Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Marekani ina maambukizo mengi zaidi ya COVID-19 kuliko sehemu nyingine yoyote duniani, ikiwa na karibu kesi milioni 2.8 kati ya kesi milioni 11 kote ulimwenguni. Ongezeko la karibuni la maambukizi ni kubwa la kutosha kusababisha magavana kadhaa kuangalia tena masharti ya kufunga baadhi ya shughuli ambayo yalifanyika katika majimbo yao kama ilivyo wa Marekani ambao watahudhuria sherehe za Julai nne wakati mapambano yakiendelea kuvidhibiti virusi. Rais Donald Trump amezungumzia kwa kiasi kikubwa mkusanyiko ambao haukuvaa barakoa jana Ijumaa, huko Mount Rushmore katika jimbo la South Dakota alipozindua maadhimisho ya sikukuu ya uhuru Marekani. Pia kulikuwa hakuna hatua ya watu kutokaribiana. India imerekodi idadi ya juu ya kesi za virusi vya korona katika siku moja hivi leo Jumamosi, ikiwa na zaidi ya kesi mpya elfu ishirini na mbili na vifo 442 huku maambukizi yakiwa yamepanda katika sehemu za magharibi na kusini mwa nchi huku mvua kali za msimu wa monson zikinyesha Jimbo la magharibi la Maharashtra, makazi yenye idadi kubwa sana ya watu katika mji mkuu wa kibiashara wa Mumbai, una idadi kubwa sana ya kesi, ikiwa na rekodi mpya ya kesi 6364 ikifika leo Jumamosi na vifo 198 kutokana na COVID-19, ugonjwa ambao umesababishwa na virusi vya korona. India ni ya nne duniani yenye kesi ambazo zimethibitishwa ikivuka laki sita na elfu arobaini leo Jumamosi, kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya. Inafuatiwa na Marekani, Brazil na Rusia. Maafisa wa Mumbai wamewaonya wakazi kujiweka kando na eneo la pwani, huku mvua kubwa zikitabiriwa katika muda wa saa 48. Msimu wa monsun umesababisha maji kujaa katika sehemu nyingi za mji na huenda zikapelekea kuongezeka kwa mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vimesababishwa na ongezeko kubwa zaidi la idadi ya kesi, kwa mujibu wa wataalam. Katika jimbo la kusini la Tamil Nadu ambalo ni la pili kupigwa vibaya sana nchini India likiwa na takriban zaidi ya kesi laki moja. Milipuko miwili imepiga miji mikubwa ya Somalia leo Jumamosi, huku maafisa wakisema mlipwaji bomu wa kujitoa mhanga litegua milipuko karibu na bandari mjini Mogadishu na bomu la kutegwa ardhini katika mgahawa nje ya viunga vya mji wa Baidoa na kuwa watu wanne. Ali Abdullahi, afisa katika jimbo la Kusini Magharibi, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba bomu la kutegwa ardhini liliteguliwa na remote huku watu wakiwa wanakula vyakula nyakati za asubuhi. Watu wengine kadhaa walijeruhiwa, amesema. Hakuna ripoti za haraka kwa alidai kuhusika, lakini kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida liliulenga mji huo katika siku zilizopita. Mogadishu iligubikwa na moshi mkali uliotanda kwenye anga kwenye eneo la bandari baada ya polisi Kanal Ahmed Ali aliposema bomu limeteguliwa karibu na milango ya eneo ambalo ni makao makuu ya kulipia magari yanayoingizwa nchini kutoka nje. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Makundi ya kutetea vyombo vya habari nchini Sudan Kusini vimeshutumu mauaji mwandishi wa habari kijana Marco Agei na watu wasiojulikana katika jimbo la Warap katikati ya nchi hiyo. Marco Agei Macur Chol mwenye umri wa miaka 27 aliripotiwa kupigwa risasi siku ya Jumatano katika uvamizi barabarani na vijana waliokuwa na silaha wakati akisafiri kwenda mji wa Tonj. Agei alikuwa mwandishi wa habari wa Dur Redio, ikimaanisha redio ya amani kwa lugha ya Kidinka, kituo cha redio cha kijamii ambacho kinafanya kazi kuhamasisha amani na maridhiano miongoni mwa jamii katika jimbo la Warap. Bado haiko bayana kama mauaji hayo yalihusiana na kazi yake kama mwanahabari. Kifo cha Agei kimewakasirisha waandishi wengi ambao kupitia mitandao ya kijamii kwa kiasi kikubwa wamelani mauaji hayo. Watu kumi na nne wanahofiwa kupoteza maisha baada ya nyumba moja ya kuhudumia wazee kukumbwa na mafuriko magharibi mwa Japan kutokana na rekodi ya mvua kubwa sana iliyopiga katika eneo hilo. Gavana wa eneo amesema waathirika waligundulika wakati wa kusaidiwa kupumua kwenye kituo cha kutoa huduma kwa wazee, ambapo nyumba ilifunikwa na maji ya mafuriko baada ya kingo za mto kujaa maji. Gavana Ikuo Kabashima, kutoka mkoa wa magharibi mwa nchi, aliwaambia wanahabari. Maafisa wamesema bado walikuwa wakiangalia idadi ya watu na hawakuweza kuthibitisha idadi kamili. Wengine kumi walitangazwa kuwa wamepotea, na dazeni walikuwa wamekwama kwenye mapaa ya nyumba wakisubiri kuokolewa kusini mwa Japan. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. <tune> Hamjambo wapendwa wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Assalamu aleikum, kama kawaida, mimi na hodha wako Abdu Shakur Abud, hii leo ni kushirikana tena na Kenneth Bwire aliyoko Hyattsville, Maryland, tukiwa bado tunafanya kazi kutoka nyumbani kuweza kukusomea maswala yenu motomoto na tunatoa hongera kwa miaka mia mbili arobaini na nne ya uhuru wa Marekani leo Julai nne. Sasa Kenneth, kwanza nani anayetufungulia uwanja wiki hii? Nam, asante sana Abdu Shakur Abud. Natumai wewe mzima wa afya kabisa huko Springdale, maana hatujaonana sana kwa zaidi ya miezi mitatu bana. Yaani inabidi tuzingatie sana yale wanayosema hawa waliosoma sayansi, yani maafisa wa afya wakisema tunawa mikono, tunanawa. Wakisema tutengane tusionane, basi inabidi tunawaheshimu. Ninamshukuru Mola tuko salama, tukitazamia kurudi huko kazini karibuni, wakati masharti ya kutoka nje yanapolegezwa na janga hili la korona kuweza kudhibitiwa. Ndio hivyo tena, inabidi sasa masharti ya fatwa, wakisema turudi tunarudi, eh? Mimi mzima vilevile, nikiomba janga hili limalizike haraka iwezekanavyo. Hakuna anayetaka kusikia korona tena. Sasa anayebahatika hii leo ni wewe Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unaanza kwa kutufungulia maswali na majibu na unasema unajitahidi sasa kuuliza maswali lakini hatuyasomi. Ah, inakuwaje? Je, ni magumu sana au vipi? <laughs> Shakuru jamaa na kutumia maswali, unahepa kuyasoma o vipi kweli kweli? Kuna maswali mengine wakati mwingine ni magumu, lakini katika kipindi hiki sidhani kama kuna swali ambalo Abud hawezi kukujibu. Ama unasemaje Abud? Maswala yote mazuri, na hata yakiwa magumu namna gani, tunajaribu kuyajibu kadri tunavyoweza. Hii ni bahati yake leo, tunavuta ujumbe wake msikilizaji wetu kabisa lakini nadhani unakwepa maswali yaliyo magumu kwenye jukwaa hili <laughs> Basi leo Ngalama ni bahati yako, na unataka kufahamu taifa tajiri zaidi kuliko yote barani Afrika ni lipi na taifa maskini kuliko yote duniani ni lipi? Hayo ni maswali ya kawaida tu kwako. Abdu Shakur Abud atakupa majibu kwa haraka, lakini anataka kujua utajiri na vilevile anataka kujua umaskini. Haya, asante. Kuna vipimo aina mbili kujua utajiri wa nchi. Kwanza kuna kipimo cha uzalishaji jumla wa mapato ya nchi GDP, gross domestic product. Halafu kuna mapato ya wastani ya raia kulingana na GDP, yaani GDP per capita hiyo ni kila raia anapata kwa wastani, kama ule utajiri unagawiwa sawa kati ya raia wote. Sasa, kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia, Nigeria ndio taifa tajiri kwa mapato ya uzalishaji wake, ikiwa na dola bilioni 448 kwa mwaka uliopita, ikifuatiwa na Afrika Kusini iliyozalisha dola bilioni 351. Sasa utaweza kukuta takwimu nyingine tofauti zinazoweka Afrika Kusini nafasi ya kwanza na Nigeria nafasi ya pili. Hiyo inategemea ni vigezo gani vilivyotumiwa kutoa takwimu hizo, lakini kawaida takwimu za Benki Kuu ya Dunia na IMF, shirika la fedha ya kimataifa, ndio zinakuwa kipimo thabiti cha maswala ya uchumi duniani. Tukija upande wa mapato ya wastani kwa raia kulingana na uzalishaji GDP PPP, kuna takwimu zinazotofautiana. Kulingana na Benki Kuu ya Dunia ni wakazi wa Ushelsheli wakiwa na wastani wa dola elfu kumi na saba kwa mwaka kila mmoja, wakifuatiwa na Mauritius yenye zaidi ya dola elfu kumi na moja na nafasi ya tatu ni Equatorial Guinea elfu nane. Sasa ukichukua takwimu nyingine, kwa mfano Wikipedia au East African Monitor, Equatorial Guini inachukua nafasi ya kwanza yenye pato la wastani la elfu thelathini na nne ikifuatiwa na Ushelsheli na Mauritius. Na upande wa nchi maskini Afrika ni Jamhuri ya Afrika ya Kati, upande wa uzalishaji wa mapato ya wananchi kwa taifa maskini kabisa duniani kulingana na Benki Kuu ya Dunia na IMF ni Burundi, ikifuatiwa na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Lakini takwimu ya shirika la ujasusi la Marekani, CIA, ambalo hufanya takwimu za kiuchumi kwa nchi zote duniani, Somalia ndio nchi maskini, ingawa hakuna takwimu, na Benki Kuu inaweka Venezuela kwa hivi sasa kwa nchi maskini kabisa, licha ya kwamba hakuna takwimu halisi kwa nchi hiyo. Venezuela ilikuwa mojawapo nchi tajiri barani Amerika Kusini, lakini hivi sasa ndio nchi maskini kulingana na matatizo yake ya kisiasa. Halafu Abdu Shakur Ngalama pia anataka kufahamu kwa nini maambukizi ya virusi vya korona yamezidi kupanda haswa katika mataifa makubwa kwa mfano Marekani kuliko mataifa madogo kama Tanzania ambako maambukizo si makubwa. Hili sasa, nitaweza kusema ni swali gumu kwako wewe Abdu Shakuru. Nilitanguliza kusema wanasayansi ndio wana majibu, lakini siwezi futa tu kwamba huwezi ukalijibu, kwako tunataka jibu Swala so, hili linakuwa gumu kwa sababu hata wanasayansi hawana jibu. Kwanza, kwa upande wa Afrika, janga lilipoanza, wataalamu wa shirika la afya duniani WHO walisema nchi za Afrika ndiyo zitakazoathirika zaidi, lakini sasa miezi sita baadaye ni mabara ya Amerika kaskazini na kusini ndiyo yanayoathirika zaidi kutokana na virusi vya korona, na kuna idadi kubwa ya wagonjwa na wanaofariki Marekani ikiongoza ikifuatiwa na Russia na Brazil, halafu India kwa upande wa kuongezeka, hasa Marekani na Brazil pamoja na Russia, wagonjwa na vifo upande mmoja. Wataalamu wanasema ni kwamba mataifa hayo hayakukabiliana na ugonjwa huo mapema zaidi na siasa za viongozi wao. Ukimchukulia Rais Donald Trump alidharau na kusema ni uongo mtupu, na hapo kusababisha wananchi kutokuwa na imani na kutofuata masharti yaliyowekwa. Lakini pili, inaonyesha udhaifu wa mifumo ya afya ya nchi hizo, kulingana na wataalamu. Na tatu, wanasayansi wanasema inaonekana virusi vina nguvu tofauti katika kila bara. Lakini haya yote ni mambo mapya na uchunguzi unaendelea kufanyika kuweza kupata majibu halisi, kwa nini hapa Marekani idadi imeongezeka sana kulingana na nchi nyingine zote, ambapo wataalamu wote wanashangaa kulingana na kuongezeka hapa Marekani. Wataalamu wanasema majimbo kadhaa yalichelewa kuweka masharti na halafu kuyalegeza mapema, na hasa watu kutovaa barakoa na kukusanyika watu kwa pamoja au kuhudhuria sherehe mbalimbali bila ya kuheshimu masharti ya kutokaribiana. Haya yote ni mambo ambayo yanafanyiwa uchunguzi, lakini haifahamiki wazi kwa nini ugonjwa wa COVID-19 unaenea kwa haraka sana hapa Marekani kulinganishwa na nchi nyingine za dunia. Asante Abdu Shakur, ninatumaini msikilizaji wetu wa Isolo ameridhika pamoja na kuomba maswali yake yamepatiwa majibu. Ukiendelea na kipindi cha maswali na majibu, hivi sasa ninapiga hodi huko Nashville, Tennessee huko Marekani, kwako wewe Babu Mali. Sawa, vizuri sana, tuna wasikilizaji kila pembe ya dunia, na unasema unataka sana kujua na huwa unajiuliza sana kutokana na ubaguzi wa rangi hapa Marekani unauliza, je, maafisa wa polisi weusi hupokeaje matukio ya unyanyasaji au mauaji ya watu weusi yanayotokana na maafisa wa polisi wazungu bila y kushirikiana na maafisa polisi weusi? Naona maswali ni magumu kwelikweli, Kenneth, kwa sababu sijaona uchunguzi au maoni mengine kuhusu msimamo wa polisi weusi kutokana na unyanyasaji ingawa tulishuhudia namna polisi weusi wa Marekani walivyochukizwa na mauaji ya George Floyd huko Minneapolis, kwani wengi wao walishiriki na waandamanaji kwa kupiga goti au kushirikiana nao katika kuzungumza na kuwaeleza msimamo wao, hiyo ikiwa ni ishara ya kutoridhika na hali ya mambo. Kitu kimoja ni kwamba katika kanuni za wafanyakazi wa serikali wa Marekani ni kwamba hawana ruksa kushiriki au kuonyesha hisia zao za kupendelea upande wowote wakiwa kazini. Kwa hivyo inaweza kuwa ngumu kujua maoni halisi ya wafanyakazi wa polisi. Na kawaida polisi, wanajeshi wanakuwa pamoja chini ya uongozi wa kamanda wao na huwa hawatoi maoni kuhusu maswala ya kiraia. Lakini kitu kimoja ni wazi, ni kwamba wataalamu wanasema, katika mji ambako unyanyasaji umetokea na mkuu wa polisi ni mweusi, inashuhudia hatua tofauti kuchukuliwa kuliko inapokuwa mkuu mzungu. Mara nyingi hiyo pia ikiwa ni ishara nyingine ya kutoridhika kwa polisi wa Marekani weusi, ukichukulia mkuu wa polisi wa Minneapolis Medaria Aradondo Marekani mweusi alichukua hatua mara moja ya kuwafukuza kazi polisi wanne waliohusika na mauaji ya Floyd mara picha zilipotokea, kinyume cha maafisa wengine weupe ambao wanachelewa kuchukua hatua kama hiyo au hata kuficha tukio kama ilivyotokea huko Atlanta. Pale Amadu Arbery alipouliwa na wazungu, ilichukua miezi mitatu kabla ya tukio kujulikana, na ni baada ya video kutolewa na raia ndipo swala hilo likaanza kujulikana, na polisi hawakuchukuliwa hatua, lakini mashtaka yamefunguliwa. Kwa hivyo kuna tofauti kubwa kuonekana kwamba polisi wa Marekani weusi wa huenda wanachukizwa na yanayotokea, hasa wanyechesaji dhidi ya polisi, lakini kutokana na sheria na hali ya mambo katika nchi huwezi kupata maoni yao. Zamu sasa ni yako Abu Ali Kosta wa Dodoma, Tanzania. Huyu bila shaka Abdu Shakuru ni mpenzi sana wa maswali na majibu, mara nyingi tumesoma maswali yake. Unataka kufahamu zaidi juu ya rais mpya wa Malawi, bwana Chakwera. Unauliza historia fupi ya maisha yake kabla ya kuwa rais, alikuwa nani na amezaliwa lini? Pili, unataka kujua kuhusu kufutwa kwa matokeo ya awali ya uchaguzi wa Malawi na kupelekea marudio ya uchaguzi huo. Unauliza, je, demokrasia nchini Malawi ni kubwa kiasi gani, na je, kuna tume huru ya uchaguzi? Lazarus Chakwera alikuwa mhubiri aliyemhoji Mwenyezimgu ikiwa awache uongozi wa dini na kuingia katika siasa, kuongoza wananchi, kulingana na matamshi yake ya video yaliyochapishwa na kanisa la St Andrews Presbyterian huko California hapa Marekani. Basi kiongozi huyo mpya wa Malawi mwenye umri wa miaka sitini na tano akiwa amezaliwa Aprili 5 mwaka 1955 na kusoma dini nchini Malawi, Afrika Kusini na Marekani. Alikuwa kiongozi wa mabaraza ya Mungu ya Malawi, Malawi Assemblies of God, mmojawapo ya dhehebu kubwa kabisa ya Wakristo nchini humo. Aliapishwa na kuchukua madaraka Juni 28 mwaka 2020. Ameandika vitabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Reach the Nations. Aligombania kiti cha rais kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kujiuzulu kutoka nafasi yake ya mhubiri, akitokea nafasi wa pili, na mwaka elfu mbili kumi na tisa alishindwa tena, lakini kufikisha mashtaka mahakamani kwa ajili ya uwizi wa kura na mahakama ikakubaliana na madai yake na uchaguzi mpya ukafanyika mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na akapata ushindi mkubwa wa asilimia hamsini na tisa dhidi ya Rais Peter Mutharika. Akiwa anakula kiapo kama rais wa sita wa Malawi, Chakwera alitoa wito wa umoja na kuwataka wa Malawi waungane baada ya utawala uliopita kufuata sera za ukabila na kuhakikisha kwamba wanaleta maendeleo na kuondoa umaskini nchini humo. La pili Abu Ali, kuhusu kufutwa uchaguzi, ni kwamba Malawi ni moja ya nchi za Afrika ambayo inafanikiwa kwa sehemu fulani kuleta ustawi wa demokrasia tangu kuanza mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Kulingana na wataalamu na wachambuzi wa mambo, kumekuwepo na uchaguzi unaofuata katiba kwa mara tano hivi sasa bila ya viongozi kuongeza muda na vyombo vya serikali vimekuwa vikifanya kazi namna inavyohitajika katika demokrasia. Hatua ya mahakama kubadilisha matokeo ya uchaguzi, ikiwa ni nchi ya pili barani Afrika, inadhihirisha mahakama yako huru huko Malawi. Kenya ilikuwa nchi ya kwanza Afrika ambapo mahakama ilibadili matokeo ya uchaguzi. Huko Malawi kuna tume huru ya uchaguzi ambapo ile iliyopita ilibidi kuondolewa kabla ya uchaguzi wa marudio kufanyika baada ya kutumiwa kushindwa kusimamia uchaguzi wa awali. Kwa ufupi, tunaweza kusema demokrasia inastawi nchini Malawi, maana maandamano yanaruhusiwa, vyombo vya habari vinafanya kazi kwa uhuru na watu wana haki ya kutoa maoni yao bila ya kunyanyaswa. Nadhani Kennes, muda wetu hauturuhusu kuendelea mbele. Nadhani BMJ Muridhi yuko tayari kutuletea Viji Mambo, au unasemaje? Basi ni maswali hayo tu ambayo muda umeturuhusu kuyajibu kwa hii leo, na kwa niaba yako Abdu Shakur Abud mimi ni Kennes Bwire tukisema kwa heri, na hivi sasa tunampisha BMJ Muridhi na Viji Mambo. <tune> na kusabahi msikilizaji, popote pale ulipo, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na wakati mwingine ambapo wanaingia hapa mitamboni kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ni wakati wa Viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safari yetu ya vijimambo hivi leo inaanzia hapa hapa Marekani. Mwanamke mmoja katika jimbo la Florida amewasilisha kesi mahakamani kutaka mbuzi wa tano, sikiliza msikilizaji, mbuzi wa tano aliyowanunua wafanyiwe vipimo vya DNA ili kuhakiki iwapo walitoka kwa mbuzi wa kiume ambaye muuzaji alikuwa amemhakikishia kwamba ndiye baba yao. Chunga Amini usiamini, msikilizaji, Chris Hedestrom amemshtaki jirani yake Hithe Dena akidai kwamba hakumweleza ukweli kuhusu mbuzi hao wachanga waliopewa majina ya Bela, Gigi, Rosi, Zelda na Margot. Estrom anasema alilipa Dena dola mia tisa kwa mbuzi hao, lakini ilikuwa ni kwa imani na makubaliano kwamba walikuwa wamezalishwa kwa mbegu za mbuzi wa kiume ambaye ana sifa ya kupendeza. Pamoja na hayo, mlalamishi huyo katika nyaraka za mahakama ambazo shirika la habari la Associated Press AP limeziona anadai kwamba mbuzi hao hawakuwa wamesajiliwa na chama cha kuwasajili mbuzi wa nyumbani cha Marekani American, American Dairy Goats Association, hali ambayo ilifanya bei aliyoilipa kuwa ya juu zaidi kuliko ambavyo ingekuwa kama angekuwa ni mbuzi tu wa kawaida. Manake, alinunua mbuzi hao wakiwa wachanga hivi. Kadri wanavyoendelea kukua, kulingana na mnunuzi huyu, inaendelea kuwa bayana kwamba mbuzi hao hawana tabia kama ya baba yao, jinsi ambavyo alikuwa ameelezwa na yule aliyemuuzia, <laughs> aliyeuza mbuzi hao. Hata hivyo, anasema kwamba yuko tayari kurejesha pesa ambazo alilipwa ili kesi hiyo imalizike. Msikilizaji, hapa katika meza ya viji mambo tumeona mengi lakini ya mbuzi na kujua chembechembe -chembe za DNA za mbuzi, kwa hakika hayo ni mapya haya. Basi tuelekee kwingine. Kijana mmoja wa kiume mwenye umri wa miaka kumi wiki hii ameingia kwenye kumbukumbu -kumbu za The Guinness Book of World Records kwa kufanya hesabu 196 za haraka za kuzalisha na za kugawanya kwenye kompyuta kwa muda wa dakika moja. Msikilizaji, na dubu Jil, mwanafunzi wa shule ya msingi ya Longmoor, mjini Long Eaton Uingereza, ameushangaza ulimwengu mzima kwa ustadi wake wa kufanya hisabati kwa kasi ambayo haijawahi kushuhudiwa tena. Hapa unasikia sauti ya kompyuta yake wakati akishiriki ya mashindano ambapo ndani ya chini ya sekunde 60 msikilizaji, alipata majibu sahihi kwa maswali ya hesabu karibu 200 so, maana manake hiyo ni kwamba kwa kila sekunde moja aliweza kujibu jumla ya maswali matatu kwa wastani, na hayo kwa hakika ni maajabu. Pamoja na kuingia kwenye kitabu hicho cha mabingwa jio, pia alitunukiwa cheti cha kuonyesha kwamba ana ustadi mkubwa wa kucheza na namba. Na hivyo kuorodheshwa kama mmoja wa mabingwa duniani wa mashindano yaitwayo Times Table Rockstar. Kumbuka umri wa Jill ni miaka kumi tu, tafakari hayo. <muchiline> na kwa hayo kuhusu kijana ambaye anafanya hesabu kwa haraka ambayo haijawahi kushuhudiwa katika eh, historia ya kufanya hesabu. Msikilizaji, naona muda wangu hapa studio umekatika kama kawaida makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ muridhi na kama ilivyo desturi yangu na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba tisa ni karibu na kumi na daima huwezi kubadilisha usemi huo kisa na maana dunia imejaa viji mambo Ifuatao ni mukhtasari wa habari msomaji. Ni mimi Khadija Riami. Milipuko miwili imepiga miji mikubwa ya Somalia leo Jumamosi, huku maafisa wakisema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alitegua mlipuko karibu na bandari mjini Mogadishu na bomu la kutegwa ardhini katika mgahawa nje ya viunga vya mji wa Baidoa na kuua watu wanne. Ali Abdullahi, afisa katika jimbo la kusini magharibi, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba bomu la kutegwa ardhini liliteguliwa na rimot huku watu wakiwa wanakula nyakati za asubuhi. Watu wengine kadhaa walijeruhiwa, amesema. Makundi ya kutetea vyombo vya habari nchini Sudan Kusini vimeshtumu mauaji ya mwandishi wa habari kijana Marco Agey na watu wasiojulikana katika jimbo la Warrap katikati ya nchi hiyo. Marco Agei Makur Chol mwenye umri wa miaka 27 aliripotiwa kupigwa risasi siku ya Jumatano katika uvamizi wa barabarani na vijana waliokuwa na silaha wakati akisafiri kwenda mji Agei wa Tonj. Agei alikuwa mwandishi wa habari wa Dur Redio, ikimaanisha redio ya amani kwa lugha ya Kidinka, kituo cha redio cha kijamii ambacho kinafanya kazi kuhamasisha amani na maridhiano miongoni mwa jamii katika jimbo la Warap. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.