kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc ujambo msikilizaji popote ulipo asubuhi ya leo jina langu ni bmj muridhi na mimi ni harrison kamau tukukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo ikiwa ni jumatano tarehe mosi mwezi julai mwaka wa elfu mbili na ishirini Nasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya afrika Mashariki na kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Basi andamana nasi hadi mwisho Matangazo yetu hii leo. Siku moja tu baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuadhimisha miaka 60 tangu kupata uhuru kutoka kwa wakoloni, baadhi ya viongozi wa kisiasa wanamtaka Rais Felix Tshisekedi kufanya mazungumzo ya haraka na rais mstaafu Joseph Kabila ili kuepukana na uwezekano wa mapigano kulikoni walote utulivu kati miongoni mwa makundi yao ya kisiasa, ili mzozano ambao hauna maana kwa wakongomani wa wa wa kawaida usiwezi kupelekea nchi hii iweze kubomoka. Na kwenye jukwaa la vijana hivi leo utamsikia kijana mmoja kutoka nchini Tanzania ambaye amebuni barakoa ya kielektroniki. Nini kilichopelekea wazo hilo? Watu wengi wakawa wanajaribu kusema. Ni baadhi kwa kwa tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia, msikilizaji, unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya Uweza kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii kwenye kurasa zetu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kwenye Facebook, kwenye Instagram na vilevile Twitter. Anwani yetu kama kawaida ni VOA Swahili. Kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, basi kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. China jana Jumanne imeanza kutekeleza sheria mpya za usalama wa kitaifa kwa Hong Kong zinazolenga kuadhibu wanaotaka kujitenga, mapinduzi, ugaidi au kushirikiana na mataifa ya kigeni, zikitoa adhabu kali ya hadi kifungo cha maisha kwa wale watakaopatikana na hatia. Wakati sheria hizo zikianza kutekelezwa hivi leo, waandamanaji wameapa kuzipinga, huku maafisa wa usalama wakisemekana kuongeza doria kote kwenye mji wa Hong Kong. Vyombo vya habari vya Hong Kong vinasema kuwa takriban maafisa elfu arobaini wamepangwa kushika doria mjini humo kama hatua ya kukomesha maandamano. Bunge la China limeidhinisha sheria hizo hapo jana bila kutoa muda wa kutosha kwa watu milioni 7.5 wa Hong Kong kuzielewa kabla ya kuanza kutekelezwa saa tano za usiku wa kuamkia leo. Leo itakuwa miaka ishirini na mitatu tangu gavana wa mwisho wa kikoloni kutoka Uingereza, Chris Patten alipokabidhi Hong Kong kwenye utawala wa China, akipinga vikali sheria kandamizi dhidi ya wakazi wa mji huo. Mtaalamu wa juu wa magonjwa ya kuambukizwa hapa Marekani, Daktari Anthony Fauci, jana Jumanne, wakati akihutubia kamati ya Seneti, amesema kuwa Marekani imechukua mwelekeo mbaya kwenye maambukizi ya virusi vya korona, akiongeza kuwa baadhi ya maeneo yanahatarisha afya ya taifa, wakati mashule na vyuo vikitathmini mikakati ya kufunguliwa tena. Fauchi amesema kuwa idadi ya maambukizi elfu 40 yanayoripotiwa kila siku hapa Marekani ni ya kutisha, na kwamba hatua za dharura zisipochukuliwa, basi huenda idadi hiyo ikapanda hadi elfu 100 kwa siku. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Fauchi alikuwa mbele ya kamati za Seneti kwenye maswala ya afya, elimu, ajira pamoja na mafao ya uzeni wakati akitoa hotuba hiyo. Katika siku za karibuni, maambukizi yameripotiwa kuongezeka hasa kwenye majimbo ya magharibi na kusini mwa taifa. Fauci pamoja na wataalamu wengine wa afya wamesema kuwa lazima watu wazingatie kanuni zilizowekwa iwapo shughuli za kawaida za maisha zitarejeshwa. Idara ya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani imesema kuwa inapanga mikakati itakayofuatwa katika kufunguliwa tena kwa taasisi za kielimu, kulingana na mkurugenzi wake Robert Redfield. Serikali za Rwanda na Ufaransa zimetia saini mkopo wa riba nafuu unaokadiriwa kufikia yuro milioni 41 ambazo Rwanda itatumia kwenye harakati za mapambano dhidi ya virusi vya korona. Licha ya juhudi zinazoendelea kuchukuliwa nchini humo dhidi ya janga hilo, bado kumeripotiwa visa zaidi ya elfu moja na huku watu mia nne wakisemekana kupona. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Ufaransa na Rwanda zinaonekana kuingia taratibu katika ukurasa mpya wa mahusiano baada ya miongo zaidi ya miwili zikiwa kwenye uadui wa paka na panya. Sasa kama kuhakikisha azima hii, nchi hiyo ya Ulaya ikaipatia Rwanda mkopo wa riba nafuu wa faranga bilioni 41 sawa na yuro milioni 41. Ni mkopo uliotiwa saini na waziri wa uchumi na mipango wa Rwanda Dr Uzire Ndagishimana akiwa pamoja na afisa mkuu kwenye ubalozi wa Ufaransa mjini Kigali, Jeremi Blin. Viongozi hao wamesema kwamba pesa hii itaelekezwa kwenye mapambano dhidi ya uenezaji wa virusi vya corona nchini Rwanda. Wote wanasema wakati huu unaonyesha nia ya ushirikiano baina ya mataifa haya mawili kwenye ushirikiano dhidi ya corona, huku akiweka wazi kwamba mataifa haya yanapaswa kushirikiana kwenye kulitokomeza janga hilo la corona. Wakati huo, nchi mbili zimesaini mkataba mwingine ambao Faransa imeipatia Rwanda msaada wa yuro milioni 6, sawa na faranga bilioni 6 za Rwanda. Rwanda tayari na mataifa ya Tunisia, Algeria pamoja na Moroko yametangazwa kama mataifa pekee katika bara la Afrika ambayo wananchi wake kwa sasa wanaruhusiwa kuzitembelea nchi zote 27 za Jumuiya ya Umoja wa Ulaya kutokana na jitihada za mataifa hayo kupambana na ugonjwa wa corona. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Vikosi vya kieneo pamoja na vile vya kimataifa, jana Jumanne, vimekubaliana kwenye mazungumzo kuongeza kampeni ya kijeshi dhidi ya wa wanamgambo wa Islamic State kwenye eneo la Afrika Magharibi la Sahel, wakati rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akisema kuwa ushindi dhidi ya kundi hilo la kigaidi umekaribia. Mashambulizi kutoka kwa wanamgambo yameongezeka katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, hasa kwenye mpaka kati ya Niger, Burkina Faso na Mali unaojulikana kama Liptako Gourma, ambako mamlaka za kieneo zinaonekana kuelemewa. Mauritania ilikuwa mwenyeji wa mkutano huo kati ya viongozi wa mataifa matano ya Sahel pamoja na Ufaransa na Spain kwa lengo la kuweka mikakati ya kuangamiza makundi ya kigaidi. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu maelfu ya wanajeshi wa Ufaransa wamekuwa wakisaidia mataifa hayo yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara kupambana na tatizo hilo. Televisheni ya serikali ya Iran usiku wa kuamkia leo imeripoti kuhusu ajali ya mlipuko wa gesi kwenye kituo kimoja cha afya kaskazini mwa mji mkuu wa Teheran, ambako takriban watu watatu wanasemekana kujeruhiwa. Video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha wazima moto wakikabiliana na moto huku milipuko kadhaa ikisikika na moshi mwingi kupaa angani. Naibu gavana wa Teheran Hamidreza Godrazi amesema kuwa huenda ajali hiyo ilisababishwa na kuvuja kwa matenki ya gesi ya oksijen yaliyokuwa kwenye jengo moja. Watu kutoka eneo la maduka la Tajrish lililoko karibu na jengo la tukio wanasemekana kukimbia kuokoa maisha, swala lililosababisha changamoto kwa uokozi kufika kwa haraka kwenye eneo hilo. Hospitali iliyoko karibu imetengwa maalum kupokea waliojeruhiwa. Msikilizaji wapo, ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Siku moja baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kuadhimisha miaka 60 tangu kupata uhuru kutoka kwa wakoloni, baadhi ya viongozi wa kisiasa sasa wanamtaka Rais Felix kufanya mazungumzo ya haraka na rais mstaafu Josefu Kabila ili kuepuka kile wanachokiita uwezekano wa mapigano. Mwandishi wetu Austin Malivika yuko mjini Goma na amezungumza na baadhi ya viongozi pamoja na wananchi na kututayarishia ripoti ifuatayo. nienteretu ya vapotisia viko nafanya vyavo nenapata makuta kishvapopulasio tuko, tuko chini ya ulinzi. Wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba viongozi wa, wa vyama viwili vya kisiasa vinavyoongoza serikali ya muungano kwa sasa kukaa kwenye meza moja kwa kuzima vita vya maneno ambavyo vinaweza kupelekea mapigano Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Polete Dimanja ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa Goma. Kwa kusema kweli hiyo mzozo haiwezi uh, faidika kwa wananchi, ikikuwa walifanya mazungumzo yao na wakikubaliana, kufatana na mambo mambo moya moya, wananchi wanahitaji wana, wana kuona mabadiliko. Historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kwamba tangu uhuru wake wanasiasa wamekuwa wakizozana na sasa waomba kuzingatia masilahi ya wananchi, akisema Omari Kavota. Na hivi sasa iliomba rais Felix Chisekedi azungumze na rais mstaafu Joseph Kabila waweze kujadiliana na wote walete utulivu kati miongoni mwa makundi yao ya kisiasa, hivi mzozano ambao hauna maana kwa wakongomani wa, wa, wa kawaida usiweze kupelekea nchi hii iweze kubomoka nchi hii ambayo imepitia changamoto nyingi nimezungumza. Hata hivyo naye Kizerbo wa Tevwa, mbunge wa Beni, akiwa katika muji wa Kinjasa, ninaona kwamba ni vita ambayo inakuwa kati yao, na tangu jishi naendelea kusema na hapo na, na, na, na, na, na, na muunga mkono wa kusema aendelee, na wale wote ambao walipora mali ya serikali kabla hiyo afike kwa utawala, aweze kuwafuatilia na aweze kufungwa, kwa sababu nchi yetu hatutaendelea kurudi nyuma, lazima tusonge mbele. Ifahamike kwamba kwa sasa kuna vita vya maneno kati ya wafuasi wa rais mustaafu Joseph Kabila FCC pamoja na Kash inayomuunga mkono Felix Chisekedi miongoni mwa wananchi wakiogopa matukio ya vita kati ya vyama viwili vinavyotawala membaka lo tungali muesklavagisme yashiepeke kush pek levwaanaukolonize sawa bazungu na seki etre grav tuko tunarudia tena nyuma. Rais Felix Tshisekedi kwa sasa akisema hataendelea kuvumilia watu wanaokwenda kinyume na matakwa ya wananchi. Kinachohitajika ni kusonga mbele. hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington dc sekunde chache zijazo harrison kamau ataendelea na habari za dunia aliyekuwa wakati mmoja rubani kwenye kikosi cha jeshi cha marine cha marekani amy mcgrath jana ameshinda kwenye uteuzi wa senate kwenye jimbo la kentucky kwa chama cha democratic na kwa hivyo kuashiria kinyaganyiro kikali mwezi Novemba dhidi ya mmoja wa wanasiasa mashuhuri hapa mchini Republican Mitch McConnell. Wiki moja baada ya upigaji kura kumalizika huku muda wa kuhesabu kura ulioongezwa ukikaribia kumalizika, McGrath amebwaga mjumbe wa jimbo Charles Booker kwa takriban asilimia 45 kwa 43 huku wagombea wengine wadogo wakigawana asilimia iliyobaki. McGrath ambaye alipoteza kwenye uchaguzi wa wawakilishi kwenye uchaguzi wa mwaka wa 2018 sasa atamenyana na McConnell ambaye ni mwindani wa karibu wa Rais Donald Trump hapa mjini Washington. Baadhi ya wanasiasa wa kitaifa wanaomuunga mkono ni kiongozi wa Democrat kwenye baraza la Senate Chuck Schumer. Na shirikisho la soka barani Afrika CAF limetangaza jana Jumanne kwamba michuano ya kombe la Mataifa ya Afrika Lililopangwa kufanyika Januari mwakani nchini Cameroon sasa imesogezwa hadi mwaka mmoja zaidi, yani Januari mwaka 2022. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais wa CAF Ahmed Ahmed amesema kuwa hatua hiyo imesababishwa na janga la virusi vya COVID-19 ambalo limepelekea kusitishwa kwa michuano tangu mwezi Machi na kwa hiyo kukosa nafasi ya kuchagua watakaoshiriki michuano ya kombe la ubingwa wa mataifa ya Afrika sasa itafanyika mwezi Januari, wakati ambao ulikuwa umepangwa kufanyika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika baada ya kuahirishwa mwezi Aprili mwaka huu. Kamati kuu ya kaf kwenye mkutano wa jana imeamua pia kuwa Kamerun itakuwa mwenyeji wa mashindano ya fainali na semifainali za michuano ya kombe la ubingwa wa mataifa ya Afrika. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji popote pale ulipo, ni fahari yetu kwamba unaendelea kuwa nasi kwa takriban dakika thelathini tukiwa hapa Washington. Tukirejelea habari za waandishi wetu, ni kwamba wabunge wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekataa kupitisha ombi la katibu mkuu wa jumuiya hiyo la kulitaka bunge hilo kuidhinisha matumizi ya theluthi moja ya bajeti ya mwaka mpya wa fedha kwa madai kwamba kufanya hivyo ni kinyume cha sheria. Tupate mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Siraji Mvungi akiwa mjini Arusha, Tanzania. Wakizungumza baada ya kukataa ombi hilo lililokuwa linalenga kupunguza makali yanayotokana na uhaba wa fedha unaoikabili jumuiya hiyo, baadhi ya wabunge wa bunge hilo akiwemo Dr Makame Abdullah kutoka Zanzibar, Tanzania, amesema moja na nia njema ya katibu mkuu ya kupunguza matatizo, suala hilo halikubaliki. Ilibainika kwamba katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki alileta uh, maombi ya, ku, ya kupitishwa ma, ma, matumizi ya thuluthi moja ya bajeti, wakati yeye mwenyewe hata hiyo bajeti yenyewe haijui, kwa sababu baraza la mawaziri bado hawajapitisha ile bajeti katika vikao vyao kutokana na kwamba mawaziri hawajaweza kukaa kwa kipindi kirefu. Sasa la msingi kabisa kufanyika kwa sasa ni kwamba waheshimiwa mawaziri wanatakiwa wakutane na wanusuru hii hali, kwa sababu ni wao ndo waliochelewa kukutana na hawajapitisha hayo makadirio ya matumizi na mapato. Changamoto hiyo inajitokeza ikiwa ni siku moja tu baada ya wabunge wa bunge hilo kuelezea kutoridhishwa na utaratibu wa sekretariati ya jumuiya hiyo na pia baraza la mawaziri wa kuendelea kufumbia macho tatizo la kuchelewa kwa michango ya ada ya nchi wanachama linalolalamikiwa kusababisha utendaji wa kazi na uendeshaji wa jumuiya kuwa mgumu. Hata hivyo, licha ya katibu mkuu wa jumuiya hiyo balozi Liberati Mfumukeko kuelezea bunge hilo sababu za baadhi ya mambo kusuasua, ikiwemo tatizo la korona, wabunge hao walisema pia kuna tatizo la baadhi ya idara na pia watendaji kutowajibika haswa katika masuala ya jumuiya. Aidha, Dkt Makame ametoa mfano wa kuwepo kwa baadhi ya mambo mengi yanayosuasua kwenye ngazi ya jumuiya, lakini yamekuwa yakifanyika kwa ufanisi mkubwa kwenye ngazi ya nchi wanachama, suala ambalo amesema halipaswi kufumbiwa macho. Kwa mujibu wa sheria, mchakato wa kujadili na kupitisha bajeti ya makadirio mapato na matumizi unatakiwa kukamilika kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha wa unaoishia Julai, swala ambalo halijafanyika hadi sasa hivi kutokana na sababu mbalimbali, zikiwemo zinazotajwa kuhusishwa na janga la korona. Hata hivyo, wakati alipokuwa akiahirisha kikao, spika wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, Martin Ngoga, amesema sheria inampa mamlaka ya kuomba muda wa nyongeza wa kutoa nafasi ya kukamilisha baadhi ya mambo kama kutakuwa na dharura, suala ambalo mchakato wake tayari umeshaanza jambo ambalo likishafanyika litatoa nafasi kwa baraza la mawaziri kukamilisha masuala yanayodaiwa kukwama na kutishia kukwamisha shughuli za jumuiya. Asraji Mvungi, Kumekucha Afrika, sauti ya Amerika, Arusha. Basi, kama njia mojawapo ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona, mbunifu mmoja nchini Uganda ameunda kifaa cha plastiki ambacho kinawekwa kati ya mwendesha pikipiki na abiria. Kizuizi hicho sio tu cha kukinga maambukizi, bali pia kinatumika kama kifaa cha usalama. Mwandishi wa VOA Halima Adhumani akiwa mjini Kampala ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na mwenzangu BMJ Murithi. Kwa kawaida barabara za Uganda huwa zimejaa maelfu ya pikipiki piki na nyingi zake hutumika kama teksi maarufu kama bodaboda boda. Lakini kuanzia mwezi Aprili mwaka huu ambapo janga la korona lilitangazwa, serikali imepiga marufuku biashara ya bodaboda boda kwa sababu ya kukaribiana kati ya mwendesha pikipiki na abiria wake na hivyo kuongeza hatari ya maambukizi. Kutatua hilo, Dickson Ngirani amebuni kizuizi cha plastiki kinachowekwa kati ya mwendesha bodaboda na abiria wake. Tunaamini kizuizi hiki kitatulinda kutokana na maambukizi ya virusi wakati tukiwa barabarani. Getting, getting, Pili, dereva hatagusana moja kwa moja na abiria wake Number You not get the direct contact with the rider. Miezi minne baada ya shughuli nyingi kusitishwa nchini Uganda, waendesha bodaboda wengi ambao kwa sasa wanaruhusiwa tu kusafirisha bidhaa, wanakabiliwa na hali ngumu ya kujikimu kimaisha. Mmoja wao ni Fred Luwaga ambaye anaisihi serikali kuwaruhusu kuwabeba abiria iwapo watatumia kizuizi hicho cha plastiki. Hiki kizuizi sisi kama waendesha bodaboda ni lazima tukitumie kwa sababu ninaona kinaweka umbali unaohitajika. Nikikaa hapa na abiria akae hapo nyuma sioni vile tutaambukizana COVID-19. Wizara ya Kazi na Uchukuzi inasema kwamba inakifanyia kifaa hicho utafiti ili kuhakiki usalama wake. Mhandisi mkuu wa wizara hiyo Tony Kavuma anasema moja ya wasiwasi walionao ni kwamba abiria huenda wakaamini kwamba kizuizi hicho ndicho tu kinachohitajika ili mtu kujikinga kabisa na virusi vya korona. Hayo ni matumizi ya barakoa na kofia pikipiki, kofia ambayo imefunikwa kabisa, kwa sababu kwanza, inamkinga abiria na iwapo ameambukizwa, itazuia chembechembe za mate kudondoka Pili, inakinga kichwa kisiumie iwapo mtahusika kwenye ajali. Haijulikani ni lini serikali ya Uganda itaruhusu tena bodaboda kuanza kutoa huduma, lakini hilo likisubiriwa, Girani anasema wanaendelea na uzalishaji wa vizuizi vizu hivyo vya plastiki, kwani wanatarajia kwamba kutakuwa na uhitaji mkubwa wa vifaa hivyo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana hivi leo, Sandi Shomari amezungumza na mbunifu wa vifaa vya kielektroniki Boni Ruta akiwa mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye amebuni barakoa ya kielektroniki na kwanza kabisa amemuuliza alianza vipi ubunifu wake. Uh, ubunifu wangu umeanza nikiwa shule ya msingi, sekondari, chuoni. Pia tumekuwa na kijiji cha kimataifa cha sayansi na teknolojia ambacho kilikuwa kinaanzishwa na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambacho kiliitwa IVST, International Village for Science and Technology. Baadaye nikawa nimeendeleza ubunifu wangu na sasa niko pia na tume ya sayansi na teknolojia, chini ya Makisatu, mashindano ya kitaifa ya sayansi na teknolojia ambayo ni na madhumuni ni kugundua na kuendeleza vipaji vya Watanzania ambao wanafanya ubunifu, ugunduzi, pamoja na mawazo asilia au elimu asilia. Kwa hiyo, kwa miaka mingi kuanzia huko nimekuwa nakuja na buni vifaa mbalimbali, ambavyo kadri tunavyoendelea na maongezi haya, nafikiri inaweza nikavielezea zaidi bila shaka. Na pengine kwa sababu kipindi hiki ni kipindi ambacho wengi wanaangalia, kuna maambukizi yametokea ya COVID kumi na tisa, wengi wanateseka na haya maambukizi, na nafikiri pengine kwa nyinyi wabunifu, hii ndiyo fursa kubwa e, ya kuchukua, kujaribu kusaidia hapa. Sasa wewe umekuja na barakoa labda tueleze tu kwa kifupi, hii barakoa ambayo umeitengeneza ni e, barakoa aina gani hasa, maana barakoa ziko nyingi tu tunafahamu, za vitambaa na za kadhalika. Wakati nikiwa najaribu kuwasikilizia wenzangu jinsi watakavyokuja na mawazo tofauti tofauti, basi nikaamua kutengeneza mask ambayo ilikuwa kubwa, ambayo ilikuwa inafunika, ilikuwa ni, ni face shield kuseme, ambayo inafunika macho, pua pamoja na mdomo. Alafu changamoto kubwa iliyokuwepo ni kwamba watu wengi ambao walikuwa wameanza kuvaa barakoa hasa ukiacha hizi ambazo zilikuwa zipatikani mara kwa mara za N95, okay, pamoja na hizi surgical, ndio za vitambaa nazo kuwa zimeanza, watu wengi wakawa wanajaribu kusema labda wengine zina wabana zinafanya nini, japo zilikuwa zinawasaidia. Kwa hiyo nikasema kwenye ubunifu huu wa barakoa hii, kwa nini nisijaribu kuweka jinsi hewa ambavyo naweza ikawa inajaribu kuzunguka? Basi nikawa nimejaribu kuuja na mtindo labda wa kuweka nfeni ambayo nilikuwa nazo ndogo kwenye workshop yangu, alafu nikawa naiwasha kwa betri ambayo ni ndogo tu ya kawaida. Kwa hiyo nikawa nimejaribu kufanikiwa hatua ya kwanza, nilipo itesti nikaona kwamba kuna mafanikio, na mapokeo ya haraka haraka ikawa imeonekana kwamba inaweza ikasaidia kwa watu wa karibu na wenzangu ambao nilikuwa nao, labda kwa ufupi. Pia labda ukigusia zaidi eh, kwenye utaalam ambao umekuja nao hapo. Uh, barakoa kama niona vizuri pia kwenye hizi picha zako eh, ukivaa kama unavyosema, ni kama helmet au kofia ya piki pikipiki, eh, kuna kioo cha kuziba uso, kuna hiyo feni. Lakini pengine mtu anapoivaa hii, je, kuna uwezo wa kuweza kuzungumza? Maana sasa hapa pengine itakuwaje, urahisi huo uliweza kutengeneza, au unaweza kutuelezea vizuri? Bahati nzuri Bwana Sande, unavyojua hizi teknoloji zinapoanza huwa zinaanza na changamoto kubwa. Wewe ni shahidi kwamba ukisoma historia ya kompyuta, okay, kwamba ilianza kompyuta ambayo ilikuwa ni kubwa sana kama ni chumba kikubwa, lakini kadiri miaka ilivyokuwa inakwenda, ilienda inapunguzwa punguzwa mpaka sahizi tuna ni kompyuta ambao ambazo unaweza ukazishika eh, mkononi au hata simu nayo pia tunaweza tukasema ni aina mojawapo kwa hiyo na mimi ni, ni, nimeanza na hii kubwa okay. Kwa swali lako la msingi ni kwamba mtu akivaa, nilizingatia kwamba lazima mtu awa anaweza ni kuongea pia. Kwa hiyo nikawa nimeweka kuna ventilation, au uwazi fulani ambao uko kwa chini, lakini chini ya kidevu. Kwa hiyo mtu akiongea, sio kusema kwamba sauti labda inambana moja kwa moja alafu pia kuna urefu ukivaa aa, kuna sehemu ya chini ya feni inapokuwa inajaribu ni kupuliza na kuweza kufanya mzunguko wa hewa uweze ni kuwepo. Bila shaka amna matatizo yoyote, mtu anaweza akaongea vizuri. Labda kwa kuongezea tu, nilichoweza kukiongezea zaidi sababu ndo maana nikawa najaribu kuita Tanzania Electronic Maski au Tanzania Electronic face Shield ni kwamba eh, mtu mwingine anapokuwa ameivaa labda yuko kwenye gari au anatembea, labda kuna simu labda inaingia na simu iko mfukoni. Sasa badala ya kuivua ile barakoa eh, ili aweze kusikika vizuri, nikawa nimeweza ku, nikawa nimeweka kifaa kingine ambacho ni earphone, kwamba unaichomeka kwenye simu yako. Kwa hiyo simu ikiingia, unabonyeza kwenye barakoa sehemu ya juu ya katikati basi simu zako zote ambazo zinakuwa zinaingia unakuwa unazisikiliza moja kwa moja kwenye earphone, na pia ukitaka kupiga hivyo hivyo. Kwa hiyo tatizo la usikivu au tatizo jingine ambalo la mtu kutosikia hilo linakuwa limeshaondokana bila shaka. Bila shaka ni kushukuru sana Bwana Bony Rute, mbunifu kutoka nchini Tanzania, kuweza kuzungumza nasi hii leo na kutakia mafanikio makubwa kabisa katika utengenezaji wako wa hii barakoa ya kielektroni na mengineyo mengi ambayo natumaini tutaongea katika siku zijazo, ni kutakie kazi njema, ndugu yangu ok. Okay, nakushukuru sana bwana Msande na Msande, naishukuru pia uh, Voice of America. Mungu awabariki sana. na asante Sande Shomari. Msikilizaji, usikose kusikiliza sehemu ya pili ya mahojiano hayo naye Sande Shomari na huyo mbunifu kutoka nchini Tanzania ni wiki kesho papa hapa katika Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa, kabla ya kutamatisha matangazo haya, basi ni mpishe Harison Kamau akuletee muktasari wa habari. China jana Jumanne imeanza kutekeleza sheria mpya za usalama wa kitaifa wa Hong Kong zinazolenga kuadhibu wanaotaka kujitenga, mapinduzi, ugaidi au kushirikiana na mataifa ya kigeni, zikitoa adhabu kali ya hadi kifungo cha maisha kwa wale watakapotikana na hatia. Mtaalamu wa juu wa magonjwa wa kuambukizwa hapa Marekani Daktari Anthony Fauci jana Jumanne wakati akihutubia kamati ya Senate amesema kuwa Marekani imechukua mwelekeo mbaya kwenye maambukizi ya virusi vya korona akiongeza kuwa baadhi ya maeneo yanahatarisha afya ya taifa, wakati mashule na vyuo vikitathmini mikakati ya kufunguliwa tena. Spika wa bunge la Kenya Justin Muturi jana amekanusha ripoti zilizokuwa zikienea katika mitandao ya kijamii kwamba idadi kubwa ya wabunge wameambukizwa virusi vya korona na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo Jumaatano. Msikilizaji, tunawashukuru nyote ambao mmekuwa nasi kwa takriban dakika 30. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, kwa upande huu produsa wetu ni Diodonechu Bahiro, ukipenda CD hapa studio, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.