Sasa zimetimia saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati. Karibu katika matangazo haya ili tusafiri pamoja katika VOA Express. Mimi ni Josephat Kioko nami na ni Salma Mohamed. Ikiwa unaungana nasi moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya VOA Swahili, Mombasa, tareheni ya 16 mwezi huu ambapo, uh, ni siku ambayo tunaangazia siku ya mtoto wa kiafrika kote ulimwenguni. Tuna mengi ambayo tutakujuza na kahu tulie huko nchini Kongo, tunasikia wabunge wameanza kasumba ya wabunge wa Kenya, wanataka mishahara zaidi. Na sio Kongo pekee, hata nchini nchi jirani ya Tanzania pia vilevile, vile mambo ni hayo hayo tumbo joto la kisiasa hilo limeanza kusukasuka watu hapo. Hata hivyo tunashuhudia mengi kabla ya uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka, wanasubiri mago atasema nini, na pia tutakushirikisha vilevile. Katika swala leo, tutakuwa tunamulika hilo hilo la Tanzania. Unaridhika ama huridhiki? kabisa? Hata hivyo kitengo chetu cha barazani leo tuna mwenzi mtoto wa Kiafrika, na katika swali pale tunakuuliza, je, unahisi vipi maisha ya mtoto huye yanafaa kuimarishiwa? Lakini kwanza huko Marekani Rais Donald Trump anatarajiwa kusaini amri ya utendaji juu ya mamlaka ya polisi, kutokana na maandamano yaliyorindima huko Marekani kwenyewe, mara tu baada ya kifo cha Mmarekani mweusi George Floyd. Tuungane na mwenzetu Sandy Shomari akiwa huko Washington. Rais Donald Trump anatarajiwa kusaini amri hiyo ya kiutendaji juu ya mageuzi kadhaa ya polisi yenye lengo ambalo afisa mwandamizi wa utawala anasema ni kuwekeza zaidi na kuhamasisha utendaji kazi bora. Akitoa taarifa kwa waandishi wa habari siku ya Jumatatu kabla ya kusainiwa, afisa wa mwandamizi wa utawala amesema sehemu kuu itakuwa ni kuunda taasisi za kutoa mafunzo kwa maafisa juu ya mbinu ya kupunguza ghasia na mbinu za viwango vya kutumia nguvu. Tunaweka sawa uwezo wetu wa kutoa ruzuku kwa hiari na kutoa kipaumbele kwa idara za polisi ambazo zinachukua muda wa kupata sifa hiyo. Afisa huyo aliongeza, sehemu nyingine inasukuma kuunda kinachojulikana kama huduma za ushirikiano, mfumo ambao maafisa wangeungana na wafanyakazi wa huduma za kijamii wakati wa kujibu matukio yasiyo na ghasia, hasa yalio nahusisha afya ya akili na masuala ya matumizi ya madawa ya kulevya. Hatua zaidi za mabadiliko ya polisi zinaendelea kuangaliwa na baraza la wawakilishi. Kamati ya sheria ya seneti inafanya mkutano juu ya suala hilo leo Jumanne na kusikiliza ushahidi kutoka kwa polisi na maafisa wa haki za kiraia. Baraza hilo lenye Warepublikani wengi wanaandaa muswada wa mapendekezo ikiwa ni pamoja na marufuku ya kukaba na kuongezeka kwa matumizi ya kamera zinazokaa mwilini mwa polisi. Kiongozi mkuu wa baraza la Senate Mitch McConnell aliita mswada huo wa mapendekezo makubwa ya kurekebisha sheria. Naye kiongozi wa wachache katika baraza hilo Chuck Schumer alisema juhudi za warepublican hazitoshi na kwamba sasa ni wakati wa kutafuta mabadiliko ya ujasiri na mapana zaidi. Baraza la wawakilishi linaloongozwa na wademokrat natarajiwa kupiga kura wakati fulani mwezi huu kwa muswada wake ambao utajumuisha kifungu ambacho kitafanya urahisi kufungua kesi zisizo za kijinai dhidi ya maafisa wa polisi ambao wanakiuka haki za mtu. White House iliahirisha kwamba rais Donald Trump hataunga mkono kumaliza kile kinachojulikana kama fundisho la kinga iliyostahili. Mapendekezo hayo ya mageuzi ya polisi yanakuja baada ya wiki tatu za maandamano ya kitaifa iliyosababishwa na kifo cha George Floyd, Marekani mweusi aliyefariki Minneapolis, Minnesota, mikononi mwa polisi. Floyd alikuwa ni kisa hivi karibuni ya kuchochea hasira kwa matumizi ya nguvu ya polisi hasa dhidi ya wamarekani weusi. Ijumaa iliyopita ilichochea hasira nyingine dhidi ya polisi kwa tukio la kumpiga risasi Richard Brooks huko Atlanta, Georgia. Maandamano yaliyopangwa na vikundi vya haki za kiraia pamoja na taasisi ya kitaifa ya maendeleo ya watu weusi NAACP walikusanyika nje ya jengo la bunge la Georgia ambapo watunga sheria walikuwa wakirudi kazini baada ya kufungwa kutokana na virusi vya korona. Zaidi ya waandamanaji elfu moja walidai watunga sheria wafanye marekebisho katika sheria za makosa ya jinai pamoja na masuala ya kupiga kura baada ya uchaguzi wa wiki iliyopita kutiwa doa na mistari mirefu kwenye vituo vya upigaji kura. Haya, anatoweka huyo. Sande Shomari, asante sana kwa kutuletea taarifa hiyo. Na kwengineko, wabunge katika taifa la Demokrasia ya Kongo wameiomba serikali kuwapa nyongeza ya mishahara ili kukimu mahitaji ya familia zao wakati mgumu wa kiuchumi, lakini kuna baadhi yao ambao wanasema fedha hizo zipewe jeshi kuimarisha usalama wa taifa hilo. Austere Malivika natuarifu zaidi kutoka DRC Congo. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu, akiwa katika muji wa Kinjasa, Kasareka Kizerbo Watevwa, mbunge kutoka Beni, anasema kwamba spika wa bunge kupitia bunge jini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameomba waziri mkuu kuongeza mshahara wa wabunge wa taifa, kwani wapitia hali ngumu ya kimaisha. Spika wa bunge ameniandikia prime minister, aa, yani, wa bunge mkubwa wa government kusema wabunge wanapitia maisha magumu, lazima waongezewe hivi. Eh, kibarua hicho, hii tumekisoma kwenye mitandao na tumeweza kumwambia eh, spika wa bunge atuambie ilikuwa ilikuwa namna gani hivi. Tungali tuna ngoja mafadilio zaidi, lakini amekubalia kwamba yeye aliandika na aliandika aliandika kwa sababu tunalalamika sana kusema maisha yetu hayaboreshwe, na yeye alikamata mpango wa kuweza kuandika ili eh, maisha yetu yaweze kuboreshwa. Wengine wakisema sio muda wa kuongeza mishahara ya wabunge kwani kuna tatizo ya kiusalama. Sisi ambao tunakuwa kwa upinzani na tunaona magumu, maisha magumu ambayo raia wanapitia, hatungeweza kukubali jambo hilo. Mashirika ya kiraia kwa upande wao ikiomba pesa hizo ziweze kuelekezwa katika jeshi pamoja na polisi, akisema Plasidi Nzilamba kutoka mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini. Raia wataenda kuomba rais hata avunje hiyo bunge, kwa sababu ni bunge ambayo itakuja tu kutafuta pesa na kuacha wakongomani wabakie katika mateso yao ya kawaida wake kwa upande wao wakisema kwamba kuna tatizo la wakimbizi hapa na pale na tatizo ya njaa. Polete Dimanja ni mwanaharakati akiwa Goma, kusema kama waongeze mshahara tena kuzidi ile yenye wanabunge wanabeba, ni kusema kama ni kupenda e, wananchi wakufe tu basi. Wanaoishi katika muji wa Kinjasa wasema kwamba hali ya maisha ni ngumu, kwani wapata dola chini ya elfu ine kila mwezi, huku wengine wakiomba waziri wa ulinzi abadilishwe kwa sababu makundi ya waasi bado yaendelea kuongezeka. Jerome Lusenge ni mbunge wa Lubero akiwa Kinjasa. Hiyo mambo ya kuitisha waziri wa aimnista wapen, tunamuitisha kwa sababu kila mtu anaona kama kuchunga inji imekushindikana kwake, lafu tumemwambia kuchunga inji imeshindikana kwako, sasa tafadhali uende kautumike hata kazi zingine za kiwaziri. Wananchi wakisubiri msimamo wa viongozi wa bunge kuhusu malipo ya wabunge na swala la usalama usalamaplaeate Bale wabunge wanabunge hakuna kenye wiko wanatusemea kule mea ao wiko tuna besoin wa wawapandishe salaire or batu masutre tanse zina batesa huku na habasemeaki hatawa populasio kitu. Conseil Malivika, VOA Express Goma. Shukrani sana, Malivika kwa taarifa hiyo. Nasikia kweli huenda hatua hiyo ikaleta matata juu ya masuala ya usalama vilevile huko nchini Kongo. Salma, unakumbuka kuna wakati bunge la Kenya iliorodheshwa ulimwengu mzima kwamba wana mshahara mkubwa zaidi kuliko bunge lolote duniani, na hawa hivi sasa sasa wanajitakia ubinafsi tu kutaka uchumi wao ndio uangaliwe na mwananchi wa kawaida. Je, mm. inakuwa vipi? Lakini umeona vile wanasema hapo mm, kuna covid 19, kuna mambo mengine wanasaidia wananchi kioko, lakini tunajua haya si kweli na pia kuna taarifa aliyosoma hapo Sandey Shomari kwamba watu sasa wanashinikiza mabadiliko makubwa idara ya polisi, si nini. Kando na George Floyd, kuna mauaji pia huko Atlanta. Nimeona katika vyombo vya habari vikiangazia mengi sana, ni mwamko huo katika dunia nzima kuangazia maswala haya ya haki za mtu mweusi. Yote haya unayapata kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza eneo nzima la Afrika Mashariki na pia eneo la Maziwa Makuu, na vilevile vile unaweza kupata matangazo haya kupitia mtandaoni katika internet www.voaswahili.com. Hivi punde utapata habari za dunia. Hizi ni habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Vyombo vya habari vinasema rais mteule wa Burundi Evariste Ndaishimie ataapishwa Alhamis wiki moja baada ya kifo cha ghafla cha rais aliyemaliza muda wake Pierre Nkurunziza. Mahakama ya Katiba ilieleza wiki iliyopita kwamba rais mteule ataapishwa haraka iwezekanavyo. Ndaishimie alipangiwa awali kuapishwa mwezi Agosti. Sasa ataapishwa kushika rasmi madaraka Alhamis katika mji mkuu Gitega. Ndeishimiye aliteuliwa na chama tawala nchini Burundi, CNDD-FDD, kumrithi Nkurunziza. Alipata zaidi ya asilimia 60 ya kura katika uchaguzi uliofanyika Mei, ambao upinzani haukukubaliana na matokeo, uliotoa shutuma za wizi wa kura. Ndaishimea ata hudumu muhula wa kwanza wa miaka saba. Soko kubwa katika mji mkuu wa Msumbiji Maputo limeendelea kufungwa leo Jumanne, siku ya pili kati ya siku tatu za usafi na kupanga tena bidhaa katika mapambano ya kuzuia kusambaa virusi vya korona. Hatua hii kwenye soko la Shipa Manine ni mwanzo wa kufungwa taratibu kwa masoko 63 ya mji mkuu na maeneo matano ya maonyesho kwa ajili ya kufanyiwa usafi na utekelezaji wa kutokaribiana kati ya mtu mmoja na mwingine na kuvaa barakoa ili kusaidia kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kansela wa halmashauri kwa masuala ya afya na huduma za jamii Alice de Abru alisema Ijumaa wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwamba kufunga maeneo hayo ni muhimu kwa sababu kesi za COVID-19 zilikuwepo katika masoko ya mji, lakini hakutaja majina ya masoko hayo. Kupanga upya kwa bidhaa kwenye masoko yote kunatarajiwa kukamilika ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao. Korea Kaskazini inaendelea na tishio lake la kuvunja ubalozi wa ushirikiano wa Korea uliopo Kaskazini mwa mpaka, hatua ya karibuni ya Pyongyang ya kuzidisha mivutano na Seoul. Vyombo vya habari vya Korea Kusini vimeripoti mlipuko mkubwa uliochanganyika na moshi leo Jumanne, karibu na eneo la viwanda la Kaesong ambapo ni makao ya ofisi za uhusiano wa Korea zote mbili. Dakika chache baadaye, wizara ya ushirikiano ya Seoul ambayo inasimamia mahusiano ya pande zote mbili za Korea ilithibitisha kwamba jengo lililipuka. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini pia vimethibitisha kuwa jengo liliharibika kutokana na kile ilichokiita mlipuko mbaya. Japokuwa kuharibika kwa jengo la shughuli za pamoja ni pigo kwa Seoul, hatua hiyo ilikuwa kielelezo muhimu kwa kuwa ofisi haikuwa inafanya shughuli zozote kwa miezi kadhaa. Wafanyakazi wa Korea Kusini waliondoka kwenye jengo mwishoni mwa mwezi Januari kutokana na wasiwasi wa virusi vya korona. Wimbo huo mfupi unaashiria kwamba uhuru unakuja, freedom is coming tomorrow, kuwakumbuka watoto wa Afrika leo, ikiwa ni siku yao. Kweli tunazungumzia mengi zaidi, ni wasaa sasa wa kuangalia barazani, yale tulikuwa tumekuuliza tangia jana. Naam, na leo katika barazani tunakuuliza, siku ya mtoto wa Afrika inaadhimishwa leo Jumanne, Juni tarehe 16. Je, unahisi ni jinsi gani mtoto wa Afrika anaweza kusaidiwa kufikia ndoto zake? na kuna wengi wanaotaka kushiriki kwa njia ya simu na wengine kutuma ujumbe mfupi tuusome, lakini tuanze kupiga simu sasa. Tunakwenda kwake Emanuel kutoka magharibi mwa Kenya, ambaye amesema mtoto wa Afrika lazima apewe nafasi katika jamii. Emanuel, habari gani? Sijambo, sijui yako. Karibu katika mjadala wetu wa barazani. Naona umetutumia ujumbe pale ukisema kwamba mtoto wa Afrika lazima apewe nafasi katika jamii. Mtoto wa Kiafrika kawaida anakosa nafasi ya kupata elimu bora na kuweza kufika kiwango chake au kipeo cha juu kabisa, kwa sababu ya maeneo wanayoishi nyumbani, hasa mambo kama ya ufukara, jamii kutengana na ukosefu wa utengamano. Ili kuwa na jamii ambayo ni bora zaidi katika siku zijazo na kuweza kumsaidia mtoto wa Kiafrika awe mwenye nafasi nzuri katika jamii, ni lazima tuzingatie kwamba elimu ya mtoto wa Kiafrika ambayo sasa ndiyo chanzo kikubwa cha cha mtoto wa Kiafrika kufaulu kimaisha. Utapata kwamba nchi zilizoendelea katika ulimwengu, mtoto yeyote anaweza faulu hata kwa kutumia talanta, lakini utapata kwamba katika nchi za Afrika hata mtoto akiwa na talanta au mwanafunzi na akose mtu ambaye atatunza hiyo talanta yake, kama kukimbia, kuimba, kucheza mpira, akose mtu ambaye anaweza kutunza hiyo talanta yake e, kwa kawaida kila kitu kitakuwa katika giza kubwa kwa huyo mtoto. Nchini Kenya, mtoto anapotambuliwa kwamba ana talanta, wale ambao wanamsaidia katika kukuza hiyo talanta watamtumia kama chombo cha kufaidika binafsi. Emmanuel, tunakushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo hichi cha barazani, asante sana. Nashukuru pia. Kutoka huko magharibi mwa Kenya anaona tuelekee katika nchi ya Burundi, katika mji wa Bujumbura. Kuna huyu bwana anajiita Nahimana Papi, asema kawaida mtoto wa kiafrika anastahili kupelekwa shule. Wacha tumsikie, naona yuko tayari naye katika laini ya simu. Oh, yani mtoto anastahili kutunzwa, kushikwa na wazazi wawili, yani kwa baba, yani kwa ku, kwa kutimiza ndoto ya mtoto ni lazima na apate matunzo bora na asome kusoma kawaida, yani kitu ambacho kitatokea kwa wakati mtoto amele, yani ametunzwa na familia kitu kizuri kwa zile ndoto zake. Kuna nafasi fulani ambapo wanawatia yani, wanawafuatilia wana kwa haraka kutokana na, na hali eh, hali ngumu ambapo wanaishi. Unakutana wako watoto wenyewe wamefariki, hawana baba hawana mama. Yani, kuna nafasi fulani wanawatia kisha wana, wanawafuatilia. Haya, tumekushukuru sana ndugu yetu Nahimana Papi, ukiwa hapo Bujumbura. Hebu tuangalie SMS hapa kutoka kwa huyu anajiita Abasi yuko kule visiwani Zanzibar. Anasema mtoto wa Afrika ni lazima apewe elimu na maarifa yatakayomfanya aweze kujikomboa kutokana na ujinga pamoja na umaskini. Mwingine hapa ni Rohia Osman, anasema na wale wanaozalisha wanawake na kujificha bila kujali maisha ya huyo mtoto, je, mwachukulia sheria gani? Mimi hapa niliachiwa watoto tangu mwaka 2008 tuelekee kule bukavu drc ndovu ya kasiki anasema kusaidia mtoto wa afrika ni kumjengea mazingira mazuri ya maisha na kuchunga wazazi wake mbali na adui na wa mwisho hapa ni samueli liston masawe wa arusha tanzania anasema kuna sababu nyingi sana kutotimia ndoto za watoto wa afrika mfano kukosa mahitaji muhimu ya kukabili umaskini tungekuwa na muda basi tungeangazia jumbe nyingi. Maoni mazuri sana, asanteni wengi kwa kushiriki kupitia Facebook uh, kurasa yetu ya VOA Swahili. Na baada ya kusikia hayo yote katika barazani, sasa ni ule wasaa wa kupata kibao cha mziki, manake bila hayo VOA express haiendi kabisa. Tuna kikundi hapa cha Master KG wanasema wimbo wao na Jerusalema. <laughs> Basi kutoka nchini Afrika Kusini kishirikisha vijana wale ambao ni chipukizi sana, yaani biti za Afrika bwana, zinakuwa na namna yake na zimetulia hazama. Baada ya hayo basi, ni ule wakati wa kupata kero langu, na ulimwengu unapoadhimisha siku ya mtoto wa Kiafrika hii leo, kauli mbiu ni kuhusu urahisi wa kupata haki kwa kila mtoto. Watoto wanazungumzia mambo yanayowakera zaidi. Leo tukiwa tunaadhimisha siku ya mtoto wa Kiafrika, kero langu la kwanza ni kuhusu unyanyasaji wa watoto. Watoto wana haki zao, ambapo mtoto anafaa alindwe. Maana kama ukiangalia sahihi, watoto wa kisichana sana sana hawapati haki zao. Kwa mfano, wazazi wanahusiana, lakini kati ya wale wazazi wenye wanahusiana mmoja wao ajaribu kumfanyia kitendo kibaya msichana, amrepo lakini hiyo kesi haiwezi fatiliziwa, inabaki hivyo hivyo. Unapata watu wanasema wazee wa kijiji wanaisimamia hiyo kesi, mtoto wa kisichana haki yake inakuwa chini. Tena kero langu la pili Mwa kirunga kuna lile jaa. Lile jaa, lile jaa ni jaa ambalo limewekwa pale ambapo hapafai watoto. Tulikaa tukasema kwamba lile jaa, hata tukisema liondolewe, alizondoleka. Sasa tunaomba kama sauti ya watoto at least, lile jaa liwekewe hata kama ni fensi. Kila aina ya watoto wako pale kwenye lile jaa, hilo ndo kero langu. Na sasa kama wakati huu mgumu wa korona, sijui wale watoto watatokaje pale. Kero langu kubwa ni kuanikua sisi watoto tumefungwa kitu kama tumerimanda. Eh, sio ile tu tumefungwa, kuna watoto wenzetu, ila na kesi kubwa kubwa zile zinafanywa kwa hizo koti kubwa kubwa, zinachukua muda mrefu kabla wajatatuliwa. Alafu pia hatujui kama wakiwa kule kwa kwayo, si koti ya watoto, hatujui vile wanae kwa kama wanaiko na watoto ama wanachanganishwa na watu wakubwa. kwa kuwa ni watoto, mimi kero langu kubwa ni unyanyasaji wa watoto wa mitaani. Ukimpata wewe mtoto akirandaranda pale mtaani, suluhisho kubwa si kumpiga. Kwa mfano, ukimtoa pale na haki unaweza ukamchukua pale, ukampeleka, una haki ya kumganisha na wazazi wake, hata ingawa alikosa kosa gani. Tunashikwa pale mtaani, kupelekwa pale sel, tunachanganya na watu wakubwa, sababu pale mbaroni pale au lei, ujui ni nani umekaa naye ya karibu yako. Kwa kweli watoto wamefahamu haki zao za kimsingi. Na hivi sasa basi, tunasonga mbele katika kile kitengo chetu cha kujuza yanayovuma mitandaoni, na si mwingine ila ni Patrick Nduimana tayari amejajaa ndani ya studio. Katika yale yanayovuma mitandaoni, tuanzie na hapa Marekani. Mtandao unatumiwa kwa kuchangisha misaada ya pesa GoFund Me umeziwia kitita cha dola laki tatu elfu hamsini zilizotumwa na watu kwa vuguvugu liitwalo Black Lives Matter Foundation ambalo halina uhusiano wowote na vuguvugu la Black Lives Matter lililoandaa maandamano makubwa ya kupinga ubaguzi wa rangi baada ya kifo cha Marekani mweusi George Floyd aliyefariki dunia mwishoni mwa mwezi Mei huko Minneapolis, akiwa chini ya ulinzi wa polisi wazungu. Mwasisi wa vuguvugu hilo aliwaambia mtandao wa Buzzfeed News kwamba vuguvugu lake halihusiani chochote na vuguvugu la Black Lives Matter linalopinga sera za ubaguzi wa rangi zinazowekwa mbele na Wamarekani wazungu wenye siasa kali za mrengo wa kulia, bali Black Lives Matter Foundation linaunga mkono mmoja katika vitengo vyote vya polisi hapa Marekani. Wafanyakazi wa makampuni makubwa ya teknolojia kama Apple, Google, Microsoft na Dropbox nao pia walichangia zaidi ya dola milioni nne kwa niaba ya vuguvugu vugu hilo lenye jina linalofanana na lile la vuguvugu lililoitisha maandamano ya kupinga ubaguzi warangi, wa rangi dhidi ya Wamarekani weusi wa hasa wanapokamatwa na polisi wazungu. Lakini pesa hizo hazijapewa vuguvugu vugu hilo la Black Lives Matter Foundation GoFundMe na mtandao mwingine uitwao Benevity uliokusanya pesa hizo zaidi ya milioni nne wamesema wanafanya mazungumzo na wafadhili na wasimamizi wa vuguvugu la Black Lives Matter lililoandaa maandamano ya kulani mauaji ya George Floyd ili pesa ziwaendee wahusika wa kweli. Kulingana na gazeti la Business Insider, dola milioni nne nukta tatu zilizochangishwa mwezi Juni kuunga mkono kampeni ya Black Lives Matter, maisha weusi ni muhimu, zimezuiliwa kutokana na hitilafu hiyo ya kufananisha majina. Tukielekea huko Tanzania, baada ya muda mrefu bila kutangaza takwimu za maambukizi ya virusi vya korona, hatimaye jana jioni, waziri mkuu Kassim Majaliwa akiwa bungeni alisema kwamba kumepatikana wagonjwa wapya 66 walioambukizwa virusi vya covid-19. Taarifa ya mwisho kuhusu maambukizi ya korona ilitolewa tarehe 29 Aprili na mara kadhaa rais John Pombe Magufuli alitangaza kwamba ugonjwa wa korona haupo tena nchini Tanzania kwa sababu watanzania Tanzania wamemtanguliza mbele Mungu. Wengi wameandika kuhusu taarifa hiyo mpya iliyoandikwa kwenye ukurasa wa Facebook wa BBC idhaa ya Kinyarwanda na Kirundi. Huyu anaitwa Robert Habimana anasema, hakika viongozi walitoa taarifa za kupotosha. Virusi vya korona havijaondoka Tanzania, lakini viongozi waliendelea kujificha nyuma ya neno la Mungu. Jean Charite anasema Tanzania ilitangaza kwamba imeushinda ugonjwa wa korona, lakini naona mambo yamegeuka. Anajiuliza, vipi utasema kwamba hakuna tena mgonjwa wa korona ili hali haujapima kwa wingi wananchi? Seleman leo anasema, mimi sijaona kosa lolote hata huko Huan ambako ndipo chimbuko la korona. Ugonjwa huu ulirudi tena. Magufuli ni shujaa, mimi namkubali kabisa. Nimalizie na huyu nzafashwa nayo Antwan anasema, korona haitokwenda popote, bali ni kujifunza kuishi nayo na kuendelea kuchukua tahadhari. Ni hayo tu kuhusu habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwenu wenzangu wa huko Mombasa, Shukran sana Patrick Nduimana, ukiwa hapo Washington D. C. kila siku tunakuwa na swali pale katika mtandao na linatokea Tanzania. Je, unaridhika na utendakazi wa bunge linalomaliza muda wake huko Tanzania? Mmoja huyu anajiita Zakayo Nzunda wa New Forest, Mbeya, Tanzania, anasema binafsi sijaridhishwa hata kidogo na vitendo visivyokuwa vya haki kutoka kwa spika wa bunge. Naye Kahindi Ngodoro wa Nkome, Geita, Tanzania, anasema mimi naridhika sana, maana wabunge wametupangia bajeti kwa miaka mitano mfulizo bila kuwa na shida yoyote. Asante sana VOA. Maoni yake Edson Mwambokele anaona yanakinzana na hayo, anasema, bunge lilikuwa na utoto mwingi kuliko matarajio ya wengi. Muda mwingi ilikuwa ni mipasho tu, hasa wabunge wa CCM. Maoni yake si cheki. Lakini naye Dominic Dastan anasema, binafsi bunge letu kwa miaka mitano yote limekuwa ni la ovyo kabisa. <laughs> Sofia Shunda Natusuta anasema kama sijaridhika, unataka ufanye nini? Maguoye anasema Watanzania nawambia heko sana kwa uchangiaji wenu. Shukran sana, tutakomea hapa siku ya leo. Mimi ni Salma Mohamed, asante sana, japo kulikuwa na mwingine mwisho mwisho pale amesema, mbona hamuulizi maswali kuhusu mazuri yanayofanyika Afrika? Tumekupasha mengi katika VOA Express, na tuseme asanteni sana kwa kusafiri nasi.