Juni 19 mwaka 2020. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye meta bendi 19 na 22, vile vile kwenye intaneti yetu www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Katika mjadala wa Live Talk tunaangazia siasa za Burundi hasa utawala mpya wa Rais Jenerali Evariste Ndayishimiye anayechukua usukani wa nchi hiyo wakati inaomboleza kifo cha mtangulizi wake Pierre Nkurunziza, kando na kuridhi sifa chafu ya ukandamizaji wa haki za kibinadamu, uchumi mbaya, ukosefu wa uhuru wa vyombo vya habari, miongoni mwa mengine mengi. Kabla ya Live Talk tunaangazia habari muhimu za dunia, ambapo miongoni mwa habari hizo ni kwamba wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona laripotiwa katika nchi kadhaa duniani. Idadi ya maambukizi yaendelea kuongezeka Afrika. Namkaribisha Sande Shomari akusomee habari muhimu za dunia. Zifatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Baada ya zaidi ya muongo mmoja wa kukimbia mamlaka, mtuhumiwa wa makosa ya jinai ya vita vya Sudan Ali Kushaib alifikishwa katika chumba cha mahakama nchini Uholanzi wiki hii akituhumiwa kuwaamuru wapiganaji wa Janjawid ambao walibaka, kuwatesa na kuwaua raia jijini Darfur. Fatu Ben Suda, mwendesha mashtaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, alisema Kujisalimisha kwa Kushaibu mapema mwezi huu huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na kupelekwa kwake ili kushitakiwa katika mahakama ya uhalifu wa vita The Hague ni ishara ya kwamba wahalifu wa vita ulimwenguni, popote pale walipo, hawawezi kujificha milele. Ninaamini kwamba kuhamishwa kwake ni ujumbe wa wazi na usiotetereka kwamba bila kujali inachukua muda gani, hatutasimama ofisi yangu haitaacha kazi yetu hadi washtakiwa hao wa, wa hawa, uhalifu watakapofikishwa mbele ya sheria, Bensuda aliiambia sauti Sauti ya Amerika kwa njia ya Skype kati ya mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na nne Kushaib ambaye jina lake kamili ni Ali Muhammad Ali Abdurahman nadaiwa aliongoza maelfu ya wanamgambo wa, wa Janjawid. Wapiganaji hawa walifanya kile kilichoitwa kampeni ya kusafisha kikabila dhidi ya watu wa mkoa wa Darfur walichoma vijiji waliwa maelfu na walishiriki katika kukosesha makazi zaidi ya watu milioni moja huku mara nyingi wakisaidiwa na mabomu ya angani na vikosi vya serikali ya Sudan. Washukiwa saba wanaoshutumiwa kwa kuchukua zaidi ya dola milioni mia moja thelathini na mbili kutoka benki ya VBS Mutual nchini Afrika Kusini wamekaa na mashtaka kadhaa ya udanganyifu na wizi siku ya Alhamisi iliweka dhamana yao ya kibinafsi dola elfu tano mia saba thelathini na tatu. Washukio hao pamoja na afisa mtendaji wa zamani wa VBS ambao walikamatwa siku ya Jumatano wakati wa uvamizi wa polisi katika majimbo ya Guateng na Limpopo. Mtuhumiwa wa nane hakufika mahakamani kwa sababu aliko chini akiwa yuko chini ya karantini ya COVID 19. Washukio hao wanashitakiwa kwa kuiba fedha hizo mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane ikiwa e, ni mali ya watu kadhaa pamoja na manispaa serikali. Za Ulaya zinashirikiana na Marekani juu ya mpango wa kubadilisha shirika la afya ulimwenguni WHO, afisa wa juu wa afya wa nchi za Ulaya alisema, akiashiria kwamba nchi hizo zinashiriki baadhi ya wasiwasi ambao ulisababisha Washington kusema itajiondoa. Afisa mmoja wa afya wa nchi za Ulaya ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina wakati wa kujadili hatua ambazo sio za umma alisema kwamba nchi za Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Italia zilikuwa zikijadili mageuzi ya WHO pamoja na Marekani katika eneo la ufundi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alizungumza na viongozi mbalimbali ulimwengu ikiwa pamoja na Xi Jinping wa China ili kudhoofisha masilahi ya kitaifa kwa faida yake binafsi kisiasa, kulingana na mshauri wa usalama wa taifa wa rais John Bolton. Katika andiko kwenye jarida la Wall Street, bwana Bolton ameandika kwamba wakati wa mkutano wa kilele cha G20 huko Buenos Aires, Trump alimtaka Xi kuongeza ununuzi wa China wa bidhaa za kilimo za Marekani kusaidia Trump kupata kura katika majimbo yenye kilimo katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu wa Marekani ili aweze kupewa kiwango kizuri cha malipo ya ushuru kwa bidhaa za China. Bolton anaandika kwamba katika mkutano wao wa Juni 29, 2019, wakati wa mkutano wa kilele wa G20 huko Osaka, Japan. Xi alimweleza Trump kwamba uhusiano wa Marekani na China ndio muhimu zaidi ulimwenguni. Trump, Bolton anaandika, kwa kushangaza, akabadilisha mazungumzo hayo kwa uchaguzi ujao wa rais wa Marekani, akimsihi Xi kuhakikisha atashinda. Idadi ya kesi ulimwenguni za COVID-19 zinaendelea kuongezeka kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins. Kuna maambukizo zaidi ya milioni 8.5 ulimwenguni. Marekani inaongoza ulimwenguni katika maambukizo ikiwa ni kesi zaidi ya milioni mbili. Brazil inafuata na zaidi ya laki tisa, na Rusia inashika nafasi ya tatu na maambukizi zaidi ya laki tano. Wataalam katika chuo kikuu cha matibabu cha Washington waliambia televisheni ya CBS kwamba kwa mujibu wa utafiti wao, idadi ya vifo vya Brazil inakaribia kuzidi ile ya Marekani ifikapo mapema mwezi ujao. Chuo cha Hopkins kinaripoti idadi ya vifo vya Marekani zaidi ya laki moja kumi na nane elfu na idadi ya vifo Brazil zaidi ya arobaini na saba elfu. China amesema haijawahi kuwakamata na kuwashikilia wanajeshi wa India. Hayo yanajiri baada ya vyombo vya habari vya India kuripoti kuwa wanajeshi kumi wameachiliwa baada ya kukamatwa kwenye eneo la mpakani wakati wa mapambano dhidi ya pande hizo mbili huko Himalayas, ambako wanajeshi ishirini wa india walifariki wiki hii. Walipoulizwa kuhusu taarifa hizo za vyombo vya habari vya India, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Zao Lijian amesema China haijawahi kukamata wanajeshi wa India baada ya wanajeshi wa pande hizo mbili kupigana kwa kutumia mawe na mipira kwenye bonde linalopiganiwa la Galwan na, na kusababisha mauaji yanayoelezwa kutokea zaidi ya miaka arobaini na tano iliyopita. Mapema leo shirika la habari la India la PTI na vyombo vingine vya habari vimeripoti kwamba wanajeshi wa India kumi ikiwemo maafisa wawili waandamizi waliachiliwa Alhamisi jioni. India na China hazijapigana kwa kutumia risasi katika mpaka tangu mwaka 1967. Msikilizaji, Burundi na kiongozi mpya Rais Evariste Ndayishimiye, ambaye ameapishwa Alhamisi, akiapa kutetea masilahi ya raia wote wa Burundi, kulinda mipaka ya nchi hiyo, kuheshimu haki za kibinadamu, kuleta umoja na maridhiano, kuleta ukuaji wa uchumi, miongoni mwa mengine mengi, kwa masilahi ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Ndiashimie anachukua hatamu za uongozi wakati Burundi inakumbana na changamoto kadhaa za kiuchumi, afya, kisiasa, miongoni mwa mengi na ya mengi yakiwemo hata ukabila. Evaristo anachukua usukani wa nchi hiyo ambayo heshima yake kimataifa kuhusu haki za kibiniadamu imechafuka. Uhusiano wake na majirani upo njia panda idadi kubwa ya raia wake wapo nje ya nchi, sio kwa upendo wao, sio kwa hiari, sio kwa kutaka, ila kama wakimbizi. Wamekimbia nchi yao kwa kuhofia maisha yao na wanahisi wapo salama nje ya nchi, na kuona kuishi nchini mwao ni kuwa karibu na kaburi au kuchezea mauti. Uhuru wa vyombo vya habari nchini Burundi haupo mashirika ya kimataifa hata ya kujali afya kama shirika la afya duniani yamefukuzwa. Rais Evaristo Ndiashimie anaanza kuongoza Burundi wakati nchi hiyo inaomboleza kifo cha mtangulizi wake Pierre Nkurunziza, ambaye hajazikwa anapoapishwa. Wakati nchi inaomboleza, maswali ni mengi, la msingi likiwa ni je, Burundi itaendelea kuomboleza ama ndiyo mwisho wa majonzi? Tumewaalika washiriki wanaoifahamu vizuri sana Burundi na siasa zake kujadili uongozi wa Burundi kwa maslahi ya raia wote. Emmanuel Ndareimana ni mwanasiasa wa upinzani raia wa Burundi, lakini anaishi Kigali, Rwanda, kama mkimbizi. Alishiriki pia mazungumzo ya Arusha kwa ajili ya amani ya Burundi, lakini mazungumzo hayo hayakuleta matumaini yoyote, yaliporomoka. Haruna Nkunduiga, majina haya kidogo yananipa matatizo, lakini utanuia radhi kama nimetamka vibaya. Ni mchambuzi wa siasa na maswala ya kijamii, akiwa Bujumbura, Burundi. Na kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda, tunaye Akol Amazima, mhadhiri, mwandishi na mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Kwenye laini ya simu kutoka Maryland, Marekani, nashirikiana kuendesha mjadala huu na Patrick Ndwimana. Tunazingatia tu masuala ya afya, kujikinga na janga la korona, ndio maana Patrick yupo nyumbani kwenye laini ya simu, mimi nipo studioni hapa Washington DC, Marekani. Nakukaribisha sana msikilizaji kwenye Live Talk dakika takriban 45 hivi zijazo, na kuomba uwe pamoja nasi, naendelea kuandika maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili tutayasoma kadri tunavyosonga mbele. Patrick, naam. Uh, Shehe Harun Gunduwiga rais mpya amekula kiapo, na bila shaka huwa uko hapo Bujumbura, ulifuatilia hotuba yake. Sijui katika maneno aliyoyazungumza yale ambayo amekupa matumaini kwamba kuna kitu ambacho kitabadilika katika siasa katika sera tofauti za Burundi ni, ni, ni kipi hasa? E, nashukuru sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli hotuba nimeifuata mwanzo mpaka mwisho. hotuba e, yenyewe alivyokuwa naitoa ni kama vile labda inaweza kutupa kitumaini juu e, sisi tunachokitaka katika nchi yetu, kuna mambo kama vile manne matano e, na yeye pia alipokuwa nazungumza nimesikia kama mambo ni kama vile yamehusia na labda ndio ndoto zetu sisi kama raia wa Burundi na wasiokuwa raia wa Burundi waburundi wanaokaa hapa nchini kwetu E, kitu cha kwanza ni kama vile ye mwenyewe katikubalisha kuwa atahakikisha e, na kudumisha hali ya amani kwa raia wote. Hicho kwa kweli tumekipenda na tunataka yale yote ilivyotoa kama ahadi, kwa kweli wezi kuyaweka katika vitendo. Sisi tunamsubiri kwenye vitendo, juu mara nyingi unakuta speech inakuwa ni nzuri ni, ni, lakini tunazuri kwenye vitendo. Amesema atahakikisha na kudumisha hali ya amani kwa raia wote, na hali ya amani nambatana na hali ya usalama. Na pia la pili ni kuhakikisha e, utawala wa sheria na haki katika sekta zote za kijamii. Hii e, kwa kweli ikiwa tafikia e, nadhani hali labda hapa nchini iweze ikabadilika kwa kiasi fulani. La e, tatu, tunatengea tuliosikia e, pamoja na kuwa labda alikuwa anazungumza kwa kwa, kwa kwa maneno m, m, m, m, ya mbalimbali ni vile amejikubalisha kuhakikisha maendeleo endelevu eh, ya kiuchumi na kijamii eh, hapa najaribu kuzungumza tu kwa muhtasari, lakini yeye, eh, alipokuwa anazungumza alikuwa anatoa eh, marefu marefudidi hayo eh, eh, eh, la nne eh, ni vile katikubalisha kujenga na eh, kuimarisha eh, ustawi wa jamii pia, na hapa tunamuunga mkono, ikiwa itawezekana, nadhani mambo yatakuwa ni mazuri na cha tano ambacho nimemsikia na katika mazungumzo yake, na tunakuwa tunakiunga mkono sisi kama raia wa Burundi, ni vile imejikubalisha kujenga jamii inayo heshimu misingi naza kusema kama ya usawa katika wananchi, kwa kila mtu kutokana na labda mahitaji yake na mchango wake kulingana na uwezo wake. Hiyo mtu unaweza kumwomba elfu, wakati yeye uwezo wake ni, ni mia moja au namuomba yeye anataka aombe laki wakati anachohitaji ni cha elfu moja, yaani ile, kwa kweli, mambo tu kumunga mkono ikiwa kwa kweli atafanikiwa na akipata wasaidizi wazuri. Du e, kiongozi anaweza kuwa ni mzuri, lakini kama kupata wasaidizi wazuri e, mambo anaweza kuenda mraba. Kwa kweli mambo matani kama vile nazidi kumuunga mkono. Mjotia katika kauli yake aliyotoa e, e, ni haswa kiasi cha kuweza ku, unaona Rais Maina anaingia madarakani katika hali ngumu, wakati mgumu e, wa, umaskini wa nchi pia ta unyanyasaji wa baadhi ya, ya, ya raia na tunamwomba kwa kweli aweze kuwa ni mwenye kupiga vita umaskini kwa hali zote na e, kuweza pia kutiga, kupiga vita hali ya ubaguzi wa hali yoyote na unyanyasaji wa hali yoyote e, na vile tunavyoona kwa kweli e, kauli aliyotoa leo ni kama ile alikuwa inatoa katika kampeni. Tunachomwomba ni kuweka katika vitendo ahadi alizokuwa natoa wakati wa kampeni. Sheikh Haruna, inaonekana katika maelezo yako huu mwingi wa matumaini unaielewa nchi yako vizuri, unaifahamu, unajua changamoto zake, matatizo yake, na huyu kiongozi umemsikiliza, una katika maelezo yako unamuelewa vizuri zaidi. Nchi ya Burundi inakabiliwa na migawanyiko tofauti, ikiwemo migawanyiko ya ukabila baina ya Wahutu na Watusi, migawanyiko ya kisiasa, serikali na upinzani katika ushauri wako na uchambuzi wako, lipi la muhimu hapa la kwanza kabisa, hii migawanyiko, anastahili kufanya nini ndipo hayo mengine yaje? Kwa sababu anasema umoja ni nguvu, utengamano ni udhaifu. Lipi la muhimu sana, anastahili kufanya nini kuleta nchi pamoja? Naam, ni mambo mawili, lakini ukitizama ni kama yamekusanyika katika moja. Kwanza yeye binafsi ahakikishe uh, amedumisha umoja na mshikamano kati ya raia wote wa nchini Burundi, na kuweza kufanikisha hapo, itabidi yeye mwenyewe asiwe mwenye, mwenye kuegemea. Kwa kweli tunajua kama ameteuliwa kutoa e, chama e, d lakini apokuwa ameteuliwa anakuwa ni kiongozi wa nchi yn yani, anakuwa juu ya mambo yote, mgawanyiko asiegemea upande wote. Na tukipokosa msikia, ninadhani naamini kwamba e, ya kesho mambo yatabadilika ametupa kitumaini, tunamsubiri tu kwenye uwanja e, wa kazi e, lakini itabidi kwanza aweke mbele kudumisha umoja na mshikamano kati e, ya raia juu. E, hapa napokuwa nazungumza, kuna mgawanyiko kwa kweli wa kisiasa, kuna magawanyiko hata wa kidini na, na kabila, lakini pia kuna mgawanyiko wa kiuchumi, kuna wale watu wadogo sana kundi lidogo sana ambao lina miliki kama vile uchumi wetu wa, wa, wa taifa na wengine wengi sana, wengine wakufa na njaa. Kama hapa mkizungumza e, kawaida mtu angekuwa na uwezo wa kula mara tatu kwa siku, asubuhi saa sita na jioni. Lakini leo baada ya kutopata uwezo wa kula mara tatu, kuna wale wengine na kula mara mbili, hana uhakika kama atakula mara mbili kwa siku. Kuna wengine kweli kila leo hajui kama kesho hata hiyo mara moja atakuwa amepata. Sasa ni kiasi huyo rahisi wetu wa kweli au wanajua hicho ya kila kitu, asiegemee upande wowote. Uh, kwa kweli kama yeye ni baba wa taifa sio e, mwenyewe mnawakilisha chama, ni baba wa taifa, akua ameteuliwa ni kuja kuiongoza nchi, na furaha yake ni pale nchi takapokuwa imepata maendeleo katika sekta mbalimbali zikiweza kijamii za kiuchumi na, na zinginezo. Kwa kweli uhasama na ugawanyiko na unyanyasaji kila kitu, kwa kweli kiwezi kukomeshwa, au ah, watu ambao unakuta mara nyingi sijui wanataka wachukue wa nafasi ya ya vyombo vya usalama, unakuta kuna vijana chukua nafasi ya vyombo vya usalama. Kwa kweli kila kitu kikae nafasi yake, na kila mtu anajitama na kazi zake ambazo nimepewa. Tunamjua kama hawezi kufuata na kuheshimu na kuheshimisha sheria, kwa kweli itamsaidia na kudumisha umoja na mshikamano kati ya ya raia. Naam, Emmanuel Dereimana, wewe ni mwanasiasa na uliwahi kuwa mwanachama wa chama tawala lakini baadaye ukaenda kambi ya upinzani. Uh, rais Ndayishimiye tayari amekula kiapo na ameahidi tu, na labda lelo neno ambalo amegusia, sio mara kwanza, aligusia kwa mara nyingine, amesema wakimbizi hawana maana yoyote ya kukimbia au kukaa katika nchi za walipokimbilia, warudi nyumbani wakajenge taifa. Unasema nini? Sasa, <laughs> watarudi nyumbani vipi? Nimemsikia kauli yake, hajatuliza mioyo ya wakimbizi, hajatuliza mioyo ya wanasiasa ya wa, e, tumemsikia kama e, yule yule kama kauli yake vile, limeyatamka kwa siku za za mbele, alisema atatembelea katika nyanja za ndugu yake akamwachia utawala e, marehemu kwanza. E, nawapa pole Warundi wote na familia yake. E, yale yote alizungumza leo ameyatamka, mmeyasikia. Hana e, njia yoyote au wazo lolote e, la kusema akae na ndugu zake walikimbia, wakimbizi wako katika kambi za wakimbizi E, katika nchi jirani yao, na duniani pote. Kauli yake ya uh, kuwa e, wanasiasa kwake ni mahadui e, wale wenye hawazungumzi lugha moja katika siasa ya Burundi kwake ni mahadui. E, yote nilimsikiliza nikaona basi mambo ni yale yale. Emma, ah, um, inaonekana imani yako katika kiongozi si imani ambayo imeongezeka. Ndiyo, kumbukumbu uh, kumbu, zinasema kwamba Ndaishimie hakuingilia kati wakati ambapo kulikuwa na machafuko na gasi ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Hakuzuia, lakini anasifa kwamba haku- hajahusishwa na unyanyasaji wa miaka ya hivi karibuni katika siasa za Burundi. Huoni kwamba huenda ni kiongozi ambaye anawajibika, anaweza akabadilisha picha ya Burundi na walio uhamishoni kama wewe unaweza ukarudi nyumbani? Hayo eh, yote nakuelewa, na bwana mtangazaji Mtenga, lakini tizama sasa, mmeyafuatilia nyinyi wote, warundi wote wameyafuatilia, dunia nzima imefuatilia E, yale ametamka kuhusu wakimbizi, kuhusu wanasiasa wakimbizini, hayo e, yote mmefuatilia. Sasa hakuonyesha hali hata moja, hakuonyesha dalili yoyote ya kuwa wakimbizi, wanasiasa wanaweza wakatuliza mioyo, kuwa wanaweza wakamtegemea yeye kama kiongozi wa Warundi wote. Alibaki tu Uh, akionyesha kuwa uh, yeye bado iko kwenye mwenendo, inaonekana sio yeye atahukumu nchi, huenda pana kundi fulani linamwongoza, na lile kundi ndio liliongoza yule uh, alikuwa mbele haja hajachukua madaraka leo. Uh, yale waliongozwa waliongoza yule na yale alitenda ametuonyesha leo kuwa hamna chochote kitageuka, yaani wembe ni ule ule, ndio tume, tumeweza kuelewa leo. Akola mazima, karibu kwenye mjadala wetu wa livestock. Nimekaribia mjadala wetu leo tu, tunaangazia mstakabali wa Burundi baada ya rais mpya ambaye alichaguliwa hapo Mei mwaka huu kula kiapo Alhamisi. Na katika hotuba yake tu aligusia mambo mengi hususan kuhusu ushirikiano na mataifa ya kigeni. Kuhusu uh, ya kigeni amezungumzia kuhusu nia yake ya kuimarisha ushirikiano na majirani zake hususan nchi za jumuiya ya, ya Afrika Mashariki, lakini kama tunavyojua Burundi uh, hasa ilikuwa haina uhusiano mzuri na nchi ya Rwanda na hakugusia moja kwa moja kuitaja Rwanda, lakini alisema kwamba kuna majirani ambao hawakuwa majirani wazuri wa Burundi. Uh, sijui wewe upande wako unaona kuna chochote cha kutarajia kuhusu uh, huyu Rais mpya kuweza kuimarisha ushirikiano na nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa hususan jirani yake Rwanda? Naam, kwanza kabisa nataka niseme kwamba rais mupya Evaristo Ndashimei, tunaona kwamba alikuwa mshiriki wa karibu wa mwenda zake, uh, rais Pierre Nkurunziza, na kweli kuwa mshiriki wake wa karibu inamaanisha kwamba sera zake hazitakuwa tofauti sana na za alimtangulia, na pili, yeye mwenyewe alikuwa akisema kwamba atafata nyayo uh, aliyemtangulia mwenda zake Nkurunziza. Lakini leo unaona lakini wakati wa kuapishwa uh, uh, kuna kauli moja ambayo ametoa ambayo kwa kweli wengi imetuvunja uh, moyo na vilevile kutukosesha matumaini uh, uh, uh, aliposema uh, aliponena kwamba nchini Burundi hakutaka kuwa na nafasi ya upinzani akauliza kwamba kwa nini uh, watu wapinge serikali. Kwa hivyo kusema kwamba tena ataendelea na kukandamiza upinzani hii, uh, inamaanisha kwa sababu pale Burundi upinzani kwa kweli ulikuwa ni mkubwa uh, ulikuwa ni mkubwa. Kumbuka uh, miaka mitano iliyopita uh, wakati watu walidhani kwamba kwa mwenda zake Nkurunziza angekuwa anaachilia madaraka lakini uh, akatumia vifungo vya katiba na akaendelea. Kwa hiyo tunaona kwamba hapo upinzani ulikuwa mkubwa sana. Kwa hivyo wengi tulitarajia kwamba angekwanza pale dhibiti hali hakikisha kwamba kila Murundi anajihisi nyumbani kufurahia kila ya, ya maisha ya Burundi kabla ku- kuangazia mambo ya ushirikiano ushirikia ya, ya, ya, ya, ya ukanda. Kama nimesikia vizuri, hakusema moja kwa moja kwamba ha, ha, hataki upinzani uwepo, lakini alisema wasiwi tu watu wa kuipingapinga serikali, ikiwa ni vyama vya siasa au mashirika ya kiraia wote wajihisi kwamba ni washirika E, nam, ndiyo na, unajua kwamba hiyo kauli aliyoisema aliyo, aliyo kwa uh, kweli ni tishio kwa upinzani na pale tayari ameshaonyesha kwamba naye pia katika utawala wake hatakuwa na nafasi ya kuwapa upinzani uh, nafasi ya kufanya mambo yao ya kidemokrasia. Lakini tukitoka huko, tukiangalia upande wa ushirikiano na nchi zingine katika jumuiya ya Afrika Mashariki au barani Afrika uh, ndiyo tunaona kwamba ikiwa Burundi matatizo wanayo, Burundi wa Kiingereza wanasema ni landlocked country, maana yake haipakani na bahari aa, yoyote. Kwa hivyo lazima awe na uhusiano mzuri na nchi kama Tanzania vile vile na wengine ili awe- wa, wa, aweze kuendeleza. Alafu jambo lingine kama rais mpya, lazima atahitaji washiriki, atahitaji washiriki ili aweze kusalia a, madarakani, ili aweze kuendeleza sera zake, ili naye pia e, aweze kujiwekea taswira, yani watu wasimwone kama ambaye amefunikwa na kivuli cha aliyemtangulia Akol, wakati ambapo unazungumzia kauli yake ya mwanzo anapoingia madarakani kuhusu upinzani, pia ni vyema tukimnukuu. Wakati wa kampeni alisema kwamba tutasahau kipindi kibaya kilichopita ambacho hakistahili kuwa jela yetu. Ni kauli ambayo Ndaishimia aliisema, anavyosema sasa, isiwe ni upinzani wa kukosoa kosoa, usiwe ni upinzani ambao kila kinachotoka kinaonekana kina dosari dosari. Yake ni kauli ya kuwabana, ya kuwanyima uhuru, ama ni kauli ya kuambia kwamba huenda lisilibadilike jambo. Uh, na, na, na ninavyoona kwamba si, si ni kauli ya kuwabana, kwa sababu yeye, unajua Waswahili wanasema kwamba siku njema huonekana asubuhi. Hiyo kwa kweli ni kauli ya kubana. Angelisema kwa mfano uh, upinzani iko tayari kushauriana nanyi kwa kujenga nchi. Unaona kwamba uh, hiyo ni kauli ya matumaini, lakini upinzani akisema upinzani wa kukosoakosoa, sasa swali ni, ni, ameweka vigezo gani kusema kwamba upinzani wa aina fulani ni wa kukosoakosoa, upinzani wa aina fulani ndo wa kujenga nchi? Kwa hivyo hapo tayari ni kama ametoa onyo na hiyo onyo wakati huu ambapo nchi kama Burundi tunazosema kwa Kiingereza anasema bleeding, inatokwa na damu, yaani ni kauli ambayo tusingetarajia kutoka kwa rais mpya, na kauli aliosema kwamba ila wakati wa kampeni ule ulikuwa ni wakati wa kampeni. Unajua wakati wa kampeni kila mgombeaji anatumia maneno matamu ya kumtoa nyoka pangoni, lakini sasa ameshaapishwa. Unaona kwa hivyo, sasa ameshaapishwa. Wakati ule alikuwa mgombea mgombeaji, sasa hivi ni rais, na tena si rais mteule, lakini rais wa Jamhuri ya Burundi. Nam msikilizaji wa VOA, sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya livestock, lakini tunakuomba usiondoki eh, punde tu katika sehemu ya pili tutasikika kupitia mtandao wetu wa internet www.voaswahili.com na tutaendelea tu kuzungumzia kuhusu mada yetu ya leo ambayo tunazungumzia mstakabali wa Burundi baada ya rais mpya kula kiapo. Na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu wa live talk, tunazungumzia kuhusu uh, Burundi kujipatia kiongozi mpya Jeneral Evarist Ndaishimie ambaye alikula kiapo siku Elhamisi, na Evarist Ndaishimie sasa ataiongoza Burundi kwa muhula wa miaka saba kulingana na katiba ya nchi. Katika mjadala wetu wa live talk leo tunawashiriki uh, tunaye uh, Acol Amazima ambaye ni mchambuzi wa siasa za kanda ya Afrika Mashariki kutoka huko Uganda. Tunaye Haruna Ngunduiga ambaye yuko katika sekta ya elimu, lakini vile vile anashiriki sana katika uh, harakati za mashirika ya kiraia yuko mjini Bujumbura. Vile vile tunaye, tunaye kwenye mjadala wetu Emmanuel Ndereimana, ni mwanasiasa ambaye yuko uhamishoni huko nchini Rwanda. Akol, baada ya mahakama ya katiba kuthibitisha kwamba Evariste Ndayishimiye ndiye alichaguliwa Serikali ya Rwanda li, ni miongoni mwa serikali ambazo zilitoa eh, ujumbe wa kumpongeza, na katika ujumbe huo walisema kwamba wako tayari kushirikiana naye kwa faida ya wananchi wa Burundi na Rwanda. Unafikiri hapa kuna matumaini yoyote ya kuondoa uh, dosari au uh, ile hali ambayo ilikuwa sio ya kuelewana kati ya majirani yao wawili? Nadhani hapo Rwanda imeonyesha kwamba iko tayari kushirikiana na rais mpya kwa sababu utayari wao, mimi inavyomwelewa Rais Kagame mm-hmm ni mtu ambaye anasema wazi kila anachokitaka na ni mtu ambaye anapinga wazi kila asichokitaka. Kwa hivyo ikiwa na, tunaona kwamba serikali ya Rwanda vilevile bendera zao zilipeperushwa nusu mlingoti uh, hadi pale uh, rais mwenda zake rais Pierre Nkurunziza atakapozikwa. Uh, tunaona kwamba ni ishara ya undugu, anaona kwamba basi mimi niko tayari kushirikiana na Burundi. Kwa hivyo hiyo kauli inaweza ikatumiwa kama chanzo cha kurejesha mkabala mzuri kati wa Kujumbura na Kigali. Uh, ema yeah. kuna kuna baadhi ya wachambuzi wanaomtaja Jenerali Ndaheshimie kuwa mtu mwenye msimamo wa kadri, yani msimamo wa wastan, mtu asiyekimbilia mambo. Wengine wanatumia neno kukurupuka, yani ni mtu ambaye anaketi kwanza, anafikiria ndiye akayafanya. Na kuna wale pia ambao wanasema jenerali huyu hatabiriki kabisa katika msimamo wake. Je, unaona kwamba kwamba kando na yale ambao umemnukuu akizungumza ni kwamba ni mtu ambaye anaweza chukua msimamo wa katikati, msimamo wa wastani akasema ndio. Uh, huwa sikimbilii mambo na vilevile sitabiriki, na huenda akawasikiliza akatengeneza mambo, imani ikawa ni sawa, hawa maelfu ya Warundi walio nje ya nchi wakarudi nyumbani wakasema hapa ni kwetu tujenge. Ndiyo, na kuelewa. Umesema hajakurupuka, kweli hajakurupuka, ila mkumbuke tamko, lako, tamke, tamko lake alizungumza nini? Kweli hajakurupuka, alitoa onyo: nyinyi wakimbizi, nyinyi wanasiasa, ntawakanya. Ndio lile neno lake, ndio tamko lake, yeah, linazungumza sidhani kwamba li wapinzani alizungumzia kuhusu wapinzani, alizungumzia kuhusu wakimbizi, unanielewa. Alisema wapinzani ee, wasio watu wakosoa, wakosoa tu, lakini wa wawe kama vile watu wakutoa, wakutoa mchango uh, uh, mchango upande wa, wa kuendeleza taifa. Mchango tunao mchango tunao siku nyingi, ila wakupenda kutusikiliza. Ila sasa kimoja unapasha, ukaelewa jamaa, nakuzungumzia na, na kuelewesha kuwa yeye siye ndiye anatawala nchi. Kuna kundi fulani la wageneral majeshi wanapanga kipi kitaendelea, kipi kitafanyika, kipi hakitafanyika, na ndiye walipanga wakati wa uchaguzi wake mpaka wakaamua yeye ndo ameshinda. Na tunajua Warundi hawakumchagua. E, nchi nzima inajua, Warundi wote wanajua kama hawakumchagua lile kundi ndo linaamua. Lile kundi ndo lilikuwa lenyewe ata, uh, hata hata rais kafariki, lilikuwa lenyewe linaamua atafanya nini asifanya nini. Na kwa mfano rais kafariki alikuwa aliamua yungine mtu ndiyo atakuwa nafasi yake. Sasa sasakae kakundi uh, uh, kenye kana E, kana hukumu nchi kakaamua yangine na kakamtia sasa na leo ule walitia e, General leo, neva ema General Varist ndaishimie ema pole wa, e, pole kukuingilia kati kidogo. Raisi wa leo yupo ila tunata, tunasubiri kitu kimoja aweze kuona nguvu za zaidi ya kale kakundi, wenda hapo tunaweza tukategemea kitu fulani, ila kama yupo bado lile kundi litam, litampa mwangazo litampa mwelekezo, basi mambo bado ya ngali yale yale, na warundi wajue kama hapajakuwa mageuko fulani e, mambo ya ngali yale yale e, sijui nitasema si vipi ema, ema, ha, hapajageuka kitu. Ndiyo unaposema kuna kakundi tunafahamu kwamba wakati kundi la waasi wakati huo CNDD-FDD lilipojiunga na serikali mwaka elfu mbili na tatu, huyu ndaishimie tayari alikuwa meja jenerali, manake ni kamanda na unasema kakundi. Sasa hivi ameapishwa, ni jenerali mkuu, yeye ana nguvu kuliko labda hako kakundi unakosema. Huoni kwamba ana ushawishi mkubwa sasa kuliko hako unavyosema kakundi kwamba anaweza fanya maamuzi yake e, basi mwenyezi mungu amsaidie aweze kusikia matakwa ya mwenyezi mungu aweze kusikia yale walimsalia nimemsikia e, askofu mkuu katolika e, mkoa wa Gitega yale alitamka akimwombea kwa mwenyezi mungu awe mtu mwenye ukweli mtu katikati ya Warundi wote, mtu mwenye kutafuta amani, mtu mwenye kutafuta eh, wakimbizi wanasiasa wote warejee nyumbani, ajili ya kusaidia taifa kusonga mbele. Namwombea tu hizo nguvu zenye anazo kuwa leo ni rais, azitumie kweli, asahau ako kakundi eh, na ako kakundi kenyewe kaweze kuwa chini ya madaraka yake kwa kweli, ila akifanya kinyume na hayo, basi nchi bado iko pale pale. Hiyo pingamizi ya hako kakundi, ambako nasema ni kakundi kama afisa wa jeshi ambao wana ushawishi mkubwa, ndio pingamizi pekee unaiona, au kuna pingamizi zingine ambazo mnaziona labda zinafanya nyie kama watu ambao mliikimbia nchi msiwe na imani ya ku ya kuweza kurejea nyumbani uh, najua kwa kwa, kwa mwisho naweza nikakueleza kuwa yeye bwana Rais wa leo wa nchi ya Burundi aweze kuwa rahisi kwa kweli, asitizami eh, fulani kanizungumzia hivi fulani kakaa katika bega langu fulani kaka, kajaribu au kundi fulani likajaribu kunitia katika mstari mwingine kinyume na usalama na kila eh, na, na, na kitu kinaweza kuwa kizuri katika nchi. Yeye mwenyewe kama moyo wake, najua kama ukishakuwa rais wewe ni mtu muhimu, wewe ni mtu mkubwa, hakuna kundi lile lolote linaweza likakuelekeza kufanya kitu kiko kinyume na yale busara yako inakutuma kufanya. Sasa tunamshauri tu kitu kimoja, awe rais wa Warundi wote, awe rais mwenye kutaka uwema ku Warundi wote, bila kuchagua fulani na fulani, bila kutizama e, fulani katika siku zimekwisha alikuwa hivi alikuwa vile, au kundi fulani la siasa lilikuwa wanasiasa wakimbizi. Nyinyi ni wanasiasa, ni wanahabari mnafikiria kila kundi mnawaoji wanawazungumzia kipi kinaendelea, kipi hakiendelei. Tunamwomba tu kitu kimoja, aweze kuwa juu ya makundi yote, juu ya watu wote. Bila hivyo Burundi, mtaiona hapajageuka kitu, ni yale yale. Basi tunamwombea kwa Mwenyezi Mungu kuwa Mwenyezi Mungu aweze kugeuza moyo wake, alete upendo katika nchi, upendo katika Warundi, alete hali inaweza ikatuma watu wote wenye kuwa nje ya nchi, wanasiasa, wakimbizi tu, wenye walikimbia usalama mdogo katika nchi, kunyanyaswa na yangine, tuna tunaamini kuwa akiwa hivyo Burundi itakuwa nchi nzuri katika siku za usoni. Akol, uh, ndaheshimia na ridhi nchi yenye mzozo mkubwa wa wakimbizi ambao ulisababishwa na vita na ghasia za mauaji za muda mrefu nchini humo. Wengi ya raia wa, wa Burundi wengine wanazungumza kutoka nje ya nchi, wengine Brussels, wengine wapo Marekani, wengine wapo Uganda, wengine wapo nchi jirani Rwanda, Kigali. Wanazungumza wakiwa nje ya nchi wanaona ni afadhali waishi nje kuliko ndani ya nchi. Anastahili kufanya nini kuwapatia hamu, kuwapatia ari ya hao walio nje wahisi kwamba ni sehemu ya Burundi? Mimi nataka niwape mfano wa, wa Rwanda. Uh, baada ya mauaji ya Kimbale, baada uh, baada ya RPF kuchukua madaraka, unaona kwamba walisema kwamba sisi tumekuja kujenga, kila mtu aje apewe nafasi hapa nchini Uganda. Mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita Rais Yoweri Museveni na NRA walipoingia madarakani, ndivyo hivyo, walitoa uh, uh, kwa mkono mkunjufu, walisema basi, karibu tukaijenge, uh, tukalijenge taifa. Kwa hivyo, uh, Rais mpya wa Burundi, tunachokitaka ni kwa vitendo, si kwa maneno tu atembelee hizo nchi ambapo kuna wakimbizi wa Burundi, yaani awape matumaini kwamba mtakaporejea nyumbani, basi hakuna mtu labda atakayefunguliwa mashtaka. Awape matumaini kwamba wakirejea Burundi aa, mambo yatakuwa safi, na vile vile aanze kurekebisha mambo, aangalie kwamba haki za binadamu Uh, watu wanapewa haki zao na vilevile kunakuwa uh, na sehemu ya watu nani kutoa maoni yao bila woga na vilevile vile demokrasia. Lakini kama nilivyonena hapo awali, kauli yake hii ya mwanzo naona kwamba kwa kweli huenda itaogofya wengi kurudi nyumbani. Vilevile Burundi ilikuwa ilitengwa na uh, jumuiya ya kimataifa hususan mfadhili wake mkuu ambaye ni Umoja wa Ulaya, na katika hotuba yake Ndaishimia amesema uh, alikemea vikwazo Umoja wa Ulaya uliochukulia Burundi, akisema ni ni kuionea Burundi, yaani kuitendea si kuitendea haki, lakini amesema Burundi iko tayari kushirikiana na Umoja wa Ulaya uh, lakini kwa kwa kuheshimiana, amesisitiza ame, ame kwa kuheshimiana. U, unaona kuna mabadiliko yatafanyika na unajua ao kosa viongozi wanalolifanya ni kwamba wanapoingia madarakani, wanapoingia ikulu wao pale, wana, wanaishi pale kwa gharama ya mwananchi, maisha yao yanagharamiwa na mwananchi. Lakini sasa wanapoingia pale, wanajiweka mnazo na kusahau kwamba yule anayegharamia maisha yao anateseka. Kwa hivyo tungeomba wa, wa viongozi wao wanyenyekevu, wao wapole, wahakikishe kwamba wanapata marafiki wa kusaidia nchi yao, na wawe tayari kuinua hadhi ya wananchi. Lakini sasa wakianza u, ubabe, e, ule ubabe, ule ubabe wakianza ule udume wa kusema kwamba mimi ni mimi na mimi ni, ni, ni, ni mtu wa wa, wa himaya yangu, yani anayeteseka ni mtu wa kawaida, akifata ule mkondo, utaangalia kama mambo yalivyokuwa Zimbabwe, unakuta kwamba rais mwenda zake Mugabe alikuwa tajiri, alikuwa naishi maisha ya kifahari, lakini watu wake walikuwa wanateseka kwa sababu hivyo vikwazo. Kwa hivyo, hivyo vikwazo jua kwamba vinapowekwa vinamlenga mtu wa kawaida na vinamwathiri mtu wa kawaida. Kwa hivyo, viongozi wanakuwa wanakawe makini, wawe wawe wenye maono na vilevile, wao wakumhurumia mtu wa chini. Akolo, umetaja Mugabe wa Zimbabwe, na ulipotaja Mugabe nikakumbuka hali ya maisha ambayo raia wa Zimbabwe wanapitia. Ndaishimie anachukua nchi ambayo asilimia sabini na nne ya raia wake ni maskini. Wafadhili wengi wameondoka katika nchi hiyo, wahisani wengi wa, wa kimataifa wamesitisha msaada wao sekta ya afya ipo katika matatizo. Kwa jumla, niseme uchumi wa Burundi upo katika matatizo. Hata kabla ya hapo, Burundi katika nchi za Afrika Mashariki ilikuwa ni nchi ya chini zaidi kimapato, kiwango cha umaskini ndio ilikuwa inashinda pale chini. Atafanikiwa Ndaishimie kuwashawishi wafadhili, kuwashawishi wale ambao wanastahili kushirikiana nao kwa muda huu mfupi, tuseme miaka mitano, miaka saba kuiwekwa Burundi katika nafasi nzuri kiuchumi na matatizo yake ama matatizo ya Zimbabwe yataiandama Burundi. Wanasema kwamba siku njema huonekana asubuhi. Ukiangalia Zimbabwe, Mnangagwa alipoapishwa, mkondo aliouchukua kila mtu alijua kwamba Mnangagwa sasa yeye anaendeleza kuiangamiza uh, Zimbabwe. Na vile vile, rais mcha wa Burundi siku zake mia moja za kwanza Uh, serikalini au madarakani ndo zitakazoamua kama kweli atawasawishi wale warudi au la. Kwa mfano, watu wangetarajia kwamba wakati ambapo nchi inaomboleza, uh, kifo cha rais wao, ambao kwa kweli unaona kwamba ni rais ambaye ae-alivunja rekodi pale Burundi. Watu wengi walikuwa wanatawala miaka miwili mitatu, wanaondolewa wanaona kwamba kunatokea vita, lakini unaona kwamba ameongoza kwa miaka Uh, kumi na mbili, tano, unaona na vilevile akaandaa uchaguzi na kumchagua yule ambaye, uh, amekuja baada yake. Kwa hivyo naona kwamba ni mtu ambaye amevunja rekodi, na mtu kama huyu lazima angesema kwamba wakati kama huu ni utumie kuunda serikali ya kuwaleta watu pamoja, na nadhani hiyo inakuwa ishara kwamba uko tayari kushirikiana na watu wengi, na vilevile ahakikishe vile, uh, kwamba ana, ana anza kufanya utafiti yale mashirika yalioondoka yalioondoka kwa nini, na nini liweza kufanyika ili hayo mashirika ambayo au hizo nchi ambazo zilikuwa zinatoa msaada ziweze kurejea Burundi. Shek, nauliza je, inawezekana Jenerali Ndaishimie akaungana na Guasa wa upinzani pamoja na wapinzani wengine ambao labda wapo nje ya nchi ama ndani ya nchi, vyama zaidi ya arobaini na nne ndani ya Burundi kwa ajili ya kuleta umoja na ushikamano ambao wewe unataka kuuona, kuwaleta pamoja warundi wote bila kujali ukabila wala misimamo yao ya kisiasa, uh, ikilinganisha na mtangulizi wake. Naam, nadhani atapokuwa amelifikiria hilo kwa kweli itakuwa ni siasa nzuri, atakuwa na pia ningeomba watu wa, wa, wa, wa, kama ni labda wa upinzani ee, atapokuwa amewanyooshea mkono, kwa kweli weze kushikakame mkunjufu. Itakuwa ni njia mojawapo kuweza kuendeleza kwa, kwa kweli mshikamano na umoja katika nchi, labda na kuweza kusaidizana e, katika kuleta changamoto ya kutosha katika maendeleo ya hii nchi yetu, ambayo kwa kweli kwa wakati huu nchi maskini, tusiweze kulifichaficha. Masikini, ni nchi maskini katika nyanja mbalimbali na kama mambo kama vile amefuaya atapokuwa amefikirhaa vizuri sana e, lakini pia mimi ushauri nitakaotoa ni vile katika kauli yake amesema wale watu ambao sijui walikuwa wanataka kupindua madaraka ya elfu mbili na kumi na tano ni kama vile labda kuwasamehe, na tungemwomba kwa kweli huyu mwenye kutoa msamaha, yaliyopita jana tusiyasahau, lakini yatusaidie kuweza kujenga mstakabali wa, wa, wa baadaye mzuri. E, atakapokuwa amemtasa kwa kweli kuungana wa, wa na watu wa upinzani e, na watu ambao wamekimbia nchi wako nje, na pia akaweka siasa nzuri na siasa nzuri ya kuweza kuwahamasisha e, e, watu wako nje waweza kurejea tuweze kujenga pamoja nchi yetu, itakuwa ni njia mojawapo ya kuweza kumsana kwa kweli e, Shaharuna katika utawala wa miaka kumi na tano wa rais ambaye aliaga dunia Nkurunziza. Vyombo vya sheria na vyombo vya usalama, vyombo vya upelelezi zilinyooshewa sana kidole na kutuhumiwa kwamba vinakiuka haki za binadamu, hasa kutowatendea haki wale ambao hawana mtazamo mmoja au msimamo mmoja na serikali ya chama tawala eh. Hasa upande wa sheria, kumekuwa malalamiko sana kwamba, eh, serikali inaingilia kati kazi ya uh, sekta ya sheria, majaji, mahakimu au waendesha mashtaka wanashawishiwa, hasa zikifika kesi za siasa. Eh, hii dosari ambayo iligubika utawala wa CNDD-FDD wa miaka kumi na tano huyu kiongozi mpya unaona aikosoe vipi au airekebishe vipi hapo? Eh, nadhani kwa kweli yeye kwanza, eh, ni kama vile aliingia nchini kutoka huko porini pamoja na eh, walikuwa wanatawala nchi, mambo yote walikuwa anayaona, tulikuwa tunayakemea waliyoyaona E, nadhani kwa kipindi hiki atakuja labda na na changamoto mpya e, kwa kweli kuhusu ile kusema serikali naingilia baadhi ya vyombo na vyombo vingine kama vile havijua vinachopaswa kukifanya, ni tulikuwa tunashuhudia tulikuwa tunashuhudia e, na kuna mifano mingi inaweza ikatolewa, na mimi naamini kwamba kama nataka kwa kweli watu tuweze ku- e, kumwamini kwenye aliyoyazungumza Sheikh Haruna, kila mtu anaipenda nchi yake, kila mtu ana nchi na hakuna mtu ambaye asingependa kusikika kwamba hawezi akarudi nchini mwake akafanya shughuli zake. Ndaishimie anapoingia uongozini, kuna raia wengi sana wa Burundi walio nje ya nchi, zaidi ya elfu mia tatu hamsini kulingana na takwimu, wamekimbilia nchi nyingine, wanaishi nchi jirani ama nchi wasizojua walitaka vipi kufika kule na hawawezi kurudi nyumbani. zaidi ya elfu mia moja na kumi ndani ya Burundi wanaishi kama wakimbizi. Ungekuwa mshauri wa Ndaeshimie hi leo, ungemwambia ndoto ya hawa watu ambao ni Warundi, raia wa Burundi, wanajivunia nchi yao, wanataka vibali vya nchi yao, ungemshauri nini? Ndaeshimie ni kama mambo mawili matatu, na kwanza ni kuchukua muda wa kutosha na kuweza kuwasikiliza kwanza madai yao ni yapi. Atakapokuwa wamesikiliza madai yao, hawauze pia, kuna madai na kuna mchango wao wanataka kuleta, waweze kukubaliana kwenye hilo. Juu kuna wale ambao walikuwa, walikuwaile walikuwa wanazungumza nasema, waliokuwa wanataka kupindua serikali elfu mbili na kumi na tano eti ni eh, sijui ni eh, sio watu wakuweza kupokea nchini, lakini naamini kwamba walipokuwa wanafanya hicho kitu, walikuwa na sababu zao itamlazimu kwa kweli kuwasikiliza, kusikia sababu zao zikuwa zipi, kama zi ni sababu zenye kueleweka pamoja, kwa labda e, nchi yenyewe katika wakati ule haulikuwa wanaskupitia hiyo njia, awezi kuwasikiliza, kuwasogelea, asiende na kauli ya kutaka labda kuwatombokea, kuwapokea kwa, kwa awezi kuwasikiliza kwa makini na wao wawezi kwa kweli kuwa na moyo mkundufu, waweze kumwambia yale matatizo ambayo wako nayo na wakubali kuweza kutoa mchango wao katika ujenzi wa nchi yetu. Ni kiasi kwa kweli cha kuweza kuweka kama vile nimesema e, mshauri au kiongozi ambaye atakayehusika na, na kurejesha wakimbizi awe ni mtu ambaye analielewa hili swala, alafu anaweka mbele umoja na maridhiano, kama vile tunatumia umoja na maridhiano. E, wawezi kwa kweli kama wanaweza kwa ala, kama -umekosea nchi yetu wawezi kuwasamehe kwenye mambo mengine juu ambayo ya, ya, hawezi kukosea. Si binadamu, si binadamu, e, ni, ni malaika tu peke yao. Na sisi, tunakubali kama sisi sio malaika, sisi ni binadamu na kiumbe tumeumba na udhaifu wetu. Leo tina, tutakosa na kesho tutajirekebesha, na leo kama tuko tunafanya vizuri kesho tunaweza tukakosa. Ndogo labda angeuka mbele jambo kwanza la kuaridhia na kuwaelewa halafu awezi kuwasikiliza kwa makini, awape msamaha kama ni wenye kusamehewa. Na kama labda nchi inakosea na yeye awezi kuwataka radi. E, ndio njia moja ambayo itawawezesha kuweza kurudi nchini, wasikalie tu ile kale kusema na njoni njoni njoni bila kuwaonyesha kwa kweli kipi kimebadilika katika nchi, kile walichokikimbia kama bado kingaliki, nadhani watu watakuja, lakini atakapokuwa mabadiliko watakuwa wameona mabadiliko, siku za mwanzo, kwa kweli, watu watakuja kwa wingi, na kuna hata mmoja atabaki nje. Sote tunapenda tukae katika nchi yetu tu, mchango wetu kuendeleza kwa kwa nchi yetu. Ema, Burundi ina, unavyosema matatizo, umeongezea lingine ambalo mimi na Patrick labda hatukujua, kakundi haya kakundi, wakimbizi, uchumi mbovu, siasa ambazo hazina mwelekeo unavyosema wewe, nchi ambayo ina ukabila, vyombo vya habari havina uhuru. Umesema kwamba vyombo hata vinaunguzwa ama vinalipuliwa, haki za kibiniadam zimekosolewa nchini humo. Yani sifa ya Burundi inaonekana kuchafuka. Ndaeshimia ajifunze nini basi kutoka kwa Nikurunzinza taifa linapoomboleza? Kuna kila ambacho labda amejaribu chenye Ndaeshimia anaweza sema nijifunze kutoka kwake, uongozi wa miaka kumi na tano kwenda mbele. Sikia yeah, naweza nikakujulisha kitu kimoja. Ngurunziza, nimeona eh, vyombo vya habari fulani vinaonyesha eh, kuwa Ngurunziza kafanya hivi vizuri vizuri vizuri, ila wakasahau. Kama unakiona kile kichele cha pesa kama faranga moja au tano, eh, kuna mbele, kuna nyuma. Walionyesha mbele, hawakuonyesha nyuma. Nyuma sasa pana mauaji, pana wakimbizi, pana uchumi wa taifa umeanguka, pana wezi hawakamatwi, pana eh, yani vyombo vya vya usalama eh, vinanyanyasa wananchi eh, pana eh, vyombo vya justice vimenyanyasa wananchi kwa faida za kundi fulani. Hivyo vyote watu hawa hawataki kuvionyesha. Huenda ni ajiri, wanasema kama kuna kifo fulani, kama vile tumemkosa president eh, Afrika, ni vizuri tuseme mambo mazuri tu, ila tunasahau ana yangine ameharibu, na ndo haya yanatutuma leo, tuko kwa hali tulimo leo. Dunia nzima tuko nchi maskini ya mwisho, lakini tuko na nchi nzuri inaweza ikasonga mbele zaidi me, zaidi hata ya, ya nchi za watu wa Ulaya, ila ajili ya utawala mbaya, nchi ya Burundi e, imekaa chini kabisa kwenye udongo. Mambo ni mengi ya kuzungumza, tunaweza tukamwomba rais mpya atoke kwa hayo ya kusema Uh, yule alikuwepo akamwachia ka nafasi alifanya vizuri hivi na hivi vitatu viwili vitano, wakasahau kumi ishirini thelathini vibaya aliacha nyuma yake, hivyo ndo tunataka wakosoe. Kuvikosoa ni vipi? Ite, iteni Warundi lile kundi lake aliwezi kayaweza lenyewe chukua Warundi wenye wa eh, kundi la siasa Eh, haliko eh, kundi lenye kuelewana vizuri na eh, na siasa ya CNDD-FDD, yani wawakaze katika meza, naweza eh, nikakuzungumzia leo kundi letu safari Arusha, tuwaonyeshe yale tulielewana Arusha. Warundi wataishi vipi? Warundi wataelewana vipi? Nchi itaongozeka vipi? Tukae nao watuonyeshe kile hawapendelei, tukikosoe pamoja kile kinapaswa kikabaki, tukakitimiza, tukakielekeza, tukakikubali wote, ila wakitaka kufanya mm. ajili leo utawala ni nini? Utawala wa Burundi leo, utawala wa Burundi ni nguvu e, wa, wa, wana vijana wamewapa silaha imbonera kure pana indera hamwe kutoka katika mauaji Rwanda wana sapoti government ya Burundi. Ayo yote mambo mabaya hayo, ndo anapashwa yeye kuchukua muda wa kukaa na kuyatengeneza na kuyapatia, eh, jibu fulani kuajili maendeleo ya nchi ya Burundi. Tuanze upya, leo tunataka kuanza upya. Hamna kitu kipya na kuzungumzia, bwana mtangazaji, najua mnayajua yote Y yangine ni hayo ni, ni kama nikikuzungumzia hakuna kipya ataleta kutokana na kauli nimemsikia akizungumza katika stadium ya Gitega, yani ni yale yale e, amesimama kwenye mwenendo wa jamaa kafariki. Mwenyezi Mungu ampokee. Emmanuel na kushukuru sana. Inaonekana nchi ipo katika njia panda, po mengi ya kusafisha. Mtu yeyote anaweza akasema labda tukifuata yale ambao umezungumza wewe, ni kwamba nchi ina uchafu mwingi ambao unastahili kusafishwa. Kazi kwake kwa jenerali Ndaishimia, asante. Naam, na sasa tunaelekea mwisho wa mjadala wetu wa Live Talk leo. Ni washukuru tu washiriki wetu ambao walichangia katika mjadala wetu. Nimshukuru akola mazima kutoka huko Uganda. Nimshukuru pia Haruna Nduwiga kutoka huko Bujumbura Burundi. Vilevile, shukrani zetu zimwendee Emmanuel Ndereimana ambaye yuko huko Kigali. Na wasikilizaji wetu wote tunawashukuru pia kwa kuweza kutufuata katika Live Talk leo. Nimeshirikiana na mwenzangu uh, Kenneth Bwire, mwelekezi wetu alikuwa ni Aida Isa. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia usiku mwema wa amani na utulivu.