Saa kumi na nusu masaa ya Afrika Mashariki na ni saa 9 na nusu masaa ya Afrika ya Kati. Mambo vipi, msikilizaji wa VOA Express? Karibu katika kipindi cha Alhamisi ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe 25 mwezi wa sita mwaka 2020, Alhamisi safi. Ikiwa kama kawaida ndani ya Express huwa ni TBT, lakini ndani yake tuna habari nyingi tutakuangazia. Mfano tu ni kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi awaonya wabunge dhidi ya kupitisha sheria ambazo haziangazii maslahi ya taifa hilo. Na mwendesha mkuu wa mashtaka ya jinai katika mahakama ya ICC Fatou Bensouda aelezea matumaini kwamba kusikizwa kwa kesi Ali Kushayb kule Sudan huenda kukasitisha ghasia za mara kwa mara. Na kama kawaida, msikilizaji, barazani kuna mjadala unaendelea wanashughulikiwa wafanyikazi wa nyumbani. Tutumie ujumbe wako, nambari ya simu tuwekee pale pale, tutakuwa na kupigia simu tupate maoni yako na pia kusoma ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Hata hivyo, kuna swala ambalo limezua gumzo katika taifa la Tanzania na hapa nchini Kenya vilevile, kuhusiana vile, na wazazi kuitishwa ada za wanao, licha ya kwamba wamekuwa nyumbani kutokana na kufungwa kwa shule hizo, eh, kwa sababu ya kupunguza maambukizi ya COVID-19, tatizo ambalo wazazi wengi wakiwazia ni vipi watalipa na elimu itaendeleaje? Hapa Kenya, mawazo yako sasa, ama mjadala upo sasa kuangazia ni vipi shule zitarejea, lakini hayo tutayajadilia pale baadaye. Katika habari zetu hivi leo, tuanzie kule DR Congo, ambapo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi amewaonya wabunge dhidi ya kupitisha miswada isiyoambatana na maslahi ya taifa hilo. Tshisekedi ametoa onyo hilo baada ya maandamano yaliyofanyika nje ya bunge mjini Kinshasa, ambapo wananchi walielezea ya ghadhabu yao dhidi ya miswada mitatu iliyowasilishwa bungeni na wabunge wanaomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila. Kutokana na ghasia za jana kwamba baadhi ya wabunge bado wamejificha majumbani kwao wakihofia usalama wao. Tuungane naye Austere Malivika akituarifu zaidi kutoka mjini Goma. wanaharibu gari yake, kunakuwa wenzetu, karibu nao tano gari zao zimeharibiwa, wameenda hata nyumbani kwa wabunge fulani fulani kuomoa nyumba zao. Kizeriboka Sereka Watevwa, mbunge wa Beni akiwa katika bunge mjini Kinjasa kutoka upande wa upinzani, asema kwa sasa hali siyo nzuri kwa wabunge wengi ambao wamelazimika kubaki nyumbani kwao kufuatia mashambulizi ya wananchi wanaokuwa na hasira kutokana na, na sheria mpya waliopendekeza bungeni wabunge kutoka chama cha FCC iende bungeni kwa sababu ninajizuiza nisiweze pia kupata juu ya burebure ichapo vilinakua kwa upande wa raia kusema lazima raia iweze kuheshimiwa. Ifahamike kwamba wabunge kutoka FCC kuwa ni muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais mstaafu Joseph Kabila imependekeza sheria mpya kuhusu majaji iwekwe ili hao wawe chini ya uongozi wa wizara ya sheria, swala ambalo wananchi hawataki, kwani wanachokihitaji ni kuona watu wote walioiba pesa za serikali sasa na siku hizopita waweze kufikishwa mahakamani. Inosamirimo Kambale ni kutoka chama cha FCC. Ni kama wanabunge iko na sheria ni dra yao ya kufaili haiko kusema kama sisi watu wapepe denjo tunapenda ubie kuko kitu moina tuko nafaa kwa sababu ya hiyo mambo hapana, ni wanabunge wana... upande wa UDPS ikisema kwamba hawatakubali sheria hiyo kuendelea na kukubaliwa. Jedeo sepengwa ni kutoka UDPS Goma. Kwa nini kazi uh, ya wasema wa sheria wanapenda waigusie, wawe na mkono huko ndani, inatuogopesha. Tunashukuru sana kwa watu ambao wanashimama raia sana sana Kinshasa, am, wale ambao wamesikia uzito waue wa hiyo kitu. Na wanapenda uh, iyo kitu isipite. Wananchi wakisema iwapo wabunge watasubutu kupitisha sheria hiyo isiyoambatana na matakwa ya raia wao watasimama. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wakisema kwamba kwa sasa kuna tatizo iwapo FCC yake Joseph Kabila pamoja na Kash yake Chisekedi hawataelewana. Lora Mugiraneza, uh, mambo yenye kupitika Kinshasa, uh, ni mambo yenye kuhuzunisha na sababu gani? Sababu waliokuwa marafiki ambao ni FCC Cash, yaani PPRD na UDPS, e, tunaona kama inaenda kuwa kubomoka kwa ile mapatano yao. Wasiwasi ikiendelea sehemu nyingi kuhusu hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na sheria kuanza kuchukua mkondo wake wakiwatafuta watu wanaoiba pesa za serikali. Hoser Malivika, Sauti ya America, Goma na wengineko ni kwamba mwendesha mkuu wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC anasema kuwa kesi dhidi ya mtuhumiwa kiongozi wa mapigano kutoka Sudan Ali Kushayb, iliyoanza kusikilizwa mwezi huu, huenda ikavunja ghasia za mara kwa mara nchini humo. Mwendesha mashtaka Fatu Bensuda amesema hayo katika mahojiano maalum na Salim Solomon wa VOA akiongeza kuwa hatua hiyo ni ishara tosha kuwa wahalifu wa kivita hawana nafasi kukwepa mkono wa sheria. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Baada ya kukwepa kukamatwa kwa zaidi ya muongo mmoja, kiongozi wa wanamgambo Ali Kushaibu amejikuta akiwa mbele ya mahakama ya ICC iliyopo mjini The Hague huko Uholanzi akituhumiwa kuongoza za wapiganaji wajanjaweed walioua kutesa pamoja na kubaka raia katika mkoa wa Darfur. Naamini kwamba kufikishwa kwake hapa ICC ni ujumbe dhahiri kwamba ingawa inaweza kuchukua muda mrefu, maafisa wangu watahakikisha kwa hatimaye wahalifu wa kivita wanakumbana na mkono wa sheria. Kushaibu ambaye jina lake kamili ni Ali Muhamed Ali Abdi Arrahman ameshtakiwa kwa kuongoza maelfu ya wapiganaji wa kundi la Janjaweed kati ya mwaka 2003 hadi 2004. Wapiganaji hao waliongoza kile kilichotajwa kama maangamizi ya watu wa kabila fulani miongoni mwa wakazi wa Darfur. Mwaka mbili na saba Koshaib alishtakiwa kwa makosa na mbili ya ukatili dhidi ya ubinadamu pamoja na makosa mengine ishirini na nane ya uhalifu wa kivita. Licha ya hilo, alipata ulinzi kutoka kwa kiongozi wa muda mrefu wa Sudan Omar al Bashir aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita. Februari mwaka huu, serkali ya mpito ilitangaza kutoa ushirikiano kwa mahakama ya ICC iliyopo Nafikiri kuwajibishwa kutokana na, na ukatili wa kivita uliofanywa Darfur pamoja na uhalifu mwingine ni masuala yanayoungwa mkono na utawala wa Sudan. Serikali iliyoko mamlakani inatambua kwa kuwajibishwa waliotekeleza maovu hayo utaleta uthabit wa kudumu. Hudson anasema kuwa kukamatwa na hatimaye kushtakiwa kwa kushaib pamoja na wahalifu wengine wa kivita ni hatua muhimu iliyochukuliwa na mahakama ya ICC na huenda ikaleta mabadiliko makubwa nchini Sudan wakati sudan ikijiandaa kufanya uchaguzi mwaka 2022 kuna wale wanaohofia kuwa hatua za icc zitaibua vidonda vya kali lakini bensuda anatofautiana na wazo hilo Waathirika wa Dafur wamesubiri kwa muda mrefu sana kupata haki, na lengo letu ambalo liko ndani ya mamlaka yetu ni kupambana na wale wasiohofia kushtakiwa nchini Sudan, kuchunguza na kuwashtaki wanaotenda uhalifu huu, ili tuweze kuzuia uhalifu mwingine kutokea katika siku za usoni na kwa kufanya hivyo itasaidia kuvunja mzunguko wa ghasia. Ben Suda anasema kwamba waathirika wanapoona haki inatendeka kwenye mahakama na watenda maovu wanawajibishwa, inapunguza uwezekano wa kutokea kwa ghasia zaidi. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusikiza VOA express kutoka hapa Mombasa. Unaweza kufuatilia matangazo yetu kwenye ukurasa wa Facebook ama kwenye www.voa.com. Sasa inakuwa ni wakati wa kuungana na wenzetu kule Washington kutufahamisha mengi katika habari za dunia. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka sauti ya amerika VOA Express. Msomaji Abdu Shakur Abud. Mkutano wa wafadhili kuchangisha fedha kuisaidia Sudan unafanyika kupitia mtandao kutoka mji wa Berlin, Ujerumani hii leo, ambapo wajumbe kutoka karibu mataifa 40 wanahudhuria Mkutano huo unaodhaminiwa na Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, Ujerumani na Sudan unatarajiwa kukusanya fedha ili kuweza kumsaidia Waziri Mkuu Abdallah Hamdok kukabiliana na ughali wa maisha uliopindukia asilimia mia moja, upungufu wa bidhaa muhimu kama mafuta, dawa na mkate, pamoja na mpango wake wa kunusuru uchumi wa nchi kufuatia miaka mingi ya vikwazo. Msaada huo unahitajika kwa dharura pia ili kusaidia serikali ya mpito kati ya raia na wanajeshi iliyoundwa baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir kuweza kulipa madeni ya nchi za kigeni. Karibu Warohinja 100 kutoka Myanmar, wakiwemo watoto 30 wameokolewa kutoka boti ya mbao nje ya pwani ya kisiwa cha Sumatra nchini Indonesia. Kulingana na mkuu wa mamlaka ya usafiri baharini wa Indonesia, muhammad Nasir, boti ambalo wakimbizi hao walikuwa wanasafiria ilivunjika na walikuwa wanaelea kwenye mbao walipookolewa na wavuvi. Nasir anasema watu hao hawakuwa na maji au chakula kwa siku kadhaa. Malaysia na Indonesia ni nchi mbili ambazo hivi sasa Waislamu wa, wa Kirohingya wanakimbilia kutoka mapigano huko Myanmar, ambako maelfu hukimbia kupitia wafanyabiashara magendo kila mwaka. Kiongozi wa maandamano katika mji wa kusini wa Tunisia wa Tataoun, Tarek Haddad anasema hawatasitisha maandamano na malalamiko yao hadi pale serikali inatekeleza matakwa yao ya kuwapatia ajira maelfu ya vijana katika wilaya hiyo. Hadad aliyekuwa anashikiliwa kwa siku nne na maafisa wa usalama aliachiliwa huru jana jioni na kuzungumza na waandishi wa habari hii leo baada ya kupokelewa kwa shangwe na wafuasi wake wanaotaka serikali kutekeleza makubaliano ya mwaka 2017 ya kuwapatia ajira vijana katika sekta ya mafuta na gesi katika jimbo lao. Kwa wiki kadhaa sasa, waandamanaji wamefunga njia zote ili kuzuia malori kuelekea kwenye kituo kikubwa cha kuchukua mafuta cha El Kamour, kituo muhimu kwa ajili ya biashara ndogo ya mafuta ya Tunisia. Warasia wameanza kupiga kura katika kura ya maoni juu ya mabadiliko ya katiba yatakaomwezesha ya Rais Vladimir Putin kuongeza muda wa utawala wake kwa miaka 12 zaidi. Vituo vya kupiga kura vimefunguliwa mapema hii leo katika majimbo yote 14 ya taifa hilo ili kuwaruhusu wananchi kupiga kura kwa muda wa wiki moja, katika juhudi za kupunguza msongamano kutokana na janga la korona. Ikiwa ikifanyika siku moja, kutakuwa na watu wengi kwa pamoja, wanasema maafisa. Upigaji kura umewatia wasiwasi maafisa wa afya wa Rasia kutokana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, ambako kuna karibu watu elfu saba wanaambukizwa kila siku nchini humo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika. <the game> <reality> Right. Safi kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express ikikuletea matangazo yake hivi leo. Kutoka Mombasa, kipande kitamu sana cha mziki, nakuambia, karantin moves. Moves, lakini ni wakati wa kuangazia nini kilichomo katika barazani. Karibu nam ndani ya barazani kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Tunauliza, je, wafanyakazi wa majumbani wanapata usaidizi unaostahili wanapokumbwa na matatizo mbalimbali mbali? Tumeomba tuandikiwe maoni na pia vile vile kupiga simu na hatari uh, Niko na nambari za simu hapa, hebu tumtafute tafute mmoja akiwa uh, ni Daima Kafifi ndio nam na ha, hebu tukusikie unasemaje kuhusiana na barazani ya leo. Wafanyakazi wa nyumbani huwa wanapata masaibu sana. Tatizo huwa wanakabiliana nalo kwanza ni kutolipwa mshahara kwa wakati. Tatizo la pili huwa wanalikabili ni labda kutongozwa na mabosi wao, wananyanyaswa kufanyizwa kazi kazi kubwa sana, kazi ambazo labda ukiangalia na mshahara wanaopata na kazi wanazofanya nyumbani, kazi huwa kubwa sana. Wengine wanafungiwa majumbani humo, yani wanafanya kazi nyingi sana hata wanafagia kwenye vitanda vya mabosi, lakini mshahara wao huwa mdogo sana. Wananyanyasika sana hao wanawake wao, watu wafanya kazi za nyumbani. mm -hmm. Kwa kweli wanaonewa sana. Tukishukuru sana Daima Kafifi. Unasema huko Mantapala Zambia, Zambia wakimbizi ya Mantapala hapa Zambia ni mkoa wa Luapula na district ya Nchelenge hapa kuna karibu Wakimbizi elfu kumi na tano kutoka DRC. Asante sana. Mm -hmm. Shukran sana. Nam, tukitoka Zambia sasa tupo pale Tanzania. Kolila bwana Kundel Moshi, maoni yako ni yapi kuhusiana na mjadala wetu wa barazani? Asante uh, sana. Suala la wafanyakazi wa majumbani kuna matatizo ya pana pale huwa yanayapata, hasa wafanyakazi wa vijijini. Unajua kwa, kwa mjini taarifa uoga zinafika kwenye vyombo husika kwa wakati, lakini kuna vijijini wafanyakazi wapo na wanapata changamoto za majumbani uko alafu, pia mara nyingi huwa kutokana na ile mazingira wanaoishi, wana, wana kidogo hata kutoa taarifa nayo inakuwa ni vigumu. Nikiulize kama hapa nchini Kenya huwa kuna shirika ama tuseme ni chama wanajiita Kudheiha ambayo inasimamia wale wafanyikazi. Je, Tanzania kipo chama kama hicho cha ja kuangalia kwamba e, wao wafanyikazi wanajisajili na kutafuta usaidizi? Aa, kwa mimi hapa nafahamu hicho chama kipo, lakini ufanyaji wake wa kazi unafanyika hasa pale ambapo hivi tatizo linapotokea ndio wanatafuta wana wanatafuta solutioni lakini l ambapo hivi kuzuia tatizo kama hilo po kujitokeza kabla, inakuwa ni inakuwa ni vigumu. Ni hapa ningeona swala la msingi lingefanyika ni kwamba hivi wangeweza kuingia kule ndani ndani hasa kule vijijini kuweza kuzungumza na wafanyakazi wale wa ndani, tofauti na pale wakisubiri kwanza mpaka tatizo ilitokee ndo waweze kutoa taarifa. Tukushukuru sana kwa kukubali nafasi hii kuzungumza na VOA. Asante na nyie pia nashukuruni sana kwa nafasi hii. Simu hizo leo tumepata kutoka moja Zambia, nyingine tumepata kutoka Tanzania. Wanasema kweli wafanyikazi wanapitia, na hata mashirika ambayo yako kuwatetea mengine hayafiki mashinani kuwatambua na kuwasaidia, lakini pia wafanyikazi wenyewe wa nyumbani siku hizi wengi eh, ni matapeli. <laughs> <laughs> <laughs> Mtu alikuja yeye, akiondoka ameondoka na kila kitu kwa nyumba yako. Nam mama, wakati mwingine anakuwa yeye, yani hana hana ule uaminifu, uka vipi, hata ukambeba vipi, atakuudhi tu. Lakini tusome jumbe eh, ambazo zinazidi kutiririka katika ukurasa wa VOA Swahili. Arobas Mulondani akiwa DRC mjini Baraka anasema, inategemea, inatupasa kufahamu tabia mfanyikazi mwenyewe. Jean Imanishimwe kutoka wilaya ya, ya Rusizi nchini Rwanda unasema baadhi yao wanapata usaidizi lakini wengine hawapati kabisa. Asante. VOA Express unasema unatupenda sana. Amonikaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet pale Songea Tizedi anasema hapana, hapana, hapana, wafanyikazi wa ndani hawapatiwi msaada wowote. Ndovia Kasiki wa Butembo, DRC, Kivu Kaskazini, yaani Nor Kivu, unasema wafanyikazi wa majumbani wanapata usaidizi wanapokumbwa na matatizo mbalimbali mbali. Haya, ah, maoni yao shaka Kelvin Muteha wa Kenya huyo, ambaye alikuwa pia anaomba apigiwe simu, lakini kwa sababu ya muda hatutakupigia, tusome ujumbe wako. Anasema hata mshahara hakuna, lakini <laughs> nyumba ambazo zina heshima mfanyikazi haya. Ama yaya akija, mm -hmm. Ni vizuri watoto wako washiriki kumsaidia yule yaya moja, kwanza wanajifunza wao kazi, na pili, yule yaya anahisi kwamba amejumuishwa katika familia, inakuwa ni haki tu, sawa au kusawa, katika katika jamii. Ah, mi pia ni mama ndani ya nyumba, lakini lile lilosemwa kwamba wengine wanafagia mpaka chumba cha bosi ah, kwangu mimi hafiki. Hai. ni wakati wa <laughs> VOA TBT time, tunakupatia nah. kibao kinachokurudisha nyuma. Raundi hii tunaenda wapi? Tuko Uganda, Bebe Cool anakuja na kitu anakuambia, Kabulengane, yaani ni wimbo ambao umejumuisha miondoko ya Jamaika na, na miondoko ya Uganda. mm -hmm. Wakiwa wanazungumzia kina dada wale ambao wanafanyafanya mambo, wengine wakipachika <laughs> makalio bandia no. wengine kujichubua chubua rangi ili waonekane wamerembeka sana kutoka kwa the land of matoke mm-hmm. kule Uganda. Baby cool najaribu metu... kucheza lakini yeah. lakini hiyo <laughs> miondoko ya Niki, kuzungusha kiuno nikikumbuka hiyo Niki video <laughs> naona <laughs> anachemsha <laughs> kibao natumai mm. hata eh, produsa aida isa mm. amekipenda naona upande mm. wa pili anasikia raha mm. haya kuna nini kingine katika kipindi hiki cha voa express sasa moja kwa moja tunakwenda katika kitengo cha kama huna kazi ambapo kijana christmas abo kutoka kenya anasema kazi ya kuajiriwa haiwezi kulinganishwa na ajira ya mtu binafsi na hapa anaelezea voa express sababu yake ya kukataa kuendelea kufanya kazi katika kampuni zinazomilikiwa na Wahindi imefanya ufundi electrical. Kwanzia hapo nimetoka shule kuanza kutafuta kazi, nikaanza na kampuni ya Wahindi inaitwa Meta e, inahusiana na stima. Nikajifunza mengi sana kutoka kwa hiyo kampuni, maanake sasa wana kazi nyingi na wewe ndo umetoka shule, usiongee kuhusu pesa hapo, ni kujua kazi tu. Walinzungusha kwa sites kadhaa kwanzia hapo nikatoka nikaenda kampuni ya Multiple. Waliniona nikifanya kazi kwa hivyo mmoja hizo sites, ndo akanichukua nikawafanyia maintenance mali, nilikuwa nimefanya wiring pia ao, nikasukuma nao kama kwa miaka miwili, wakaanza kunitembeza nikaingia viwandani. Kwanzia hapo sasa ndio nikawa nishajua kabisa vile project zinaenda, hata kama ni nikandarasi waindi pesa yao ile environment ya pale kazini, nikaamua nifungue kampuni yangu pia. Nikatamani kama yeye anaweza kutoka aende atafute kazi akaweka ofisi, mimi nifanye yote iishe, anilipe mshahara wangu na yeye bado abaki na mshahara wake yenye amepata kutokana na kazi yangu. Mi nikawa nataka sasa pia mi nitafute kazi zangu, maanake hata ufanye kazi vipi ukiwa umeajiriwa mshahara wako ni ule ule ule. sasa hapo ndo nikapata wazo kuwa naweza kufungua kampuni yangu mi pia. Nikaanza kutafuta vijikazi vyangu vidogo vidogo, mwanzo itakuwa ni kidogo, lakini amini usiamini, ni zaidi ya ile ulikuwa umeandikwa nayo. Hapo ndo niliamua nikaamua nikafata sheria zote za serikali, makaratasi yote nikajisajili, nika nikafika nika mahali mpaka makaratasi yametosha kuapply hizi zabuni za serikali ama za ziko. Hapa karibu Mombasa, tuko na port hapa hizi mashule zenye ziko around na hizo kandarasi, hicho kitengo cha wanayouth serikali waliangalao walilegeza hizo requirements, na hapo ndo naweza sema sasa biashara tunafanyia ni ule ule ufundi nilitoka nao shule, lakini sasa naofanyia biashara eh. Serikali iliangalia kuna masharti mengi sana kwa hizo zabuni, na ikalegeza kidogo hizo masharti ya zile kampuni zenye zinaweza kufanya hizo kandarasi. Ni kundi, kuna vijana, wanawake na wenye wanaishi na ulemavu. Imesaidia sana, imesaidia sana maanake, katika kila zabuni wanasema asilimia thelathini ya hizo zabuni nchi mzima inafazikuweza vijana kwangu, ni kama kipenyo na nimeangalia itanisaidia mwanzo. Sasa hivi ile kumechafuliwa na corona, angalao hapo ndo naangalia kwa sasa. Biashara si lazima uwe na mali, ulichonacho ni akili, tumia. mm, maneno hayo <laughs> unafika wakati wa trending. Nini kinajiri katika mitandao yetu ya kijamii, Facebook, Instagram, YouTube, kule kote, sisi tunakuchanganyia na kuletea. Tuungane naye Patrick Pato Nduimana atufahamishe mengi hamjambo wenzangu wa mombasa kwenye habari zinazozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii nianze na habari hii ya mchimba madini wa huko tanzania ambaye amekuwa milionia wa dola za marekani baada ya kuuza madini yake aina ya tanzanite saniniu laiza ndilo jina lake ni mchimba madini ambaye ana jumla ya watoto 30 aliuza kwa wizara ya madini ya tanzania madini mawili ya tanzanite yenye uzito wa kilogramu 15 kwa thamani ya dola milioni 3.4 inaarifiwa kuwa ndiyo madini yenye uzito wa juu kuwahi kupatikana nchini Tanzania. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alimpigia simu Liza na kumpongeza kwa kazi yake. Tanzanite ni moja ya madini machache duniani yenye thamani. Inatumiwa kwa kutengeneza vifaa vya mapambo kama vile pete, mikufu ya shingoni na bangili. Wengi wameandika kuhusu habari wa hii iliyoandikwa na idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya BBC. Huyu anaitwa Batwa Daniel anasema, kwa kweli maisha ni kama ndoto, mtu anaishi bila kujua bahati yake. Naye Junior ndiho Reverien ameandika Mungu ibariki Tanzania. Yazid bin Musinzi anasema, Mungu ni mkubwa, akikupangia hakuna atakayepangua. Na huko Iran kuna taarifa ya mabwana wawili ambao wamekamatwa na polisi wakishutumiwa kutaka kuuza watoto wawili kwenye mtandao wa Instagram. Mkuu wa polisi mjini Teheran, Brigadia Jenerali Hoseini Rahimi amesema mmoja wa watoto waliotaka kuuzwa na mabwana hao alikuwa amezaliwa siku ishirini zilizopita, mwingine naye alikuwa na umri wa miezi miwili tu. Polisi imesema watoto hao walikuwa wameuzwa kwa bei ya dola mia tano. Mmoja ya watu hao waliokamatwa kwa kitendo hicho amekiri kuwa alikuwa akifanya biashara hiyo kwa kuchukua watoto kutoka familia maskini na kuwakabidhi kwa familia zenye uwezo wa kuwalea na kuwatayarishia maisha bora ya baadaye. Polisi sasa imechukua watoto hao na kuwakabidhi kwa mashirika ya hisani ambayo yanasaidia watu maskini. Ni hayo tu kwa leo kuhusu habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Asante sana Patrick Pato Nduimana kwa kitengo hicho cha trending. Twende moja kwa moja kwa swali la leo. Je, yeah, ni sawa kwa wazazi kulipishwa ada ya kipindi shule zilipofungwa kutokana na COVID-19? Ndilo swali letu katika VOA Swahili. Tuanze na ujumbe wake George. George unasema, acheni uzushi, ada ya nini wakati elimu ni bure shule za msingi na sekondari au nyie huko watoto wenu wanadaiwa? <laughs> Oli Fredrick anasema hapana, si sawa, kwani wanafunzi walikuwa wanasoma, itakuwa ni wizi huo. Andi Mochache kutoka mji wa Isibani ya Kenya anasema hamna kitu kama hicho. Janga lilikuja kama ajali. Je, unaweza kumlipisha dereva eti mmepata ajali? Isaya Aluk anasema kutoka DRC pale anasema must pay, kama wanapaswa kulipa, kwa sababu mwalimu nyumbani atakula vipi wakati amumlipi, tena wanafundisha kupitia mitandao na redio. Tubakie hapo hapo DR Congo, ambapo tunasoma ya nani, Wisdom Michael kutoka Lubumbashi unasema sote kukubali kupoteza, yaani watoto wamechelewa elimu nao wamekosa pesa. Swali kwa swali hapa, Samuel Misiga anasema swali kamili: ni ni haki wazazi kulazimishwa kulipia jambo ambalo hawajafanyiwa? Msikilizaji, muda wetu umekamilika katika kipindi cha leo cha VOA Express. Tunawashukuru sana wasimamizi wetu Hadija Riami, Aida Isa na Josephat Kioko. Mimi nasalia kuwa Collins Liberty Adede nami, mini, ya, ni Amina Chombo ni kutakie wakati mwema.