Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 22 Juni mwaka wa 2020 jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha leo Jumatatu, ambapo tunasikika pia kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, na kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile kwenye www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, chama tawala nchini Kenya cha Jibili kinaendelea kuwaondoa kwenye shughuli za bunge viongozi walio karibu na makamu wa rais William Ruto. Aliyetimuliwa leo ni Aden Duale. Wachambuzi wanasema nini? Na Duale ametoka kwa kiti ambao, kama angekuwa tu anafanya kazi vilivyo vile, kupendelea upande huu ama upande ule, yeye angebaki kwa hiyo kiti. Na huko Tanzania, wagombea wa urais kwa tiketi ya chama cha mapinduzi CCM kisiwani Zanzibar sasa wafikia 23 akiwemo mwanamama mmoja kada wa zamani wa CCM awahimiza wanawake kujitokeza kwa wengi kuwania urais. na hii nafasi ya urais, kwa nini wasijitokeze? wengine wakaja na watu wenye digrii, wenye elimu, wanasingizia kwamba kuna udume, hakuna udume. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Madereva wa mabasi madogo madogo wamegoma hii leo katika mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria na ule wa biashara wa Johannesburg, wakidai msaada zaidi wa kifedha kutoka serikalini na kusababisha maelfu ya watu wa kukwama. Katika njia dazeni za magari hayo ambayo ni sawa na matatu huko Afrika Kusini, yamefunga njia kuu za Johannesburg na Pretoria, pale madereva wakikabiliana na polisi na wanajeshi. Watu wengi wamekwama katika vituo vya taksi, huku wengine wakiamua kwenda kwa miguu au kusongamana kwenye mabasi makubwa. Tangu kufungwa shughuli zote kutokana na janga la korona mwishoni mwa mwezi Machi, magari hayo madogo yameruhusiwa kufanya shughuli zao yakiwa na asilimia sabini tu ya abiria, ili kuheshimu masharti makali ya watu kutokaribiana. Kutokana na kupunguzwa idadi ya abiria na biashara nyingi kufungwa, madereva wamepoteza mapato yao na wanaitaka serikali kusaidia. Juhudi za Rais wa Mali Ibrahim Babakar Keita za kujaribu kulegeza msimamo wake mkali ili kukabiliana na mzozo wa kisiasa zinaonekana kushindwa kutokana na kuongezeka wito wa kumtaka jiuzulu kutoka kwa upinzani ulioimarika. Muungano mpya wa upinzani unawajumuisha viongozi wa dini, kisiasa na mashirika ya kijamii, umewataka maelfu na maelfu ya wafuasi wao kushuka tena katika njia za mji mkuu huo wa Bamako kwa mikutano miwili mikubwa wiki hii kumtaka kiongozi huyo ajiuzulu. Muungano huo uliopewa jina la Juni tano, tarehe ya kwanza kwa maandamano makubwa yalikuwa yakifanyika kila mwishoni mwa wiki, wanaotokana na hasira na kuchoka kwa wananchi kufuatia mashambulizi kisnamu ya wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali na mapigano ya kikabila yaliokwisha sababisha vifo vya maelfu ya watu na maelfu wengine kukimbia makazi yao tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Hali ingali tete katika jimbo la kusini mwa Tunisia baada ya polisi kulazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika wilaya ya Tatuwine wanaotaka wakuu watekeleze makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Makubaliano hayo yanaahidi kuwapatia kazi maelfu ya watu katika sekta za gesi na mafuta nchini humo. Kwa wiki kadhaa sasa waandamanaji hao wameweka kambi katika wilaya hiyo ya kusini wakilalamika kuwataka wakuu kutekeleza ahadi walizotoa. Maandamano yamekuwa yakifanyika kwa amani kwa siku kadhaa kwa kufunga njia zote kuelekea kituo cha mafuta cha El-Kamur ili kuzia malori kuingia, lakini hapo jana ghasia zilizuka kati ya wa waandamanaji na polisi baada ya kukamatwa kwa mwanaharakati mmoja kati yao usiku wa Jumamosi. Waandamanaji wanataka mwanaharakati huyo kuachiliwa huru. Hata hivyo Wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo inaripoti kwamba kuna watu kumi waliokamatwa na hali ingali tete hii leo. Na kuna ripoti kwa watu 19 wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mashambulizi ambayo kundi la waasi linalaumiwa kutenda. Hadi Jariyami anaisoma ripoti kamili. Maafisa wanasema miili ya watu tisa ambao walitekwa nyara siku ya Ijumaa imegunduliwa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Katika mkoa jirani wa Ituri kundi la wanamgambo linalojulikana kama Allied Democratic Forces au ADF lilishambulia kijiji cha Bukaka siku ya Jumamosi na kuua watu kumi. Kundi la ADF ambalo halina ajenda ya wazi ya kisiasa limelaumiwa kwa kuua watu kiasi cha mia tano katika miezi ya karibuni ikiwa ni kulipiza kisasi kwa msako unaofanywa na jeshi la serikali ya DRC kwenye makao yao katika maeneo ya ndani ya msituni. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunaendelea na habari za dunia. Wajumbe kutoka Marekani na Rusia wanakutana huko Vienna Jumatatu na Jumanne kujadili juu ya silaha zao za nyuklia baada ya kusitisha kwa zaidi ya mwaka mmoja. Wajumbe wa mkutano huo hawakutoa taarifa yote kwa waandishi wa habari walipofika kwenye jumba la Newdore Strak huko Viena saa mbili na nusu za asubuhi saa za huko. Rais Donald Trump ameachana mikataba kadhaa ya Marekani na Rusia, ikiwa ni pamoja na ile ya urukaji wa ndege na vikosi vya makombora ya masafa ya kati ya nyuklia. Mjumbe maalum wa rais Trump wa udhibiti wa silaha balozi Marshal Billingslea anaongoza ujumbe wa Marekani kwenye mazungumzo na wenzao wa Russia wakiongozwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Ryabkov wanapaswa kujadili mada zilizokubaliwa na pande zote kuhusiana na mustakabali wa udhibiti wa silaha wa siku zijazo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema katika taarifa yake wiki iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya ukimwi UNAIDS linasema janga la COVID-19 naweza kuathiri upatikanaji na, na usambazaji wa dawa za kupunguza kinga zinazotumiwa kutibu virusi vya ukimwi vu utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na unaonyesha athari kufungwa kwa shughuli zote na kufungwa kwa mipaka ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona itazuia kusambazwa kwa dawa hasa kwenye nchi zenye kipato cha chini na cha kati, lakini uchunguzi umeonyesha kwamba hatua bado zinaweza kuchukuliwa kupunguza athari hizo ni muhimu kwamba nchi ziwe na mipango ya haraka ya kupunguza uwezekano na athari za gharama kubwa na kupunguza upatikanaji wa dawa za kupunguza kinga, alisema Winnie Byanyima mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS katika taarifa yake kwa vyombo vya habari siku ya Jumatatu. Shirika la afya duniani Jumapili liliripoti kuongezeka kwa visa laki moja themanini na tatu elfu vilivyothibitishwa vya COVID-19, ongezeko kubwa la siku moja ambayo limerekodiwa tangu janga hilo kuanza. Maafisa wa WHO wanasema kuwa wiki kadhaa wamelenga kwenye eneo la mlipuko la Marekani, na idadi ya Jumapili ilionyesha kupanda kwa siku moja kwa zaidi ya kesi laki moja kumi na sita elfu katika eneo hilo. Brazil iliongoza kesi mpya karibu elfu hamsini na tano ikifuatiwa na Marekani iliyo na kesi 36 na India ikiwa na kesi mpya elfu kumi na tano. Zaidi ya darzeni ya majimbo ya Marekani yameshuhudia idadi ya kesi kuongezeka. Dr Tom Inglesby, mkurugenzi wa kituo cha usalama wa afya katika shule ya afya ya umma ya John Hopkins Bloomberg, alisema kwenye kituo cha Fox News siku ya Jumapili kwamba ongezeko hilo linatokana na mchanganyiko wa upimaji zaidi na ongezeko la maambukizi halisi na Korea Kaskazini inasema inajiandaa kutuma mamilioni ya vipeperushi vya kueneza propaganda huko Korea Kusini kwa kulipiza kisasi kwa hatua kama hizo zilizofanywa hivi karibuni na wanaharakati wanaopinga Korea Kaskazini. Shirika kuu la habari la Korea Kaskazini limesema Jumatatu kwamba litarusha mabaluni elfu tatu yaliyobeba takriban vipeperushi milioni kumi na mbili vya kupingana na Korea Kusini kuvuka mpaka wao Kuchapisha picha inayoonekana sehemu kubwa ya vipeperushi kwenye kituo cha uchapaji, wakati wa adhabu ya kulipiza kisasi unakaribia, ilieleza taarifa hiyo. Tisho hilo ni hatua ya hivi karibuni ya Pyongyang katika hadi yake ya kuvunja uhusiano wote na Seoul kutokana na propaganda ya vipeperushi. Wiki iliyopita, Kaskazini ililipua ofisi yake ya mawasiliano na Korea Kusini kwenye eneo la viwanda la Kaesong, hasa kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili, siku kadhaa baada ya kuitikia kusitisha mawasiliano yote ya mpakani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Nairobi, Kenya, tunasikika kupitia 107.5 FM na Radio Citizen. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kuhusu mvutano wa kisiasa unaoendelea huko Kenya. Chama tawala Jubilee Jumatatu kimefanya mabadiliko mengine katika uongozi wa chama hicho kwenye bunge kwa kuwaondoa viongozi wanaomuunga mkono naibu rais wa taifa hilo la afrika Mashariki, William Ruto. Miongoni mwa wale waliotimuliwa ni aliyekuwa kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la taifa, Aden Duale. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. <laughs> Junet rarely, rarely comes for Wednesday mornings. But if you see Junet here and I am very happy because my message will go direct to Baba. Junet is here and he is taking notes. Duale, Aden Duale, si mgeni katika siasa za Kenya. Ametumikia juhudi zote kuwadhibiti wanaokiingilia chama cha Jubilee. Chama tawala nchini Kenya chini ya uongozi wa Rais Uhuru Kenyatta Jumatatu kimemwondoa mbunge huyo wa Garisa mjini kutoka wadhifa wa kiongozi wa wengi bungeni na nafasi ya kuharakatia na kutumikia shughuli za serikali bungeni humo. I am the spokesperson of the party in the National Assembly. Nafasi yake inachukuliwa na mbunge wa Kipipiri Amos Kimunya, ambaye wakati mmoja amehudumu kama waziri wa fedha katika utawala wa rais mstaafu Mwai Kibaki. Kuondolewa kwa Bwana Duale kunafuatia hatua ya wabunge 126 wa chama hicho cha rais Kenyatta kutia sahihi katika hoja ya kutokuwa na imani naye bungeni, wakidai kuwa si tiifu kwa uongozi wa rais Kenyatta. Yote ambaye ako kwa hiyo chama anawajibika kufata desturi ya hiyo chama, ndio leo hii unaona ile mabadiliko yaliyofanyika, sio kitu kigeni, inafanyika kwa kila wakati, kufanya kazi na rais ambaye amekalia hii kiti. Tulipigia Uhuru Kenyatta kura 100%. Unajua kama umepatiwa cheo na rais na ajenda yake ni unatofautiana, yale mafikra ya kisiasa yako lazima, rais ataenda kutafuta yule anafikiria kwamba ndio anaweza peleka nini ajenda yake. Mkutano huu wa bunge wa chama cha Jubilii unafuatia mkutano mwingine uliofanyika ikulu ya Nairobi Juni mbili ambako wabunge zaidi ya mia mbili walihudhuria na kutoa mapendekezo kadhaa ya kuatimua bunge tifu kwa naibu rais William Ruto kutoka nyadhifa za uongozi wa kamati za bunge. Baada ya mkutano huo wa Juni mbili, mabadiliko yalifanywa bungeni. Jastini Mturi alisalia katika nafasi ya spika wa bunge la Taifa, Moses Cheboi naibu wake, huku mnadhimu mkuu wa serikali bungeni Benjamin Washiali ambaye ni mbunge wa Mumiasi akiondokea ya nafasi yake iliyochukuliwa na mbunge wa Navaholo Emmanuel Wangwe, naye Seseli Mbarire naibu mnadhimu mkuu wa serikali akiachia nafasi hiyo kwa mbunge wa Igembe Kaskazini Maoka Maore. Baadaye wabunge takriban 16 waaminifu na tiifu kwa William Ruto waliandikiwa nyaraka kuondokea nafasi zao katika kamati muhimu za bunge. Wengi wa wabunge hawa wametajwa kuwa kizingiti katika utekelezaji wa ajenda za serikali ya rais Uhuru Kenyatta. Na bwana Kenyatta, katika mahojiano na runinga ya NTV, ametajia kuwa hawawezi kufanya kazi na watu wasiounga mkono juhudi zake. I want people who are not going to fight that agenda that I laid out and made to Kenyans. Bwana Ruto ambaye pia alihudhuria kikao cha Jumatatu kupitia ukurasa wake wa Twitter ameeleza kuwa Bwana Duale amekuwa kiongozi mahiri katika utekelezaji wa shughuli za serikali. Lakini mbona Bwana Duale anatimuliwa kutoka nafasi hii wakati amefuatilia na kutekeleza shughuli za serikali bungeni? Swali hili nimemuuliza Michael Agwanda, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. ametoka kwa kiti ambao, kama angekuwa tu anafanya kazi vilivyo hivyo vile, kupendelea upande huu ama upande ule, yeye angebaki kwa hiyo kiti, lakini alidecide alidecide kwamba mtu wake ni deputy president, na hiyo ndiyo kwa sababu Duale ametolewa katika wadhifa wa majority. Kenya inajitayarisha kwa mabadiliko ya katiba. Mswada wa utaratibu wa mabadiliko hayo tayari umekabidhiwa bunge na unapendekeza kuwepo kwa mfumo wa kisheria utakaokinga ufanyikaji wa kura ya maoni kabla ya kura ya Agosti tisa mwaka 2022. Rais Uhuru Kenyatta anajitayarisha kutangaza mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri siku zijazo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mjini Kigali tunasikika kupitia 104.3 FM. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa huko Mwanza, Tanzania, na Radio Vision Shala huko Bukavu, DRC. Visa vipya arobaini vya maambukizi ya virusi vya covid kumi na tisa vimeripotiwa na wizara ya afya nchini Burundi, na hivyo kupelekea idadi ya visa mia moja arobaini na nne kufikia sasa. Hayo ni wakati wananchi wanaokabiliwa na dalili za maradhi hayo wameonekana kupuuza kujielekeza hospitali na kuchangamkia tiba ya asili. Taarifa kamili na Jean Marie Vianeh, Burundi, kutoka mjini Kigali. Kwa mujibu wa tangazo iliyochapishwa na wizara ya afya nchini Burundi, visa vipya 40 vya maambukizi ya janga la virusi vya covid-19 vimejitokeza kwa jumla ya sampuli za watu mia tano na watatu waliopimwa na hivyo kupelekea kufikia idadi ya watu mia moja na arobaini na wane ambao tayari wameambukizwa na virusi hivyo kote nchini Burundi tokea janga hilo la korona kuripotiwa mwishoni mwa mwezi wa Machi uliyopita. Imearifiwa pia kwamba wagonjwa 93 walipona wa na wa wengine hamsini bado wamesalia hospitalini kwa matibabu, na mtu mmoja alifariki. Hata hivyo, tarakwimu hizo za wizara ya afya zimekosolewa vikali na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu ambao wanakadiria kuwa idadi ya walioambukizwa na kufariki ajili ya virusi vya covid-19 ni kubwa zaidi, kinyume na ilivyotangazwa. Na wakati idadi ya visa vya korona ikiendelea kuongezeka nchini Burundi, wananchi wameonekana kuchangamkia matibabu ya asili na hususan kujifukiza badala ya kujielekeza kujitibisha hospitalini. Imekuwa ni jambo la kawaida, madawa ya aina mbalimbali ya mitishamba kuuzwa katika maeneo mengi ya mji wa Bujumbura na kuwavutia watu wengi. Kutokana na hali hiyo, waziri wa afya Tadendi Kumana amewatahadharisha wananchi kujiepusha na matibabu ya asili na kuwashauri kujielekeza katika hospitali halali pindi wanapatikana na dalili za virusi vya COVID-19. Kuna watu wanaopendelea kujifukiza, wanaouza mikaratusi na madawa mengine ya asili, wakihisi kuwa ni tiba. Kile tunachowashauri wananchi watakaokutwa na dalili za korona, wajielekeze haraka hospitalini, kuja kwa mganga. Kwa upande wake, rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye, katika hotuba yake wiki iliyopita, baada ya kuapishwa kuitawala nchi ya Burundi, aliwahimiza Warundi wote kujihusisha na jitihada maridhawa za kukabiliana na maambukizi ya janga la virusi vya korona. Kile kinachodhihirika ni kwamba juhudi za kujiepusha na utapakaji wa maradhi ya virusi hivyo zinapuuzwa sana katika maeneo kunapokusanyika watu wengi kama vile katika masoko ya kibiashara, makanisani, misikitini, na katika vituo vya mabasi ambako watu wanaonekana wakisogeleana bila kuheshimu kanuni za kutokaribiana na bila kuvaa barakoa. Hali hiyo inajiri wakati wizara ya afya inakabiliwa na ukosefu wa uwezo wa kutosha wa kukabiliana na janga hilo la korona, siku kadhaa baada ya serikali kumfurusha mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini Burundi. Jamari via Nitcho, Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Hivi sasa tunaelekea nchini Tanzania, ambapo matangazo ya VOA yanasikika vyema kupitia redio Tumaini jijini Dar es Salaam. Homa ya kuwania kuteuliwa kwa atakayewakilisha chama cha CCM kwenye nafasi ya urais wa Zanzibar katika uchaguzi mkuu ujao imezidi kupamba moto baada ya makada wa chama cha mapinduzi Zanzibar wanaowania uteuzi mpaka sasa kufikia ishirini na watatu, huku kukiwa mwanamke mmoja tu aliyejitokeza hadi sasa. Dina Chahali anaarifu zaidi kutoka jijini Dar es Salaam. Mpaka leo Wazanzibari ishirini na watatu wamechukua fomu kuomba ridhaa ya chama hicho cha mapinduzi kugombea urais wa Zanzibar katika uchaguzi mkuu ujao unatarajiwa kufanyika baadaye Oktoba mwaka huu. Zoezi la uchukuaji fomu linatarajiwa kufungwa rasmi Juni 30 Kuhu. Hata hivyo, katika makada hao ishirini na watatu waliochukua fomu mpaka sasa ni mwanamke mmoja pekee, Mwatum Musa Sultan ndiye aliyejitokeza kuomba ridhaa ya chama kugombea uraisi wa Zanzibar. Akizungumzia hali hiyo, kada wa muda mrefu wa Chama cha Mapinduzi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa visiwani Zanzibar, Mbaraka Shamte, amewashauri wanawake visiwani humo kujiamini katika kugombea nafasi za juu za uongozi kulingana na uwezo wao kutokana na vigezo vilivyowekwa na chama hicho kapata kuwa diwani, kapata kuwa mwakilishi kwa kuteuliwa. Kwa nini asiende kwenye jimbo akawaachia nafasi watu wengine? Na hii nafasi ya urahisi, kwa nini wasijitokeze wengine wakaja, na watu wenye digrii wenye elimu, wanasingizia kwamba kuna udume. Hakuna udume, wao wenyewe hawaja, kwa maoni yangu mimi, kwa sababu wenye taaluma wapo wakubwa Mtu kashafika kuwa spika, kwa nini asije kugombea urais? Kwa mantiki hiyo, amewataka wa wanawake kuacha hulka ya kusubiri uteuzi wa viti maalum na kwamba umefika wakati sasa wajikite katika kugombea majimboni, ikiwemo pia nafasi hii ya urais. Hili ndo tatizo lililopo, wao wajirekebishe, warudi katika mlizamo, nafasi ipo. Viongozi waliochukua nafasi kubwa, wakapata uwaziri, wakapata practical nyupa, wamepata viti maalumu za uteuzi, waondoke waje kwenye majimbo, au waje kwenye gombea urais. Mi ndo wito wangu. Makada maarufu waliochukua fomu hadi hivi sasa ni pamoja na balozi Ali Karume, dakta Huseni Mwinyi ambaye ni waziri wa ulinzi, profesa Makame Mbarawa ambaye ni waziri wa maji, Muhamedi Abudi Muhamedi ambaye ni waziri wa ofisi ya makamu wa pili wa rais Zanzibar, Hamadi Masauni ambaye ni naibu waziri wa mambo ya ndani, na Jecha Salim Jecha ambaye aliwahi kuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Zanzibar. Dina Chahali, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza kuangazia michezo katika klabu ya Manchester City inayoshiriki e, ligi ya Uingereza EPL, ambapo usiku huu inaikaribisha timu ya Burnley katika uwanja wake wa Etihad, ambapo City ni miongoni mwa timu zilizoonja ushindi kutoka kwa klabu kubwa za EPL kwa kuifunga Arsenal goli tatu kwa bila Jumatano ya wiki jana, toka a, ligi hii ya Uingereza iliporejea kutokana na kusimama kwa virusi vya korona, imeshaandikisha michezo kumi e, ya ushindi kwa mfululizo mpaka hivi sasa, ambapo kocha wake Pep Guardiola amesema kuwa timu yake inajipanga kujihakikishia nafasi ya kushiriki e, kombe la klabu bingwa barani Ulaya mapema ili kujiandaa vyema na msimu ujao. Pepu Guardiola ameongeza kusema kwamba katika msimu ujao upinzani utaimarika zaidi na vile vile kuthibitisha tetesi za kwamba a, kiungo wake Leroi Sane anaondoka, lakini kwake yeye haoni kama ni tatizo kubwa e, katika msimu ujao. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo hivi sasa tunajiunga na mwanahabari wetu wa huko anayetupasha kwamba furaha za gubika vilabu vya Gor Mahia pamoja na mahasimu wao tangu jadi klabu ya AFC Leopards, Ukipenda uite chui, baada ya timu hizo zote mbili kupata mfadhili mpya eh, kuanzia msimu ujao wa mwaka wa 2020/2021. Kutokana na hilo, baadhi ya mashabiki na wachezaji sasa wanaomba wahisani zaidi kujitokeza kupiga jeki wadhamini waliopo kwa sasa. Dennis Wanyonyi na ripoti kamili kutoka Kenya. Mabingwa mara kumi na nane wa ligi kuu nchini Kenya, klabu ya Gor Mahia pamoja na mahasimu wao wa tangu jadi, klabu ya AFC Leopard, zina nyuso za tabasamu pindi msimu ujao utakapofungua panzi yake. Hii ni baada ya vilabu hizi mbili zenye mashabiki wengi nchini Kenya kupata ufadhili wa zaidi ya shilingi milioni mia moja kutoka kampuni ya bahati nasibu ya Betsep. Wakiongea na meza ya VOA kwa njia ya simu jijini Nairobi, wachezaji pamoja na mashabiki wameelezea furaha yao kwa kile wanachosema kuwa ni kuwapa motisha wachezaji ikizingatiwa kuwa tangu kwa maana kampuni ya SportPesa kujiondoa nchini Kenya kutokana na masharti makali ya serikali, nyingi ya vilabu zimekuwa zikipitia changamoto ya kifedha. Aidha, mashabiki wa soka walikuwa na haya ya kusema. So, na, na ya Kenya yes, sponsor, ita, ita boost kwa hawa wachezaji wa goal ndio, bado sasa hivi bado ndio wabingwa kwa mujibu wa Betsef klabu ya Gor Maya itatia kibindoni kima cha shilingi milioni 55, wa huku watani wao tangu jadi klabu ya AFC Leopard ikijipapasa na kima cha shilingi milioni 45 kila mwaka msimu ujao utakapoanza. Nikiripoti ya Sauti Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi, Nairobi Dennis, kutoka Kenya mwanakwetu mimi Nairobi Dennis Wenyunyi kutoka Kenya. Moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam kwake mwanamchezo wetu George Njogopa atueleze yanayoendelea nchini Tanzania hasa wakati huu ambapo ligi kuu Tanzania bara ikiendelea. Mapo hapo jana e, timu ya Yanga na Azam zilimenyana vikali, lakini shutuma zikaelekezwa kwa mwamuzi. Georgi Njogopa, tupashe anayoendelea hapo. Mashabiki wa klabu ya Simba wameanza kusherehekea ubingwa ligi kuu soka Tanzania bara akitamba kwamba Mchezo wake hapo kesho kutwa huko Mbeya ndio utakaotumika kutangaza ubingwa huo, hata hiyo inaofuatia baada ya uteeneo Yanga kushindwa kutamba hapo jana ilipolazimishwa sare ya kuto kufungana na Azam FC. Kila kona sasa mashabiki wa klabu ya Simba wamekuwa wakitamba kwamba timu yao msimu huu itakusanya makombe yote na kufanya vizuri katika michezo ya kimataifa. Naambiaje, ni bado mabingwa sawa, tuna miaka miaka saba mbele mfululizo Tunachukua ubingwa huu. Wao hawana timu, wana timu, hawana hela, maneno tu. Magazeti yameandika, si nani anaenda huku, huu nani anaenda huku. Sawa so, tunawaambia bibi kwamba sisi ndio mabingwa mara sitini, sio mara saba, mara sitini. Tunawaambia sisi watupe ubingwa wetu, tumemisi mwewe, tunataka mwewe, tunataka mwewe, tunataka mwewe, sisi mwe. Tunachukua tuna yeah, tuna mafa, tunachukua, tunachukua ligi yote, tunachukua sasa, tubakishi kitu. Tumeteleza hapo Mwanza, kuna watu wamekaa vizuri, na wetu tuko vizuri kwa hali ilivyo sasa, nafasi ya Yanga kuchomoza katika michezo ya kimataifa imesalia katika sehemu moja tu, pale itakapofanya vizuri katika Kombe la Shirikisho ambalo kwa sasa liko katika hatua ya robo fainali. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salam ni choo chinjokopa kutoka Tanzania moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake mwanamchezo wetu Ukahozi Kosha atueleza kimichezo yanayoendelea nchini humo. Msirikisho la kandanda FIFA inaandaa kuanza kwa mchuano ya kujipima nguvu ya, kujipi ya maklabu inayokuwa na sifa ya siku nyingi barani Afrika. Mechi hii inayokuwa na shabaha ya kumaliza blockdown ya janga la COVID-19. Miongoni mwa timu itakayoshiriki ipo timu ya Vita Club ya Kinshasa itakayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msimu ujao kwenye mchuano ya maklabu bingwa barani Afrika, pia na wazee wa kazi TP Mazembe ya Lubumbashi, wachezaji wa TP Mazembe ambapo kwenye liki kizo siku hizi wataanza mazoezi fikapo tarehe mosi mwezi ujao kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo hapa mjini Lubumbashi. Golukipa wa Tipi Mazembe Silvan Guu akizungumza na waandishi wa habari hii leo mjini Lubumbashi alisema ndoto yake ya kuanza shule ili kujifanya kuwa kocha wa magolukipa wa nchi yake ya Cote Divoire. Silvin Gou ambaye alianza kuichezea timu ya Tipi Mazembe mnamo mwaka 2015 bado anasalia na miaka mitatu ya kuichezea Tipi Mazembe. Ndoto ya Sylvain Gou ni kuwakilisha vilevile nchi yake ya Ivory Coast kwenye kombe ya dunia. Gou alisema atafurahi kuwakilisha timu yake ya Tipi Mazembe kwenye mchuano wa kandanda utakaoitishwa hivi karibuni na shirikisho la kandanda duniani FIFA. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo tu katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nami. Kabla kukamilisha haya, tena, ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari akusomee muktasari wa habari za dunia. Madereva wa mabasi madogo madogo wamegoma hii leo katika mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria, na ule wa biashara wa Johannesburg wakidai msaada wa fedha zaidi kutoka serikalini na kusababisha maelfu ya watu kukwama katika njia darezeni ya magari ambayo ni sawa na matatu kwa Afrika mashariki yamefunga njia kuu za Johannesburg na Pretoria, pale madereva wakikabiliana na polisi na wanajeshi. Juhudi za rais wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita, za kujaribu kulegeza msimamo wake mkali ili kukabiliana na mzozo wa kisiasa zinaonekana kushindwa kutokana na kuongezeka wito wa kumtaka jiuzulu kutoka kwa upinzani ulioimarika. Muungano mpya wa upinzani unaojumuisha viongozi wa kidini, kisiasa na mashirika ya kijamii umewataka maelfu na maelfu ya wafuasi wao kushuka katika njia za mji mkuu wa Bamako kwa mikutano miwili mikubwa wiki hii. Hali ingali tete katika jimbo la kusini mwa Tunisia baada ya polisi kulazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika wilaya ya Tatawine wanaotaka wakuu watekeleze makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Muhtasari huo ndio unatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, hewani nimeshirikiana Sandei Shomari. Kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia usiku wa amani na afya njema.