hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa washington saa tatu afrika mashariki saa mbili afrika ya kati zifuatazo ni habari za dunia msomaji sande shomari rais wa faransa emmanuel macron alisema mapambano dhidi ya ugaidi kujumuisha vikosi na kurejesha kwa utawala ndio litakuwa lengo la le mkutano wake na viongozi wa sahel hii leo jumanne Alipowasili katika mji mkuu wa Mauritania, Nouakchott, Macron alisema miezi sita iliyopita ameona mafanikio kadhaa katika vita dhidi ya ugaidi, akitoa mfano wa mauaji ya baadhi ya viongozi muhimu wa vikundi vya kigaidi katika eneo la Sahel. Macron amepanga kutana na marais wa Mauritania, Burkina Faso, Mali, Niger na Chad. Vikosi vya Ufaransa na Afrika ya Magharibi vimepata mafanikio dhidi ya vikundi vya Waislamu wenye wa msimamo mkali katika Sahel eh, lakini hali inabaki kuwa tete na mashambulio ya wanamgambo yanaendelea, maafisa wa Ufaransa na Burkina Faso walisema kabla ya mkutano huo wa leo. Mfalme wa Ubelgiji Filipe ameeleza majuto yake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa dhulma ya ukoloni wa nchi yake. Mfalme huyo ametoa malezo yake kwa njia ya barua kwa Rais Felix Chisekedi katika sherehe za uhuru wa miaka 60 ya Kongo. Ubelgiji ilitawala taifa hilo la Afrika ya kati kuanzia karne ya 19 hadi pale ilipopata uhuru wake mwaka 1960. Mamilioni Ma ya Wakongo walifariki chini ya utawala wa kikoloni, na leo DRC inasherehekea miaka 60 ya uhuru wake kutoka kwa Ubelgiji. Wakati huo huo, rais Felix Tshisekedi alisema siku ya Jumatatu hatakubali mabadiliko yanayopuuzia uhuru wa sheria hatua ya hivi karibuni kabisa kufuatia mzozo ndani ya serikali ya mseto uliotoa mapendekezo ya mabadiliko ya sheria tofauti. Katika mapendekezo ya kutoa nguvu zaidi kwa wizara ya sheria kudhibiti mashitaka ya jinai, kumeleta mvutano katika serikali ya mseto baina ya Shisekedi na wafuasi wa utawala uliopita wa Joseph Kabila. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Watu watatu waliuawa na wengine kujeruhiwa vibaya wakati maandamano yalipotokea nchini Ethiopia hii leo, baada ya mwimbaji mashuhuri kutoka kabila kubwa la nchi hiyo kupigwa risasi, daktari mmoja alieleza. Hachalu Hundesa aliyekuja kutambulika kama sauti kwa watu wa Oromo wakati wa miaka kadhaa ya maandamano dhidi ya serikali ambayo yalipelekea waziri mkuu Abi Ahmed kuingia madarakani mnamo mwaka 2018, alipigwa risasi Jumatatu usiku mjini Addis Ababa, shirika la utangazaji la serikali la Fana limeripoti. Leo asubuhi, umati mkubwa wa waandamanaji ulimiminika katika mji mkuu kutokea mkoa wa Oromia na kujaza barabara kwa mawe na kuzuia magari. Kulikuwa na vurugu kubwa katika mji wa Adama, na waathirika wakiripoti kwamba walipigwa risasi na vikosi vya usalama, alieleza Daktari Desalen Fekadu, daktari wa upasuaji katika hospitali ya Adama. Nigeria inafungua tena shule kwa yale madarasa ya kuhitimu kutokana na ushauri wa kikosi kazi ambacho kimesema wanafunzi wapatiwe msaada kujiandaa na mitihani mwenyekiti wa kikosi hicho chini ya rais cha COVID-19 Bos Mustafa alisema serikali kuu pia iliondoa marufuku ya usafiri kati ya majimbo na kufungua tena viwanja vya ndege kwa safari za ndani. Mustafa pia alisema rais Muhammadu Buhari aliidhinisha kuongeza muda wa kufunga shughuli kwa hatua tofauti kwa wiki nne, ikimaanisha kwamba saa kumi jioni mpaka saa kumi alfajiri ni marufuku ya kutoka nje nchi nzima, na vizuizi kwa mikusanyiko ya watu wengi na shughuli za michezo pia zimezuiwa kuendelea. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Ed Gongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, e, tunaanza kuangalia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo vilevile vile tukiangazia maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru na taifa la uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo zamani ilijulikana ili kama uh, Zaire eh, kabla ya eh, hapo awali kabisa kuitwa Kongo na katika sehemu ya pili hii leo basi tutaangalia utekelezaji uh, wa mkataba wa kibiashara kati ya mataifa ya Afrika ambao eh, unatarajiwa kuanza rasmi hapo kesho, Julai mosi, eh, mwaka huu elfu mbili na ishirini. Ninakukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Na, karibu katika matangazo ya kwa undani. Hii leo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeadhimisha miaka sitini ya uhuru wake. Taifa ambalo limepitia eh, katika kipindi kirefu cha machafuko na kutokuwepo na uthabiti wa kisiasa, hali kadhalika magonjwa, na vilevile kuwepo kwa makundi yenye silaha ambayo yamekuwa kwa namna moja manyingine yakifanya e, udhalimu wa mauaji na kutoleta uthabiti katika taifa hilo la Afrika ya Kati hali kadhalika katika siku hii ya leo vilevile vile, e, taifa la Ubelgiji ambalo lilikuwa ni mkoloni wa taifa hilo e, kupitia yule mfalme wake King Leopold lilitawala na kwa namna moja ama nyingine e, wa Kongo kwa nyakati tofauti, kupitia viongozi wao toka kiongozi wake ama mwasisi wa taifa hilo Patrice Lumumba, alikuwa akikemea vikali akisema unyama uliofanywa na, na a, mfalme huyo, licha ya kwamba kwa kipindi kirefu taifa la Ubelgeji limekuwa hali lipo katika nafasi ya kutoa e, eh, ama kuomba radhi, ambapo hivi sasa limeomba radhi eh, kwa yale yote yaliyofanyika kipindi hicho. Lakini haya yote yanatokea wakati ambapo hivi sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina utawala mpya wa Rais Felix Tshisekedi ambaye amechukua madaraka eh, kutoka kwa rais wa muda mrefu a, ah, Joseph Kabila, ambapo hali ya kisiasa bado inaelezwa kwamba bado haijatengemaa moja kwa moja, hasa ikichukuliwa kwamba ah, kumekuwa na muungano ambao upo wenyewe ukiwa unashikilia bunge muungano ambao unaongozwa na Rais mstaafu Joseph Kabila, hali kadhalika rais wa sasa, na wakiwepo washirika wengine ambao e, kama vile Vital Kamerhe ambaye amekutwa na hatia e, ya kufungwa miaka ishirini e, jambo ambalo limezua mgogoro mkubwa wa kisiasa a. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye akiwa ye, amepinga kitendo cha kukamatwa kwa waziri wa sheria akisema serikali ya mseto inaweza kuvunjika juu ya suala hilo na kumtaka rais kuwahakikishia mawaziri e, utetezi wa kisheria. Lakini hayo yakifanyika, vilevile kuna taarifa kwamba kuna mabadiliko yanatakiwa afanye katika, uh, sekta ya mahakama, jambo ambalo rais Felix Chisekedi haliungi mkono. Lakini tukirejea kwa waziri wa sheria Celestin Tunda, yeye alikamatwa na polisi Jumamosi jioni na kuachiwa baadaye, e, baada ya kuhujiwa na waendesha mashtaka katika mahakama na kusababisha mgogoro wa kisiasa katika serikali ya mseto iliyoko madarakani, eh, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kutokana na hili na hali jinsi ilivyo, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa za mataifa ya Afrika Good luck Ngingo na nikataka kujua akili ambacho kipo Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, kulikoni, ni ishara kwamba kuna hali ya mgogoro wa kisiasa lakini vilevile tukianza kwa kuangazia eh, je, katika miaka hiyo sitini ya uhuru wa taifa hili nini ambacho kimefanyika? Naam, Kongo kume, kumeanza kuwa na hali ya sintofahamu, na hasa baada ya huyu Rais Shekedi kuanza mapambano dhidi ya rushwa na ubadhirifu, ambayo ilikuwa ni suala ambayo limekuwa likitafuna Kongo kwa miongo kadhaa, toka kipindi cha Raisi Mobutu Sese Seko kusababisha yali ya umari nyingine ambayo imekuwa ikiwakumba watu wa Kongo, na kwa sababu hata kwenye kampeni za urais. Uh, Tshisekedi alijinadi ya, ya kwamba atapambana na rushwa na kuhakikisha na kusimamia rasilimali za za wanakongo ili ziweze kuwanufaisha wakongo wenyewe, na hata kwenye awamu yake ya kwanza, kipindi chake cha siku za mwanzoni kufanya ziara kadhaa kwenye nchi jirani zikiwemo Tanzania, Uganda na nchi zingine, na kuangalia namna gani sasa wanaweza kufanya biashara kwa pamoja katika namna ambayo inaweza kunufaisha Kongo. Na unaweza ukaona kwa mfano katika hizi siku za karibuni ameweza pia hata kumfungulia mashtaka hatimaye kuweza kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela, ambaye alikuwa ni, ni mkuu wa masuala ya utumishi na Vital Camel kwa matumizi mabaya ya ofisi na pia uh, uh, matumizi mabaya ambayo ya zaidi ya dola milioni na milioni hamsini. Kwa hiyo unaona ameamua kuchukulia hatua hata wale watu wa karibu ambao wanafanya nao kazi na Vital Camel. Ukumbuke kwamba kuna wakati alikuwa ni, ni spika wa bunge, ni mtu mwenye nguvu nchini Congo. Kwa hiyo kuweza na baadaye kukutwa na hatia na kuweza kufungwa Uh, ni hatua njema kwa kwa mustakabali wa Kongo, lakini imekuwa ikileta upinzani kwa sababu pia kuna baadhi ya watu wametaka mabadiliko ya kimfumo, hususan kwenye mfumo wa kimahakama ambayo Tshisekedi ameyapinga kwa kusema kwamba yataingilia kati vita dhidi ya rushwa ambayo yamekuwa kiendesha. Na pia unaweza kukumbuka, ndiye alikuwa akisimamia kesi ambayo uh, imeweza kumtia hatiani Vital Kamerhe, aliweza kuuawa mwezi Mei. Kwa hiyo kumekuwa kidogo na sintofahamu na ikumbuke kwa sababu Uh, tawala zilizopita za Kongo ziliwaachia baadhi ya watu waliweza kufanya mambo ya rushwa rifu wa rasilimali za Kongo. Kwa hiyo vita ya Shekedi, uh, wengi hasa vigogo wa kisiasa wanaamini inaweza kuagusa watu wengi zaidi. Sasa kuna... kuna hili swala ambalo tumemsikia waziri mkuu naye akitishia, e, kwamba anaweza akavunja serikali, anaweza akavunja baraza la mawaziri kutokana na hali ya mambo yanavyokwenda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa Chisekedi, kwa mazingira haya ya utawala, aa, anaweza kweli kufanikisha malengo yake? Uh, uwezekano wa kufanikisha malengo ni, ni, kumbuke kwamba yeye alishinda kura za urais, lakini kura za mabunge na, na seneti akilishinda uh, chama cha ja rais wa zamani uh, uh, Joseph Kabila, na hatujaona uh, matamko yoyote kutoka kwa bwana Kabila kama kiongozi wa kile chama uh, aidha kwa kupinga hatua ambazo zinachukuliwa na, na rais shekedi ama kuonyesha hatua ya kutokubaliana na mambo yanavyokwenda. Kwa hiyo uh, mtu ambaye pia alifuatia kwa wingi wa kura nchini Kongo ni, ni, ni, ni yule ambaye pia alikuwa ni mgombea wa muungano wa upinzani kwa hiyo uh, kwa mambo yanavyokwenda na ukitazama ya kwamba uh, chama cha rais Kabila kimekuwa sehemu ya serikali. Kwa hiyo uh, sitazamii kama hilo linaweza kutokea, kwa sababu kama watatofautiana na rais Shekedi watalazimika tena kwenda kwenye uh, kwenye hatua za upigaji kura, ambapo kwenye hatua za upigaji kura wanaweza kuwa na hatari ya kuweza kupoteza udhibiti wa bunge na udhibiti wa senet. Kwa hiyo hawawezi kufanya kosa kama hilo la kimkakati, hususan kwa Kongo na hali ilivyo sasa na namna ambavyo kulikuwa na maandamano katika dhaa ya kupinga utawala uh, wa rais Kabila alipotaka kuwapo madarakani, ko siamini kama unaweza kulifanya hilo kwa sababu itakuwa ni kujiumiza wao wenyewe kisiasa, kwa sababu itamwongezea zaidi umaarufu rais Tshisekedi, na pia itaongeza sasa nguvu hata kwa Martin Fayulu ambaye alilalamika kwamba ushindi wake ulipokwa. Kwa hiyo si kitu ambacho kinaweza kufanyika, ni kutaka kutaka kupunguza kasi, ama kutaka kumlazimisha rais Tshisekedi afanye mabadiliko ya mfumo wa kimahakama nchini Kongo. Sasa wale ambao kidogo uh, wasiwezi kukutana na mkono wa sheria ama wasiwezi kuadhibiwa na makosa haya ambayo yamekuwa yakifanyika, kwa sababu kitendo cha Vital Kamerhe, mtu ambaye ana ushawishi mkubwa na pia mkuu wenye shughuli za kiutawala, kuchukuliwa akiwa na kufungwa miaka ishirini kimeweza kuwashtua wengi pia ambao ni miamba ya siasa nchini Kongo. sasa... nahisi anaweza asiwe salama, kwa sababu wote wamehusika kwenye hayo mambo It... Hii leo hii leo uh, DRC imeadhimisha miaka sitini ya uhuru wake. Hebu e, tupe safari ya DRC. Ni taifa ambalo kweli limepata uhuru ki na... Hii leo uh, DRC imeadhimisha miaka sitini ya uhuru wake. Hebu e, tupe safari ya DRC. Ni taifa ambalo kweli limepata uhuru kinadharia, ya uhuru au bado ha... Ukitazama okay, DRC kiwalisia ilikuwa bado, uh, haikuwa na nadharia nzima zima ya kusema na uhuru, kwa sababu unaweza ukasema Kongo, uh, ni kama watu wamegawana vipande, na kutokana na mfumo wake wa tawala za majimbo na namna ambavyo mtu mmoja mmoja wa kisiasa, kuna mambo mengi yalikuwa yaende, kwa sababu unaweza ukaona hata mara tu baada ya kupata uhuru, hata mapinduzi ambayo yalifanywa na uh, Mobutu yakiungwa mkono na nchi kadhaa za kigeni, na hata pia uh, Uh, just, nani uh, Laurent Kabila wakati anaenda kumtoa Mobutu na, kumto, na yaliwaa za kigeni ambazo zikaendelea kuleta mivutano na ambayo migogoro pia imeendelea kuwepo na mpaka sasa katika maeneo mbalimbali ya Kongo kwa sababu uh, unaweza ukajua kwamba baadhi ya maeneo ya Kongo mfano anaopakana na Angola Kabinda bado mpaka sasa haijatulia, maeneo ya Beni pia bado haijatulia, maeneo ya Goma ambayo pia yanapakana na Rwanda bado hakuna hali ya utulivu, na yote inasababishwa kutokana katika kipindi uh, tofauti wala tofauti wanajaribu kutaka ku, Uh, kuchukua madaraka ya Kongo aliungua mkono na hizi nchi mbalimbali, ambazo vile uh, vikundi ambavyo viliunga mkono bado vimeendelea kufanya udhibiti kwenye maeneo, na pia hata unaweza ukaona ya kwamba ushawishi wa wa Ubelgiji bado umeendelea kuwepo nchini Kongo kwa miongo kadhaa fulani, hata katika namna ya kuamua hatima viongozi wa Kongo. Kwa hiyo bado ilikuwa aina hata, uh, uh, sasa, uh, uh, uh, uh, na ndio maana sasa unaweza ukaona hata Rais Shekedi sasa akisherehekea miaka sitini akasema kuna haja ya kuwatambua pia watu wengine ambao walifanya mchango kwenye uhuru wa Kongo wakiwemo Joseph Kasavugu, ambaye alikuwa ajatambuliwa kama shujaa wa Kongo ambaye ameweza kumtambua kama shujaa wa Kongo. Kwa hiyo maana yake Kongo sasa ina mashujaa watatu akiwemo Patrice Lumumba, uh, Kabila Lola, pamoja na na na uh, Joseph Kasavugu. Kwa hiyo wanajaribu kutafuta mwanzo mpya, na pia unaweza ukaona katika hilo la kutafuta mwanzo mpya hata Wakongo ambao wanaishi ughaibuni hususan so wanaweza pia kushambulia hata sanamu za mfalme Leopold wa pili ambaye aliweza kuitawala Kongo uh, na kufanya mauaji ya takriban ya watu zaidi ya milioni kumi katika kipindi cha utawala wake. Na pia katika miji kadhaa unaweza kuona Ubelgiji kwenye mji wa Geng umeazimisha uh, kwa kuweza kuondoa sanamu ya mfalme Leopold uh, wa pili ili katika kupunguza ule namna ambavyo Wakongo walikuwa wanaona kama alikuwa mtesi wao katika kipindi cha utawala wake. Sasa, sasa unaona bado Kongo inajaribu sasa kujaribu kujipambanua na kutafuta uhuru sasa ambao utaionyesha sasa kama ni nchi ambayo inaweza kuamua mambo yake yenyewe pasipo kushawishiwa na nchi zingine za kigeni. Kuna hili swala la uh, Ubelgiji nayo kuomba radhi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unadhani limekuja wakati mwafaka au limechelewa? Uh, kwa sasa unaweza kusema ni wakati mwafaka kwa sababu ikumbuke kwamba kwa sasa unaweza kusema ni wakati mwafaka kwa sababu ikumbuke kwamba uh, baada ya yale mauaji ya uh, George Floyd Marekani, uh, kwenye maeneo mbalimbali yakaanza kuleta movement za watu kutaka kudai haki na kupinga ubaguzi. Na kwa sababu uh, kwa suala la Mfalme Leopold wenyewe, Wabelgiji walikuwa wanasema alikwenda kwenye, kwenye uh, masuala ya kutoa misaada ya kibinadamu humanitarian mission zaidi, walikuwa watazame kama alikwenda kama mtu ambaye alienda kuitawala Kongo kwa kutumia mabavu, na hata kwenye hotuba ya siku ya uhuru wa Kongo uh, baidhuni ambaye alikuwa alikuwa mfalme wa wauberikiji alitambua Leopold kama mtu ambaye alikwenda kupeleka misaada Kongo na kuwasaidia wa Kongo, kinyume na hotuba ambayo uh, ilisemwa na Patrice Lumumba ya kwamba uh, wabirikiji waliwadhalilisha wa Kongo na waliwatesa wa Kongo na kuua wa Kongo kitu ambacho anapaswa. Kwa hiyo unaona kwamba zaidi ya miaka takriban na zaidi ya miaka uh, hiyo miongo karibia mitano sita wabrigiji walikuwa wataki kubaliana na kile ambacho wakongo walikuwa wanawaona kwamba wao walikwenda kama watesi, lakini wao walikuwa wanajipambanua kama walikwenda watu wa kutoa misaada na kuwasaidia wakongo. Uh, kwa hiyo hatua ya kuomba radhi pia ni kupunguza sasa ule mwamko ambao ulikuwa ukiendelea sasa kwa watu weusi wenye asili ya Afrika. Asante sana, Ningo, kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia mkataba amba wa kibiashara kati ya mataifa ya Afrika ambao unatazamiwa kuanza rasmi. E, hapo kesho Julai mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Ikumbukwe kwamba nchi 54 za bara la Afrika isipokuwa Eritrea zilitia saini mkataba wa kibiashara kati ya nchi hizo, e, mkataba ambao unatazamiwa kuanza rasmi hapo kesho, e, kwa mujibu wa taarifa za Umoja wa Mataifa, ambapo zaidi ya viongozi 32 walishiriki mkutano uliofanyika katika mji mkuu wa Nija Niamei. Mji mkuu wa Ghana Accra, ulichaguliwa kuwa makao makuu ya sekretariat ya jumuiya hiyo, ambapo viongozi wengi walishiriki mkutano huo, wamesema hatua ya kuanzisha soko hilo la pamoja inaleta historia mpya kwa bara la Afrika. Jumuiya hii ya uh, biashara huria barani Afrika ambayo ilizunduliwa, ni mojawapo ya miradi muhimu ya ajenda ya Afrika. Kwa hiyo Afrika imekamilisha ndoto, uh, kama alivyozungumza um, Moussa Faki Mahamat ambaye ye ni mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Makubaliano hayo yamefikiwa e, ikiwa imepita e, miaka kumi na saba mashauriano ambayo yaliafikiwa rasmi mwishoni mwa mwezi Aprili hapo mwaka jana, au wakati makubaliano hayo yalipovuka kiwango cha uzinduzi kilichohitajiwa kuratibishwa uh, na angalau na mataifa ishirini na mawili. Nigeria, taifa lenye idadi kubwa zaidi ya watu na uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, ilitangaza kwamba yenyewe itajiunga katika makubaliano hayo ya Niamey baada ya kujiondoa bila kutarajiwa mwaka uliopita. Lakini bado mambo ambayo yanaelezwa kama changamoto kwa kufanikisha mkataba huu ambao unaanza kesho, uh, bado yapo mengi. Lakini vilevile vile, mwendelezo upo kutaka kujua tumefikia wapi kabla ya kuanza rasmi kwake kesho. Kesho, hapo kesho, nimezungumza na Bwana Peter Mudhuki ambaye yeye ni mwenyekiti wa Baraza la Wafanyabiashara wa Afrika Mashariki, na nikitaka kujua mtazamo wake, kile ambacho anakiona. Peter Mudhuki, moja kwa moja, tukianza kuzungumzia hili hapa, tumefikia wapi? Asante sana kwa mwaliko huu wa kuzungumzia jambo la muhimu sana kuhusu soko la pamoja katika kontinenti letu la Afrika na ni kwamba kama baraza la wanabiashara katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na kama wanamashariki tu, kweli, wakati tuseme tu, mazungumzo yalianza kuhusu soko la pamoja la Afrika nzima, tuliona kama nafasi kubwa sana kusema ni vizuri bara la Afrika tuanze kuzungumza kwa pamoja na kuona ni vipi tunaweza tunawezesha Jumu, eh, jumuiya la Afrika la yote iwe kama jumuiya iwe kitu kimoja, iwe soko la pamoja kama vile kwingine kupo tu, vile tunaona ule kwingine Amerika kule tunaona wilaya na mambo kama hayo. Lakini naweza sema kutoka mahali tupo sasa hivi, tumechangia pakubwa kama washikadau wa sekta ya kibinafsi ama private sector katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu mazungumzo yote yanafanyika katika kule African Union kule Addis Ababa, huwa tunaudhishwa na tukasema haiwezekani kuwa kwamba tunaongea mambo soko la pamoja ikiwa sekta ya kibinafsi haipo. Na kwanza nawashukuru sana washikadao kati kutoka kwa sekta ya umma ama serikali zetu katika Afrika yote kwamba hao wenyewe walisema kweli ndipo tuwe na soko la pamoja. Ni vizuri tuwezeshe wahusika wawe wengi tu kutoka sekta ya umma, sekta ya kibinafsi na sekta zingine, ndio sikio tungeendelea mbele, tunaongea kwa sauti sasa kile moja. Tungependa kufahamu mpaka hivi sasa kwa mazingira yaliyopo e, changamoto mnayoiona kubwa ipo ni ipi hasa? Umezungumzia kwamba serikali za mataifa Afrika yamekuwa yakifanya kazi vizuri kuhakikisha kwamba swala hili linawezekana. Nyinyi kama wadau kabisa wakubwa, eh, wa sekta binafsi, nini ambacho mnakiona kinaweza kukwamisha au kuleta eh, mdodoro wa lengo hili la soko la pamoja? E, sababu nilikuwa napea na historia ya kuhuzisha washikadao wengi, ndio nilikuwa nasema hiyo ingekuwa changamoto ya kwanza kwamba ikiwa washikadao wote hawapo, lakini kwa sasa vinazosema sisi tuko pale, na tunaendelea kuwa tunashirikiana tuna na sekta zingine zote za umma na kuona ni vipi tunaendelea. Lakini naweza sema, kwa mfano, wakati kikao kilikuwa cha mwisho kule Nigeria mwezi wa saba mwaka uliopita, mwaka jana, sisi wenyewe tulikuwa pale na tukapewa jukumu moja, kuambiwa kwa kwamba mlete wanabiashara wote katika jumuiya ya Afrika Mashariki, muwe na platform ama muwe na na meza ya kuongea kwa sauti moja, ndipo itakuwa rahisi sana kwa wanaouzishia sekta binafsi. Sasa hivi tumeungana kama washikadau wa kutoka sekta ya kibinafsi, na tumekubaliana kwamba tutengeneze inaitwa baraza la wanabiashara katika Afrika nzima, na sasa hivi ndio tunaendelea kuiunda kuendelea sasa kuwa ndani, lakini changamoto nye zipo sasa, na cha muhimu kile, kile kimeifanya sasa, ili mazungumzo yaendelee kuwa hayaendi kwa ile spidi tulikuwa tunatarajia ni changamoto zenye zipo tu za COVID. Unajua hili changamoto la corona 19 COVID imeleta biashara nyingi zimeharibika tu na zimekuwa na kwamba na shida zilikuwa zingine zimefunga kazi, zingine bado kuanzisha, itakuwa ni changamoto, lakini hiyo tukasema ni, ni, ni, changamoto ndiyo, lakini vizuri, tuendelee tu kusukuma mbele kwa pamoja, na naona hili kweli tena, ukiangalia serikali tena na sisi tumekubaliana na kuna stimula zimewekwa za kusaidia wanabiashara kuanza kazi zao tena, na wakianza tena itakuwa ni mchangio kubwa tena sana kuendeleza ili kujenga hili soko la pamoja. Lakini vitu zingine za mauni na zile tulikuwa tunaomba, eh, baada ya kuuzisha sekta binafsi ni pia vitu kama tuseme infrastructure. Ukiangalia barabara zetu bado ukiangalia si vitu kama umeme, bei ya umeme katika Afrika yetu, ukiangalia mambo kama elimu bado. Hizi ni changamoto zinahitajika <coughs> ku serikali, haswa serikali za, za Afrika kuchangia na kuangalia ni vipi tutaongeza elimu ya watu wetu, ndipo zitegemea watu kutoka hizo, lakini tuendelee kutegemea sisi wenyewe. kuna hili kuna hili swala ambalo kwa namna moja ma nyingine katika jumuia nyingi za Afrika hata nje ya Afrika zimekuwa zikikabiliana na changamoto kubwa, ama ule wasiwasi kwamba upande mmoja au mataifa fulani yanaweza kajikuta yakawa yenyewe ndio e, soko tu, huku bidhaa zao zikiwa haziuzwi katika masehemu nyingine. Lakini huko huko ambako, uh, bidhaa zao haziuzwi, wao wanapokea bidhaa zao. Hili kwa afrika vipi? Lipo. Hiyo hey, ipo, lakini tunasema kwamba wakati wa kuwa na soko la pamoja katika Afrika kwanza, ukiangalia soko yenyewe itakuwa watu karibu bilioni moja na nusu, itakuwa bilioni itakuwa bilioni watu wengi bilioni moja na nusu. Uchumi utapanuka utakuwa kama bilioni dola kama eh, milio bilioni tatu kwenda mbele, na tunaona hiyo ni nafasi ya sisi wenyewe tusiangalie sasa Inje, kutuwa vitu zinatoka nje lakini badala ya kutoa vitu kutoka nje tunaangalia katika bara letu la Afrika sana sana, tuna, tunafanya biashara kwa pamoja kama nchi za Afrika tunafanya kazi kwa pamoja. Kabla tujaangalia kutoa vitu kutoka kule nje tunaangalia sisi tutatoa bidhaa zipi zitasaidia watu wetu namna gani, na hiyo ndio tuna, tunaona ni nafasi kubwa sana itaongeza ufanyaji wa biashara katika nchi zote za Afrika na ita itaongeza ile inaitwa intra Africa trade. Ita, itapanda juu zaidi na itafanya kwanza Afrika kuwa mbele kabisa zaidi ya zingine continent zingine ulimwenguni kwa kufanya biashara na kwa mazingira ambayo uh, yamekuwa yapo hivi sasa. Kwa upande labda wa wananchi wenyewe wameshirikishwa vipi kuelewa hili swala lisijalika baki tu swala la uh, sekta binafsi ambao wako karibu kabisa na masuala ya biashara au serikali zenyewe. Ch cha muhimu zaidi ikiwa kwa mfano, na hiyo ndiyo swala moja, sisi mwenyewe tumekubaliana na tukasema, ikiwa kwe kweli tutafanya soko la pamoja kuwa eh, tu, imeenda mbele, ni vizuri tuuzishe wananchi na ukiangalia. Okay, kwa mfano, vikao venyezipo sasa hivi tunakuwa na vikao pia na wabunge. Kwa mfano, tunakuwa na civil society, pia wanachangia na pia wako na nafasi yao katika mazungumzo katika meza, tujue ni maswala gani pia, kama civil society wana wawakilishi wa, wa umma ama wabunge wanawakilisha wananchi rasmi, ni maswala gani tunaweza weka tukinegoshiti ama tukiongelea unge, tuki mambo ya kubuni soko la pamoja na Afrika. Kwa hivyo mi naona washikadau tu wameuzishwa wengi, na hiyo itasaidia na ndipo tunaenda polepole tuki tukiona ni vizuri tukiona ni vizuri, eh, tuuzishe wote hapo. Kwa hivyo mi naona ni wengi tu wameuzishwa. Asante sana Bwana Peter Mudhuki kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walafanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.