After the international news. Hivi sasa ni saa nane kamili mchana hapa mjini Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais Donald Trump atakuwa Mount Rushmore katika jimbo la South Dakota leo Ijumaa kwa sherehe za siku ya Uhuru ambapo maelfu ya watu wanatarajiwa kuhudhuria. Japokuwa Marekani inaongoza duniani kwa idadi ya kesi za COVID-19, maafisa katika eneo hilo wanasema hakuna mipango ya kutekeleza kanuni ya watu kutokaribiana au kuvaa barakoa katika tukio hilo. Hata hivyo, barakoa za bure zitakuwepo kwa watu ambao wanahitaji. Gavana wa jimbo la South Dakota mrepublican Kristi Noem amesema katika Fox News mwanzoni mwa wiki hii kwamba tumewaambia watu ambao wana wasiwasi wanaweza kukaa nyumbani. Gazeti la The Washington Post linaripoti kwamba safari ya makamu rais wa Marekani Mike Pence kwenda jimbo la Arizona wiki hii ilicheleweshwa kutoka Jumanne hadi Jumatano baada ya ofisa usalama anayeandaa safari hiyo kuwa mgonjwa au kupata dalili za virusi vya COVID-19. Marekani inachangia mashine zinazosaidia kupumua yani ventilators mia moja ili kuisaidia Pakistan katika mapambano yake dhidi ya COVID-19. Ubalozi wa Marekani nchini Pakistan ulisema katika taarifa yake kwamba msaada huu umetolewa kwa hisani ya Rais Donald Trump wakati ambapo mashine hizi zinahitajika na kusaidia katika majibu ya haraka ya Wapakistan kwenye janga hili. Idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona nchini Pakistan, kwenye taifa la watu milioni mia mbili na ishirini imevuka zaidi ya laki mbili na elfu ishirini na takriban wagonjwa elfu nne na mia sita wamekufa tangu maafisa walipotangaza mlipuko huo kutokea miezi minne iliyopita. Utawala wa rais Trump unachangia takriban dola milioni 27 katika msaada mpya wa fedha kusaidia Islamabad kujenga uwezo, kupanua maabara za upimaji, kuangalia magonjwa na huduma za wagonjwa, miongoni mwa changamoto nyingine za kukabiliana na janga hili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Ufaransa Eduardo Filipe na serikali yake wamejiuzulu leo Ijumaa, wakati rais Emmanuel Macron alipochukua hatua kwa ahadi ya kufanya mabadiliko kwenye utawala wake na kupata ushindi wa wapiga kura waliojitenga kabla ya kinyang'anyiro cha kuwania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Macron anafanya mabadiliko ya utawala wake wakati Ufaransa ipo kwenye hali ngumu ya kudorora kwa uchumi tangu vita vya pili vya dunia. Imeshuka haraka na uchumi utasinyaa kwa kiasi cha asilimia kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na kusababisha ongezeko la ukosefu wa ajira. Wawekezaji watakuwa wakitazama kuona kama waziri wa fedha Bruno Lemaire ambaye anaona mageuzi kuelekea kuimarisha uchumi na anatumia muda mwingi kuyaweka makampuni kama Air France na linor, wakati huu wa mgogoro wa kiuchumi anaendelea na kazi yake. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema wakati wa kupanua utawala au sera umeisha, huku akiwaeleza wanajeshi wa India katika ziara ya kushtukiza kwenye eneo la Himalaya la Ladakh mahala ambapo maelfu ya wanajeshi wamepelekwa kufuatia mvutano na China, huku akiitaja Beijing, kiongozi huyo wa India aliwaambia wanajeshi waliopo kwenye kituo kilichopo kwenye eneo lenye theluji kwenye mlima usio rafiki kwamba hii ni enzi ya maendeleo. Historia ni shahidi kwamba vikosi vinavyoongezwa vinapotea au vililazimika kurudi nyuma. Ziara ya kushtukiza ya Modi ilitangazwa tu baada ya yeye kutua huko Ladakh. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia hatua ambazo Burundi inachukua toka kutangaza kwamba virusi vya korona ndivyo, uh, adui wa kwanza kabisa wa taifa hilo eh, tofauti na msimamo ambao unaonekana uh, mwanzoni haikuchukuliwa kama uh, janga la virusi vya korona ni tatizo ama ni hatari kwa taifa la Burundi. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani katika siku yetu hii ya leo e, tutaangalia wimbi e, lingine la nzige ambalo linaelezwa kwamba litashambulia nchi ya Kenya ambayo tayari imeshaathirika kwa kiwango kikubwa na wimbi kubwa la nzige wa jangwani waliotokea katika kipindi cha mwanzoni na mwishoni mwa mwaka a, jana. Ninayokaribisha katika matangazo ya leo. Mimi jina langu ni Ili Ligongo nam. Karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaanzia nchini Burundi. Burundi mpaka hivi sasa kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa, uh, ina maambukizo ya virusi vya korona zaidi ya mia moja na tisini, ambapo hii leo uh, serikali ya Burundi imetangaza kwamba kuna watu ishirini na wawili ambao wamegundulika kuwa na virusi vya korona. Haya yanaendelea wakati Burundi ikiwa moja kati ya mataifa ya Afrika Mashariki ya ambayo yamekuwa yakikabiliwa uh, na changamoto hivyo ya virusi vya korona, lakini ikumbukwe, serikali ya rais aliyepita marehemu Pierre Nkurunziza iliweka bayana kwamba haikuonyesha ama kuona janga la korona kuwa limeshambulia kwa kiwango kikubwa taifa la Burundi, hali ambayo ilileta ukosolewaji mkubwa kwa wanaharakati mbalimbali mbali wa masuala ya afya. Ikumbukwe vile vilevile serikali ya rais Pierre Nkurunziza marehemu huyu ilimfukuza vilevile afisa wa juu kabisa wa shirika la afya ulimwenguni WHO, eh, kwa kile ambacho imekuwa imedai eh, kutofuata taratibu za taifa hilo, hali ambayo kwa kweli kuwa yanaendelea nchini humo, uh, hata wakati kuelekea uchaguzi wa taifa hilo watu hawakuonekana kufuata zile, uh, taratibu, eh, ama marufuku ama zile E, kanuni zilizoelezwa ama kubainishwa na shirika la afya duniani WHO, ikiwa ni njia mbalimbali za kujikinga na virusi vya korona, kama vile kuvaa barakoa, watu kutokaribiana na kuepuka mikusanyiko mikubwa. Lakini mpaka hivi sasa e, Burundi ikiwa imeshapata raisi mpya ambaye ni Evariste Ndayishimiye e, juma hili katika maadhimisho ya uhuru wa taifa hilo aliweka bayana kwamba virusi vya korona kwa hivi sasa ndiye adui mkubwa wa taifa hilo, na kuweka juhudi mbalimbali mbali za kuhakikisha kwamba maambukizi hayo hayaendelei. Lakini hali hiyo ikiwa inaendelea bado, inaelezwa kwamba idadi ya virusi vya korona inazidi kusambaa katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo hivi juzi tu limepata E, utawala mpya sasa leo, katika kwa undani tunataka kujua toka ilipotangazwa na Rais Evariste Ndayishimiye e, kwamba virusi vya korona ni janga e, ama adui wa taifa hilo la Burundi, hali ikoje? Lakini kile ambacho kinafanyika na serikali ni nini hasa, katika kuhakikisha kwamba maambukizi hayo hayaongezeki zaidi na kuambukiza wananchi wengi wa Burundi ambao kwa hivi sasa bado wanakabiliwa na changamoto mbalimbali hasa e, ikiwa kumalizika kwa zile hali ya vurugu za kisiasa ambazo zilisababishwa na marehemu rais Pierre Nkurunziza kugombania muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano hapa anaozungumza na, na mwenzangu Patrik Nduwimana kufahamu kile kinachoendelea nchini Burundi. Sasa Patrik, hebu kabisa atueleze toka uh, rais Evariste Ndayishimiye aingie madarakani, ameweka wazi kabisa kwamba virusi vya korona ni adui wa taifa hilo la Burundi. Sasa hebu tueleze nini ambacho kinafanyika katika kukabiliana na adui huyo wa Burundi? E, ni kweli rais mpya amelitaja janga la korona kama ni adui wa taifa anayestahili kupigwa vita e, na miongoni mwa hatua alizosema zitachukuliwa e, hivi karibuni alisema kwamba serikali yake itapunguza bei ya sabuni kwa asilimia hamsini, sababu unajua maagizo ya wataalamu wa afya wote wanasema uh, watu wanawe mikono. Kwa hiyo sabuni ni kifaa muhimu sana katika kulinda uh, maambukizi ya korona. Na vilevile vile alisema kwamba kutaimarishwa kuwapima wananchi wote wa Burundi katika mikoa yote ya nchi. Hizo ndizo hatua muhimu uh, alizotangaza uh, rais Evariste Ndayishimiye. Kwa kutokana na hayo yoyote ambayo yanaonekana pengine, sabuni ndiyo jukumu uh, kubwa ama jambo kubwa ambayo limezungumziwa kwa maisha ya kawaida ya kila siku, kuna yoyote yale ambayo yametangazwa kwa taifa hilo la Burundi kwa hivi sasa. Eh, aliwahimiza wananchi kuendelea kufata uh, kuheshimu utaratibu au maagizo yaliyotolewa na wataalamu ku, ku, wa afya, hasa kuendelea kunawa mikono. Uh, ukiwa na dalili za ugonjwa uharakie kwenda hospitali ili upimwe, uh, au ujiweke karantini. Lakini kinachoonekana ni kwamba uh, hili swala la kuhimiza watu kutokaribiana, yani ule msongamano, sababu nchi ya Burundi uh, ni nchi ambayo hususan katika siku za mwisho wa juma kuna sherehe kibao, kuna harusi, kuna sherehe za, ku, za kumaliza msiba. Hizo zote zinakutanisha, zina watu wengi sana, lakini ukiangalia, watu hawaheshimu uh, utaratibu wa kutokaribiana, hata upande wa viongozi wenye. Mfano, hii Burundi ilisherekea sikukuu ya uhuru wake hapo tarehe mosi Julai. E, ukiangalia picha kwenye televisheni, viongozi wenyewe ikiwa ni kwenye jukwaa walipokuwa wamekaa walikuwa wa, hawaheshimu ha, uh, hii social distancing, yaani kutokaribiana. Vile vile utawaona watu wachache sana, wachache sana ambao wamevaa barakoa. Kwa hiyo bado kuna kazi kubwa, lakini uh, kuna hatua ambayo imepigwa, hasa uh, rais alipotangaza corona kwamba ni adui wa taifa. hapo awali kulikuwa uh, msimamo au fikra ambayo viongozi wenyewe ukianza kwa hayati uh, rais Nkurunziza, alikuwa akitamka kwamba Burundi imelindwa uh, na Mungu haiwezi kupata korona. Evariste mwenyewe kabla hajatawazwa kuwa rais alikuwa akizungumza hilo kwamba Burundi ukilinganisha na nchi zote ni kama vile Mungu kaibariki kai sababu hakuna korona uh, nyingi, lakini hivi sasa visa vimeanza kuongezeka kwa kasi kabisa. Kile ambacho unaweza kutueleza, kuna uh, taarifa yoyote ambayo imeelezwa ama uh, utaratibu uliopangwa eh, kama mataifa mengine ambayo tuliona wakati maambukizi yanaanza kuingia, labda watu wanaotoka nje ya nchi kukaa karantini ya lazima kwa siku kumi na nne eh, ama kuzuia watu kwenda kwenye sehemu fulani za mikusanyiko ama sehemu ambazo zinahudumia watu kwa umma mkubwa kuwe na vifaa mbalimbali vya kuhakikisha kwamba watu wananawa mikono ama kuwekwa marufuku ya watu kutoingia bila kuvaa barakoa. Je, vitu kama hivi Burundi vimetangazwa, mbali ya kupunguza bei hiyo ya sabuni? Vilikuwepo, vilikuwepo kabla, sababu uh, kwenye maeneo yote ya mikusanyiko utakuta kuna ndoo za maji pale, kuna sabuni uh, hasa uh, hata wakati wa kampeni ambapo ilikuwa inawakusanyisha watu wengi wafuasi wa vyama vya kisiasa, kulikuwa na utaratibu huo. Waku, wakua, kuwaomba watu wa, wa, wanawe mikono sabuni iko pale, na baadhi walikuwa wanapimwa, kulikuwa vile vifaa vya kupima joto ya mwili, hivyo vinafanyika. Lakini shida kubwa kama nilivyosema ni kuheshimu mambo ya kutokaribiana, yani social distancing, hiyo hamna kabisa, haifanyiki wala haimo. Unaona kama haimo katika mila au tabia ya Warudi. Kama nilivyosema kama leo ni Ijumaa, kesho Jumamosi, Jumapili, ukienda Bujumbura utakuta kila mahali watu wakitoka kanisani. Kwanza kanisani kwenyewe ndio wanasema kwamba wanajitahidi wana kuheshimu ile social distancing. Lakini ukienda kwenye hizo sherehe za harusi ukienda kwenye sherehe za kutoa mahari, ukienda kwenye hata mazishi, mazishi yenyewe watu wanakwenda, wako wengi sana, alafu eh, baadhi wanavaa barakoa lakini wengi mpaka hivi, naona kuna kazi kubwa, lakini itabidi viongozi waendelee kuhamasisha wananchi Uh, ili uh, maambukizi haya yasiendelee kuenea kwa kasi. Lakini mwamko kwa wananchi wenyewe wa uh, Burundi hivi sasa uh, mara baada ya raisi kutangaza kwamba uh, janga la virusi vya korona ni adui wa taifa, kuna mwitikio wowote wa watu kubadilisha uh, tabia, achilia mbali kwa viongozi ama sehemu za mikusanyiko ambayo inaonekana lakini kwa nyumba ama kwa familia moja moja inaonekana kwamba watu wana huo uelewa kwamba hivi sasa kweli korona ni adui wa Burundi? Uh, nafikiri bado uelewa uh, huo haujafika hauja, hauja, hauja kabisa katika uh, fikra na uh, uh, nyoyo za, za wananchi wa Burundi. Baadhi wanaelewa na wanaona kwamba ni hatari hasa wale ambao wamepoteza ndugu zao, wale ambao wanakwenda kuzika ndugu zao ambao wame, wamefariki kutokana na korona. Na hapa tena naweza kuuzungumzia kidogo kuhusu, um, toa taarifa sahihi kama mfano kila ripoti zinazotolewa na wizara ya afya kuhusu maafa kutokana na korona hadi sasa, wanasema ni kifo cha mtu mmoja, lakini mara nyingi tunawajua ndugu zetu, tulipata taarifa za watu wengi ambao wamekwisha poteza ndugu zao kutokana na korona eh. Kwa hiyo labda hii inakuwa ni kuhusu kutoa uh, taarifa uh, kamili kuhusu vifo uh, bado kuna kasoro kidogo, na vile vile vile shida ambayo ipo ule uwezo wa kupima. Kama mfano hivi, nikikupa mfano, Idi, tangu korona kuripotiwa nchini Burundi hadi sasa wamekushafanya fanya vipimo vya COVID-19 elfu mbili mia tatu kumi na tisa. Hivi ni vipimo vichache sana ukilinganisha na nchi jirani, kama mfano, nchi jirani ya Rwanda hadi sasa wamekusha fanya vipimo laki moja na elfu arobaini na saba. Bado kuna kazi kubwa uh, nafikiri itabidi uh, Burundi iombe msaada uh, ni kweli Benki ya Dunia imekwisha toa pesa uh, milioni tano dola za Marekani ili kuisaidia Burundi kuweza kupambana na virusi vya korona. Yani hapo kunahitaji kuongeza uwezo kabisa katika vifaa ili waongeze idadi, yani wawe, wa, waongeze kasi ya kupima watu kwa wingi kama alivyotangaza Rais hivi sasa. eh, lengo lake ni kwamba katika mikoa yote upimaji ufanyike. eh, labda siku za mbele huenda uh, uh, utaratibu wa kupima watu ukawa umeimarika. Kwa kumalizia sasa, uh, kile ambacho uh, rais Ndaeshimiri amekieleza, ukiacha suala la hili la kupunguza bei ya sabuni, nini kingine ambacho amefanya? Uh, kwa mujibu uh, wa maelekezo ya wataalamu wa afya, alikuwa anapania kusema kwamba wagonjwa wa korona wa tibiwe bila malipo, lakini hili halijakamilika sababu unajua inabidi waelewane na hospitali, nani atalipa yeye. Alikuwa anapendekeza wagonjwa wa Covid 19 watibiwe bila malipo, na vile vile kuna shida, kama nilisikia ripoti jana ujuzi, kwamba bei ambazo zinatumiwa kutibu magonjwa ambayo au zile dalili za za korona bei ni hali sana, bei ya dawa inabidi. Hapo serikali iingilie kati ili bei ya dawa hizo ipunguzwe. Asante sana Patrick Nduimana kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Kenya tukiangazia e, wimbi la pili la nzige ambalo linaelezwa kutokea katika taifa hilo la Kenya na kuhatarisha zaidi e, suala zima la upatikanaji na uzalishaji wa chakula. Naam. Tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ya, ambapo katika sehemu hii ya pili ya matangazo ya kwa undani tunaelekea nchini Kenya ambapo licha kuwa serikali kwa kushirikiana na mashirika kadhaa likiwemo la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO kusema kupiga hatua kubwa katika vita dhidi ya nzige, hofu imeendelea kukumba wakazi wa maeneo ya kaskazini mwa Kenya, hasa kaunti ya Turkana, ambapo kwa sasa kuna makundi makubwa ya nzige yanayoendelea kuharibu vyakula na lishe za mifugo. Kwa undani hii leo, mwandishi wa Nairobi Jason Nyakundi amezungumza na maafisa husika kutaka kujua hali janga hilo. Mwishoni mwa mwaka uliopita na mapema mwaka huu, makundi mabaya zaidi ya nzige wa jangwani kwa miongo kadhaa yalivamia mazao Afrika Mashariki na kwingineko na kutishia usalama wa chakula katika eneo hili. Wadudu hao waharibifu haribifu walisambaa kwa kasi mwezi Januari na Februari kupitia nchi kadhaa za Afrika Mashariki ikiwemo Kenya, Ethiopia na Somalia. Ulikuwa ni mlipuko mkubwa zaidi kwa Kenya kwa zaidi ya miaka sabini, huko Somalia na Ethiopia miaka ishirini na tano. Janga la nzige pia linajiri wakati ambapo mataifa yanakabiliana na virusi vya korona pamoja na marufuku ya kudhibiti watu kutembea, hali ambayo inatia ugumu katika hatua za kupambana na wadudu hao. Albert Lomasulani, mkazi wa kaunti ya Isiolo na mvugaji, amekuwa akisaidia katika kupambana na nzige hao maeneo tofauti ya kaskazini mwa Kenya kaunti eh, eh, ambaye iko na kiwango nyingi sana ya nzige ni Turkana kaunti ambapo ndio sasa iko na nzige wengi sana, na pia inapambana ya eh, pili na fuatilia Marsabit na ya tatu Samburu kaunti. Samburu kaunti ni ni pande za kusini mahali ya Baragoi Saulor area, sasa ndio oh, wao wanapambana pia. Pia kuna kaunti zingine kama Garisa, Wajir, Mandera pia wako nazo lakini kwa kiango kubwa kama Turukana, Turukana na Marsabit. Kwa hiyo Turukana na Marsabit ndio wako na nzige wengi sana, halafu Tamburu Kaunti, lakini kianzia na ile ambaye nzige imefahamia sana ni kaunti ya Turukana. Hata leo kuna mani ilikuwa pande ya e, e, sabkaunti tulipata nzige wengi waliingia ndani ya shamba ya mioga na wakazikula na wakamaliza na pia wanaendelea kukula malisho ya e, nyasi, miti, malisho ya mifugo pia. Na unajua kwa sababu kuna wakulima wachache katika hizi kaunti, hata kutokana kuna wale wanajaribu kupanda mioga, walifamiwa jana na leo, jana jioni na leo. So, wanaifanya uharibu mkubwa sana. Yasipodhibitiwa, makundi haya yanaweza kuwa makubwa sana. kundi linaweza kuwa la hadi nzige bilioni kumi na kutanda kwenye eneo la mamia ya kilomita wanaweza kusafiri kilomita mia mbili kwa siku moja, huku wakitia hofu na uoga maisha ya wakazi wa vijijini kwa kula mazao yao. Hata kundi la kawaida tu la nzige linaweza kumaliza mazao ya kuwatosha watu alfu mbili mia tano kwa mwaka mzima, kwa mujibu wa shirika la chakula na kilimo FAO. Lakini Kenya imechukua mkakati gani kukabiliana na hawa nzige? Nimezungumza na msemaji wa serikali Kanali Cyrus Oguna. Shughuli ya serikali ni kuzuia kwamba uh, kitu kama hicho kisitokee sababu mbinu zote zimewekwa katika maeneo hizo tatu ya kuweza kuzuia kwamba wasije wakaruka na wakavuka na wakaenda wakashambulia sehemu nyingine tena wakati huu. Kwa hivyo tunaweka juhudi zote za kuzuia hao nzige katika maeneo hayo matatu ambazo nimesema ni maeneo za Turkana, maeneo za Samburu na Marsabit kwa sasa hivi. Kwa hivyo hatungependa wavuka katika kwenda kwenye kaunti jirani, kwa sababu kaunti za Wajia, kaunti za Aisiolo. Kwa hivyo hatungependa warudi pale tena, kwa sababu mwanzo walikuwa hapo kisha wakashambuliwa wakabaki katika makaunti hizo tatu ambazo nimekutajia. Kuna baadhi ya mayai ambazo labda huenda yakawa yako chini ya mchanga. Kumbuka nzige wanapotaga mayai, mayai juu hawataki, hawatagi mayai juu ya udongo, wanataga mayai ndani ya udongo. So kwa sasa hivi itakuwa ni vigumu kuweza kusema kwamba itachukua takriban ya kipindi kipi Kukua, wame, wame ya kuweza ni kwamba wamemalizwa kabisa wote, nitakuwa ni kidanganya kusema kwamba labda wiki, mbili, wiki tatu, lakini cha msingi ni kwamba juhudi zipo za kuweza kumenyana na wao na kuwazuia kwamba wasienee wasi maeneo mengine uh, japo hizo tatu zimekutajia. Kwa hivyo ni kwamba tutamalizana nao katika kaunti hizo tatu. Kumbuka nzige ni janga ambalo liko na uwezo wa kuruka mipaka, kwa hivyo ni sababu kwamba hata nyakati ambazo tunapopigana uh, na wao tunapigana na wao tukitumia pia taasisi za nyumbani na taasisi ya eneo. Taasisi ya eneo ni taasisi inayoitwa kwamba uh, uh, uh, Red Locust Control Organization. Yeah, sasa hiyo taasisi ni taasisi ya eneo East Africa yote, kwa hivyo hiyo ni kwa sababu kwamba wako na uwezo wa kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Utakuta kwamba nyakati ambazo iwapo tuna juhudi hapa nyumbani na labda nchi jirani hawana juhudi za kuweza kupigana na wao, huenda wakatoka hapa wakaenda nchi jirani, ama wakatoka nchi jirani wakaja upande huu wetu. Kwa hivyo inahitaji kwamba kuwe na mikakati na juhudi nchi, sorry, kwenye kanda nzima, ambapo unakuta kama ni nchi jirani, nchi ya pili, nchi ya kwanza, nchi ya tatu na ya nne, kwa hiyo na juhudi sawa na nchi yetu. Kwa hivyo iwapo kuna nchi ambayo haina juhudi sawa na zetu, basi itakuwa ni, ni tatizo kwa sababu huenda tukamaliza huku nyumbani ama tukamaliza wote, lakini wakaingia kutoka nchi jirani. Kwa hivyo ni kitu ambacho ni janga, ni tatizo, kwa sababu kwamba uwezo ni tofauti, mipango ni tofauti, na hali ya kutekeleza mipango pia ni tofauti, kulingana na hali ya nchi. Kwa hivyo ni kitu ambacho tunafahamu kwamba tukamaliza, lakini huenda tukaingia tena kutoka nchi jirani, vilivyokuwa tangu mwanzo. Maanake, kumbuka, walipovuka kutoka nchi jirani ilikuwa ni mwezi Desemba mwaka jana, lakini hadi hii leo hatujui kwamba nchi jirani mahali walikotoka juhudi ziko vipi kule. Ujio wa pili wa wadudu hao waharibifu sasa unatishia tena upatikanaji wa chakula na maisha ya watu. Ni uvamizi mkubwa zaidi kwa robo karne iliyopita. Kwa ujumla, FAO inakadiria kwamba nzige huathiri wa maisha ya mtu mmoja katika kila watu kumi duniani, jambo linalowafanya kuwa wadudu hatari zaidi wanaohama. Lakini naibu mkurugenzi wa FAO nchini Kenya, Hamisi Williams kwa upande wake anasema kwamba vita dhidi ya nzige vinaelekea kupata ushindi. kama shirika la FAO, kazi yetu ni kusaidia serikali. Sasa serikali hasa ndio wanafanya hata hiyo control. Sisi tunawasupport kufanya control, tunawasupport technically, tunawasupport tena na resources, pesa, tunawasupport na mandege ya kufanya unyunyuzi, tunawasupport na na vitu kama hayo. Sasa ni serikali, tunafanya pamoja, lazima hiyo iwe under coordination yenye iko kwa Ministry of Agriculture. Hapo ina- ina- inakuwa inaongozwa na na, na, na katibu mkuu wa wizara wa kilimo. <laughs> Saa hizi imebaki kaunti mbili peke yake ya Marsabit na Turkana, na vile nilitoka field juzi nikaona hata Marsabit tuko karibu kumaliza. Uh, masiku manne hivi hapa mbele tutakuwa tumemaliza hiyo, so ile itabaki ni Turkana na tumeweka mikakati sawasawa, tunaishughulikia tuna, tuna, tuna tumejiandaa ya kutosha. Tuko na mabeses kwa hizo makaunti ya boda, Gariza, Wajia, Mandera, hapa tena katikati Isiono pande ya Samburu, tuko na bese hapo. Tumeweka hizo bese, ziko na matozi, ziko na kemikali uh, inputs, magari za sprayers, kila kitu iko. So mikakati tumeweka, na hatutoi lazima, mpaka tuhakikishe kabisa hii kitu imeisha na hakuna tena chance lake la kurudi tena. Hivi sasa tunafanya assessment kwa field eh, inafanyiwa na Red Cross, na hiyo ripot itatoka itatoka uh, wiki ujao. Sasa ikitoka, mimi nitaongea na wewe, nitakupea ripot usome, lakini kwa sasa siwezi sema juu hiyo assessment. Tunataka ikuwe ni ile ya haki kabisa, ile inaweza kukuambia ya kwamba kuna uharibifu. Hata ukienda field utapata, unajua mzige kazi yao ni wanakula, sasa hiyo nyazi na na mazao alafu sasa hiyo pia ndio binadamu wanakula sasa crops, alafu uh, uh, livestock pia wanyazi. So kuna uharibifu, hatuwezi sema ni kiasi gani kwa saa huu. Ndio sababu tume commission assessment yenye inaendelea. Kwa kuwa makundi ya nziga Afrika mashariki na upembe wa Afrika sasa yana ukubwa usiomithilika na uwezo mkubwa wa uharibifu, nchi zinahangaika kupambana nao kuwazuia kunategemea mambo makuu mawili uangalizi na njia sahihi za udhibiti. Lakini idadi ya nzige inapofikia kiwango hatarishi kama hali ilivyo kwa pembe ya Afrika, hatua za haraka hutakiwa kuchukuliwa ili kupunguza idadi pamoja na kuzuia makundi kujikusanya na kusambaa. Dr Steven Njoka wa shirika la kupambana na nzige la Afrika Mashariki, lenye makao yake ya Adis Ababa nchini Ethiopia, anasema bado kuna nzige wengi Somalia na Ethiopia wameongezeka shauri ya hiyo ile ilikuwa second generation lakini control imekuwa mzuri sana huko Kenya na hapa Ethiopia pia. Kwa hivyo tunaona namba zikipunguka, na tena hii season tunaingia sasa, tunaona zitatoroka huko sana sana Kenya kuelekea Ethiopia na kuelekea huko uh, Red Sea Coast. Mkakati yetu ni kuendelea tu kuzipambana nazo kwa region through control, kunyunyizia dawa And more importantly, kuforkast na kuzimonita vile zina, zinaenda sasa hivi kama huko Kenya ni tumebakia, unajua tulikuwa na kama 25 counties zilikuwa zimevamiwa eh, sasa imebaki huko Masabit, Turukana, and Saburu kwa wakati huu, Turukana ndio iko na janga hiyo sana na pia Masabit na na Saburu. Hapa Ethiopia ni huko upande wa Somalia, you know Ethiopia aisa Somali region na then Eastern Ethiopia mahali inaitwa Afar Uganda zime reported but is not serious in Uganda na South Sudan pia not serious so we are concentrating our In Kenya and Ethiopia, naona kama tukielekea mwezi wa 8 tisa 9 tutakuwa tumepungukiwa na hawa nzige kwa region. Shukran kabisa Jason Nyakundi kwa kutuletea ripoti hiyo, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.