Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sandey Shomari. Leo Jumatatu Julai 6 mwaka 2020, karibu katika matangazo yetu ya VOA Express, ambako huko Tanzania kesi kuhusu muungano wa kunguruma hii leo, na pia tutakuwa na hoja kwa hoja ambayo itatupeleka nchini Kenya kuhusiana na kufungua shughuli za kiuchumi. Na mimi ni Harrison Kamau tukikukaribisha katika VOA Express, na mengine tuliyo nayo hivi leo ni pamoja na kesi ya muungano wa Tanzania ambayo imeanza kusikilizwa pamoja na barazani, bila kusahau muziki kama kawaida. Lakini basi, moja kwa moja tuelekee huko Tanzania ambapo kesi hiyo kuhusiana na uhalali wa muungano kati ya Zanzibar na Tanzania imeanza kusikilizwa leo mjini Arusha katika mahakama ya Afrika Mashariki. Kundi la Wazanzibari elfu arobaini waliwasilisha mashtaka tangu mwezi Novemba mwaka 2016 ili kuitaka mahakama kuamua ikiwa makubaliano ya muungano yaliyofanyika chini ya sheria za Zanzibar pale muungano ulipoundwa Aprili mwaka 1964. Mwenzangu Abdishakur Abud amezungumza na kiongozi wa Wanazanzibari waliowasilisha mashtaka hayo, Rashid Salum Adei, na kumuuliza kwanza nini hasa mashtaka hayo mbele ya mahakama. Sisi mashtaka yetu kimsingi ni juu ya suala la kuanzishwa kwa muungano. Tumepeleka hoja zetu kwamba muungano huu tuna doubt nao katika kuanzishwa kwake kwa mujibu wa sheria, pamoja na watawala wa kuzungumzia na dunia katika mtizamo unaofahamu kwamba muungano huko kisheria, lakini sisi tuna doubt. Kwa hiyo tumepeleka malalamiko kwa yetu, na tutakwenda pale mbele ya mahakama kuzungumza kwa uwazi hoja zetu ambazo nye tunaziona za kimsingi na mahakama itafika pale itasikiliza na wenzetu vile vile nao watatoa hoja zao, lakini zaidi e, shauri hili ni swala la kuhoji uhalali uliotumika wa kuanzishwa kwa muungano, eh, uhalali wa kisheria uliotumika sasa muungano na kuendelea huko kwa muungano huu sasa nyinyi mnashaka, mnashaka kwa namna gani? Kitu gani kimetokea ambayo mnashaka kwamba imefanyika kati ya Rais Abedi Karume na Rais Nyerere wakati ule? Shaka upande gani wa shaka, katika sheria mnazungumzia? Katika sheria, katika prosi ya kisheria swala hili ilikuwa ni lazima liishie katika, katika kuulizwa watu. Jambo hilo halikufanyika pamoja na marais kusaini, lakini ilikuwa ni lazima liishie katika kuulizwa watu au vyombo eh, husika vya kuwakilisha watu. Sasa ukiangalia kwa undani ambao siwezi kuzungumza, kuna, kuna mashaka makubwa sana eh, hakuna rikodi ambayo inaonyesha kwamba labda Zanzibar ilipita katika hatua hii hii hii eh, au Tanganyika ilipita katika hatua hii hii, kwa mujibu wa procedure za kisheria ah. uh, pamoja tumekuwa tuketumwakuta ambao na wazee wetu simaadokwa viongozi mimi kwa hivyo mtumwa kuta wazee wetu eh, na kaka zetu walikuwa viongozi wakiwa wanafanya jitihada za hali ya juu, sio kwamba labda watu walikuwa na nazara au viongozi au kadhalika. Wamejaribu katika njia mbalimbali, sio bana, kutajaribu hili jambo kulia katika mtizamo ambao ndio kwa mwafaka pande zote mbili, kwa sababu hizi nchi mataifa pacha Tanganyika na Zanzibar haifai kuwa hata kuangalia baada ya notes, baada, baada, baada documents ambazo nyingine zinata mashaka hayo. Tumepeleka barua sisi mpaka eh, United Nation kuiulizia swala hili, na lakini serikali imeshindwa so. Nini hasa lengo lenu, manake sasa za kimataifa eh, baada ya miaka hii yote sheria zimepita, nchi zimbili zimeungana, nini lengo lenu katika mahakama? Tunachotaka sisi mahakama isikilize ilishauri kwa uwazi ili ujulikane muungano wa Tanganyika umeanzishwa kwa mujibu wa sheria au umeanzishwa kisiasa, na upo kwa mujibu wa sheria au kisiasa. Na ikiwa haupo kwa mujibu wa sheria, basi tunaomba, tutaiomba mahakama itoe direction ya kuitaka serikali ya Zanzibar ipitishe sheria ya kuirejeshea mamlaka yake kitaifa na kimataifa nchi ya Zanzibar. Huyo alikuwa ni Rashid Salum Adi, kiongozi wa Zanzibari waliowasilisha mashtaka kwenye mahakama ya Afrika ya Mashariki. Akizungumza nasi kutoka jijini Arusha, Tanzania. Na sasa basi, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambako tunaelezwa kwamba mjadala mkali waibuka siku chache baada ya kuteuliwa kiongozi mpya wa tume huru ya uchaguzi seni, Bwana Rosar Malonda, ambapo baadhi ya vyama vya siasa vya upinzani, kanisa Katoliki pamoja na kanisa la Protestanti wanaomba atangaze kiongozi mwingine. Kulikoni? Mwandishi wetu Sadi Malivika aripote zaidi kutoka Goma. Sadiki Linda, raia wa Beni aliyehudhuria uchaguzi kwa miaka zaidi ya kumi, asema yeye hakubaliane na wale waliomteua Rosar Malonda kuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunawaza hii mambo ya Rosar Malonda si mambo yenye kupendeza raia kwa sababu nyoka inamuza nyoka siku huyu, Rosar Malonda ametumika ndani ya seni, na sisi sote tunajua kama seni haitulete resultat yenye ko sure fiable inabidi president de la republique aweze kusikiliza tasauti ya wenye walimutia kama president. Wafuasi wake Marte Fayulu kutoka chama cha Lamuka wakisema hawatakubali kiongozi wa tume huru ya uchaguzi aliyeshirikiana na, na walioandao uchaguzi mwaka uliopita, akisema Piero Kalongo mkazi wa Beni. Chama za opposition za upinzani zinakataa katokato namna ya kuweka Eh, viongozi vya seni kwa kuwateua bila masikilizano na huyu baba alitumika pamoja na mwenye ametuaribisia uchaguzi. Fayulu ndiye alikuwa mwenye kupita, lakini kuliona hawa watu walibadilisha uchaguzi, na ndio inaacha tunasema yeye akikuwa pale ndio kusema tena 2023 ile hali inaweza kuwa tena kwa nchi hii. Kanisa Katolika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kiprotestanti, wakisema kiongozi mpya wa tume huru ya uchaguzi hapa mjini alichaguliwa na watu na hawatakubali kwani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya miaka 60 ya uhuru haiwezi kuendelea kuongozwa na watu wachache wanaozani kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni inji ya familia bali ni inji ya wanainji wote wa Kongo. Huyu mutu amuteue kwa kimawazo, lakini sisi kwa, ki kwa kuona huyu inawezekana wakatulike na wale wengine hawamwamini na sisi hatumwamini, kwa sababu alikuwa mmoja ya wale wenye walituharibishia uchaguzi jana na hivi anajua njia ya kuiba uchaguzi. Hussein Ndondo kutoka chama cha FCC kinachomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila sema kiongozi mpya wa tume huru ya uchaguzi ni mtu anayefaa wanamalonda iko wa kapolitiki fulani, hapana, inakuwa ya ofes eliges ilimchagua kama nyingine nawaza kufanyiwa mzuri basi, hizi justice jist, itakuwa inaamua. Hata hivyo, tulizungumza naye Bernard Kambale kutoka UDPS yake Felix Tshisekedi. Yani, mimi nitakwambia ya kwamba sisi tunakataa hii mambo ya uchaguzi ya Ronsard Malonda, na kwa hiyo e, sisi tunapangilia tarehe tisa mwezi wa saba e, kunako inchi mzima ya Kongo. Sisi UDPS tutaonyesha wenzetu ya kwamba hii mambo ambao wako wanatafuta kufanya sio ombi la ni ombi lao wao wenyewe. Ronsar Malivika, VOA Express, Goma. Shukran sana Austel Malivika. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sadakta sawasawa kabisa, msikilizaji. Basi naona sasa umetimia wakati ule wa kupata habari muhimu za dunia. Tuungane na mwenzetu Patrick Ndwimana. Jengo maarufu duniani la makumbusho mjini Paris nchini Ufaransa, ambalo hutembelewa na watalii wengi, Musee du Louvre, limefunguliwa tena hivi leo baada ya kufungwa kwa kipindi cha wiki 16 kutokana na janga la COVID-19. Jengo hilo lilipoteza mauzo ya zaidi ya tikiti za dola milioni 45 katika kipindi cha miezi minne, mkurugenzi wa jengo hilo Jean Luc Martinez amesema, akiongeza kuwa wataendelea kupunguza idadi ya watu wanaotembelea jengo hilo kwa miaka michache ijayo, wakati ulimwengu ukiendelea kukabiliana na virusi vya korona, watu watapewa fursa ya kuangalia sanaa maarufu sana kama Monalisa pamoja na vifaa vingine vya zamani vyenye thamani, lakini theluthi ya maeneo yake ambayo ni vigumu kutekeleza hatua kutokaribiana itaendelea kufungwa. Vilevile, kupiga picha za selfi kwa kutumia simu za mkononi mbele ya picha ya Leonardo de Vinci haviruhusiwi. Wageni wanatakiwa kusimama kwenye sehemu maalum zilizowekwa alama kwenye sakafu. Asilimia sabini ya wageni waliotembelea jengo hilo mwaka jana, sawa na milioni tisa na laki sita, walikuwa raia wa kigeni, lakini hali ni tofauti mwaka huu. India na China leo zimeanza kuondoa wanajeshi wake kwenye bonde la Galwan mashariki mwa Lakad, eneo la mpakani kati ya nchi hizo ambapo mapigano makali yalitokea mwezi uliopita yalisababisha maafa kwa pande zote mbili wanajeshi ishirini wa India na idadi isiyojulikana ya wanajeshi wa China waliuawa katika mapigano hayo kwenye kituo cha doria chenye mzozo kiitwacho P14 hapo Juni 15. A hatua ya kuondoa wanajeshi wa nchi hizo mbili kwenye eneo hilo imefuatia duru nyingi za mashauriano kati ya nchi hizo. Chanzo kimoja kimekiambia chombo cha habari cha India kwamba itabidi wasubiri kuona kwamba uondoaji wa wanajeshi kwenye eneo hilo utadumu. Zaidi ya watu 166 ndio waliouawa katika maandamano ya wiki jana ya kupinga mauaji ya mwanamuziki kutoka kabila la Oromo, serikali ya Ethiopia ilisema jana Jumapili, huku maeneo ya mjini Addis Ababa ambaye alikuwa kiini cha maandamano makali yanaendelea kulindwa na majeshi ya usalama, mtandao wa intaneti ukiendelea kufungwa kwa siku ya sita. Maandamano makubwa yalifanyika Jumatatu wiki iliyopita katika mji mkuu wa Addis Ababa na katika jimbo la Oromia kufuatia kifo cha mwimbaji Hachula Hundesa aliyeuawa na watu wasiojulikana, Waziri Mkuu Abi Ahmed wa Ethiopia aliyeelezea mauaji hayo kama kitendo cha ukatili. Awali serikali ilisema watu 80 ndio waliuawa katika maandamano hayo ambayo yalifanyika kwa siku mbili. Ni mauaji makubwa kutokea tangu Waziri Mkuu Abi Ahmed ambaye naye ni kutoka kabila la Oromo kuchukua madaraka mwaka 2018. Afisa mwandamizi wa usalama katika jimbo la Oromia jana aliambia shirika la habari la Reuters kwamba idadi waliouawa ni mara mbili zaidi ya ile iliyotangazwa awali. Jibril Mohamed amesema raia mia moja arobaini na tano na walinda usalama kumi na moja ndio waliouawa wakati wa maandamano. Watu wengine kumi waliouawa mjini Adisababa, chanzo cha idara ya polisi ya taifa kimesema. Matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku hadi Ijumaa kuanzia Jumatatu, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Na sasa ni wakati wa Barazani, ambapo katika mada yetu ya leo tumeuliza, je, ilikuwa ni jambo la busara Tanzania kuendelea na shughuli za kiuchumi wakati wa mlipuko wa janga la COVID-19? Wengi wametoa maoni yao, basi tuanze na wale waliopiga simu halafu tutaangalia wale waliotuma maoni yao kwa mtandao wetu wa Facebook. Unaongea na Peradi usibebwa, Endru nipo nipokewa Kagera, Tanzania. Tunaangalia kutokana na hili janga la korona, kwa sababu limekumba ntatizo nya nchi dunia nzima. Tumeangalia kufaa tanzania Tanzania haikufunga mipaka au haikusitisha shughuli za kibiashara, angazo magari kutembea, kwa ajili ya kulinda uchumi wa nchi najua make ilitikisha dunia nzima, lakini tukiangalia wakafunga kimikoa, mikoa sio kufunga nchi nzima, kwa sababu tunaona kama Tanzania hasa hasa walio wengi wanategemeana, walio wengi wanasaidiana. Ukifunga kama mipaka ukafunga, kafungasha zuurizaia za kiuchumi, mwananchi aci napata shida, kwa sababu ukiangalia tumeshaona kwamba nigonjwa limekuja lakini mtu hata kosa jinsi ya kutafuta chakula, chakula kiende kubaki pale pale. Tunaangalia kama nchi nyingine zilikuwa kwamba na uwezo wa kuwapatia chakula, lakini kaona Tanzania, mfano yeye mheshimiwa rais akiona kwamba je, atakuwa na umuda kugoa chakula nchi nzima, jambo kubwa au ni jambo lisilokuwa liwezekana, na akaona ni bora afishe shughuli za kidunia au za kinchi izidi kuendelea na kufanikisha, aone jinsi takavyosonga meli. Mpaka sasa tunaona kwamba amefanikiwa zaidi, maambukizi yamepungua na shughuli zikiwa zinaendelea moja kwa moja pale pale kwao. Ni jambo la kumshukuru mheshimiwa rais, aliona mbele zaidi. Naitwa Edi Moses Mwananjela toka Sumbawanga. Naona kipindi hiki tulijitahidi, tuli kupata ushauli wa madokta wetu walivyokuwa wanatoa ushauli, na hata hivyo rais like wetu waliweza kutoa changamoto naye baba nitakiwa shughuli za za, za za kiuchumi kidogo zisitishwe. Kama kama kama vile viwanda viliweza kufungwa na na vile shule za msingi ziliweza kufungwa na, na, na hata vile na hata vile alisi mkusanyiko kutokuwepo na, na, na na hata vile sehemu za ibada ziliweza kusitishwa kidogo, ziliweza yani umita u mita kanisani, sehemu zote zenye kusanyikwa tuliweza kukaa u mita. Na hata hivyo rais wetu aliweza kutanguliza maombi maombi, vile yaliweza ku, aliweza ku, ku, ku, kufanyika, labda baada ya mwezi mara tatu nchi nzima iliweza, iliweza kupata maombi nadhani ndio msaada wetu huo tunamshukuru mungu kwa sasa hizi tunaendelea na shughuli za kazi na hata hizi sehemu nyingi za makusanyiko kama kama, kama vile masokoni naona watu sahizi wapo, wapo wanafanya kazi bila, bila hata kuvaa barakoa naona sasa hizi tunamshukuru mungu na watu waendelee kufanya kazi kwa sababu tuliweza kuona nchi za wenzetu waliweza kujitahidi waliweza kufunga shughuli za, mfano viwanda zilifungwa, mfano shule zilifungwa. Naona tumefanikiwa kwa njia hizo na, na na hata hivyo, tunamshukuru Mungu kwa sababu tunaona sio kwa nguvu zetu sisi kama sisi, kwa sababu kuna kuna baadhi ya nchi wame- tena wamekizi vigezo vyote, lakini bado bado bado, bado COVID bado ipo tena kwa sana Asantesat nasasante asante na sana msikilizaji dota maoni kwa njia ya simu na wale waliotuma kwenye Facebook pia ni wengi kwelikweli. Harizon Kamau, endelea upande wako. Basi jana kwenye barazani tuliuliza na swali letu lilikuwa ni, je, ni swala la busara kwa Tanzania kutofunga shughuli za kiuchumi wakati huu wa janga la covid 19. Na maoni ni mengi ambayo yametolewa tu, na nasoma baadhi kwamba huyu Edigi Mwananjela anasema toka Rukwa Sumbawanga, anasema sio Tanzania tunaweza hapana, kuna nchi walichukua tahadhari lakini walishindwa, naweza kusema ni Mungu alisaidia Tanzania na tuliomba sana na kufunga, na Mungu ameibariki Tanzania. Meladi Baligumya anasema tokea mtaa wa Kamazi, Buhigwe, Kigoma. Kwangu mimi, naona serikali ilifanya busara kutofunga shughuli za kiuchumi na imesaidia jamii kupambana vyema na Covid 19 bila hofu yoyote na kuepusha madhara makubwa kwenye jamii zenye kipato cha chini ambazo zingekuwa mhanga mkubwa kwa msongo wa mawazo na familia nyingi kushindwa kujikimu na hata kuporomoka. Ah, Ibrahimu Manyunga anasema kwamba yeye anaona kwamba ilikuwa ni muhimu kufunga shughuli za shule kwa kwamba maambukizi yangekuwa makubwa kupitia wanafunzi. Ah, Richard Mena anasema kuwa uwanja wanakoa kule Arusha, anasema kutofungwa kwa mipaka kumesaidia sana hali ya maisha kutoyumba na anasema tofauti na nchi nyingine, jambo la kumshukuru sana Mungu, na anatumai kwamba Mungu ataendelea kulinda watu wa Tanzania. Asante sana kwa maoni msikilizaji, endelea kutuma maoni yako. Mambo mazuri kabisa haya, endelea kusikiliza VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Lakini kama tusemavyo siku zote, Express bila muziki, hujasukuma gurudumu hili. Kama unalo umeandaa na kuangalia muziki, mambo yanavyokwenda ukotuambie, leo tunacho kibao gani hapa? Na kama ilivyo kawaida ya VOA Express, wakati wa ngoma umefika, ambapo Sauti Sol wanaingia polepole kwa kibao cha Bright Days. Asante sana sauti soul ha hao wakituweka msikilizaji wa kitu chao hicho bright days. Ama kwa hakika tunahitaji bright days kutokana na janga hili la corona na mengi mengi mengi yanayoendelea. Basi ndio mambo ya VOA express anavyokwenda msikilizaji, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa basi tuangalie katika maswala ya hoja kwa hoja, ambapo kufungwa ama kufungua na kutofungua uchumi wa Kenya kutokana na ugonjwa wa corona imekuwa ndio gumzo kubwa miongoni mwa raia katika siku za karibuni, ambapo Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kulegeza baadhi ya masharti na kukatalia katika amri za awali. Tuwasikie wa Kenya na baadhi wanasema nini kuhusu hoja hii. Kwa majina anaitwa Hamisi Kale la Mtoto. Mimi naunga mkono rais afungue nchi, maisha vile amekaa ya kiuchumi kwa sasa hivi yanazidi kuwa magumu. Kuna baadhi ya mambo mtu unafanya kwa mtu nyingine, sasa sasa hivi yamefungika, wa kazi yameharibika <tie> watu hawatembeleani, hata mazishi yakuwa watu hawawezi kwenda kuzikana kaunti nyingine. Kwa hivyo mimi ningesikia raha ngalau mambo mengine kidogo yatafunguka. Majina Rose na Bwire. Msimamo wangu usifunguliwe, kuna wengine tayari wameshaambukizwa. Kuna sehemu kama Mombasa, Nairobi zinazotajwa kuwa zina maambukizi mengi, lau mtawafungulia waje sehemu ambayo hakuna huo ugonjwa, utapata maambukizi wale ambao hawaja hawajapatikana na ugonjwa. So mimi tunapinga ya rahisi kufungua, na tuishi vizuri kwa kuangalia afya yetu, sababu hii janga la hatujui litaisha lini, ni kitu kiko lakini hatujui kilianza China na kitaishia nchi gani. So, mimi nazidi tu kupinga rais asifungue mipaka, vile vinavyoendelea hivyo. Virusi ni kama ambayo yaa, maradhi tutaishi nayo, endelea kufunga nchi. Sijui tutaifunga mpaka lini? Huoni kama kutakuwa na majanga mengi? Maana kuna watoto wanazunguka hapa na pale, vijana wetu pia ndo hao, ukifunguliwa wanataka kwenda kila sehemu, nao ndo wamoja hasi, tukiangalia kama kwenye baa ikifunguliwa katika ile hali akishakuja akaleo, atajisahau, wasogeleane, wakumbatiane, ndo kuambukizana huko. Izidi kufungwa mabaya, fungwe, kila mtu alekwake kwanza. Saa hizi imesaidia, maana ndoa nyingi zimeimarika, tukua tuone, waume zetu sahii tuko nao ndani ya nyumba, tuwasikia raha, wenyewe usamini wako. Lakini kama hapo kwenye baa kuna mtu anapata riziki yake kutoka nayo baa, wengine kwa magari ya kusea usafiri yote wako njaa ndani ya majumba, shule zimefungika. Shule ziendelee, watu watajikinga wenyewe, tutaishi nayo hii yi virus. Kuna biashara, ukifungua biashara yako mlangoni, wafanye utaratibu ufuate wa korona, utapata wapata kipato chako, riziki yako ile kidogo unapata. Lakusema tufunguliwe mipaka, babangu, tutakufa. Wafungue hata kuanzia leo, Mungu akijalia ifungue kwa sababu, wafungue kwa sababu, hata mimi ninavyozunguza, mimi mke wangu alisafiri akapatikana huko na hiyo lockdown alikuwa ameenda kuchukua mali. Mimi nafanya biashara ya kuuza majani chai, mpaka sasa hivi stock imeisha huku, hakuna vile weza kusafirisha huku, wala yeye hajakuja huku mwezi waenda watatu. Safari za ndege na magari pia afungue. Kuna wazazi wetu wazee wako bara huko, tashindwa kwenda kuwaangalia kwa sababu kumefung hapo, hapo kwa wazee. Mzee wangu umenigusa hawa wazee na ugonjwa ambao wanaupata wana, vizuri sana hasa kukifunguliwa, mtu atoke Mombasa, mtu atoke Nairobi, kumbuka tenda kumwambukiza huyo mzee, manake mzee wenyewe anka ndani ya nyumba, hata amejiquarantine ndani ya nyumba. Wewe unasema ufunguliwe, utoke Mombasa, utoke Nairobi, uone kama enda mua yule mzee ambaye hajiwezi, labda ana pressure, ana sukari, uzepe huko ndani yake, yaani hawezi kujilinda, useme ni wako. Sisi ambayo tumefungiwa huku sasa utapata maradhi, kwa sababu sasa tutafikiria wao kule. Asante sana wasikilizaji, na Josephat Kioko kwa kuandaa makala hayo ya hoja kwa hoja. Basi baada ya hapo, napenda kukumbusha msikilizaji kwamba matangazo ya v Express yanasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na radio shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Naona mwenzangu Harrison Kamau amejiandaa kweli, kweli kukuletea vitu katika yale yanayovuma kwenye mitandao. kazi kwa kwa Kamau, tupe vitu vipi. Popote ulipo, mwana VOA Express, nikiamini kuwa juma lako limeanza kwa kishindo, licha ya hali inayoendelea kote ulimwenguni kutokana na janga la virusi vya korona. Kwanza kabisa, tuangazie nchini Kenya ambapo hotuba ya iwapo shughuli za kiuchumi zirejeshwe imekuwa ikisubiriwa kwa hamu kutoka kwa rais Uhuru Kenyatta hivi leo. Kiongozi huyo tayari muda mfupi uliopita amefanya tamko la kufunguliwa tena kwa usafiri kati ya jiji kuu la Nairobi kuelekea kwenye kaunti nyingine ikiwemo ile ya Mombasa, ingawa amri ya kutotoka nje saa za usiku kati ya saa tatu za usiku na saa kumi na moja asubuhi itabaki kwa mwezi mmoja zaidi. Kenyatta amesema kuwa kipaumbele cha serikali yake sasa ni usalama wa kiafya kabla ya uchumi. Hata hivyo, usafiri wa kimataifa utabaki kufungwa kwa muda kutokana na kuwa idadi ya maambukizi inaendelea kupanda. Amesema kuwa sasa anaamini kuwa watu wengi wanauelewa wa kujikinga na maambukizi, na kwa hivyo kuwaomba kuchukua tahadhari zinazohitajika hata wanaposafiri. Na kidogo tukiangalia kwenye maswala ya teknolojia na mawasiliano, ni kwamba kampuni ya Google mapema leo imeongeza orodha ya app 24 zinazohitajika kuondolewa kwenye Play Store ya Android, zikiongezwa kwa zile 50 zilizopigwa marufuku mwezi uliopita. Utafiti uliofanywa na kampuni moja ya Ufaransa kwa jina ya Evina umethibitisha kuwa baadhi ya app kwenye simu za Android zinakusanya taarifa binafsi za watumizi na kisha kutumiwa kwa wauza bidhaa na pia wadukuzi wa mitandao ya kifedha. Miongoni mwa app zilizopigwa marufuku ni ile ya Super Wallpapers, Flashlight, Video Maker, Powerful Flashlight, Super Bright Flashlight na ile ya Classic Card Game miongoni mwa nyingine nyingi kabla ya kukamilisha matangazo haya tuangalie swala au swali la leo ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Sunday, kazi kwako. Sawa sawa kabisa, Harrison Kamau. Tumeweka swali letu pale kwenye mtandao wetu wa Facebook tukiuliza siku ya Jumaa, je, ushirikiano wa Rais Shisekedi na rais wa zamani Kabila utadumu? Mengi amezungumza kwenye mtandao wetu eh, wa Facebook hapa, na anaanza naye Bantu Finias anasema kwanini usidumu? Sema tu watu wa Afrika hatupendani, tunapenda vurugu kila wakati. Sawa, ulikuwa kuna kulikuwa kuna maovi yaliyofanyika siku za nyuma, lakini tuangalie, je, endapo Shisekedi anaweza kusema atamwadhibu kutokana na makosa yaliyofanya enzi za utawala wake, ni jambo gani litafuata? Maana huyu bwana ana wafuasi wengi, wataingia msituni kwa hiyo Kongo waachane kabisa na hiyo mambo, wajenge nchi yao sawa kabisa. Naye Leonardo Mutingwa yuko Goma, DRC, anasema utadumu sana tu kwa sababu Joseph Kabila anapendwa sana kushinda Felix, lakini Felix naye anataka aweke siri yake. Basi hayo ndio baadhi ya maoni yenu msikilizaji. E, shukran kwa kutuma maoni, endelea kutuma maoni yako. Kwako Kamau. Basi asante sana, na kufikia hapo, VOA Express ndiyo inakamilisha muda wake wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari, mimi naitwa Harrison Kamau na kwa pamoja tunawatakia jioni njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.