Vipi msikilizaji, ni saa kumi na nusu masaa yetu ya Afrika Mashariki, na ni saa tisa na nusu masaa ya Afrika ya Kati. Karibu kwenye VO Express Alhamisi ya leo, kutoka hapa Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe mbili Julai mwaka elfu mbili na ishirini hii. E, hali ya hewa ni safi sana kama kawaida, mwezi Julai haukosi upepo mwingi na hata hapa Kenya unashuhudiwa. Nam, katika kipindi cha leo tunakuandalia taarifa nyingi na burudani, lakini miongoni mwa yale tumekuandalia ni habari kuhusu kule Rwanda, serikali ya huko sasa inaanza kuwapima raia wake katika jiji kuu Kigali. Hata hivyo, pia vifo duniani kote vinaendelea kuongezeka vinavyotokana na COVID-19. Na huku hayo yakijiri, Wakenya wanaendelea kuwa wabunifu zaidi, huku korona ikiendelea kuwatesa na kuwaponda. Tutajua hayo mengi katika kama una kazi. Na ikiwa huku mambo yanaendelea, japo kwamba kuna ripoti ya visa vya korona nchini Kenya kuendelea kuongezeka e, pale jana basi, Wizara ya Utalii ilianza mikakati ya ilia kutaka kufungua viwanja vya ndege ili kusudi utalii uanze upya. Wanasema kwamba Kenya iko safi, sio naam? Haya, usikae mbali, maana katika VOA Express leo pia kuna burudani. Tutakupatia burudani la TBT la miaka ya nyuma likukumbusha ulikuwa uko wapi miaka hiyo. Tuingie katika habari zetu. Vifo duniani kote vinavyotokana na ugonjwa wa virusi vya korona vimeongezeka kufikia nusu milioni hadi jana Jumatano, kulingana na ripoti ya shirika la afya duniani WHO. Mkamiti Kibayasi akiwa Washington anatusomea ripoti zaidi. WHO pia inasema idadi ya kesi duniani zilizothibitishwa za maambukizi ya covid-19 zimeongezeka kufikia zaidi ya milioni kumi, na nchi nyingi wakati huu zinashuhudia ongezeko la haraka la maambukizi kila siku. Kenya, kulingana na takwimu za Wizara ya Afya nchini humo, kuna kesi 6673 zilizothibitishwa na idadi ya vifo ni 149. Huko Uganda, maafisa wa wizara ya afya wanaripoti maambukizi mapya tisa ya virusi vya korona na kupelekea idadi ya kesi zilizothibitishwa kuongezeka hii leo na kufikia mia tisa na mbili. Kesi zote hizo ni za raia wa Uganda, kulingana na taarifa ya Dr Henry Mwebesa, mkurugenzi mkuu wa huduma za afya Uganda. Nao mtandao wa kimataifa unaofuatilia takwimu za COVID-19 unaonyesha kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC kuna kesi 83 na kufanya idadi ya kesi zilizothibitishwa za Covid 19 kufikia 7122. Misri iliripoti Jumatano maambukizi mapya 1503 ya Covid 19 na kufanya jumla ya kesi zilizosajiliwa nchini humo tangu katikati ya mwezi Februari kufikia 69814, kwa mujibu wa wizara ya afya nchini humo. Kwa upande mwingine Marekani inashuhudia rekodi mpya ya kesi za virusi vya corona zilizoripotiwa katika muda wa siku moja, kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani. Kuna kesi mpya elfu hamsini kufikia Jumatano. Wakati huo idadi ya vifo imeongezeka kufikia 130,111. Hata hivyo, majimbo kadhaa ya Marekani ikiwemo Florida yaliripoti kuwa na kesi mpya mpya elfu sita mia tano sitini na tatu Arizona inaripotiwa kuwa na kesi mpya 4878 na jimbo la Texas kunaripotiwa kuwepo kesi mpya zaidi ya 8000 za COVID 19. Marekani bado inaongoza kuwa na idadi kubwa ya kesi pamoja na vifo vinavyotokana na virusi vya korona duniani. Na wizara ya afya huko Brazil inasema kuna kesi mpya 46712 zilizoripotiwa kwa muda wa siku moja na ku fanya idadi ya maambukizi kuongezeka nchini humo kufikia zaidi ya milioni moja na laki nne. Brazil ni nchi ya pili duniani kuwa na idadi kubwa ya kesi za covid 19 baada ya Marekani. Mkamiti kibayasi, VOA, Washington, DC. Asante sana mkamiti kibayasi kwa ripoti hiyo. Kwingineko ni kwamba serikali ya Rwanda imeanza kuwapima korona raia wa taifa hilo katika mji mkuu Kigali kutokana na ongezeko la idadi ya maambukizi nchini humo. Vituo vitatu vya kuwapima watu vimefunguliwa mjini humo, kama anavyotuelezea mwandishi wa VOA Silvenus Karemera katika mahojiano na Abdul Shakur Abud, umeanza leo Alhamisi na kinachotarajiwa ni kupima wakazi wote pale inapowezekana, na ndio maana serikali kupitia wizara ya afya ikaanzisha vituo vitatu, vitatu vikubwa kabisa. Kimoja katika uwanja wa taifa wa Mahoro ambao ni uwanja mkubwa, kingine upande wa magharibi mwa jiji la Kigali, uwanja uh, mwingine mkubwa kabisa wa pili kwa ukubwa wa Nyamirambo stadium na kingine kipo katika chuo kikuu cha ufundi na teknolojia upande wa mashariki mwa mji wa Kigali, kama kuelekea mashariki mwa nchi. Kwa hivyo kinachofanyika ni kwamba kila wapita njia, uwe na gari, uwe na pikipiki, uwe ni mtembea kwa miguu, si kwamba wanamsimamisha kila mmoja, lakini uh, wanajaribu kumchukua, kuwachukua watu yani, wanasema kwamba ni random collection, kwamba yani mtu anayepita wanamsimamisha, uh, wanampima, alafu baada ya muda kidogo wanamsimamisha mingine hivo hivo na wanasema kwamba ni zoezi ambalo litaendelea kwa sababu wamechukua maeneo yote ya Kigali ili kuweza kujua, uh, tatizo la korona liko vipi katika mji huu. Kwa hivyo, Karemera, zoezi hili lengo lake hasa ni kwa muda gani na wanalenga kuwapima watu wangapi kwa siku? Naam, pengine kwa siku ni vigumu kuweza kujua, kwa sababu Kigali inakaliwa na wakazi milioni mbili, ni yani mji mdogo lakini mkubwa tena katika nchi nuo kama Rwanda Aa. Kwa hivyo wanasema kwamba itakuwa ni zoezi endelevu endelevu, kwa maana kwamba mpaka pale ambapo watajaribu kujiridhisha kwamba ugonjwa huu haupo tena, basi ndipo watasimamisha zoezi hilo. Lakini kimsingi, uh, itakuwa labda ni vigumu kuweza kupima nyumba kwa nyumba, lakini wao wanasema kwamba itakapofika kiwango, kiwango fulani katika mahesabu yao Watajua kwamba labda mji huu upo katika tishio ama upo katika usalama dhidi ya COVID 19. Na kwa siku moja, kwa kweli itakuwa ni vigumu kutambua idadi, kwa sababu sasa ni vituo vitatu na kila kituo kina uwezo mkubwa kabisa, vifaa vya, ka, vya kutosha na vya kisasa. Kwa hivyo ni swala ambalo hata wenyewe kujua siku moja, lakini wanaweza kuwa, kuwa na lengo fulani kwamba tutalenga watu elfu moja au watu elfu mbili kwa siku. Hawajatangaza, ndio hawajatangaza, lakini mimi kwa, kadri, kwa kukadiria kwangu kwa mfano uh, vipimo ambavyo vimechukulwa kwa siku moja kwa siku moja vimekuwa ni kati ya vipimo elfu tatu na vipimo elfu nne na ndipo utakuta mara moja moja uh, wanapatikana wagonjwa kumi wanapatikana wagonjwa thelathini arobaini ni kwa mara ya kwanza siku ya jumatatu wiki hii ambako kulipatikana wagonjwa mia moja na mmoja katika wagonjwa takriban elfu nne na ushee kwa hivyo uh, kama inawezekana kupata, kuchukua vipimo kwa siku moja elfu tatu maana yake ni kwamba vituo vitatu ambavyo um, um, um, wamevianzisha umkini wakachukua zaidi ya vipimo labda elfu tano kwa siku moja ambapo kweli ni idadi kubwa ya, ya, ya watu kwa hivyo bado ni, ni mapema kujua ni idadi gani, lakini ninahisi kwamba vitakuwa juu ya elfu tano kwa sababu ni vituo vitatu na ni vikubwa kwa kweli, na watafanya kazi kwa masaa ishirini na manne kama kawaida. Kwa hivyo unaweza ukakadiria ni kwa namna gani labda watu watakuwa ni wengi. Na wananchi wamepokeleaje jambo hili? Wananchi kwa kweli wamelipokea kwa ukaribu kabisa na kwa furaha, kwa sababu ugonjwa wa korona ni ugonjwa ambao watu wameanza kuogopa kwa kweli, kwa sababu tumezoea kwamba wakati mwingine akipatikana kisa kimoja, wakati mwingine ni visa kumi, kumi na vitano, lakini kwa mara ya kwanza walipopatikana watu mia moja na mmoja kwa siku moja na Jumanne wakapatikana watu kumi na saba na jana Jumatano wakapatikana watu ishirini na wanne. Watu wameanza kuwa na wasiwasi wasi, na wanahisi kwamba endapo serikali zisipochukua hatua kama hizi ambazo ni, ni hatua kali, basi inawezekana tatizo hili likaendelea kukua katika kiwango ambacho watu hawajashuhudia. Shukran sana Karemera kutoka kule Rwanda. Na mwendelea kusafiri na VOA Express, unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wa Facebook ama kwenye www.voa.com. Na sasa tunaungana na wenzetu kwa habari za ulimwengu. Maafisa wa juu wa idara ya ujasusi ya Marekani leo wanatarajiwa kufika mbele ya wa wabunge kueleza kile wanachojua kuhusu shutuma za njama za Russia kuwalipa wanamgambo wa kundi la Taliban ili washambulie wanajeshi wa Marekani wa na, na washirika wao huko wa Afghanistani. Ikulu ya Marekani White House imethibitisha kwamba mkurugenzi wa idara ya ujasusi CIA Gina Haspel na mkurugenzi wa idara ya usalama wa taifa Paul Nakasone watakutana na kundi la wabunge wanaojulikana kama Gang of Eight. Mkutano huu utawapa fursa ya kwanza wa bunge kusikiliza maelezo moja kwa moja kutoka kwa maafisa wa waliobobea wa ujasusi juu ya madai hayo. Shirika la habari la Reuters likinukuu vyanzo vya serikali ya Marekani na nchi za Ulaya na kuripoti kwamba Marekani hivi karibuni ilipata ripoti ya ujasusi ambayo inathibitisha madai hayo, Rasia kutoa pesa na vifaa vya kijeshi kwa Taliban ili kushambulia wanajeshi wa Marekani na wanajeshi wa jeshi la ushirika. Lakini Trump amekanusha madai hayo, na jana aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba habari hiyo ya mpango wa Rasia kuua wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan ni uzushi. Maafisa wa kundi la Talibani nao wamejitokeza na kuthibitisha mpango huo. Kamanda wa Taliban huko Gazni Mulani Bagdadi ameliambia gazeti la Business Insider kwamba makamanda wa Talibani wamekuwa wakipokea pesa na vifaa vya kijeshi kutoka kwa idara ya ujasusi ya Rasia. Wapiga kura nchini Rasia wameidhinisha mageuzi ya katiba ambayo yanampa fursa rais Vladimir Putin kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili thelathini na sita, lakini wapinzani na waangalizi huru wa uchaguzi wameelezea mashaka yao kuhusu uhalali wa upigaji kura ambao ulimalizika jana Jumatano, na miongoni mwa wasiwasi wao ni kwamba idadi ya wapiga kura ilionekana kuwa juu isivyo kawaida katika baadhi ya maeneo. Mwanasiasa wa upinzani Alexei Navalny amesema hawatambui matokeo ya uchaguzi. Maafisa wa uchaguzi upande wao wanasema upigaji kura ulifanyika kwa uadilifu. Vladimir Putin mwenye umri wa miaka 67 ameiongoza Rasia kama rais na kama waziri mkuu kwa zaidi ya miongo miwili. Mageuzi hayo ya katiba yanamruhusu kuwania mihula mingine miwili ya miaka sita baada ya muhula wake hivi sasa kumalizika. Hapo mwaka wa uchaguzi, wanasema kura zilizokwisha hesabiwa zinaonyesha asilimia78 ya wapiga kura wameidhinisha mageuzi ya katiba, asilimia 21 wamepinga. Wafanyakazi takriban 100 katika mgodi wa madini kaskazini mwa Myanmar wamefariki leo kufuatia mmomonyoko wa ardhi. Taarifa kuhusu ajali hiyo mbaya imetangazwa kwenye ukurasa wa Facebook wa idara ya zimamoto ya Myanmar. Idara hiyo inasema wachimbaji walikuwa wanakusanya mawe yenye thamani katika kitongoji cha Hapkant, jimbo la Kashin, ndipo walifunikwa na wimbi la matope kufuatia mvua kali. Wengi miongoni mwa waliofariki ni kutoka kabila za jamii maskini zinazokwenda kwenye migodi ya makampuni makubwa kutafuta mawe ya thamani. Mazishi ya mwimbaji kutoka kabila la Oromo aliyeuawa mapema wiki hii yamefanyika leo katika mji wa Ethiopia wa Ambo chini ya ulinzi mkali. Mauaji ya mwimbaji Hakalau Hundisa yamechochea maandamano ya, ya siku mbili na kusababisha vifo vya zaidi ya watu themanini Sherehe za kuaga mwili wake zilifanyika kwenye uwanja wa Ambo. Mke wa Hakalu Santu Dimisiu Diro amesema Hakalu hakufariki. Atabaki katika moyo na masikio ya mamilioni ya wa Waoromo milele. Sana. Hii ni VOA Express Thursday Edition. Kibao kifupi cha miondoko ya rege hapo kinatoweka, kinaashiria na kutupeleka katika barazani. Naam, barazani hapa, tunauliza je, unaamini habari unazozipata kupitia mitandao ya kijamii? Na sasa tayari tunaona kuna wale ambao washatupa namba zao za simu, hebu tuwatafute Kaka Moise Nombi kutoka Kinshasa, hebu tupe maoni yako ya barazani. Je, unaamini habari ulizopata kupitia mitandao ya kijamii? Binafsi mimi sina imani nazo sana, maana kwenye mitandao kumeingia hali ambayo ni ya uh, uongo zaidi, na watu waongo ndo naona wameingia, wamejaza, wame- wamekuwa wame, wame kwenye mitandao sana, niseme hivyo, maana kuna habari ambazo zinasagaa kwenye mitandao, ukizisoma, unaweza ukakimbia hata wamiliki wa mitandao wanaweza kuwa na hali ya kudhibiti mitandao ili hizo habari za uongo ambazo zinazidi kusagaa zikuwe zinapita sana au zikuwe zinapenyeza mitandao. Huko Kongo, kuna sheria zozote ambazo serikali inatekeleza kukabiliana na habari za uongo mitandaoni huku Kongo? Ndo sijahona kabisa, yani watu wanahandika wana watakavyo, hakuna control. Unasikia mtu anaamka tu na anaanza handika kwa mtandao wa Kongo, labda haijadhibiti ku control mitandao yao vizuri na As habari ambazo wanaziandika watu. Asante sana kwa mchango wako ndani ya VOA Express, nashukuru nam. Tukitoka Jamhuri ya demokrasia ya Kongo, sasa tunaelekea Jamhuri ya Tanzania, Bwana Pelwa Sekela. Mimi nadhani ya kama kwamba, kwamba kwa mpango ya mitandao huwa naiamini, japokuwa naiamini kupitia kwenye kwenye habari ambazo zinatolewa na vyombo vya habari huoga. Siwezi kuamini kwa habari ambazo zinatolewa na mtu binafsi, japokuwa kama habari kama habari zinapotoka kwenye vyombo vya habari ambavyo vinavoelimisha mara kwa mara, hapo ndo huoga naamini kabisa kwamba kwamba sehemu fulani kumetokea kitu hiki na hiki moja kwa moja ndio uhamishiji wangu unaingia kupitia katika katika mitandao ya kijamii kusikiliza habari mbalimbali kama VOA ambapo inatoa taarifa ya kuingia kwenye kuhi mitandao ya kijamii hapo Tanzania. E, mtu apatikane ameweka habari ambazo za kupotosha ama za uongo kwenye ukurasa wa Facebook ama Twitter, kuna hatua zozote zinachukuliwa dhidi yake dhidi yake pale? Mimi sioni kama kwamba sheria ambazo wanapotosha katika mitandao ya kijamii mfano kama Twitter, Facebook na mitandao mbalimbali hapo moja kwa moja sheria hazichukuliwi. Mimi nadhani kama kwamba yani, wahusika zaidi wa kufuatia katika mitandao ya kijamii kama kwamba kuna uvunjifu wa amani, watu wanatoa wa, wa, wa jambo la uongo ule ufuatiliaji ndo unakuwa haupo kabisa, japokuwa sisi uoga tunazitumia kikamilifu kwa ajili ya kusikiliza katika media mbalimbali ambazo zinatoa taarifa za ukweli ambazo zimeshahadiriwa na kuhakikiwa moja kwa moja. Tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye VOA Express, asante asante, Mungu awabariki wa pale VOA Washington DC, Amerika. Mungu awabariki, kazi njema hapo studio. Okay, shukran sana Nyanda, kutoka pale TZ. Hata hivyo, leo VOA Express ipo Mombasa. <laughs> <laughs> Wacha tuangalia na wao pia ambao hawakupata fursa ya kuzungumza nasi kwenye simu bali wametuandikia kwenye SMS. Hapa nampata Abdul Kumuntu kutoka Burundi, e, jiji kuu la Bunjumbura, anasema "Mimi sio kila kinachoandikwa eti na kikubali, hamna. Inategemea na mtandao ulioandika habari hiyo." Hapa mimi ninaye Abdurahman Musa wa Johannesburg, South Africa, wanasema miye ninaamini habari za mitandaoni, kuna baadhi ya vyombo ninavyovikubali kwa asilimia kubwa, ikiwemo VOA BBC na Aljazira. Suke John wa Ilangasika kutoka Tanzania anasema hapana, baadhi yao huwa ni batili, hivyo ni kuepukana nazo tu. Jean Damasin Imanishimwe huyo anachangia sana, anasema anatoka Rusini mkoani magharibi mwa Rwanda. Anasema mimi naamini, lakini inatokana na waliochapisha, kama redio ya taifa Rwanda na vyombo vya habari kama VOA Express. Shukran sana. Basi ni maoni yake msikilizaji wa VOA Express na kwa sasa ni wakati wa kuangazia TBT. Nini kilichopo kwenye TBT ya leo? Tunasalia hapa nchini Kenya, vijana hawa Sauti Sol wakiwa wamekutana na msanii wa hapa Kenya anaitwa P Unit, wanakupigia wimbo Gentleman. Umoja wao umeendelea kwa muda Na hao wa sauti sol wakiwashirikisha wenzao wa p unit baadaye walijiita <laughs> punet, baadaye wakaondoka, siku hizi hatuwasikizi kuwa mziki. Anasema kwamba yeye ni gentleman, alafu anapiga shawa, anadunga marashi, asema apendi mavita. Ma mambo yalitesa tesa, tesa miaka ya nyuma, kama miaka karibu miaka tisa kumi na moja hivi sio? Ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na moja, kwa hivyo miaka tisa sasa hivi mambo mazuri haya, haya twende moja kwa moja kuangazia, kama huna kazi. Wanaopoteza kazi kutokana na mlipuko wa virusi vya corona wanalazimika kutafuta kazi ya ziada. Mfano ni mtu aliyezungumza na VOA Express baada ya kupoteza kazi katika hoteli ya kifahari hapa pwani ya Kenya. Hebu tumsikize. Naitwa Safi Kazungu. Nilikuwa mojawapo wa wafanyikazi katika hoteli hizi, hoteli maarufu kubwa hapa katika pwani ya Kenya. Maisha ikaja ikabadilika ghafla baada tu ya kesi ya kwanza kuripotiwa ya korona, mahoteli yakaanza kufungwa. Kisha wenye tulikuwa na makontakt tukasimamishwa kazi hivyo hivyo bila mshahara. Tukaelezwa kuwa labda kazi ikianza ndio watawasiliana nasi. Tukaona kuliko kukaa na kukaa tu, kwa sababu huwezi pata mapato aina yote bila kufanya jambo, tukaona tuingilie biashara zingine, na zile mapato kidogo yenye tulikuwa tumeweka kando, kabidi sasa tuingilie biashara ya kuuza marungi. Marungi ni haya majani yenye ukikula yanakustimulate mwili, yanafanya uko uwe uko hai kidogo. Tukaingiliayo biashara sasa ili tuweze kujimudu kimaisha. Hali ndio hiyo. Sasa kwa sasa, nilianza na kama shilingi elfu kumi na pia nilikuwa nimeweka akiba yake kidogo, ili ya emergensi ya biashara kama shilingi elfu sita hivi, kama mambo yataenda mrama, niweze kuongezea. Na kwa kuwa sahii watu wana pesa vile, inabidi uongezeongezee ukiwakopesha, wakipata kidogo wanalipa tunapunguzana hivyo. Kwa hivyo, kikweli, faida si ni ya kujimudu mudu tu kimaisha, tuseme pesa yenye itasaidia kulipa kodi labda ya nyumba yenye unaishi na chakula tu ya siku tu. Siwezi sema ni kama pale awali tulipokuwa hotelini, kwa kuwa ilikuwa naweza tegemea mshahara na matipu kidogo kidogo, ilikuwa inaweza mudu familia yangu wanaishi kikweli wakati huo lakini sahii ni kama tunabahatisha pia, kwa kuwa nilikuwa natumia matatu mbeleni na pia matatu zenyewe, sasa ile kusumbuana, nikaamua niingie, nilikuwa na bodaboda boda. Sasa ikachukua nikaiatisha kazi kule, kwa kuwa pia tunasumbuana, nikaamua nifanye usafiri yangu kutoka hapa kuelekea, imenipunguzia kiwango kikubwa, kwa kuwa naweza weka mafuta shilingi mia moja hamsini hivi niweza kwenda siku mbili ikifuatana, ilhali mia moja hamsini ingine nikitumia kwa usafiri wa kawaida wa matatu nitajipata natumia zaidi mara mbili ama mara tatu ya hiyo. Biashara za hoteli huwa ikipatwa na jambo la dharura kama hii, inaweza chukua muda wa miaka mbili miaka tatu ndio turudi penye tulikuwa tena, na tuwezi subiria hiyo miaka mbili miaka, miaka tatu. Tena itabidi tujishughulishe tu sasa, kwa sababu tunategemea utalii huko pwani ya Kenya, na utalii wenyewe ni wa ndani na wa nje pia. Hizi kaunti tu kaunti venye zilifungwa ilichangia pakubwa pia, na pia kuna uoga kwa kuwa wanasema Mombasa ndio inaongoza katika pandemic, kuna uoga bado kabla turudi kwa ile hali ya kawaida. Hata watu kutoka sehemu kama Nairobi, sehemu kama bara ya Kenya watakuwa na uoga wa kuja huku. Asante sana kwa kitengo hicho cha kama una kazi. Lakini msikilizaji, kapu la VO Express Thursday edition bado limejaajaa. Kuna mavitus na majambos. Tuungane naye Patrick Pato Nduimana atupatie nini kinajiri kwenye trending y jamaa huyo ana vikes ngapi kwanza? Kwa sababu leo namwona anjiandaaandaa sana na maswala ya michezo. Mwache tu mpatie fursa ya aende zake. E, oh, wajua sasa alisema kwamba tumtafutie fundi. <laughs> <laughs> Hamjambo wenzangu, Collins Liberty Adedi na Amina Chombo huko Mombasa. Miongoni mwa habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii ni pamoja na habari hii ya serikali ya Rwanda kuanza kupima virusi vya korona wakazi wa mitaa ya jiji la Kigali. Zoezi hilo limeanza hii leo Wengi wamepongeza hatua hii ya serikali ya Rwanda, ikianza na huyu Peter Castinera anasema bravo. Huyu anajiita BK Jean anasema very important. Naye Nkunda anasema Mungu azidi kuwalinda viongozi wetu kwa kujali afya ya raia. Teofil Kagabo anasema kupima wengi itasaidia kujua hali ya maambukizi ya korona, na hivyo ugonjwa huo uweze kudhibitiwa. Nadhani na, na nchi jirani zingeiga mfano wa Rwanda. Huyu Janvier Mawenimana anasema acheni upuuzi, korona itaondoka yenyewe. Kuokoa maisha ya mwanadamu ni mipango yake Mungu. Tukiendelea na habari za korona, huko India, taarifa zinasema kwamba watu zaidi ya mia moja wameambukizwa virusi vya korona baada ya kuhudhuria sherehe za harusi na siku chache baadaye kuhudhuria mazishi ya baba harusi ambaye inasemekana huenda alifariki kutokana na virusi vya COVID 19. Taarifa hiyo ilitolewa jana na afisa wa afya Tarehe kumi na tano Juni, zaidi ya watu mia nne katika jimbo la kaskazini la Bihar walishiriki kwenye sherehe za harusi ya bwana kijana wa miaka ishirini na sita ambaye alikuwa na dalili za ugonjwa wa korona. Kijana huyo alifariki siku mbili baada ya harusi na watu hao walishiriki pia mazishi yake. Watu mia moja kumi na moja waliohudhuria harusi na mazishi ya kijana huyo wote wamekutwa wameambukizwa korona na wengine walioshiriki sherehe hizo walijulikana na sasa wametengwa na kuwekwa karantini. Raj Kishore, afisa wa afya, ameliambia shirika la habari la AFP. Na katika habari za michezo, katika ligi ya Uingereza, mashabiki wengi wa soka wanaangazia mchuano kati ya Liverpool ambaye tayari ni mshindi wa kombe la ligi kuu mwaka huu wa 2019-2020 pamoja na Mancity ambaye alikuwa bingwa msimu uliopita. Huko Kenya, kampuni ya bahati nasibu 22 Bet tayari imetoa nafasi kwa mashabiki wa soka kutabiri mabao katika mchuano wa leo ili wajipatie pesa. Licha ya Liverpool kutangazwa bingwa, Mancity wamesema hawako tayari kupoteza kwenye mchuano huo. Kocha wa Mancity Pep Guardiola na wachezaji wamesema hawatakubali kushindwa kwenye uwanja wao wa Etihad Stadium. Man City iko nafasi ya pili na pointi 63, Liverpool iko kileleni na pointi 86. Liverpool imechukua ubingwa sasa kwa mara ya 19. Man City imekwisha shinda kombe la ligi kuu ya Uingereza mara sita. Ni hayo tu kwa leo. Kwenu Liberty Adede na Amina Chombo, shukran sana Pato kutoka pale Washington katika Yavumayo Mitandaoni. Hata hivyo, tunakwenda kwenye swali la leo, ambapo tunauliza kutangazwa kwa virusi vya korona Burundi. Je, kutasaidia kupunguza maambukizi? Francois Bulambo Regina wanasema kwanza haipo, mbona wamefanya uchaguzi na kuumaliza bila kuripotiwa lolote? Deni ya China anasema niko Bunyore, yatapungua iwapo atachukua tahadhari kunawa mikono kukaa mbali na kuvaa barakoa. Ndovya Kasiki wa Butembo DRC anasema mimi naona matangazo ya kusema COVID-19 iko Burundi inaweza kuchangia hali ya wasiwasi au upande mwingine kutosambaa kwa maambukizi zaidi. Full Jensen Dizeye anasema je, kwenu Marekani kutangazwa uwepo wa korona kulipunguza maambukizi? Warundi, Mungu ndiye anajua leo na kesho yetu hii. Tumalize naye Nathan Nzorubara asemi yuko wapi lakini, anasema swali la kisiasa hilo. mm -hmm. Kiagayu Gakoma anasema ndio, angalau serikali imekubali kuna maambukizi, labda kwa kukubaliana na wenye kutoa maoni ama kukataa. Ni kwamba kutangazwa kwa kuwepo kwa ugonjwa peke yake, kama alivyosema mmoja, hakutasaidia isipokuwa kuvaa barakoa kuchukua tahata maagizo nam na, na, na kuchukua ale maagizo basi, utakuwa unajiepusha na kuwepo. Kufikia hapo, tunahitimisha kipindi cha VOA Express kutoka Mombasa. Asante sana waliosimamia matangazo ya leo, Josephat Kioko pamoja na Abdul Shakur Abud, mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo na kutakia wakati mwema.