Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Amerika VOA, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa Julai tatu mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuwa na burudani na bila kusahau makala ya jicho letu yaliyoandaliwa na Lusi Patrick kutoka Mbeya, Tanzania. Asante sana Mkamiti, na mimi naitwa Sunday Shomari. Nilikuwa nimekusha jatere kama pishi la mchele, ikiwa ni Ijumaa, wengine husema furahi dei. Basi moja kwa moja mambo ni mazuri kabisa ndani ya VOA Express, ambao tutakuwa na ripoti athari za Covid 19 katika ajira, na bila kusahau yale yanayotanda katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Lakini moja kwa moja basi tuanze na athari za janga la Covid 19 kwenye ajira. Inatarajia kwamba limezidi kuwa baya, ikiwa nafasi za ajira milioni mia nne zimepotea wakati wa nusu ya kwanza ya mwaka Akisema hayo Guy Ryder, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la kazi duniani ILO tungane na mzee wa kazi bmj rithi, anayo taarifa kamili. Mzozo wa virusi vya korona umekuwa na athari kubwa sana kwenye nafasi za ajira kuliko ilivyohofiwa hapo awali, Umoja wa Mataifa umesema wiki hii na kuonya kwamba hali itakuwa mbaya hata zaidi katika bara la Amerika. Katika utafiti mpya, shirika la kimataifa la kazi ya ILO lakadiria kwamba ilipofika katikati mwa mwaka saa za kazi ulimwenguni zilishuka kwa asilimia kumi na nne ikilinganishwa na Disemba mwaka jana, ikiwa ni sawa na kiasi cha ajira za kudumu milioni mia nne. Our revised estimate launched today is that the drop in global working takwimu ambazo tunazichapisha hivi leo zinaonyesha kwamba kupotea kwa nafasi za ajira ni sawa na ajira za kudumu milioni mia nne katika nusu ya kwanza ya mwaka huu, na hii ikiwa ni ongezeko juu ya makadirio ya awali ambayo yalikuwa milioni mia tatu na tano. Kwe, kwa hiyo mambo yanazidi kuwa mabaya, mzozo wa ajira unazidi kuongezeka. Kwa, kwa nini iwe hivyo? Kwa sababu tu ya athari ambazo zimsababishwa na janga, bado hatujaondoka katika Hali hii. Hiyo ni zaidi ya mara mbili ya idadi iliyotabiriwa na Umoja wa Mataifa mwezi Aprili mwaka huu wakati ilipotarajiwa kwamba ingekuwa katika kiwango cha saa za kazi asilimia 6.7 ambazo zingepotea ifikapo mwisho wa kipindi cha pili cha miezi mitatu katika mwaka. Pia iko juu zaidi ya makadirio ya ILO ya mwishoni mwa mwezi Mei wakati ilipotarajiwa kwamba saa za kazi ambazo zingepotea wakati wa kipindi cha janga la korona zingekuwa ni asilimia kumi nukta saba ni on... Mwenendo wa polepole kuelekea juu ni utaratibu unaoendelea, lakini nadhani jambo kuu ni vile unavyoenea kijiografia. Tumeona kuwa janga hilo liko kote duniani, kuanzia katika sehemu yake ya asili Asia na Pacific, so na hivi sasa linapiga vibaya sana bara la Amerika, ambako tunaona nafasi za ajira zikipotea kwa idadi kubwa kuliko kwingineko duniani. Kwa wastani kote duniani, hivi sasa kuna punguzo la asilimia kumi na nne la kazi bara la Amerika, kiwango kiko katika asilimia 18.3 na hasa Amerika Kusini, ambao kiwango ni cha juu mno duniani kikaribia asilimia 20. Haya, leo imesema takwimu mpya zimeonyesha kwamba hali ni mbaya hata zaidi katika maeneo mengi katika wiki za karibuni, hasa katika nchi zenye uchumi unaoendelea. Ripoti imeeleza kuwa asilimia 93 ya wafanyakazi duniani wanaishi katika nchi ambazo zimeathiriwa kwa njia moja au nyingine na kufungwa kwa kazi, huku bara la Amerika likikumbwa na masharti makali mno. Uh, right habari mbaya ni kwamba hali hii inakatisha tamaa, ambayo huenda ikajumuisha na wimbi la pili la janga. Hiyo ina maana kwamba ifikapo mwisho wa mwaka huu kutoka kiwango cha sasa cha kupoteza ajira milioni 400 huenda ka kuwepo katika kiwango cha milioni 340, na bara la Amerika bado litakuwa katika hali mbaya zaidi. Kwa upande mwingine, hali ya kutia moyo itakuwa kufufuka kwa haraka na nafasi za ajira ambazo zimepotea zitashuka na kuwa katika kiwango cha kama milioni 34. Bado hali ni mbaya sana na itapiga uchumi wa ulimwengu mzima. ILO imetoa uwezekano wa mazingira matatu katika nusu ya pili ya mwaka lakini Raida amekiri kwamba shirika hilo halitashughulia hali ambayo itawarejesha watu pale walipoanzia mwanzoni mwa mwaka huu. BMJ Mridhi, sauti ya Amerika. Shukran sana mzee wa kazi, BMJ Mridhi na mgombea wa mtarajiwa wa rais kwa tiketi chama cha Demokrati, Joe Biden amemshutumu rais wa Marekani Donald Trump kwa jinsi anavyoshughulikia shutuma za Rusia kuwalipa na mgambo wa wanajeshi wa Marekani kule Afghanistan. Hii ni ishara ya ukosoaji wa muda mrefu wa Biden kwa sera za usalama na mambo ya nje za Trump. Tuungane na hadiyariami akisoma ripoti ya mwandishi brian Padden. Joe Biden amemshambulia Rais Trump wiki hii kwa kile ambacho Biden anakiona ni majibu yasiyo makali kwa ripoti za upelelezi kuwa Warusi waliwalipa wapiganaji wa Taliban kuua wanajeshi wa Marekani. Trump amedai kuwa hakujulishwa na kwamba ripoti hizo si za kuaminika. Wazo kwamba eti hakufahamu raised, au hajapewa maelezo ni kutotimiza wajibu wake was, kama hivyo ndivyo, na kama alipewa taarifa na hakuna kilichofanyika, hiyo ni kutotimiza wajibu wako. Biden, ambaye alikuwa ni makamu rais wa Barack Obama, amekuwa mkosoaji mkubwa wa kile ambacho Biden, anamwita Trump hana umakini na hatari sana kwa sera za mambo ya nje. Mwezi Januari amesema Trump aliiweka Marekani katika hatari ya kuingia vitani baada ya shambulizi la Marekani ambalo lilimuua jenerali wa juu wa Iran ikiwa ni majibu kwa Wairan kuunga mkono mashambulizi kwa Wamarekani nchini Iraq. Kushindwa kushauriana na washirika wetu au bunge na kupuuzi bila kujali matokeo ambayo kwa hakika yatafuata baadaye, kwa maoni yangu, ilikuwa ni kutokuwa na uwezo kabisa. Hata hivyo, mivutano imepungua baada ya Iran kujibu, sio kwa mashambulizi ya kombora ambalo halikuwa na madhara dhidi ya kituo cha jeshi la Marekani nchini Iraq, kinyume na jinsi Trump anavyotegemea kuchukua hatua peke yake kukabiliana na vitisho vya usalama wa Marekani. Biden ameahidi kufanya kazi kwa karibu sana na washirika wa kidemokrasia na kuweka kipaumbele mashauriano juu ya jinsi ya kujibu mapambano. Biden ndiye yuko karibu sana na msimamo wa Trump katika kumaliza kuhusika kwa jeshi la Marekani nchini Afghanistan na Syria na kuendeleza mashauriano na Korea Kaskazini kumaliza utashi wake wa programu ya nyuklia na kukabiliana na ukandamizaji wa China kwa haki za binadamu huko Hong Kong. Lakini wakosoaji wanahoji jinsi Biden atakavyoweza kufanikisha hilo katika kuongoza majibu ya kimataifa, huku mrengo wa kushoto wa chama cha Demokrati kupinga uingiliaji kati wa kijeshi ukiongezea kwamba shinikizo la ndani linatoa changamoto kwa Biden, hasa katika kipindi hiki cha janga la virusi vya korona, ongezeko la ukosefu wa ajira na maandamano kuhusu ubaguzi ndani ya Marekani. he... ana ajenda kubwa sana na pana ambayo tayari ameazimia kuitekeleza. Kwa hiyo kuna uwezekano wa aina fulani wa kufufua ari ya uongozi Marekani na uingiliaji kati katika mizozo. Hili mimi linanitia wasiwasi kidogo. Biden huenda akajiunga katika makubaliano ya nyuklia na Iran ambayo alisimamiwa na utawala wa Obama ambapo Trump alijiondoa katika mkataba huo akidai kwa makubaliano hayakuwekwa kiwango cha utengenezaji makombora na uungaji mkono wa Iran kwa wanamgambo. Biden atarejesha tena nia ya dhati ya Marekani kwa mkataba wa Paris wa hali ya hewa uliotoa saini na nchi mia mbili na kupunguza hewa chafu kutoka kwenye magari na viwanda ili kukabiliana na hali ya jotojoto ulimwenguni. Lakini Biden amesema hatajiunga tena katika mkataba wa biashara huru wa Trans-Pacific Partnership uliofikiwa enzi ya Obama ambao Trump pia aliukataa mpaka kanuni madhubuti za ulinzi kwa wafanyakazi na ajira za Wamarekani zimeongezwa. Khadija Riami, VOA Washington. Shukrani sana Khadija Riami kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sawa sawa kabisa. Sasa basi naona wakati umetumia wa kupata habari za dunia kwako, mkamiti kibayasi. Kesi inayosikilizwa bila kuwepo washukiwa ishirini wa Saudi Arabia walioshukiwa kumuua mwandishi wa habari Jamal Kashogi mwaka elfu mbili kumi na tisa wakiwemo wafanyakazi wawili wa zamani wa mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman imeanza leo mjini Istanbul huko Uturuki. Kashogi alikuwa mkosoaji wa mwanamfalme ambaye alikuwa akifanya kazi na gazeti la The Washington Post la Marekani kabla hajauawa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia hapo Oktoba 2 mwaka 2018 wakati akifuata hati muhimu kwa ajili ya kufunga ndoa na mchumba wake raia wa Uturuki, Hati Sengiz. Washtakiwa walifunguliwa mashtaka ya mauaji ya kukusudia yaliyopangwa, na waendesha mashtaka wametoa hati ya kukamatwa kwa washukiwa hao. Waendesha mashtaka wa Uturuki wanamlaumu msaidizi wa mkuu wa ujasusi Saudi Arabia, Ahmed Al Asiri, kwa kuongoza operesheni na kutoa amri kwa timu yake ya Saudi Arabia. Rais wa Marekani Donald Trump watakuwa Mount Rushmore katika jimbo la South Dakota leo Ijumaa kwa sherehe za siku ya uhuru ambapo maelfu ya watu wanatarajiwa kuhudhuria. Japokuwa Marekani inaongoza duniani kwa idadi ya kesi za COVID-19, maafisa katika eneo hilo wanasema hakuna mipango ya kutekeleza kanuni ya watu kutokaribiana au kuvaa barakoa katika tukio hilo. Hata hivyo, barakoa za bure zitakuwepo kwa watu ambao wanahitaji. Gavana wa jimbo la South Dakota mrepublican, Kristi Noem, amesema katika Fox News mwanzoni mwa wiki hii kwamba tumewaambia watu ambao wana wasiwasi wanaweza kukaa nyumbani. Gazeti la the Washington Post la Marekani linaripoti kwamba safari ya makamu rais wa Marekani Mike Pence kwenda jimbo la Arizona wiki hii ilicheleweshwa kutoka Jumanne hadi Jumatano baada ya afisa usalama mmoja anayeandaa safari hiyo kuwa mgonjwa au kupata dalili za virusi vya COVID-19. Marekani siku ya Alhamis iliripoti kuwa na zaidi ya kesi mpya elfu hamsini katika majimbo manne ya Arizona, California, Florida na Texas yalikuwa na nusu ya kesi mpya zilizoripotiwa. Kolombia imewakamata waasi wanane wa mrengo wa kushoto walioshutumiwa kuua watu takriban ishirini na wawili katika shambulizi la bomu kwenye chuo cha mafunzo ya polisi kundi la The National Liberation Army ELN lilidai kuhusika kwa shambulizi la bomu la kwenye gari Januari 2019 katika mji mkuu Bogota. Kundi hilo la waasi lilidai shambulizi hilo lilikuwa ni kulipiza kisasi kwa Rais Ivan Duque kukataa kuheshimu sitisho la mapigano lililotangazwa na kundi la mrengo wa kushoto mwaka 2018. Rais Ivan jana Alhamis aliwapongeza polisi na waendesha mashtaka kwa kuwakamata watu waliohusika na shambulizi la kigaidi. Washukiwa hao wanane wanakabiliwa na mashtaka tofauti, ikiwemo mauaji na kufadhili ugaidi. Ukamataji wa karibuni unaweka idadi ya watu kumi na watatu waliokamatwa katika kuhusiana na shambulizi hilo la bomu. VOA Express, matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na sasa ni wakati wa jicho letu, makala ambayo inamulika suala la watu wanaobaki mijini licha ya maisha kwenda kombo na wasiende vijijini kutafuta maisha mengine. Tunaungana naye Lucy Patrick. Karibu sana msikilizaji langu jina ni Lucy Patrick. Leo katika jicho letu tunataka tuangalie swala zima la wale watu ambao wanasema wanakomaa na jiji, yaani maisha ya mjini yanakuwa yameshawashinda na wao wanasema kwamba wanakomaana jiji hawataki kurudi vijijini na kuanza maisha mengine ni sababu ipi hasa inayopelekea watu waendelee kuishi maisha magumu ili hali kwamba anaweza karudi kijijini na kufanya mambo mengine karibu sana asante uh, ni sanga kutoka kipagalo madihani kwa nionavyo mimi kutokana na baadhi ya watu wanaoishi maisha yao mjini lakini hawajafanikiwa lakini bado wanakomaana jiji Eh, kuna sababu nyingi zinazompelekea mtu akabaki mjini. Kwa mfano, sababu ya kwanza ambayo ina mashiko kabisa, kwamba mtu anaamini kesho ipo, kwa anaweza kupata kesho, that is why anakomaa kwamba never give up, kwa sikate tamaa, aendelee kupambana, naamini ipo siku atatoka. Eh, sababu ya pili inapelekea kwamba hawa anabaki mjini, kuna watu wengine wanaporudi kijijini, unakuta wale waacha wewe ukikimbilia mjini, wana nyumba wameoa na maisha yanaenda, na wewe unarudi, kwa kufikia huko unabidi ufike kwa mama wako kwao, wanapokumbuka hali kama hii kwamba hata nikirudi kijijini bodaboda boda, sina pa kukaa, ndo hivyo nitafikia kwa mama. Eh, wale wenzangu lowaacha saizi labda wanapasua mbao na biashara zingine, wanamiliki na mashamba nini. Kwao wanakuta wanapata uzito sana wa kukubaliana na ile hali ya kurudi kijijini na kuendelea na maisha huku wakijipanga tena na Eh, sababu ya tatu naweza nikasema pia kuna watu wanakuwa ile hofu kwamba hawezi tena karudi kijijini, tayari ashakuwa mtu wa mjini. Kulima hawezi, kuchoma mkaa hawezi, kusomba mbao huwezi, kusukuma magogo huwezi, kwa nakuta sa, zile kazi za kijijini ambazo zinahitaji nguvu, uamke mapema, utumie nguvu mikono, kwa nakuta yeye anaona kabisa hataweza kufanya hizo kazi. Kwangu mimi naweza nikasema Sababu ni kwamba hawa watu hawawezi kuishi maisha ya kijijini, ndio maana wanang'ang'ania mjini, hata kama maisha ya mjini yamekuwa magumu kwao, mipango yao haiendi sawa. Tunajua kuna tofauti ya mjini na vijijini. Tunavyozungumzia mjini, tunaongelea kwamba idadi kubwa, ukiangalia shughuli zilizoko mjini ni shughuli za kibiashara na kazi na, na kazi zingine, mfano za kiofisi na vitu kama hivyo. Lakini unavyorudi kwenye swala la kijijini, idadi kubwa, kazi kuu iliyotawala kijijini ni kazi ya kilimo. Sasa unakuta watu hawa ni, ni wanashindwa kuifanya hiyo kazi ya kilimo kwa kwao, imekuwa ni ngumu kwao kurudi kijijini. Hata kama anaishi mjini maisha magumu, anaona bora endelee kuishi mjini kuliko kurudi kijijini. Sasa unakuta huyo mtu kulima yeye hajazoea, yani yeye anakiogopa kilimo. Kwao ndio maana unakuta watu kama hao ni ngumu sana kuwakuta wanarudi vijijini. Ana, anawaza hivi, nikirudi nitaenda kufanya kazi gani? Eh, mimi nafikiri kwamba kiujumla watu ambao huwa hawako tayari kurudi kijijini ni kwa sababu moja, wengi wao huwa wanaona aibu. Mtu anaishi mjini, unajua amebeba dhana kwamba mtu aliyoko kijijini ni mtu ambaye yani, ni mtu ambaye kimsingi amejikubali kwamba hawezi kwa hiyo ile dhana ambayo mara nyingi watu wanaionaga kwamba e, mtu aliyoko kijijini hajiwezi au hana, yani si mjanja, ya kitu ambacho ukikaa katika logically vizuri uka, ukafanya reasoning zilizojitosheleza utaona kwamba mtu wa kijijini ana uelewa wa kimaisha kuliko hata mtu wa mjini, na ndio maana wengi mambo mjini akiwashinda kabisa wanarudi huku kujipanga. Yani huku ndiko iliko stata yenyewe, yani huku ndiko iliko hatua tuingeza kusema kwa lugha nyingine ndio uliko msingi wa maisha vijijini. Hapa jicho letu linakuwa linatia nanga kwa siku ya leo. langu jina ni Lucy Patrick VOA Express. Asante sana Lucy Patrick, unaendelea ah, kusikiliza VOA Express toka hapa Washington DC. Lakini kama tusemavyo, VOA Express bila muziki haijakamilika. Leo tunacho kibao chake, Mario anakuja na kitu, unanionea pata vitu msikilizaji Asante sana Mario, na kitu hicho, unanionea ndio mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express, maana bila burudani ya muziki Ah, VOE Express bado haijakamilika kama anavyosema Sunday Shomari hapa studio. Haya basi, moja kwa moja matangazo ya VOE Express yanatanda kwenye anga zako msikilizaji. Kama ndo kwanza unaungana nasi kutupo hewani kupitia www.voeswahili.com, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa Facebook pia share na mwenzako. Basi tuangalie katika masuala ya burudani na michezo. Wapenzi wa michezo kule nchini Kenya watapata furaha kubwa kwanzi kwani huenda kampuni za kubashiri michezo maarufu kama betting huenda zikarejea nchini humo kutokana na kutiwa saini sheria mpya tuungane basi na mwandishi wetu Liberty Collins Adede akiwa Mombasa, Kenya, kwa taarifa zaidi. Shukran sana, Washington DC. Katika michezo na burudani, hivi leo mambo yanafanyika mazuri nchini Kenya. Mashabiki wa mchezo wanasubiri kwa hamu maelezo ya serikali kuhusu kampuni za kubashiri michezo baada ya kutiwa saini kwa mswada mpya wa kifedha uliofutilia mbali masharti makali dhidi ya kampuni hizo. Hii ni baada ya Rais Uhuru Kenyatta wiki hii kutia saini mswada mpya uliofutilia mbali ushuru wa asilimia 20 kwa kampuni hizo na masharti mengine makali. Sasa imekuwa mjadala mkubwa miongoni mwa mashabiki wa michezo na hata wale wa kubashiri michezo, kwa kuwa hatua hii itaruhusu kampuni hizo kurejea tena nchini baada ya kufunga biashara zao kwa muda. Pia ni habari nzuri kwa timu mbalimbali zilizotegemea ufadhili wa kampuni hizo, huku vijana kadhaa wakitarajia kupata ajira zao zilizokuwa zimefutiliwa mbali e, katika kampuni hizo. Baadhi ya kampuni hizo kama vile SportPesa, zimekuwa zikiendeleza huduma zao nchini Tanzania. Spotpesa imefahamika kwa kufadhili michezo mingi sana nchini Kenya ukwao ya kijiri. Huenda hali ikabadilika nchini Kenya kutokana na masharti makali ya kukabiliana na kusambaa kwa korona. Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kulihutubia taifa kuhusu hatua zaidi. Hii ni baada ya kukamilika kwa siku 21 alizotoa hapo awali na huenda akalegeza baadhi ya masharti makali. Wakenya wanatarajia rais ataondoa masharti dhidi ya vyumba vya starehe, na hapa pwani pia huenda masharti ya kutotembelea fuo za bahari au bustani mbalimbali mbali za kujistarehesha pia itaondolewa, watu waweze kubarizi na kuondoa stres zinazotokana na kukaa nyumbani kwa ajili ya korona. Wakenya wanapoendelea kungoja kusikia Rais Uhuru Kenyatta atasema nini kuhusiana na masharti makali ya kukabiliana na Covid 19, Mombasa mambo yanafanyika mazuri. Wafuasi wa mziki watakuwa wanapata burudani, na ungana na msanii Yusuf Kombo maarufu Susumila. Karibu ndugu yangu, tuelezee nini kilichoko jioni ya leo. Kilichoko leo jioni ni kwamba nitakuwa naenda live kuanzia kitu saa mbili, nafanya virtual concert ambapo tuseme ni kama ku test waters, kwa sababu unajua saa hii hata e, kukafunguliwa pengine hatujui kwamba shows zitakuwa lini, kwa sababu shows ni watu kujumuika na vitu kama hivyo, of which I believe serikali haita, haitakubali kwa wakati huu kwamba watu wa, waende club wajazane na vitu kama hivyo, kwa sababu ya social distance na nini na nini, so tumeamua tujaribu fanya virtual concert tuone vile tutafanya, kwa sababu I think hiyo ndio kitu inafanyika sahii. Maybe kesho kutwa itakuwa show zinafanyika tu kwa sababu watu kukutana na kuwa ngumu, but internet inaunganisha watu popote pale walipo na vitu kama hivyo. Ni mfumo ambao umetumika na wasanii kama vile Akothee pamoja na Kidumu waliofanya kule Nairobi. ina faida yoyote kwenu nyinyi wasanii? faida ni kwamba watu wa wako kutuona kwa stage, na pia hatuwezi tukakaa tu tukasema tumeachia set kwamba uile itaamua ndo tutarudi stage, tutarudi kuperformia fans wetu na vitu kama hivyo na sasa hivi ile fans wetu hatuende tukakutana nao ana kwa ana tutafanya nini? Waendelee kufuatilia tutafanya nini? Tuendelee kuwa entertain na vitu kama hivyo, halafu pia watu kila mtu wa yuko na anaangalia mambo ya Covid 19 na vitu kama hivyo, ama vile uchumi umeenda mbaya nini na nini, inabidi watu wanataka entertainment, watu wanataka na waondolewe at least mawazo yao pelekwe kando kidogo na yale ma, yale matatizo ama zile shida zilizoko kwa wakati huu, so ni, kajir, ni katika tu katika hali ya kujaribu kuentertain watu, katika hali ya kujaribu ku, kuwaliwaza mafanzi wetu, na katika hali ya kujaribu kuja Kujiweka karibu na mafans wetu kwa sababu hatujui tutarudi stage lini? Ha, uliachia Sonona ikafanya vizuri sana, umemshirikisha Ommy Dimpoz, tukutarajie wapi tena? kuna kuna kazi nimefanya na Nadia Mukami, of which ndo napanga kushoot video, nataka nione president atasema nini mm -hmm, na kolabo pia tunafaa kufanya na Pali pupa, ni vile tu alikuwa mafrance. Kazi ni nyingi, nafaa pia kuenda Tanzania nifanye kazi zingine, kuna kazi nafanyana Nandi. tunakushukuru sana kwa wakati wako, kila la heri unapoendelea kutuachia Burudani. Asante sana. Nami sina la ziada kutoka meza ya burudani na michezo kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty ya Dede, asante sana. Liberty ya Dede, baada ya kupata masuala ya burudani pamoja na michezo vilevile, vile napenda msikilizaji kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu. Naona mwenzangu amejiandaa kweli kweli kukuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii kwako, Sande Shomari. Asante sana basi, naangalia alia anayojiri na kutamba kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule Twitter, Facebook, eh, na kwingineko. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameonekana huko akisifu nchi yake kwa kile alichokitaja ya kwamba imepata mafanikio ya kung'ara katika kukabiliana na COVID-19 hii imetokana kwenye shirika la taifa la nchi hiyo KCNA kwenye Twitter huko, taarifa hizo zinatamba haya. Kimo anasema kwamba nchi yake ilizuia kusambaa kwa virusi hatari la eh, kuimarisha hali ya nchi yake. nchi yake. nchini Kenya, taarifa inayozungumzwa ni spika wa bunge Justin Muturi amewataka wabunge bunge waende kupimwa virusi vya korona wakati wa kipindi cha mapumziko na kuthibitisha kwamba wiki hii wabunge wawili walikutwa na virusi hivyo, na wakati huo huo Mbunge wa Wajiri kaskazini Ahmed Abdusalam aliamriwa kutoka nje ya bunge sababu ya kuingia mjengoni humo bila barakoa. Haya, kwingineko huko Myanmar, miili ya karibu wachuma migodi 160 wa madini ya jade wameopolewa kutoka kwenye tope baada ya maporomoko ya ardhi kutokea kaskazini ya nchi hiyo. Hii ni moja ya ajali mbaya kabisa kwai kuikumba sekta hiyo yenye hatari huko Myanmar. Mkasa huo ulitokea, wanasema, baada ya mvua kubwa kunyesha karibu na mpaka wa China kwenye jimbo la Kichin. Idaraa zimamoto ilikuwa inafanya kazi kubwa kwelikweli, kujaribu kuopoa miili ya hawa watu wengi eh, waliofariki dunia kwenye eneo hilo la migodi, maana wanasema walifunikwa na wimbi la tope. Eh, basi ni ajali ya kusikitisha kwelikweli huko Haya, kwingineko huko Tanzania ni mtanange wa watani wa jadi Simba na Yanga. Huo unazungumzwa kwelikweli, tambo ni nyingi sana baina ya timu hizi mbili. Baada ya timu hizi za kufanikiwa kuingia nusu fainali ya kombe la FA, zitapambana siku ya Jumapili na hizi timu zinapambana kwa mara ya tatu. E, msemaji wa Simba Haji Manara anasikia akisema kwamba hawatakubali kushindwa kwa mba, hawata mara ya pili na Yanga, maana ya mara ya mwisho Yanga walifanya kazi na mshambuliaji inaitwa Morrison amewatisha kweli kweli Wanasimba huko. Kwa hiyo kuna kazi kweli kweli kati ya timu hizo mbili nam, tuangalie basi katika swali la leo, kabla ya kukamilisha matangazo haya. Swali letu tulioweka kwenye mtandao wetu wa Facebook inauliza, je, mitihani kidato cha sita nchini Tanzania, una lipi la kusema? Mitihani hiyo inaendelea, je, unalipi la kuzungumza kuhusiana na hilo? Basi wengi tu wamejibu hapa, lakini niangalie angalia wachache ambao tumeweza kusoma majibu yao hapa, tunaye Robert Nachime anasema, kwangu mimi nawashukuru Rais Magufuli na waziri wa elimu kwa kuonyesha upendo wao kwa watoto na wazazi wa Tanzania. Ni kweli bila elimu hakuna maendeleo. Nchi nyingine zichukue mfano wa Tanzania ili watoto wapende somo au masomo yao, hata kama kuna korona. Bila shaka, bila shaka. King Majuto naye kwa upande wake anasema, nawatakia wote mtihani mwema. Sawa kabisa. Huyu mwingine naye ni ali bin Maru anasema yuko wapi? Anasema mimi nawatakia heri wote ambao wanafanya mtihani wao. Masanja Kanone wa Geita anasema eh, kwa kusema kwamba ifanyike tu ili mradi wao watimize haya. Othman Ali anasema nawatakia ni heri wote wanaofanya mitihani yao. Hayo basi ni baadhi ya wale waliojibu. Endelea kutoa maoni yako msikilizaji. Kwako Mkamiti Kibayasi. Shukrani Sande Shomari. Na kufikia hapa, ndiyo tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo ya Ijumaa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Saida Hamdun. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunawatakia jioni njema, wikendi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.