uhalifu wa biashara ya mihadharati tokea kujengwa kwake mwaka 2015 na kuwapokea wakimbizi takriban elfu sitini walioyatoroka machafuko ya kisiasa yaliyozushwa na uchaguzi wa kutatanisha wa mwaka 2015 nchini Burundi. Kwa ujumla, machafuko hayo yaliyolazimisha raia zaidi ya laki nne wa Burundi kukimbilia katika nchi jirani, na nchi hiyo ikiwa ni katika nchi ya Rwanda, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo DRC, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na hata katika nchi za Kenya, Uganda na Zambia. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali <mulia> endelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Semliki, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Hits FM, visiwani Zanzibar, Redio Citizen, kote nchini Kenya, Redio Teleprogress, Buni, ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Redio RNA Baraka, Fizi, DRC, Redio Kaya, pwani ya Kenya, Nuru FM, Iringa, Tanzania, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Tuelekee nchini Tanzania ambapo chama tawala CCM kimeanza rasmi vikao vyake vya kufanya maamuzi ya wagombea wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na visiwani Zanzibar. Kamati hiyo tayari imepitisha majina ya wagombea watano wa urais visiwani Zanzibar. George Njogopa na taarifa zaidi. Vikao hivi ambavyo vitaendelea hadi Jumapili ni hatua muhimu ambayo itategua kitendawili cha nani atapeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa Zanzibar, wakati Rais John Magufuli akisubiri kuidhinisha na mkutano mkuu kuendelea kutetea nafasi yake kwa muhula wa pili. Kamati maalum ya CCM iliyokutana visiwani Zanzibar imepitisha majina ya wagombea watano, na majina hayo yanasubiri kujadiliwa katika vikao vya ngazi ya juu vya chama hicho. Leo na kesho, sekretariat ya halimashauri kuu ya chama hicho inakutana na kufuatiwa na kikao cha kamati ya maadili na usalama ambayo hutoa alama na mapendekezo kwa wagombea wote mgombea wa CCM atakayepitishwa atachuana na mwanasiasa wa siku nyingi Sharifu Ahmad ambaye amejitosa tena kwenye kinyang'anyiro hicho kwa mara ya sita sasa, lakini safari akitokea chama kingine cha ACT wazalendo alichojiunga nacho mwaka wa Zalendo. Jana Maalim Seif mwenye umri wa miaka 76, mara zote anazoshiriki uchaguzi amekuwa kilalama kuporwa ushindi wake. Ameapa kulinda kura zake safari hii kama wazanzibari tutanichagua kwa rais wao na tutahakikisha mara hii nikichaguliwa, hatukubali kunanganywa, hilo liko wazi kabisa. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema kwamba kwa vyovyote vile CCM itapaswa kuchanga vyema karata zake ili kumpata mgombea atakayekuwa na ushawishi wa kukabiliana na mali msefu, ambaye uungwaji mkono wake miongoni mwa wapiga kura bado ni mkubwa. Hata hivyo mmoja wa wachambuzi hao Samu Kibona anasema kwamba wagombea wote watano waliopitishwa na kamati maalum ya CCM ni watu wenye uzoefu na masuala ya siasa na uongozi. CCM nacho ni chama kikubwa, ni, ni, ni chama ambacho kina uzoefu na mara mara kwa mara kimekuwa kikibadilika, kikibadilisha sera zake, kikibadilisha eh, mwenendo wake mara kwa mara. Kwa hiyo huwezi kutabiri kirahisi kwamba CCM kitayumbishwa na Maalim Seif kwa sababu nacho pia kinamtambua kinamjua Maalim Seif. Uchaguzi huu utakuwa wa aina yake. Wakati hayo akiwa ya Zanzibar, kwa upande wa uchaguzi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, wapinzani wameendelea kujiweka sawa. Mwanasiasa machachari Tundu Lissu, makamu mwenyekiti wa CHADEMA, amekuwa kwanza kuchukua fomu akitaka kupitishwa na chama chake kuchuana na Rais Magufuli. Lisu ambaye bado yuko ughaibuni amemtumia wakala wake kuchukua fomu katika ofisi za chama hicho na ameahidi kurejea nyumbani mwishoni mwa mwezi huu. Jumla ya wagombea kumi na moja wamejitokeza kuonyesha nia kutaka kugombea urais akiwemo mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe. Katika tukio lingine, aliyokuwa waziri wa mambo nchi za nje katika serikali iliyopita Bernard Membe leo amejiondoa katika chama hicho, lakini hajafahamika mara moja kama yuko mbioni kujiunga na chama kingine chochote cha siasa ambacho ni cha upinzani. Kwa muda wa wiki kadhaa sasa, mwanasiasa huyo amekuwa akisikika juu ya azima yake ya kutaka kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka huu amekuwa akitajwa tajwa, pengine anaweza kujiunga na chama cha ACT Wazalendo, na tayari kiongozi chama hicho Zito Kabwe amemfungula milango ya kumkaribisha kujiunga katika chama hicho. Ninaiharifu kutoka Dar es Salaam ni choochenjegopa michezo Siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni mwanamchezo wako Idi Ligongo. Na leo hii moja kwa moja tunaanzia nchini Japan ambapo gavana mpya aliyechaguliwa jiji la Tokyo Yuriko Koike amekutana na rais wa Tokyo 2020 Yoshiro Mori leo hii na kusema kwamba bado ni wadau wakubwa katika kuhakikisha michezo ya olimpiki inafanikiwa na kufanyika katika mazingira salama, pamoja na ile ya walemavu hapo mwakani. Koike alipongezwa na Mori baada ya kushinda muhula wake wa pili wa ugavana wa Tokyo katika uchaguzi wa Jumapili ambao ulichochewa na namna alivyoshughulikia covid-19 licha ya kuongezeka kwa maambukizi katika jiji hilo. Wajibu wake unajumuisha kuandaa michezo ya olimpiki ya mwakani, ambapo Koike kwa amesema kwamba ushirikiano baina ya serikali ya Tokyo na kamati ya maandalizi watakuwa na jukumu la msingi la kumalizia shughuli ya uandaaji wa michezo hiyo ya olimpiki, yaani Tokyo 2020 iliyoahirishwa mpaka hapo mwakani 2020 moja. Naam, mara baada ya kutoka nchini Japan, moja kwa moja, sasa hivi tuelekee nchini Kenya, ambapo sasa ni wazi bayana kuwa mashindano ya riadha ya dunia ya chipukizi ya IAAF yaliyotarajiwa kufanyika nchini Kenya mwaka huu yatafanyika mwezi wa nane hapo mwakani. Haya ni kwa mujibu wa mwenyekiti wa chama cha riadha tawi la Nairobi, Barnabas Corir, ambaye pia amesema kuwa shirikisho hilo linaunga mkono asasi zote zinazopingana na utumizi wa dawa za kusisimua misuli ama doping. Denis Wanyonyi na ripoti kamili kutoka Kenya. Mashindano ya riadha ya IAAF kwa chipokizo yasiozidi umra miaka ishirini yaliyotarajiwa kufanyika humu nchini mwaka huu sasa yatafanyika mwaka ujao mwezi wa nane. Hayo ni kwa mujibu wa mwenyekiti wa chama cha AK tawi la Nairobi na ambaye pia yuko kwenye kamati ya andalizi Barnabas Korir ambaye anakiri kuwa maandalizi bado yanaendelea kwa sasa baina ya IAAF na kamati kuu kutoka nchini Kenya na mipango inaendelea eee athletics amepatia Athletics Kenya kwamba tunaweza uh andaa hiyo mchezo ya chipukizi uh, wanariadha isiposidi miaka ishirini uh, ifanywe mwezi wa nane. Ile mkutano yote tunafanya kila wiki inaendelea vizuri, na tunangojea tu ile hii sesesion ya COVID-19. Sasa tuendelee vizuri. Kuhusu marufuku ya miaka minne aliyopigwa mshikilizi wa zamani wa mbio za masafa marefu Wilson Kipsang baada ya kuvunja sheria za doping, Korir anasema kuwa AK e, inaunga mkono kwa dhati hatua hiyo kwa misingi kuwa Kenya inaunga mkono asasi zote zinazopigana na utumizi wa dawa za kutitimwa misuli nguvu kwa maana doping. Itakumbukwa kuwa mashindano ya riadha kwa chipukizo yasiyozidi umri wa miaka 20 ya IAAF ya yaliyotarajiwa kufanyika mwaka huo hapa jijini Nairobi yaliahirishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya Corona. Nikiripotia Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu. Mimi naitwa Denis Wanyonyi kutoka Kenya. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo hivi sasa homa inazidi kupanda kuelekea mpambano wa watani wa jadi, Simba na Yanga katika kombe la FA, hatua ya nusu fainali. Ripoti kamili na mwanamchezo wetu Georgi Njogopa. Klabu za Simba na Yanga zimeanza kutambiana kuelekea katika mchezo wa nusu fainali wa kombe la FA utakaofanyika mwishoni mwa wiki katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Simba ambayo tayari imetoa ubingwa wa kombe la ligi kuu kwa msimu wa tatu mfululizo imetamba kulipiza kisasi katika mchezo huo. Zilipokutana mara ya mwisho, Simba ililala kwa bao moja kwa sifuri. Safari hii msemaji wake Haji Manara amesema kwamba afe kipa afe beki, lakini Yanga lazima walale Taifa. Waambieni zile mipango yao waloifanya wakati tarehe nane, safari hii itagonga mwamba. Neno langu ni hili, itagonga mwamba. Tambo hizo zimepuuza na mashabiki wa Yanga wanaosema kwamba kama ilivyoshuhudiwa katika mchezo wa mwisho ndivyo itakavyoshuhudiwa tena wakati watakapokutana Taifa. Eh, Simba amechukua kombe kwa kubeba mechi karibia tisa, naona marefu anafungiwa faida kwa Simba, lakini sisi tunataka tutie ule ule ubingwa. Watu tunataka tutie tutie hizi kidogo, unajua togo lile kishaingia hizi aliwezi kunyekwa, naona bwana uwezi kunywa tena. Kwa hiyo sisi tunataka lile togo lao la ubingwa tunataka tii, yani kwenye togo ya Simba sisi Yanga ni hizi tunataka kutumbukia mrekodo, aliwezi kunywa tena, inabidi walimwage tu lile togo lenyewe. Timu zote hazikufanya vizuri katika michezo ya mwishoni mwa wiki ya ligi kuu, zikilazimishwa sare na upinzani wao mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Tumalizie basi michezo yetu hii leo kwa taarifa ambayo inaeleza kwamba rais wa klabu ya Barcelona ya Uhispania, Josep Maria Bartomeu amesema kwamba nahodha wa klabu hiyo Lionel Messi atastaafu kucheza soka akiwa na klabu hiyo ya Catalan na kuondoa tetesi za ripoti mbalimbali kwamba mchezaji huyo kutoka Argentina hafikirii kusaini tena mkataba wake utakapokwisha hapo mwakani. Bartomeu amesema kwamba Messi mwenyewe ameshasema kwamba atamalizia soka lake eh, na maisha yake yote ya kimichezo akiwa na klabu ya Barcelona na kusisitiza kwamba kwa sasa hawawezi kuzungumzia kwa undani swala hilo kwa sababu wapo katika mapambano ya kutetea ubingwa na wapo katika mazungumzo na wachezaji mbalimbali wakati wa kipindi hiki cha usajili. Messi mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alisaini mkataba wake wa mwisho hapo mwaka 2017. Amekuwa akizungumza sana katika kukosoa uongozi wa klabu katika mwaka uliopita, na kituo cha redio cha Sedena Ser Alhamisi iliyopita kilitangaza kwamba Messi hafurahishwi na namna Barcelona inavyoendeshwa na anataka kuondoka hapo mwakani 2021. Msema kweli ni wakati tusubiri kile ambacho kitajitokeza hapo mwakani. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami katika michezo hii leo. Jiunge nami siku nyingine tena ya Jumatatu Vio. Shukran Nduimana. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Kennesi Bwire. Asante sana msikilizaji, kusikiliza sauti ya Amerika, VOA. Niruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.