Cool. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 ya nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 ya nusu siku kwa saa za Afrika mashariki Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya FM, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi Kenya na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi na 96.2 kule Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda inayokaribisha leo. Mimi ni Sandey Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi maalum kwa siku ya wakimbizi duniani, tukimulika hali ya wakimbizi huko Afrika Mashariki na ya Kati. Lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Abdu Shakur Abud. Mahakama kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imempata na hatia mkuu wa utawala katika ofisi ya rais Vital Kamerhe kwa ubadhirifu wa zaidi ya dola milioni 48 za umma na kumpatia hukumu ya kifungo cha miaka ishirini jela na kazi ngumu. Kamerhe, mwanasiasa aliyeungana na kumsaidia Felix Tshisekedi kupata ushindi katika uchaguzi wa rais na anayetaraji kugombania kiti cha rais, ni mwanasiasa wa juu kupatikana na hatia ya rushwa nchini Kongo ambayo rushwa imekithiri. Jaji aliyeongoza kesi hiyo Piero Bankenge Mvita amesema mahakama imeweza kubainisha ukweli wa mashtaka ya ubadhirifu wa mali ya umma wenye thamani ya zaidi ya dola milioni 48 za Marekani. Kamere amekanusha kuiba fedha hizo zilizotengwa kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa nyumba za watu wa mapato ya chini chini ya mpango mkubwa mashuhuri wa Rais Chisekedi wa ujenzi mnamo siku mia moja za kwanza na kusema mashtaka hayo yalikuwa na malengo ya kisiasa. Wakili wake Jean Marie Kubengela anataja hukumu hiyo kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu na watakata rufaa. Kwa wiki ya nne mfululizo, kila Jumamosi waandamanaji wa kupinga ubaguzi wa rangi na unyanyasaji wa polisi wamejitokeza katika miji mbalimbali mbali ya dunia licha ya marufuku ya kukusanyika kwa wingi kutokana na janga la virusi vya korona. Huko Ingereza, hii leo vijana wameandamana kwa amani katika miji mingi, ikiwa ni pamoja na London, Manchester, Edinburgh na Glasgow. Huko Ufaransa, mamia walijitokeza mjini Paris na kusanyika kwenye uwanja wa La Republic wakilaani utumiaji nguvu wa polisi na ubaguzi wa rangi nchini humo, wakiunga mkono pia maandamano ya hapa Marekani yanaongozwa na vuguvugu la Black Lives Matter. Hapa Marekani, maandamano makubwa yaliyofuatia mauaji ya Marekani mweusi George Floyd yamesababisha wabunge na mabunge ya majimbo kutafuta na kutambua haja ya kufanya mabadiliko sheria za namna polisi wanavyofanya kazi, lakini kuna wabunge wengine wenye asili ya kiafrika wakitaka mageuzi makubwa zaidi ya kukabiliana na ubaguzi wa rangi na masuala mengine hapa nchini. Huko California ambako miswada mingi ya sheria ilikwama kwa miaka mingi kuhusu swala hilo imeanza kujadiliwa na kupitishwa. Huko Pennsylvania wabunge wanajadili juu ya kufanya mageuzi katika mfumo kamili wa mahakama. Nako Massachusetts mbunge wa chama cha Democratic amependekeza mageuzi katika mfumo wa elimu na namna wanavyogharimia shule yenye idadi kubwa ya watu walio wachache. Katika bunge la Marekani, wabunge wa chama cha Democratic na wa Republican wanaendelea kuvutana juu ya mageuzi mbalimbali mbali katika mfumo wa polisi na mahakama. Rais Abdel Fattah Al-Sisi wa Misri ameamrisha jeshi la taifa kujitayarisha kwa jukumu muhimu la ndani au nje ya nchi ili kulinda usalama wa kitaifa Wakati mvutano unajitokeza kutokana na kuingilia kati waturuki nchini Libya. Uturuki inaunga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa ya GNA mjini Tripoli na imewezesha serikali hiyo kurudisha nyuma na kupata ushindi hivi karibuni dhidi ya uvamizi wa miezi kumi na nne unaofanywa na kiongozi wa serikali ya mashariki ya LNA inayoongozwa na Khalifa Haftar anayeungwa mkono na Rasia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri. Al-Sisi hii leo ametembelea kambi ya jeshi la anga karibu na mpaka wa Libya, ambako televisheni ya taifa ilimwonyesha akikagua vifaa na wanajeshi na kuambia wajitayarishe kwa operesheni yoyote ile itakayotangazwa. Na waziri wa mambo nje wa Marekani Mike Pompeo amekosoa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa hii leo kwa unafiki, baada ya baraza hilo kupitisha azimio kulaani ubaguzi wa rangi na utumiaji nguvu wa polisi hapa Marekani kufuatia kifo cha George Floyd mjini Minneapolis mwezi uliopita. Pompeo anasema azimio la pamoja la wajumbe 47 wa baraza hilo lilochukuliwa siku ya Ijumaa juu ya ukatili wa polisi na ubaguzi wa rangi inaonyesha kiwango cha chini cha baraza hilo, na amethibitisha tena Marekani kujiondoa kutoka baraza hilo tangu mwaka elfu mbili kumi na nane. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipitisha hapo jana azimio la kwanza kabisa kulaani ubaguzi wa rangi na ukatili fanywa na polisi duniani bila ya kuhitaja Marekani. Mwisho wa taarifa. Habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington. Msomaji Abdushakur Abud. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baada ya taarifa hiyo ya habari mpendo wa msikilizaji karibu katika makala yetu maalum juu ya siku ya wakimbizi duniani hii leo inayosherekewa katika mataifa yote ya dunia chini ya kauli mbiu kila hatua ni muhimu kila mtu anaweza kuleta tofauti katika maendeleo ya dunia na hivyo kuwashirikisha katika jamii wanaoishi ni muhimu kulingana na shirika la Umoja Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR, kuna watu wengine wepya milioni tisa waliopoteza makazi yao kutokana na migogoro na unyanyasaji hapo mwaka elfu mbili kumi na tisa kote duniani na kufikisha idadi ya watu wasiokuwa na makazi kuwa milioni sabini na tisa laki tano ikiwa ni idadi kubwa kuwahi kutokea, hiyo ikiwa ni karibu asilimia moja wakazi wote duniani. Kamishna wa UNHCR Filippo Grande anachukulia idadi hiyo ni ya kutia wasiwasi, kwani anasema sehemu kubwa ya watu hao wote wamebaki ndani ya nchi na ni milioni 29 laki 9 ndio wakimbizi katika nchi za nje. Katika makala haya basi, tunaangalia juhudi za kuwahusisha wakimbizi katika maisha na uchumi wa mahala wanaoishi. Na je, nchi za Afrika Mashariki na Kati ziko tayari kwa jambo hilo, kwani ndio kanda yenye wakimbizi wengi barani afrika na ukarimu mkubwa wa kuwapokea idi ligongo anatusumulia kwanza hali jumla ya wakimbizi katika kanda ya afrika mashariki na changamoto wanaokumbana nazo wakimbizi waliopo katika mataifa ya afrika mashariki wanatokea katika mataifa jirani yanayopitia ama yaliyopitia mizozo na vita na hukimbilia mataifa yaliyo jirani yenye usalama Tanzania imekuwa ni mwenyeji wa wakimbizi kwa zaidi ya miaka 50. Mataifa ya Burundi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC na katika miaka 1990 taifa la Rwanda yametoa wakimbizi kwenda Tanzania. Kwa sasa, Tanzania ina idadi kubwa ya wakimbizi kutoka nchini Burundi kuliko taifa lolote duniani, ambao walikadiriwa kufikia zaidi ya laki mbili, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, waliokimbia machafuko ya kisiasa ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa kuwa Burundi imepitia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa muda mrefu, imejikuta ikitoa wakimbizi wengi zaidi kwenye makambi ya Tanzania ya Nyarugusu, Nduta na Mtendeli, magharibi mwa Tanzania. Baadhi ya wakimbizi wameishi kwa vizazi na vizazi nchini Tanzania, ambapo suala kubwa limekuwa ni namna gani wao wanaweza kuwa sehemu ya wananchi wa kawaida na kutoishi tu katika makambi na kujiingiza katika shughuli za uzalishaji, kama anavyosema mkimbizi Eriken Ndamu Mviburisa. Uchumi hapa kambini, hata biashara haviendi, kwa sababu hatuna soko ya muungano ambayo inatuwezesha kufikisha mahitaji. Kama ni kubadilisha chakura, ni hatuna nafasi ya kubadilisha chakura. Siku zilizopita tulikuwa na soko ya muungano. E, wewe kama unapeleka njegele akakupa maharage au kupeleka nani unga akakupa muhogo, lakini soko saizi hatuna. Hiyo ni changamoto ya kwanza. Kama nawezekana tukapata hiyo soko ya kubadilisha chakula au ya kupata jinsi ya kuuza ya biashara kidogo kidogo, na sehemu ya kupeleka biashara yetu, ili ingekuwa vizuri zaidi. Lakini changamoto hii vilevile vile ipo kwa wakimbizi waliopo katika makambi ya Kenya. Wanaishi katika kambi ya Dadab Kakuma asilimia arobaini, na asilimia kumi na sita tu ndiyo wapo katika sehemu za mijini, hasa katika jiji la Nairobi. Kutokana na wingi wao kuwepo makambini, changamoto ya kutengamana na jamii ya Wakenya na kuingia katika shughuli za uzalishaji kwao wao kama wakimbizi bado imekuwa ni suala la, la changamoto kubwa, kama anavyoeleza Jean Baptiste ambaye ameishi Kenya kwa miaka minane bila ya kupatiwa fursa yoyote ile na kujikutakishi katika mazingira magumu. Nikakuja kutoka wakati niliona kama e, nilikuwa nimegojeka juu ya hii baridi ya ije, nikatoka, nikaenda nika nikatafuta mahali pengine Inje nako ni nje, hakuna kwa nyumba, juu sina karatasi, siruhusiwi kufanya kazi hapa, siruhusiwe kitu yoyote, ilikuwa na rara inje. Kwa upande wa Uganda yenyewe, ina mfumo tofauti na nchi nyingine za Afrika Mashariki katika kuwapa hifadhi wakimbizi. Zaidi ya wakimbizi milioni moja nukta mbili wao kwa sasa wanapaita Uganda nyumbani. Uganda sasa ni ya nane kwa kuhifadhi wakimbizi duniani kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya Uganda inaweka milango wazi kwa wakimbizi kwa kuwapatia ardhi za kulima na kuingia katika shughuli za uzalishaji katika jamii, kama kufanya biashara na kazi, ili kujipatia kipato cha kuendesha maisha yao. Mpaka mwaka elfu mbili kumi na nane Uganda ilifanya mipango iliyowafikia watu laki nne sabini na nne elfu mia tano na tano kote nchini humo, wengi wao wakiwa ni wakimbizi. Pamoja na juhudi hizi za Uganda ambazo UNHCR inaeleza kuwa ni mfano wa kuigwa, wasiwasi unabaki kuwepo kwenye madhila yanayosababisha wimbi la wakimbizi duniani. Kamishna wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa Filipo Grandi anasema kwamba migogoro inayoendelea sasa akitolea mfano ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itasababisha e, wimbi lingine la wakimbizi na kusababisha idadi ndogo ya wakimbizi kurejea makwao. Amesema kuwa wastani wa wakimbizi milioni moja nukta tano walirejea makwao kwa mwaka katika miaka 1990 lakini sasa idadi hiyo imepungua na kuwa chini ya wakimbizi laki nne kwa mwaka This, of course, is a sign... Of, uh, hii ni ishara ya migogoro kuendelea kwa sugu kujitokeza kwa migogoro mipya kutokuwa na uwezo na kudhoifika kwa juhudi za jumuiya ya kimataifa ikijumuisha taasisi kama Baraza la Usalama. Uh, kutoweza kushughulikia migogoro na kuyamaliza, kunasababisha mazingira ya kuongezeka kwa wakimbizi na kushindwa kurejea makwao vilevile vile. Kenya na Tanzania kwa nyakati tofauti zimekuwa katika mipango ya kuwarejesha wakimbizi hao makwao. Tanzania kwa kushirikiana na UNHCR kwa miaka kadhaa iliyopita imekuwa ikiratibu kurejesha wakimbizi Burundi waliotaka kurejea kwa hiari yao. Kenya pia kwa nyakati tofauti imerejesha wakimbizi wa Somalia waliokuwa katika kambi za Dadab na Kakuma. Baadhi yao waliishi kambini humo kwa zaidi ya miaka thelathini. Mjadala mkubwa kwa sasa unabaki kuwa je, ni wakati mwafaka kwa mataifa wenyeji wa wakimbizi kutoa fursa kwa wakimbizi kuwa sehemu za jamii zao? Idi Ligongo, VOA Washington. Asante Idi, tukielekea Kenya, nchi yenye kambi kubwa kabisa ya wakimbizi na idadi kubwa ya wakimbizi ya Afrika Mashariki, ambako Kennedy Wandera anaripoti kwamba mashirika ya Umoja wa Mataifa ya UNHCR na lile la shirika la kazi duniani ILO yanawapatia wakimbizi masomo na kuwawezesha kuweza kujiunga na jamii ya Kenya katika kuimarisha uchumi. Kwa mujibu wa data ya shirika la kuwahudumia wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR, Kenya kufikia Aprili 30 mwaka huu ina watu zaidi ya laki nne ambao ni wakimbizi na watafuta hifadhi katika kambi zake za Dadab na Kakuma. Kambi ya wakimbizi ya Dadabu ina idadi ya watu 217513 ambayo ni asilimia 44, huku Kakuma ikiwa na idadi ya watu 196120 kwa asilimia 44, huku asilimia 16 wakimbizi hawa wakiishi katika miji ya Kenya. Raia wa Somalia wanaongoza kwa asilimia 53.7, Sudani kusini asilimia 24.7, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa asilimia 9.0 huku Ethiopia ikifuata kwa asilimia 5.8. Mataifa mengine yanayochangia idadi ya wa wakimbizi nchini Kenya ni Burundi kwa asilimia 3.2, Sudan kwa asilimia 2.0 na kufuatwa na Uganda, Rwanda na Eritrea. Ulimwengu unapoadhimisha siku hii mwaka huu kwa maudhui ya kila mtu anaweza kuleta tofauti, kila hatua ni muhimu, na ipo haja ya kupigania dunia iliyo na usawa ambako hayupo yeyote anayeachwa nyuma. Shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR linakariri kuwa kila mtu, wakiwemo wakimbizi waliolazimika kuyahama makazi yao kutokana na mateso na machafuko nchini mwao, wana uwezo wa kuchangia katika maendeleo ya dunia na juhudi zote katika kambi hizi Dadab na Kakuma, wakimbizi wengi wameanza kupewa uwezo wa kufikia ujuzi ili kufikia soko la ajira kwa urahisi, kama anavyoeleza Ros Ogola, afisa wa habari wa shirika hilo nchini Kenya. Shirika la wakimbizi ulimwenguni, pamoja na washiriki wetu, tuna mpangilio kadha wa kadha ya kuwawezesha wakimbizi kujijumuisha katika maisha yao, baadhi yao ikiwa mafunzo ya ufundi mbalimbali mbali. Pia uh, wakimbizi hupata mafunzo ya kuendelesha biashara ndogo ndogo, na tunawasaidia kupata mikopo ya kuwawezesha kuanzisha biashara zao. Ni Aldeng mwenye umri wa miaka 21 ya raia wa Sudani Kusini, ni mkimbizi anayeishi katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma ambako ameishi kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Anaeleza VOA kuwa wakimbizi katika kambi hiyo wanaunga juhudi za kuwajumuisha wote katika maendeleo, hasa inapotambulika kuwa mji wa Kakuma una zaidi ya biashara elfu mbili zinazomilikiwa na wakimbizi. Sote tuna ustadi na talanta na tunaweza kusaidia jamii zetu mpya ikiwa tutapewa na pasi. Kama benye tunapigania coronavirus, tusiache mtu yeyote nyuma, kwa sababu hakuna yeyote wetu ambaye yuko salama hadi sisi sote tukue salama. Shirika la Kazi Duniani ILO kwa ushirikiano na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF na Benki ya Dunia linashirikiana na serikali ya Kenya kuongeza uwezo na ujuzi wa wakimbizi kupitia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ili kuwa katika nafasi bora za kufikia ajira, kuajiriwa au kujiajiri. Aelo kupitia Caroline Njuki afisa wake mkuu wa kiufundi nchini Kenya linaeleza kuwa ufadhili huu utalenga jamii wanamoishi wakimbizi hawa, kuwawezesha kuongeza ushiriki na kuchangia katika uchumi wa jamii zao but not just skills but responding to the labor market demands by then as strengthening skills that can support the economy the the local economy especially because Kenya has an encampment policy. Mnamo Novemba mwaka 2013 mkataba wa pande tatu ulitiwa sahihi na serikali ya Kenya, Somalia na UNHCR kuanza kutekeleza utaratibu wa kuwarudisha kwa hiari wakimbizi nchini Somalia na Desemba 8 mwaka 2014 Kundi la kwanza lilihiari kurudi nchini Somalia, na mpaka sasa mchakato huo umesitishwa kutokana na janga la virusi vya korona. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Huko Tanzania, idadi kubwa ya wakimbizi hivi sasa ni warundi na Wakongo. Uganda na Rwanda nazo zinabeba mzigo mkubwa wa wakimbizi kutoka nchi hizo. Aida Isa anatusomea ripoti iliyotayarishwa na Patrick Ndwimana juu ya tofauti za kuwasaidia kuwawezesha wakimbizi kushiriki katika uchumi wa nchi hizo. Wakimbizi wa Burundi walioko Rwanda, Tanzania na Uganda wanatofautiana kuhusu haki wanazopewa na nchi zinazowapa hifadhi. Elias Kabura ni mkimbizi anayeishi katika kambi ya Nyarugusu inayopatikana katika mkoa wa Kigoma magharibi mwa Tanzania na ambayo inahifadhi wakimbizi wa Burundi 1045 wengi wao wakiwa walikimbia ghasia zilizofuatia uchaguzi wa mwaka 2015. Elias anasema hawana uhuru wowote. kuhusu huyu rais mpya, sisi hatuna matarajio yoyote kwa sababu mambo yake ni yale yale. Iwapo rais alifariki, ndugu zake walibaki na ndo bana, tukiangalia sera za e, wanasiasa jinsi walivyosema, e, maneno yao katika kampeni iliyopita ya uchaguzi uliopita. Sasa hivi tunaona kwamba hata awe rais gani wa kutoka chama tawala CNDD FDD, hatuna matumaini yoyote. Tunaona kwamba amani bado haijapatikana, kwa sababu kile kilichosababisha tukimbie ni kile kile, watu waliotukimbiza ni wale wale lakini hili ni tofauti katika kambi ya Mahama mashariki mwa Rwanda, wanakopiga kambi wakimbizi takriban elfu sitini kutoka Burundi. Jean Claude Ndua Mahoro anasema licha ya karo ya masomo katika chuo kikuu ambayo ni ghali sana, wakimbizi wana uhuru wa kutembea na wanayo haki ya kupata ajira. hatujaona chochote chenye kitaweza tuma tunarejea nyumbani juu E, CNDD FDD imebaki ni CNDD FDD, hakuna mabadiliko yoyote. Tumeshaona watu wametuma, watu nakimbia, ni walewale wako pale. E, sistema ya CNDD FDD kubadilika na zile monea kule zingali na bunduki vile vile kama mbele, hakuna chochote kitaweza tuma watu wanarejea nyumbani. Wakimbizi wa Burundi walioko Uganda wanasema changamoto kubwa ni uhaba wa shule za msingi na sekondari katika kambi na hiyo imefanya watoto wengi kuacha masomo na kutokwenda shule kabisa. Capitolin Haviorimana, ambaye anawakilisha wakimbizi wa Burundi elfu thelathini na tatu katika kambi ya Nakivale, anaridhishwa na namna serikali ya Uganda inavyorahisishia wakimbizi leta. Ya Uganda ifise amategeko atomoye ameze neza yorohereza impunzi muri Uganda. uh -huh. turafise uburenganzira bwo gutembera muri Uganda yose Anasema serikali ya Uganda inazo sheria wazi ambazo zinarahisishia wakimbizi. Tunayo haki ya kutembea nchini Uganda kote kukipatikana fursa ya kufanya kazi, tunafanya kazi, tunapewa huduma za afya, lakini dawa hazitoshi. Pia ukipatwa na ugonjwa ambao hautibiwi hapa kambini, inakuwa vigumu kupelekwa kwenye hospitali kuu, kwa sababu hakuna gari la kubeba wagonjwa. Linapokuja suala la wakimbizi wa Burundi kurejea kwao kama alivyowaomba rais mpya aliyechaguliwa na kula kiapo hivi karibuni Evariste Ndayishimiye. Ikiwa wakimbizi walioko Rwanda, Tanzania na Uganda wote wanasema bado ni mapema kufikiria kurudi nyumbani. Naye mwakilishi wa wakimbizi wa Burundi katika kambi ya Nakivale nchini Uganda, Bikapitolin Haviremana, anasema kuna mambo mengi nyeti ya kusahihisha kabla ya wao kuamua kurejea nyumbani iyo abantu anasema, serikali mpya ikirejesha usalama, vyombo vya habari vikiruhusiwa kufanya kazi kwa uhuru, kusiwe tena utekaji nyara, mauaji holela na kufunga watu jela bila sababu, ushirikiano wa mataifa ya kigeni ukiboreshwa, uchumi wa taifa uimarishwe, basi serikali ije itutafute, tuzungumze. Kitakachoamuliwa katika mazungumzo hayo ndicho tutakachofuata. Na hatimaye, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye kutoa wakimbizi wengi zaidi katika kanda ya Afrika Mashariki na ya Kati, inakabiliwa na tatizo kubwa zaidi la kuwa na idadi kubwa ya watu waliokoseshwa makazi walio ndani ya nchi hiyo kutokana na mashambulio ya mara kwa mara ya waasi. Oster Malivika kutoka Goma anatuarifu zaidi juu ya changamoto wanazokumbana nazo. Kavuo Zawadi ni mkimbizi kutoka Bulongo, kilomita zaidi ya 40 kutokea mji wa Beni. Alikimbia kijijini mwake kutokana na mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Kavuo anasema aliacha makazi yake baada ya majirani zake kuuliwa kinyama na waasi. Kwa sasa anaishi katika mji wa Beni akiwa katika hali ngumu ya kimaisha. Maisha yetu tunaishi huku kwenyetu, tulikimbiliaka tuna, kwenye tulikimbilia ya nguvu sana basi tunaomba watusaidie guvenemeni, tusaidie turudie kule kwenye tulikuwa dugu kumaishi na kwa nguvu. Ifahamike kwamba maeneo mengi ya wilaya ya Beni yamekuwa yakishambuliwa na makundi ya waasi kwa zaidi ya miaka saba hadi sasa, na kupelekea watu kuhama vijiji vyao na kupokelewa na wasamaria wema, kwani hakuna kambi maalum zilizowekwa kwa ajili ya wakimbizi wa ndani. Mzee Paluku Kapanga amepokea na anaishi na wakimbizi zaidi ya 20 wa ndani kutoka vijiji vilivyoathirika na waasi. na jua msaada mimi, naomba sana basi, nyinyi kuna moyo mwema, watusaidie sana, kama itakuwa itaka msaada watusaidie. Kwanza mimi lazima sana mimi, naomba guvenema ikutusaidia sana, amani kwanza irudie, juu kila mtu afanye kazi yake. Vita ikiwa na hasara nyingi kwa wananchi hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ituri Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Watoto wengi wamebaki mayatima, wazazi wao wakiuliwa na waasi. Kavuo Murandia Monik anaelea watoto mayatima waliokimbia kutokana na mashambulizi ya waasi. Komunote yote ya internasionali na nasionali watusaidie vita iishe, kusudi watoto waweze kuishi na usalama na waweze vile kuendelea kimaendeleo katika akili yao, katika mwenendo na katika matendo, na wakomale na afya nzuri kwa jumla hali ya kimaisha kwa wananchi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni ngumu kwa zaidi ya miaka ishirini hadi sasa, suluhisho likiwa halijapatikana, japokuwa kuna kikosi kikubwa cha umoja wa mataifa MONUSCO kwa muda mrefu. Mama huyu amekimbia nyumba yake kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara. Mi nitoka Alungupa, eh, niko mkimbizi upa masakre yenye napatikana kule ya wasoda. Maisha yangu a ukimbizi, mi napenda tu Watusaidie wakubwa wa nchi watusaidie, kwanza kutoka Kinshasa mpaka huku tukuwe na usawa, na wasodai tubatuchunge sana njoe je, tunaomba juu njala inakuwa mingi hapa kwetu Beni, manake wakati tunapokuwa katika masakre hakuna chakula, tunakuwa kila siku na njala, wakati tulikuwa nalima, tulikuwa bye. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina wananchi wengi ambao kwa zaidi ya miaka ishirini wanaishi mishoni na kuishi vibaya kutokana na uwasi wa kila siku usiomalizika. Hapa nimekutana naye Mama Masika Alfosine anayekimbia machafuko katika muji wa Beni akiwa na tumaini ya kupata makazi mapya, kwani hataki tena kurudi katika mji wa Beni. Mi tumaini niko nayo, napenda nipate nyumba ni parsela, hata niko nayo huku tena, napenda nakusa kama nirudie, nakusa kama nifenini tena kurudia kule Beni tena watenda tukata kwa makichwa. Jumla hali ya wananchi hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaokoseshwa makazi, wengi wakiwa hawana tena tumaini ya kuishi. Oscar Malivika, sauti ya Amerika, Goma. ea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC. Duko mnasikiliza makala maalum ya siku ya wakimbizi duniani na sasa tunamkaribisha tena Abdu Shakur Abud kwa kusomea muktasari wa habari. Na katika muktasari wa habari, mahakama Kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imempata na hatia mkuu wa utawala katika ofisi ya rais Vital Kamerhe kwa ubadhirifu wa dola milioni 48 za umma na kumpatia hukumu ya kifungo cha miaka ishirini jela. Kamerhe anakanusha madai hayo na wakili wake anasema watakata rufaa. Rais Abdel Fattah al-Sisi wa Misri ameamrisha jeshi la taifa kujitayarisha kwa jukumu muhimu la ndani au nje ya nchi ili kulinda usalama wa taifa wakati mvutano ukiendelea kutokana na Uturuki kuingilia kati Libya. Maandamano makubwa yameendelea kufanyika kwa wiki ya nne mfululizo katika miji mbalimbali ya dunia kupinga ubaguzi wa rangi na unyanyasaji wa polisi. Maandamano hayo yamefanyika sawa na mengine yaliyofanyika hapa Marekani. Mwisho wa muhtasar wa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kuongana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, jina langu ni Sandey Shomari yukawatekani, wote siku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.