Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi hujambo popote ulipo, nayekukaribisha. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 26 mwezi wa Juni mwaka wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo la maziwa makuu, na kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu ya www voaswahili com, na kusihi uandamane nasi hadi mwisho Kwenye matangazo yetu hivi leo, kura za uchaguzi wa marudio nchini Malawi zaendelea kuhesabiwa, wakati mpinzani mkuu wa rais Peter Mutharika, Lazarus Chakwera akionekana kuwa mbele kufikia jana jioni. Je, baadhi ya wachambuzi wanasema ni nini, nini cha kutarajia? Itakuwa jambo la ajabu sana kwa sababu mabadiliko ndani ya Malawi yamekuwa yakitokea. Nchi ya Malawi si mfano mzuri sana wa nchi za Afrika. Naweza kusema kwamba Wamalawi tayari hawana uoga na, na leo ikiwa ni Ijumaa, VOA Mitaani itakupeleka hadi mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambako baadhi ya madereva wa teksi wanaeleza biashara zao zilivyobadilika tangu kutokea kwa janga la korona ulimwenguni. Swali ni je, hali huenda ikabadilika baada ya shughuli za kitalii kufunguliwa? Bado kibiashara iko ngumu, japokuwa amefungua anga hizo zote, lakini biashara bado iko ngumu. Sasa sijui tusubiri mpaka kwa muda gani, sijui kati ya miezi inayokuja ya mbele tuangalie mambo yatakwendaje. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu BMJ Muridhi. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ya kila siku imeongezeka maradufu hapa Marekani, wakati serikali ikifichua kwamba zaidi ya watu milioni 20 huenda wameambukizwa virusi hivyo kufikia sasa. Visa 38115 viliripotiwa hiyo jana hapa Marekani, ikisemekana kuwa idadi kubwa zaidi kwa siku moja tangu kuzuka kwa janga hilo mwezi Desemba mwaka uliopita kwa mujibu wa gazeti la Washington Post kulingana na takwimu za chuo kikuu cha Johns Hopkins, idadi kubwa zaidi kutangazwa kwa siku moja ilikuwa ni Aprili 24 ambapo kulikuwa na visa 36400. Mratibu wa kituo cha afya cha Harvard Ashish Jar, wakati akifanya mahojiano jana Alhamisi na kituo cha televisheni cha NBC katika kipindi cha Today alisema sababu kubwa ya kuongezeka kwa maambukizi hapa Marekani ni kufunguliwa tena kwa shughuli za kawaida bila kuwepo na mikakati ya kutosha kukabiliana na maambukizi mapya. Ujerumani na Ufaransa jana Alhamisi zilisisitiza uungwaji mkono wa kisiasa na kifedha kwa shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO tofauti na msimamo uliochukuliwa na Marekani, wakati huu ambapo janga la virusi vya korona limeendelea kutikisa ulimwengu. Kauli za mataifa hayo mawili ya Ulaya zilitolewa mjini Geneva Uswizi na mawaziri wao wa afya ambao walikuwa katika taifa hilo kwa mazungumzo na maafisa wa WHO, ambapo baadaye walizungumza na waandishi wa habari. Waziri wa afya wa Ufaransa, olivier veran, alisema kuwa nchi yake ina imani na uwezo wa WHO wa kushughulikia changamoto za kiafya zinazoibuka na kufanya tathmini ya kazi hiyo ili kupata matokeo chanya. Alisema kuwa Ufaransa inaimarisha mchango wake wa kifedha kwa WHO na kwamba Rais Emmanuel Macron ametangaza nyongeza ya mchango wa dola zaidi ya milioni 50 kando na gharama za uendeshaji wa shughuli ambazo Ufaransa huwa inachangia. Waziri wa fedha wa Ujerumani naye Jens Spahn Alisema nchi hiyo itatekeleza wajibu wake ili kuipatia WHO uungwaji mkono wa kifedha, kisiasa na kiufundi ambao unahitajika. Na mazishi ya aliyekuwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, ambaye aliaga dunia tarehe 8 mwezi huu, yatafanyika hii leo Ijumaa katika mji wa pili wa kisiasa wa Gitega ulio katikati mwa taifa hilo la Afrika ya Kati. Harison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Burundi, mwili wa marehemu Nkurunziza utaondolewa kwenye hospitali ya mkoa wa Karusi na kupelekwa kwenye uwanja wa mpira wa Gitega ambako utaagwa kwa heshima za kijeshi. Taarifa za serikali zinasema raia waishio pembezoni mwa barabara kuu kutoka Karusi kuelekea Gitega watasimama kando na kutoa heshima zao za mwisho wakati msafara wa magari yanayosindikiza jeneza ukipita. Taarifa zimeongeza kusema kuwa raia wataruhusiwa kutoa heshima zao za mwisho pia kwenye uwanja wa michezo wa Gitega saa nne za asubuhi, ambako wanaume wanahitajika kuvaa suruali wa nyeusi na shati nyeupe, huku wanawake wakihitajika kuwa na mavazi maalum ya kitamaduni ya mvutano. Zera suti na tai hazitaruhusiwa, ripoti zinaongeza. Pierre Nkurunziza aliongoza Burundi kwa miaka kumi na mitano na aliaga dunia Juni 8 kutokana na kile serikali itaja kuwa mshtuko wa moyo. Mrithi wake rais mteule Jenerali Evarist Ndaishimie aliapishwa wiki iliyopita miezi miwili kabla ya siku iliyopangwa kutokana na kifo hicho cha ghafla. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tume ya uandishi wa habari ya Rwanda imefikia makubaliano na shirika la msaada wa kisheria nchini humo laf ya kuwawezesha waandishi wa habari na wahudumu wengine katika tasnia hiyo kupata uwakilishi bila malipo mahakamani iwapo watakabiliwa na mashtaka yanayohusu utendakazi wao. Makubaliano hayo yalitiwa saini jana Alhamisi mjini Kigali. Pamoja na kutoa huduma ya uwakilishi wa bure, shirika hilo pia litatoa msaada kwa tume hiyo katika kutekeleza majukumu yake, ikiwa ni pamoja na mchakato wa kusikiliza malalamiko na kuamua kesi dhidi ya waandishi wa habari kwa mujibu wa gazeti la New Times la Rwanda. Ingawa sheria kuhusu kashifa za kupitia maandishi nchini humo iliyoondolewa mnamo mwaka wa 2018, wanahabari bado wanakabiliwa na tishio la kushtakiwa. Na kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga amefanyiwa upasuaji mdogo kwenye mgongo wake katika hospitali moja mjini Dubai katika falme za Kiarabu, kwa mujibu wa ndugu yake Oburu Odinga. Odinga aliondoka Kenya siku ya Jumapili baada ya kuugua. Ndugu yake alikanusha uvumi ambao umekuwa ukienea kwenye mitandao ya kijamii kwamba mwanasiasa huyo mkongwe alikuwa nchini China kwa matibabu. Odinga ambaye ndiye kiongozi wa chama cha Orange Democratic Movement ODM, ni mmoja wa wanasiasa wenye ushawishi mkubwa nchini Kenya na amewania uraisi mara kadhaa na sasa ameungana na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta katika mchakato wa kutaka mageuzi na mabadiliko ya katiba ya kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2022 . Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mbunge mmoja nchini Kenya pamoja na mshukiwa wa pili jana wamehukumiwa vifungo vya takriban miaka 39 gerezani au walipe faini ya takriban shilingi bilioni mbili za Kenya baada ya kupatikana na hatia ya kuhujumu uchumi wa taifa kwa kuiba zaidi ya shilingi milioni mia tatu pesa za umma. Kesi hiyo inamhusu mbunge wa Sirisia John Waluke na imefufua mjadala kuhusu vita dhidi ya ufisadi katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Basi mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, na akaanza kwa kumuuliza umuhimu wa kesi hiyo katika vita dhidi ya ulaji rushwa. Hii ni kesi ambayo imetajwa kuwa na msingi mkubwa sana katika mfumo wa kisheria hapa nchini Kenya, na unatajwa na mwendesha mashtaka ya umma nchini Kenya kuwa ni hatua bora sana ya kuweka angalau vigezo vya kuwadhibiti watu ambao Uh, kwa mara mmoja mo, au nyingine, huenda wakajihusisha na ubadhirifu wa fedha za umma. Na sasa hii huenda ikawa ni hatua tu ya ku uh, wa, waonya kwamba iwapo basi utajikuta umeshtakiwa na ukafika mahakamani kwamba ume, umehusika katika ubadhirifu wa fedha za umma, sasa ujue kwamba sheria ipo na upo, upo mfano wa mtu ambaye ni afisa wa serikali ambaye analipwa na fedha za umma ambaye amekamatwa akapelekwa mahakamani na akahukumiwa wandera kesi hii ilianza mwaka wa elfu mbili na nne na swali linaloulizwa sasa ni baada ya muda wote huo miaka takriban kumi na sita tofauti ni nini na kesi zingine je labda hii inaonyesha kwamba kuna mwamko mpya e kwamba kesi hiyo baadaye imeharakishwa na ikatamatika naam unaonekana kuwa mwamko mpya kwa sababu jinsi ulivyoeleza kesi hii ilianza mwaka wa elfu mbili na nne na mara mara kwa mara mahakama ikitoa uamuzi uh, inajikuta kwamba wale ambao wame, wametolewa kauli, wanakimbia mahakama ya rufaa kupata maamuzi zaidi, na kwa hivyo ni kesi ambayo uh, imechukua muda mwingi sana kusikilizwa na kuamuliwa. Lakini sasa, uh, serikali inaeleza kwamba ni, ni kesi ambayo ilikuwa na msingi mkubwa kwa sababu uh, nia ya wahusika ni kwamba walipania kuibia bodi ya nafaka na mazao hapa nchini Kenya fedha nyingi, na hivyo basi fedha hizo zinafaa zirejeshiwe uh, bodi hiyo, na vilevile raia wa Kenya kupata hizo fedha, kwa sababu uh, hizo ni fedha nyingi ya, na na na, iwapo uh, kesi kama hii haiwezi kufuatiliwa, basi pia huenda linakuwa ni tope katika meza ya ya tume ya kupambana na ufisadi na vilevile Uh, idara ya mashtaka ya umma hapa nchini Kenya. Naona ni kiasi kikubwa mno cha pesa ambacho wametozwa faini, labda kikubwa katika historia nchi hiyo, hususan na kinachotozwa mwanasiasa. E, swali kubwa hapa sasa ni je, mwananchi wa kawaida kama pesa zilipotea ambazo zilikuwa ni mali ya umma, mwananchi wa kawaida atafaidika vipi na faini hizi? Maanake wakati mwingine faini inatozwa, lakini E, pesa zenyewe sio, hazirudi kule zilikotoka. Nam, kilichoelezwa hapa ni kwamba kima kile cha fedha ambacho kiliibiwa uh, kili, kili, kutoka kwenye uh, hii, kampuni hii, bodi ya nafaka na mazao nchini Kenya NCPB, fedha hizo zirejeshwe lakini vile vile pia kuna fedha ambazo zinabaki mahakama, ili mahakama iendelee kutoa huduma kwa wananchi. Kwa hivyo wananchi wanafaidika kwa atu, kwa njia mbili. Lakini pia nieleze kwamba ni, ni fedha nyingi hizi ambazo ha, haijatajwa katika historia ya Kenya. Wako, kuna mtu yeyote ambaye amefikishwa mahakamani na akapigwa faini na kutozwa fedha kama hizi? Kwa hivyo mm, mwendesha mashtaka ya Kenya Noordin Haji anafisiza kwamba hii ni hatua muhimu sana kwa sababu mtu yeyote atakayejihusisha ata na ubadhirifu wa fedha za umma, mtu huyu hata kama itachukua miaka hamsini, mtu huyu atafikishwa mahakamani na atahukumiwa kwa sababu sheria ni msumeno, hukata kuwili. Shukran sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu ukiwa hapo Nairobi, kwa kutupa maelezo hayo. Bila shaka tutaendelea kufuatilia kesi hii na zingine kesi zingine ambazo hasa zinahusu ufisadi wa ki, kiwango cha juu hapo nchini Kenya. Asante. Unapoendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau haungi mkono kuachiliwa kwa mkurugenzi wa kampuni kubwa ya teknolojia ya China Meng Wanzu aliyezuiliwa nchini humo hata baada ya kuahidiwa kwamba watu wawili mashuhuri, raia wa Canada waliozuiliwa nchini China wataachiliwa. Wanzu nde mkuu wa fedha kwenye kampuni mashuhuri ya mawasiliano ya Huawei ambaye pia anatakikana hapa Marekani kwa tuhuma za utapeli watu 19 waliowahi kuwa wanasiasa mashuhuri wa Canada pamoja na wanadiplomasia, akiwemo aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni Lloyd Axworthy na Lawrence Cannon, kwa pamoja wamemwandikia Trudeau barua wakimsihi kumwachilia Meng. Kwenye barua hiyo, wanasema kwamba hatua hiyo huenda ikafungua ushirikiano mpya kati ya Kanada na China. Trudu kwa upande wake wa amesema kwamba anaheshimu ombi lao, lakini hawezi kukubali China itumie kigezo cha kuzuilia watu mashuhuri wa Canada kama njia ya kupata ushawishi kwenye mifumo ya sheria ya Canada. Meng alikamatwa mjini Vancouver mwaka 2018 kufuatia hati ya kukamatwa iliyotolewa na Marekani. na kuuawa kwa mwanahabari mmoja kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India kumefichua hatari iliyoko kwa waandishi wa habari wanaojaribu kuripoti kuhusu uchimbaji mchanga haramu pamoja na ujenzi unaofanyika kinyume cha sheria nchini humo. Shubham Mami Tripathi aliyekuwa akiripotia gazeti la kila siku la Kihindi la kampu meo alipigwa risasi alipokuwa akirudi nyumbani wakati akiendesha pikipiki yake. Siku chache tu kabla ya kuuawa, Tripathi anasemekana kuandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba alikuwa na hofu ya maisha yake. Kulingana na shirika la kutetea haki za waandishi wa habari la Reporters Without Borders, RSF, Tripathi alikuwa akifuatilia taarifa kuhusu kundi haramu la watu wanaochimba mchanga wa kujenga kwenye kingo za mto na kisha kuuzia makampuni makubwa ya ujenzi. Kipadhi pia alikuwa amefichua kuhusu jengo lililokuwa likijengwa kinyume cha sheria na ambalo limebomolewa kutokana na ufichuzi wake. Ni Kumekucha Afrika, idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Serikali ya Ghana imehakikishia Nigeria kwamba mtu aliyevunja nyumba ya ubalozi wake mjini Akra atachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu wa sheria za Ghana mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohegbay. Anaripoti zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Ghana Bibi sheli ayako Bochwe alieleza hatua ya serikali yake wakati alipotembelea ubalozi wa Nigeria mjini Akra, ambapo majengo kadhaa ya ubalozi huo yaliharibiwa na mtu mmoja ambaye alidai kuwa ardhi ya eneo hilo ni mali yake. Waziri Bochwe kasema mamlaka ya Akra imesikitikwa sana na tukio hilo na kwamba wajibu wake ni kulinda usalama wa wanaijeria nchini Ghana. Kwa hiyo mhalifu huyo atafikishwa mbele ya vyombo vya sheria kujibu tuhuma ambazo lakini kikao kilichoendelea katika bunge mjini Abuja, spika wa bunge la Nigeria, Femi Gbajabiamila alieleza si maafaka kuwe wa pole kwa wale ambao wanavunja sheria na badala yake lazima hatua kali zichukuliwe endapo itabainika kuna mtu alivunja sheria. alihusika na uvunjaji wa nyumba za kibalozi ni dhahiri alikuwa anataka kuvuruga amani na mahusiano mazuri baina ya mataifa mawili. Ubalozi wa Nigeria ulivamiwa na mtu ambaye mpaka hivi sasa hajatajwa jina, kwa singizio kuwa yeye ni mmiliki halali wa ardhi ambayo kuna nyumba za kibalozi ambazo zimejengwa hapo kwa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Yote haya ni kupitia Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la kitaifa la utangazaji la Malawi ZBC linaripoti kwamba kufuatia uchaguzi wa rais wa marudio uliofanyika Jumanne wiki hii mgombea wa upinzani Lazarus Chakwera anaendelea kuongoza kwa wingi wa kura zilizohesabiwa kufikia sasa ingawa matokeo hayajatangazwa rasmi, tofauti ya idadi ya kura za Rais Peter Mutharika na Chakwera inaonekana kuwa kubwa, huku baadhi ya wachambuzi wa kisiasa wakibashiri ushindi wa Chakwera. Mwenzangu Idli Gongo amezungumza na Deus Kigamba akiwa Dar es Salaam na kwanza akamuuliza habari kuu kuhusu uchaguzi huo ni zipi? anaelekea kushinda na kutangazwa sasa tumeona ii nyingi tu ambazo yule aliyeelekea kushinda ghafla, tumeambiwa matokeo yanaonyesha kwamba hakutangazwa kuwa ndiye mshindi. Kwa hivyo mimi nadhani kwamba tunahitaji muda kidogo tujisubirishe, ili matokeo yote kabisa yaweze kupatikana na ndipo e, tume ya uchaguzi ya Malawi iweze kutangaza matokeo kamili na lakini nini ambacho kimefikisha hali hii kufikia hapa? maana yake hali inaonekana ni ngumu. Uh, kwa wa sasa, uh, rais wa sasa, rais Mutharika, rais aliyeko madarakani hivi sasa, alipokea eh, madaraka haya kutoka eh, kwa eh, rais Joyce Banda ambaye alishika kwa muda mfupi sana, baada ya kaka mdogo wa rais Asa, Mutharika, kufariki Yaani, namaanisha rais Bingu wa Mutharika. Siasa za Malawi zimekuwa ni siasa ambazo kama ilivyo kwa Zambia na kama inavyoanza kuzoeleka kwa Kenya, e, si siasa wananchi wapiga kura hawaogopi sana kumbadilisha kiongozi. E, ziko nchi chache sana Afrika ambazo sasa bado wapiga kura wanaogopa kubadilika kwa chama au kubadilika kwa mtu. E, Tanzania kwa mfano bado kuna uoga wa kubadilisha chama lakini mtu hakuna uoga e, na utaratibu upo. Kwa hiyo kwa Malawi e, mimi naweza kusema hii haitakuwa mara ya kwanza kuweza kubadilisha chama kilichoko madarakani. Nakumbuka kwamba MCP iliwahi kuwepo baadaye, ikaja kikaja chama kingine e, hivi tunavyozungumza DPP yenyewe si chama ambacho kilikuwepo muda mrefu sana e, katika madaraka, kwa sababu utakumbuka kwamba Rais Bingu wa Mutharika aliwahi kutofautiana na mwenyekiti wake wa chama Bakili Muluzi, halafu akaamua kujiuzuru akiwa rais, kujiengua kwenye kwenye chama chake, lakini kwa kuwa katiba ya Malawi inaruhusu kwamba e, mtu Mmalawi anaweza kuwa rais akaendelea kuwa rais hata kama atapoteza wanachama kwenye chama chake. Ndiyo maana rais Bingu wa Msarika aliendelea kubaki Ikulu kama rais na mwenyekiti Bakili Mluzi akaendelea kuwa mwenyekiti wa chama chao. Kwa hivyo, naweza kusema kwamba hili halitakuwa jambo la ajabu sana kwa sababu mabadiliko ndani ya Malawi yamekuwa yakitokea. Nchi ya Malawi si mfano mzuri sana wa nchi za Afrika, naweza kusema kwamba Wamalawi tayari hawana uoga kwa hiyo ikitokea hili, itakuwa mimi nitaona si jambo la ajabu kwa sababu hizo mbili. Kwanza, kwa Malawi wamezoea, lakini la pili, Dr Lazarus Chakwera na Saul Chilima mgombea mwenza wake si wageni katika macho ya Malawi. Lakini kile ambacho kimeifanya Malawi yenyewe kutokuwa na uoga wa kubadilisha chama, hata kubadilisha mgombea, tofauti na mataifa mengi ya Afrika kama ulivyokuwa umegusia, ni nini hasa, nini ambacho kimefanikisha hili ndani ya Malawi na wa Malawi kuamini katika hili um, Malawi kama ilivyo kwa nchi ya Zambia e, na nchi ya Kenya kwa kiwango kidogo kwa sasa, ina, ina, e, kwa sasa ina taasisi ambazo zimekuwa zikipigania kwamba katiba ya nchi lazima iwe ndiye inayotawala kwa kizungu tunasema supremacy supremacy lazima iwe kwenye katiba ya nchi, kwa maana ya kwamba hakuna mtu katika nchi, hakuna taasisi katika nchi, hakuna sheria katika nchi ambayo inaweza kuikiuka katiba ya nchi, na hiyo taasisi au hiyo sheria au hiyo huyo mtu akanyamaziwa. Ni Deus Kigamba mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Dar es Salaam, Tanzania. VOA Mitaani. Na leo kwenye VOA Mitaani tunaelekea mjini Dar es Salaam, katika kijiwe maarufu cha madereva wa teksi wanaofanya biashara hiyo katika makutano ya mtaa wa Jamhuri na Zaramo. Mwenzetu Dina Chahali amezungumza na baadhi yao ambao wanaeleza shughuli zao zilivyoathiriwa na janga la korona. Shughuli hizo ni pamoja na kufungwa kwa anga kwa watalii na wageni pamoja na biashara za mahoteli, shughuli ambazo kwa kweli wanateksi wanategemea pakubwa. Hebu tusikie wanavyosema. VOA Mitaani kutoka Dar es Salaam hii leo ilitua katika kijue maarufu cha madereva wa taksi wanaofanya biashara hiyo katika makutano ya mtaa wa Jamhuri na Zaramo. Vyoi mitaani ilitaka kujua athari walizozipata madereva hao wa taksi kibiashara kutokana na ugonjwa wa korona ambao bado ni tishio la kiafya katika nchi nyingi duniani. Hata hivyo, kwa sasa Tanzania imeruhusu shughuli zote kurejea kama zamani, baada ya kusitishwa baadhi ya shughuli kwa takriban miezi mitatu. Shughuli hizo ni pamoja na kufungua anga kwa watalii na wageni pamoja na biashara ya mahoteli, shughuli ambazo zinachangia kwa kiasi kikubwa ustawi wa madereva wa taksi. Kazi yetu ilikuwa na ugumu mkubwa sana, tena mkubwa sana, baada ya kuingia maradhi haya ya korona. Tuliteseka sana, kwa sababu kipindi cha nyuma tulikuwa tunapata wateja kutoka hotelini, na ndege zilikuwa zinashuka, wageni wanafikia hotelini, na sisi wanatuchukua, tunafanya shughuli zetu, riziki tunapata. Lakini kutokana na hilo, ikabidi wageni hatuwapati kabisa kabisa, kwa sababu wageni kwanza walikuwa hawaji, baada ya ndege kusitishwa zishuke na wafanyabiashara nao walikuwepo baadhi ya wengine walikuwepo wako majumbani hawatembei. Kwa hiyo sisi biashara yetu ya teksi kwa mimi hasa ilikuwa ni ngumu, ngumu, ngumu, ngumu, ngumu sana, yani ni ngumu ni ngumu ni ngumu. Hata sasa hivi hapa tulipo, biashara ya teksi bado iko ngumu iko ngumu sana. Kama sawa ndio wamefika, tumesikia kwamba wamefika wengine Arusha, wamefika wengine Zanzibar, lakini hata hivyo kibiashara bado iko ngumu tu, bado kibiashara iko ngumu japokuwa wamefungua anga hizo zote. Biashara bado iko ngumu sasa. E, mimi kama dereva wa taksi kutokana na changamoto za, za korona ambazo zimepita, lakini kwa, kwa sahivi nashukuru kidogo, hali ya Tanzania kwa sisi madereva wa taksi imekuwa ni afadhali kidogo, kutokana na madereva wa taksi hatukuwa na lockdown e, kwa hiyo kwa kweli kwa sahivi tunashukuru Mungu Wateja wapo tunapata, na kadri siku zinavyoendelea, hizi shule zinafunguliwa vile vile, na kazi zinaendelea, watu wanaendelea kuja maofisini, ko tunatarajia kipato kizuri, baadaye kizuri zaidi. E, kwa hali ya taksi na pamoja na abiria wetu au wageni ambao walikuwa nakuja kipindi kile na cha sasa hivi ambacho kilichokuja korona, kwa kweli hali ilikuwa ni tofauti. E, ilivyoingia korona, hali ilikuwa mbaya mbaya mbaya mbaya kwa siku. Kwa kweli tulikuwa tunapakia kwanzia watu wawili au watatu. Ukipakia watano wewe ndio kwisha ukipakia watano wewe ndio umefanya kazi. Ukimpata mtu ambaye wa kutembea nayo kutwa nzima, kwa kweli hata mimi mwenyewe sijampakia mtu ambaye wa kutwa mzima. Tunapakia watu wawili au watatu au wanne, pamekwisha na tunaondoka zetu nyumbani, hatuna kitu. Hii magari yalikuwa ni magari haya, sio yetu magari haya, ni ya mabosi, na mabosi nao tunatakiwa tayari tuwapelekee hela, hela zenyewe hazipatikani Saa ingine tunakaa tunanyang'anywa magari kwa sababu ya kuto kupeleka hesabu, naona e, tunahamia tena kwa tajiri mwingine, naye pia vilevile tunapakia tunachukua gari la mtu, hela zipatikani. Mabosi walikaa wakafikia mpaka kufungia magari yao. Naona bana, changamoto iliopatikana wakati wa janga la korona ni masuala ya biashara ilikuwa chini, kwa sababu kulikuwa na uhaba wa abiria, na hii yote kutokana na janga la corona. Maana sisi mara nyingi huwa tunategemea wageni ambao wanatoka nje ya nchi na mikoani, ambao wanakuja katika jiji la Dar es Salaam. Kwa kweli tumeathirika kibiashara sisi madereva, pamoja na matajiri. Hali ya biashara ilikuwa sio mzuri, nafikiri hii imejulikana Si Tanzania tu wala Dar es Salaam, ni kote ulimwenguni. Kuhusu kushuka kwa mafuta, ni kweli mafuta yameshuka. Lakini biashara, biashara hakuna. Hakukua ha, na biashara yote. Na kuhusu kutoka lockdown, ni kweli imesaidia kwa sababu ugonjwa unapokaa ndani unaweka ni bora, unapotoka unakuwa vizuri. Na tumezingatia vigezo vyote kama alivyosema Mheshimiwa Rais kwa ugonjwa upo na utaendelea kuepo. Kwa hiyo tuzoe na tuwe nao na tuchukue tahadhari. Kimsingi nafikiri hata matajiri nao walielewa hali ilivyo. Wengine walijaribu kubana kwa kuwapunguzia baadhi ya madereva hesabu, kama ulikuwa unatakiwa peleke laki na ishirini, wengine walisema laki moja, na kuna wengine, kama ulikuwa unapeleka laki, walikuwa wanasema basi leti themanini. Na kuna wengine walifikia hatua kwamba unachopata wewe leti, kutokana na hali halisi ilivyo nikiripotia vioa mitaani kutoka jijini Dar es Salaam. Mimi ni Dina Chahali. Kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ya kila siku imeongezeka maradufu hapa Marekani, wakati serikali ikifichua kwamba zaidi ya watu milioni 20 huenda wameambukizwa virusi hivyo kufikia sasa. Ujerumani na Ufaransa jana Alhamisi zilisema zinaunga mkono kisiasa na kifedha shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO, tofauti na msimamo uliochukuliwa na Marekani, wakati huu ambapo janga la virusi vya korona limeendelea kutikisa ulimwengu. Mazishi ya aliyekuwa rais wa Burundi, Pierre Nguru... Nkurunziza ambaye aliaga dunia tarehe 8 mwezi huu yatafanyika leo Ijumaa, katika mji wa pili wa kisiasa wa Gitega ulio katikati mwa taifa hilo la Afrika ya Kati. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amefanyiwa upasuaji mdogo kwenye mgongo wake katika hospitali moja mjini Dubai katika Falme za Kiarabu. Kwa mujibu wa ndugu yake Oburu Odinga, Odinga aliondoka Kenya siku ya Jumaapili baada ya kuugua. Na basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika a Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, msimamizi BMJ Muridhi, producer CD Chubahiro. Jina langu Harrison Kamau, ikikutakia siku njema popote ulipo.