alaikum warahmatullahi wabarakatu. E. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Dunia imeona ongezeko la kesi za virusi vya korona katika muda wa saa 24 ambapo shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwepo kwa kesi laki mbili na elfu kumi na mbili na mia tatu na ishirini na sita. Marekani, Brazil na India wamekuwa na ongezeko kubwa sana, ambapo ripoti ya kila siku ya WHO imesema rekodi ya awali iliyoripotiwa na WHO ilikuwa ni kesi mpya laki moja na elfu themanini na tisa na sabini na saba hapo Juni 28, na vifo vinaendelea kuongezeka katika kiwango cha elfu tano kwa siku kote duniani. Kuna takriban kesi milioni kumi na moja zilizothibitishwa kwa mujibu wa shirika la afya duniani. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani CDC kimeripoti ongezeko la kesi 52,492 katika idadi ya kesi zaidi ya milioni 2.7. Vifo vimepanda kwa takriban 750 mpaka laki moja elfu ishirini na tisa mia tatu tisini na saba. Huko Afrika, ambako Afrika Kusini ndio kiini cha maambukizi makubwa ya covid COVID-19 imeripotiwa. Taifa hilo limeona ongezeko la kesi mpya zaidi ya laki moja na elfu sabini na saba huku rekodi ya saa ishirini na nne zilizopita ikiwa ni kesi zaidi ya elfu tisa. Mbunge mmoja wa Somalia ametekwa nyara na kuuawa na wanamgambo wa Al-Shabab karibu na mji wa Baalad, kiasi cha kilomita thelathini kutoka Mogadishu. Muhammed Mahmud Siad alikuwa akisafiri ndani ya gari yake kutoka mji wa Jowhar kuelekea mji mkuu Mogadishu wakati alipotekwa mapema hivi leo Jumapili, vyanzo vya usalama vimeiambia Sauti ya Amerika. Gari ya Siad lilisimamishwa karibu na kijiji cha Gololei, kaskazini mwa Balad. Wanamgambo walilivurumisha gari hilo nje ya barabara. Maafisa wanasema wanaamini mbunge huyo aliuawa mara tu baada ya kutolewa kutoka kwenye gari yake. Kundi la wanamgambo limedai kuhusika na utekaji huo na mauaji ya mbunge. Al-Shabab imekuwa ikifanya mashambulizi katika barabara kati ya Jowhar na Mogadishu mara kwa mara kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Idadi ya vifo kutokana na mafuriko na maporomoko ya matope yaliyosababishwa na mvua kubwa nchini Japan katika kisiwa cha Kusini cha Kyushu imepanda na kufikia watu ishirini hivi leo Jumapili, huku watu kumi na nne wakiwa hawajulikani walipo, kituo cha televisheni cha NHK kimesema mvua kubwa zilitabiriwa jana Jumamosi baada ya eneo moja kukumbwa na mafuriko makubwa ikiwa ni janga kubwa la asili nchini Japan tangu kimbunga Hagibis kilichotokea mwezi Oktoba mwaka jana na kusababisha vifo vya watu tisini. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe ameuambia mkutano wa kikosi kazi cha majanga ya dharura kuzidisha juhudi za operesheni za kuwasaka na kuwaokoa waathirika. Picha za televisheni pia zimeonyesha kuwa kituo cha mazoezi kikiwa kimesheheni barakoa, vitakasa mikono na vipima joto ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Ndege za kivita jana usiku zimeshambulia kituo cha anga ambacho hivi karibuni kilichukuliwa na serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya kutoka kwa majeshi ya mashariki kwa msaada wa Uturuki vyanzo vya jeshi vimesema, huku majeshi ya mashariki na mkazi mmoja wakithibitisha habari hizo. Mashambulizi yalifanywa na ndege isiyojulikana chanzo cha jeshi kutoka jeshi la kitaifa la Libya, LNA, lenye makao yake upande wa mashariki chini ya uongozi wa Khalifa Haftar. Mkazi karibu na mji wa Zintan amesema mlipuko ilisikika kutoka upande wa kituo cha anga. Kukamatwa kwa mji wa Watia mwezi Mei ambako kulifanywa na serikali ya GNA yenye makao yake Tripoli kuliadhimisha mwanzo wa kuanguka haraka kwa LNA ambayo imekuwa ikifanya mashambulizi kwa takriban miezi kumi na nne kwa lengo la kuukamata mji mkuu wa Libya. Msaada wa Uturuki kwa GNA ulikuwa muhimu sana katika kuyarejesha nyuma majeshi ya LNA huku mashambulizi ya anga na ndege zisizokuwa na rubani yakilenga maeneo ya, ya vifaa vya Jenerali Haftar na wanajeshi wake. Mwezi uliopita Uturuki ilisema kuwa ilifanya mazungumzo na GNA ili kuweka vituo viwili vya kijeshi nchini Libya, kimoja kitakuwa mjini Watia ambako kuna kambi muhimu ya jeshi la anga upande wa magharibi mwa nchi. Waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar alikuwa mjini Tripoli kwa mikutano na GNA siku ya Ijumaa na Jumamosi, na Akar aliapa kufanya kila wawezalo kuisaidia serikali ya GNA. Mwigizaji maarufu nchini Misri Raga El Gedei amefariki akiwa hospitali. Amewekwa kwenye karantini kwa wiki kadhaa baada ya kupimwa na kugundulika ana virusi vya korona, vyombo vya habari vya serikali nchini Misri vimeripoti leo Jumapili. Gedei alikuwa na umri wa miaka themanini na moja alifariki mapema hivi leo kutokana na COVID-19, chama cha waigizaji nchini Misri kimesema. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti hakuna mazishi ya umma ambayo yamepangwa kufanyika kwa sababu za usalama wa afya. Mkuu wa chama hicho cha waigizaji Ashraf Zaki amesema Gedev alikutwa na virusi vya korona kutokana na ugonjwa aliopata mwishoni mwa mwezi Mei na alikuwa akitibiwa katika hospitali moja mjini Islami, Ismailia kiasi cha kilomita 130 kutoka mashariki mwa Cairo. Vyombo vya habari vimeripoti, mwigizaji huyo wa zamani aliwekwa karantini katika hospitali hiyo mpaka mauti alipomfika mapema hivi leo Jumaapili. Gedei alikuwa amewekwa kwenye mashine ya kumsaidia kupumua na alikuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. B msikilizaji wetu popote ulipo, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimin. Wa ni wasaawa kile kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu usiku Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya kati. Msimulizi wako leo langu jina ni Patrick Ndwimana, lakini kabla ya kusomea ujumbe wako ni ukaribishe na muziki huu uliopendwa sana miaka ya 90. Ngoma yenyewe inaitwa Natamboli, iliimbwa na kundi la wanandugu Makoma kutoka huko DRC. Nam kibaho na tamboli na makoma. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Amos Lukunja Filias Lomsi kutoka huko Bukavu, DRC. Anasema anatuma salamu zake kwa mama yake mzazi akiwa pale Nyarugusu, Tanzania, kaka yake Iman Amos akiwa pale Arizona, Marekani, dada yake awezai akiwa Fizi, dada yake Bahati Amos akiwa Baraka, mama yake mdogo akiwa Baraka, na mpenzi wake Nadia Fitina akiwa pale Bujumbura, Kamenge. Wote anawaombea Mungu awabariki na awaepushe na hili janga la korona. Priskusi Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania anasema salamu na muziki kwanza kwa mtangazaji wa zamu hapo studio, nashukuru sana. Baba mzazi Anaeli Mlasani akiwa Leto Osiri Rombo, mamaake mzazi Monika Anaeli akiwa Leto Osiri Rombo, mke wake kipenzi Elizabeth Sambaya akiwa Nzega. Ujumbe na watakia jumapili njema. Furaha James Njile wa Geita Tanzania anasema salamu zake za Jumapili ya leo zifike kwa mama yake Njile Shihulia na baba yake James Ngalia, Thomas Mayunga, Mashaka Juma, Kayungilo Majaliwa, Bususu Fojei, Mwamloka Jafari, Kopo Leticia, Shilogile Zakayo, James Joseph, Michael Isangi na Charles Jacob. Ujumbe: mti wenye matunda ndiyo hupigwa mawe. Kinyozi mstaafu Sija Fuguru wa Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania, anasema salamu zake kwa Elias Juma Kigami, Mashaka Juma Kayungilo, Mashaka Subi Mnokole, Mak Mihayo, Frank Shayo, Shadrack Samueli, Kitiba Mapigano, Jacob Lechichia Shirogile, Victor Bimselabuye, Mzee Joseph Sindano, Fojei Mwamloka, Kundaeli Mosh na mke wake Edinali Nyamwero, Mama Lamsee. Ujumbe, tuombeane mema siku zote za maisha yetu. Naye Marko Embasi wa Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania, anasema salamu zake za leo ni kwa Kashinje mjomba wa watu baadhi, Majaliwa Bususu, Masanja ya Kuyanja, Masanja ya mzee wa soka, Juma Nzalia fuso wa Fuso, Padri Moshi wa Kitera. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA. Shukrani sana. Juma Rioba kutoka Narok Kenya anasema angependa kutuma salamu kwa Jackson Gesabo wakurutiange, Trofosa Kenda akiwa huko huko, mke wake akiwa Tanzania anaitwa Debora Maseke, mtoto wake Justin Gesabo, baba mkwe Rioba Matinde wa kijiji cha Nyabichune Tanzania, mamake mzazi Nyamohanga Gesabo, babake Rioba Sibora, wote wakiwa huko Narok Kenya, na bila kukusahau ndugu mtangazaji ujumbe tuzingatie masharti, tuepuke virusi vya korona. Na kushukuru sana Simforian Kahambwe kutoka Lubumbashi DRC, anasema salamu zake zimfikie mama yake Munga Mwayuma akiwa Kongolo DRC, shemeji yake Ngoi Katungu akiwa huko huko Kongolo, shemeji Hamisi Mwambila akiwa Maniema DRC, dada yake Kristina Mwaya akiwa hapo Lubumbashi, na rafiki yake Alisi Mwengi akiwa Kampala Uganda. ujumbe tujilinde kwa kuepuka COVID-19. Nam, kabla ya kusomea ujumbe kutoka kwa wasikilizaji wengine, ni kukaribishe na kibao hiki safi sana. Ni featuring ya the Ban, msanii kutoka huko Rwanda, na Otil Brown kutoka Kenya, katika ngoma yao can't get enough. Basi twende kazi. A kibao hicho safi sana, kutoka kwa The Ben na Otil Brown. Sasa na upokea ujumbe wake. Ngalama Maluta wa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania anasema anamsalimu Simon Shauri, baba Ombeni, mapigano, Jacob Ngwano Banga, Karim Kashinje, mjomba watu, baadhi Daudi Mdachi, Vincent JJ Kaji, mke wake Sarafia John, akiwa hapo Mwanza, Tanzania bila kuwasahau familia ya Sosi Maluta wakiwa Maligisu Kwimba. Ujumbe VOA Mtambo Mnene, safi sana. Mchelewa Al Muhlo msemaji wa Sakatonge tokea Maucha Kongwa, Tanzania anasema, habari za hapo mtangazaji wa zamu, si jambo. Anasema salamu zake Jumapili ya leo zifike kwa MC Mjengi, Hamza Wema, Jumadunga, DJ Vumi, Lalata, Anthony Mazengo tano kocha Emmanuel Chanzi Macmasey mzee Ubwakombo Daudi Mdachi, ujumbe tumtumikie Mungu kwa kila muda. Kazi njema hapa studio. Shukrani sana Paskali Aleksi wa Morogoro Tanzania anasema hakika, nichukue fursa hii kwa kuwakumbuka wafuatao. Salamu zangu za, za kwanza ningependa zianzie kwa mtangazaji wa zamu wa hapo studio, nashukuru sana Pili, mama yake mzazi Brandina Costantino, Joseph Mdagu, Andrew John, Furaha Rugonda, Mbaga Karimu, Miraji Mwana wa Kibinda, Vincent JJ Kaji Sayenda Mabula, Alphonse Ntinda, Mzindakaya, Cosmas Shija Junior. Ujumbe, ukiona mgeni nawaaga sana ujue kaishiwa nauli. <laughs> Barabara kabisa. Mashaka Juma Kayungilo kutoka Geita, Tanzania, anasema salamu zake anaomba ziwafikie Rose Malima, Omar Said Masud, Hamisi Churi, Elias Juma Kigami, Godefrey Mwakapenda, Furaha James Njile, Kinyozi Mstafu, Sija Furugu, Ramadhani Malimao na Jumanne Fundi Simu. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Celestin George kutoka mji kasoro bahari Morogoro anasema salamu ziende kwa Mtaki na Gabona akiwa Kibara Bunda, Paul Reynolds akiwa Sengerema Mwanza, Dikson Masumbuko popote alipo, Furaha George akiwa Kibara Bunda. Salamu za kipekee zirudi kwako hapa studio za VOA Swahili. Tunashukuru sana Celestin George Jumbe, tuchape kazi, maana ndiyo nuru katika maisha. Masanja Kanone wa Geita, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie ndugu jamaa na marafiki zake, kwanza watoto wake wapendwa Elias Masanja, Marieta Masanja, shemeji yake mpendwa Mapinduzi Mashiku, mke wake mpendwa Anyasi Mashiku, mama yake mzazi Marieta Gugu, baba yake mzazi mzee Deus Kanone, Mbaga Charles Kubeja, Mpelo wa Sekela Nyanda. Naye Nyangoha Samson anasema anaitwa Nyangoha Samson, akiwa Isibania, anatuma salamu zake kwa wazazi wapendwa Christine Getangita, Kwame Chacha pamoja na ndugu zake Robi Kwame, Motatiro Magaiwa, Konsolata wa Nkio, Samuel Magabo, Susan Gati, wakiwa Nyamon sense Kuria West, Kenya. Ujumbe, tuzingatie sheria zinazochukuliwa na serikali yetu ya Kenya ili tukomeshe janga la korona. Vilevile kuna wasikilizaji pia ambao wameshiriki kupitia njia ya simu, basi ninawakaribisha ah. Sawa, kwa majina anaitwa Suke John Jr au kipenda uniite mwana wa Angelina, napatikana Ilangasika Geita, Tanzania. Kwanza kabisa napenda kutum kutuma salamu zangu kwa mke wangu Joyce Msa au Mama Ema akipatikana Ilangasika. Pili ni kwa rafiki yangu kipenzi Vikta b Mselabuya akiwa Geita. Tatu ni kwa Mariam Rutemagula akiwa Geita. Nne ni kwa Golgota Magabe Mkono akiwa jiji Yamunity Geita. Tano ni kwa Kipala Zinkoba akiwa Kasindaga Mleba Kagera Tanzania. Tano ni kwa Ali Mlangi Gigili Mlesa akipatikana Dar es Salaam. Sita ni kwa mamangu mzazi kipenzi ni Angelina Malimi, au kipenda kumwita Mama Suke. Yuko hapa hapa Ilangasika, Geita, Tanzania. Ujumbe niwatakie siku njema na tuzidi kumwomba Mwenyezi Mungu shawa e, ma kwa majina ni jie Simuni Kimanzi, niko maeneo ya Kongoya Mombasa. Wasalamu, natuma salamu zangu kwa miji yangu Ndorkasimweni na watoto Mblezi na Vivyani, kwa maeneo ya, ya Mingwani mwingi Akiti Kaundi, wazazi wangu kwa wa kwa maeneo ya Kazevi, wanaitwa mahali wanaitwa Kalitini Mwingi, waezangu sema wa mahali wanaitwa Kivo Mwingi, wakitonga police Nairobi, Christine mi wa kawa wendani watu wote Ngiloni, Kalitini Mwingi ni Jesi Mundi Kimangi kutoka maeneo ya Kohongoea Mombasa, ni mjumbe wa jikinge na corona. Asante. Naitwa Victor Kahango kutoka Kirunga uwanja wa ndege Karagwe, Kagera, Tanzania. Mm -hmm. napenda kuzipeperusha salamu zangu za Jumapili hii kwa hayo akiwa Dar es Salaam, kwa mke wangu Pendo Siditioni akiwa akierunga wanja wa ndege, kwa mama yangu mzazi Florida Silvesta Tiimanyo akiwa akierunga wanja wa ndege, mwalimu Fadhiri Amdani Tibiika akiwa Ishaka Isingiro. Namba tano ni kwa Edinari Nyamweru akiwa Kigoma. sita, na mwisho ni kwa Retisi ya Shirogire akiwa Ziba, Igunga, Tabora ujumbe nawatakia Jumapili njema na majukumu mema, na tunapoingia kwenye uchaguzi tujiandae katika uchaguzi mwema. Asante na kazi njema. Nam kipindi hewani ni salamu na muziki, na baada ya kupata muziki safi sana kutoka huko DRC, Rwanda na Kenya, sasa tuelekea huko Uganda, Kampala, nchi ya matoke. Wanaingia Freeboy na Winnie Nwagi katika kibao chao kwata esimu <tinyo> toka kwa Shukuru Hasan anasema anatuma salamu zake kwa famili yake ikiwa Kalehe Kongo, Kigali Rwanda, Kampala ya Uganda, bila kusahau mama yake mdogo akiwa Kiboga Uganda, bila kusahau marafiki zake wakiwa Lusaka Zambia. Wote anawaombea Mungu awabariki na awaepushe na janga la korona. Nimalizie na Rose Malima wa Kibaha, Tanzania, anasema salamu zake ziende kwa Mashaka Juma, Fikri Dario Gakala, Devota Daniel Elias, Paul Sefa, Jafari Kopo, Salim Nasor, Sayungu Mapigano Jacob, Miraji Kibinda, Saenda Mabula, Mawazo Edward, Boazi Kalanje, Msuya Simon, pamoja na Letitia Shilogile. Kipindi cha salamu na muziki leo kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wetu wote walioshiriki kwenye kipindi hiki. Ni washukuru pia waliofanikisha kipindi hiki ni pamoja na waelekezi wangu Bmg Mridhi na Aida Isa kutoka Washington DC. Mimi ni Patrick Nduimana, nawaachia ngoma hii safi sana Inama ni featuring ya Diamond na Fali Ipupa. Usiku mwema, heri ya kuonana. Ufuatao ni muhtasari wa habari msomaji ni mimi Khadija Riami. Marekani jana iliadhimisha sherehe za sikukuu ya Marekani kwa shamra shamra chache huku watu wakijitenga kijamii na kuheshimu masharti ya kujizuia kuwepo katika mikusanyiko mikubwa, ambapo si kawaida wakati wa sherehe kama hizi ambazo huambatana na urushaji wa fataki. Hii inatokana na ongezeko la virusi vya korona katika majimbo ya kusini na magharibi mwa nchi. Rais wa Marekani Donald Trump ameitumia siku ya sikukuu ya uhuru kuelezea na kuapa kuwashinda wale wenye msimamo mkali wa mrengo wa kushoto, huku maandamano yakiendelea nchi nzima. Dunia imeona ongezeko la kesi za virusi vya korona katika muda wa saa ishirini na nne ambapo shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwepo kwa kesi laki mbili elfu kumi na mbili na mia tisa na ishirini na sita marekani brazil na india wamekuwa na ongezeko kubwa sana ambapo ripoti ya kila siku ya who imesema rekodi ya awali iliyoripotiwa na who ilikuwa ni kesi mpya laki moja na elfu themanini na tisa na sabini na saba hapo juni 28 vifo vinaendelea kuwa katika kiwango cha elfu tano kwa siku kote duniani kuna takriban kesi milioni kumi na moja zilizothibitishwa kwa mujibu wa shirika la afya duniani Mbunge mmoja wa Somalia ametekwa nyara na kuuawa na wanamgambo wa Al-Shabab karibu na mji wa Balad, kiasi cha kilomita 30 kutoka Mogadishu. Mohamed Mahmud Siad alikuwa akisafiri ndani ya gari yake kutoka mji wa Johar kuelekea mji mkuu wa Mogadishu wakati alipotekwa, mapema hivi leo Jumapili, vyanzo vya usalama vimeiambia Sauti ya Amerika. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.