19, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Polisi mmoja wa mji wa Atlanta katika jimbo la Georgia hapa Marekani amefukuzwa kazi baada ya kumpiga risasi na kumuua mtu mweusi, na ofisa mwingine amepewa mapumziko ya kikazi, idara ya polisi Georgia imetangaza leo Jumapili. Hatua hiyo inafuatia kujiuzulu Jumamosi kwa mkuu wa polisi wa Atlanta Erica Shields kutokana na mauaji yaliyofanyika Ijumaa usiku ya Rashad Brooks mwenye umri wa miaka 27 na kuibuka wimbi jipya la waandamanaji huko Atlanta baada ya maandamano yenye ghasia kufuatia kifo cha George Floyd aliyefariki Mei 25 katika jimbo la Minnesota akiwa anashikiliwa na polisi. Ofisa polisi aliyefukuzwa kazi ametajwa kuwa ni Garrett Rolfe ambaye aliajiriwa Oktoba elfu mbili kumi na tatu. Na ofisa aliyepewa likizo ya kikazi ni Devin Brosnan ambaye aliajiriwa Septemba mwaka elfu mbili kumi na nane kulingana na taarifa iliyotolewa kutoka kwa msemaji wa polisi Sergeant John Shifi. Brazil imeipita Uingereza na kuwa nchi ya pili duniani yenye idadi kubwa ya vifo vinavyotokana na COVID kumi na tisa. Taifa hilo lililopo Amerika Kusini, hadi mwanzoni mwa siku, lilikuwa na vifo elfu arobaini na mbili mia saba na ishirini wakati Uingereza ilikuwa na vifo elfu arobaini na moja mia saba arobaini na saba kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani ambacho kinafuatilia takwimu za kesi za Korona kimataifa. Marekani ina idadi ya vifo mia moja kumi na tano elfu mia nne thelathini na sita, bado inaendelea kuongoza kwenye vifo vya COVID 19 duniani. John Hopkins inaripoti idadi ya kesi za virusi vya korona dunia nzima inaongezeka kufikia takriban milioni nane. Marekani ina zaidi ya kesi milioni mbili, ikifuatiwa na Brazil yenye maambukizo zaidi ya laki nane na elfu hamsini. Russia inashikilia nafasi ya tatu kwa idadi ikiwa na zaidi ya kesi laki tano na elfu kumi na tisa. China imeripoti kesi mpya hamsini na saba za covid kumi na tisa leo Jumapili, idadi kubwa kwa siku moja katika muda wa miezi miwili. Pande mbili zenye mzozo nchini Afghanistan zinakubaliana kuanzisha mazungumzo ya amani yaliyosubiriwa kwa muda mrefu huko Qatar, ikiwezekana baadaye mwezi huu kuzungumzia usitishaji mapigano endelevu na kuleta hali ya utulivu wa kisiasa kufuatia miaka kadhaa ya mzozo nchini Afghanistan. Msemaji wa kundi la waasi wa Taliban ameithibitishia Sauti ya Amerika VOA hii leo kumekuwepo na maendeleo yanayotia moyo, lakini hakusema ni lini mazungumzo yataanza. Chanzo kimoja cha serikali ya Afghanistan kinaiambia VOA kwamba rais Ashraf Ghani anakubali pendekezo la serikali ya Qatar kuwa mwenyeji wa mazungumzo mjini Doha yanayohusu pande mbili zenye mzozo nchini Afghanistan. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Mlipuko wa gesi kwenye lori moja karibu na jimbo la Xinjiang nchini China umeua watu wapatao tisa na kuwajeruhi zaidi ya mia moja na sabini. Vyombo vya habari vya China vimeripoti leo. Lori hilo lililokuwa linasafirisha gesi ya petroli lilipuka kwenye barabara kuu inayotoka huko Wenglin Jumamosi mchana, kulingana na shirika la habari la Xinhua. Moshi ulitanda kwenye eneo na kusababisha uharibifu kwenye kiwanda kimoja karibu na eneo, nyumba zilizokuwa jirani na magari yaliyokuwa karibu na eneo la ajali. Televisheni ya serikali China imeripoti kwamba chanzo cha ajali hiyo kilikuwa kinafanyiwa uchunguzi. Mamlaka ya serikali China inayohusika na uzalishaji vifaa vya aina yeyote vilivyo salama imetoa wito ufanyike uchunguzi wa haraka bila kutaja muda kamili utakaotumika juu ya uchunguzi huo. Pia imewaagiza polisi wa barabarani kuchukua hatua za ziada na kufanya ukaguzi wa magari yanayobeba kemikali hatari. Maafisa katika maeneo mawili kusini mwa jimbo la California nchini Marekani wanachunguza tukio la kujinyonga na kupelekea vifo vya raia wawili wa Marekani weusi wa mwili wa Robert Fuller mwenye miaka ishirini na nne ulipatikana wiki iliyopita katika eneo la Palmdale ukining'inia kwenye mti karibu na halmashauri ya jiji. Mwishoni mwa mwezi uliopita mwili wa Malcolm Hash aliyekuwa na miaka thelathini na nane pia ulipatikana ukining'inia kutoka kwenye mti eneo la Victorville karibu na eneo la kambi za watu wasiokuwa na makazi. Maafisa kutoka maeneo yote awali walishuku watu hao walijiua wenyewe, lakini hivi sasa wanatathmini tena maamuzi yaliyotolewa mwisho, katika kuieleza jamii yenye hasira na huku inasubiri uchunguzi zaidi. Maelfu ya watu walijitokeza Jumamosi huko Palmdale kwa kumbukumbu ya Fula. Dada wa marehemu Fula amesema tunachotaka ni ukweli juu ya kifo hiki, akisema kaka yake hakujiua. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Barabara kabisa ni wakati mwingine, msikilizaji, ambapo tunakutana hapa hewani siku ya Jumapili wakati ambapo wanakupeperushia salamu zako na mziki wako upendao kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kaa nami kwa takriban dakika ishirini na mbili upate vitu upate vitu moto kutoka hapa studio. Naona mmetuma salamu kwa wingi kutoka kule kwenye kupitia kwenye Facebook. Naona salamu zimemwagika pale, nitajaribu kadri ya uwezo wangu kuzisoma nyingi niwezavyo, lakini kwanza pata vitu hivi. Naenda moja kwa moja kwa wale wametuma salamu zao kupitia barua pepe, manake e, email. Naona waziri wa mambo ya salamu Julius Masunga Buhungu kila Wasikonge, Tabora, Tanzania, anasema salamu zangu za kwanza zimwendee Maringo Jisena Lugobi, Bi Asha Shabani Ali na Nkamba Kanisa Ndula Mapema Ndula, na vilevile Joi Yaga na James tano. Haya, msikilizaji mwingine ambaye anatuma salamu hapa ni Nazareth Mwakipembe. Huyu ni shabiki wa siku nyingi wa kipindi cha Salamu na Muziki. Nazareth Mwakipembe wasema Kiwira, Umbea, na uko kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya, nafikiri huko Tanzania. nasema kwanza kabisa salamu zangu ziende kwako kwa mtangazaji wa zamu, nami nazipokea kwa mikono miwili, shukrani sana. na wengine unaotaka kuwajulia hali ni fikiri Dario Gekala, Vufojei Mwamloka, Rutahiwa Busisi, Anakret Anatoli, Feruze William, Kitengai Nail Siombela, Charles Jumanne Fundi, na vilevile vile safari kopo a gwiji a kuchi Jogo Mkongwe na akinyozi mstaafu Sidia Fugula, pamoja pia na Saenda Mabula Magesha, Babariki Bubariki, Kipenda na Majariwa Bososo. Haya, hizo salamu zinatoka kwa Uh, msikilizaji huyu uh, shabiki wa siku nyingi Nazaret wa Kipembe. Na sasa nichukue salamu zake huyu, Makolo Ntiga, ameandika kwenye Facebook kwamba yuko kule Maswa, Simiyu, Tanzania, asema salamu zangu ziwafikie Masanja Kosambo, Charles James, Gilia Umalija, Gimbe Ntiga, Milembe Ntiga, Simon Masasi, Abeli Bemba, Masunga sita na watangazaji wote wa VOA. Ujumbe Maisha ni vita na vitani kuna maarifa. VOA inatuongezea, inatuongezea maarifa, tuendelee kuisikiliza. Shukran sana Macolo Nthiga, hasa kwa ujumbe huo na pia kwa salamu zako kwa watangazaji wote, ikiwa pamoja na mimi na wenzangu wote hapa VOA. Ali Mrangi Gigiri Muresa anasema ni mdau asiyechuja wa Power Family Group, ziende kwa Suke Joni wa Ilangasinga, Ilangasika, msikilizaji Geita, Henry Kishiwa, A, J, Sijali Shomari, E, Juma Dunga, Emmanuel Messi, salamu nyoha Mudi Mudi madogo niite Ali Mrangi Gigiri Mresa. Haya basi, haya, anasema jina lake hilo kwa mara nyingine tena. Shukrani sana Ali Mrangi Gigiri Mresa Neto Shantiwa. Anasema ako kule Songwe, Tanzania, na anasema salamu zake ziende kwa Yusto Ajabu na Uyole Mbeya, Teda Mumdolo Mbozi Songwe na binti yake Patricia wa Mlowo Songwe. Haya, Moses Edward Mdela, huyu pia wa Power Family Group, uh, pia ni mwana salamu wa siku nyingi huyu hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Anasema yuko wapi? Yuko Manyara, Tanzania. Anasema salamu zake zimwendee Musa Abdullah Goligota Magabe, mkono Bakari Hamisi na Laga, uh, Padri Moshi Matikiti, Mohamed Dixon waitu waitu Filipo, memba uh, Joseph Asenga, babu Alhaji Makumba, Muharam Mabula, Musa Abdullah Samueli na Ernesti au mtoto wa Kinyaturu. Haya ni salamu zake Moses Edward Mdela na ni wakati mwafaka sasa tuangalie upande wa pili eh, kuna nini? Naona kuna vitu vinatoka jikoni hapa studio. Ni kama mziki special huu, kwa sababu msikilizaji, eh, unavyojua ni kwamba ni wakati ambapo dunia inaendelea kutikisika kwa sababu ya janga hili la corona, na anamuona mwanamuziki Lava Lava ameweka vitu pamoja. E, sikiliza ujumbe pia, na unaweza pia kufarijika iwapo kuna matatizo ambayo yamekukumba kuhusiana na korona, na vile vile pia utaburudika na kibao hiki chake Lavalava Lava. E, kikipewa kichwa cha korona. Haya, sikiliza vitu awako tumesimama tuonyeshe suruhisho kutwa, tumeshika tama, hatuishi masikitiko ama hizi ndo zile zamu ziloandikwa za mwisho, mtoto oh, analia papa mama wote manungu, ndipo nilidhani utani Kabisa, tujichunge sije ukafanya siri, itakuwa corona corona corona. Hey, unataka nini corona? Corona eh, tumefata nini corona, corona eh, hey, tumekukosea nini corona eh, utaondoka lini? Moyo mitanda ofu masikini, mimi ndugu zangu, walotoka Yuropu wote wapo kalantini ol namba, kurudia kidogo kipandei, kimenizunisha sana mm. Na post una sasa wasafi kweupe hakuna watu ofisini naona marupeupe. Jamani, twe makini, sekondari primari na viho vyote vifungwe. ukiona unambaya dalili muone daktari, usivunge eh. Iligonja hatari kabisa tujichunge. Yeah, anaondoka hapo chini kwa chini, lava lava sema korona. Msikilizaji, endelea kusikiliza kama alivyokueleza wiki iliyopita, endelea kusikiliza na kutii uh, amri, kusikiliza ushauri ambao unatolewa na maafisa wa afya kuhusiana na jinsi ya kujikinga na virusi hivi vya korona, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono kwa muda usiopungua sekunde 20, msikilizaji i msikilizaji eh, usinawe mkono tu bila sabuni na unawe kwa zaidi ikiwezekana ya sekunde 20. Kuna mengine ambayo pia naulizwa eh, muyafanye ili kujikinga na ugonjwa huu, ni pamoja pia na kutokaribia watu eh, pasina sababu. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na muziki, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi, na mimi nakuporomoshea vitu na kuporomoshea salamu kama ulivyozituma, uh, kutoka hapa studio uh, zetu hizi za nyumbani. Uh, zikiwa ni pia ni studio za sauti ya Amerika. Naona huyu Zakaria Lukorito na Maswa anasema yuko kule Nairobi, Kenya, anasema nawapata kupitia Radio Citizen. Salamu zangu zimwendee pita na Maswa Emily na Maswa Farishto Mganda, Nebat Anyenda, Simo wa Logir uh, Jeffrey, Jeffrey Mchele na Lumbasi eliambila pamoja na Abramo Mboko na Edwin Matere, mpokee salamu hizo. Pia amemsalimia Kapedo Shem, mpokee hizo salamu kutoka kwake Zakaria Lukorito na Maswa, akiwa jijini Nairobi, eh, huko nchini Kenya. Clinton Tarimo, Clinton Tarimo akiwa kule Namanga, Tanzania, asema zangu salamu, ningependa zimfikie Patrick Damian Chacha Johannes Niko Iranda wakiwa Tarime, Severine Valerian, Hamisi Makuburi, Makuburi msikilizaji, na vilevile e, Tunata Zenjao e, Godfrey Tarimo wakiwa Arusha, na vilevile Zagreb, na mwisho e, kwenu watangazaji wote wa VOA Swahili, mkuu wa Washington DC, ujumbe, mwenda usiku usifiwa pasipokucha. Basi tunashukuru sana wewe, Clinton Tarimo, Clinton ukiwa huko na Manga, kwa salamu zako hizo hasa zile ambazo umetutumia sisi wa mtangazaji wako hapa VOA. Patrick Kaduji naye anasema, yuko wapi? Yuko kule Kalemie, DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kule tuna mashabiki wengi kweli kweli, msikilizaji, nimekuwa nikiangalia wale ambao wanatuma salamu hapa, wengi wanatokea kule DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa huyu Patrick anasema zake, angependa zimwendee babu Abdallah Uh, Madha Saranga na Joni Kaswi pamoja na Mbuyu na watangazaji wote wa boa. Shukran sana Patrick kwa salamu hizo. <laughs> Uh, James C. Muli Kimanzi anasema zangu ni kwa my beloved wife manake mke wangu mpendwa Dorcas Mweni eh, na watoto Blessing na Vivian wako pale Migwani, Mwingi Kitui. Msikilizaji ni kule nchini Kenya, kaunti ya Kitui eh, nafahamu huko manake nishatembea, nishatembea kule. Mamangilu ndiye eh, eh, gavana wa kule eh, nimetembea maeneo hayo ninajua kabisa hizo uh, oh, barabara ambazo unazitaja hapa. Anasema pia angependa kumsalimia mama yake Mary Kimanzi na baba yake eh, Kimanzi Kiliundi wote wakiwa pale Kalitini Mwingi Kitui County, na ndugu zake na dada zake wote popote pale walipo, na pia anasema nimalizie kwa kumsalimia James Muli Kimanzi uh, akisema kwamba yeye atuma salamu hizo akiwa kule Kongo wea Mombasa Feruzi Anaklet Anatoli anasema yuko Unguja Zanzibar, naomba apeperushue salamu zake kwa Fikiri Gekara Anaklet Ferdinand Fribert Chenambi. E, jina hilo, msikilizaji, huwa linanikanganya sana. Firibat Chenambi anasema Baraka Mganga, Basila Binti Kimario, Judith Mpara Malisa, Mashaka Subi Nkonole Mimwani, Kenneth Ujumbe nawatakia weekend njema na wasikilize sauti ya Amerika. Haya, basi, msikilizaji, mambo ni kama hayo, ukiendelea kuyapata kuyapata kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mambo mazito sana, salamu zinamiminika kwa wingi, zinatiririka kama maji na naona sasa pia kwa upande wa muziki ni wakati mwafaka tupate kibao hiki chake Nadia Mukami. Nadia Mukami. Ah, sisemi mengi manake Nadia Mkami mwenyewe wanakwambia ni maombi twende kazi. Toa shukurani hadharani wakasema najigamba. Hao binadamu walinipa wiki. Sasa imepita miaka bado wanasubiri. Kiki huyo, Nadia Mukami, maarufu kweli kweli na kitu kizito hicho, akikwambia uh, ni maombi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ni kipindi Salamu na Muziki. Naona muda umekimbia kweli kweli, lakini mimi nitakimbia pia nihakikishe kwamba nimesoma kadhaa kabla hatujafunga ukurasa huu wa Salamu na Muziki jumapili ya leo. Masanja Kanone, msikilizaji wa Igate, Geita DRC, si, uh, Geita kule Tanzania anasema salamu zangu ziwafikie wafuatao: Elias Masanja, Marieta Masanja, mke wangu, Agnes Mashiku. Ujumbe, utamu wa kahawa ni maneno yako ya tu. Mashaka Juma Kayungilo anasema yuko Geita Tanzania, salamu zangu zipeperushwe kwao: Juventus, Josh Ntalima, Miraji Zakaria Mjangwa, Omar Masaidi Masud, Mashaka Subi, Majaruwa Bususu, Furaha, James Njile, Kinyozi msimamizi ama msitaazi sidi ya Fuguru, uh, Hamisi Churi Mbaga Karimu, uh, Solomon Njiku Dalala Tajiri na Kashinje, mjomba wa watu baadhi. Ujumbe wa, tukumbukane kupitia BOA amesalimia watu wengi kweli, kweli. Uh, na mimi uh, kidogo leo niko na mood nzuri malaki si kati mtu nasoma wote. Kariuki Ndesha anasema yuko nchini Kenya kule Moi's Bridge eh, ukielekea kule Kitale. Moi's Bridge msikilizaji, pia nimekanyaga huko, manake ni kati kati ya Eldoret hey, na Kitale E, karibu sana na pale panajulikana kama haya, ndakueleza hayo wakati mwingine, maanake muda unakimbia. anasema salamu zake zimfikie Kenneth Bwire. Kenneth Bwire huyo bila shaka ni mwenzangu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mary Macharia, Ken Katumbo, Nyonyo Balozi uh, wa Tanzania duo na wote wanaopenda VOA uh, ujumbe VOA uh, ni kiboko yao haya. Hekima, Hekima, mimi najulikana kama Hekima Lusiga, sio mimi. Huyu ni msikilizaji ambaye ameandika, vile. Anasema yuko kule Moshi, Kilimanjaro. Ampenda, ningependa, anasema angependa kupeleka salamu zake kwa baba yake mzee Hamisi Mtazi, mama yake Veronica Mtungwa, Emilia Kizito aponyaye, a, also known as Yusto, anajulikana pia kama Yusto na wadogo zake wote. Ujumbe, tuzidi kuombeana uzima. Ujumbe safi kabisa, ujumbe mufti kabisa huo, msikilizaji. Nifunge salamu hizi ya makipindi hiki cha salamu. Na Kalele Lugembe wa Igunga, kwa sasa anasema yuko Dar es Salaam, angependa kutuma salamu zake kwa mama yake Kalele wa Igunga Ngwabi Eh, Lugembe wa Igunga na vilevile Mbalu Lugembe wa Igunga, Kalele Ngagati wa Igunga na Mchalilu Ngagati wa Igunga. Ujumbe, nawapenda sana haya. Msikilizaji, naona nina sekunde chache zilizosalia, basi tupate zake fuso, fuso anasema yuko kule ile Mela Mwanza Tanzania. Nipeperushe salamu zangu kwanza kabisa kwake Sande Shomari akiwa VOA Swahili bila shaka msikilizaji, popote ulipo, hizo salamu zitamfikia Sande Shomari, iwapo hata sisikiliza, nitahakikisha kwamba nimemfikishia moja kwa moja eh, katika uh, wakati tukikutana eh, kazini Jumatatu. Mashtaka au mashaka, SJ Goligota Magabe na Kashinje mjomba wa watu, ujumbe VOA ndio baba lao. Haya basi, naona uh, musikilizaji, kwa huo ujumbe, naona ni wakati mwafaka kukomea hapo, lakini kama ilivyo ada, uwasikuachi bila kibao cha mziki. Uburudike na mwanamziki huyu uh, BM uh, featuring Awilo uh, Longomba uh, twende kazi. Tuonane wakati mwingine, msikilizaji. Jina langu ni BMJ Mridhi, nikiwa hapa studio za nyumbani lakini studio za VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni kushukuru pia kwa kuendelea kuwa nasi na kusikiliza matangazo yetu ambayo hujia kila siku ya Jumapili, matangazo ya salamu na muziki. Haya basi, tusikilize Awilo Longomba hapa wakishirikiana na BM, twende kazi. Ufuatao ni muktasari wa habari ukisoma kwako nami mkamiti Kibayasi. Polisi mmoja wa mji wa Atlanta katika jimbo la Georgia hapa Marekani amefukuzwa kazi baada ya kumpiga risasi na kumuua mtu mweusi, na ofisa mwingine amepewa mapumziko ya kikazi. Idara ya polisi Georgia imetangaza leo Jumapili. Brazil imeipita Uingereza na kuwa nchi ya pili duniani yenye idadi kubwa ya vifo vinavyotokana na Covid 19. Taifa hilo lililopo Amerika Kusini hadi mwanzoni mwa siku lilikuwa na vifo elfu arobaini na mbili mia saba na ishirini wakati Uingereza ilikuwa na vifo elfu arobaini na moja mia saba arobaini na saba kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani ambacho kinafuatilia takwimu za kesi za korona kimataifa. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.