imetimia saa tatu kamili jioni afrika mashariki saa mbili kamili jioni afrika ya kati hapa washington dc marekani ni saa nane kamili mchana hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi naitwa kenneth bwire waziri wa mambo ya nje wa ethiopia gedu andargachew ameonya kwamba nchi hiyo huenda ikajiondoa katika mazungumzo na misri kuhusu bwawa lake la kuzalisha umeme na matumizi ya maji ya mto nile Ethiopia, Misri na Sudan zilirudi katika mazungumzo wiki iliyopita kutafuta suluhisho kuhusu maswala yenye utata ambayo yamechukua muda mrefu kutatuliwa. Misri ina hofu kwamba bwawa la kuzalisha umeme la Ethiopia la Grand Renaissance litapunguza kiwango cha maji katika mto Nile. Ethiopia inaishitumu Misri kwa kile imekitaja kama ukaidi. Korea Kaskazini imekataa ombi la Korea Kusini la kutuma wajumbe maalum kwa mazungumzo namna ya kusuluhisha mgogoro baina ya nchi hizo mbili na kuwapa kutuma wanajeshi mpakani. Tangazo la Korea Kaskazini linajiri siku moja baada ya kulipua na kuharibu kabisa ofisi iliyokuwa ikitumika kwa mazungumzo ya upatanishi katika kutekeleza makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane kati ya viongozi wa nchi hizo mbili. Hatua hiyo imetajwa kuwa pigo kubwa kwa rais wa Korea Kusini Moon Jae-in katika juhudi zake za kuleta amani ya kudumu kati ya majirani hawa wawili. Hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka kati ya Korea Kaskazini na Kusini, Korea Kaskazini ikitishia kukata ushirikiano na Kusini kufuatia maafisa wa ngazi ya juu wa kaskazini wanaotorokea Korea Kusini. Shirika la afya duniani limesema kwamba litatoa mwelekeo mpya kuhusu namna ya kuwatibu wagonjwa wa korona baada ya wanasayansi nchini Uingereza kutangaza mafanikio makubwa katika juhudi za kupatikana tiba. Wanasayansi wa Uingereza wamegundua kwamba dawa ya dexamethasone ambayo imekuwa ikitumika tangu miaka 1960 kutibu maumivu ya misuli inaweza kunusuru maisha kwa wagonjwa wa korona kwa kiasi kikubwa. Uingereza imeongeza akiba yake ya dawa aina ya dexamethasone na kuagiza dozi elfu mia mbili arobaini zaidi kusaidia kutibu wagonjwa wa korona nchini humo. Shirika la afya duniani linatarajiwa kutoa mwelekeo kwa madaktari namna ya kutumia dawa hiyo. Zaidi ya asilimia 60 ya safari za ndege kuingia na kutoka mjini Beijing, China zimesitishwa baada ya serikali ya China kutangaza tahadhari ya maambukizi mapya ya virusi vya korona. Wasafiri wote wanaoondoka Beijing kwa ndege wanahitajika kuwa na kibali maalum kinachothibitisha kwamba hawajaambukizwa virusi vya korona wala kwenda katika duka la jumla la chakula ambapo maambukizi mapya yamegunduliwa. Baadhi ya mikoa katika sehemu zingine za China inahitaji wasafiri kutoka Beijing kuwekwa karantini. Watu 137 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona mjini Beijing kufuatia wimbi jipya la maambukizi. Jumla ya safari za ndege elfu moja mia mbili hamsini na tano kutoka Beijing zimeahirishwa. Hii leo serikali ya Sudan imeunda kamati maalum kuchunguza ripoti za kugunduliwa makaburi ya pamoja kusini mashariki mwa mji mkuu wa Khartoum. Makaburi hayo yanaaminika kuwa na mabaki ya wanafunzi wa kijeshi waliouawa wakijaribu kutoroka kutoka kambi ya kijeshi ya El Alafon kwa ajili ya kuungana na familia zao kwa maadhimisho ya sikukuu ya Kiislamu ya Eid al-Adha. Kambi hiyo ilikuwa inatumika kutoa mafunzo kwa wanajeshi wakati wa utawala wa Omar al Bashir aliyepinduliwa Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa. Redio tamajun ya Uholanzi imeripoti kwamba wanafunzi hao wa kijeshi walikuwa wakitoroka kambini kutokana na hofu ya kupelekwa Sudan Kusini kupigana. Walikuwa pia wamekasirishwa na uamuzi wa kuwazuilia kuungana na familia zao kwa sherehe za kiislamu za Eid al-Adha. Na mahakama nchini Indonesia imefungulia rasmi makosa ya kupanga njama za kuipindua serikali wanaharakati watatu wa, wa West Papua katika kesi ambayo imesababisha wasiwasi mkubwa kuhusu uhuru wa kisiasa katika nchi hiyo inayotambuliwa kuwa ya tatu katika kuheshimu demokrasia kote duniani. Wanaume saba walifunguliwa mashtaka baada ya kuungana katika maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi ambayo yalienea katika sehemu za mashariki mwa Indonesia Agosti mwaka uliopita. Katika taarifa iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii, wakili wa haki za kibinadamu Veronica Coman, amesema kwamba uamuzi huo bado unaashiria ubaguzi wa rangi katika mfumo wa haki wa Indonesia. Zaidi ya wanasiasa 150 watetezi wa haki za kibinadamu, viongozi wa kidini na wabunge wamesaini waraka wa kutaka rais Joko Widodo kufutilia mbali mashtaka dhidi ya watu hao. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kennes Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tutaangazia eh, hatua inayoendelea hivi sasa nchini Tanzania ya wagombea kuchukua fomu katika vyama mbalimbali vya kisiasa kuwania urais wa Tanzania, hali kadhalika na ule wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar lakini hii leo tutaangalia wagombea ambao wanachukua fomu e, kupitia a, chama cha e, mapinduzi katika serikali ya mapinduzi Zanzibar, ambapo kwa mwaka huu uchaguzi ndio unaonekana utakuwa na ushindani mkubwa zaidi. Sehemu ya pili hii leo tutaangalia masharti ambayo yametolewa ya, ya kuzingatiwa kabla ya Kenya kufungua taasisi za elimu nchini humo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. nam katika kuundani hii leo, kama nilivyokueleza, tunaanzia visiwani Zanzibar ambapo Uh, hivi sasa ndani ya Chama cha Mapinduzi, chama tawala, wagombea mbalimbali wameshaanza kujitokeza kuchukua fomu, kuomba kuteuliwa na chama hicho kwa ajili ya kwenda eh, kugombea ushiriki, kugombea urais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mpaka hivi sasa inaelezwa takriban ya wagombea eh, zaidi ya wanne wameshajitokeza kuchukua ah, fomu za kuwania eh, kugombania urais huo wa Zanzibar ambao mpaka hivi sasa uh, wale wanaoelezwa kuchukua uh, fomu za chama hicho ni pamoja na waziri wa ulinzi wa Tanzania uh, Daktari Hussein Ali Mwinyi ambaye leo amejitokeza kuchukua fomu zake, lakini vilevile vile ambaye amejitokeza hii leo eh, ni bwana Omar Sheha Musa ambaye inaelezwa yeye ni katibu mkuu eh, katika wizara ya fedha katika Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Lakini mpaka sasa waliochukua fomu katika kuwania uteuzi huo kwa nafasi hiyo eh, wapo vilevile eh, bwana Bakari bwana Juma na Balozi Ali Karume. E, mpaka hivi sasa tunaona kwamba kuna watoto wawili wa, wa marais ama wale waliwahi kuhudumu kama rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, mtoto wa mwasisi wa taifa e, la a, Zanzibar, Abed Karume, hali kadhalika na mtoto wa rais Ali Hassan Mwinyi ambaye aliwahi kuwa kiongozi wa taifa e, la Tanzania, lakini vilevile aliwahi kuwa ni rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar. Lakini vile vile kuna tetesi kwamba waziri wa maji wa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, Profesa Makame Mbarawa naye anaweza kujitokeza kuchukua fomu. Mpaka hivi sasa vyama vya siasa eh, hasa chama eh, cha kikuu cha upinzani nchini eh, katika visiwa vya Zanzibar eh, bado hakijatangaza rasmi nani ambaye anaweza kugombania kwa hivi sasa, chama cha KAF na vile vile si chama cha ACT Wazalendo ambacho nacho vijikusanyia e, wafuasi wengi ama wanachama wengi ambao walikuwa katika chama cha wananchi Kafu, waliohama pamoja na kiongozi wao Maalim Sef Sharif Hamad. Na hatujajua mustakabali huo utakuwa vipi ndani ya hali hiyo, lakini kwa kile ambacho wachambuzi wengi wanaeleza kwamba uchaguzi wa mwaka huu wa Zanzibar ndio utakuwa uchaguzi wenye ushindani mkubwa kuanzia ndani ya vyama, hali kadhalika hasa chama kikuu e, kinachoongoza Zanzibar, chama cha Mapinduzi, hali kadhalika na chama vilevile vile cha upinzani cha ACT Wazalendo, ambacho nacho ndicho kinachoonekana kama ndiye, ndicho chama kitakacholeta upinzani mkubwa katika uchaguzi wa Zanzibar. Basi katika kuundani hi leo nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Tanzania Anzania. E, ili kuangalia kile ambacho anachokiona katika a, uwanja hivi sasa wa kisiasa jinsi ulivyo kuelekea uchaguzi wa Zanzibar, tukianza na Chama cha Mapinduzi ambacho a, kina jumla ya wagombea takriban zaidi ya wanne waliojitokeza kuchukua fomu mpaka hivi sasa e, labda Good Luck, ungetueleza uwanja uko vipi e, wa kuelekea kupata a, hatua ya kuteuliwa kugombania uraisi ndani mapinduzi chama chama ukiangalia, uh, okay, kwenye uwanja bado tunaona wamejitokeza ambao mara nyingi wamekuwa kwenye siasa Zanzibar. Tunaona balozi Karume, Ali Karume, ambaye ameshawahi kuchukua fomu mara kadhaa hata kwenye vinyang'anyiro vya hapo nyuma, lakini pia tunaona kwamba sura nyingine zimejitokeza akiwemo Dkt. Hussein ambaye naye pia anapewa nafasi kubwa ya kuweza kumrithi Dkt. Shein, lakini bado kuna baadhi ya wagombea wanaendelea kusemwasemwa wakiwemo wakina Profesa Makame Mbarawa na wengine. Kwa hiyo so, tunategemea katika kipindi hiki cha cha wiki mbili maanake kuelekea, pia, pia wiki ijayo ambayo itakuwa ni mwendelezo wa uchukuaji fomu, tunategemea kuna sura nyingi zaidi zitajitokeza. Na ukitazamia kwa sababu kwa upande wa chama cha Mapinduzi upande wa bara wenyewe ni kama mchakato umeshakamilika kwa sababu leo pia rais Magufuri naye ameweza kuchukua fomu kwao. So, zaidi zaidi tunaona ushindani zaidi na macho mengi ya watu yatakuwa Zanzibar lakini ndani ya chama cha mapinduzi wamebadilisha utaratibu wa namna ya wagombea, kwa sababu unaona baadhi wamekuwa na masharti kadhaa, ikiwemo kuhakikisha ya kwamba wagombea watumii tena upasi wa fedha, hawaendi kuchukua fomu kwa makundi. Na tumeona pia hata Zanzibar wengi ambao wamechukua fomu hawakusindikizwa na makundi ya watu kama ambavyo vilivyoeleka hapo zamani, ya kwamba wagombea wanasindikizwa na wanachama na wakiwemo na viongozi baadhi wa chama ambao wanaunga mkono. Lakini kwa sasa hivi uchukuaji fomu umekuwa ni watofauti kidogo, kwamba Uh, wagombea wengi wamekwenda wenyewe tu ama wakiwa na watu wachache pasipokuwa na mbwembwe. Kwa haya majina ambayo umesha yataja, uh, upinzani uko vipi, hasa kwa ndani ya CCM wenyewe katika kuelekea kwenye uteuzi kwa kuangalia uh, hawa waliojitokeza mmoja mmoja, sifa zao uh, kukubalika kwao ndani ya Chama cha Mapinduzi na hali kadhalika kwa upande wa Zanzibar vilevile uh, ukitazama okay, wengi wa ambao wamechukua walianza kusema tokea mwanzo kama wanaweza kucompete na Dr. Shein, kwa ku sababu ukiangalia kama barozi Ali Karume yeye mara kadhaa amekuwa akitajwa pia kwamba anaweza kurithi nafasi ya Dr. Shein Zanzibar, kutokana na uh, uzoefu wake aliyopata akiwa barozi uh, pia hata sasa ambapo ni yuko kwenye baraza la mawaziri la Zanzibar, na pia hata Dr. Hussein Mwinyi naye kwa sababu ya siasa zake za ukimia uh, pia ukilinganisha na ambazo baba uh, yake uh, Rais Mstaafu Ali Hassan Mwinyi ambaye wa, aliwahi pata pia kuongoza Zanzibar, namna alivyoongoza Zanzibar kipindi cha yalioitwa kuchafuka kwa hali ya kisiasa Zanzibar. Kwa hiyo, naye anapewa nafasi kubwa zaidi na pia kwa sababu hata kwenye jimbo lake la Kwawani kidogo amekuwa ni mbunge mwakilishi ambaye ni mtulivu na pia ukiangalia hata kwenye nafasi yake ya uwaziri pia ameweza kuaminiwa na na marais wawili akiwemo rais kikwete ambaye alimweka kwenye wizara ya ulinzi na sasa tunaona kwamba rais magufuli pia ameendelea kumwacha kwenye wizara hiyo ulinzi ambayo inaonekana kama ni wizara nyeti uh, kwa hiyo kidogo amekuwa na, na imani kubwa na ushawishi kwa hiyo wazanzibari wengi wanaamini pia kwamba uh, kama yeye itatokea ameweza kupitishwa na chama cha mapinduzi basi anaweza kuwa rais mzuri kwa ukitazama kutokana na uzoefu wake pia kwenye serikali kwa sababu zaidi ya miaka kumi na mitano amekuwa ni waziri kwenye baraza la mawaziri kwenye Jamhuri ya Muungano, kuwa amempa uzoefu wa kutosha, na pia hata namna ya siasa zake ukimya, na ambavyo amekuwa si mtu kidogo uh, wa makundi. Kwa hiyo anatazamia, anaweza akawa na na urais kama ulivyo wa dokta Shenya, kwamba hautakuwa ule urais wa, wa makundi, kwa sababu uh, marais waliopita wengine, ukimtoa dokta Shenya na Karume, ulikuwa na siasa za za ukanda Zanzibar, kwamba ukitokea rais labda anatokea mkoa wa kusini basi inakuwa ni zamu ya Mkunduchi kutawala. Lakini hawa uh, marais wawili wamebadilisha mfumo kwa kutoa fursa kwa Wazanzibari wote, kwao inategemewa, na hawa pia kama utatokea wamepita, basi wanaweza kuwa na utawala huo wa kuunganisha taifa kusehem, kwa sababu ya namna siasa zao ambazo kidogo wamekuwa ni wapole na watulivu. Na pia jambo lingine, katika wote ambao wamechukua fomu sasa, bado wana na sifa ya uadilifu, ambayo pia imekuwa ni kigezo kikubwa pia uh, mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi taifa, uh, Magufuli, ambacho anakitumia wakati fulani katika uh, kuchagua viongozi ama viongozi ambao watashirikiana nao. Kwa hiyo, na wenyewe wana hiyo sifa, kwa sababu hakuna kashfa ambazo tunaweza kuzisikia ya wagombea, labda kama kuna wagombea wengine ambao watajitokeza siku za usoni, lakini kwa sasa tunaona kwamba wengi wanaojitokeza wanaendana pia na taswira ya Chama cha Mapinduzi kile ambacho unaweza kutueleza kwa mazingira, hali halisi mpaka hivi sasa bado hatujajua majina E, ya wagombea ambao wamejitokeza katika vyama vingine hasa vya upinzani e, na tunafahamu kwamba Seif Sharif Hamad uh, mara nyingi Maalimu yeye amekuwa akigombea, na kuna uwezekano vile vile wa kugombea, japokuwa hatujajua hasa nini ambacho kitatokea ndani ya chama chake cha ACT Wazalendo, ambaye yeye hivi sasa ni mwenyekiti. Kwa wale ambao wameshachukua fomu ama wale ambao wanawekewa uh, tetesi kwamba watachukua fomu ndani ya CCM na ukiangalia uwanja jinsi ulivyo, kwa kuweka na upinzani vile vile, hali ikoje kiujumla? Ukitazama uh, kwa hali ya kisiasa hivyo Zanzibar, tunategemea wazi ya kwamba kama ivyotokea vyambo uh, vya upinzani pia na vyenyewe vitatoa sura mpya, kwamba kama vitampitisha mtu mwingine nje ya mali msefu, unaweza ukawa na siasa kidogo ya ushindani, kwa sababu ukitazama, uh, Wazanzibari uh, wengi sasa wanahitaji kama mabadiliko fulani ya kwenye mwelekeo mwingine na hasa Uh, kutokana na upande wa muungano uh, Magufuli kufanya mabadiliko ya mambo kadhaa na kuondoa mifumo ambayo ilikuwepo, na wao pia wamekuwa na hiyo falsafa ya kutaka mtu ambaye anaweza kufanya vitu tofauti. Kwa hiyo sasa ukitazama kama atarudi Maalim Seif, bado wana umaarufu huu miongoni mwa Wazanzibari, hususan wale ambao uh, wana siasa za upinzani, na kwa sababu wamekuwa kwenye siasa Zanzibar muda mrefu, lakini pia inaweza ikapunguza ushawishi kwa vijana na wapiga kura wengine ambao Uh, wanataka zaidi mabadiliko na wanataka afwasi la mpya, na ndomaana wanaweza kuona pia uh, kwenye upinzani wanaongelewa baadhi ya wakiwemo, wakina sd wakina Mazururi, ya kwamba kama watu miongoni ambao wanaweza kufaa pia uh, kuchukua uh, fomu za urais kupitia tiketi ya upinzani kwa hiyo na Bayo, uh, pia mari msefu na umle na wenyewe umekwenda. Kwa hiyo tunadhani pia anaweza naye akashaushika asigombee, ingawaje hajaonyesha nia ya dhati ya kwamba hatachukua fomu, ingawaje kuna baadhi ya mambo kadhaa liwaygusia kwamba anahisi ya kwamba inawezekana uchaguzi usio huru, lakini mara kadhaa pia amesema ya kwamba Rais Magufuli amemhakikishia kwamba Zanzibar kutakuwa na uchaguzi huru na watu na atakayeshinda atachukua uongozi serikali. Kwa hiyo unaona kabisa anakuwa uh, na siasa wakati fulani, kutokana na umri na namna ya siasa zinazokwenda awezekana si ndani na hizi kasi. Kwa hiyo pia tunategemea pia vyama vya upinzani na vyenyewe vitaliangalia sana swala la umri na mtazamo pia wa mgombea ambao anataka kwenda, kwa sababu baadhi ya ajenda ambazo zilikuwa mtaji wa kisiasa amalimsefu kwa sasa zinaonekana Uh, kama hazina uhalisia zaidi ama hazina uhitaji ama sio kipaumbele cha Wazanzibari walio wengi. Kwa hiyo hilo ndilo lenye lipo uh, na pia kwenye chama cha mapinduzi, kwa namna ambavyo Shein ameweza kumudu uh, siasa za Zanzibar kwa kipindi cha miaka kumi uh, bado alikuwa anaopata upinzani kutoka vyama vya upinzani, lakini bado umeweza kutawala kwa amani, tunaona akuwa na siasa za kulipiza visasi, sema siasa za kutumia ubavu na kuna mambo kadhaa amefanya ikiwemo uboreshaji wa miundombinu. Kwa hiyo kama CCM watampitisha mgombea ambaye ana haiba kama ya Dr. Shein, amenaonekana ni mwadilifu, anaweza kuendana na kasi ya vijana, basi wanaweza kuwa na nafasi ya kushinda vema. Wanaweza kuwa pia na nafasi ya kufanya uchaguzi katika katika mazingira sawa, ukilinganisha na vyama vingine vya upinzani kwa sababu uh, hakuna sana mgogoro kati ya chama tawala na vyama vya upinzani Zanzibar. Hata ile suala la iliyokuwa la visiwa viwili kwamba kuangalia uh, wapemba labda na wazanzibari wa wa Unguja sasa hivi limepungua sana. Unaona, wengi zaidi wanajikita katika kutazama kwa kasira mpya Zanzibar, ambayo itajikita zaidi katika kuleta maendeleo, hususani miundombinu ambayo ilianzishwa na Dkt. Shein ikiwemo Uh, utengenezaji wa barabara ambazo ziko kwa kiwango cha lami na uboreshaji wa sekta ya afya na sekta ya elimu. Kwa hiyo nadhani vitu ambavyo pia Wazanzibari watavitazama pia kwenye wagombea ambao wataendelea kujitokeza wakiwemo wa Chama cha Mapinduzi na wa chama cha upinzani. Shukran sana, Good Luck Ngingo, kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo wanaangazia hatua ya Kenya eh, kutangaza masharti ya kuzingatia kabla ya kufungua taasisi za elimu nchini humo. Moja ah, likiwa ni kila mwanafunzi kuvaa barakoa ambazo zinatengenezwa na viwanda vya Kenya. Tanzania tayari imesha ah, tangaza kufungua shule zote Uh, mwishoni mwa mwezi huu tunaungana na Salma Muhamed akiwa Mombasa kutueleza kile kinachoendelea eh, huko nchini Kenya. Shukran sana Idi Ligongo kwa kutuunganisha katika kwa undani. Taasisi za elimu ni miongoni mwa sekta zilizofungwa kwa sababu ya virusi vya korona, na hivi Tanzania pamoja na Kenya wameonyesha mwamko mpya wa kutaka kufungua taasisi za elimu, shule mbalimbali mbali, na ikiwa Tanzania tayari imetangulia kwamba Juni 29 Rais Magufuli ametangaza yote haya yatafunguliwa. Sasa Kenya kuna masharti mapya yaliyowekwa, kwa sababu Rais Uhuru Kenyatta anatarajia kipindi cha miezi miwili kuanzia sasa, atakuwa anapokea ripoti rasmi kutoka kwa wadau wa elimu kuonyesha kipi kifanyike, kipi kiepukwe, ili shule zianze kufunguliwa kwa utaratibu kuanzia Septemba. Umuhimu wa kwanza ni watainiwa wanaosubiri mitihani ya kitaifa shule za msingi na shule za sekondari. Hiyo tayari tunajadili katika kwa undani, na masharti mapya ambayo serikali ya Kenya imetangaza ikiwa ni pamoja na barakoa kwa wanafunzi, tunaangazia leo. Naam, ni swala hilo ambalo limezua mjadala iwapo serikali inapaswa kufungua shule tena au la, na ndiposa watu wanatathmini masharti na vigezo vya kufatwa katika hali iliyoko sawa na kupambana na ugonjwa wa COVID-19, na ndiposa na tukapata vyama vya walimu na mashirika matofauti na watu tofauti kujitokeza kuzungumzia hisia zao kuhusiana na hatua hii, iwapo serikali ya Kenya itachukua. Kwa upande wa balozi wa Marekani hapa nchini Kenya, Kyle Makara, aliwahi kuzungumzia swala hili mwishoni mwa mwezi jana. Balozi huyo alishauri viongozi husika kutumia tahadhari na kuongezea kuwa hali iliyoko inahitaji marekebisho ya mfumo mzima wa elimu. Anasema kuwekeza sana katika mpango wa mfumo wa elimu ni sawa kupitia mitandaoni, na ndiposa alifichua kwamba nchini Marekani tayari uh, wako katika kukamilisha mpango kama huo na watawasili kwa serikali, tayari kutoa idhini kuanzishwa. Nchini Kenya mfumo wa elimu unahusisha watoto wadogo kuanzia shule za chekechea au nasari, wengine wanasema shule za awali, shule za msingi na hadi vyuo vikuu, na yote hayo ni taasisi ambazo zimeathiriwa baada ya shule kufungwa tangu katikati ya mwezi Machi. Hamna masomo, mitihani ya kitaifa hamna uhakika kama itaendelea. Kuna wale wanaopendekeza kalenda ibadilishwe, mitihani ifanyike mapema mwaka ujao, lakini baada ya kamati kuwasilisha ripoti Septemba, watabaini kama, kama mitihani itaendelea ama shule ziendelee kufungwa. Awali viohi ilizungumza na watu kadhaa kusikia tu wanavyosema kuhusiana na shule kufunguliwa au kuendelea kufungwa. Tuwasikie. Shughuli kufunguliwa ni jambo njema, lakini kwanza, kwa sababu ya hii ugonjwa wa korona, na tunajua idadi ya watoto wetu madarasani vile huwa wameshikana, inakuwa ni ngumu sana. Imebaki darasani watoto hiwo wanaweza wakapangwa ndio wasije wakapatanishana hiyo korona. Sasa kuna kazi ngumu ambayo serikali itakuwa ikifanya, ili iwe na madarasa ya kutosheleza hawa watoto. Ni vizuri kwangu, kama ingekuwa ni maoni yangu, klass 8 watafutiwa nafasi, waenda wakafanye nini, mtihani klass 8 na form 4 na university, wale wanaomaliza, wale ambao wako mwaka wa kumaliza, ni waenda wakamaliza na kupigia tu upato katika jambo hilo, ni kwamba chama cha walimu cha nat kupitia katibu wake Wilson Sosion ameambia serikali ifikirie kuahirisha mitihani ya kitaifa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja, maanake akitoa sababu ya kwamba watoto wetu wote wabaki nyumbani, kwani watakuwa salama na watakuwa hai. Badala ya kupeleka shule watoto na wapoteze maisha, sio jambo la busara. Hiyo ni maoni yake, anasema ulimwengu hautakwisha ikiwa tutasimamisha mambo kadhaa, mitihani ya kitaifa Anasema hiyo sio tikiti ya kwenda mbinguni, aliimiza wakati wa mkutano wa waandishi wa habari. Bwana Sosion akiwa ni katibu katika chama chanam. Tuzungumzie kuhusu utafiti mpya ambao umefanyika wikendi iliyopita, na Wakenya wamezungumzia hisia zao kuhusiana na iwapo swala la kufunguliwa kwa shule liendelee ama basi, watu wasubiri mpaka watakapojua hatma ya ugonjwa COVID 19. Na ripoti hiyo kwa mujibu wa wat umezungumzia kwamba asilimia sabini ya wa Wakenya wanapinga kufungua tena shule mnamo Septemba kwa kuogopa kwamba maambukizi ya coronavirus kati ya watoto yatazidisha maambukizi hayo. Uchunguzi uliotolewa na Infotrack mwishoni mwa wiki ulionyesha kuwa Wakenya hawakuunga mkono kufungua tena kabla ya janga hili kujulikana hatima yake. Ripoti hiyo, wengi wale wanaopinga kufungua tena shule uh, wanasema kwamba asilimia 41 walionyesha kuogopa kwamba kiwango cha maambukizi ya COVID 9 kinaweza kuongezeka. Asilimia ishirini na moja ya waliohojiwa walisema nafasi ya watoto kupata virusi shuleni na kuenea ni kubwa sana. Kati ya waliohojiwa pia, asilimia 15 walionyesha kuogopa kwamba kutengwa kwa jamii ama social distancing, ambayo ni mojawapo ya hatua kuu za kupunguza kuenea kwa ugonjwa katika shule, zinaweza kuwa haziwezekani watoto hawawezi kukaa katika hali hiyo ya social distancing kwa muda mrefu, na hii itakuwa ni changamoto kubwa katika hali ya kuwatizama. Kwa msikilizaji wa VOA aliye katika mataifa mengine kama vile Burundi, Rwanda, Congo, Tanzania, nimfahamishe tu kwamba nchini Kenya kuna muungano wa kitaifa wa wazazi, na muungano huu umekuwa ni chama ambacho kinahudumia wazazi kwa njia ya simu tuungane na mtu aliyekuwa katibu mkuu katika muungano huo wa wazazi nchini Kenya, siku hizi ameneleza kwamba amestaafu. Tumsikie Bwana Musau Ndunda akizungumzia mpango wa kufungua shule nchini Kenya na masharti yaliyowekwa na serikali kabla ya hapo. Uh, meweka, ya hapo hile mikakati ambayo serikali imeweka, sijui kama ivi tunaweza kutimiza hiyo standard ile ambayo imewekwa katika ulimwengu mzima. Sababu ya kusema hivyo ni kwa sababu hivi leo nimesoma kwa magazeti kule China ya kwamba mashule wamefunga tena baada ya kutokea msipuko wa wa korona mara ya, ya, ya, ya pili. Na kwa hivyo katika nchi ya Kenya mimi naona kwamba hatuko tayari ama hatuko hatujafikiria iliyoko, kwa sababu kusema ya kwamba kila mwanafunzi atakuwa na mask hiyo itoshi? Ya kwanza ile social distance hatujajua itakuwa namna gani. Ya pili lazima tujua kwamba katika nchi ya Kenya tuko na wanafunzi zaidi ya milioni kumi na tano ukilinganisha watoto milioni kumi na tano na ile madarasa iko, utakuta kwamba itakuwa ngumu sana, a watoto kuwa na ile social distance, inaweza kuwa ni changamoto kubwa sana. Tungaliko, tunangojea tuone ile final document ambayo serikali atoa, na baada ya serikali kutoa, ndio nafikiri zitakuwa na mwelekeo wa kueleza kama itawezekana ama itawezekana. Itakuwa ni changamoto kufungua shule haraka sana. Nafikiri, sijui kama umejua, umesikia yale ambayo niliyasoma jana usiku. Mm -hmm, kuhusu jiji la Mombasa, famili moja ambayo watoto walimepatikana wakiwa positive, lakini wazazi hawako positive. Sasa hii ni jambo ambalo lazima ujue, watoto ni watoto, ni wanapenda mchezo sana, na mtoto mmoja akipata virusi ni lazima aambukizia wale wengine awao wajui. Kwa hivyo kama nchi ya Kenya, lazima tuwe makini sana, tukifanye kile kietaita chaina kukimbia raka baada ya kufungua shule kuwe kuna huo mchipuko wa huo ugonjwa. Kwa hivyo nafikiri, ripoti yenyewe naunga mkono ya kwamba ichukue muda kabla watoto wajafunguliwa, kama ilikuwa ni mapendekezo yake yasema mpaka Januari, ili baada ya Januari tuone kila kitu yote imeingia. Kitu ya kwanza, hakuna maana ya kufungua shule kabla makanisa ijafunguliwa, hakuna maana ya kufungua shule kabla bar mahoteli na kadhalika, tuone iko namna gani. Kisha baada ya hivyo tunaweza kusema hebu nao tupeleke watoto katika mashule. Ni lazima tuwe makini sana, hao watoto wasiende, na kwa tokio mcupu kwa ugonjwa ambao hatitaweza kupambana nao. Lipo jopo ama kamati ambayo rais amewaeleza miezi miwili kuanzia sasa, wapeane mwelekeo. Wewe kama mdau wa elimu miaka mingi Kenya, wape ushauri wako, ingekuwa busara kama wakaenda physically katika mashule? Hiyo ni moja kabla haujapeana mwelekeo wao, waende physically katika mashule, sana sana katika mabweni. Shule nyingi zote za sekondari, ujue watoto wanaenda katika mashule ya bweni, Shule kama zile zingine zilio mbalimbali shule yote ambao katika nchi ya Kenya ambayo ziko utakuta mm -hmm. mabweni yao yamechangamana sana, unakuta hata ile space ya mtoto kupita katika ni ngumu sana. Hiyo ndio moja ambayo inachangia hatari kukitokea chochote. Nakumbuka miaka mm -hmm. michache iliyopita, mwaka uliopita kulikuwa na shida katika shule ya shule ya Starehe, watoto mmoja alishikwa na ugonjwa na akaambukiza wale wengine na ili false, Uh, last year mwezi wa kumi na moja shule hiyo ilifungwa haraka kwa sababu watoto walikuwa wameanza kuzirai na kusukwa na na kisuzi anini kizunguzungu. Kwa hivyo ni vizuri sana kamati hiyo inapoangalia mambo kama haya yaangalie ni hatari gani, je, itakuwaje katika dometry? Kwa sababu nafikiri social distance inaweza kuwa mzuri katika day school, lakini boarding school naona itakuwa ni hatari, especially wakati watoto wanapolala usiku. Hapa nchi jirani yetu Tanzania rais ameshatangaza Rais Magufuli kwamba Juni ishirini na tisa, si kitambo kuanzia sasa, shule zote zitafunguliwa. Unaonaje hilo? Hili ni janga la ulimwengu mzima, na ingekuwa hatari. Naona kaa itakuwa hatari. Naona leo katika hiyo taarifa alipokuwa akieleza ya kwamba tarehe ishirini na tisa shule zitafunguliwa, lakini kwangu nasema kwamba itakuwa ni hatari sana kwa watoto wa Tanzania kuweza kuingia katika hatari kama hii ambayo itakuja kutokea, kwa sababu huwezi kujua watarudi, na baada ya kurudi itakuwa ni shida ingine lakini rais mwenyewe amefanya makosa sana kuchukua watoto wachanga na wala wengine wa vio vyetu kuambia rudini katika shule, tutasherekea. Najua wa, wengi watasherekea kurudi, lakini madhara yake itakuwa ni mengi baadaye. Tukushukuru sana bwana Msau Ndunda kuzungumza na VOA idhaa ya Kiswahili. okay, nashukuru pia kwa kunipigia. Huyo ni mchanganuzi wa masuala ya elimu, ameweza kuzungumzia mengi kwa muktadha ule wa upande wa elimu katika hotuba ya hivi punde ya rais alizungumzia kwamba wizara ya elimu na afya iweke mikakati mwafaka ili kuweza kufungua tena taasisi za masomo. Ni hayo mengi kuhusiana na swala hilo na mjadala wa iwapo shule zitafunguliwa tena hapa nchini Kenya au la. Kufikia hapo tunabudi nabudi ila kukomea hadi wakati mwingine. mimi Muhammad, Amimi, ni Salma Muhamed tukikuaga masalamu. Mimi ni Josphat Kioko tukirejeshe Washington DC Kwake Idi Ligongo. Shukran sana Salma Muhamed kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.