The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express as matangazo ya idhaa ya kiswahili moja kwa moja kutoka hapa washington dc nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni sandey shumari na leo ni jumatano julai mosi mwaka elfu mbili na ishirini katika matangazo yetu ya VOA express tutaanzia huko burundi ambapo rais mpya amekiri virusi vya corona ni adui wa taifa hilo na kuahidi kupambana na ugonjwa huo pia atakuwa na makala ya teknolojia na mimi naitwa Patrick Nduimana, ni ukaribisha msikilizaji wetu katika VOA Express ambapo leo tutakuwa na taarifa ya misaada ya kifedha kwa nchi za Afrika Mashariki ili kukabiliana na athari za janga la covid 19 bila kusahau yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii na barazani. Lakini moja kwa moja tuanzie huko Burundi, ambako serikali ya nchi hiyo imekuwa ikilaumiwa na mashirika ya kimataifa kuwa inapuuzia janga la virusi vya korona. Hatimaye rais wa Burundi Evarist Ndayishimiye amekiri kuwa virusi vya korona ni wa taifa hilo na kwamba jitihada maridhawa zimechukuliwa ili kukabiliana na janga hilo. Tuungane na mwandishi wetu Jean Marie Vianei Burundi kutoka mjini Kigali kwa taarifa zaidi. Miongoni mwa hatua maridhawa zilizoazimiwa na rais mpya wa jamhuri ya Burundi General Evariste Ndayishimiye ili kukabiliana na maambukizi ya janga la virusi vya COVID-19 aidha korona, wakati huu nchi ya Burundi ikisherekea maadhimisho ya miaka 58 tokea ijipatie uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mbelgiji, ni pamoja na kupunguza bei ya sabuni na kuimarisha jitihada za kuwapima wananchi katika mikoa yote ya Burundi. Kugira ngo tugwanye umugera wa korona, dukomeze isuku igiciro cy'isabuni kigiye kumanuka. Kwa kupiga vita virusi vya korona na kuimarisha usafi, bei ya sabuni itapunguzwa asilimia 50. Katika mitaa ya mikoani, bei ya maji safi itapunguzwa hadi pale janga hilo litakomea. Nchini Burundi, katika mikoa yote ya Burundi itaanzishwa kampeni kabambe ya kuwapima wananchi wote katika maeneo yote ambako tutashakia kuwepo kwa janga la korona. Sisi wote tuzingatie kuwa virusi vya korona ni janga linaloambukia na kuwapotezea maisha ya watu wengi. Hatua wa hizo zimechukuliwa na serikali ya Burundi Wakati mashirika ya kimataifa yanaendelea kuikosoa nchi ya Burundi kuwa inapuuza jitihada za kupiga vita maambukizi ya janga la virusi vya Covid-19, ni mara ya kwanza serikali ya Burundi kuhakikisha kuwa virusi vya Covid-19 ni adui wa taifa anayestahili kupigwa vita. Hapo awali serikali ya Burundi ilikuwa inahisi kuwa Burundi iliepuka na janga hilo kwa sababu ilibarikiwa na Mungu. Hadi sasa visa 170 vya maambukizi ya virusi vya Covid-19 aidha corona tayari vimeripotiwa tokea miezi mitatu iliyopita. Jean Marie Viane Hichu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran sana Jean Marie Viane Hichu, Burundi. Na sasa basi, Patrick Ndwimana anamulika ripoti ya nchi za Afrika Mashariki kupata msaada wa milioni ya dola kukabiliana na athari za janga la Covid-19. Marekani imeitolea Kenya msaada wa shilingi bilioni 5 sawa na dola milioni 47, ambazo zitasaidia katika sekta ya afya na kunusuru uchumi wa Kenya. Washington, kupitia shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa USAID, inasema msaada huo utaisaidia Kenya kukabiliana na changamoto nyingi za hivi sasa na muda mrefu ambazo zimesababishwa na janga la korona. Balozi wa Marekani nchini Kenya Kyle Makata amesema watahakikisha msaada huo utanufaisha kaunti na jamii. Balozi Makata ameongeza kuwa wamarekani siku zote wamekuwa wakarimu kwa wale wanaohitaji msaada kote ulimwenguni, na leo Kenya inakabiliwa na changamoto za COVID-19, mafuriko na nzige. Kenya idadi ya maambukizi ya korona kufikia jana ilikuwa ni elfu sita mia tatu sitini na sita. Nayo benki ya dunia jana ilipasisha msaada wa dola milioni mia tatu kuisaidia Uganda katika vita dhidi ya korona. Pesa hizo zitatumiwa kuongeza uwezo wa serikali ya Uganda kwa kukinga, kupima na kutibu virusi vya korona, benki ya dunia imesema katika taarifa. Benki hiyo ya dunia imeongeza kuwa pesa hizo zitasaidia pia wananchi maskini waathiriwa wa virusi vya COVID-19 na kunusuru uchumi wa taifa. Benki ya dunia inasema juhudi za serikali ya Uganda kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona zimeharibu uchumi wa nchi. Na kutokana na hali hiyo kuna uwezekano zaidi ya raia milioni tatu wa Uganda wajikute katika umaskini kufuatia athari za janga la korona, mafuriko na nzige. Inakadiriwa kuwa uchumi wa Uganda ulishuka kwa asilimia tatu katika mwaka wa fedha wa 2019-2020 wakati nchi hiyo ilikuwa inataraji uchumi wake kukua kwa asilimia 6.3. Tukielekea huko Rwanda, ni kwamba serikali ya nchi hiyo na ile ya Ufaransa jana zilitia saini mkopo wa riba nafuu unaokadiriwa kufikia euro milioni 41. Rwanda atatumia mkopo huo katika harakati zake za kupambana dhidi ya virusi vya korona. Licha ya juhudi zinazoendelea kuzuia kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona, Rwanda ameshuhudia siku za nyuma ongezeko la maambukizi ya COVID-19. Ripoti ya wizara ya afya jana imesema watu 101 waliambukizwa virusi vya korona kwa siku moja, hii ikiwa ni idadi kubwa ya maambukizi kuwahi kutokea tangu kisa cha kwanza cha korona kuripotiwa mapema mwaka huu. Hali hiyo ilipelekea idadi ya maambukizi ya COVID-19 kufikia elfu moja na moja jana Jumanne. Hayo yakiarifiwa, serikali ya Rwanda imeondoa masharti ya kufunga shughuli zote katika wilaya ya Rubavu inayopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, masharti iliyokuwa imeweka tangu mapema mwezi Juni ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya korona katika eneo hilo. Uamuzi huo umechukuliwa katika kikao cha dharura cha baraza la mawaziri hapo jana. Pamoja na hivyo, shughuli zote zinaendelea kufungwa katika baadhi ya maeneo ya wilaya Rusizi na vitongoji sita vya mji wa Kigali. Shukrani sana Patrick Ndwimana. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sawa sawa kabisa. Sasa naona umetimia wakati wa kupata habari za dunia, tuungana na mwenzetu Idi Ligongo. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in mm -hmm. anasema anatarajia marais wa Marekani Donald Trump na Korea Kaskazini Kim Jong Un mm -hmm. watafanya mazungumzo mengine kabla ya uchaguzi wa Marekani utakaofanyika baadaye Novemba mwaka huu. Afisa wa Korea Kusini amesema leo kwamba rais Moon hivi karibuni aliwasilisha mapendekezo White House. Upande wa Marekani unafahamu msimamo wa rais Moon na unafanyia kazi jambo hilo, kwa mujibu wa afisa huyo wa Korea Kusini. Maafisa wa Marekani hawajizungumzia chochote kuhusu mapendekezo ya rais wa Korea Kusini ambayo hapo awali yaligusiwa wakati wa mazungumzo ya jumanne baina ya rais wa korea kusini na maafisa wa umoja wa ulaya marekani imeshuhudia maambukizi mengine ya covid-19 takribani elfu 47 ikiwa ni ongezeko kubwa la siku moja la maambukizo mapya toka kuanza kwa janga hili kiwango hicho cha maambukizo kinaanzia majimbo ya kusini magharibi ya arizona na texas mpaka kwenye jimbo la magharibi la california ikiwa ni idadi kubwa ya maambukizi . Pia maambukizi mengine yameripotiwa katika majimbo ya Florida, Georgia na South Carolina. Kuongezeka kwa maambukizo ya COVID-19 kote Marekani kumemfanya mkurugenzi wa Taasisi ya Taifa ya Magonjwa ya Kuambukiza, Dr. Anthony Fauci, kuieleza kamati ya bunge la Marekani hapo jana kwamba kiwango cha sasa cha maambukizi kinaweza kuongezeka kwa mara mbili kwa kufikia laki moja kwa siku kama hali ya sasa haitadhibitiwa. Mchakato wa pili unaendelea nchini Rusia wa upigwaji kura wa wiki nzima wa mabadiliko ya katiba ya nchi hiyo. Kremlin ililazimishwa kusimamisha kura hii mapema mwezi Aprili kutokana na janga la virusi vya korona. Hatua ya kubadilisha katiba ya Urusi mara kwa mara inaelezwa kuwa ni juhudi za kumfikia kila raia. Matangazo ya kampeni ya uchaguzi huo mengine yanapinga ndoa za jinsia moja ikiwavutia wahafidhina huku ahadi zikitolewa za kuboreshwa kwa huduma za afya na elimu ili kuvutia familia za wafanyakazi. Licha ya kutofanyiwa kampeni kwa kiwango kikubwa, mapendekezo ya sasa ya ukomo wa muhula wa raisi yatafungua mwanya kwa rais wa sasa wa Rasia kuongeza muda wa utawala wake mpaka mwaka 2036 lakini baadhi ya wanasiasa wa upinzani wanasema kuwa uelewa wa raia kuhusu suala hilo ni mdogo sana. Na ujumbe wa wafanyabiashara wa Uturuki wanatarajia kutembelea Libya ndani ya kipindi cha wiki mbili kutathmini namna makampuni ya Uturuki na benki zinaweza kusaidia kuijenga nchi hiyo iliyopo vitani na kudhibiti mahitaji ya nishati, kwa mujibu wa watu wawili wenye kufahamu jambo hilo walioongea na shirika la habari la Reuters. Ankara imeweka wazi kuhusu kuongeza ushirikiano wake na Tripoli katika uchimbaji wa mafuta, ujenzi, sekta ya benki na viwanda, baada ya msaada wa kijeshi kusaidia serikali inayotambuliwa kimataifa ya GNA inayokabiliana na mapigano ya miezi 15 chini ya msaada wa Uturuki. Mashambulizi ya serikali ya GNA yamefanikiwa kurudisha nyuma majeshi ya jenerali Khalifa Haftar yaliyopo mashariki mwa nchi yanayoungwa mkono na Rusia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri. Hii ni VOA Express matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Na sasa tunaingia kwenye barazani, ambapo tunamulika je, wasanii wa Afrika Mashariki na Kati wanaishi maisha wanaweamudu Nam, nikitizama maoni ya wale walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, naanza nayo huyu. Sagalaga Patakula wa Njombe, Tanzania, anasema wasanii wetu wa East Africa wanaishi maisha ya kuigiza. Unakuta msanii kwenye video ya wimbo wake anaimba na kuonyesha majumba na magari ya thamani kubwa ambayo hana uwezo nayo. Ndiyo maana hata Vanessa Mdee ameongea ukweli juu ya maisha ya wasanii. Huseni Machui, balozi wa Power Family Group kutoka huko Mpirani Mbokumo Moshi, anasema, hapana. Kwa asilimia kubwa wasanii wetu hawaishi maisha sawa na vipato vyao, wanaishi maisha ya juu yasiyokuwa na mwelekeo, hali inayosababisha baadhi yao kushindwa kuitetea sanaa na kuangukia katika madawa ya kulevya na mambo mengine ya hovyo. Selestini Kajuma wa Bukoba, Kagera, Tanzania anasema hawaishi maisha wanayoyamudu zaidi wanaishi maisha ya kuiga kutoka kwa wasanii wa nchi za magharibi wenye uwezo mkubwa kitendo ambacho kinawagharimu na kuwaondoa kwenye reli. Shiliton Kipoxgei kutoka huko Kenya anasema wengi wa wasanii wa Afrika Mashariki wanaishi maisha ya juu kupita viwango ambavyo wanamudu. Jambo hili limesababisha wengi wa wasanii hao kufilisika na kukosa kumudu mahitaji yao ya kila siku. Madeni pia anawakabili wasanii hawa ambao heshi maisha ya juu mno. Abubakar Saddam anasema hapana, hawaishi maisha wanayoyamudu. Wanakopi maisha ya ughaibuni na kupelekea kutaka kuonekana kama wasanii wa huko, lakini wengi wao kipato ni cha chini na pesa haitoshi, na kuishi maisha ya kifahari kama kufanya wana magari ya kifahari, majumba, kumbe uongo. Naye Omari Adem Ali anasema wasanii wengi wanaiga maisha ya nje ya wasanii, ndiyo maana wasanii wengi wa Afrika wanafeli, sababu hawaishi kwa uhalisia wao wa maisha, wanaiga tu. Msanii wa Tanzania akitoa nyimbo moja nzuri ikikubalika, anajisahau anatoka wapi. Huyu ni Omari Ali kutoka Singinda, Manyoni, Tanzania. Na kwa upande wangu ninao Emma Thomas, huyu yuko wapi? Majimoto kule Katavi, Tanzania. anasema mimi naona kama vile E, wanayamudu. Kikubwa tu ni kujituma. Sawa kabisa. Baraka Pokela yuko kule Lindi, Tanzania, anasema wasanii wengi huishi maisha ya kimaigizo, muda mwingine kupelekea pindi unaposhuka kimuziki, e, kushindwa hata kufanya kazi za kijamii ambazo zitawaingizia kipato mbadala, kwa kuona aibu kutokana na pia kwamba hapo mwanzo walikuwa na umaarufu mkubwa na asilimia kubwa kujiweka katika hatari ya matumizi mabawa, mabaya ya madawa ya kulevya. Sawa kabisa, naye Amoni Ngongi akiwa Kaboma anasema, hapa ni ikulu ndogo ya Zero Planet Songea kule, anasema minaona hapana, wengi wa wasanii hapa Afrika Mashariki wanaishi maisha ya kuigiza tu au kukopa, na presha ndio maisha yao makubwa. Wanakuwa kwenye presha kali kwelikweli kweli. Sawasawa naye eneza mbonea au baba kutoka Arusha mjini anasema ni wasanii wachache sana Afrika mashariki na kati wenye uwezo wa kumudu maisha yao kutokana na muziki wao kukubalika. Hata wakiimba wimbo mbaya watu watatu watanunua, lakini wengi wao wanaimba nyimbo nzuri, lakini kwa sababu hawajakubalika, mwisho wake wanaishia wimbo mmoja na hatimaye kutosikika tena. Haya, Gorigota Magabe wanasemaje kutoka GGM? Wanasema wasanii wa siku hizi wanaishi kwa shida sana, tupo nao mtaani hapa tunaona kila siku. Haya, tuko huku, basi moja kwa moja hadi kiwanja DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Huyu ni Simeon Semasaka au Haji Tetaradhun anasema kiukweli, wasanii wetu hawaishi yale wanaoimba, kwani ndiyo kwanza kufanya yale mambo ambayo wanayapigia kelele kwenye muziki wao. Na hapo nafikiri ya kwamba ni kuimba wasiojua ni kipi wa kiimbacho, hata kutafuta si utajiri kulio kufunza watu kwa vitendo. Sawa kabisa. Maro ni mjimba kutoka Iringa town, anasema kiukweli, minaona kwamba wengi wasanii wa Afrika hawafanyi siasa kwa ajili ya kujenga, bali kujinufaisha. Hivyo kinachotokea Kongo inawaathiri wengi kiuchumi. Kagera, Tanzania, Matesha Paulo anasema tuelewe kwamba anapofuka moshi kuna moto ndani yake. Haya basi, hayo ni baadhi tu ya maoni ya wasikilizaji wetu waliotuma kwa njia ya Facebook. Aendelea kusikiliza vio Express toka jukuu la Marekani, Washington DC. Lakini kama tunavyosema kila siku, Express bila muziki haijakamilika. Leo tuelekea kibao chake nati. Ni Otili Brown, kijana machachari kabisa huyu. Akushirikiana naye sana Pay, wanakuja na kitu ayana Asante sana, ni ngoma yake Hotil Brown akishirikiana na, na Sanapei na wimbo wao Ayana. Na ndiyo mambo ya VOA Express yanavyokwenda, msikilizaji wetu asante sana. Basi moja kwa moja tuegeukie masuala ya teknolojia, ambapo kama njia mojawapo ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona, mbunifu mmoja nchini Uganda ameunda kifaa cha plastiki ambacho kinawekwa katikati ya mwendesha pikipiki na abiria. Kizoi hicho sio tu kinga ya maambukizi, bali kinatumika kama kifaa cha usalama mwandishi wa Sauti Amerika, Halima Athumani, yuko kule Kampala ya Uganda. Ametayarisha ripoti inayosimuliwa hapa na mzee wa kazi BMJ Muridhi. Kwa kawaida barabara za Uganda huwa zimejaa maelfu ya pikipiki, na nyingi zake hutumika kama teksi maarufu kama bodaboda boda. Lakini kuanzia mwezi Aprili mwaka huu, ambapo janga la corona lilitangazwa, serikali imepiga marufuku biashara ya bodaboda kwa sababu ya kukaribiana kati ya mwendesha pikipiki na abiria wake, na hivyo kuongeza hatari ya maambukizi. Kutatua hilo, Dickson Ngirani amebuni kizuizi cha plastiki kinachowekwa kati ya mwendesha bodaboda na abiria wake. Tunaamini kizuizi hiki kitatulinda kutokana na maambukizi ya virusi wakati tukiwa barabarani. Pili, dereva hatagusana moja kwa moja na abiria wake Number two. You not get the direct contact with the rider. Miezi minne baada ya shughuli nyingi kusitishwa nchini Uganda, waendesha bodaboda wengi ambao kwa sasa wanaruhusiwa tu kusafirisha bidhaa, wanakabiliwa na hali ngumu ya kujikimu kimaisha. Mmoja wao ni Fred Luwaga ambaye anaisihi serikali kuwaruhusu kuwabeba abiria iwapo watatumia kizuizi hicho cha plastiki. Hiki kizuizi sisi kama waendesha bodaboda ni lazima tukitumie, kwa sababu ninaona kinaweka umbali unaohitajika. Nikikaa hapa na abiria akae hapo nyuma, sioni vile tutaambukizana COVID 19. Wizara ya Kazi na Uchukuzi inasema kwamba inakifanyia kifaa hicho utafiti ili kuhakiki usalama wake. Mhandisi mkuu wa wizara hiyo Tony Kavuma anasema moja ya wasiwasi walionao ni kwamba abiria uende wakaamini kwamba kizuizi hicho ndicho tu kinachohitajika ili mtu kujikinga kabisa na virusi vya korona. Hayo ni matumizi ya barakoa na kofia pikipiki, kofia ambayo imefunikwa kabisa, kwa sababu kwanza inamkinga abiria, na iwapo ameambukizwa itazuia chembechembe chembe za mate kudondoka. Pili, inakinga kichwa kisiumie iwapo mtahusika kwa ajali. Haijulikani ni lini serikali ya Uganda itaruhusu tena bodaboda -boda kuanza kutoa huduma, lakini hilo likisubiriwa, Ngirani anasema wanaendelea na uzalishaji wa vizuizi -vizu hivyo vya plastiki, kwani wanatarajia kwamba kutakuwa na uhitaji mkubwa wa vifaa hivyo. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ Muridhi. Baada ya kupata maswala ya teknolojia, vilevile anapenda kukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huku afrika Mashariki na kati na maziwa Makuu. Sadakta so, kabisa View Express na kutangazia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea kusafiri, basi tuangalie katika masuala ya mapishi, mapishi, mambo ya ulaji. Msikilizaji mnapenda kula sikiliza vitu, basi haya, basi tuungane na mwandishi wetu wa Mombasa Salama Mohamed, akitualisia ameanda haya masuala ya mapishi. Mapishi haya ni mapishi ya bajia za dengu, chakula bajia za dengu eh. Sikiliza vitu, mahitaji unga wa dengu, viazi vibichi na limro, alafu utie kisimba mbili, ile kar, karipoda kidogo, chumvi utaweka, alafu utatia na hiyo dengu. Dengu usitie nyingi, ichanganye hivi kidogo, viazi vionekana na mboga mchicha Unachanganya saile karai, ilikujua moto mafuta yashapata moto, ndo uchanganyishe mchanganyisho mchanganyiko wako huu, wanini wadengu. Karai ilishakua moto ushachanganya, unachoma. Hazitaki mafuta ya baridi baridi, ya yataka ya saile, wachanganya saile ile, wachoma, watia na soda ile kadbonet kidogo tu watia. Basi wazachemka, zachemka, zachemka, unazitoa unatia nyingine, hivyo hivyo mpaka unamaliza. Uh, hivi viazi labda tunavitayarisha vipi? ilichambua Ukisha kuvichambua viazi, si kiazi kinakuwa raundi, unakikata pande nne, unakata nyembamba slesi slesi, nyembamba sana, isiwe neni, unakata unakata. Sasa kama mko watu wawili, hata viazi viwili vinne vinatosha, inakuwa nyingi. Ukichanganyika na ile mboga na ile dania, ukiweka na zile dengu, ukichanganyisha pamoja, inakuwa nyingi, yeah. huu unga wa dengu ni unga wa dengu wowote ama U, ni maalum? Huu wa India special manake. Lakini unategemea mwenyewe ile gharama yako, kama hujiwezi hata unga wa kawaida. Pia unaweza kutengeneza bajia za kunde, pia za ya vitunguu, maji mboga, mchicha, dania zinawekwa, unachanganya pamoja na chumvi. Unazisaga kwanza, unasaga zile kunde peke yake. Hizi zile kusaga zinauzwa vile vile, zishasagwa za kupaza. Alafu unaziweka tangu usiku kwenye maji, unaziweka kwenye maji zipate, zile maganda zile, uganda zile zinatoka zote hazitoki zizote, moja kwa moja, zikawa nyeupe kabisa, inabakia moja moja. Unaziosha, unaziosha unazitoa ile mchanga unazichuja unazichuja unazitoa mchanga zote. Ukisha zitoa mchanga zote unatia maji mengine, unachukua chungio unachunga ile sasa, ile kibakia chini kabisa usiiweke, ile inakuwa na mchanga zaidi, unaitupa ile. Haya, unaisafisha mpaka unahakikisha haina mchanga wala mawe, sasa ndo unaisaga sasa mm -hmm. Kama una blender kama una mashini ile hivi na, lakini usisage ile laini sana, nataka nzima nzima kidogo. Ukishaisaga sasa, haina tena maji. Kama unaiona ina maji, tia kwenye kwenye kichungio. Ikishatoka maji, zile mchanganyiko wako zile za pilipili na mboga mchicha, na kitunguu maji na dania, unachanganyisha yote pamoja, unaanza kuchoma na chumvi kidogo, unaweka na bizari manjano Kariboda kidogo unaweka uchoma, pia inataka moto mdogo mdogo, hutaki ule moto huu. Hichi chakula kimetokana na Wahindi kwanza, wakafuata na Waarabu, wakafuata na Waswahili. Sasa kila mtu anakijua hiki chakula, lakini kila moja na mkono wake. Namwona mwenzangu Sandey Shomari amejipanga vizuri sana kukuletea habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako Sandey. Asante ah, sana Patrick, numa ni niangalie basi alaojiri na kutamba kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii kuanzia kule Twitter, Instagram, Facebook na kwingineko. Ni kwamba mataifa a wanachama wa Umoja wa Ulaya eh, umekubaliana juu ya kile wanachokiita orodha salama 14, kwa mataifa 14 ambayo taruhusiwa kusafiri ambazo safari hizo si muhimu kuanzia Julai mwaka huu, na nchi za Marekani pamoja na Russia na Brazil hazimo kwenye orodha hiyo, na hiyo ni kutokana na nini? Ni vikwazo vya kimataifa, kwamba janga la Covid 19 bado liko juu sana kwa yu, uh, nchi, uh, nchi hizo, eh, kwenye kwenye hiyo hiyo, wananchi hizo watashindwa kuingia kwenye nchi nchi ya salama za kusafiri. Kwingineko ni marubani mm, marubani wa ndege wana wa mambo wa mengi. Wizara ya uchukuzi ya Pakistan imebaini eh, kwamba marubani 262 kati ya 800 waliokuwa na leseni hawa walishika leseni bandia au kudanganya kwenye mitihani yao. Kisa na maana wizara ya uchukuzi ya nchi hiyo ilibaini baada ya kufanya e, upekuzi, na hii ni baada ya kurejesha huduma zake za ndege, ambapo ndege yake moja ilipata ajali na kuwa watu tisini na nane e, huko Pakistan. Kwa hiyo jamaa alimewakuta zito kwelikweli, na sasa basi ndo hivo e, mambo yamekuwa magumu kwa shirika la ndege ya nchi hiyo PIA huko kwingineko kwenye soka kinyanganyiro cha kombe la mataifa ya Afrika e, kinachotarajiwa kufanyika elfu mbili na ishirini na moja kimeairishwa hadi elfu mbili na ishirini na mbili Januari, e, kafu imetangaza, kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Na kuna mashirikiano ya upande wa wanawake, kuna mashindano ya upande wa wanawake hayo kwa sasa wanasema kafu wameyafuta kwa sasa kutokana na tatizo hili la korona. Kwingineko, mabingwa ni ligi ya Uingereza e, baada ya alivyo kutoa ubingwa hivi sasa, basi mtanange huo ni kule juu kuangalia nani wataingia ile nne bora. Hali kadhalika timu kusaka wachezaji, timu ya Arsenal wanatajia kufikiria E, kumtafuta kiungo wao au kumtumia kiungo wao wakati Mateo Gundezi, e, kama sehemu ya mpango wa kubadilishana msimu huu. Hii ni kwa mujibu wa jarida la Mail. Hali kadhalika Tottenham Hotspur kwa upande wao nao wanaamini kwamba wanahitaji kiungo, kwa hiyo wanamsaka sana kiungo wa Southampton Pierre Emile Hojbjerg. E, msimu huu watapaswa kuuza chezaji ili kuweza kumpata huyo kiungo. Kazi kwelikweli kweli. Na kule nchini Tanzania, kwamba leo ni mtanange kati ya timu ya Simba Sports Club hali kadhalika na Azam FC. Huu mtanange unazungumzwa kwelikweli katika kombe la FA. Hii ni timu ya ambazo zimekusha ingia ya robo fainali, huu mchezo wa robo fainali, basi kazi kwelikweli. Hayo ni baadhi tu yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii kwa niaba ya wote basi, hivyo Express ndio hivyo tena, muda unakimbia inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadiariami, mwelekezo wetu Aida bin Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduimara, langu jina Sandey Shomari. Kwa pamoja tunawatakia ni wote jioni njema kutoka jukuu la Marekani, hapa Washington DC.