hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc hujambo msikilizaji pote pale ulipo jina langu ni sandey shomari mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Ijumaa, Juni 26 mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo yote ya Afrika mashariki na kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali mbali duniani. Karibu sana. na katika matangazo yetu leo hii, kwani Ijumaa, mjadala wetu wa moja kwa moja auie tukimulika kama manyanyaso ya kijinsia eneo zima la Afrika mashariki na ya kati, vilevile baraza la wakilishi la Marekani kipitisha mswada wa sheria wanaopendekeza mageuzi katika jeshi la polisi. Ni baadhi tu ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu ya jioni kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOASwahili.com. Kabla ya kuanza mjadala wetu wa live talk, huyu hapa Patrick Nduimana anakusomea habari za dunia. Elfu na maelfu ya Warundi walisimama kando ya barabara kuelekea mji mkuu wa Gitega katikati mwa Burundi, ambako mwili wa rais wa zamani Pierre Nkurunziza ulisafirishwa chini ya ulinzi mkali kwa mazishi ya kitaifa hii leo. Sala ya mazishi ilifanyika katika uwanja mkuu wa michezo wa Gitega ambako wakazi kutoka sehemu mbalimbali za nchi wakivalia nguo nyeupe kutokana na wito wa maafisa wa serikali katika sala hiyo viongozi wa dini katolika na Kiislamu wamemwomba Mwenyezi Mungu ailaze nafsi yake mahali pema na amsamehe kwa yale ambayo hakutenda akiwa kiongozi. Ngurunziza amezikwa katika eneo lililotengwa kuzikwa waathiriwa wa mizozo mbalimbali ya taifa hilo, ambalo linapatikana katika mtaa wa Musinzira mjini hapo Gitega. Miongoni mwa viongozi wa nchi za Afrika Mashariki waliohudhuria mazishi ya Ngurunziza ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Mrisho Jakaya Kikwete. Nkurunziza aliyetawala kwa miaka kumi na tano alifariki hafla tarehe 8 mwezi huu akiwa na umri wa miaka 55 kutokana na mshtuko wa moyo, kulingana na taarifa ya serikali. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, leo limesema kwamba limepata hasara ya dola milioni mia moja kwenye mapato yake kufuatia athari za virusi vya korona na kufungwa kwa shughuli za biashara ili kukabiliana na janga la korona. Janga la korona limeathiri vibaya sekta ya usafiri wa anga. Inakadiriwa kuwa mashirika ya ndege ya bara la Afrika yatapoteza dola bilioni sita mwaka huu kwenye mapato. Mkurugenzi mtendaji wa Kenya Airways Alan Kilavuka amewaambia waandishi wa habari kwamba tangu mwezi Januari kufikia sasa hasara ya mapato inakadiriwa kuwa sawa na dola milioni mia moja akiongeza kuwa mwaka huu walikuwa wanatarajia mapato yaliyo kati ya dola milioni mia nne na dola milioni mia tano. Lakini Kenya Airways ilipata hasara kabla ya mlipuko wa korona. Mwaka jana ilitangaza kwamba ilipoteza shilingi bilioni 13 sawa na dola milioni mia moja ishirini na mbili ikilinganishwa na shilingi bilioni 7.5 ilizopoteza mwaka elfu mbili kumi na nane. Wakazi wa mji wa biashara wa Ivory Coast wa Abidjan hii leo wanafagia na kutathmini hasara waliopata kutokana na mvua kali ilionyesha kwa ghafla na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na vifo vya watu watatu. Wakazi wameliambia shirika la habari la AFP kwamba katika muda wa nusu saa pekee yake maji yalipanda na kufika mita moja na nusu, na watu walilazimika kupanda juu ya mapaya nyumba zao. Mvua hiyo inafuatia mvua kali iliyosababisha mmomonyoko wa ardhi na mafuriko mengine Alhamisi iliyopita na watu 16 kufariki katika kitongoji cha wakazi wa tabaka la chini cha mji huo huo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Mataifa umetangaza hii leo kwamba mashambulio na ghasia zinazosababishwa na wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi kali na mapigano ya kikabila katika eneo la katikati ya Mali yamesababisha vifo vya raia 580 mnamo mwaka huu. Kamishina wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amesema kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama pamoja na kuendelea hali ya kutohukumiwa mtu katika taifa hilo la Afrika ya magharibi kuna hujumu juhudi za kuwalinda raia. Rais huyu wa zamani wa Chile amewahimiza wakuu wa serikali kuanzisha uchunguzi huru juu ya tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu huko Mali. Mapigano kati ya watu wa makabila ya Peul na Wadogon yameongezeka mnamo miezi ya hivi karibuni, hasa kati ya wanamgambo wa kabila hizo mbili, amesema Bashle. Waziri mkuu wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amejaribu kuwahakikishia washirika wake wa muungano wa kijeshi wa NATO kwamba Marekani itaendelea kushauriana nao juu ya hatua zote za kijeshi mnamo siku za mbele, baada ya Rais Donald Trump kuwashtusha washirika wake wa kijeshi kwa kutangaza kwamba Marekani itawaondoa maelfu ya wanajeshi wake kutoka Ujerumani. Esper alisema hayo hii leo mjini Brussels kabla ya kukutana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg aliyepongeza ahadi hizo za Marekani. Sotenberg amesema kwa kufanya kazi pamoja ndipo wataweza kufanikiwa kukabiliana na changamoto zinazokabili dunia hii leo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitangaza jana Alhamisi kwamba nchi yake itashirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu katika vita dhidi ya korona licha ya kwamba hakuna uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Netanyahu amesema ushirikiano utakuwa katika nyanja ya utafiti, maendeleo na teknolojia. Jambo ambalo amesema litaweza kuimarisha huduma za afya katika kanda zima. Waziri Mkuu huyo hakutoa maelezo zaidi, lakini alisema ushirikiano huo utatangazwa rasmi na mawaziri wa afya wa nchi hizi mbili baada ya mawasiliano ya kina mnamo miezi michache ijayo. Tangazo hilo linatolewa siku chache tu kabla ya Israel kutekeleza nia yake ya kukalia maeneo kadhaa ya ukanda wa magharibi na bonde la Jordan. Mpango huo unaungwa mkono na Marekani umewakasirisha sana wa Palestina na kulaaniwa vikali na jumuiya ya kimataifa. Shirika la Chakula la Umoja wa Mataifa WFP, linasema kwamba Wasiria wanakabiliwa na hali ya njaa ambayo haijawahi kushuhudiwa, wakati uhali wa maisha ukifikia viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa pia nchini humo mamilioni ya wananchi wamezidi pia kuwa masikini. WFP inakadiria kwamba Wasiria milioni 9.3 hawana chakula cha kutosha hivi sasa na kumekuwepo na ongezeko la watu milioni 1.4 mnamo miezi sita iliyopita. WFP inatoa wito wa kupata dola milioni 200 kuweza kuendelea kutoa msaada wa chakula kwa Wasiria, la sivyo italazimika kusitisha kazi zake mwezi Agosti baraza la wakilishi la marekani jana lilipitisha mswada wa sheria unaopendekeza mageuzi katika jeshi la polisi mswada huo uliidhinishwa kwa kura 286 za wademokrat walio wengi katika baraza la wakilishi dhidi ya kura 181 warepublican watatu pekee ndio wameunga mkono mswada huo mswada huo ambao unalenga kuleta mabadiliko makubwa katika mfumo mzima wa utendaji kazi wa polisi marekani ulichochewa na kifo cha marekani mweusi george floyd aliyefariki dunia huko Minneapolis mwezi mmoja uliopita akiwa mikononi mwa polisi. Kifo cha Floyd kilisababisha wiki kadhaa za maandamano makubwa kupinga ubaguzi na matumizi ya nguvu kupitia kiasi vinavyofanywa na polisi dhidi ya Wamarekani weusi. Hakuna uhakika iwapo mswada huo utapitishwa na baraza la Senate linalodhibitiwa na Warepublican, hasa baada ya Wademokrati kuziwia mswada mwingine uliokuwa umependekezwa na Republican hapo Jumatano. Hata mswada huo ukipita kwa maelewano kati ya Republican na wademokrat kwenye baraza la Seneti, huenda Rais Trump akatumia kura ya turufu kuutupilia mbali. Wa Democrat na warepublican hawakubaliani juu ya namna ya kushughulikia vitendo vya ubaguzi wa rangi vinavyoshuhudiwa katika utendaji kazi wa polisi. Nam, leo katika mada yetu tunamulika juu ya manyanyaso ya kijinsia. Tunaangalia jinsia zote, na taarifa nyingi za hivi karibuni zinaonyesha kwamba kuna ongezeko kubwa la manyanyaso huko nchini Kenya na maeneo mengine duniani kwa wanawake, hasa kipindi hichi cha janga la COVID-19. Imetajwa kwamba e, manyanyaso mengi yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo ya Afrika ya Mashariki, kule nchini Kenya, DRC na maeneo mengine. Hali kadhalika manyanyaso kwa watoto wavulana na wasichana nayo imeonekana yakiongezeka. Familia zimejikuta katika mambo kama haya mara kwa mara na kukosa suluhisho la kudumu. Pia ukatili wa kijinsia unafanyika kwenye sura mbalimbali mbali. kama vile vipigo, manyanyaso, kunyimwa nafasi ya kutoa maamuzi kwenye ngazi zote za maisha, kukosa huduma muhimu eh, kwa mfano chakula, elimu, afya, kwa tegemezi kiuchumi na mengineyo mengi. Hivi karibuni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekumbusha kwamba unyanyasaji unaweza kuchukua sura yoyote kama inavyosema majumbani, usafirishaji haramu wa binadamu, ukatili wa kingono, mizozo katika ndoa, ukeketaji, hata kuuawa. Na kuzungumza haya tunao Glanes Hemedi Munuo, mwanahabari aliyebobea katika masuala ya jinsia ya afya ya jamii na uongozi kutoka nchini Tanzania, na Gladys Sam akiwa kule Afrika Kusini, ambaye yeye ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia na vile vile katika mjadala wetu leo tunaye kutoka kule nchini Kenya Bian Ireri. Yeye ni kutoka shirika la kutetea haki za wanawake FIDA. Basi tuanze kuzungumza mjadala wetu na nikukaribishe moja kwa moja, e, kutoka nchini Kenya Bian Ireri, nabo tuambie tu, Kenya imeshatangazwa kabisa, kuna ongezeko la visa, pengine wanaume wako wapi katika hili? Asante sana Shomari, kama vile ambavyo wa, umetajia wasikilizaji, jina langu ni An Iveri na mimi ni wakili na mkurugenzi mkuu wa shirika la kinamama mawakili FIDA Kenya, shirika ambalo kwa kila siku shughuli yetu ni kuwatetea kinamama na watoto ambao hupata dhuluma tofauti za kijinsia na kuwasaidia katika mikakati ya kupata usaidizi wa kisheria vile uh, ambavyo umetaja Kenya, pia kama nchi uh, imekuwa na maneno ya dhulma za jinsia kuongezekwa haswa katika uh, wakati huu ambapo janga la corona limekuwa katika dunia nzima. Pida kama shirika ni mmoja wa chikadao ambao wanaketi katika ile kamati tuwaita, kwa kimombo, National Council on Administration of Justice ama wale ambao wanasimamia mambo ya haki, na jaji mkuu wa Kenya mwenyewe amejitokeza kama msimamizi wa uh, kikao hicho kusema ya kwamba Kenya imeweza kuona ongezeko kubwa sana asilimia karibu thelathini zaidi tangu janga la corona lianze na wakenya wakaagizwa kukaa manyumbani, na hili jambo limekuwa lime, likikiri kila siku. Kwa hivyo kama shirika tuliona ya kwamba suala hili ni lazima liangaziwe, na ingawa sisi kama shirika pia tuliweza kuscale down ama kupunguza ile kazi tuwafanya katika ofisi na wafanyikazi sana sana kuanzia nyumbani kufanya kazi, tumekuwa na mikakati ya kuhakikisha kwamba kina mama na watoto ambao wana, wana, wanakuwa na kesi za kudhulumiwa wanaweza kupiga ripoti. Tumekuwa na ile namba ya simu ambayo ni ya bure na namba hii tangu tuianzishe mwezi wa nne mpaka waleo tumeona kesi karibu elfu moja ambazo zimeripotiwa kupitia namba hiyo ya bure. Na zile kesi tunaona sana sana zimekiri sana ni masuala ya uh, ugomvi wa kinyumbani ama ile twaita domestic violence. Kumekuwa na ongezeko kubwa sana la ubakaji haswa la watoto, sababu wakati huu pia watoto wamefunga shule wako manyumbani, na sisi kama shirika tunasema ya kwamba ni lazima sote tushikane uh, tukiwa washikadau wa serikali, wale ambao wasio wa serikali ili tuweze kujadiliana na haswa kupitia idara ya polisi, sababu dhulma dhidi ya kinamama au watoto ni kuvunja sheria. Maswala haya yafikishe katika vituo uh, vya polisi na polisi wenyewe, ingawa ni wakati wa korona, wako tayari kuwakamata wale wabakaji ama wale wanaodhulumu wa kinamama, kuwafikisha kotini na kesi hizi zinaendelea. Kwa hivyo suala hilo, naomba usubiri hapo hapo mm, naomba usubiri hapo hapo. Nitaka kwanza kupata mm -hmm, hali ilivyo nchini Kenya. Nashukuru sana Umetueleza jinsi maongezeko well, kutokana na COVID yanavyo mnavyoyashuhudia, lakini basi, e, kabla sijaendelea pia e, tumkaribishe e, mshiriki wetu kutoka nchini Tanzania Bi Gladness e, Hemedi Munuo ambaye yeye ni mwanahabari mbobezi katika masuala haya ya jinsia na afya ya jamii. Hebu tueleze kwa upande wako hali ilivyo, e, kwa upande wa Tanzania na jinsi unavyoifahamu wewe ya swala hili zima la unyanyasaji, ya manyanyaso ya kijinsia. Asante sana uh, Shomari. Na Tanzania kama nchi nyingine, kwa sababu haiko kisiwani uh, wakati wa kipindi hiki cha uh, corona uh, virus uh, covid 19 pia kumekuwa na vitamkasa kadhaa. Hatujawa kwenye lockdown Tanzania haikuwa kwenye lockdown lakini tulikuwa kwenye quarantine, self quarantine, ambayo mtu ofisi uh, nyingi sana pia zilipunguza muda wa kazi, zingine zilifungwa kwa muda na kufanyia kazi majumbani, lakini pia hii iliathiri zaidi hata wakinamama ambao, uh, wanafanya biashara zao binafsi. Labda tu nianze kwa kujitambulisha kama ulivyonitambulisha jina Gladness Hemedi Muno, mimi ni mwanahabari ambaye nimebobea katika masuala ya jinsia, afya ya jamii na masuala ya uongozi, na vile vile nina ratibu kituo cha usuluhishi au tunaita crisis resolving center aa, ambacho kiko Dar es Salaam, na sisi tunafanya kazi zinazofanana aa, kama alivyozungumza mkurugenzi um, uh, wa shirika la FIDA Kenya, kwa sababu pia tunaangalia masuala ya uh, sheria, elimu ya sheria, msaada wa kisheria na kutoa ushauri unasihi kwa waathirika wa, uh, wa, wa, wa unyanyasaji wa kijinsia uh, nilichotaka kuongelea mbali na uh, unyanyasaji wa kijinsia majumbani ambapo uh, familia nzima zilikuwa Uh, ziko nyumbani kwa kipindi takriban cha miezi mitatu, na mama au mwanamke akiwa ndio mwangalizi mkubwa wa familia, kwa maana kwamba yeye ndio atakayejua, uh, ataangalia wagonjwa, ataangalia wazee na kadhalika. Naona mama alikuwa na mzigo mkubwa sana peke yake, lakini pia nilitaka kuzungumzia wamama ambao walikuwa wanafanya biashara ndogondogo za kujikimu ili kuweza kupata kipato cha kuweza kusaidia katika familia. Kipindi hiki cha takribani miezi mitatu, wakinamama hawa walikosa kazi za kufanya, kwa sababu hakukuwa na watu ambao wanaweza kwenda kula, kama ni mama lishe, kama ni mama na genge la kuuza bidhaa ndogo ndogo za nyumbani. Mwenendo wa, wa, wa biashara um, um, ulipungua sana kiasi cha kwamba wengine walifunga hizo biashara, kwa sababu wa mama wengi uh, nchini Tanzania wamejiunga katika vikundi na wamekuwa wakichukua mikopo, na biashara hizi zinaweza kusema za mamalishe au biashara ndogo ndogo za bidhaa au ushonaji na kadhalika, zina uh, walikuwa wanazifanya kwa kutumia hiyo mikopo midogo midogo, na wamekuwa na marejesho uh, ya kurudisha kila mwezi kila wiki samani, kila wiki wanarudisha kule walikochukua. Sasa kipindi hiki cha miezi mitatu biashara zao zimeyumba sana, kumekuwa kwa kweli, uh, wengine walifunga kabisa. Kwa hiyo ki, ukiangalia kiuchumi, wakina mama hawa walinyanyasika kiasi fulani, kiasi cha kwamba wanarudi nyumbani, hakuna maelewano, hakuna kipato kama alivyokuwa wanapata awali na sisi nchi ya Tanzania hatukuwa na hiyo inayoitwa stimulus package. Kwa hiyo kulikuwa mpaka sasa hivi inavyozungumza, hakukuwa na kitu chochote cha kuwaunga mkono wao wa mama. Lakini labda tu nizungumzie kwa kuongeza kuwa katika kipindi hiki pia tumeshuhudia uh, matukio ya mauaji kwa wanawake na ambayo bado yanaripotiwa na naamini mengi hayaripotiwi, lakini kumekuwa na mauaji sana ya wanawake, tena wenye umri mdogo na vile vile tumekuwa na mauaji ya watoto wanaofanyiwa ukatili wa kijinsia machache yanaripotiwa, na wengine um, wengine wanaweza kuwa ha, ha, watoto watoto wako waliouliwa kwa ajili ya vitendo vya ukatili wa kijinsia na hata ukatili wa kingono, lakini pia wako watoto ambao hawajapoteza hawa, hawa maisha, lakini wameathirika kwa njia moja au nyingine uh, kipindi hiki kwa sababu wamekuwa wako tu majumbani kwa hiyo imekuwa rahisi, mama labda anapotoka kidogo achote maji, akirudi anakuta mtoto amefanyiwa vitu visivyo kuwa vya kawaida, na matukio haya machache yamekuwa yameripotiwa polisi na mengi hayajaripotiwa. Hiyo ndio imani ambayo tuko nayo, kwa sababu tunauhakika haya vitendo hivyo vimekuwa vikifanyika sana na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na mada yetu hii ya leo tunayoangalia manyanyaso ya kijinsia aa, katika eneo la Afrika Mashariki, tunafahamu kwamba kina mama wengi ndio wanaokabiliwa na matatizo kama haya, na moja kwa moja basi nizungumze na mjane ambaye pia ni mwathirika katika manyanyaso haya ya kijinsia, Bi Gladys Some. Yeye kwa sasa yupo nchini Afrika Kusini. Uh, Gladys hebu tuelezee hasa kile ambacho kilichotokea katika maisha yako baada ya kumpoteza mumeo. Asante sana mkamiti, uh, shukrani kwa uh, kutualika kwenye idhaa hii. Uh, mimi kama ambavyo maeleza, naitwa Gladys Some nilimpoteza mume wangu mnamo mwaka wa elfu Um, mwezi wa Novemba tarehe ishirini na sita na baada ya kifo chake tulikuwa na misukosuko mingi zaidi ambayo kwa kawaida kina mama tunapitia ambapo tunakuwa wajane, alafu labda mambo ambayo yanatendeka ni kwamba um, um, jamii inaweza kutelekeza, jamii ya yule mwanaume wanakutenga, na maisha yanakuwa sasa sio sawa tena, inakuwa ni kama sasa shida imezidi. Kwa hiyo wakati huo kwa kweli ulikuwa ni wakati mgumu zaidi kwangu mimi na watoto, maana mume wangu alikuwa ni tegemeo zaidi katika maisha yetu, katika mambo ya shule ya watoto pamoja na sisi kuishi kwetu. Lakini nashukuru Mungu kwa sababu wakati huo pia nilikuwa na ajira lakini kwa kweli e, nasema kwamba wajane wanapitia mambo ma, ma, changamoto kuu sana wakati waume zao wanaaga dunia, kama ambavyo niliweza kupitia, manake kila kitu ambacho tulikuwa nacho wakati huo kiliweza kuchukuliwa, na nikaanza maisha kwa mara ya kwanza tena, ikabidi sasa nianze from point zero. Gladys, unavyosema kwamba kila kitu kilichukuliwa kwa wakati huo hapo, ungeweza pengine kutufafanulia zaidi ni kina nani hasa waliohusika kuchukua vitu hivyo? Ni ndugu, marafiki au ni jamii ya kawaida tu? Kwanza kabisa ni ili, uh, shida hii ilianza wakati wa mazishi, ambapo mume wangu alikuwa ndiye kijana uh, mwanaume peke uh, yake kwa familia yake, na kwa hivyo walikuwa na dada. Kwa hiyo siku hiyo wakawa wanataka uh, burial permit, ambayo pia hiyo burial permit ingeweza kuwawezesha ku kufa, uh, kufanya ile process ambayo, baada ya mazishi, kuna ile uh, process ambayo inakuanga ni urithi ambayo lazima uweze kupeana hiyo burial permit ili yule mrithi ambaye atakaye mrithi uh, ambaye aliyeaga anaweza kupatiwa sasa mali yake. So kwa hiyo mume wangu alikuwa na dada zake na dada zake wengine ambao hawakuwa kwa wakati huu, sasa walikuwa wanataka kila kitu ambacho kilikuwa cha ndugu yao. So kwa hiyo waka, wakawa hawanitaki mimi na watoto wangu, kwa hiyo wakachukua ile, kuna ile shamba ndogo ambao tulikuwa nao ambao tulikuwa tumejenga nyumbani huko ambapo pia ambapo ni pahali ambapo tulimzika mzee wakachukua kila kitu kule. Na kwa wakati huo, ikawa ni kama kuna uadui kabisa, hawanitaki mimi na wala hawataki watoto wangu. Na kwa hiyo ikabidi hata siku hiyo singeweza kulala kule kwenye hiyo boma, ilibidi nirudi kwangu Nairobi, ile nyumba tulikuwa nayo Nairobi, ingawa ilikuwa ni, ni nyumba ya kuegeza. Kwa hivyo ikakuwa sasa ni kwamba sasa ni mimi na watoto wangu na kila kitu ambacho kilikuwa cha mume wangu basi kilibaki kule kwao kwa uh, dada zake so kwa hiyo kile ambacho naweza sema kwamba niliweza kurithi ni, manake mzee wangu, mme wangu aliaga dunia kupitia kwa ajali ya barabara, na kile tu ambacho kiliweza kuwa ni urithi ni kwamba hiyo gari ambayo ilipata ajali, um, bima iliweza kunilipa. Maanake mme wangu alikuwa ameandika jina langu, so kwa hiyo na kwa sababu huwa katika mambo ya urithi inasemekana kwamba lazima mtu akuwe ameandika will na wakati mwingi wanaume wengi ama watu wengi sana hawananga hawana hiyo uh, haja sana umuhimu kuna umuhimu sana wa kuandika uh, will ili wakati ambapo wanaaga, wanaaga ijulikane ni nani atakuwa mrithi wa mali yake so kwa hiyo mume wangu aliaga akiwa katika state ambayo uh, kwa kisheria wanaita intestate. So, sasa ikabidi kwamba tuende through the process ile um, um, njia ya kuweza ku uh, kuenda kotini kuangalia iwapo kuna mrithi mwingine. Hadi sasa uh, tulipokamilisha, ndo nikaweza kulipwa ile um, bima ya ile gari ambayo iliweza kufanya ku, uh, ku ile ajali. So haswa naweza kusema kwamba ile ile uadui ambayo ilitokea ili ili, ili baada ya kifo hicho kilikuwa ni taajabu sana, maanake hata sasa watoto hawajui kwamba huko ni kwao tena, hawana kwao tena, maanake huko kulikuwa sasa ndio nyumbani, lakini sasa hamna nyumbani tena. Naam, uh, asante sana uh, Gladys uh, Somi mwendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kipindi live talk moja kwa moja msikilizaji basi umefika wakati wa kusikiliza yale maoni yako wewe msikilizaji unayefuatilia kwenye mtandao wetu wa facebook wengi wametuma maoni yao na moja kwa moja basi tungane na mwenzetu salma muhamed akiwa kule mombasa kenya kusoma haya maoni ya wasikilizaji kwako salma shukran kwa washiriki wetu wanaochangia mjadala wetu kupitia kurasa ya facebook voa swahili Nianze na ujumbe wake Abu Ali Costa wa Soko Kuu Majengo, Dodoma, Tanzania. Anasema manyanyaso ya kijinsia yalikuwepo, yapo, na hakuna dalili za kuisha, na hii ili iishe itategemea sana kama familia zitabadili malezi yao ya sasa ya kujipenda wao kuliko wengine, kutojali hali za wengine, na hata kutokujali sheria za nchi. Mwingine Robert Cheruyot anasema nikiwa jimbo la Kericho nchini Kenya, anasema moja kati ya mataifa yanayotengeza ukanda wa Afrika Mashariki, yanasema hivi: manyanyaso ya kijinsia yapo juu sana na hakuna dalili ya kupungua, ukizingatia nyadhifa serikalini, usajili katika taasisi mbalimbali mbali, kuna mapendeleo yanayoegemea ya jinsia. Amoni Ngongi Kabumba kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Matarawe, Songea TZ, kwa mama kaboma, Homa ya tatizo hili la unyanyasaji wa kijinsia kwa nchi zetu za Afrika Mashariki, sijui mwarubani wake kwa sasa, kwani korona nayo imechangia jamii nyingi kubaguana. Nadhani kikubwa tunatakiwa tujue wazi kwamba ukatili wa kijinsia hautakiwi katika jamii, kufanya au kufanyiwa. Wewe Wamanyonge Zenga Tz anasema kusema ukweli, ukatili na manyanyaso yamekithiri sana duniani kote, hususan katika bara la Afrika. Sasa basi ni vyema Umoja wa Mataifa uwe kipaumbele kutatua mizozo inayopelekea ukatili duniani kote. Maoni yake Alex Pius Mnyamwezi akiwa kule Mwangoye Nzega TZ. Vincent Makondeko wa Kusenyi Ikuza Kisiwani TZ mambo ya manyanyaso na ukatili wa kijinsia yapo kwa baadhi ya watu ambao hawamwogopi Mungu. Lakini pia tusiwafiche wanaofanya ukatili na manyanyaso, tuwaripoti serikalini ili serikali iwawajibishe. Manduhu Lusangila kutoka Mbulu Igunga anasema watu tusifanye dhambi kuwanyanyasa watu, jamani, tusitende dhambi katika ujumbe Mwagina Buluti anasema yeye yuko maeneo ya Bushitala, Maswa, Simiu, yuko maeneo ya Simiu kule TZ, nitasema manyanyaso ya kijinsia kwa kweli bado yanahitaji elimu izidi kutolewa. Ikiwezekana makanisa na taasisi zingine zitoe elimu kwa jamii ili watumie wenye tabia za kunyanyasaji wawe wanabainiwa kwa haraka zaidi. Asante sana, moja kwa moja kutoka Mombasa, Salma Muhammed. Eh, kwa maoni hayo ya wasikilizaji wetu, shukran sana msikilizaji. Endelea kutuma maoni yako, na hapa msikilizaji, ndiyo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo ilikuwa ikisikika kote masafa ya FM AM pamoja na mtandao wetu wa intaneti. Na kumbuka, sekunde chache zijazo tutakuwa tunaendelea na Live Talk ambayo itakuwa ikisikika katika mtandao wa intaneti pekee. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Nime mwenzangu Sande Shomari na washiriki tuliokuwa nao katika sehemu hii ya kwanza, alikuwa ni mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi Huba Abdi, hali kadhalika tulikuwa na Nireri kutoka shirika la kutetea haki za wanawake FIDA huko nchini Kenya vilevile, tulikuwa na Gladys Hemedi Munuo, mwanaharakati aliyebobea katika masuala ya jinsia na afya ya jamii pamoja na uongozi. Na pia alikuwepo Gladys Some, yeye ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia ambaye hivi sasa anaishi nchini Afrika Kusini. Basi tukutane tena sekunde chache zijazo katika mtandao wa intaneti pekee. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, nakukaribisha kusikiliza Live Talk ambapo tunazungumzia manyanyaso ya kijinsia katika eneo la Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Sandey Shomari, na washiriki ambao tuko nao katika Live Talk hii ya leo ni pamoja na Gladys Hemedi nuo mwanahabari aliyebobea katika masuala ya jinsia na afya ya jamii pamoja na uongozi huko nchini Tanzania. Tunaye Gladys Some, yeye ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia hivi sasa yupo nchini Afrika Kusini. Hali kadhalika tunaye Huba Abdi, mwandishi wa VOA mjini Nairobi, pamoja na N Ireri kutoka shirika la kutetea haki za wanawake FIDA huko nchini Kenya. Nimkaribishe tena Ann Ilheri kutoka kule Kenya. Tayari nyinyi ni wanasheria, tayari mnawaweka wanawake pamoja, pengine unyanyasaji unapotokea kuna kitu nyuma yake. Imekuwa um, tajwa sana kwamba wanawake e, wananyanyasika, watoto, lakini pia wanaume wapo. Je, wanaume wapo wapi katika suala hili? Labda ugusie upande huo kidogo. Asante sana Shomari. Uh, swala la la dhuluma uh, dhidi ya jinsia yoyote, huwe mwanaume au mwanamke, huwa ni swala ngumu sana, sababu ukiongelelea wale watu ambao wamefanya saikolojia ama madaktari wako na ule upande wao ambao wanasema kuchangia na pia haswa, vile ambavyo tumesikia kutoka Gladys, unapata ya kwamba upande mwingine pia maswala kama uh, maswala ya uchumi, maswala ya labda stress wapata katika mawazi pia huchangia, lakini kile ambacho kiko ni ya kwamba jambo la kwanza, tumekuwa kama nchi za Kiafrika kwa ukubwa sana, tumekuwa na zile tamaduni ama zile tuwaita perception ya kwamba mwanamke ako na mahali fulani katika jamii ku, eh, kulingana na vile ambavyo ametengewa kazi zake na mwanaume ako na kazi yake na mahali fulani, na ukiangalia katika uhusiano huo masuala ya mwanaume yanakuwa ni kama yametiliwa mkazo zaidi kushinda yale ya kina ya mama. Kwa hivyo unapata katika ile nyumba ambayo mwanaume na mwanamke wanaishi kama bwana na bibi, kunakuwa hakuna ile kugawanya majukumu kisawa ama kukuwa na kusimamia ile nyumba kisawa. Itakuwa unapata labda mwanamke hawezi akasema lolote, ama hata akitaka kufanya jambo, tamaduni inasema uh, uh, kwa mfano hapana, kazi yako wewe ni pale nyumbani hawezi ukatoka kutafuta kazi. Lakini vile ambavyo tumeona dunia ya kisasa kiuchumi imebadilika, unapata katika nyumba mshahara ama pesa ambazo mzazi mmoja analeta haiwezi ikatosha kulinda ile familia, na sababu hakukuwa na mikakati ya jamii kuongea isema ya kwamba msichana wa kike ana nafasi sawa kwenda shule kama mwanaume, kwa muda mrefu wanawake wako na nafasi ya kufanya kazi yoyote, unapata mvurutano unaanzia hapo na mara nyingi unapata ya kwamba pale ambapo kisa cha dhuluma kimeenea, kime mpaka kikafika ambapo kwa mfano mtu anakuwa ametolewa uhai, huwa haikuanza hiyo siku. Mara nyingi huwa ilianza polepole pole, labda kuna neno lilisemwa, baada ya hapo kuna sauti ikaongezeka, ama ukali wa aina fulani ukaanza kidogo, labda mtu akamsukuma mwenzake. Kwa hivyo huwa ni ile tunaita cycle of violence, lakini kila muhimu kabisa ni ya kwamba wale ambao wako kwa ndoa wafahamishwe na kuwe na, na, na sensitization ama ile masomo katika jamii, na kupatiwa nafasi ya kwamba sio lazima jamii ama familia ingoje mpaka dhulma ama ugombi katika familia uwe out of control ama ukiri sana, pale ambapo ni kawaida watu wakiketi kutoelewana lakini kile kibaya wakati kumim ni wakati unamdhulumu mwenzako kuni, hiyo huwa ni makosa. Kwa hivyo katika masuala ya kinyumbani, tumesema kama fida, watu wapatiwe nafasi wazungumze. Wakati huu vile ambavyo umesikia pia kutoka Glandes, kama vile Kenya na Tanzania na dunia nzima, tumeona familia nyingi hazikuwa zimezoea kukaa kwa nyumba katika quarantine, kuanzia asubuhi mpaka usiku, usiku mpaka asubuhi. Wakati ule unapata ya kwamba watu labda una uzoefu katika nyumba kidogo, labda waona makosa ya mwenzako, na kawaida ugombi utatokea. Lakini ile muhimu ni mu watu wazungumze zaidi. Kila tumeona wakati wa korona, ni vile ambavyo tumesikia, na Kenya kuko hivyo pia. Mapato biashara ya ule mwananchi wa kawaida imedidimia, watu wamepoteza makazi, watu ambao walikuwa katika sekta kwa mfano za kitalii, sekta za usafiri sekta mbalimbali hata za kibiashara, sababu dunia nzima uchumi umezorota. Kwa hivyo pale nyumbani unapata uchumi wa familia umezorota, watoto shule zimefungwa, ama hawaendi shule kama vile walikuwa wanaenda, wako pale, wazazi wanaangaliana, nani atalisha watoto? Kwa hivyo pale unapata ugomvi unaanza, na sababu hatukuwa na mikakati kama jamii ya kufanya familia ziongelelee mapema, wakati ambapo ugomvi unaanza unapata mwenzako anakuwa hana jinsi ya kudhibiti hasira zake, inaanzia hapo. Kwa hivyo, sisi tunasema ya kwamba wanaume wahusishwe. Tumekuwa kama Fida tukiwazungumzia na pia wanaume wamepiga simu, sio wanawake peke yake, ile simu ya bure. Nilisema ya Fida, kuna wanaume wamepiga simu. Ugonjwa huu kwa mfano wa Korona hata kwa, kwa kienyewe imeleta mawazo mengi na stress katika familia. Watu wamepoteza watu ambao wanawapenda, kwa hivyo mambo haya yote yamekuwa ya kuleta ile hali ya, ku, ya mawazo kuathirika katika jamii, na tunasihi jamii, wanaume na wanawake, kwa sababu jamii ni watu wote wawili watu wa keti chini wazungumze, pale ambapo wanaona ugomvi umezidi, watafute watu wa nje wakuja wasaidie, kabla ikuwe kesi mbaya ambayo itakuwa kesi ya uhalifu, kesi ya polisi, na mmoja wao aweze akafungwa hata kifungo cha maisha. Asante sana, Bi An Ireri kutoka huko nchini Kenya. Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Lakini pia nirudi kwako eh, Bi Gladness Mnuo, pengine tunafahamu kwamba haya matatizo yanafahamika ya, ya na umekuwa kwenye taasisi mkisaidia watu pia kwa upande wa mawazo na upande wa usuluhishi. Pengine utueleze tu yapi yanafanyika kwenye pogram au kama kuna program zipi zipo kwenu nyinyi wadau, labda mshirikiano wa serikali kuweza kuondoa haya matatizo kwenye jamii ya yeah. <coughs> Asante sana uh, kwa sababu uh, pia Tanzania ziko taasisi nyingi tu zisizokuwa za kiserikali lakini zote zikiwa kwenye mfumo uh, wa kufanya kazi pamoja na serikali. Kumekuwa na mgawanyo wa wa wa kazi katika kuhakikisha kwamba uh, wananchi, jamii, wanawake, watoto wote kwa ujumla wanatendewa wana, wana uh, haki na kuhakikisha kwamba kuna kupunguzwa huo uh, uh, huu unyanyasaji wa kijinsia au madhara ma, ma, ma, ma mbalimbali ambayo yanawapata jamii uh, katika kipindi hiki uh, pamoja hata na, na na vipindi vya vya kuendelea mbele. Maanaake sio kwamba ni wakati huu tu, ni kampeni ya, ya, ya muda mrefu katika kuhakikisha jamii inakuwa salama. Sasa katika mgawanyo huu wakazi wa zipo uh, taasisi ambazo zinatoa elimu, imekuwa ikitolewa elimu kwa njia ya vyombo vya habari, na kama tunavyoijua Tanzania ni, ni, ni nchi yenye vyombo vya habari vingi sana. Inawezekana kwa Afrika ikawa ya tatu ukitoa South Africa na Nigeria, na tumekuwa na hizi zinaitwa community radio uh, nyingi sana zaidi hata ya arobaini na FM za kawaida kwa hiyo kumekuwa na vipindi kwa kutumia uh, redio zaidi katika wakati huu uh, Aidha kwa Tanzania, um, uh, ha, nyumba za ibada hazikufungwa ila tahadhari ndo ilikuwa inachukuliwa zaidi, na uli, ilitolewa wito kwamba watakaohudhuria wanaoruhusiwa kwenda kuhudhuria uh, nyumba za ibada ni uh, watu wazima ambao ni wenye umri wa kati wasio watoto na wala sio wazee wala wagonjwa. Wote waliambiwa wabaki majumbani. Kwa hiyo hata wale uh, kumekuwa na mikutano kadhaa na viongozi wa dini uh, ambao pia wamekuwa wakisaidia uh, kuelimisha jamii ili iweze kukaa sawa. Sisi um, wengine pia tumekuwa tukipokea hizo kesi okay, na kuhakikisha kwamba uh, kwa mfano shirika langu limeweza kutoa Uh, ya kuhakikisha kwamba jamii uh, uh, inapaswa kufuata sheria, hata pamoja na kuwa watu wako majumbani. Kama nilivyoeleza mwanzo, visamkasa vingi vya ukatili wa kijinsia kipindi hiki vimeonekana sana kwa watu wenye umri wa kati, kwa maana ya vijana uh, utakuta tumepata, tumepokea kesi zimeripotiwa kwenye vyombo vya habari uh, watu wa miaka thelathini na tatu kumi na sita ishirini na nane ni bado vijana wadogo. Kwa hiyo zote tuliweza kuvidokument sisi kama uh, shirika lisilokuwa la kiserikali na kutolea mfano kama wa visa mkasa ambazo jamii ijifunze na kuweza kuacha, kama vitendo hivyo vya kikatili vinaendelea katika jamii, ili kuweza kuhakikisha kwa kwamba jamii inaishi salama, lakini pia kama alivyozungumza mwenzangu wa Fida Kenya. Um, i vituo vyote vya polisi vilikuwa vinafanya kazi vizuri sana kwa muda wote masaa ishirini na nne kwa kuwa hakukuwa na lockdown kwa well, hiyo. Wakati huu tulipokuwa tukipokea sisi kama na kituo cha usuluhishi pamoja na vituo vingine yote, tukipokea kesi hizo, tulikuwa tunazirifaa mara nyingi kwa madawati ya jinsia ambayo yako katika karibu kila kituo cha polisi na hasa vya mikoani na wilayani, kuna madawati ya jinsia. Kwa hiyo tumekuwa tukiwarifaa kule watu ili waweze kuhudumiwa na haya. Na uzuri wa uh, meza madawati hayo ya jinsia uh, ni watu ambao tumefanya nao kazi kwa pamoja na tumesha kaa meza moja tukapeana elimu jinsi ya kuhudumia Uh, wahanga wa ukatili wa kijinsia. Kwa hiyo hiyo nayo imekuwa ni mafanikio makubwa sana. Kipindi hiki cha uh, uh, COVID tumeweza kuwarifaa kule watu na wameweza kusaidiwa vizuri. Na vile vile uh, katika laini ya simu tunaye mwandishi wa VOA mjini Nairobi Huba Abdi ambaye amekuwa akifuatilia sana uh, ripoti na taarifa pamoja na matukio kuhusiana na manyanyaso ya kijinsia. Uba, uh, nini hasa kilichokuchochea wewe kama mwanamke mama, kuweza uh, kufuatilia ripoti kama hizi? Kuna kitu chochote ambacho ni cha kibinafsi, au uliamua tu kufuatilia jamii iweze kufahamu? Nam, asante sana Mkamiti, na kwa kweli watu husema kwamba ukiona mtu amechukua laini moja, huenda labda amepata msukumo fulani. Na nakumbuka vizuri sana nilipoanza kazi yangu a waandishi wa habari wa niliona kuna wale waliobobea sana katika masala ya siasa, wengine katika masala ya afya, wengine watoto, lakini nikaonelea kwamba uh, kuna mambo ambayo yanafichika sana, hasa katika jamii yangu ya Kisomali ambapo mambo mengi yalikuwa yakitendeka sana, wanawake walikuwa kinyanyaswa sana na hakuna mtu ambaye alikuwa anataka kuzungumzia jambo hili. Wengi waliona kwamba ni kama tabuu, mtu hafai kuzungumzia. Uh, kama mwanamke ananyanyaswa ya yaani, ulikuwa unaonekana kama ni aibu iwapo utajitokeza na kusema kwamba unanyanyaswa. Kwa hivyo nilipata msukumo hasa kutoka kwa jamii yangu ya Kisomali baada ya kuona kuna, kuna wanawake ambao wanadhulumiwa, wananyanyaswa, wamenyamaza kimya ili kufunika aibu na vilevile vile ku kufunika ile jina ya familia isiweze kutoka nje, wengine wakisema kwamba umeharibu jina la familia. Kwa hivyo nipata msukumo hapo, na nadhani kutoka hapo nimeanza kujaribu kuingia ndani, sio tu katika jamii yangu, bali kuhusu wanawake wote katika taifa la Kenya, na vilevile sio vile tu watu wazima, vilevile vile watoto wa, wa, wasichana wadogo ambao pia wananyanyaswa na hawana sauti, hawawezi kupaza sauti zao. Na upa uh, tunapozungumzia haya manyanyaso ya kijinsia umeeleza kwamba ni wanawake na watoto. Ni kundi hili tu pekee ambalo linapata unyanyasaji au hata pia uh, wanaume pia nao wananyanyaswa wana katika aina fulani katika uh, uchunguzi na matukio ambayo umekuwa ukiyafuatilia? Naam, Mkamiti, sio, si tu hata bara la Afrika au taifa lake, nadhani ulimwengu mzima. Mwanamke anapodhulumiwa au anaponyanyaswa na anapojitokeza na kutoa ile sauti yake kwamba amefanyiwa hili na lile, ulimwengu wote unajaribu kuja karibu yake na ile kumpa ile pole, lakini unakuta kwamba wanaume pia wanaumia, wanaume pia wako katika hii sekta ambapo wao wana, pia wananyanyaswa na vilevile wao pia wanadhulumiwa, lakini wameamua kukaa kimya, wameamua kunyamaza. Lao ni kwamba mwanaume ni mwanaume na hafai kujitokeza kuonyesha ile kwamba anapitia matatizo fulani. Kwao ni kama ile pride iko ndani yao kwamba siwezi kujitokeza, ilhali wao pia wanaumia. Iwapo kutakuwa na utafiti ambao unafanywa, basi uende kapatikana kwamba asilimia kubwa sana ya wanaume wanapitia matatizo mengi, ikiwa ni msongo wa mawazo, lakini ile kujitokeza na kuzungumza au kupaza sauti kuhusu yale ya mambo ambayo yanawasibu, basi inakuwa ni tatizo kubwa sana kwao. Nirudi tena kwako Gladys. Uh, hivi sasa unaishi nchini Afrika Kusini. Uh, kuhama Kenya, mm -hmm. kwenda Afrika Kusini ni kutokana na, na manyanyaso ulioyapata kutokana na kupoteza mumeo, au uliamua tu kukimbia jamii kwa sababu ilikuwa haikupatii msaada ambao ulikuwa unataka uh, baada ya kutokea msiba wa mumeo? Naam Bin Kamiti, asante sana kwa swali hilo. Uh, hapa Afrika Kusini mimi ninafanya kazi uh, nafanya kazi hapa kama mwanadiplomasia wa Kenya, wala sio kwa sababu ya kukimbia Kenya. Uh, nashukuru kwamba uh, kama ambavyo tunavyozungumzia mambo ya kijinsia na hata pia ajira kwa wanawake, tunaona kuwa sababu uh, sababu ambayo iliweza kuniwezesha kuwa na nguvu ni kwa sababu ya ajira, na kwa hiyo tuna tunaona kuwa wanawake wengi, labda niguzie kwamba wanawake wengi hawajapata ajira. Tunaona kwamba bado hatujawadia kiwango cha haja au kiwango nzuri ya wanawake kuwa na ajira nzuri, uh, haswa ambao wana, wana wanawake ambao wamefiwa na waume zao au hata wanawake ambao wana, wana, wanaishi na ulemavu. Na hata hivyo pia kut, katika usawa wa jamii ambao kukubaliwa na jamii wanawake, kwamba hawajakubalika haswa sana, kwamba wanaweza kuwa na mamlaka hata katika hali yao ya nyumbani, hata katika uongozi. Tunaona kwamba hata sasa hivi uh, katika hali ya uongozi, wanawake wachache sana wanapata nafasi za uongozi, na hata hao wachache ambao wanapata nafasi hizo za uongozi wanakumbana na kero na hata unyanyasaji kutoka kwa waume waume, wanaume pamoja na wanawake wenzao ambao hawajaamini kuwa kinamama pia wana uwezo na maarifa ya uongozi. So kwa hiyo ni changamoto ambayo inazidi kuwa uh, mambo ambayo inahitaji kuangaziwa zaidi. Na hata hivyo pia, kuna mambo kama utamaduni na mifumo ambazo kuwa ni duni sana, ambazo huamini kuwa wanawake hawana mamlaka ya maamuzi hata nyumbani. Na mwishowe sana sana, sana, huwa tamaduni hizi huweza kuwaathiri wanawake sana siku za usoni ili wasiweze kujitegemea haswa wanapofiwa na ume zao. Mimi naelezea hiyo kwa sababu mimi nilifiwa na mume wangu, na ingawa haingekuwa ni kwamba nimeweza kujimudu kimasomo na hata kikazi, basi ingelikuwa ni vigumu sana kuendelea na maisha, iwapo ningezingatia sera za, za jamii na tamaduni duni ambazo zinaona kuwa wanawake hawana uwezo uh, au mamlaka au akili ya kuweza kujimudu katika maisha yao. Tunaona kuwa mambo ya urithi pia, tunaona kuwa wanawake hawana, haswa watoto wa kisichana. Kwa muda mrefu so sana, wamekuwa wakiachwa nyuma au kutengwa na familia wakati wa urithi, na unaona kwamba hadi hivi majuzi, uh, nchi yetu ya Kenya, katiba iliweza kubadilishwa hivi karibuni, ikabadilishwa kwamba Uh, hivi kwa sasa watoto wa kisichana wanazingatiwa, uh, na wanaweza sasa hivi kurithi mali kutoka wazazi wao kwa usawa pamoja na wenzao wa kiume. Lakini kwa muda mrefu kina mama wameweza kupelekezwa, uh, wa, mtoto msichana hajakuwa akizingatiwa sana katika mambo ya urithi, na pia imeweza kuwa ni jambo kubwa sana, maanake wakati wa usoni wasichana wana pitia changamoto nyingi sana kwa, kwa sababu unaona kuwa msichana anataka kuolewa. Mara nyingi wengine wanataka kuolewa si kwa sababu wanataka kuolewa, ni kwa sababu wanataka kupata hiyo security, au kuweza kupata mtu ambaye ataweza kumtegemea, maana hawezi kujitegemea yeye, manake hamna ambaye anamwamini kwamba yeye anaweza kujitegemea. Uh, mambo mengi ambayo uh, wasichana na wa mama wanapitia yanakuwa ni changamoto ambayo nimeweza kuwarudisha nyuma sana. Mambo ya unyanyapaa kwangu mimi, naweza kuguzia jambo la unyanyapaa kwa wanawake uh, haswa sana wanawake wajane na hata wanawake ambao ni walemavu. Tunaona kwamba unyanyapaa unatokea wakati mmewako ameaga. Kama mimi sasa, mmewangu um, alipoaga tunaona kuwa marafiki zetu ambao tulikuwa nao wakati ambapo tulikuwa mimi na mme wangu, wale marafiki ambao tulikuwa nao pia sasa wanaanza kuwa ni maadui. Manake wanawake wengine wanaogopa kwamba utaweza kuchukua mme wake, ukikaribia sana. watoto wako, watoto wako pia wanatengwa, unakuwa mzigo, unakuwa mzigo hata kwa marafiki. Uh, marafiki wa zamani wanatoroka, jamii pia unatelekezwa na jamii um, unakuwa sasa ni, ni, ni, ni mzigo ni mzigo hata kwa jamii nzima na mm, inakuwa ni jambo ambalo linazidi kuwa kero katika maisha ya kina mama na wajane. Alafu pia okay, kuna urithi uh-huh, kuna urithi wa wajane. Kuna jamii ambazo zinazidi sana kuzingatia ku, ku yale uh, itikadi ya kwamba mume wako anapoaga basi, unahitaji kurithiwa, unahitaji kurithiwa na jamii au mwanamume mwingine aliye katika hiyo jamii. So kwa hiyo ni changamoto ambazo zinawadhalilisha zina, sana kina mama na uh, watoto wa kisichana. Naendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii ni sehemu ya pili ya Live Talk, na sasa basi moja kwa moja tuende eh, kwenye maoni ya Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu. Salma Mohamed yuko tayari. Shukran kwa wengi wanaochangia mjadala wetu kupitia kurasa ya VOA Swahili ndani ya mtandao wa kijamii wa Facebook. Awami Hassan wa Kibondo naye anasema matatizo ya kiunyanyasaji yanaongezeka kila kukicha, sababu ya ukosaji wa elimu ya uzuiaji kwa ulinzi timirifu kwa jamii yetu. Manyanyaso ya kijinsia imekuwa ni jambo la kawaida. Japo serikali inafanya juhudi kupiga marufuku unyanyasaji wa kijinsia, lakini hakuna mabadiliko yoyote. Huyu ni Sayenda Mabula Magesha, anatokea maeneo ya Nyagokolo wa Bariadi nchini TZ. Goligota Mugabe Mkono huyu pia anatoka kule nchini Tanzania, Geita. Kusema kweli manyanyaso ya ukatili katika Afrika yamezidi. Hii ni kutokana na raia na serikali, hakuna ushirikiano wa dhati. Niombe serikali jengi mazingira rafiki na raia, ili kuweza kubaini na kukomesha manyanyaso. Mwingine ni Breti Mahuvi wa Ilula, Iringa, anasema kiujumla, tunapoona mambo kama haya yapaswa tutoe taarifa mahali husika ili kupunguza vitendo vya ukatili. Joans Bita John wa Kagogo, Muleba, Kagera TZ: kiukweli jamii zetu zimeshuhudia manyanyaso mengi ya kijinsia kipindi hiki cha korona kwa sababu ni wanandoa wengi kutokuwa pamoja muda mwingi katika familia. Sombi naye kutoka Singida, yeye anasema kabisa unyanyasaji wa kijinsia umezidi mno Afrika Mashariki. Binafsi serikali zetu za ukanda wa Afrika Mashariki ni muhimu kutunga sheria kali kwa ajili ya unyanyasaji kwa ujumla. Huyu ni Javas Adoto Mohamed Asalimu Ali Dinya kutoka Kondoa Baura. Anawakilisha Magic Sound Media team kule TZ. Swala la unyanyasaji linapaswa kukemewa sana, ndio maoni yake hayo. Hili tatizo la unyanyasaji wa kijinsia likemewe vikali, ili liweze kufikia ukomo kwa mataifa ya Afrika mashariki na Afrika kwa ujumla, maoni yake Mashaka Juma Kayungilo kutoka nchini TZ. Vile vile asanteni sana kwa wengi mlioshiriki katika mjadala wetu wa kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili ndani ya mtandao wa kijamii wa Facebook. Shukran sana Salma Muhamed kutoka Mombasa. Na maoni hayo ya wasikilizaji kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu kwa eh, kuendelea kutuma maoni yenu. Nam um, uba uh, unapozungumza na baadhi uh, ya jamii hizi mbalimbali mbali ambazo wamepoteza waume zao, je wajane hawa unaozungumza nao wanakueleza kwamba kuna msaada wowote wanaopata kutoka kwenye uh, vyombo husika, pengine vya kiserikali au mashirika yasiyo ya kiserikali, ili kuweza kuwakomboa na kuwaweka katika mazingira bora kama yale waliokuwa wakiishi uh, kabla ya kupoteza wapendwa wao nam. Asante sana Mkamiti kwa hilo swali. Ni, ni wachache tu pekee ambao wanaweza kupenya labda kuelekea kotini na kuweza kushinda zile kesi na maisha yao labda yakarudi ka, ya kama kawaida. Lakini kama alivyosema Gladys, jamii pia inacheza uh, pat kubwa sana katika ile kutelekeza watu ama, uh, wao wanawake wajana, kwa sababu badala ya kusimama na wao unakuta kwamba wao ndio wako katika mstari wa mbele katika kuwatenga. Kwa hivyo inakuwa vigumu sana kwa yule mjani kutaka kusimamia ile kesi yake. Unakuta kuna vikwazo vingi, mfano ikiwa mojawapo ni ufisadi, labda umepeleka kesi yako pale Ma, nini mahakamani ukiwa uki na ile yani, ushahidi wa kutosha kwamba mimi ndiye mrithi sahihi kwa mali ambayo mume wangu aliacha, lakini unakuta kutokana na ufisadi ile kesi inapotelea kwa njia ambayo haieleweki. Kwa hivyo unakuta kwamba ni wanawake wachache sana ambao wamesaidika sana na idara husika, na wengi wanazidi kuumia kule nje. Ni bahati kwamba Gladys sasa, yeye ni mmoja wa wanawake ambao wamesoma na wanafanya kazi. Jiulize mkamiti, je, kunao wanawake ambao hawakuwa wana, hawakuwa na kazi, hawajasoma, walikuwa wakitegemea sana waume zao? Sasa unakuta kwamba mume anapofariki, mali inapochukuliwa na familia nyingine, yule mwanamke anakuwa hana uwezo wowote ule katika kutetea ile kesi yake. Sasa anabaki katika maisha ya umaskini, maisha ya upweke. Sasa inabidi aanze from zero. Ingawa Gladys pia alianza from zero na yeye pia, lakini kuna wale sasa hawana kazi, hawana pa kuanzia, inakuwa ndio maisha yanakuwa magumu zaidi. Wengine unakuta hata wanajitoa uhai kwa sababu wanashindwa vipi wataendelea na maisha kama hii. E, lakini tu muda wote wao unakimbia sana hapa. Labda nigusie kwa haraka haraka kwa upande wako kule nchini Kenya e, unaweza kutuambia Dada Ani Reri kwamba pengine kuna mambo ambayo yanafanyika kati yenu wadau na serikali na pengine kuna changamoto ambazo mnakutana nazo na pengine ungeshauri nini kuendelea mbele, kwa sababu haya mambo yanaendelea kuwepo kila wakati. Uh, asante sana. Swala la kwanza ambalo ni muhimu kutambua ni ya kwamba serikali ya Kenya wakati huu ime pia imekuwa iko macho na imedhibiti ya kwamba kwa kweli kesi hizi zimeongezeka. Kwa hivyo tumeona kwa mfano, kuanzia serikali kuu kupitia wizara ya jinsia, kuna kikundi ambacho kinasimamia swala la, la dhulma za kijinsia na FIDA ni mojawapo moja ya mashirika ambayo yanaketi katika aa, kamati hiyo Kamati hiyo imekuwa ikikutana kila mwezi kudhibiti hali ya mambo, na swala moja tumeona linasaidia sana ni kuwa na ile ambapo ile twaita, uh, statistics ya kwamba kuna uh, zile information sources ambazo zinasaidia ili mipango iweze kufanyika. La pili, tumeona katika uh, wizara ya afya ambayo inasimamia janga hili la corona pia imeweza kukua na mlango wa wazi hasa wakati ambapo imeweza kupitisha sheria nyingi, sababu jambo la kwanza tumeona ni ya kwamba hakuna yeyote duniani alikuwa amejitayarisha katika janga hili. Kwa hivyo imekuwa ni suala ambalo limetokea na kila uchao, uh, wizara ya afya kwa mfano ya kimbia kuona ni, ni, ni, ni mikakati ipi inapaswa iwekwe ili kudhibiti janga hili, na tumeona ya kwamba serikali kupitia wizara ya afya imeweza kuwashirikisha washikadau kuweza kuhakikisha kwamba mikakati ambayo inawekwa, kwa mfano quarantine, inatia mikazo ya kwamba kwa mfano kuna kinamama ambao ni wajawazito watakuwa na haja ya kwenda hospitali usiku, wakati ambapo kuna ile kufungwa. Kwa hivyo, polisi na wale ambao wakuu wa serikali wawe tayari ya kwamba mwanamke ambapo anaonekana Afikishwe hospitali kwa mfano. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo tumeona, na tungependa kupongeza serikali pia. Polisi wamejaribu sana, idara ya polisi kuwazungumzia Wakenya, imehusisha mashirika kama FIDA na wengineo haswa katika suala la kudhibiti uh, dhulma dhidi ya watoto wa, wa kike na kesi za ubakaji ambazo zimeweza kuonekana sana sana, pia dhulma dhidi ya kinamama na wanaume. Shukrani kwa washiriki wote mliohusika katika live talk hii leo. Nianze e, kushukuru Gladnes Hemed Munu, mwanahabari alibobea kutoka katika masuala ya jinsia, jamii, afya na uongozi, kutoka Tanzania. Gladys Sam kutoka Afrika ya Kusini, ambaye ni mjane na mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia. Hali kadhalika nikushukuru, kushukuru sana mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi ambaye amefuatia ripoti hizi kwa kina zaidi, na pia namshukuru Anne Ireri yeye ni mkurugenzi wa shirika kutetea haki za wanawake FIDA huko nchini Kenya, ambaye pia ni wakili, na hapa ndo tunafika matangazo yetu tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya mwelekezi Aida Isa, mimi ni Sandey Shomari Ikana, mwenzangu Mkamiti Kibayasi, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, na watakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.